Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu. Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Hali ilikuwa ya fujo hii siku ya kwanza katika pande la kaskazini ya mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini. Ni baada ya kuuawa siku ya Mungu kwa watu wawili na kujeruhiwa kwa wengine watano na askari jeshi katika mtaa wa Nyakagongo kaskazini ya Goma. Ni hii siku ya kwanza ndiyo uchaguzi wa ofisi ya uongozi wa seneti unaendeshwa hapa mjini Kinshasa na kusibikwa moja kwa moja. Baadaye watapambana kwa uongozi wa baraza ya wazee wa bunge, Jean-Michel Samalukonde na Jonas Munkamba Nyumba 110 ziliunguzwa juma jana na watu 11 walijeruhiwa ligeruiwa jimboni Nord Ubangi katika ugomvi wa udongo kati ya vijiji Boden Pande na Bokenge mtaani Bosobolo. Naibu kiongozi wa baraza la bunge ya jimbo la Equateur anaomba usaidizi kwa wahanga wa ugomvi ule waliopoteza vitu vyao vyote. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ilikuwa ya fujo hii siku ya kwanza katika pande la kaskazini ya mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni baada ya kuwawa kwa watu wawili na kujeruhiwa kwa wengine watano na risasi kutoka askari jeshi siku ya Mungu usiku. Tukio hiyo iliendeshwa pakihishi Rukoko, mtani Nyiragongo, kaskazini ya mji wa Goma. Shirika la raia linasema waliofatua risasi awajulikane. Mariso mengi nawe Gabriel Wamenya hali imebaki wasiwasi wasi hadi baada ya mchana kati ndani ya kijiji Rukoko na vitongoji jirani vya majengo na Buene. Hatua za usalama zimeimarishwa kwa kutawanyishwa kwa askari wenye walikuja kwa msaada kwa askari polisi. Hadi wakati huo maeneo ya maandamano yamezungukwa na askari wenye kubeba silaha nzito. Shirika la raia la Nyiragongo lahakikisha kwamba ijapokuwa mzunguko wa watu mashujaa na guliwa kwa barabara kumeonekana, alama za jeuri zaendelea kuonekana na wakaaji wengi waendelea kubaki nyumbani kwao. Uchunguzi kwa kutambua waliendesha mauaji haya yaliyosababisha maandamano umeendelea. Tukumbushe kwamba watu wenye kumiliki silaha na wenye kuvaa sare za kijeshi watembea kiolela sehemu hiyo ya kaskazini ya mji wa Goma na ndani ya mtaa wa Nyiragongo, huko waendesha vitendo vya jeuri sawa vile mauaji, unyanyasi na vitendo vingine vya ukeukaji wa haki za binadamu yajulisha shirika la raia la Nyiragongo, Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Kwa kifupi mtaani Beni, idadi ya watu waliowawa katika shambulio mbili za kijiji za vijiji Baeti na Mabuo katika lokalite ya Mamove ilipanda na kufikia watu kumi na mnane. Shambulio hizo za siku ya sita iliyopita zinaambatana na vitendo mfululizo vya ujeuri vilivyopelekea kuwawa kwa watu 115 pamoja na uharibifu mkali wa viwanda, imejulisha shirika la raia ya mahali na kuomba jeshi na serikali wachukue jukumu kuhusu hali hiyo. Upande mwingine, ujambazi mkali umerudi katika mtaa wa Moba jimboni Tanganyika kwa mjibu wa shirika la raia mdao. Mwezi moja, maiti mnane ziliogotwa pamoba na kandokando yake Aliyowawa wa mwisho ni askari jeshi, pamoja pia na makao ya watu yaliyovunjwa. Maelezo mengi na Wepole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Mili