Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Shirika la Raya la mji wa Goma linaomba jimbo la makumi tatu na 4 la kijeshi lifanye iwezekanavyo kwa kupiga hali ya ukosefu wa usalama inayopanda mjini humo Nikisha shambulio siku ya kwanza usiku ya maeneo mengi ya mtaa wa Karisimbi. Masalio ya maiti ya mwanamke mmoja na mtoto wake yalivumbuliwa siku ya kwanza katika kijiji Kilindila, kando ya ziwa Tanganyika, mtaa ni Kalemi, katika jimbo la Tanganyika. Kiongozi wa mtaa anasema aliumwa na mamba siku ya Mungu iliyopita, wakati alienda shota maji. Operesheni kudepoin inayolengwa ya kusafisha mji wa Kinshasa itaanzishwa siku za hapa karibu. Liwali Daniel Bumba wa mji wa Kinshasa anaendelea kukutana na washiriki ajili mpango ule ufaulu. Jueni kwanza kwamba raisi wa jamhuri Feliksi Chisekedi ni mwenye kuwa hai kisha matunzo nchini Ubeleji. Msemaji wake amejulisha kurudi kwake nchini siku za hapa karibu. Shirika la raia la mji wa Goma linaomba jimbo la makumi tatu na ine la kijeshi lifanye iwezekanavyo kwa kupinga hali ya ukosefu wa usalama inayopanda mjini humo. Siku ya kwanza usiku, milio ya risasi ilisikiika katika maeneo mengi ya mtawa Karisimbi. Wajambazi walishambulia mdawa saa nyingi mikoa miko ya Ndosha kasika Mabanga Sud, majengo na Bujovu kando ya uwanja wa ndege wa Goma, alihakikisha Mario Ngavo la raia la mji wa Goma. Hata hivyo hali ilibaki ya fujo hii siku ya pili katika eneo la uvuvi la Nyaka Koma, kusini mashariki ya bahari Edward katika mbuga la taifa Virunga. Duru zimoja zinahakikisha kwamba huenda M23 ilizidisha waasi wake paishasha tangu siku ya kwanza na kujielekeza moja kwa moja hadi kijiji hicho hali inayosababisha wasiwasi katika eneo hilo lenye kuwa na wapiganaji wa maimai na wa FDLR, kisha kutoka kwao katika njia kisha kutoka kwao katika njia ya Ishasha na Nyamilima. Mji wa Goma ulikaribisha hii siku ya pili mkutano wa kwanza wa kamati ya uongozi wa mradi wa ustawi wa mashariki, Star Est, akiwa katika ziara ya kazi tangu siku ya kwanza mjini Goma makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani jacquemain shabani ndiye anaongoza mkutano ule ni katika shabaha ya kuanzisha rasmi mradi huo kwa manufaa ya watu unaoelekea na kufaidishwa maelezo mengi naye bernard nyangi tokea novemba 2023 mradi hii ya miaka tano itatekelezwa mwanamo mita karibuni 15 za majimbo za kivu kaskazini kivu kusini na ituri inapangilia ukarabati miundo mbinu za huduma za kiuchumi na kuboresha marejesho za kijamii kwa wapiganaji waliotoka katika makundi za wapiganaji. Mkutano huu wa Goma walenga kuanzisha rasmi kazi za mradi hii, alinena naibu waziri mkuu ausikae na masuala za ndani huko, bwana jake meshabani, unena kwamba lengo muhimu ni kuhakikisha mradi hii ya anza rasmi, kadhalika yakubaliwa na watakao faidika na pia wafadhili. Isitoshe, mkutano huu walenga kukubaliana kuhusu mpangilio wa miradi na bageti ya Star Est kwa mwaka huu wa 2024. Ikumbuka kwamba serikali ya Kongo ilifaidika na ufadhili toka benki kuu ya ulimwengu wa dola milioni 250 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi hii, ila imeonekana kwamba changamoto za kiusalama usalama ni vikwazo kutokana na kuwepo kwa waasi wa 23 mnamo mitaazi moja zinazopasho faidika