Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na muhutasari wa habari. Mjini Kisangani, watu wawili walifariki wakati wa maandamano ya shangwe kisha kutangazwa kwa matokeo ya mtiani wa serikali wa mwisho wa kipendi cha sekondari zaidi ya wanafunzi wengine kumi waliojeruhiwa katika ajali mbalimbali mbali mjini humo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya ujeuri inapanda sana katika makambi ya wahami kando ya mji wa Goma, sana ubakaji wa wanawake. Habari hiyo inapatikana katika ripoti mpya ya Medecins Sans Frontiere iliyoendeshwa katika makambi ine. Ulimwengu unasherekea juma ya kunyonyesha kila mwezi wa mnane kutokana na mpango unaoonyesha lazima ya afya ya watoto wachanga. Sikukuu hiyo inaelimusha tabia zeni kuhusu na kulazimisha kunyonyesha watoto miezi sita ya kwanza ya maisha yao. Ujambo mpenda msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Chopo, watu wawili waliuawa wa mjini Kisangani wakati wa maandamano ya shangwe kisha kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa serikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari. Moja ni mwanafunzi aliyepoteza maisha katika ajali ya barabara bara, na mwingine ni mwanafunzi aliwawa na silaha ya kenyeji na kundi la wanafunzi walioshindwa mtihani huo. Zaidi ya wanafunzi wengine kumi walijeruhiwa katika ajali mbalimbali. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Washindi wa mitihani ya serikali wametembeza mapikipiki kama wazimu kwenye barabara kuu mjini Kisangani. Wanapanda wane au tano kwenye pikipiki moja na kuendesha mbio zaidi bila wasiwasi wasi. siku ya pili msijana moja aliyepata ushindi alipoteza maisha yake mara moja baada ya pikipiki mbili kugongana katikati kati ya jiji. Watatu kati ya wenzake walijeuria vibaya. Madereva hao wawili walitoroka. siku ya kazi moja na usiku kijana moja fariki baada ya kupigwa kwa mupanga na vijana waliokasirishwa na kushindwa kwa mwenzao. Ajali ilitokana mtaani Kisangani. Akikabiliwa na hali hiyo, kordonato wa Congo animage shirika la haki za binadamu Copense Lusuna anatoa wito kwa wazazi na polisi kuchukua majukumu yao. Ikumbushwe kuwa siku moja kabla ya kuchapishwa kwa matokeo ya mitihani ya jimbo Delili Kunde, meya ya mji Kisangani, alipiga marufuku maandamano na matukio mengi ya kushangilia kwa furaha kwa washindi wa mitihani hii muji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, muji wa Boma katika jimbo la Congo Central unakosa maji safi ya rejidezo tangu siku ya Mungu iliyopita. Hali hiyo ilipelekea kuawa kwa mtu mmoja aliyezama. Ukosefu wa maji mjini Boma unatokana na kusimamishwa kwa utoaji wa moto huko pamoja na katika wilaya ya zamani ya Bafleve sababu ya kuanguka kwa nguzo ya moto upande wa wa mji mdogo wa Kinza Uvwete. Ni watu wa chache wa eneo ya chini ndiyo wana maji mda wa saa tano kwa siku kutokana na utumivu wa jenerata, aliyejulisha kiongozi wa Regidezo hapo Boma. Jiboni Kasai Oriental, uwanja wa ndege wa Bipemba utafungwa siku tatu katika kila juma muda wa miezi miwili na nusu. Habari hiyo ilitangazwa siku ya pili kupitia redio na televisheni ya taifa Erten Sembujimai na kamanda wa shirika la njia ya anga rv yanji Moni Kasai Oriental Roma Chinyamakabongo anasema azimio hiyo itakayoanzishwa tarehe 19 mwezi