hii za watu inaokotwa katika wilaya mbalimbali mbali za Moba kama Moba Por, Kirungu, Kakera, Kilala na katika eneo la Kansabala, inaonyesha shirika ya kiraia ya Moba. Na mwili yenye iliyookotwa ya mwisho ni yale ya jeshi mmoja la majini. Mwili wake ulipatikana siku ya tano iliyopita asubuhi mahali pale pakazi, kulingana na administrator wa tarafa la Moba. Askari jeshi huu alikuwa mlinzi wa afisa wa FRDC. Administrator akaongeza kuwa mwathiriwa alikuwa na alama za majeraha kwenye mwili wake. Kwa upande wake shirika ya kiraia ya Moba yanaripoti kuwa nyumba kadhaa za wakaaji hutembelewa na majambazi usiku wa Agosti tarehe 9 hadi 10. Majambazi waliokuwa na mapanga, fimbo na mawe makubwa walipora nyumba kadhaa. Akikabiliwa na hali hii, mratibu wa shirika ya kiraia wa Moba Leon Tabu Pesa anaeleza viongozi wa Moba kuwalinda watu na mali zao. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Okapi. Ni hii siku ya kwanza ndiyo uchaguzi wa ofisi ya uongozi wa seneti unaendeshwa hapa mjini Kinshasa na kusimikwa moja kwa moja baadaye. Wachunguzi wanahisi Jean-Michel Sama Lukonde ndiye mwenye bahati ya kuongoza baraza ya wazee wa bunge la taifa. Ni yeye aliyependekezwa na mkusanyiko Inio sa kisha kujiondosha kwa mgombea wa UDPS Idrisa Afani atapambana na mgombea Jonas Mukamba. Operesheni inayolengwa kusafisha mji wa Kinshasa inayoitwa coup de point ilianzishwa siku ya sita usiku. Liwali wa mji wa Kinshasa alijipatia kati ya mwezi moja, mwezi moja na mwezi moja na nusu kwa uchunguzi wa kwanza. Daniel Bumba anaomba wakaaji wa mji washiriki katika mpango ule popote mjini Kinshasa. Alihimiza pia wanafanya, wanaofanya kazi hiyo. Kiongozi wa baraza ya bunge la taifa anadai kuhusu mkazo wa uwezo wa wakuu wa kiasili katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Vital Kamere anaokubalia kwamba uwezo wao unavunjwa na watendaji wa kisiasa wa nchi wanaojipendelea wenyewe. Kiongozi wa baraza ya bunge la taifa amekusudia kutaja sheria zitakazowarudishia uwezo wao. Masemu ya Vital Kamera yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Jean Kasami. Haiwezekani kuongoza taifa bila kushirikisha watawala wa asili. Tulitenda kosa kadhambi, sisi wafanya siasa tukijilimbikizia mamlaka yote kwa faida zetu binafsi na kwa faida za jamaa zetu humu nchini tuko na watawala wa asili wenye nguvu na uwezo wa kila aina, lakini tunaonekana kuwapuuzi kupitia sheria ambazo tunakusudia sahihisha bungeni, ili watawala wa asili nao wapewe uwezo wa kutekeleza mamlaka yao. DRC ilikabiliwa na vita vya mashambulizi mia moja makumi nne na tano tokea Rwanda, lakini vilizimwa na watawala kama vile mafundwe zero zero na wengine. Maafa ya vita yote yanatokea mashariki: Fizi, Baraka, Uvira, Bukavu, Goma na Ituri, sababu ya utajiri ulioko. Kiongozi wa baraza ya bunge la taifa alitamka masemi yale wakati wa mazishi ya Mwami Desire Kabare Rugemanizidewe Pachirunga siku ya tano iliyopita katika mtoa mta Kabare, jimboni Kivu ya Kusini. Nyumba 110 ziliunguzwa juma jana na watu 11 walijeruhiwa wengi vikali katika jimbo la nor Ubangi. Ni kinyume