kama Lubero Masisi 6 isi Ruchuru jimboni Kivu kaskazini. Umbukeni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilifaidishwa na mkopo wa milioni mia mbili makumi tano za dola za Kimarekani kutoka benki kuu ya kimataifa kwa utimizi wa mradi ule e, jimboni Kivu ya kaskazini. Tena ni tangu zaidi ya miezi makumi mawili ndio watumishi wa PDDRCS kituo cha Lubero Butembo awapokee mishahara yao. Tangu Jumatatu wanaendesha maandamano ya kukaa mbele ya ofisi yao mjini Butembo kwa kudai malipo ya mishahara yao. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa upekee, jimboni Kivu ya Kusini, idadi ya wagonjwa wa homa ya kima, yani monkeypox inapanda tangu miaka miwili na kupita. Medecin sans Fronter ilionyesha hatari ya ugonjwa ule miezi hii inayopita pamoja na kupanda sana kwa idadi ya wagonjwa. Maelezo mengi nawe Jean Kasami. Ugonjwa monkeypox unajulikana kama ugonjwa wa kudumu katika majimbo 11 juu ya 26 yanayounda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni ripoti ya shirika la waganga bila mipaka MSF. Kesi zimezidika mara tatu mwaka wa 2023 kiasi kufikia idadi ya wagonjwa 14,600 waliofariki ni 654 Mnamo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne hali ilizidi kuwa mbaya zaidi, wagonjwa elfu kumi na mbili mia tatu majimbo makumi mbili na tatu yameathiriwa yameasiriwa tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa saba jimboni Kivu ya kusini. Maambukizi yanafanyika mtu kwa mtu, kuhamahama kwa watu jimboni Kivu ya kaskazini jijini Goma kunapandisha kiwango zaidi na zaidi, ripoti ya MSF yaeleza. Kwa hiyo MSF inaomba pande zote kujiunga pamoja ajili ya kupiganisha monkeypox kupitia chanjo. Jean Kasami Bukavu Radio Kapi. E, jimboni Ituri wa maimai mai watatu wa kundi la Sla Zaire huenda wanaohusiana na uasi wa M23 walifungwa na wengine watatu walisikilizwa. Ni matokeo ya kwanza uchunguzi unaoendeshwa pachomia na mahakama makuu ya kijeshi kisha shambulio mfululizo za kundi hilo zidi ya ngome za majeshi ya maji ya FARDC tarehe makumi tatu na moja Julai iliyopita Pakasenyi na Chomia kando ya bahari Albert. Wanashutumiwa maovu ya vita kupitia mauaji na kushiriki katika ka uasi, mafasirio mengi nawe Marshal Kizabia Mungu duru za sheria ya kijeshi zimeripoti kusema ya kwamba vijana wenye kushika silaha ya kundi ya Zaira walijiantaa kwa makundi mbili kwa kushambulia makao mawili ya jeshi ya maji pale kwa Kasedi na Chomia siku ya tatu tarehe makumi tatu na moja Julai. Lengo ilikuwa ni kutafuta namna gani kuchukua silaha ya wajeshi ya ziwa ya mai pale kwa ziwa Albert na kuwakimbiza kwa hili maeneo, ilikuwa kisha uhasi apash kuruishailebuuamo aalsaaa Mtetezi mwendesha mashtaka mkuu ya korti ya kijeshi hapa Ituri amesema kesi ya sheria imekwisha kufunguliwa kwa munye kujiita kama jemadari ya kundi ya wasi ya Zaire pale Chomia Mandro, Mandro na mkuu ya wasi ya zamani Kawa panga Mandro na uongozi wengine ya wasi ya Zaire. Nikiripoti kutoka Bunia, Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Jimboni Kongo Central, mipaka ya uchunguzi ya mashirika ya usalama iliyosimikwa katika barabara namba moja ya taifa kwa kuingia na kutoka kwa watu tangu jaribio ya kugeuza uongozi wa rais inasababisha usumbufu wa watu wasafiri wanaoshutumu