Oh, Kanyama. Hii ni Radio Capi wa na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Ugonjwa wa monkeypox umearifiwa kuwa hatari kimataifa na kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni hali yake ni ya kufadhaisha kutokana na kupanda kwa idadi ya wagonjwa hususani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika nchi zingine za bara la Afrika. Idadi ya wahanga wa ujeuri inaendelea kupanda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mtu mmoja alipoteza maisha siku ya tatu katika mtaa wa Lubero na ngome moja ya fardesa iliunguzwa na wamaimai mai, mai ira. Mjini Kindu katika jimbo la Maniema shule zimoja za serikali zinalazimisha malipo mbalimbali mbali mbele ya mwanzo wa masomo kinyume ya azimio ya waziri wa elimu huko. Wazazi wanaomba wakuu wa masomo waheshimishe azimio hiyo ya waziri wa taifa. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ugonjwa wa monkeypox shurua ya kima umearifiwa wa hatari kimataifa na kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni ni kuambatana na kanuni ya afya ya kimataifa ya mwaka wa elfu mbili na tano. Idadi ya wagonjwa inapanda, hususan mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na katika nchi zingine za bara la Afrika, hali inayofadhaisha. Ni wazi ya kwamba jibu ya kimataifa ni ya lazima kwa kupinga moja kwa moja ugonjwa ule na kuopoa maisha ya watu, alisema kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni, Daktari Tedros Ghebreyesus. Hapa nchini waziri wa afya anahakikisha kwamba hadi sasa majimbo yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yanaguswa na homa kima mankimpox. Katika tangazo ya siku ya tatu mjini Kinshasa na iliyopeperushwa katika mitandao ya kijamii, daktari Roger Kamba anasema walioguswa ni idadi ya elfu kumi na tano na waliofariki ni karibu mia tano ba kumi tano tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na nne. Tumsikilize. Nchi yetu kwa sasa inakabiliwa na janga la suluba ya kima itwayo pia monkeypox. Virusi hii sasa inatiri mainchi kada tangu kwanza kwa mwaka uu elfu mbili makumi mbili na ine. Inchi kumi na saba za Afrika ikiwa ni pamoja na nchi yetu ya DRC zinakabiliwa na kuibuka tena kwa virusi hii. Alama zake zinajulikana: kuna oma, maumivu ya kichwa, maumivu ya maunganio na upele wa ngozi. Maambukizi ya virusi hii unafanyika hasa kwa kugusana moja kwa moja na maji ya mwili ya mutu aliyeambukizwa au nyama, lakini pia kupitia vitu viliyoambukizwa na kupitia njia ya mapenzi. Ivi sasa karibu majimbo yetu yote imeathiriwa na virusi hii. Kulingana na ripoti za hii punde za magonjwa, inchi yetu imerekodi kesi 1566 zinazowezekana na vifo 548. Majimbo iliyoambukizwa zaidi ni Ekwateur, Kivu ya kusini, Ubangi ya kusini Sankuru, Sankuru chwapa Mongala Chupa, chopo la Mangala, lakini kama ninavyosema tunaona kesi karibu katika majimbo yote. Jimboni eh, Kivu ya kaskazini wagonjwa wane wa shurua ya kima iliyoitwa awali monkeypox wali esabiwa mwezi huu wa mnane katika mtaa wa afya wa Masisi, ndiyo inafikisha idadi ya wagonjwa makumi sita na tatu tangu kujitokeza upya huko. Uongozi jimboni Kivu ya kaskazini wa, wa mipango ya kupinga ugonjwa ule anaonyesha fadha iko wakati huu ugonjwa umearifiwa hatari ya afya ulimwenguni. Idadi