Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Uongozi wa taifa wa uchunguzi matayarisho na malipo ya walimu unapiga yowe kuhusu hali ya masomo mwaka ujao kwa maelfu ya watoto wahanga wa, wa mauaji ya wahuni wa ADF. Kiongozi wa kituo cha Dinakop katika eneo la Eringeti Kainama anasema watoto wale hawafahamu nafasi ya kujiandikisha kwa kusoma mwaka huu. Matokeo ya ajali ya hapo majuzi ya mashua ndogo katika mto Lukeni mtaani Kutu jimboni Mai Ndombe yamepanda kwa muda kwenye wasafiri mia tatu kunahesabiwa maiti makumi mawili na utafiti unaendelea. Jimboni Kasai Oriental wingi wa watumishi wa serikali unaonekana tangu mwanzo wa mwezi huu wa mnane kunako jumba la kiserikali mjini Mbujimai, ijapokuwa mashuruti ya kazi hayapo ya mazuri, hali inayofasiriwa na heshima ya wakati mpya katika makazi ya serikali. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakati huu wa mwanzo wa masomo unakaribia katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, uongozi wa taifa wa uchunguzi matayarisho na malipo ya walimu unapiga yowe kuhusu hali ya maelfu ya watoto wahanga wa mauaji ya wauni wa ADF. Kiongozi wa kituo cha DINACOP katika eneo la Eringeti Kainama anasema watoto wale hawafahamu nafasi ya kujiandikisha kwa masomo. Anaomba serikali, washiriki wa sekta hiyo, na wenye utashi mwema waunge mkono mayatima wale. Bienfait Baraka aliojiwa njiani mwasimu na Mark Marufimbo: tuna aproche rentre skolaire 2024 2025, lakini tunakuwa na baorfele mingi ambayo walipoteza wazazi wa wao katika maafa ya ADF katika mji wa Eringeti Kainama hata katika mji wa Oicha, ndiyo maana wale watoto ambayo wazazi wao waliuliwa, uh, na wa ADF wanakuwa na lazima ya kuomba buku cartable na uniform. Sema tunatoa mwito kwa watu wote ya bonne volonté waangalie namna gani kuhudumia wale wa orfele, kwani wanakosa nani walilie. Katika muda kama huo, wale mayatima wanaendelea kutazama nani atawaletea uniform buku kaye, lakini wazazi wengi, watoto wengine ambayo hawakupoteza wazazi wa mepewa deja vile vitu nikusema, tunatoa mwito kwa wakuu viongozi, legen de bonne volonté maonje waangalie, namna gani kudumia bali ba orfele ambayo wanapatikana katika makanisa mafamie K juma mbili mbele ya mwanzo wa masomo. Shule nyingi zinabaki za kufungwa panjia panda na mangurejipa mtaani Lubero, e tango mwezi wa sita, watu wa sita wawakaribie shule hizo kutokana na mauaji ya wauni wa ADF wa waliolazimisha wakaaji kukimbia maeneo yale. Shirika la ria linadai kurudishwa kwa usalama katika njia ya Mangujipa kwa kuruhusu mwanzo mwema wa masomo jimboni Kivu ya kaskazini tena kusini ya mtaa wa Lubero, eneo linalodhibitiwa na wahuni wa M23. Kazi za upashaji wa habari zinaendeshwa katika hali ngumu na ya hatari kwenye stesheni za redio 17 za eneo hilo, sita peke yake ndiyo zinatumika, lakini zilisimamisha mipango mbalimbali, hususa inayoelekea habari. Wapasha habari wanaoga kwa usalama wao na wanaepuka habari zenye kuelekea uasi na kubaki hivi katika kimya. Na katika mji wa Mwanda, jimboni Kongo Central, mtembezaji wa pikipiki moja aliuawa siku ya pili kwa risasi na watu wenye silaha. Alipigwa risasi katika kichwa wakati alifuata wajambazi waliopora mfanyabiashara mmoja wa fedha Mbunge wa jimbo Jelson Sisi Vimpi anaendelea kushutumu ukosefu wa usalama pa Mwanda na anadai mabadilisho katika uongozi wa polisi mjini humo kwa kupinga wajambazi. Taarifa ya nanapulirishi mambo kutoka Matadi usomi wa mshiriki wetu wa Bukavu Jean Kasami. Tukio hilo lilishuhudiwa majira ya jioni saa 11 mbele ya supermarshe ya Mwanda mtembeza pigipigi huyo alipigwa risasi kichwani na kufariki papo hapo. Alikuwa mbioni pamoja na wenzake kufuatilia mwizi ambaye alikuwa amenyang'anya mfuko wa pesa kwa mtu mumoja mfanyakazi ya kubadilisha franka. Mwanabunge jimboni wa Mwanda Jelson Sisi Vimpi anasikitika na uhalifu huo, anasema usalama mdogo unapita sasa kiasi na kwamba unahitaji ukomeshwe mnyampara wa mahali hapo Mwanda, Amina Panda anasema usalama unapanda kiasi kikubwa tangu ujio