Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Watu 11 wanahesabiwa kuugua shurua ya kima monkeypox mjini Kinshasa tangu tarehe 12 hadi 18 mwezi huu. Habari inahakikishwa na daktari kiongozi wa tawi la operesheni la mpango wa taifa wanaopinga ugonjwa ule mjini Goma. Kiongozi kifedha wa tume la makumi tatu na tatu la majeshi ya maji aliuawa siku ya tatu na askari mmoja wa kikosi chake. Habari za kwanza zajulisha kwamba ofisa aliyeuawa huenda alikataa kulipa askari jeshi huyo masalio ya mishahara yake ya miezi sita. Mvua kali za mwisho zilipelekea uharibifu katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini katika lokalite ya Nobili na kando kando yake. Watu wawili walifariki, vilalo vine vilivunjwa pamoja na kuanguka kwa zaidi ya nyumba mia moja. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Watu kumi na moja wanahakikishwa kuugua shurua ya kima monkeypox mjini Kinshasa tangu tarehe kumi na mbili hadi kumi na mnane mwezi huu wa mnane. Wote wanalazwa katika hospitali kuu Mama Yemo ya zamani ambako wanapata matibabu. Habari ilihakikishwa na daktari Chris Kashita, kiongozi wa tawi la operesheni la mpango wa taifa anaopinga ugonjwa ule, aliyetajwa na shirika la habari ACP tangu mwanzo wa mwaka Kinchasa iliye sabu idadi ya watu 113 waliozaniwa kugonjwa monkeypox. Makumi mawili na tatu walihakikishwa na chumba cha uchunguzi kiafya cha INRB kwa mjibu wa daktari huyo. Mtaa wa Limete ndiyo unaguswa sana katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Zaidi ya shandaru wa milioni moja zenye dawa ya mbu zipo tayari kwa kampeni ya mgao itakaoanzishwa punde, huku habari ilitangazwa na mpango wa taifa anayopinga malaria wakati wa mkutano wa madai siku ya tatu mjini goma mbele ya liwali generali meja peter chirimwami karibu mitaa tano ya afya iliyoguswa na vinyume vya vita ndiyo kampeni hiyo inaelekewa maelezo mengi nawe bernardi nyangi pamoja na idadi ya wagonjwa milioni moja laki munane waliorekodiwa kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu pamoja na vifo mia tisa hamsini na moja isitoshe wagonjwa laki munane waliorekodiwa miezi sita za mwaka huu miongoni mwao mia mbili kumi waliofariki Malaria yaonekana kuwa shida kubwa la afya jimbo ni Kivu Kaskazini. Kiongozi wa mpango wa vita zidi ya malaria anayetoa ripoti hiyo uomba uhamasishaji uongezeke, ni ili kusanya msaada wa kipesa wa kukuza mapambano zidi ya ugonjwa ule huko. Kwa mujibu wake, bwana Eric Mukomena, uwezo uliokusanywa hadi sasa umegharimu kiwango cha vyandarua milioni moja elfu mia mbili hamsini na tano pekee hayo kwa mujibu wake itafaidia kwa kugawa katika mitaa za afya tano, mnamo maeneo zinazokuwemo kiwango kubwa cha waami. Kampeni ya kugawa vyandarua hivyo yaweza anzishwa rasmi mwanzo wa mwaka kesho mitaani Walikale, Lubero, Nyiragongo na mjini Goma, kwenye kunakuwa idadi kubwa ya waami. Goma, Bernardi Nyangi, Radio Kapi. Mjini Goma, kiongozi kifedha wa tume la makumi tatu na tatu la majeshi ya maji aliuawa siku ya tatu na askari mmoja wa kikosi chake. Habari za kwanza zadulisha kwamba afisa huyo aliyeuawa huenda alikataa kulipa askari jeshi masalio ya mishahara yake ya miezi sita. Ni katika sirakali ndiye alifyatua risasi upande wa kanali. Kisha kifo chake, askari huyo alijipeleka binafsi mbele ya wakuu wake kisha kitendo chake cha mauaji Upande mwingine, mjini Kinshasa, siku mbili kisha kushikwa na shirika la ujasusi kwa waziri makamu wa