ya wahanga wa ujeuri inaendelea kupanda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mtu mmoja alikufa siku ya tatu katika mtaa wa Lubero, na ngome moja ya FARDC iliunguzwa na wamaimaihira hapo kasuhu, wengine watu wawili walijeriwa kwa risasi, imesema shirika ya raia ya mahali. Hali ilirudishwa tulivu baadaye na wanajeshi wa FARDC. Shambulio ingine ya gari kubwa iliyosafirisha mafuta ya gari ilisababisha mauaji ya watu wawili na kujeruiwa kwa wengine wawili siku ya tatu paka Twiguru, kilomita makumi mawili na mji mdogo wa Kiwanja mtani Rutshuru. Shambulio hiyo ilifanyika saa chache kisha mapambano kati ya wazalendo na waasi wa M23 pa Mirambo, karibu kilomita tano na ajali ya gari hiyo kubwa na jimboni Ituri, mbunge wa taifa Gracien Irashan anayepatikana katika mapumziko ya ubunge mjini Bunia anatoa mwito wa kujisalimisha kwa makundi ya silaha. Wakati wa mkutano unawapasha habari siku ya tatu mjini Bunia, mtendaji ule wa upinzani wa kisiasa alisema hali ya ukosefu wa usalama inaendelea kudumu tangu miaka saba na ina vinyume vibaya katika uchumi wa jimbo hilo, makazi za kilimo, madini na uvuvi zinaaribishwa katika maeneo mingi yanayodhibitiwa na waasi. Suluhisho ya kudumu ni kurudisha amani kutokana na zamiri ya watoto wa jimbo la Ituri waliochagua kuchukua silaha. Maseme ya Grasin Rachan yaluchikiliwa na Isak Remuyupi. Turi... tunataka amani jimbo la Ituri, tunataka usalama natosha. Uito kwa vijana wenye kupatikana ndani ya kundi ya wahasi, acha kuteketeza raia na kuwaua ndugu zangu, tuondoke porini, toache raia kufanya kazi yake kama kawaida. Uchumi wetu wa Ituri ni dhahabu, ukulima na uvuvi. Hali yetu ya usalama haiko kama hali ya usalama pale kwenye jimbo ya Kivu ya Kaskazini, fasi ambao mbao kunapatikana vikundi wahasi jirani hapa Ituri ni watoto wetu, ndiye walishika siraha. Ndugu zangu, kweli mnapasha kuwacha kazi ya uwasi, mustafute kuliana sana, munajua kitu ilipitikana. Mwache murudi na mjielekezi kwenye njia ya amani, ajili murudi kwa kulima na kufanya kazi ya dhahabu kwa maendeleo ya mgini. Kwa kifupi, kamisa wa polisi katika jimbo la Okatanga Alionesha makamu liwali siku ya tatu mjini Lubumbashi watu makumi mawili wanaodhaniwa kuwa wajambazi wa makundi mbalimbali mbali. Wanashutumiwa uwizi, ubakaji na mauaji ya raia. Liwali makamu aliomba wafikishwe mbele ya vituo vya sheria na wahukumiwe kutokana na maovu waliyoyatenda. <mucho> Mjini Kindu katika jimbo la Manema, shule zimoja za kiserikali zinalazimisha malipo kwa kuandika wanafunzi na kuuza vifaa vingine vya masomo. Ndiyo walijulisha wazazi wanaoandikisha watoto katika masomo zimoja. Hata hivyo, ni kinyume ya kibarua cha waziri wa elimu kinacholingana na mwanzo wa masomo huko jimboni Manema. Wazazi wanaomba wakuu wa masomo waheshimishe azimio hiyo ya waziri. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga. Wazazi kadhaa ambayo tayari wamesajili watoto wao ambao tuliwasiliana nao wanasema walilipa ada kabla ya kuwasajili. Wanasema kwamba hatua kama hizo zinachukuliwa kila mwaka lakini haziheshimiwi kamwe. Mumoja wao anashuhudia: uniforme banatuempoze tuuze kumasomo na 15 dollars, tunauza kaya ya komunikation tunabakonfirme na 16500. Bengine bazazi bye banaleta batoto lwa kwanza andikisha na 18000 franc kongole tukibambia kama ministre alisema ke ibi bishifianikani tena vantuambia mwende kuekole ya ministre nyo mukaandikisha batoto benu huyetumaekole tuko nayetumanorma ministre atupashiyake si ye fonctionema alors si bazazi tunaachoa amkisanga kwa ngambo ya shule. Ada hizi huwawezesha kujiandaa vema kwa ajili ya kuanza kwa mwaka wa shule kwa sababu serikali haipeleki gharama za uendeshaji mara kwa mara. Ile tuna pesa ya kutumikisha masomo na guvernema njo ilipasha kutupatia ile pesa, na ile pesa ingiisaidia juu ya kuuza mabifaa ya masomo ya kupatia balimu na chaki. Alor vile tunaikosa hayo njo tuka naifanzia ile juu watoto wakwie kusoma ma conditions za mzuri. Wazazi wanapendekeza kwamba wakuu wa shule waende uwanjani kutakmini hali hii. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Hali ni hiyo hiyo mjini Matadi, katika jimbo la Kongo Central wazazi wanalazimishwa kulipa franga mbele ya mwanzo wa masomo hata kwa wanafunzi wa zamani. Kiongozi wa jimbo la masomo la Kongo Central ya kwanza, John Bopilo amesema hakuna kiongozi wa shule aliyoruhusiwa kuomba fedha kwa wazazi bila mafasirio kamili. taarifa nana Plurish, mambo kutoka Matadi usome mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Miongoni mwa shule za umma zilizotajwa na wazazi ambapo usajili una masharti ya ununuzi wa madaftari ya mawasiliano na majarida ya darasani ni taasisi ya Lisanga kama alivyoshuhudia mzazi mmoja aliyeandikisha mtoto wake katika shule hii. Madai ya mzazi huyu yanakataliwa moja kwa moja na wasimamizi wa taasisi ya Lisanga. Kwao, shule inauza madaftari ya mawasiliano na gazeti la darasa pamoja na mavazi, lakini ni kwa kutaka kwa mzazi, kamalizia kunena Clemet Mata, yeye ni mkurugenzi wa shule hii. Tukiwasiliana na Provede wa Kongo Central ya Kwanza, anaonesha kuwa katika kipindi hiki cha usajili, bila kisingizio, wakuu wa taasisi wanapashwa kukusanya pesa kutoka kwa wazazi. John Bupilo Chomeka ameonyesha kuwa kuandikisha ni kwa bure, hajasainisha mkuu wa shirika kuuza kitabu cha mawasiliano na vingine kwa wazazi. Kutakuwa na malipizi kwa yoyote atakaye kama Toa. Kulingana tu na duru yetu, baadhi ya viongozi wa shule wanadai kiasi cha kuanzia dola makumi tatu hadi makumi tano kabla ya kuandikisha wanafunzi wapya. Hii ni radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa nao alika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu, kilitayarishwa na mwenzetu Jean Kasami naye Sadiki Abubakar. Mwaliko wetu ni kiongozi wa mtaa wa Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini, Toma Bakenga. Anasema kuhusu hali ya usalama na ya viwanda katika eneo hilo tangu kuondoka kwa Monisco katika jimbo la Kivu ya Kusini. Alihojiwa mjini Bukavu na Jean Kasami. Bakenga, kiongozi wa mtaa wa Kale, jambo jambo sana. Journalist, transition ya mwaka mzima kusudi MONUSCO iachie Kongo madaraka yote, katika eneo lako mnahitaji nini katika kipindi cha mpito? Sisi kwetu kumtoa Kale tunahitaji kwanza uh, batufungulie barabara. Tuko na barabara mbili eh, ya kupita ku park ya Kauzi Biega mpaka Hombo Sud, inaitwa R numero 3. Hiyo barabara kuna insecurity ya eh, ya aina mingi mingi ile barabara kwanza. Gisa waliwali wajima