mateso, mipaka, mipaka kwa wasafiri wanaoshutumu mateso. Mipaka hiyo ni sawa nafasi ya mateso katika barabara namba moja ya taifa Kinshasa Matadi wanashuhudia kwamba pahali ya uchunguzi kwa kutambua wasafiri imekuwa nafasi ya kutafuta fedha kwa watumishi wa mashirika usalama. ya usalama. Taarifa ya Nana Plurish Mambo kutoka Matadi, usomi wa mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia. Tangu jaribio la upinduzi wa serikali ya Congo ulioripotiwa tarehe 19 Mei iliyopita, vituo vya usalama viliweka vizuizi sehemu zote ambako kunapatikana watu wengi. Hapo kunaandaliwa uchunguzi kwa wasafiri wote, uchunguzi wa vitambulisho kama vile passports, kadi za wapiga kura na vikaratasi vingine vya samani vya sasa. Kwa hiyo basi wakaaji wengi barabarani wanasema ya kwamba kwenye vizuizi hivyo wasafiri ambao hawana vikaratasi vya utambulisho wanalazimishwa kulipa fedha ili wasifungwe. Mkaaji mmoja tuliowasiliana naye anasema ya kwamba alizuizwa kusafiri mara tano kwenye sehemu ya barabara ya Kinshasa Matadi, na kwa kila kizuizi alikuwa kilazimishwa kutoa fedha elfu mbili. Wakaaji wanasema ya kwamba wananyongwa na tendo hili na wanalika wa Wakuu viongozi kuweka usawa wanaomba pia shirika ONIPE kutolea wakaaji vitambulisho. Kumbukeni kuwa ni tangu sasa miezi sita, serikali kupitia ONIP uliahidi wakongomani kuwatolea vitambulisho jimboni Tanganyika. Masalio ya maiti ya mwanamke mmoja na mtoto wake alivumbuliwa siku ya kwanza katika kijiji Kilindila, kando ya ziwa Tanganyika mtaani Kalemi kiongozi wa mtaa anasema aliumwa na mamba siku ya Mungu iliyopita, wakati alienda shota maji. John Mutombo anakumbusha wakaaji wa eneo hilo ya kwamba ni hatari kufika nafasi hiyo. Kisha saa 11 saa magharibi, hapa mjini Kinshasa, operesheni coup de point inayo lengo ya kusafisha mji itaanzishwa siku za hapa karibu. Liwali Daniel Bumba wa mji wa Kinshasa anaendelea endelea kukutana na washiriki ajili mpango ule ufaulu. Alizungumza hii siku ya kwanza na kiongozi kuu wa shirika la OVD na kupata usindikizaji wake. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Mark Marofimbu. Mwalikwa wetu ni meya wa mji wa Kindu katika jimbo la Manima, Augustin Mulamba Atibu, anasema kuhusu azimio yake ya kukataza kuendesha usafi wa pikipiki na magari katika mabarabara. Yupo na Florense Kizalunga. Bwana Meya Atibu Mulamba, jambo, jambo sana nini? Ukomo wa hiyo mpango umetoka kukamata kwa siku, siku hiyo. Nadhani wewe unaishi na sisi hapa pamoja, unaenda kuona ya kama kwa barabara yetu yilijengwa ye na gudron, kunakuwa fasi mingi kwenyewe ilianza kuharibika, sababu ya sabuni, sababu ya maji yenyewe watu wanatumia kwa kusukua, iwe mapikipiki iwe magari, kwa sisi kuproteje ile mafasi. Na njo maana tulisema ya kama inafaa ile kazi isifanyike tena kwenyewe barabara ilijengwa na inaweza kwenda fasi ingine kwenyewe, haiwezi kuharibu barabara. Wakati mna watosha wa fasi walikuwa wakitumika, eti mumewatayarishia fasi ingine ambapo wanapasha kufanya hiyo kazi yao kidogo kidogo, ile ni kazi sawa kazi yote. Na ndio maana tulisema ya kama atukukataza watu kufanya ile kazi, lakini tunawaomba tu wasiifanye karibu na barabara, wasiifanye juu ya barabara sababu inaenda kutuharibishia barabara. Na