Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na wa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Utafiti wa mili ya waliozama siku ya Mungu siku katika mto Lukeni mtaani Kutu katika jimbo la Mai Ndombe tayari umekomeshwa. Matokeo ya mwisho ni ya kuwawa kwa watu 29. Waliondoshwa katika maji na kuzikwa moja kwa moja. Hatua kwa kupinga maisha ngumu, waziri makamu mkuu anayehusika na uchumi alizungumzia jana siku ya ine mjini Kinshasa, na mashirika ya haki ya watumiaji walizungumzia sababu za hatua hizo, pamoja na utume wa pande zote ajili wakongomani wafaidishwe na vinyume vyake vizuri. Wataalamu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda watakutana tena tarehe 9 na 10 Septemba ijayo mjini Luanda chini ya upatanishi wa Angola. Watazungumzia mkataba wa amani kuhusu ugomvi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujambo mpenda musikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Utafiti wa mili ya waliozama siku ya mungu siku katika mto Lukeni mtaani Kutu katika jimbo la Mai Ndombe tayari umekomeshwa. Matokeo ya mwisho ni ya kuwawa kwa watu 29 walioondoshwa katika maji na kuzikwa moja kwa moja. Kiongozi wa mtaa Jacques Nzeza Monge anajulisha kwamba mashua ilivunjwa yote kwa atu kutafuta maiti ya watu Kumbukeni kwamba walikuwa kwa yote watu mia tatu waliosafiri katika mashua hb Jesu Christ kutoka Oshwe hadi mji mdogo wa Nioki, na ajali ilijitokeza karibu ya kijiji Majoko. Wakati huo jimboni Kongo Central, mtu mmoja nazani wa kugonjwa shurua ya kima katika hospitali kuu ya Boma ni mwanamke mwenye umri wa miaka zaidi ya makumi mawili. Daktari kiongozi wa hospitali hiyo Serge Tamba anasema ana alama za ugonjwa popote mwilini, kutosha kunako mikono. Anaomba kabla ya uhakikisho wa uchunguzi kiafya, watu waepuke kukula nyama ya pori na kuzulisha kila anaye alama za monkeypox. Daktari Serge Tamba, katika ka masemelo yaliyochukuliwa na Nana Pleurish Mambu na kutafsiriwa moja kwa moja na Jacques Mukonkole. C'est une alerte. Au fait, les alertes doivent être investiguées. Ni angalisho kwa kweli, taarifa lazima zichunguzwe kabla ya kuthibitishwa. Kwa mwanamke tuliyempokea tulichukua sampuli, lakini malipuko yake hayipatikani kwenye mapera ya mikono na miguu, ingawa ana upele kila mahali. Kuna uwezekano mkubwa wa kuwa ndui, lakini hata hivyo tulichukua sampuli tukaituma. Hakuna maana kwa watu kuwa na ofu. Ni kweli kwamba ni ugonjwa unaoambukizwa sana lakini watu wanapashwa kubaki watulivu. Tuna kundi nzima ya ufuatiliaji, tunafuatilia na idadi ya watu inaweza kutumia arifa, kesi zote ambazo ziko katika kiwango cha jamii na kwa mlipuko, lazima waje tu, wanawaelekeza hapa kwa hospitali kuu. Kwa hivyo tunachunguza kutoka hapa ili kujua kama ni monkeypox au hapana. Hatua kwa kupinga maisha ngumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri makamu mkuu anayehusika na uchumi alizungumza jana siku ya ine usiku na mashirika yake ya watumiaji, walisema kuhusu sababu za hatua hizo, pamoja na utume wa pande zote ajili wakongomani wafaidishwe na vinyume vyake vizuri. Taarifa ya Blaise Makasi usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Waziri wa uchumi Daniel Mkoko Samba alidokeza kuwa hatua