huu wa mnane, ilichukuliwa kwa kuharikisha makazi ya ujenzi wa uwanja huo wa ndege. Tumsikilize. Pour attaquer la piste, ça va demander, ili kushambulia njia ya kurukea ndege itahitaji kuwa uwanja wa ndege uwe na siku ambazo umefungwa na siku ambazo zimefunguliwa. Ina maana kwamba kufikia Agosti tarehe kumi na tisa, tutafunga uwanja wa ndege kwa siku ine kutoka Jumatatu hadi Alhamisi na tutafungua kutoka Ijumaa hadi Jumapili. Tutaenda kwa njia hii kwa angalau miezi miwili na nusu hadi tuchukue sehemu ya sasa ya wimbo kazi. Hii inajumuisha kuupa uwanja wa ndege wa Mbujimai Bipemba, ambayo kwa sasa ni uwanja wa kimataifa, njia mpya ya kurukia ndege. Hiyo ni kusema tunaondoa kila kitu kilichopo na kuweka kitu kipya, lakini ninachoweza kuongeza ni kwamba tutafunga na kufungua kwa awali. Ifikapo Agosti tarehe kumi, tutafunga kwa siku moja ambayo ni Jumamosi na kufunguliwa. Tena mara moja, Jumapili, e, uh, ao, Jumatatu. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya ujeuri inapanda sana katika makambi ya wahami kando ya mji wa Goma, hasa ubakazi wa wanawake. Habari hiyo inapatikana katika ripoti mpya ya Medecin Sans Frontiere iliyoendeshwa katika makambi ine kati ya mwezi wa kumi na moja mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu hadi mwezi wa ine mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na ine. Uchunguzi huo ulitimizwa mbele ya jamaa za wahami katika makambi ine zenye idadi ya watu elfu mia mbili magharibi ya mji wa Goma. Malizo mengi nawe Bernarde na Nyangi miongoni mwa wamama wenye umri wa miaka 20 hadi 44 4 zaidi ya asilimia 10 wadai kubakwa tayari mwanamo miezi tano yaliyochukua utafiti huu. Matokeo ya utafiti yatokeza idadi kubwa ya wamama wa asiriwa ubakaji waliohudumiwa kiafya na shirika MSF mwanamo makambi kadhaa za waami mjini Goma na kandokando kando mwaka huu, mara tena wanaosurika wa ubakaji wadai kushambuliwa na wanaume wenye silaha misituni wala mashambani wanakojielekeza ili kuogota kuni wala chakula kwa ajili ya familia zao. Isitoshe, wananyanyaswa makambini kutokana na kwamba makao zao ni duni tena haziwahakikishie usalama, unena kinamama Camille Niel, musika wa huduma za haraka mwanamshirika MSF pagoma. MSF yaomba mara tena kwa viongozi wa nchi kuboresha usalama wa wami makambini ili kuhakikisha wamama na watoto wakingwa zidi ya tishio za kiusalama kadhalika yaomba kwa mashirika za huduma za kiutu kukuza msaada wa vyakula na miradi za kiuchumi pia kuboresha jengo za wami makambini Goma. Bernard ya Radio Kapi. Kwa kifupi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tena eneo la uvuzi la Nyaka Koma katika mtaa Mutawa Ruchuru linadhibitiwa na wasi wa M23 tangu hii siku ya tatu asubuhi, kisha muda chache wa mapambano duru za hapo nyumbani zinashutumu kuchukuliwa na M23 kwa kijiji hicho cha mwisho katika usultani wa Binza, mtaani Rutshuru. Na shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa iliruhusu siku ya pili MONUSCO kuleta usaidizi katika maoperesheni na tena wa vifaa kwa utume wa amani wa SADEK sami RDC. Utume huo unawaskari jeshi wa jamhuri ya Afrika ya Kusini, wa Tanzania na wa Malawi unatawanya katika jimbo la kivu ya kaskazini tangu desemba 2023 eneo linaloguswa na uwasi wa makundi mengi ya silaha hususan huo