Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Tangazia, Mdimkua, Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Waziri wa Afya Roger Kamba alianzisha jana siku ya nne uhimizaji kuhusu ugonjwa wa monkeypox shuruwa ya kima popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kupitia mkutano wa pamoja mjini Kinshasa na msemaji wa serikali Patrick Muyaya mbele ya wapasha habari. Jimboni Turi, karibu watu 15 waliuawa na waasi wa ADF tangu siku ya tatu iliyopita mtaani Mambasa. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba kati ya wahanga mnane walikufa katika shambulio mbili jana siku ya ine. Na katika habari za michezo, timu ya Malima Union itapambana kesho siku ya sita na timu ya Zimbabwe ya Ngezi Platinum Waziri wa afya Roger Kamba alianzisha jana siku ya ine uhimizaji kuhusu ugonjwa wa monkeypox shurua ya kima popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kupitia mkutano wa pamoja mjini Kinshasa na msemaji wa serikali Patrick Muyaya mbele ya wa wapasha habari, waziri wa afya alitangaza hatua za kuizuia uambukizaji wa ugonjwa ule. Taarifa Blaise Dongala Mayanda usome mshiriki wetu wa Goma Bernard Nyangi. Mbele ya wa waandishi wa habari wa waziri Roger Kamba alituliza taharuki akisisitiza kwamba serikali inao uwezo wa kukabiliana na tauni hiyo ya mpox, hata kama kuna idadi kubwa nchini. Huyo alipendekeza angalau kwa raia kuheshimu taratibu za kingo ili kusindikiza serikali katika jitihada zake za kupambana na kuenea kwa ugonjwa ule. Miongoni mwa taratibu zilizotangazwa Roger Kamba huzingatia hizo za kiafya zinazohusu kunawa mikono na sabuni wala majifu punde kiisha kusalimu watu wengine ili kutokomeza ugonjwa ule. Waziri wa afya unena kwamba inchi ina aja ya milioni tatu za dozi za chanjo zinazoweza gharimu kiwango cha zaidi ya dola milioni mia moja za Kimarekani. Roger Kamba waongeza kwamba swala zote kuhusu ugonjwa wa makipox zafuatiliwa ndani ya kituo cha operethon ya afya ya umma OMS. Ilitangaza siku ya tatu makipox kuwa wasiwasi wasi wa afya ya umma kimataifa, kwa kuzingatia ukubwa na kuenea kwake. Jimbo la Kivu ya kusini ndiyo la pili lenye kuhuswa na ugonjwa wa monki pox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na zaidi ya wagonjwa wa elfu nne katika mitaa makumi mawili na kenda ya afya kwenza 34 Serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini pamoja na washiriki wake tayari walijiandaa kwa kupinga ugonjwa ule. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mji wa Beni unaguswa sana na matatizo ya, u... ya uongozi wa uchafu. Tume mjini la mazingira linapiga kelele kuhusu ukosefu wa nafasi ya kutupa uchafu. Ni kwa hiyo meya wa mji wa Beni alipatia mashirika oo pekee kazi hiyo ya uongozi wa uchafu. malizo mingi, nawe Andre Kitengi. Swala la kuongoza uchafu katika maeneo ya serikali na ya kibinafsi hapa Beni limekuwa muhimu. Ofisi ya mazingira mjini unasisitiza kuwa jiji ali na mtandao wa kukusanya uchafu. Moise Adiro Buboyo anayehusika na utawala anajadili hali ya sasa. Hali hiyo imesababishwa mjini Beni kupitia changamoto kadhalika, kwanza ukosefu wa mpango wa kuogota uchafu mjini. Kuna pia ukosefu wa yalala kuu iliyokuwa rasmi, pia hali ya uzembe wa wakaaji wa moja ambao Muzo hawajui si kupanga uchafu manyumbani kwao. Kwa kukabiliana na hali hii ya wasiwasi wasi, chumba cha meya wa muji wa Beni umekabidhi usimamizi wa uchafu kwa mashirika mawili ya washirika. Mashirika hii imechukua jukumu muhimu katika kazi ya kugombea hali za usafi. Dr. Godefroi Kombi, presidenti wa gundi ya Medecin Solidaire, moja ya mashirika, anaeleza kazi zao zinajumuisha nini. Tunawahimiza wakaaji kwa namna na ya kupanga uchafu uchafu la zina la ili kupangwa manyumbani kwa muda ambao umeyatosha, jambo hilo inaturahisisha kazi kujua kwamba hiyo ni uchafu ambao tutaweza kuharibisha, na hiyo ni uchafu ambao tunaweza kuyabadilisha ili yageuke kitu kingine inayokuwa na thamani. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. Muji wa Kalemi unapatikana katika giza tangu siku ya kwanza iliyopita. Shirika la umeme SNEL limejulisha kwamba kazi za matengeneo za chombo kimoja katika bwawa la Bendera zinaendeshwa. Hata hivyo, vinyume vibaya vya uchumi vinaripotiwa na makazi mengi yanazembea. Mafasirio kamili na Nawepole Munanga. Kelele za jenereta zinasikika sehemu mbalimbali katika mji wa Kalemi. Mashine hizi huwekwa mbele au nyuma ya nyumba za biashara, ofisi za utawala na maeneo mengine ili kutoa mwanga wa umeme. Katika barabara ya Makala inayoelekea gereza kuu la Kalemi, kinu kinachobadilisha mitende yaani noix de palme kuwa mafuta ya mawese kimesimamishwa kwa siku kadhaa kutokana na ukosefu wa umeme. Msaga anasikitishwa na hali hii Tuko na plede tu, directeur national, moto aturudishi moto haraka, njo bakilia banateseka, njo maisha ya batu ya Kalemi ni moto. Fundi sermala anayetumika kwenye kituo cha usermala kinayepatikana ku Boulevard Lumumba, katikati ya mji wa Kalemi, ana wasiwasi juu ya shida hiyo hiyo. Hebu tumsikilize, Feli Ilunga. courant inalalisha kazi yetu, majorité ya bitu bietu tunatumikisha ni courant, kuko ma mashine yenye konatumika na courant, na gisi akuna courant, hakuna kazi Jimboni Ituri, karibu watu kumi na tano waliuawa na waasi wa ADF tangu siku ya tatu iliyopita katika maeneo ya Bana Kongo Limba na Mayana mtaani Mambasa. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba kati ya wahanga mnane walikufa katika shambulio mbili jana, siku ya ine, na wakulima wengi walikimbia na kutoka katika maeneo yale matokeo yale ni ya mda sababu hakuna anayefahamu wanapatikana wapi. Wengine watu makumi mawili na kupita waliotekwa. Niara liwali kwa mda wa jimbo la Kivu ya kaskazini anadai kuongezwa kwa wakati wa miaka tano wa usalama na amani katika maeneo ya mashariki mpango Esper. Ndivyo alisema jana siku ya ine mjini Goma jenerali meja Peter Chirimwami baada ya mkutano wa kamati ya uongozi wa mpango huo unatimizwa katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na ya kusini tangu mwaka wa elfu mbili makumi mawili katika lengo ya kurekebisha uongozi wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watoto makumi kenda na sita waliondoshwa Jumajana katika makundi ya silaha katika maeneo ya Katanga, Lwemba na Kalunja mtaani Fizi katika jimbo la Kivu ya kusini. Ni wakati wa utume wa pamoja wa mpango PDDRS na washirika ya ulinzi wa watoto kwa mujibu wa shirika lisilo la kiserikali la vijana wa Kalundu ajedika, lengo ni ya kuwapatia maisha mapya mengi. nawe Marcel Kizabia Mungu kutoka mji wa Bunia kati awa watoto kunapatikana wasichana 27. Watoto awa waliondolewa ndani ya makundi ya wahasi Fabb na Maimai Toronto zenye kupatikana mtaani Fizi. Watoto awa wengi waliozoreshwa kwa kingufu ndani ya makundi yenye kushika silaha kisha kuimizwa. Waongozi wa makundi ya wahasi walikubali kuondoa watoto ndani ya vikundi vyao, kutokana na masemi yake