Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao atangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Kivu ya kaskazini, wasafiri wana matatizo katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi wa M23 katika mitaa ya Rutshuru na Masisi wanaombwa kwa kila gari uchuru wa dola za Kimarekani 1450 hadi 750. Waziri jimboni Kivu ya kusini wa sheria tayari alianzisha operesheni ya kutambua magereza na wafungwa wanaolazima usaidizi Foster Mayani anasindikizwa na wakata mashtaki wakuu wa kiraia sawa vile wa kijeshi. Askofu Donacien Bafridisoni wa daosisi ya Inongo anaomba wafanya biashara weni moyo mwema watole jimbo la Mai Ndobe mashua za hali mzuri ni mbele ya ajali ya maji iliyofanyika katika mto Lukeni jimboni humo. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wasafiri wana matatizo katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23. Kwa kila gari wanaombwa uchuru wa dola za Kimarekani 1450 hadi 1750. Ni vizuizi vinavyopatikana katika barabara Kanyabayonga, Ruchuru, Goma na katika njia ya Goma, Kichanga, Kiruma moja kwa moja katika mitaa ya Ruchuru na Masisi. Hali hiyo inasababisha magumu kwa kufikishia wakaaji wa miji chakula. Ni kwa hiyo wengi waliondosha magari yao katika mabarabara. Ni pamoja na usumbufu katika maeneo yanayoongozwa na serikali katika barabara Goma Kichanga, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Zaidi ya shandarua milioni moja zenye dawa ya mbu zipo tayari kwa kampeni ya mgao itakaoanzishwa punde huku habari ilitangazwa na mpango wa taifa noopinga malaria wakati wa mkutano wa madai siku ya tatu mjini goma mbele ya liwali generali meja peter chirimwami karibu mitaa tano ya afya iliyoguswa na vinyume vya vita ndiyo kampeni hiyo inaelekewa maelezo mengi nawe bernard nyangi pamoja na, na, pa na idadi ya wagonjwa milioni moja laki munane waliorekodiwa kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu pamoja na vifo mia tisa hamsini na moja isitoshe wagonjwa laki munane waliorekodiwa miezi sita za mwaka huu miongoni mwao 210 waliofariki malaria. Yaonekana kuwa shida kubwa la afya jimbo ni kivu kaskazini. Kiongozi wa mpango wa vita zidi ya malaria anayetoa ripoti hiyo huomba uhamasishaji uongezeke, ni ili kusanya msaada wa kipesa wa kukuza mapambano zidi ya ugonjwa ule huko. Kwa mujibu wake, Bwana Eric Mukomena, uwezo uliokusanywa hadi sasa umegharimu kiwango cha vyandarua milioni moja elfu mia mbili hamsini na tano pekee. Hayo, kwa mujibu wake, itafaidia kwa kugawa katika mitaa za afya tano, mnamo maeneo zinazokuwemo kiwango kubwa cha waami. Kampeni ya kugawa vyandarua hivyo yaweza anzishwa rasmi mwanzo wa mwaka kesho, mitaani Walikale, Lubero, Nyiragongo na mjini Goma, kwenye kunakuwa idadi kubwa ya waami. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Kwa kifupi, waziri jimboni Kivu Kusini wa sheria alianzisha operesheni ya kutambua nafasi watu wanafungwa jimboni humo na wafungwa wanaolazima usaidizi wala waliofungwa bila sababu. Foster Mayani anasindikizwa na wakata mashtaka wakuu wa kiraia na wa kijeshi memba wa kamisheni ya pamoja ya jimbo la Kivu ya kusini mjini Goma. Kiongozi kifeza wa tume la makumi tatu na tatu la majeshi ya maji aliuawa siku ya tatu na askari mmoja wa kikosi chake. Habari za kwanza zadulisha kwamba afisa huyo aliyeuawa wenda alikataa kulipa askari jeshi masalio ya mishahara yake ya miezi sita. Ni katika sirakali ndiye alifyatua risasi upande wa kanali kisha kifo chake. Askari huyo alijipeleka binafsi mbele ya wakuu wake kisha kitendo chake cha mauaji. Mvua kali za mwisho zilipelekea