hizi ni hatua ya kwanza katika mchakato mrefu. Tulianza na kiwango cha bidhaa tisa zinazotumiwa zaidi na idadi ya watu haswa nyama, kuku, samaki wa bichi, samaki waliotiliwa chumvi, maziwa ya unga, mchele, mahindi, mafuta ya mboga na sukari, ili kupunguza masaibu ya wenzetu, alisema. Ili kutekeleza hatua hizi kwa mafanikio, Daniel Mkoko atategemea vya vya haki za utumiaji ambavyo maoni yao yataruhusu mtendaji kurekebisha hatua hizi. Ameonyesha kuwa uwezo wa serikali upo katika uhusiano unaodumisha na asasi za kiraia. Deriki Chibamba, mratibu wa mtandao jumuishi wa mashirika ya watumiaji na msemaji wa vyama hivi, anaahidi kuweko mfumo shirikishi ili kusuhulisha ushirikiano huu na wizara. Tungependa mfumo huu wa ushirikiano ubaki kuwa wa kudumu. Wajumbe wa vyama vya walaji walioshiriki katika mkutano huo waliahidi kuunga mkono serikali katika mapambano yake dhidi ya ukali wa maisha. Kwa kifupi, wataalamu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda watakutana tena tarehe 9 na 10 Septemba ijayo mjini Luanda chini ya upatanishi wa Angola kwa kuzungumzia mkataba wa amani kuhusu ugomvi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangazo la mwisho ya mkutano wa tatu wa mawaziri uliokomeshwa jana siku ya ine mjini Luanda inajulisha kwamba mkutano mwingine wa wajuzi utafanyika tarehe makumi mawili na tisa na makumi tatu ya mwezi huu wa 8 kwa kuchungua maswali ya kipekee yaliyopendekezwa na raisi wa Angola, Joao Lourenco. Pande zote mbili zilikusudia kutumika pamoja kwa kupata suluhisho ya kudumu. Wakati huo huo, imeripotia kwamba hali ni tulivu upya hii siku ya tano katika sekta ya oso banyungu mtaani Masisi, kisha mapambano makali ya siku mbili zilizopita kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa makundi ya hapo nyumbani katika vijiji Kaniro, Lukofi na kando ya kilalo cha Kisuma. Ni vijiji vya usultani wa Bwabu vinavyopatikana kwenye karibu kilomita 12 na na Masisi centre wenda waasi wa, wa M23 alishambulia makundi ya sila ijapokuwa hatua ya kusumamisha mapambano kutokana na mapatano ya ngola kati ya Kinshasa na Kigali. Kesi nzingi ziliendeswa jana, siku ya ine, mbele ya koti ya kijeshi ya jimbo la Equater. Alisambishwa kamisamku nyembo kwa mara ya tatu kutokana na sutuma ya baraza ya bunge la jimbo kuhusu aribifu wa kanuni ya kazi kwistosaidia wanaopatikana katika hatari na kupinga kazi mjini Goma. Wakati huo huo, mkutano wa watu wengi kuhusu usalama mtaani ni Karisimbi uliendeshwa jana siku ya ine katika kata Mugunga. Walihudhuria meya na wanamemba wa shauri ya usalama ya mtaa wakuu wa maeneo ya ngazi za chini na wakilishi wa wakaaji. Baada ya ubishi ulioelekea sababu kamili za ukosefu wa usalama katika mtaa wa mta, Karisimbi, kiongozi wa mtaa alihakikisha kufahamishwa sababu za ukosefu wa usalama kwa kutafuta suluhisho. Masemu ya Christian Kalamu yalichukuliwa na Chris Mukand na Bernard Nyangi. Walikuwa walikuwa na na na na hata mabandia mabandia mabandia ambao ambao ambao wameanza kujifanya kujifanya kujifanya wa polisi, wanaanza wanaanza ma FRDC wazalendo, na ile yote ndio ndio ndio nasikia masasi hapa parce que tulikuwa tunajiuliza nani nani alikuwa, tumepata hiyo malalamiko ku propose piste