ametuambia ndani ya mpito utakuwa ile barabara kufunguliwa kikawaida, vilalo virudishwe itasaidia sana sana wakaaji kukuwa na hiyo namuna kuhamishwa sana ndani ya bahari ndani ya hiyo pori ya, ya Kausi Biega zaidi ya pale e, barabara pia ya nambari mbili nayo ngambo ya kutoka Bukavu Goma, kwa kuwa ndugu wa ni walitoka kwenye misitu walijitia pemeni ya balabara wanatrakase populasyon Haba kufata ombi ya baba raisi Chisekedi Chilombo aliyo waomba baende ku, ligne de front, ba mingi wengi wanabakia ndani ya barabara hiyo ngambo ya Bunyakiri hiyo ngambo ya kuminga, sud, eh, yote ni magumu. Babawi anasema hiyo makezo yetu za za kuvuka le costage eostae zilijengwa, hakuna hata meli mwelifika ya pas de vedettes, ingekuwa zaidi tena, wakumbuke hiyo population kwa kwakuwa makati nafanya vile na kuna s mahala mpendekezo ya kufuatilia ni magumu zaidi ya pale. Mnajua teritori yetu ya Kalehe tulikuwa na vikundi mingi mingi vilivyomiliki silaha kwa kusema wanakinga shamba zao, wengine wanakinga population. Wale wote jumla hawakwenda wanabaki tena ndani ya mamingini ma yabo au plateau ekipe nyiko kule Mombinga e, Sud bigano kwa watu wanabaki kule Buzi, pia wenye walikuwa ng'ambo ya Bweremana walishaingia wote ng'ambo ya buzi ngambo ya Bunyakiri kule wote woteli ba general wa yali wakati bote balibakia, wanatuambia kila wakati inaomba wapate eh, vifaa wapate pesa wapate ile kusindikizwa, ndio waende kulinde de front kila mahali. Wa casque bleu wa Monisco walipatikana katika mtaa wa Kale. Leo kuna ikaliwa na nani na usalama uko vipi kwa sasa? Ngambo ya kumbinga sud Kale centre kuna fasi ilikuwa kama base ya Monisco, inakuwa kama vile eh, ka ya, ma, ya majeshi wetu Eh, bakupale muhali yao akuna entretien inaomba tena ku ili kan, ili kan na ku amenaje ile kam ikwekaya mzuri ya basoda kote ya Bunyakiri, kuko wazi fasi kwenye balikoa na bakia ni basoda wanakamata yo mafasi, inaomba zaidi sana kwa tengeneza vizuri, lakini ya zaidi tunaomba efektif ya mapolisi na majeshi wetu e, wakuu kijeshi watoshi ile marejima ya watu ene waishakuwa kama vile wakuzeeka, kwa sababu kale inakuwa kama vile e, zone moya inakuwa na mara mingi fuyo, na wale wandugu wa kutokoku na kule wazalendo wana kontrole mingi, inyawa, na population mara mingi inakuwa kama inachoongoza yenyewe na inakuwa shida kwetu ni kama tuseme, hakuna mambo ilibadilika kwa gesi. Leo tuseme kale imeanguka pabaya tangu waskari wa MONUSCO wameondoka. Hakuna shida, population inaelewa polepole, inaelewa polepole. Ni zaidi sana kuhimiza population ijue kama usalama iko ndani ya mikoyo, mikono yetu, tusaidiane, majeshi tupatie habari, tupatie mapolisi wetu habari kwa wakati, lakini kwa sasa hali kama vile eh, kimya kimya likusaidia tu kurenforce magrupe ma, ma, ma, ma, ya kipolisi na vifa zaidi pale na zaidi kuwapatia inayowasaidia wajeshi huko kule kale mzima, hakuna gari hakuna chochote tunaishi kama vile ndani ya heka heka, ni kuangalia tu lakini naomba kusaidia tena majeshi wetu na mapolisi kuongezea na kuwapatia vifaa kusaidia kufanya kazi kama hivyo. Kama ninaelewa vizuri, kusudi transition ipitike vizuri, mnahitaji pia magari, ni lazima sana, inakosekana kabisa fasi yote hizi Pabeni