uharibifu katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini. Watu wawili walifariki, vilalo vine vilivunjwa na zaidi ya nyumba mia moja ziliharibika. Matokeo yale ya muda yanaelekea mvua za mwisho katika lokaliti ya Nobili na kandokando kando yake kwenye karibu kilomita makumi nane kaskazini mashariki ya Beni, eneo lenye kubaki katika huzuni. Shirika la raia linapiga yowe na kuomba usaidizi kwa wahanga wengi walizielekeza hadi maeneo ya usultani wa Watalinga. Taarifa mak maro fimbo. Ni tangu juma mosi uliopita ndipo mvua ya nyesha pasipo kukoma kunako usultani wa Watalinga. Mito Gogo, Kamaraza na Lutakila inayounganisha mikoa minne katika usultani wa Watalinga zilifurika na kuharibu mazingira yote huko. Iradi ya muda ni kwamba manyumba zaidi ya mia kubomolewa na maji ya mvua, vilalo viwili viliporomoka kunako mkoa wa Bahumu. Watembeza pikipiki wawili waliharibiwa maisha kisha kuzama ndani ya mito pamoja na pikipiki zao pia pali pa kusaga mbegu ya ngazi kwa kutoa mafuta ya ngazi zote zilibomolewa na maji ya mvua. Matembezi yamekatika kati ya pande wa mashariki kusini na magharibi mwa usultani wa Watalinga. Kiongozi wa shirika la raia kwa usultani wa Watalinga, Mabele Musaidi, alilia serikali wafadhili wake na hasa mashirika za kihutu kuwajia msaada wa haraka na dharura kwa maelfu ya wakaaji ambao manyumba na makazi zao zimeharibiwa na maji ya mvua. Ikumbukwe kwamba tangu juma moja sasa, mtaa wa Beni Butembo na Lubero zinasumbulia na mvua mkali inayoonyesha huko kila siku. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa nyaba radio kapi. Jimboni Ituri, zaidi ya nyumba mia moja zinashambuliwa na maji ya ziwa Albert, pa ubongwa katika mtaa wa Mahagi kinyume zaidi ya maelfu ya watu wanakosa makao pamoja na uharibifu wengine wa viwanda. Kiongozi wa baraza la bunge la jimbo ya Ituri anaomba usaidizi wa serikali na ya watendaji wa kibinadamu kwa manufaa ya wanga. Taarifa ya Marshal Kizabyamungu, usomi wa Ezekiel Muzalia. Ajali hiyo ya asili ilijitokeza siku ya tatu tarehe ishirini na moja Agosti kwenye kijiji Ubongwa kando na ziwa Albert katika usultani wa Wagongo, wakati ambapo wakaaji miongoni mwao wavuvi walikuwa wakiendesha shughuli zao. Kisha upepo mkali, maji ya ziwa Albert ulitambuka mpaka wake na kufinika nyumba zote za wakaaji na makao za wavuvi. Vitu vingi vya samani na vyombo vya kuvua samaki vilibebwa na maji. Sami Jakonga, kiongozi wa baraza la wanabunge jimboni Ituri, ambaye alikuweko, anasema ya kwamba hali hiyo ni ya kutisha, hasa wakati huu ambapo wazazi wanatayarisha kurudi shuleni kwa watoto wao. Anaomba usaidizi wa haraka wa serikali na miungano za kiutu ili kusaidia wakaaji hawa ambao hawana makao. Ndani ya kibarua chake cha kutoa habari kiliyotolewa rasmi siku ya ine, kituo cha ulinzi wa raia unajulisha ya kwamba tayari umeshatuma wafanyakazi wake huko ili kuchunguza maafa. Wanahimiza wakaaji kuondoka kwenye eneo hili ili kuepuka ajali zingine za namna hizo, kando na Ziwa Albert. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Wukapi. Maiti makumi mawili na mnane ndiyo ziliondoshwa katika mto Lukeni jimboni Mai Ndombe na kuzikwa siku ya tatu usiku baada ya ajali huko ya mashua ya mbao siku ya Mungu iliyopita. Wakati huo, kamisa na kamanda wa polisi wanaohusika na usafirishaji wa maji katika kijiji Tolo walifungwa na utume wa serikali ya jimbo. Kiongozi wa mtaa wa Kutu Jacques Nzeza Mongie anajulisha kwamba walionusurika hadi sasa ni idadi ya watu mia moja makumi mawili na utafiti unaendelea. Tumusikilize katika matamshi