wa M23 maelezo mengi nawe Martial Papi Mukeba Azimio lililowasilishwa na Ufaransa na Sierra Leone limepitishwa kwa kauli moja na wajumbe 15 wa baraza la usalama. Azimio hili inaruhusu MONISCO kuimarisha uratibu, kubadilishana habari na msaada wa kiufundi na SAMI RDC kwa kutumia vifaa na uwezo wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa. MONISCO itatoa ushauri wa kiufundi juu ya ulinzi wa raia, kuzuia unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro, ulinzi wa watoto na usimamizi wa silaha. Baraza la Usalama limehimiza nchi zinazotoa vikosi kwa SAMI RDC na kamanda wa majeshi ya MONISCO kuchukua hatua ili kupunguza hatari kwa raia katika eneo za operesheni. Baraza la Usalama pia limeeleza wasiwasi juu ya vurugu mashariki mwa DRC na limepongeza makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya DRC na Rwanda yaliyosainiwa tarehe makumi tatu Julai kwa upatanishi wa Angola. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Okapi kwa kifupi, Monisco imefurahishwa na azimio makumi mawili na saba, makumi na sita ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa inayoruhusu utume wake kukaza usaidizi katika maoperesheni ya Samir DC. Azimio hiyo inaonesha gano ya jumuiya ya kimataifa ya kuunga mkono juhudi za usalama na za ustawi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kifupi, kiongozi wa kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa kiongozi kwa abda Monisco aliwasili siku ya tatu mjini Lubumbashi. Katika mpango wake, Bruno Lemarqui atakutana na wakuu wa jimbo wakilishi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa na washiriki wa kibinadamu. Kisha Lubumbashi, Bruno Lemarqui ataenda mjini Kolwezi katika jimbo la Lwalaba, kwa utume huo huo. Kwa kifupi, kila mwezi wa mnane ulimwengu unasherekea juma ya kunyonyesha kutokana na mpango unaonyesha lazima ya afya ya watoto wachanga. Sikukuu hiyo inaelemusha tabia zenye kuruhusu na kulazimisha kunyonyesha watoto miezi sita ya kwanza ya maisha yao. Mipango mingi iliandaliwa nchini kwa kusherekea sikukuu hiyo hasa kuhusu uimizaji wanawake na wamama wazito. Hii ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sita kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Mark Marofimbo, tunapokea Daktari Kabuyaya Kakule Medar, mjuzi wa matunzo ya uharibifu wa midomo na kinywa kunako Hospital Hill Africa Goma. Anasema kuhusu ugonjwa huo. Kiisha kampeni ya upasuaji bila malipo jumajana mjini Kindu katika jimbo la Manyema, anaojiwa na Florence Kizalunga. Daktari Kabuyaya Kakule Medar, jambo. Jambo sana. Wewe ni mtaalamu mpasuaji wa hiyo wanaita fente labiale ama bec de lievre. Tungependa kujua kwanza bec de lievre ndio nini? Asante kwa ulizo. Tutasema ile bec de lievre ni magonjwa yenye mtu anazaliwa nayo ile magonjwa mtu anazaliwa nayo, iko tofauti na magonjwa yenye ulipata ukusagua. So unazaliwa na ile magonjwa. Ile magonjwa inakamata mdomo, inakamata pia nusu ya kinywa na ndani ya kinywa. Magonjwa yenyewe inaacha mtoto anashindwa kunyonya, anashindwa kumeza, anakuwa na magonjwa ya masikio na anashindwa kusema. Ile njoo kwa kifupi ile malali ya bec de lievre. Namna gani hiyo bec de lievre inafikia? Je, mtu tu azalike na hiyo magonjwa? Kuzalika na ile magonjwa kuko riski mbili. Kuko