wa Wakongomani waliofukuzwa toka nchi ya Angola. Baraza la usalama la Mwanda lilikusanyika asubuhi ya siku ya tatu ili kubuni mipango madhubuti ya kushika wahalifu matokeo ya ajali ya hapo majuzi ya mashua ndogo katika mto Lukeni mtaani Kutu katika jimbo la Mai Ndombe yamepanda kwa muda kwenye wasafiri mia tatu. Kunahesabiwa maiti makumi mawili, kumi na sita wanaume na wanawake wanne. Kiongozi wa mtaa wa Kutu anajulisha kwamba huenda maiti zingine zilichukuliwa nafasi zingine na wavuvi. Jacques Nzeza Mongie anajulisha kwamba utafiti unaendelea kwa kupata maiti kati ya mashua hiyo, lakini shirika la raia linajulisha idadi ya vifo makumi mawili na tatu watu walioondoshwa katika maji. Waziri wa fedha anajulisha kwamba serikali itaondosha katika mwenendo wa haraka katika mfuko wake milioni sita hadi kumi za dola za Kimarekani kwa kuunga mkono matunzo hapa sasa ya shurua ya kima monkeypox. Azimio hiyo ilijulishwa siku ya pili mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waziri wa afya na kiongozi mkuu wa kituo cha Afrika cha uchunguzi wa magonjwa. Serikali inatamani kuhakikishia wananchi kuhusu hatua wa zilizochukuliwa kupitia utoaji wa fedha kwa kupinga ugonjwa huo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mtaani Beni Pambilinga, kituo cha afya cha mahali kinachokaribisha maelfu ya watu kililazimishwa kufunga milango tangu juma mbili, ni kutokana na ujeuri wa makundi ya silaha. Wakaaji wa mahali wenye mapato ya chini wanalazimishwa kutembea kilomita nyingi kwa kupata matibabu. Shirika la raia la mahali kupitia kiongozi wake Maombi Kahongia linapiga yowe na kwamba wakuu warudishe usalama katika eneo hilo mbele ya kufikia hali mbaya. Tumsikilize yupo njani Mwasimu na Grevis Salumu. Hiyo hali imesababisha kufungwa kwa kituo kya afya kya centre de sante kya Mbilinga na wakaaji wanakuwa na magumu sana kwa kujitunza, kwa maana wanakuwa wakisafiri safari mrefu ili wapate matibabu. Wamoja wanajielekeza Vurondo unapokuwa kilometa saba na wengine kwenda Kahamba kilometa nane na wengine kwenda Butuhe kilometa ya kumi na moja. Sisi kama viongozi wa shirika la raia ndani ya Shefiria Bashu tunawaomba wakuu wa, wa serikali ya Kongo wakuu wa, wa FARDC na polisi kwa kufaa juu chini kwa kuboresha usalama ndani ya mugi ya mbilinga na kando kando, kwa maana raia wameendelea kuteseka na wengi wamepoteza maisha yao. Kwa hiyo magombano katika vikundi hivyo wameendelea kupigana ndani ya hiyo migi. Tukumbushe kwamba ni tangu juma mbili ndiyo kituo cha afya cha Mbilinga kilifunga milango yake jimboni Kasai Oriental. Wingi wa watumishi wa serikali unaonekana tangu mwanzo wa mwezi huu wa mnane kunako jumba la kiserikali mjini Mbuji Mai, hali inayofasiriwa na heshima ya wakati mpya katika makazi ya serikali. Hata hivyo masharti ya kazi hayapo mazuri, wanasema watumishi wa serikali na wakuu wao jimboni. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujima, usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukunkuli. Katika lango kuu la jengo la utawala, uwepo wa kushangaza wa watumishi wa umma ni wa ajabu. Chini ya miti miwili katika ua wa majengo mawili, ambapo yana nyumba karibu na mgawaniko arubani. Kwa nini unasimama? Hakuna ofisi ya kukaa ndani, ndiyo maana tunasimama chini ya miti ya maembe. Mara nyingi tunafanya kazi katika makulwir hapo, meza na viti vimewekwa moja kwa moja baada ya nyingine. Ni vigumu kwa kuingia ndani ya ofisi kama ya mtumishi mmoja katika ofisi moja, watumishi wanaketi kwenye marfasi kama wanafunzi darasani. Katika kitengo cha mkoa cha utumishi wa umma wa kazi, hakuna nafasi katika ofisi ya mkuu ukanda. uliozuia Jean de Dieu Budila hafichi uzuni lake, anasema kama ana ofisi kumi na mbili, kila ofisi ina angalau watumishi sita, lakini wanafanya kazi katika hali mgumu. Jengo hilo halina madirisha mazuri ya kuingiza mupepeo, hakuna umeme sa Fi. ili waweze kutumia mavantilateur juu ya kupumua vizuri. Ikumbukwe kwamba maafisa ote waliopatikana katika jengo la utawala wanatumia vyo vine vya zamani. Hey, tutazungumzia swali la afya lenye kuelekea baridi kali katika mji wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini wakati huu inayosababisha magonjwa ya watu hasa kwa watoto, wanawake wazito na wakuu wenye magumu ya damu. Hali hiyo inalazimisha ulinzi mkali na heshima ya shauri ya waguzi. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Mark Marofimbo. Wataalam wa mambo ya afya wasema kwamba mafafa na mfuko wa tumboni ndiyo yavurugwa sana na baridi kwa muda kama na huo. Kwa watoto yanatoa homa na kikohozi kali na hasa magonjwa mengine ya kupumua. Haitoshi, yaweza pia kufifisha kukomaa na kuongezeka kwa kilo kwa watoto. Hali hiyo ya baridi kali yana pia madhara kali kwa wanawake wajawazito, kwani wataweza kupata shida ya kuharibika kwa mimba wala kuzaa mbele ya muda unayo Stahili. Hali hiyo yaweza pia kuwasumbua wanao gonjwa anemia. Tulimkutana huyo mama katika chumba cha uzazi, kisha kujifungua alitoa maoni yake kuhusu tatizo lile na kuwaonya wa mama wenzie. Mi namchungaka, mi najikazaka nimfunike vyema sana, na mwia atmosfere na hakikisha gisi baridi haitamfikako. Mi namfunikaka njole bangua bzito zapate shalere. Mtoto bebe mwana toka kuzaliwa haezi kunya chai, manake ile de zero asimwa njo aneza kunya mai. Mtoto mwana toka kuzaliwa anafunikiwaka tu chakula yake na wakati ile maziba kifua ya mama bale, ba mama bembane za fa vile bana kwa deja na ba militaire, maisha ba toto avo ya kubatesa njo na ka mtoto na gonjwa ma estoma ya vile me tuna waka na tumi batesa juu benye na ba ba juu me mama mwenye ko na kilivu ya vile mtoto wake unashika za tu mtoto unamproteger bi unamfunika tu, sa baridi bien analia unamnyonyesha tu. Lanika Masimengo, mama mwingine tulikutana naye aliongelea kuhusu tatizo hii ya baridi kwa watoto na kutoa mashauri yake pia. Tunabavalisha manguo za kuficha mwili yote gizi unenea valisha mtoto kola ubie pantalo ubie triko ya bie ya kufunga na shingo mzuri juu baridi simupenetre yako kumwili kum, yake haiko mzuri kumwacha bila kumuvalisha bie paske mubaridi njoo mtoto <coughs> amataka ama magonjwa mingi sirtu ile maasme makikohozi yenye haitaisha ila wataalamu wa mambo ya afya wawaonya wazazi na wakaaji wote kushikilia sana na kuheshimu kanuni ya ukingo kwa wakati huo wa baridi kali. Daktari Baba Mutuza ni msimamizi wa kituo cha afya Gran ya hapa mjini Beni. Kitu ya kwanza kaambia wazazi ni namna ya kuvika watoto, ambao watoto wanavikwa sawasawa, ni kusema wanapasha kuwa na wataalamu ya mambo ya afya wasema kwamba waathirika wengi hapa mjini Beni wapatikana pembezoni mwa mapito ya mito zinazozunguka kote mjini Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Kwa kifupi, hali ilirudi tulivu hii siku ya tatu katika usultani wa Mfuni Shanga, kusini ya mtaa wa Masisi, kisha mapambano nyuma ya mchana kati ya wahuni wa M23 na wapiganaji wa makundi ya silaha katika vijiji Kabashe na Kashenga Mutwe vya kando ya eneo la Bwerimana. Duru za mahali zinajulisha kwamba wapiganaji walipambana na doria ya waasi waliotafuta kuingia pashasha kazi za ujenzi wa barabara namba mbili ya taifa Bukavu Walungu zinazembea, Jambo isiyofurahisha wanaotumia njia hiyo, ni kazi zilizoanzishwa tangu miezi kenda kwa muda wa mwaka moja, lakini hadi sasa kazi za mbele za kuchapa nafasi ya mifereji haziyafikisha kilomita moja. Hakuna mafasiri yoyote ya kiufundi wala yanayoelekea fedha kutoka shirika la utimizi sokoke. Jimboni Ituri, karibu watoto mia mbili wanafaidishwa na usindikizaji wa kipsikolojia nafasi itwayo Espace Ami Enfant katika eneo la Bembei kando ya mji Hali inayovinyume katika kuwaondosha hali ya hofu, zaidi ya watoto elfu tatu walioguswa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa na ugomvi wa vita, alisema kiongozi wa shirika hilo. Wazazi wengi wa eneo wanaunga mkono mpango ule unaokinga watoto hao mbele ya mabaya ya ujana na kukaza uwezo wao. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, nasema asante kwa watu waliotega sikio kwa Irini.