Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Mipaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Angola na Jamhuri ya Zambia iliyofungwa kutokana na azimio ya serikali ya nchi hiyo jirani Ilifunguliwa tena hii siku ya pili, ni kuambatana na makubaliano yaliyojitokeza siku ya kwanza usiku mjini Lubumbashi kati ya panze, kati ya pande ya nchi hizo mbili. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, makazi ya kijamii na ya uchumi pamoja na mengine mbalimbali yalianzishwa kama kawaida hii siku ya pili katika kijiji Rukoko na katika mikoa jirani ya majengo na Buene pande la kaskazini ya mji wa Goma. Vijana waliojaribia kufunga barabara hii siku ya pili walisambazwa haraka na walinda amani. Hapa mjini Kinshasa, mtaa wa Maluku unaompaka na jamhuri jirani ya Kongo Brazaville una matatizo mengi, hususan ukosefu wa umeme na maji safi pamoja na wa usalama na usafirishaji. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mipaka kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Zambia iliyofungwa katika kutoka kutosha na kuingiza biashara, kuambatana na azimio ya serikali ya nchi hizo mbili jirani, ilifunguliwa tena hii siku ya pili. Makubaliano yalijitokeza siku ya kwanza usiku mjini Lubumbashi, kati ya pande za nchi hizo mbili pande hizo mbili zilikusudia kupana wakati wa siku makumi tatu kwa wafanya biashara wanao biashara pande zote mbili. Taarifa jangandu usomi wa mwenzetu wa Bunia, Ezekiel Muzalia. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliazimia kukubali kuingizwa nchini humo bidhaa ambazo zilikuwa zikikatazwa ili kuiboresha uchumi wake. Waziri wa Kongo husika na uchuruzi wa nje anafasiria ya kwamba hakuna jambo lolote ambalo linazuia serikali ya Kongo kurudi nyuma ndani ya kesi hilo. Julien Paluku anasema ya kwamba bidhaa zote zinazotumizwa nchini Zambia na ambavyo ni vya wananchi wa huko vinatakiwa kuasili nchini Kongo kuona ya kwamba serikali hizo mbili zinakuwa na makubaliano. Anajulisha kwamba bidhaa za nchi jirani zinazopitia nchini Kongo vimesababisha kupotea kwa dola miliard tano kila mwaka. Kwa ngambo nyingine, nchi ya Zambia ilikubali kuacha huru usafirishaji wa bidhaa zenye kupitia nchini Kongo kufuatana na mipango iliyowekwa ulimwenguni na muungano wa kibiashara. Nchi ya Zambia ilisisitiza kuhusu kuheshimiwa kwa makubaliano hizo kati ya nchi hizo mbili kuhusu uchuruzi wa nje. Hakika watu wanashuhudia kuanzishwa kwa mwenendo wa biashara kunako mipaka ya nchi hizo mbili, yani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia. Kiisha azimio ya kufungua ni sawa kunako mpaka wa Mokambo katika mtaa wa Sakania, kwenye yote imerudi kawaida, alijulisha Jean Lundo, kiongozi wa shirika la raia la mtaa huo. Na katika jimbo la Kasai Oriental, bei ya saruji ilishuka mjini Bujimai saki iliuzishwa dola za Kimarekani makumi tatu inauzishwa sasa makumi mawili na tatu. Wanaoingiza saruji wanasema inapatikana kwa uwingi katika soko za mji wa Mbujimai wakati huu wa kipwa. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mshiriki wetu wa Bukavu, Jean Kasami. Katika mji wa Mbujimai gala nyingi zinafurika gunia za saruji sima toka jijini Kinshasa, zingine toka Likasi kule Katanga au tena toka Kolwezi jimboni Lwalaba. Saruji inasafirishwa kwa njia ya gari kipindi hiki cha kipwa, zingine zinasafirishwa kwa mashua toka Kinshasa di Ndomba katika wilaya ya Kabe ya Kamwanga kupita Lusambo jimboni Sankuru. Kunia moja ya saruji inauza dola ishirini au tena ishirini na moja. Wafanyabiashara wengi ambao walikutaniwa na mifuko ya saruji kabla ya mporomoko wa bei wanalalamika kihombo. Licha ya kushuka huko kwa bei, faida hakuna, wameeleza wafanyabiashara wa Mbujimai. Mwenyekiti wao Dominique Ilunga naye amethibitisha ni hivyo, lakini anahitaji serikali itengeneze barabara ili njia ibaki wazi hata wakati wa mvua duru zingine za habari huthibitisha kuwa wengi wasiokuwa wana memba wa fake wameingilia uchuuzi wa saruji na ndiyo maana ikasababisha bei kushuka kiasi hicho. E, mshiriki wetu wa Bukavu Jean Kasami, katika taarifa iliyoandaliwa mjini Bujimai na Ester Ndalafina. Mwanzo wa masomo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne, elfu mbili makumi mawili na tano. Wizara ya elimu inakataza kuomba malipo yote mbele ya kuanzishwa kwa masomo. Ni moja ya hatua tano za kibarua cha waziri cha tarehe saba mwezi huu wa mnane. Hatua hizo zilizulishwa kwa wakuu wote wa sekta ya masomo. Wazazi awapashwe lazimishwa kuuza mavazi ya watoto katika mashule za kipekee sawa vile za serikali, na tena malipo yanapashwa fanyika katika fanga za kikongomani. Waziri wa elimu anakataza malipo kwa kuandika watoto wapya sawa vile wa zamani na wanafunzi wote. mwanafunzi wowote hawezi kufukuzwa sababu ya dini wala kabila yake. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, makazi ya kijamii na ya uchumi pamoja na mengine mbalimbali yalianzishwa kama kawaida hii siku ya pili katika kijiji Rukoko na katika mikoa jirani ya majengo na Buene pande la kaskazini ya mji wa Goma. Vijana waliojaribia kufunga barabara walisambazwa za waraka na walinda amani, hali inaotokana na maandamano makali siku ya kwanza kiisha kuuawa kwa raia kwa risasi na watu wa mavazi ya kijeshi. Karibu watu watano waliuawa, na wengine watano walijeruhiwa. Taarifa ya Gabriel Omenya, usomi wa Bernard Nyangi. Maduka na soko zilifungua kama kawaida asubuhi hii siku ya pili, mabasi za uchukuzi wa umma zikaonekana kama kawaida kwa nafasi hitoya bon voyage iliyokuwa ukiwa mchana kutwa hiyo jana, siku ya kwanza, kutokana na maandamano makali huko. Wachuuzi, wapiga debe na wafundi walionekana hivi sasa mabarabarani wakiendesha shughuli zao. Shirika la raia la mtaa wa Nyiragongo la ripoti kwamba maandamano ilijaribu kuanzishwa mapema hii leo, ila ikasambazwa punde na vikosi vya jeshi na polisi vinavyowekwa sehemu hizo. Kwa wakati ule wahusika wa, wa mauaji ya waraia wawili pakiisi kiisi kijijini Rukoko mtanyira gongo yaliyokuwa msingi wa maandamano makali ya iyo jana, na mulimo uliwa mama mwingine mmoja bado hawajajulikana. Duru za jeshi zasisitiza kwamba bado uchunguzi waendeshwa ili kufahamu ni wanani wale waliohusika na mauaji yale na hata majeraha kwa waraia wengine watano. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Ituri, wakaji wa maeneo ya bahari ya kando ya mpaka ya Uganda wanapashwa kuwa mecho wazi kwa kuzuia maadui wa M23. Mwito ule ulifanyika na ujumbe wa pamoja wa kamati ya usalama ya mitaa ya Jugu na Irumu uliokomesha ziara ya kazi huko siku ya Mungi iliyopita katika maeneo sita ya visiwa vidogo na katika bonde la bahari Albert. Lengo ya utume ule ilikuwa ya kuchungua kuhusu hali ya usalama kutokana na maarifa ya kuingia huku kwa watu wenye silaha huenda wanaohusiana na M23. Upande mwingine, kamanda wa brigedi ya kijeshi ya makumi mawili na mbili ya operesheni za haraka za kijeshi tayari alikomesha ziara yake ya uchunguzi wa hali ya usalama ndani ya jimbo la Tanganyika. Kituo cha mahusiano cha majeshi kinajulisha kwamba Jenerali Dunia Kashindi alienda pa Manono, Kabalo na Nyunzu. Huku alizungumza na askari jeshi na kuwakataza kuwepo nafasi ya mipaka wanaposumbua watu na kuwaomba franga na katika maeneo ya madini. Maelezo mengi nawe, Pole Munanga. Katika hotuba yake, kamanda wa kikosi cha brigedi cha mujibu ya haraka anawaagiza askari kufanya kazi kwa kufuata na kuheshimu kanuni za kijeshi, inaripoti huduma na mawasiliano na habari ya jeshi. Jenerali Dunia Kashindi pia anapiga marufuku kuwepo kwa askari kwenye vizuizi ili kuepusha unyanyasaji unayolalamikiwa na wananchi. Pia alipiga marufuku kuwepo kwa askari katika machimbo ya madini. Huduma ya mawasiliano na habari ya vikosi vya kijeshi inaripoti uharakati wa vikundi fulani vya uasi vinavyotokana na muungano ya wapigme na wabantu wenye mishale na silaha katika maeneo ya Kalamata Mambwe na Nyembwa Nkunda katika sekta ya Luvwa, tarafa la Manono. Huduma ya mawasiliano inatangaza kwamba FRDC inapanga operesheni kubwa katika siku zijazo ili kuheshimishwa mamlaka ya serikali katika maeneo ya jimbo la Tanganyika. Toka Kalemi, Polemunanga Munanga, Radio Kapi. Kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa, mtaa wa Maluku unao mpaka na Jamhuri jirani ya Kongo Brazzaville una matatizo mengi, aidha ukosefu wa umeme na maji safi pamoja na ukosefu wa usalama na magumu katika usafirishaji. Hata hivyo, doria na msako vinaendeshwa kila usiku na mashirika ya usalama yanayosumbua wa watu nafasi ya kupinga ukosefu wa usalama huku munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walikasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Mark Marofimbo. Radio Kapi, invité. Mwalikwa wetu ni afisa wa polisi ya Umoja Mataifa anayehusika na uchunguzi wa ujeuri. Temi Peter Msilu anasema kuhusu mafunzo ya afisa wa polisi ya sheria jimboni Kivu ya Kusini. Mpango unaosaidiwa na, na PNUD pamoja na UNPOL MONISCO Pabukavu, anaojiwa na Jean Kasami. Temi Peter Msilu, jambo. Jambo, jambo. Kwa sasa tumeanza na polisi uh, PNC kwa ngazi ya maafisa na askari wa kawaida, katika kuwajengea uwezo kuhusiana na vitendo vya unyanyasaji na vitendo vyote vinavyohusiana vya ugandamizaji kwa wanawake na hasa kwa watoto ambao wa chini ya miaka 18. Yale makosa yote yanayoendana na aina zozote za unyanyasaji, ukandamizaji na uvunjifu wa amani ya mtu kwa njia ya kingono, kwa njia ya kubaka, kwa njia yoyote ya, ya kuweza kulubuni mtu ili awe kupata kitu. Kwa hivyo, tunawafundisha wapensi namna gani ya kuweza kuwashughulikia na sheria gani muhimu zifatwe ili kuendana pia na haki za kibinadamu na yote yaweze kufanyika kwa mkondo wa sheria kama inavyotaka. Naona waliochaguliwa kufuata mafunzo ni zaidi mao peji, tumefata ile taratibu ambazo zinafanyika kwamba kuna kamanda ambaye anashughulika na yote habari za mafunzo. Yeye tukishapeleka taarifa, yeye ndio anawasiliana na uongozi wake wa juu wa upande wa polisi wa Kongo ambao