zamani wa sheria Bernard Takaishe, jamaa yake inalazimisha mwenendo wa sheria unaoelekea naoshutumiwa makosa yasiyojulikana na jamaa hiyo. Msichana wake akiwa memba wa chama cha UDPS alishuhudia hii siku ya ine kwamba hakuna mtu anayemwona hadi sasa, anashutumu habari zenye kupelelezwa katika mitandao ya kijamii kuhusu uwizi wa wa zina za serikali. Kwa kifupi, waziri jimboni Kivu ya kusini wa sheria alianzisha operesheni ya kutambua nafasi watu wanafungwa jimboni humo na wafungwa wanaolazima lazima usaidizi wala waliofungwa bila sababu. Fostin Mayani anasindikizwa na wakata mashtaka wakuu wa kiraia na wa kijeshi memba wa kamisheni ya pamoja ya jimbo la Kivu ya kusini. Mvua kali za mwisho zilipelekea uharibifu katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya kaskazini. Watu wawili walifariki, vilalo vinne vilivunjwa na zaidi ya nyumba mia moja ziliharibika. Matokeo yale ya muda yanaelekea ya mvua za mwisho katika lokalite ya Nobili na kando kando yake kwenye karibu kilomita makumi mnane kaskazini mashariki ya Beni, eneo lenye kubaki katika huzuni. Shirika la raia linapiga yowe na kuomba usaidizi kwa wahanga wengi walizielekeza hadi maeneo ya usultani wa Watalinga. Taarifa ya Mak Maro Fimbo ni tangu juma mosi uliopita ndipo mvua ya nyesha pasipo kukoma kunako usultani wa Watalinga, mito gogo Kamaraza na Lutakila inayounganisha mikoa minne katika usultani wa Watalinga zilifurika na kuharibu mazingira yote huko. Iradi ya muda ni kwamba manyumba zaidi ya mia kubomolewa na maji ya mvua. Vilalo viwili viliporomoka kunako mkoa wa Bahumu. Watembeza pikipiki wawili waliharibiwa maisha kisha kuzama ndani ya mito pamoja na pikipiki zao. Pia pali pa kusaga mbegu ya ngazi kwa kutoa mafuta ya ngazi zote zilibomolewa na maji ya mvua. Matembezi yamekatika kati ya pande wa mashariki uni na magharibi mwa usultani wa Watalinga. Kiongozi wa shirika la raia kwa usultani wa Watalinga, Mabele Musaidi, alilia serikali wafadhili wake na hasa mashirika za kihutu kuwajia msaada wa haraka na dharura kwa maelfu ya wakaji ambao manyumba na makazi zao zimeharibiwa na maji ya mvua. Ikumbukwe kwamba tangu juma moja sasa mtaa wa Beni, Butembo na Luberu zasumbulia na mvua mkali inayonyesha huko kila siku. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa nyaba ya Radio Kapi. Jimboni Ituri, zaidi ya nyumba mia moja zinashambuliwa na maji ya ziwa Albert pa Ubongwa katika mtaa wa Mahagi kinyume. Zaidi ya maelfu ya watu wanakosa makao pamoja na uharibifu wengine wa viwanda. Kiongozi wa baraza la bunge la jimbo ya Ituri anaomba usaidizi wa serikali na ya watendaji wa kibinadamu kwa manufaa ya wanga. Taarifa Marshal Kizabya Mungu. Usomi wa Ezekiel Muzalia. Ajali hiyo ya asili ilijitokeza siku ya tatu tarehe ishirini na moja Agosti kwenye kijiji Ubongwa kando na ziwa Albert katika usultani wa Wagongo, wakati ambapo wakaaji miongoni mwao wavuvi walikuwa wakiendesha shughuli zao. Kisha upepo mkali, maji ya ziwa Albert ulitambuka mpaka wake na kufinika nyumba zote za wakaaji na makao za wavuvi. Vitu vingi vya samani na vyombo vya kuvua samaki vilibebwa na maji. Sami Jakonga, kiongozi wa baraza la wanabunge jimboni Ituri ambaye alikuweko, anasema ya kwamba hali hiyo ni ya kutisha, hasa wakati huu ambapo wazazi wanatayarisha kurudi shuleni kwa watoto wao. Anaomba usaidizi wa haraka wa serikali na miungano za kiutu, ili kusaidia wakaaji hawa ambao hawana makao. Ndani ya