yaliyotafsiriwa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Shughuli ya kutafuta miili imeonyesha miili makumi mbili na nane iliyopatikana na kuzikwa. Kuhusu idadi ya walionusurika, mia moja ishirini na nane walirekodiwa. Wakati huo huo, chini ya mto wavuvu na wanakijiji fulani wanapoona maiti moja au mbili zikielea majini, wanaziopoa na kisha kuita timu inayofanya kazi kwa ajili ya mazishi. Wakati fulani mawakala hawa huwauliza wazike mahali walipowapata. Timu ya mkoa inayofanya uchunguzi iliona ni vema kuwasiliana na kamisha wa mto huo na kamanda wa polisi wa mto Ntolo, ambayo wanashikiliwa kutokana na uchunguzi huo kuhusu waendeshaji na wamiliki wa meli ambao hawazingatii upakiaji mwingi na shida zinazohusiana na urambazaji haya ni matokeo Voilà les conséquences. Kumbukeni kwamba mashua ndogo hiyo ilisafirisha wakati wa usiku zaidi ya watu mia tatu kutoka mji mdogo wa Oshwe na kuenda Nioki. Ajali nyingine ya maji ilifanyika katika mto Lukeni jimboni Mai Ndombe. Akitembelea maeneo yale wakati huu, Askofu Donacien Bafridi Nsoni wa diocese ya Inongo alijulisha kupitia tangazo kwamba mchanga unaharibu mwenendo wa mashua katika maji. Hata hivyo mashua zinasafiri bila alama, ikiwa ni hatari kubwa. Anaomba wafanyabiashara wenye moyo mwema watolee jimbo hilo mashua za mzuri. Taarifa ya Blaise Makasi, usomi wa mwenzetu wa Bukavu. Jean Kasami, askofu wa dayosezi ya Inongo, anakaripa kuona mashua yanatembea usiku kutokana na masikio magumu ya wafanyakazi kunako mashua hizo. Wasafiri nao wanachochea safari zifanyike usiku Viongozi wa safari za majini wanakula rushwa kiasi, wanashindwa kusamini maisha ya watu wanaosafiri. Askofu Bafwidinsoni anaona ajali hiyo ingiweza epukika ingikuwa mchana, kipande cha muti ambacho kilisababisha ajali kingionekana wazi. Anafadhaika kuona malalamiko ya shirika la raiya hayaingie masikioni mwa viongozi ambao hawajali maisha duni ya wananchi wao. Akiendelea kusimulia, askofu wa Inongo anashutumu watawala ambao wanaonyesha udhaifu katika uchukuzi wa mipango ya kukataza safari za usiku ziwani, kupakiza mizigo zaidi ya kawaida, na pia kujaza vikaratasi bandia vyenye majina ya uongo. Anatumaini watawala wapya wa jimbo wataweka usawa katika sekta hiyo ya usafirishaji kwa njia ya ziwa na mito ya Inongo. Anakataza viongozi wapya kutolea wakaaji ahadi za uongo. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Mark Maro Fimbo, Denis Lukeso na Bernard Nyangi. Mwalikwa wetu ni daktari Giselle Kilombazeka, kiongozi wa kliniki mafamii ya Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini, pamoja na mwenzetu Mark Marofimbo, anasema kuhusu juma ya kunyonyesha iliyoandaliwa na shirika la afya ulimwenguni. Daktari Gisel Kilomba, jambo. Jambo papa Marke, wewe ni msimamizi wa kituo cha afya Mafamie hapa mjini Beni. Tunapatikana katika juma ya uhamasishaji kuhusu kuonyesha watoto ambayo iliyoandaliwa na OMS. Nini kabisa tunaweza kuelewa kuhusu huu juma ya unyonyeshaji ya watoto? Maana hiyo juma ni aliko kwa kufundisha tena wamama jamaa maana ya kunyonyesha watoto kwani kama mama iko na na bebe anapasha kula vizuri ili anyonyeshe mtoto maziwa yenye iko na faida. Donc ayangalie tu wa mama naangalia vile na wa baba saa yenye mko, mko wazazi munapasha shurulikia afya ya mama juu afya ya mtoto nayo ikuwe salama. Kabla twende mbali, nini kabisa ni madhara wala matokeo mabaya ikiwa mwanamke wala msichana atakataa kunyonyesha mtoto wake gizi ipasavyo? magonjwa ya mama inaonekana kama siku za mbele batu wa mama batafanya magonjwa ya maziwa, niseme kanser du sein, mazara ya ile matokeo