tunasema riski inatokana na mzazi wako mwenye alikuwa kana ile magonjwa, na weyo unaokea olewa, kunaongezeka ile riski na nyii mkuwe na mtoto mwenye iko na ile magonjwa ya fant, kuna kwa na ingine yenye hakuna. Tariski inakuwa juu ya ukosefu chakule na inakosa vitu moya moya, upya unakunya maji yenye muko maminerose zitenda leta shida wakati mtoto iko ndani ya tumbo ya mama anakukiaazaliwa. Sasa na naii magonjwa ya back delivery Eti, kuna kunakuwa namna ya kuweza kusaidia mafamilia kuepuka kuweza kuzaa watoto wenyewe iko na hiyo malformation ya back de dieu, ili kusaidia mafamilia kupunguza kuwa na watoto wenye wiko na hii malali, inalomba kuangalia kujamaa ya kwenu na kujamaa ya bwana, kama ile malali ilikuwa, kama malali ilikuwa nye wote, mukuna ile riske mjamaa za kwenu, naomba ile mariaje mnaangalia kwanza, kutokuifanya, paske mtaongeza riski ya kuzala watoto mingi wenye wiko na bak de lievre. Sasa daktari, kwa nini tunakuwa kila mara mkifanya makamp peni ya kuweza kupasua ama kutunza awa watu wenyewe wiko na hiyo magonjwa ya mdomo kupasuka, hatuonaki watu kukuya wengi, ijapokuwa wanakuwa nini ndio naachaka wakufanyike hivyo. Tutasema watu hawakuje wengi kukampanye, sababu ndani ya community zetu kungali perception culturele ubie kanisa ingali ngali, nawaza seme magonjwa ya fante ubie ya bec de lievre ni magonjwa yenye ilitoka na uchawi au ni mapenu. Enzi ya Mungu na njo maana hapendi kuleta watoto matunzo. Lakini tukifanya sensibilizasyo, tunawambia kama haiko hivyo, leo magonjwa iko na bahati, inaposhwa kutunziwa kwa bure tena, na tukusa tunza mtoto ataweza tena kwenda masomo, hata atamaliza masomo na anakuwa hata mtu mkubwa. Inaomba ile njo kunivou ya kominote, wanajua gisi ile magonjwa inapashwa tunzwa na mtu anakuwa vizuri hiyo magonjwa inapasha tunzwa na mtu anakuwa vizuri. Ndio sasa na nini, ndio inapasha kuwa vile. Ombi lako kwa kuwakua viongozi, sirtu sirtu wale wa afya, kwa kubo wa afya, inalomba kutia programme kati ya soins de santé primaire, itafanya sensibilisation programme. Inanjia ku niveau ya ministere, nashuka ku niveau ya province, na kutoka ku province ku division provinciale ya santé, inafika ku zone de santé, na kutoka ku zone de santé inafika kupaa ku air de santé. Kuleke tunajua tuko na wareli communautaire, wareli communautaire nao watapashwa kuwa sensibilize, wanakuwa forme ili waingie kukila kijiji kufahamisha wakubwa wa vijiji, kama ile malali inapashwa tunzwa na haiko malali, ilomba kuweka watu ku manyumba hiyo magonjwa inatunzwa wakati gani. Sa mtoto anazaliwa na hii mambo ya bec de lievre hatuwezi kumutunza juu ya shida kidogo, ni shida kwanza ya anestesi, na shida ya pili, minofu ingali kidogo kidogo, hatukuikamata na kuichukua na kuitengeneza vizuri, haitawezekana. Ndio maana tunasema tunachunga mpaka kumiezi tatu kwenye minofu itakuwa imekuwa na nguvu nzuri na kwenye mtoto ataweza kusiporte ile dawa ya kuhalalisha tunaita anestesi. Daktari Kabuyaya Kakule, shukrani na sisi tunakushukuru mama journaliste Pabeni. Wakati huu wa mafungo ya wanafunzi, watoto wengi wanazunguka katika mabarabara na kuuzisha vifaa mbalimbali na kuuzisha vifaa mbalimbali. Hali hiyo ya utumivu wao kiuchumi inashutumiwa na watetezi wa haki za binadamu mafasiro