kibarua chake cha kutoa habari kiliyotolewa rasmi siku ya ine, kituo cha ulinzi wa raia unajulisha ya kwamba tayari umeshatuma wafanyakazi wake huko ili kuchunguza maafa. Wanahimiza wakaaji kuondoka kwenye eneo hili ili kuepuka ajali zingine za namna hizo, kando na ziwa Albert. nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya radio. Ukapi. Maiti makumi mawili na mnane ndiyo ziliondoshwa katika mto Lukeni jimboni Mai Ndombe na kuzikwa siku ya tatu usiku baada ya ajali huko ya mashua ya mbao siku ya mungu iliyopita. Wakati huo kamisa na kamanda wa polisi wanaohusika na usafirishaji wa maji katika kijiji Tolo walifungwa na utumi wa serikali ya jimbo. Kiongozi wa mtaa wa Kutu Jacques Nzeza Mongie anajulisha kwamba walionusurika hadi sasa ni idadi ya watu mia moja makumi mawili na utafiti unaendelea. Tumusikilize katika matamshi yaliyotafsiriwa na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Shughuli ya kutafuta miili imeonyesha miili makumi mbili na nane iliyopatikana na kuzikwa. Kuhusu idadi ya walionusurika, mia moja ishirini na nane walirekodiwa. Wakati huo huo, chini ya mto wavuvu na wanakijiji fulani wanapoona maiti moja au mbili zikielea majini, wanaziopoa na kisha kuita timu inayofanya kazi kwa ajili ya mazishi. Wakati fulani mawakala hawa huwauliza wazike mahali walipowapata. Timu ya mkoo inayofanya uchunguzi iliona ni vema kuwasiliana na kamisha wa mto huo na kamanda wa polisi wa mto Ntolo, ambayo wanashikiliwa kutokana na uchunguzi huo kuhusu waendeshaji na wamiliki wa meli ambao hawazingatii upakiaji mwingi na shida zina nazohusiana na urambazaji haya ni matokeo. Kumbukeni kwamba mashua ndogo hiyo ilisafirisha wakati wa usiku zaidi ya watu mia tatu kutoka mji mdogo wa Oshwe na kuenda Nyoki. Ajali nyingine ya maji ilifanyika katika mto Lukeni jimboni Maindombe. Akitembelea maeneo yale wakati huu, askofu Donacien Bafridi Nsoni wa daosisi ya Inongo alijulisha kupitia tangazo kwamba mchanga unaharibu mwenendo wa mashua katika maji. Hata hivyo, mashua zinasafiri bila alama, ikiwa ni hatari kubwa. Anaomba wafanyabiashara wenye moyo mwema watolee jimbo hilo mashua za mzuri. Taarifa ya Blaise Makasi, usomi wa mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Askofu wa dayosezi ya Inongo anakaripa kuona mashua yanatembea usiku kutokana na masikio magumu ya wafanyakazi kunako mashua hizo. Wasafiri nao wanachochea safari zifanyike usiku. Viongozi wa safari za majini wanakula rushwa kiasi, wanashindwa kusamini maisha ya watu wanaosafiri. Askofu Bafwidinsoni anaona ajali hiyo ingiweza epukika ingikuwa mchana. Kipande cha muti ambacho kilisababisha ajali kingionekana wazi. Anafadhaika kuona malalamiko ya shirika la raia hayaingie masikioni mwa viongozi ambao hawajali maisha duni ya wananchi wao. Akiendelea kusimulia askofu wa Inongo anashutumu watawala ambao wanaonyesha udhaifu katika uchukuzi wa mipango ya kukataza safari za usiku ziwani kupakiza mizigo zaidi ya kawaida na pia kujaza vikaratasi bandia vyenye majina ya uongo. Anatumaini watawala wapya wa jimbo wataweka usawa katika sekta hiyo ya usafirishaji kwa njia ya ziwa na mito ya Inongo. Anakataza viongozi wapya kutolea wakaaji ahadi za uongo. Radio Kapi. E, tutazungumzia swali la afya lenye kuelekea baridi kali katika mji wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini wakati huu inayosababisha magonjwa ya watu hasa kwa watoto wanawake wazito na wakuu wenye magumu ya damu. Hali hiyo inalazimisha ulinzi mkali na heshima ya shauri ya wauguzi. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Mark Marofimbo. Wataalam wa mambo ya afya wasema kwamba mafafa na mfuko wa tumboni ndiyo yavurugwa sana na baridi kwa muda kama na huo kwa watoto yanatoa homa na kikohozi kali, na hasa magonjwa mengine ya kupumua. Haitoshi, yaweza pia kufifisha kukomaa na kuongezeka kwa kilo kwa watoto. Hali hiyo ya baridi kali yana pia madhara kali kwa wanawake wajawazito, kwani wataweza kupata shida ya kuharibika kwa mimba wala kuzaa mbele ya muda unayostahili. Hali hiyo yaweza pia kuwasumbua wanaogonjwa anemia. Tulimkutana huyo mama katika chumba cha uzazi kisha kujifungua, jemaisha maisha batoto avo ya kuwatesa njo unaka mtoto anagonjwa maestoma bia vile. Me tunawaka na tumewatesa juu wanafaaka venye navo, wabajue me mama mwenye ko na kili vramaizifaa vile mtoto wake unashikazaa tu mtoto unampoteje bi unamfunika tu saa baridi bien analia unamnyonyesha tu lanika masimengo, mama mwingine tuliyekutana naye aliongelea kuhusu tatizo hii ya baridi kwa watoto na kutoa mashauri yake pia. tunabavalisha manguo za kuvicha mwili yote gize unenea, valisha mtoto kola, ubie pantalo, ubie triko ya bien ya kufunga na shingo mzuri, ju baridi simupenetre ako kumwili yake. Aiko mzuri kumwacha bila kumuvalisha bie, paske mubaridi njo mtoto amataka ama magonjwa mingi sirtu ile ma asme makikohozi yenye haitaisha vya vile . Ila wataalam wa mambo ya afya wawaonya wazazi na wakaaji wote kushikilia sana na kuheshimu kanuni ya ukingo kwa wakati huo wa baridi kali. Daktari Baba Mutuza ni msimamizi wa kituo cha afya Joe Grand ya hapa mjini Beni. Kitu ya kwanza kaambia wazazi ni namna ya kuvika watoto. Watoto ambao wanavikwa sawasawa ni kusema wanapasha kuwa na ama chapeau, wanakuwa na maga, wanavaa nguo ambayo inafunika mwili nzima, na ili a wanawakea mahali Kifukutu kidogo ili ya kuwakinga na kuwakinga. Wataalamu wa mambo ya afya wasema kwamba waathirika wengi hapa mjini Beni wapatikana pembezoni mwa mapito ya mito zinazozunguka kote mjini Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi Jimboni Kivu ya Kaskazini, askari wanawake wa Umoja wa Mataifa wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini wa brigedi ya operesheni waliendesha kampeni ya uhimizaji Pasambuku, lokaliti yanayopatikana kwenye karibu kilomita makumi sita kaskazini magharibi ya Beni, ni siku ya tatu wakati wa ukumbusho wa sherehe ya taifa ya mwanamke nchini Afrika ya Kusini inayosherekewa tarehe kenda mwezi wa mnane kila mwaka. Uhimizaji ulielekea haki ya wanawake, utume wao katika shughuli za kurudisha amani na ustawi. Tribunali ya kijeshi ya Beni ilihukumu siku ya tatu askari jeshi moja ya kifungo cha miaka makumi mawili. Huyo alishutumiwa uharibifu wa maelekezo ya kazi wakati wa ajali katika barabara iliyopelekea mauaji siku ya Mungu ya zaidi ya watu makumi mawili katika barabara ya uwanja wa ndege wa Mavivi. Shirika la raia la sekta Bapere katika mtaa wa Lubero liliamuru kusimamisha kazi muda wa siku tatu ni kwa kushutumu uzembe wa majeshi mbele ya hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya sekta hiyo tangu mwezi wa sita uliopita. Shirika hilo la raia linasema linaunga mkono mwito wa liwali wa jimbo kwa wazalendo wa kweli wa kuenda nafasi ya mapigano na waasi wa M23. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliotetega sikio kwa iridi.