kiongozi ya shirika isiyokuwa ya kiserikali Ajedika. Kati ya watoto awa wa kwako ndani ya mafamilia ya muda na wengine wanapatikana ndani ya mafamilia ya ndugu zao kwa kusubiri warudishwe ndani ya mafamilia zao. Anaongeza kusema kwa jumla, watoto mia moja wenye kupatikana ndani ya makundi yenye kubeba silaha utaani Fizi wamechungwa kuondolewa porini, kati yao wasichana makumi mbili na mnane. Ujumbe wa mpango ya PDDRCS na mashirika zisiyokuwa za kiserikali wa rafiki ya mpango hii wamepatikana kwa sasa kwa sultani ya Bafuliro mtani Uvira ajili ya kuumiza makundi yenye kubeba silaha makosa ya kuorozesha watoto ndani ya vikundi zenye kubeba silaha. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiamungu, Radio Okapi. Katika habari za michezo timu ya Maniema Union timu ya Maniema Union itapambana kesho siku ya sita na timu ya Zimbabwe ya Ngezi Platinum mechi hiyo ni ya turi ya kwanza ya mbele ya shirikisho la kandanda la Afrika wakati wa mkutano wa mbele ya mechi na wapasha habari Papi Kimoto coach wa Maniema Union alisema timu yake iko tayari ijapokuwa matatizo katika matayarisho hii mnaendelea kusikiliza ni redio Kapina watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa Nawalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Marc Marofimbo. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, vijana wengi wanamaliza masomo bali wanakosa kazi. Wamoja wanaendesha kazi za ujasiriamali. Ndiyo jambo analozungumzia mwaliko wetu Roland Simire, anahojiwa na Jean Kasami. Roland. Oui, Papa Jean Kasami, nyinyi kama vijana wanaojitegemea kwa kujiundia kazi, kuna wakati mlikuwa mnalalamika kwamba ushuru ambao serikali inawatoza inapita kiasi. Tangu ushuru huo umepunguzwa ama kuondolewa, namna gani mnaona kazi ambayo mumejiundia inatembea? Si entrepreneur tulipata ka exonération ya matakse ilikuwaka sinye na gouverneur wetu wa zamani nalisema tuko baentrepreneur na entreprenaria na njo naendeleshaka mwingine njo akasema tupate li ya 3 ans ili tusaidie maaktivite zetu, paske kupitia exoneration omwe tutalipa tu DGI ili makute tungilipa taxe itatusaidia kuendelesha na kuongeza kumutae ya maaktivite zetu. Matatizo gani makubwa ndio mnakabiliana nayo zaidi katika utendaji kazi wenu? leo toiko ku 2500 francs kesho en dollar na kwa ku 2800 sasa hii tuko nauza ku 3000 francs en dollar tunajiuliza sa shie bachuruzi nashi tutendelea na change kila siku mabei batu banatuuzia shie mu mafra meshi tunaenda uza mu dollar inakuwa ni probleme kwetu sana inatuma hatuendelee ingine probleme ni ya balabala tunayia tuko na budongo inatoa mimea mingi sana ila balabala ya kutosha mimea yetu ma territoire kuileta muvile ni probleme. Hatuna balabala, hasa shi venye tuko mu mangambo ya mulimo. Ni problemu ya ngufu sana kutosha chakula kuinterieur kuileta muvile, akona balabala ingine. Probleme ya numerike, yakuna problemu ya courant juu ya, ya kukua na saga ma mimea, nayo ni problem ya ngufu sana. Courant kabisa hayakuwa stable bien ke sneli iko najipiganisha mimi, kuko mafasi kwenye courant ya yako stable ya kabambi sasa. Na ya maana ni juu ya financeme, hatuna financeme ba entrepreneur wanapiganisha ya boyote, lakini hatuna financeme. Na mabanki ezi zinapaswa kutupatia financeme, zinatusumbua sana paske ziko zinalomba magaje. Mimi entrepreneur mwenye sina nyumba, daacha kazi jusi na nyumba hapana yenye itasaidia kupunguza njala, mwingine itasaidia kupunguza malnutrition, itasaidia