de solution fulani fulani kwa viongozi wa kumi na na na Karisimbi. Burgomestre amesema kutokana na mezone de tolerance mabwaka na ima multiplicite ambasadori ni uniform, anasema ataingilia kati hiyo maswala na anatupromettre kwamba hapa karibuni solution itapatikana, lakini amesisitiza anasema, nasema kila mutu awe mukaaji, awe cadre de base, kila mutu akuwe responsable fonction yake, na yesu vile myongozi wa kumi na Karisimbi ataingilia ndani ya hii maswala ambayo yako juu yake. Unajua kuna maswala ambazo yeye kama burumwesi wa sana kumina Karisimbi hana response directe, inomba aone viongozi wa juu, na kuna zingine ye kama vile kiongozi wa Karisimbi iko na response directe, na amesema ataingilia kati hiyo masuala katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Tena eneo la Oicha mtaani Beni linaguswa tena na ujambazi. Shirika la raia la mahali linahakikisha kwamba tangu siku chache wajambazi wenye silaha wanashambulia makao ya watu. Shirika hilo la raia linapiga yowe na kuomba mashirika usalama yatafute suluhisho kwa kukomesha ujeuri huu. Operesheni ya kutambua magereza na wafungwa wanao lazima usaidizi bila malipo tayari ilianzishwa mjini Bukavu. Kipindi chake cha kwanza kiliongozwa na waziri jimboni Kivu ya kusini wa sheria Foster Mayani, wakiwepo wakata mashtaki wakuu wa kiraia na wa kijeshi memba wa kamisheni ya pamoja ya jimbo la Kivu ya kusini. Taarifa rachel Kesembangu, usomi wa Jean Kasami. Wale waliofungwa kwa kuonewa tu watatambuliwa kwanza kabla waachiliwe huru naofungwa katika njia halali ambao ni wanyonge watapewa usindikizi wa wanasheria bila malipo. Shirika Akse ya La Justice ndilo litalipa. Ni mpango unaobuniwa na idara ya sheria jimboni kupitia International Alert Ipeace na Paul Institute kupitia msaada wa pesa toka falme ya Uholanzi. Katika muda wa miaka ine, shughuli zinazoendeshwa Bukavu kwa ajili hiyo zitadumu hadi tarehe ine Septemba mwaka huu. Muda huo utawezesha kamisheni ya pamoja kutembelea kila mahali wafungwa wanapatikana ili kuhakikisha mahitaji yao yamesikilizwa na kupelekwa mbele ya shirika fadhili kisheria Akse a la Justice. Watetezi wa wafungwa watalipwa viinua wa mgongo vyao toka Akse a la Justice kwa kazi yao ya kusambia wafungwa wanyonge Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sita kufuata kipindi cha tia pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Mark Maro Fimbo, Denis Lukeso na Bernard Nyangi. Mwalikwa wetu ni Daktari Giselle Kilomba Kilomba Zeka, kiongozi wa kliniki Mafamia ya Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, pamoja na mwenzetu Mark Marofimbo, anasema kuhusu juma ya kunyonyesha iliyoandaliwa na shirika la afya ulimwenguni. Daktari Giselle Kilomba, jambo jambo papa Mark. Wewe ni msimamizi wa kituo cha afya Mafamiye hapa mjini Beni. Tunapatikana katika juma ya uhamasishaji kuhusu kuonyesha watoto ambayo iliyoandaliwa na OMS. Nini kabisa tunaweza kuelewa kuhusu huu juma ya unyonyeshaji ya watoto? Maana hiyo juma ni aliko kwa kufundisha tena wamama jamaa maana ya kunyonyesha watoto, kwani kama mama iko na bebe, anapasha kula vizuri ili anyonyeshe mtoto maziwa yenye iko na faida. Donc aiangalie tu wamama, naangalia vile na wababa, saenye