mengi katika swali iliyotayarishwa naye Mark Marofimbo, katika karta Matonge, kunako barabara uendayo kwa Masanga, njia ya Germato. Kwa mfano, ukitimu tu saa kumi na miwili ya magharibi, wala jioni, utawaona watoto hawa wakiwa na mababola makaa pia masahani za mayai wakizitokotesha na kutayarisha pia kalanga ambao watauzisha kwa nyakati za usiku. Bunge la watoto mjini Beni ya lani jambo lile na kuomba kwa viongozi kukiingilia. Eloge ni msimamizi wake. Kwa viongozi tunawasii sana mutusaidie kwa hiyo jambo kudeploye ba polisien penye baneza, angalia kwenye batoto surtout Matonge en fait mwangalie kabisa kama mtaweza kutusaidia ku protection ya mtoto ile, kujisha vitu inakuyaka kuyaka na madanje mingi busiku, mtusaidie kabisa kwa hiyo jambo. Wanaharakati wa moja wa haki za watoto waongelea makosa makubwa ya kuwatumia watoto kiuchumi. Enoka Kambale CI sia ikomya ni mmoja wao tunajikuta ya kwamba ile hali inaendelea kutuhuzunisha sana, kwa kuwa ukingo ya watoto inakuwa yenye kuzarauliwa ndani ya mgini yetu ya Beni. Watoto wanaanza kutembea huku na kule kuzisha kalanga na mayai busiku muma wakati ambayo hazistahili. Tunaona ya kwamba maisha ya wale watoto inakuwa yenye kuwekwa ndani ya hatari kabisa, inakuwa manipulation economique parce que vale watoto hatujue kama wanapataka pesa ya kuanza ile kazi wapi, hatujue kama wanapitaka wapi, na tunajua lakini ya kwamba viko ndani ya hatari, na ile hatari ni sisi komunote mzima njo tunapaswa kuwatosha. Ndani ofisi ya jinsia jamii na mtoto mjini Beni yadhani kwamba kuna umuhimu ya kuweka utaratibu na mawasiliano mazuri kati ya wazazi na watoto wanaoendesha kazi ya biashara, ili madhara makuu yasirikodiwe. Birit sabuni ni kiongozi wake mjini ndio. Pande ingine munaweza kuwa na haki ya kusukuma watoto wa kufanya hiyo kazi ya kiuchumi, lakini tuangalie mipaka namna gani tunaweza tunasukuma wale watoto. Mtoto anaweza enda auzisha mayai anauzisha hata kalanga si vibaya, lakini tunamtuma wapi na wakati gani. Kiuchumi ni vizuri, lakini tuangalie tena matukio ya kesho, wakati watoto vilevile wanapenda tena pesa sana na wasukuma washindwe vilevile vile masomo. Ndio tunapenda siku zinazokuja watoto wajue kazi ya mkono ni vizuri, alakini tuangalie namna gani tutanyorosha vitu, kazi ndio na masomo ndio. Lakini tukaonesha watoto kama pesa ndio nzuri zaidi kuliko masomo, pale tutakuwa tumekosea na tutapoteza kitu moya. Tujulishe kwamba tangu hali ya usalama uzorote ya mjini na mtaani Beni, idadi ya watoto wanaotumiwa kiuchumi yaendelea kuzidi kila siku barabarani Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: mtaani Beni, uharibifu mkali unaripotiwa katika hospitali kuu ya Kamango. Kwa mjibu wa Junior Ngozi, daktari kiongozi, chumba za kupasua wagonjwa kilivunjwa na radi siku ya Mungu usiku, ni pamoja na vyumba vingine hali inayosababisha matatizo katika matunzo ya wagonjwa. Na katika mtaa wa Lubero, watu wawili walifariki wakati wa mapambano hii siku ya tatu kati ya makundi mawili ya wazalendo Pamusimba, kaskazini ya mji wa Butembo. Makundi yale mawili yanafia utozaji wa ushuru katika soko moja, hali iliyopelekea fujo na uharibifu wa kazi za uchumi katika eneo hilo. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliotutega sikio. Kwa Irini.