tulienda kuonesha wengine, tuliongea nao na kwa sasa waisha akuondoa vitu vyao na kwenda kutumika fasi nyingine. Meya, hiyo mpango yako haitaweza kukeesa vile shomaji, kwani watoto wao wanakuwa wakifanya hiyo kazi na wasaidia kupata fedha kidogo, na kulimiteto ya shomaji kunako vile ya kindu kama unawambia, hata kama haikukatazwa me hauwapatie fasi kamili kwenye wanapasha pata mai, kwani wanakuwa wakifata fasi nye maji iko, haionekani kama hakuwasaidia na mimi vile vile nilikuwa na nia ya kama waendelee kufanya kazi yao, lakini haiko sababu we unapata franga elfu moja njo unaweza kuharibu kazi yenyewe inatukutema milioni, na njo maana tuliomba ya kama ile makazi isifanyike tena juu ya barabara kwenyewe, makadamu iko waifanye pembeni fasi ingine, na kuna wengi waishaanza kufanya kazi ile mbali na barabara bila hata zuizo moja. Bwana Meya tusemee kuhusu maparkingi ambao wataksimene wamekoa wakiomba kunako vile ya Kindu. Imefikia wapi hiyo jambo? Parking iko lakini kuna kuosekana msikilizano kidogo kati ya sisi leta na wale wa taksimeni, ni kusema ya kama wao wanapenda pa nafasi kwenyewe inafaa tuwajengee nyumba. Sijaonaka fasi kwenyewe wanajenga nyumba wao, wanasema mvule kanyesha, tutaficha mawapi? Ile iko tena parking inakuwa kitu kingine, na ndio maana tunawaambia ya kama ile fasi kwenyewe unastahili kubeba watu na kuwashukisha, ndio kwenye kwenyewe tunaita parking, na ndio fasi kwenyewe iishatengenezwa fasi yote ku vile yetu ya Kindu sasa mea, hiyo pesa wanapokuwa wakilipa juu ya parkinge inakuwa ikisaidia nini? Emeri kama nini hawezi kusikilizana nao kuwafanyizia gisi wanavyotaka? tunakuwa na kazi ya kutumikia raia, na kwa kuwatumikia raia leta yetu ama serikali yetu ilitupatia moyen, na ile moyen ni kusema ili mataksi kidogo kidogo ma, uh, ushuru kidogo nyeo watu wanalipa na tukichanga pamoja ndio inatupatia ginsi ya sisi kufanya kazi, na sisi sawa vile wasimamizi wa serikali tunajua ya kama wa patron wetu ni populasion, na wao populasion ndio wanapacha kutupatia ile moyen ya sisi kuwatumikia kazi kufatana na besoin yao. Mea tumeona kunako vile ya kindu uchafu umekuwa fasi mingi, makanivou imefungiwa na vitanga imeshayala, nini meri imekuwa imefanya kwa ajili ya kuweza kusaidia ya kama vile umesema wale watoto waache kutumika pembeni ya makadame huko na haribisha na makadame iko naharibika, ngambo nyingine huko na uchafu, politiki gani merimu uko nafanya? Asante sana kwa ulizo yako. Nadhani unaweza kuona ya kama tunafanya nguvu kusudi tumalize uchafu katika tauni yetu. Aiko ihalin tuliikuta tulikuta kabisa uchafu ilikuwa mwingi sana surt kusoko na namula kutia pua, lakini kwa siku ya leo, ukipita pale utakuta ya kama ile uchafu yake tena kusoko na, tuko tunaendelea kufanya ile kazi yetu yote ya kindu na politike yetu ni kujua namua gani tunaweza ile madeshe madeshe iko produit na populasyon. na ndio kila menage inapasha kujua wapi kwenyewe ile buchafu wanaweza kuiweka na wapi wanaweza kuipeleka kusudi Isi, wenye kuhusika na kubeba ile buchafu twende tukaibebe tukuitupe mbali na makao ya watu. Na ndio maana tuna créer ma poubelle de transit. Unatosha buchafu yako ku nyumba unapeleka ku ile poubelle de transit, tunaita décharge de transit, na