cha ugomvi wa udongo kati ya vijiji Bodem pande na Bokenge katika mtaa wa Bosobolu. Walinda amani walisimamisha ugomvi ule, lakini hali ya kibinadamu imebaki mbovu, huku wanamimba wa jamaa waliokimbia wanalala nje kisha kupoteza vitu vyao vyote. Ndiyo sababu naibu kiongozi wa baraza la bunge ya jimbo la Equateur, mchaguliwa wa Bosobolo, anashutumu hali hiyo ya kushilipisha kisasi. Mbunge Charles Tonzale anaomba usaidizi kwa wahanga wa ugomvi ule. Walimu wa jimbo la masomo la Kongo Central ya pili katika mtaa wa Banza Ngungu awataenda tafuta mshawao muda wa siku nyingi na nafasi ya mbali hali iliyowazuia kufundisha watoto hadi juma mbili. Hatua hiyo ilichukuliwa katika mkutano wa uchunguzi wa malipo ya wa walimu wa sekta hiyo. Mafasirio mengine tutafuata baadaye na kiongozi wa uchunguzi wa malipo ya wa walimu Neli Bompongo aliyekuwa na mwenzetu na na Plerish Mambu. Ujumbe wa wataalamu wa shirika la afya ulimwenguni unapatikana mjini Buta katika jimbo la Bauele tangu siku ya Mungu. Katika uhusiano na wizara ya afya, wajuzi wale wataendesha uchunguzi kuhusu homa kali ya Ebola katika eneo hilo. Watu wamoja wanazaniwa kugonjwa Ebola katika maeneo ya jimbo la Bauele, wamoja walifariki lifariki. Maelezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Visa hivi vinavyozaniwa kuwa vya ebola na vifo vya vinadamu viliripotiwa kwanza huko Dulia na Likati, na baadaye Bondo. Kwa kutuma wataalamu wa sekta mbalimbali mjibuta mbali, shirika OMS na wizara ya afya wanataka kufafanua vizuri na kuzuia tukio tokio hili la afya ya umma, kama ilivyoelezwa na Dalo Amadu Muktar, mkuu wa mpango wa dharura katika shirika OMS na mkuu wa ujumbe huu. Ujumbe haukufika Buta mikono mitupu. Pia ilisafirisha dawa na vifaa. Hizi zitatolewa sio tu kwa wafanyakazi wanaofanya kazi katika vituo vya afya, lakini pia kwa kuimarisha uwezo wa usimamizi wa magonjwa mengine ya kawaida yaliyokutana huko. Aidha, ujumbe huo unakaribisha msaada wa kifedha wa gavana wa jimbo la Bauele, Mike David Mokeni, ambaye aliwezesha kupelekwa kwa wafanyakazi katika uwanja huo. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Hii ni Radio Okapi nawo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sita kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Rosali Zawadi wadi Jean Kasami na Ezekieli Muzalia Radio katika ripoti hii tunamzungumzia Mwami Desire Kabare Rugemaninzi 2 na Bushi, ambaye alifariki tarehe 27 Julai nchini Moroko. Kiongozi huyu mkuu na mlezi wa mila na desturi za Bushi alijiunga na babu zake baada ya kutumikia ufalme mkuu wa Bushi tangu ujana wake kwa miaka 36. Alipelekwa hadi mahala pake pa kupumzika siku ya 5 tarehe 9 Agosti ambapo sasa ana pumzika katika eneo la ufalme wa Bushi huko Chihunga katika mtaa wa Kabare jimboni Kivu Kusini. Jean Kasami anatupeleka hadi eneo la tukio huko Chihunga. Bakengwa banga sibweberomalihano <tosicility> hoshi na banyama omulala wa mwami kabare neshefiria isiriiabugomungwa konu msiku wene kisha neno hili la kukaribisha wageni, safari mugaruka alipewa wa kwanza kauli kwa niaba ya jamaa ya Mwami Kabare. Jamaa ya Mwami