mko muko wazazi, munapasha shurulikia afya ya mama juu afya ya mtoto nao ikuwe salama. Kabla twende mbali, nini kabisa ni madhara wala matokeo mabaya ikiwa mwanamke wala msichana atakataa kunyonyesha mtoto wake gizi ipasavyo, magonjwa ya mama inaonekana kama siku za mbele watu wa mama watafanya magonjwa ya maziwa, niseme cancer du sein, mazara ya ile matokeo mingi iko namna gani? wa mama wanajere ile wakati yao ya kunyonyesha, wale waseme kama wenye wanakataa kunyonyesha watagonjwa kanser. Bote me kuko probabilite ya mtu kugonjwa ile kansa kama alikuwa na katala kunyonyesha watoto wakati alikuwa anahitajika ile kazi ya, ya, ya wakati ya kuzaa kunyonyesha watoto. Umeongelea madhara, na sasa tuongelee faida kubwa gani inaonekana kama mwanamke anaheshimu muda wa kunyonyesha mtoto wake gizi ipasavyo, unamjenga mwili, unamjenga akili, unamjenga umutu. Donc mtoto kama ananyonya ni mtu mwenye ulimpatia umutu wako wote. Utu wema, affection. Unakuta banasema kama mtoto mwana watoto wanapendaka ba mama abo sana. Jusa alinyonya, unaongea naye, unamupenda. Hautachia mtu kukifua kwa mwenye upende. Donc ukikatala kunyonyesha mtoto wako, maana yake haumupende kabisa na ile kunyonyeshe kwa ku alama ya mapendo. Ba mama, tunapasha penda watoto wetu. Tusikwe na singizia kazi. Tunapasha heshimia wakati ya kunyonyesha. Na sasa tuko tunanyonyesha ifo kufinyangia maziwa huku juu. Ukifinyanga chini unampa maji, ukifinyanga juu unampatia maziwa. Ndani ya maziwa mko mavifaa mingi, juu ya mko mingi afya ya mtoto. Kuna swala moja inatufikia kichwani hapa, na inasemeka, hata ndani ya muji kuna wasichana wadogo wadogo ambao kwa bahati mbaya wala kwa bahati nzuri waligongana na walibarikiwa na ujauzito na wana watoto lakini hawa wabinti wanakataa kunyonyesha watoto wao kwa sababu wanasema wanachunga mwili yao, wanachunga urembo wao, sijui nini kingine. Utakuwa na mashauri gani ya kuwatolea bo? Ile iko shida tuko, naona wasichana wengi wanakatala kunyonyesha, aseme mazibe taanguka, banaume abatamupenda. Ile ni ujinga tu, ndio maana na si sie wamama tukwe nambia wasichana wetu wakati tuko na mimba mwili natayarishaka deja maziwa. Sa unakatala kunyonyesha, unajitesa we mwenyewe, ile maziwa itaanguka tu, ata kama haunyonyeshe. Ya pili, watu wasogelee waganga, wanye wako kuma vituo vya afya, juu ya kupata mashauri kwa ajili ya afya. Utakatala kunyonyesha huko na miaka kumi na tano, ulibeba mimba, unakatala nyonyesha. Umwaka makumi mbili. Ile maziwa inye lijiforme kele wakati. Mwili nawekaka tu, utafikia wakati mwaya hivi unagonja magonjwa ya makali yenye hautakumbuka tena kama juzi ukatalaka kunyonyesha. Napata sombe tuko napata aubergine, mafuta ya ngazi, tukule, tunakutia na kamili pwaso yako pembeni, unapiga chakula yako unakula Soja isikose kumama wa kunyonyesha, wajene fie mwache ile kumapretensio kwanza. Wababa watabacheka seona, huyu kriminel hanyenyeshake ifo kunyonyesha. So utanyonyesha huko, asante bien, utakuwa tuwa mzuri kunyonyesha, haizekeshe kunyonyesha, kontreri inaleta tena afya nzuri kwa mama. Daktari Gisele Kilomba, shukrani sana kwako, aksanti papa journal Wakaji wa mtawa Nyiragongo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini walijibu kwa wingi tarehe 19 mwezi huu wa mnane kwa ombi ya mashirika mane yasiyo ya kiserikali ya mahali ya kutoa damu kwa utashi wao. Ni katika mpango wa sikukuu ulimwenguni wa usaidizi wa kibinadamu kupitia waumizaji kwa kuopoa wa maisha ya watu. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu wa Goma Denis Lukeso na kusomwa na Bernard Nyangi. Kusaidia mtu haiko tu kifedha, ndio maana tuko naomba kwa watu wote ambao wanatusikia waweze kujogelea kituo cha Sepetes waweze kupana damu ili kusaidia watu ambao. Kupeana damu ni tendo la kiutu, uzalendo na upendo, ukumbusha kiongozi wa shirika jimboni la kupeana damu. Huko itaji ya mifuko za damu inaongezeka maeneo kadhaa za afya jimboni, lilinenda shirika lile, kunapita siku kadhaa, kinyume ya kwamba mashirika ine za mahali mtani Nyiragongo ziliamua kuanzisha kampeni ya kukusanya damu toka watu wanaokubali bila mkazo. Raia wenye Nyiragongo, baadhi yao wakiwa vijana, walijibu kwa mkutano hiyo. Ni kama ushuhudi hapa mmoja wao. Na mi nilipana damu, juu, mi najua kama kupana pana damu ni kusaidia kumaisha, kwa sababu damu ni maisha. Nami nilipenda nisaidie nafsi, kama ni moya kama ni mbili, niongeze kumaisha zile nafsi. Ni hiyo ambayo linisukuma, nami naomba wavijana wenzangu, populasi yote ya Nyiragongo, sote tujiunge pamoya tuweze kupana damu ili tuweze kusaidia wale ambao wanakosewa na damu. Tieri Gasisiro, mmoja wa viongozi wa mashirika haya ya mali pa Nyiragongo, akiwa mwanzilishi wa jitihada hiyo, urejelee hapa kinachowavutia kuendesha kampeni hiyo. Tuna wandugu wetu wengi ambao ni wakimbizi ambao walikimbia, na wengi kati yao wanakuwa wakipungukiwa na damu. Wanapofika kwenye kituo ya matibabu wanakosa damu ya kuwaongezea, na wamoja wamoja wanakuwa wakifariki hiyo. E, ya pili kuko wakompatriot ambao wiko wanaenda kwa kupigana ili kusove integrite ya hii nchi, na huko wamoja wamoja wanakuwa wakilumia, na wanapokuja kwa hopitali alishavuya damu mingi sana, hapo wanakosa kuingiza kukua soveju, damu inakosekana ndani ya vituo vya afya, wanakuwa wakifariki na ya tatu ni kuna wakina mama ambao wajawazito saa ya kuzala alipoteza damu mingi sana kusema maisha yake okolewe, inaomba apate damu. Tuko hapa mu teritori yetu ya Nyiragongo hata Goma, kila mara ma insekurite watu wanakuwa wakipigwa masasi usiku, alor watu wanakuwa wanaumia, wanapuvuia damu sana, anapofika kwa hospitali wanakosa damu. Ile upendo ya kuona wandugu wetu wako wanafariki, tulikusudia kuhimiza wakaaji wa teritori ya Nyiragongo ili waweze kuja kutoa damu ili kuweza kusaidia wandugu wetu ambao wana na wanaohitaji damu. Mkutano ule wa siku moja uliandaliwa kwa uwezo wa kipekee, waongeza Bwana Thierry. Tukipata wabayer ambao wanaweza kusapoti hii muradi kabisa, ilikuwa muzuri kuiendelesha kila siku, kuiperenize kusema stoke ya damu isiwezake kukosekana na watu wasiendelee kufariki, ila mashirika haya ine yalenga kuendeleza mpango ule. Mashirika haya ya mtaa wa Nyiragongo yaalika wakazi wa jimbo lote la Kivu kaskazini kujihamasisha ili kuhakikisha idadi ya wanaopeana damu kwa hiari yaongezeka. Hayo ni kwa sababu kupeana damu ni kuokoa uhai. —Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa iridi.