pa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, misalani ya shirika la EG gereza ya watoto ina jaa na ipo wazi, uchafu unatoka nje, hali inayohuzunisha wajirani na wapita njia. Ni taarifa iliyoandaliwa na Sadiki ya Abubakar. Kumepita juma karibia miwili leo tangu watoto hao 60 walioenda kando na sheria ya nchi, wamekumbwa na matatizo kubwa ya kuenda chooni. Inawabidi kumwanga kiasi kubwa ya maji kwenye msalani ili wapate kusukuma uchafu baada ya kuenda chooni. Sefu Kambale Kyalire, kiongozi wa nyumba ya ulinzi na maadibisho ya wa watoto anahofia matokeo ya hali hiyo kwa gereza la watoto ama AJ. tunakuwa na shida ya kajaa msele journalist soni na yala wanatumikisha katika difikite mingi sana basi, inaomba tunatia maji mingi sana ikinatelemsha uchafu polepole polepole, inaweza kuletea watoto ugonjwa. Hali hiyo ya uchafu imehatarisha afya ya watoto hao, lakini pia ya watu wanaoishi kando kando na Aja. Wanafunzi wa chuo kikuu ya ubiashara Usa Benny, inayopatikana kando la Aja ni wamoja wa karibu wanaokumbwa na matatizo hiyo. Inasumbua sana hiyo, maji inatosha harufu mbaya sana wakati wanafunzi wako wanafuata mafunzo. Wapo ndio maana umeume na tumefanya mashimu kwa kupitiza hiyo maji, lakini haitoshi, kwani maji ni mengi sana na harufu mbaya sana kwani ni maji za choo. Yafaa waongozi watusaidie kuona namna gani wanaweza kufanya hiyo kazi, ili na sisi tuendelee vizuri. Suluhisho kwa jambo hili itatokana na kutosha uchafu yote kwenye shimu la choo hilo kupitia gari za pipa za kukausha msalani. Kiongozi wa eje ebeni amedai kujadiliana naye meya wa mji kuhusu jambo hilo. Kwa ngambo yake mea wa mji amemwahidi haya ki wakadegage ile fosse septique wakati msanii taweze kokuwa vide koa taate azo pesa otuatukamwanga maji itaweza kajifungula ayo peke. Kwa kuenda kuona viongozi wa muji hiyo peke, niweza nikamuona na kaweza kunijibia kama baba mzazi, akasema. Kwa muda kidogo, ataweza kutuma ekipe yake kwa ajili ya kuweza kuenda ku vide ma fosse septique Mjini Beni. Eje e Beni kwa leo imewapokea watoto sitini walioenda kando na sheria ya nchi kati yao watoto 40 wamekusha hukumiwa na mahakama ya watoto Beni. Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: vijana wa mtawa wa Lungu katika jimbo la Kivu ya Kusini walizuia hii siku ya ine mwenendo katika barabara namba mbili ya taifa sababu njia hiyo hairuhusu tena usafirishaji kati ya Walungu na Bukavu na Walungu Mwenga kutokana na uharibifu wake mkali. Christian Ziganira akiongoza shirika la raia la Walungu anaomba barabara hiyo ikarabatiwe haraka. Liwali wa jimbo la Chopo Paulin Lendongolia aliikumbusha askari polisi utume wao wa ulinzi wa watu na mali yao, ni kupitia mazoezi aliyoandaliwa siku ya tatu mjini Kisangani pamoja na liwali makamo wa jimbo la Chopo didie Lomoyo, walionyeshwa mbele ya askari polisi. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, askari jeshi wawili wa FARDC walioshutumiwa mauaji ya watu wawili siku ya pili usiku pa Bweremana, walifungwa hapo. Katika usultani wa Bahunde kusini ya mtaa mtawa Masisi, walishambulia usiku huo kiwanda kimoja cha uchuruzi na kufyatua risasi upande wa mwenyeji na wasaidizi wake wawili, zasema duru za usalama. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi, kwa heri.