Kabare inamulia baba yake leo ameongoza mwingine sawa Mwami, miaka makumi tatu na sita na aneneza hapa duniani miaka makumi sita na sita. Katika kazi yake alitafuta sana amani Sherehe za kwaga Mwami Desire Kabare Rugemaninzi na Bushi zilishirikisha watu kutoka pande nne za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wenzake viongozi wa asili walifika Chirunga kusindikiza kama vile walivyosema wenyewe, rafiki ndugu na baba yao mahali pake pa pumziko la milele wakihitaji yule ambaye atachukua mamlaka ya kuongoza awe pia na busara, hekima na unyenyekevu sawa Desire Kabare Rugemaninzi 2. Wanasemaka ndani ya asili kama mwami hakufake anaendaka kupumuzika, na kwenye anapumuzikia ni kwenda kututetea kwa Mwenyezi Mungu. Ni kusema yeye kwenye ameweza kwenda, tutazidi kuwa naye sherti na mtoto mwenye ameacha, ambaye tutaweza kushirikiana tunaye. Mimi binafsi nkiwa sultani wa shefria baonde pale, kwa mana ndani ya teritwari ya Masisi. Mzee Kabari ni mtu tumeweza kupoteza leo, alikuwa ndugu na alikuwa rafiki sana. Mimi nikakumbuka mwaka jana mwezi wa saba alikuja kunitembelea mpaka Kwelema, tukaongea juu ya shida ya population zetu la province ya Nord Kivu na sitk sana sana ya shefri ya Baonde na shefri Vitale Kamere mwenyekiti wa bunge la taifa akiwa pia mtani wa marehemu Mwami Kabare, ashukuru wote waliokuja kumupa hayati Kabare Rugemani uvide heshima zake za mwisho. Tunasema asante sana kwa yote mlika kulinisha familia ya Mwami, mlia kulinisha watoto ya Kabare. Ofisi ya MONUSCO inayohusika na mambo ya jinsia huko Ituri iliweka kamati za uendeshaji za mitaa kwa azimio 1325 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huko Mahagi na Aru wiki iliyopita. Miundo hii ya jumuia inalenga kutathmini usimamizi wa usalama katika maeneo yanayokumbwa na migogoro ya silaha. Alan Rubenga anatuambia kuhusu azimio hili, lakini pia kuhusu jukumu ambalo wanawake wanapaswa kutekeleza katika kamati za mitaa, katika ule mpango wa kurejesha amani katika maeneo zile. Alan Rubenga alizungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Alan Rubenga, mataifa resolution hiyo alo mkataba hiyo uh, 1325 le 1325 ni numero eh, iliweza kukatwaliwa ku mwaka wa 2000, na hiyo ilikuwa uh, suposition ya nchi moja ya Afrika ya nchi ya Namibia, alakini ilikuwa Uh, kabla ya wakati nyingi yenyewe wanawake, wanawake walikuwa wakiomba kukue hiyo decision ya ngazi za juu kwa Umoja wa Mataifa yenye kuwaruhusu nao, uh, wasiwaki, wasibakie tu wahanga wa vita, lakini nao waweze kuleta hiyo mchango yao kwa ajili ya kujenga amani ndani ya nchi mbalimbali, na kwa namna pekee ndani ya nchi yetu Kongo, na namna gani uh, kamati za Uh, za kutekeleza ile resolution 1325 zinakuwa zikitumika hapa kujimbo ya Ituri, munatoka Mahagi na Aru ambako mlishimika uh, kamati hizo. uh, ni sababu gani mulichukua tarafa hizo mbili zidi ya zile tano ambazo zinakuwa ndani ya jimbo ndani ya hapa jimbo ya Ituri? Kwanza kulikuwa uh, kulitiliwa hiyo kamati ya province yote ya Ituri ya, province ya Ituri ambayo ina, inaitwa sekretaria 325 lakini ile ipaswa isaidiwe, ilipaswa isaidie tena