kupunguza pauvrete na chomage. Kuna vijana wakishamaliza masomo wanatarajia tu wapewe kazi katika ofisi, lakini kazi hazipatikani. Unaweza kuwashauria pia waje katika ulimwengu wa vijana wanaojiundia kazi. Kwa ajili ya vane benye banamaliza masomo, tunabankuraje, tunabambia felicitations kwa kumaliza masomo eh. Mukwiye mumonde ingine, na mnajua kama leta yetu haituprometre kitu. Vraiment, ba jeune courage, na mujue kama entrepreneuriat ndio ya maana, parce que wewe peke utajipatia kazi na la longue utapatia bengine kazi. Roland Simire, ninakushukuru. Merci beaucoup Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya vijana mia moja kutoka pande mbalimbali walikusanyika katika uwanja wa michezo Kimbangu mtaani Bungulu, kwa kufikiri kuhusu mambo yanayowagusa kupitia sherehe ulimwenguni. Vijana waliombwa kuchukua jukumu yao kwa kupinga matatizo yanayodumu zaidi ya miaka kumi katika eneo lao yenye kuelekea usalama na maendeleo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Katika hotuba mbalimbali na hasa ujumbe kupitia michezo, mamia ya vijana hawa walihamasishwa kuhusu majukumu yao katika mchakato wa kurejesha amani kwa maeneo. Ndiyo maana wamealikwa kutokusaliti nchi ingalao gharama ya ombi yenyewe, alisema Lwanga Siriwayo, msimamizi wa utaratibu wa sherehe hii. Tunaendelea kuwaambia kama Mungu ameweza kuwapatia nguvu, ameweza kuwapatia vipaji mbalimbali, wangeliweza kutia vipaji hivi kwa maendeleo ya inchi, sababu Mungu ametupatia inchi ya Kongo kama urithi wetu na hatuwezi kuachilia urithi huu kwa ajili ya wahuni ama ya wadu. Hapana. Na tunahitaji jeunesse, hata kama wahuni wanaweza kuwaita kusudi waingie katika mambo ambayo haistahili. Jeunesse ingeliweza kutia vipaji hivi kwa maendeleo yao wenyewe, pia kwa maendeleo ya nchi kwa maendeleo ya kanisa pia kwake kiongozi wa baraza la vijana mjini serikali yapashwa kuhusisha vijana katika mchakato yeyote ya kutafuta amani mwanasheria darzo mikundi ndani ya mipango yote kuhusu amani na usalama sherti watuhusishe na ndio maana tunaambia serikali wao wakatuhusisha maana sisi vijana tuko wengi sana na tunajua wale wanaotenda vitendo vibaya katika mji wa beni na tunasema tujiemplike tujihusishe ili tuanze tukichongea wale wanaofaa vibaya, ama tuwabane, tuwapeleke kwa serikali, na hivyo tutaleta amani katika mji wetu wa Beni. Vijana wa vuguvugu ya kudai mabadiriko nao pia wana hiyo majukumu ya kuwashindikiza viongozi na jeshi katika mchakato huo, alisema Nick Junior, mmoja wao: sisi vijana tuko na nguvu na tunakuwa tayari. Ya kwanza, kuweza kuakompanye jeshi yetu ya Congo, tunaweza kuwasindikiza ndani ya pori kutafuta adui. Na ya pili, tumeweza kujiunga ndani ya vikundi kukuwa wa volontaire ambao wanakuwa tayari kwa kuweza kudefendre E, integrite ama kuweza kudefandre vile yetu ya Beni. Kwa upande wake, kiongozi wa shirika la raia mjini Beni aligongea sana nyondo juu ya mada ya sherehe hii kwa vijana, mwanasheria Papin Kavota: ujumbe tunao ni kwamba nguvu zao, akili yao yote unapasa itia pamoja kwa ajili ya amani na maendeleo katika muji wa Beni. Ikiwa mada ya kimataifa ilikuwa vipaji vya vijana kwa ajili ya amani na maendeleo, vijana wa Beni walifikiria kuhusu mada ndogo yake iliyokuwa kujitoa kwa vijana wa Beni kwa ajili ya nchi kupitia matumizi ya vipaji vyao kwa urejesho wa amani, ulinzi wa ardhi ya taifa na maendeleo ya pande mashariki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi. Kwa heri.