gari yetu itapita kubeba ku ile décharge de transit kwa kwenda kuitupa ku décharge définitive. Bwana Mea Atibu Mulamba accent. Mimi ndio nakushukuru, dina kusukuru Radio Okapi. Mpango Star Est wa ustawi na kupandishwa kwa maeneo ya mashariki ulizinduliwa hii siku ya kwanza mjini Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni wakati wa mkutano ambamo walishiriki wakuu wa mji wa mtaa na wakilishi mbalimbali mbali wa wakaaji. Katika taarifa ifuatayo, Mark Marofimbo anasema utatimizwa namna gani. Muradi huo mupya ya kuwasaidia wakaaji kwa kujiweza na kujitegemea kijamii yavizia ukarabati wa mabarabara zilizochaguliwa na viongozi pia wasimamizi wa jamii, yataendeshwa kupitia utumizi wa kazi ya mikono ya wakaaji mjini na mtaani Beni. Mradi huo ni ya maana sana, ila yabidi kuboresha kasoro zilizorekodiwa kunako muradi mwelelea ya hivi awale, alisema Josue Kapisa, kiongozi wa kitongoji Nzuma. Kwa kufatana miradi ambayo zimepita, tunashukuru kwanza tena kuonekana ndani ya wale watu ambao watabenefisie. Kwahio proje ya stareke na tunawazia, kama ambao wanashimamia wawawe makini sirtu, kwa kuona kama wale ambao watatumika kazi wawalipe kwa muda ambao unafaa, kwani hiyo ambao lipita kulipa watu ilikuwa shida sana. Watu walikuwa nalipiwa, lakini kwa muda ambao haufai, kisha siku nyingi, na inaacha wale ambao wanatumika wanakuwa kama hawaone mafaa ya ile nani ambao nafanyiwa kwa sasa tutaomba waheshimu muda na waheshimu vile wale watu ambao watatumika nao, kwani wanapo waheshimu, atajua naye kama hii kitu imekuwa ya maana na imekuja kwa kumsaidia mradi. Apokelewa vema ndio, lakini yaomba kushindikizwa na wakaaji, alisema John Kambale, mratibu wa shirika la raia mjini Beni. tunangojelea mengi ku mradi, ni mradi ya ya, ya kominote yenye. Sisi kama shirika la raia tuna tuko tayari kushindikiza mradi. viongozi wa Starrest wasubiri tu mchango wa wakaaji kwa uwezekano wa muradi huo. Jean Claude Kasomo ni kiongozi wa Starest jimboni. Tunangojea raia ya Beni Teritoire na Beni Ville kwa kuweza kushimama na kukamata hii muradi mumikono yao, sababu ni muradi yao, haiko yetu. Sisi tunaleta mchango wetu kipesa kwa kuweza kuwasindikiza, lakini ni wao ambayo watatuambia sisi, hii muradi inafaa, inaweza kutusaidia, hii haifai, kufuatana na saa vile na elezi za mamasomo, vituo vya afya na vingine kadhalika. Ni wao ambao watatuambia hii ni ya lazima na ingine ya lazima tunasema wanapasha pia wakati ya wa kutengeneza ukarabati wa mabarabara. Ni hao ambao watatumika kupitia kazi kukuru. Wakati mabalabalabwataum wak wanawaambia tangia mwanzo wakati amaso moja yalipelekwa wakati wa mvua kali siku ya Mungu iliyopita katika kata Mambangu, mtaani Bungulu. Jean Baptiste Kambale Risasi, kiongozi wa kata Mambangu, anaripoti kwamba wenyeji manyumba yale wote ni wahami, wanakosa makao. Anaomba usaidizi wa watu wenye utashi mwema. Mtaani Beni tena, barabara Eringeti Kainama, urefu wa kilomita makumi saba na tano, yenye kuunganisha jimbo la Kivu ya Kaskazini na Laituri, inapatikana katika hali mbaya sana pamoja na shimo na miporomoko ya udongo hali ina waribu mwenendo wa watu na wa magari ya usafirishaji. Mwisho wa taarifa hii ya habari asante kwa nini wote muliotusikiliza kwa irini.