uh, kutia hiyo makamati ndani ya ma territoire zetu mbalimbali mbali za Ituri, na ndio ambayo tunatoka kufanya tuli, tunatoka Mahagi na Aru ambako tumeunda hizo ma makomite mkabla mbele ya kuunda hizo makomite tuliwapatia kwanza mafunzo, mafunzo ambayo inaangalia uh, kutatua mizozo ambayo inaangalia leadership ya wanawake, ambayo inaangalia namna gani wanaume nao wanaweza kusaidia na kuelewa hiyo uh, importance ya mwanamke ku, kuweza kuhusika na mambo ya kutafuta amani ndani ya province yetu ya Ituri na mchango ya mwanamke kutafuta amani ndani ya jimbo la Ituri kama vile unaotoka kusema. Ni nini, namna gani muna evaluate, uh, mchango, yani namna gani mnachunguza mchango ya wanawake kwa ajili ya kutafuta amani na hata kwa mambo ya usalama hapa ndani ya jimbo? Unajua ya kwa ya kwamba wanawake ndio wahanga wa kwanza wa vita. Wanaume pia nao ni wahanga, lakini wahanga wa kwanza ni wanawake kwa sababu, wakati ya kukimbia vita, unaonaka ni mwanamke njo mwenyee anahusika na kwenda na, na watoto, labda baba hata ijihusisha sana. Na kwa gisi wanaishi hiyo vinyume yote ya vita, ni lazima wasibake tu wahanga, lakini wakue tena wahusike tena kutafuta suluhisho, ili amani iweze ikarudia, na ni pale ndio tunasema waweze kuhusishwa kwa ngazi zote. Kwa sababu hakuna dunia bila mwanamke, na hakuna dunia wa ya wanaume tu bila wanawake. Sisi wote tunapaswa tutumike pamoja kwa kuleta amani ndani ya jimbo letu la Ituri. Na, na tunaweza kujua ni wanawake tu ambao munahusisha? Yaani kuna pia vijana wasika ambao pia wanakuwa na yale ya kusema ndani ya jamii, ndani ya kamati hiyo, na wao pia wanakuwa wahanga wa vitendo ya vita, vitendo ya ubakaji na vingine, ndio kuna wasika kuna pia wanawake ambao wanakomaa, kuna wanaume na kuna pia vijana wanaume. E, wale wote ni ambao wote wanahusika, wote wanapaswa kuhusishwa, kila mmoja kungazi yake na kila mmoja yenye anaweza kuleta mchango yenye anaweza kuleta kwa, ku, kwa kusaidia amani iweze kurudia. Manake ni kusema kama amani hawezi kupatikana na wanaume tu, haiwezekani wala amani ipatikane na wanawake tu, wala na vijana tu. Amani ni kila mutu kwenye iko kusikia umuhimu ya kuleta mchango wake juu amani rudie. Aksanti, aksanti wana journalist. Habari zingine kwa kifupi. Usafirishaji umeanza katika hali ya uzembe tangu juma moja na kupita kati ya Butembo na Goma kupitia kiwanja na Ruchuu katika barabara namba mbili ya taifa. Mkusanyiko wa taifa wa wasafirishaji umesema barabara imefunguliwa katika eneo lote linalodhibitiwa na kuchunguzwa na uwasi wa AFC M23, lakini kiongozi wa mkusanyiko unatra unao ofisi yake pa Butembo Jimmy Munguluma anasema gari bado hazijaanza kuvuka lokalite ya Kibumba jimboni e, Kivu Kaskazini. Tena zaidi ya watumishi 200 wa serikali wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi kumi. Katika tangazo ya mwisho wa wiki iliyopita mjini Goma, Justin Kisumungeni, makamu kiongozi wa kamati ya uongozi watumishi wale, anasema ni tangu mwisho wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu ndiyo awapokee mishahara yao. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.