mingi iko namna gani? Wa mama wanajere ile wakati yao ya kunyonyesha, wale waseme kama wenye wanakatala kunyonyesha watagonjwa kanser bote. Me kuko probabilite ya mutu kugonjwa ile kansa kama alikuwa nakatala kunyonyesha watoto wakati alikuwa anahitajika ile kazi ya ya, ya, wakati ya kuzaa, kunyonyesha watoto, umeongelea madhara na sasa tuongelee faida kubwa gani. Inaonekana kama mwanamuke anaheshimu muda wa kunyonyesha mtoto wake, gizi ipasavyo, unamjenga mwili, unamjenga akili, unamjenga umutu. Donc mtoto kama ananyonya ni mutu mwenye ulimpatia umutu wako wote, uutu wema, afeksion. Unakuta banasemaka mtoto, watoto banapendaka bamama abo sana Jusa alinyonya, unaongea naye, unamupenda, hautachia mtu kukifua, ko mwenyewe haupende. Donc ukikatala kunyonyesha mtoto wako, maanake haumupende kabisa, na ile kunyonyeshe ko ku alama ya mapendo. Wamama tunapasha penda watoto wetu, tusikwe na singizia kazi, tunapasha heshimia wakati ya kunyonyesha. Na sa tuko tunanyonyesha, fo kufinyangia maziwa huku juu, ukifinyanga chini unampa maji me, ukifinyanga juu unampatia maziwa ndani ya maziwa mko na vifaa vingi juu ya afya ya mtoto. Kuna swala moja inatufikia kichwani hapa, na inasemeka, hata ndani ya muji kuna wasichana wadogo wadogo, ambao kwa bahati mbaya wala kwa bahati nzuri waligongana na walibarikiwa na ujauzito na wana watoto, lakini hawa wabinti wanakataa kunyonyesha watoto wao, kwa sababu wanasema wanachunga mwili yao, wanachunga urembo wao, sijui nini kingine. Utakuwa na mashauri gani ya kuwatolea? Ile bon, ile iko shida, tuko naona wasichana wengi wanakatala kunyonyesha, aseme maziwa itaanguka banaume abata mupenda. Ile ni ujinga tu, ndio maana nasi si wa mama tuko naambia wasichana wetu, wakati tuko na mimba, mwili natayarisha ka deja maziwa, so unakatala kunyonyesha, unajitesa we mwenyewe, ile maziwa itaanguka tu hata kama haunyonyeshe. Ya pili Watu wasogelee waganga wenye wako kuma vituo vya afya juu ya kupata mashauri kwa ajili ya afya. Utakatala kunyonyesha, uko na miaka 15, ulibeba mimba, unakatala nyonyesha mwaka makumi mbili. Ile maziwa yenyewe ijiforme kile wakati mwili nawekaka tu, utafikia wakati moya hivi unagonja magonjwa ya makali yenye hautakumbuka tena kama juu ulikatalaka kunyonyesha. Tunakuwa wamama, ukishakuwa kwa tuna mimba, unapasha nyonyesha ule mtoto Kwanza bababa batabacheka seona huyu krimineli hanyonyeshake ifo kunyonyesha, sa utanyonyesha huko. Asante ya bien, utakuwa tu wa mzuri kunyonyesha, haizekeshe kunyonyesha, au contraire inaleta tena afya nzuri kwa mama. Daktari Gisele Kilomba, shukrani sana kwako, aksanti papa. journal Radio Kapi Dossier en Swahili. Wakaji wa mtaa wa Nyiragongo katika jimbo la Kivu ya kaskazini walijibu kwa wingi tarehe 19 mwezi huu wa mnane kwa ombi ya mashirika mane yasiyo ya kiserikali ya mahali ya kutoa damu kwa utashi wao. Ni katika mpango wa sikukuu ulimwenguni wa usaidizi wa kibinadamu kupitia uhimizaji kwa kuopoa maisha ya watu. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu wa Goma Denis Lukeso na kusomwa na Bernard Nyangi. Kusaidia mtu haiko tu kifedha. Ndio maana tuko naomba kwa watu wote ambao wanatusikia waweze kuogelea kituo cha Sepetes, waweze kupana damu, ili kusaidia watu ambao kupea na damu ni tendo la kiutu, uzalendo na upendo. Ukumbusha kiongozi wa shirika jimboni la kupea na damu huko. Itaji ya mifuko za damu inaongezeka maeneo kadhaa za afya jimboni, lilinena shirika lile. Kunapita siku kadhaa kinyume ya kwamba mashirika ine za mahali mtani Nyiragongo ziliamua kuanzisha kampeni ya kukusanya damu