wanafanya kuchagua nani na nani ambaye ataweza kuendana na mafunzo husika, kwa maana sio kila mtu ataweza kufanya mafunzo husika ambayo yanaendelea. Kwa hiyo wanachagua wao, na watakapochagua wao wanaenda mpaka kwa general, kwa maana mkuu wa polisi ambaye, akitoa baraka, ile listi inakuja, na sisi ndio tunaendelea nao hao. Nafikiri mafunzo haya tawatosha katika nizamu potofu, ndio lengo kubwa, kwa sababu kumhudumia mwananchi wa Kongo, wewe kama polisi, wajibu wako mkubwa ni kutekeleza, kwa sababu umekula kiapo kwamba utahudumia mwananchi na utamlinda yeye na mali zake. Kwa hawa tunaoendesha mafunzo basi, ni miongoni mwa vitu ambavyo tunakemea na tukielekeza, namna ambavyo sheria iko wazi. Kwa namna yoyote yoyote ambaye atatambulika ama kujulikana amevihusika na vitendo hivyo viovu ambavyo kimsingi havikubaliki. Katika shughuli hii nini nahusu, nide nini inahusu UN pol ni maajensi wa UN kuwezesha shughuli husika au mafunzo husika kwa watu husika, yanafanyika kwa manufaa na kwa kuweza kufanikiwa kwa kiwango kikubwa, na kuweza kujaribu kusukuma ile pakeji ili hadi yote ambayo tunatamani watu hawa waweze kuipata na wanufaike na masomo husika, basi ikaweze kufanyika kwa ufanisi mafunzo yenyewe. Yatadumu muda mrefu, mafunzo yatakwenda kwa muda wa siku kumi. Kwa hiyo tumefungua tarehe tano, ambavyo yatakwenda kwa muda wa siku kumi. Siyo mara ya kwanza wa polis wa PNC wanapewa mafunzo mengine mbalimbali, kutoka mbali UNPOL kwa ushirika na pnu de. Bila shaka mageuzi gani makubwa mumewahi kusikia wakaaji wajishuhudia kwamba yameonekana kutokana na haya mafunzo wa, polisi wa polisi wametolewa. Polisi wamekuwa sasa hivi wanamwamko wa kuwahi kufika kwa wakati, tofauti ambavyo ilikuwa zamani. Na hizi pia tulitoa hayo mafunzo ya kwenda katika eneo la tukio kama la uhalifu, eneo la tukio lolote kama la majanga, kama majanga ya moto, basi wao kama chombo cha sheria ambacho kinahudumia katika kumlinda na kulinda mali ya raia, basi wao ndo wa kwanza kufika eneo lile kwa ajili ya kulinda athari ya vitu vingine visiendelee. Kwa hiyo hilo pia limeweza kufanikiwa kwa kiasi kikubwa, kwamba mwitikio wa polisi sasa hivi umekuwa ni mkubwa na wanasikiliza. Lakini kinginecho ni hata ile hali ya kutanguliza chochote kitu mtu aweze kusaidiwa. Kwa hiyo pia tumeweza kwa mafunzo ambayo tumekuwa tukitoa huko awali, pia imeweza kwa namna moja nyingine kuwafanya wajue wajibu wao wanatakiwa kufanya na kuwajibika katika Jamhuri ya Demokrasia ya Watu wa Kongo na sio kufanya kwa matoko binafsi. Hilo ambalo naweza nikalisema, labda neno ambalo ungeweza kuongeza kabla tuweke kikomo ni kuomba tu wa Kongo kumtanguliza Mwenyezi Mungu mbele na kupendana wao kwa wao. Kwa hiyo vitendo vitaanza kwanza kwa kuona mwenzako unampenda na kumchukulia kama ndugu yako, basi vitafungua vita kwa namna hiyo. Lakini pili kwa PNC nami naweza nikasema kwa namna moja nyingine, wanazidi kubadilika. Kwa hiyo sisi ambao tumebakia kwa ajili ya kuletwa hapa kuweza kuwajengea uwezo wenzetu, basi tutafanya kwa juhudi zote kuweza kuhakikisha yale malengo ya Umoja wa Mataifa ambazo tumeletwa hapa yakapate kutibia kwa kiasi kikubwa, na hatimaye watu wa Kongo wakabaki na amani duniani. Temi Pita Silu, tunakushukuru asante sana, nashukuru sana <muchilio> Okapi, pabeni katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wakulima wakata sayo, wa katasa wanashutumu uwizi wizi wa mazao ya kilimo hususan kakao na ndizi, tangu mwanzo wa wakati wa mavuno. Wakaji wakata sayo wanapendekeza wakulima wote watambulishwe pamoja na shamba zao. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Mark Maro Fimbo. Wakaaji waanza kurudi kunako kitongoji sayo kisha mauaji yaliyopitika huko ambako watu zaidi ya thalathini waliuliwa na wahuni ya ADF mwezi wa ine uliopita. Maisha yaanza kurejea huko, kama ashuhudia huyo mama mkulima tuliyekutana naye pamusuku. mwenyeako narema ndalala kwa lewa nalala tu vilevile vile. bamingi namu bamwizi na makakao ile, mm. Komo ya difikulte enywengalinasumbua watu kumwanzo. Wakati ilisumbua balioblize kila mkulima akwe na baruha ya shamba, njo wakati balikuwa bashetere, walikuwa wanauza kakao ya mai, njo balienterdire kusema kakao ya mai isiuzane tena <laughs> mweneo bashefu havakutusaidia, baruha yenywevisi wanatuambia alikuwa inishie na komini mutukunafia kubirua karti nanakiauza baruha ya shamba, unalipa pesa kama 19000 fa mena. Kwenye tuliona hawakutusaidia meme voleur anakuya na 19000 fa anapresante <laughs> makarte zake nevanampa baruha hawayendao ona shamba me bangali tusaidia, njo kila shef de selule anaidentifie bakulima mweneo yeah. yake Haitoshi. tatizo lingine ni ya msimamizi ya wakulima asiyejulikana wala kukubalika na wakulima wenyewe, alisema mkulima mwingine Wabutala. Siye sawa wakulima wa ba Musayu, hatuya prosedaka kueleksio kusema tulivote fulani, kuliko nafanya vikao haasosie na sosiete sivile yetu ya karitie. Hali hiyo kweli yatambulika na viongozi ambao waanza kutafuta suluhisho. Flavia Muindu Nzanzu ni kiongozi wa Kakta sayo. guma ambayo tunakuwa nayo ni wamwizi wa mandizi, watu wako napita hapa aisha heba shari ngazi habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mjini Goma, kijana mwengine aliwawa siku ya kwanza usiku katika barabara hewa bora de kando ya shule ya Cinquantenaire katika kata Mugunga, magharibi ya mji. Duru za mahali zinajulisha kwamba Mohanga alitokea kanisani wakati alikutana na watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kijeshi walimfunga na kumwomba simu yake ya mkono na feza mbele ya kufyatua risasi na kupelekea kifo chake ki. Wakaaji wa sultani wa mwenye karibu kilomita makumi mane na butembo mtaani Lubero walisimamisha makazi yote tangu siku ya kwanza kutokana na ombi ya shirika la raia la mahali kwa kushutumu ujeuri wa kundi la maimai UPLC mai, yani Union de Patriot pour la Liberation du Congo, linaloongozwa na Jenerali Mayani aliyejitaja hivyo mwenyewe. Shambulio ya mwisho ya kundi hilo ilifanyika siku ya ine iliyopita na kusababisha mauaji ya watu wawili huko mwenye. Wakaaji unalazimishwa malipo kila mwezi, usumbufu unazidi pamoja na vizuizi vya waasi. Mjini Kisangani, shirika la raia Sauti ya Lubunga linaomba vijana wawe na zamiri na jukumu ya hali yao. Ni masemi ya kiongozi wa shirika hilo la raia Heritier Isomela aliyoyatamka wakati wa mwanzo wa kampeni ya kuhimiza vijana wasikubali vishawishi vya watu kwa faida ya makabila yao, mfano wa ugomvi kati ya Wambole na Walengola. Kampeni hiyo inafanyika wakati wa sherehe ya siku kuu ulimwenguni ya vijana. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.