toka watu wanaokubali bila mkazo. Raia wenye ragongo, baadhi yao wakiwa vijana, walijibu kwa mkutano iyo. Ni kama ushuhudi hapa mmoja wao: na mi nilipana damu juu mi najua kama kupana damu nikusaidia kumaisha, kwa sababu damu ni maisha. Nami nilipenda nisaidie nafsi, kama ni moya, kama ni mbili, niongeze kumaisha zile nafsi. Ni hiyo ambayo ilinisukuma, na mi naomba wavijana wenzangu, populasi yote ya Nyiragongo, sote tujiunge pamoya, tuweze kupana damu ili tuweze kusaidia wale ambao wanakosewa na damu. Thierry Gasisiro mmoja wa viongozi wa mashirika haya ya mali paNyiragongo, akiwa mwanzilishi wa jitihada hiyo, urejelee hapa kinachowavutia kuendesha kampeni hiyo tuna wandugu wetu wengi ambao ni wakimbizi ambao walikimbia, na wengi kati yao wanakuwa wakipungukiwa na damu, wanapofika kwenye kituo ya matibabu wanakosa damu ya kuwaongezea, na wamoja wamoja wanakuwa wakifariki hiyo. E, ya pili kuko wakompatriot ambao wiko wanaenda kwa kupigana ili kusove hi integrite ya hii nchi, na huko wamoja wamoja wanakuwa wakilumia na wanapokuja kwa hopitali alishavuya damu mingi sana, hapo wanakosa kuingiza kukua soveju, damu inakosekana ndani ya vituo vya afya, wanakuwa wakifariki na ya tatu ni kuna wakina mama ambao wajawazito, saa ya kuzala alipoteza damu mingi sana, kusema maisha yake okolewe, inaomba apate damu. Tuko hapa mu teritoire yetu ya Nyiragongo, hata Goma, kila mara ma insekirite watu wanakuwa wakipigwa masasi usiku alor, watu wanakuwa wanaumia wanapuvuia damu sana, anapofika kwa hospitali wanakosa damu. Ile upendo ya kuona wandugu wetu wako wanafariki, tulikusudia kuhimiza wakaaji wa teritoire ya Nyiragongo ili waweze kuja kutoa damu ili kuweza kusaidia wandugu wetu ambao wana Wanaohitaji damu. Mkutano ule wa siku moja uliandaliwa kwa uwezo wa kipekee waongeza bwana Thierry tukepata wa Bayer ambao wanaweza kusapoti hii muradi kabisa. Ilikuwa muzuri kuiendelesha kila siku kuiperenize kusema stoke ya damu isiwezake kukosekana na watu wasiendelee kufariki, ila mashirika haya ine yalenga kuendeleza mpango ule. Mashirika haya ya mtaa wa Nyiragongo yaalika wakazi wa jimbo lote la Kivu Kaskazini kujihamasisha ili kuhakikisha idadi ya wanaopeana damu kwa hiari yaongezeka. Hayo ni kwa sababu kupeana damu ni kuokoa uhai. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, askari wanawake wa Umoja wa Mataifa wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini wa brigedi ya operesheni waliendesha kampeni ya uhimizaji Pasambuku, lokaliti yanayopatikana kwenye karibu kilomita 16 kaskazini magharibi ya Beni ni siku ya tatu wakati wa ukumbusho wa sherehe ya taifa ya mwanamke nchini afrika ya kusini inayosherekewa tarehe kenda mwezi wa mnane kila mwaka uhimizaji ulielekea haki ya wanawake utume wao katika shughuli za kurudisha amani na ustawi tribunali ya kijeshi ya beni ilihukumu siku ya tatu askari jeshi moja ya kifungo cha miaka makumi mawili huyo alishutumiwa uharibifu wa maelekezo ya kazi wakati wa ajali katika barabara iliyopelekea mauaji siku ya mungu ya zaidi ya watu makumi mawili katika barabara ya uwanja wa ndege wa Mavivi. Shirika la raia la sekta Bapere katika mtaa wa Lubero liliamuru kusimamisha kazi muda wa siku tatu, ni kwa kushutumu uzembe wa majeshi mbele ya hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya sekta hiyo tangu mwezi wa sita uliopita. Shirika hilo la raia linasema linaunga mkono mwito wa liwali wa jimbo kwa wazalendo wa kweli wa kuenda nafasi ya mapigano na waasi wa M23. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walio tutega sikio kwa iridi.