Makarani wanaoweka hazina na waandikaji wa sekta ya sheria zaidi ya kumi wa makorti tribunali na vituo vya sheria vya Kinshasa wanashitakiwa na korti ya mwito ya Kinshasa Gombe. Ni kutokana na ombi ya waziri wa sheria anayewashutumu washutumu uwizi wa, wa mapato ya serikali katika sekta hiyo. Katika jimbo la Chopo, karibu wahamiaji elfu tano kutoka mangorejipa jimboni Kivu ya Kaskazini walifika katika mtaa wa Bafwasende mashariki ya mji wa Kisangani Wanakimbia tangu jumajana mapambano na maovu ya makundi ya silaha katika jimbo hilo jirani. Usafirishaji ulisimamishwa tangu hii siku ya kwanza katika barabara ya taifa namba mbili, Bukavu wa lungu Mwenga. Barabara hiyo inafungwa na wanaosafirisha watu wakidai kutengenezwa kwake upya. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Makarani wanaoweka zina na waandikaji wa sekta ya sheria zaidi ya kumi wa makorti tribunali na vituo vya sheria vya Kinshasa wanashitakiwa na korti ya mwito ya Kinshasa Gombe. Ni kutokana na ombi ya waziri wa sheria anayewashutumu uwizi wa mapato ya serikali katika sekta hiyo. Ombi ya waziri wa sheria ilielekezwa kwa mkata mashtaka mkuu kwa kuwashika na kuendesha kesi yao. Jimboni Chopo, karibu wahami elfu tano kutoka Mangurijipa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, walifika katika mtaa wa Bafasende, kilomita 262 mashariki ya Kisangani. Wanakimbia tangu juma jumajana, mapambano na maovu ya makundi ya silaha katika jimbo hilo jirani. Habari imehakikishwa na kiongozi wa mtaa wa Bafasende. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkoli. Wengi wa watu hawa waliohamishwa wameishi katika miji michache mikubwa, hasa katika bafanduo na nyanya. Wamoja wameishi na majamaa za wenyeji, wengine wanaishi nje. Kwa mujibu wa shirika la kiraia, zaidi ya watu elfu tano wamehesabiwa, wakiwemo wanaume, wanawake na watoto, wanaishi katika hali ya hatari kwa kukosa namna ya kuishi. Msimamizi wa eneo la Bafasende anahuzunika na hali yao ya sasa na hasa ukosefu wa msaada kwa niaba yao ipofika hawajapata msaada wowote wa kibinadamu amesema Wili Simbie. Anatuma kilio kwa mashirika ya kibinadamu ili kuwasaidia. Pia anasikitiza kwamba uhami wa watu hawa unafanika kwa wakati huu wa maandalizi ya kuanza kwa mwaka wa shule. Anatumaini kwamba lalamiko lake kwa niaba ya watu hawa waliohamishwa itasikilizwa na watu wenye mapenzi mema na hasa na misaada ya kibinadamu ili waweze kufikiria juu ya musaada wao vingine. Hali yao mubaya zaidi. Sangani, Jake Mkankole, Radio Okapi. Kwa kifupi, watu wane waliowawa vikali nyumbani mwao na watu waliokuwa na silaha za jana usiku mjini Kisangani katika jimbo la Chopo ni upande wa kilomita kumi na mji kati karibu ya viwanda vya shirika Sepcongo shirika la raia la mahali linalinganisha mauaji yale na na ugomvi kati ya makabila ya Wambole na ya Wakumu. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ni ya kimya tangu hii siku ya kwanza asubuhi katika maeneo ya mapambano kati ya uasi wa M23 na askari jeshi wa FARDC mtaani Luberu. Duru za mahali zinajulisha kwamba mapambano yaliyoendeshwa siku ya Mungu pakatwa na kiku, kikuvo yalisimamishwa. Hakuna matokeo yote yaliyotangazwa hadi sasa. Watu watatu waliuawa katika ajali ya barabara siku ya Mungu jimboni Ituri kati ya Marabo na Kombokabo, vijiji viwili vinavyopatikana katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa Komanda Bunia, mtani Irumu. Ni dereva wa gari kubwa ya usafirishaji wa mafuta ya gari aliyetembeza haraka na kutamani kukimbia kiisha ajali aliyofanya. Wengine watu watano walijeruiwa pamoja na dereva aliyepigwa vikali. Mjini Kinshasa, kiongozi wa tawi la magonjwa ya monkeypox katika hospitali kuu Mama Yemo ya zamani eh, Daktari Yungu Ukunji amehakikisha kuhesabu wagonjwa makumi tatu wamoja, wanafika wenyewe binafsi bila kusubiri watafutiwe kwa kupata matunzo. Amesema Daktari Yungu Ukunji, tumsikilize. Alihojiwa na Etienne Lisumbu. Ici, chez nous, a l'hopital general de reference de Kinshasa. Nous avons beaucoup de cas mpox. Hapa kwenye hospitali kuu ya Kinshasa tuna kesi nyingi za ugonjwa wa surua ya kima ambazo ziko kwenye hema zetu nyuma ya maabara kubwa. Wagonjwa hawa wamegawanywa ndani ya vikundi viwili: kuna wale ambao tunadhania, kwani wameonyesha dalili zinazohusiana na ugonjwa wa surua ya kima, lakini ambao hatuna matokeo ya maabara. Kuna pia wengine ambao tayari matokeo ya maabara ime iksha kwamba ni wagonjwa na wako kwenye mahema zengine. Kuhusu mabadiliko ya ugonjwa huo, naomba ni kuhakikishie kwamba sasa wagonjwa wanaweza kufika wenyewe hapa hospitali ili tuwahudumie. Yani, kuna ongezeko kubwa za kesi pa mjini Kinshasa, na maeneo ine ya afya yanayokusanya mtaa wa Kalehe, jimboni Kivu ya kusini yanaguswa na, na shurua ya kima monkeypox ni maeneo ya afya ya Kalonge, Minova, Bunyakiri na Kalehe. Duru za afya zinajulisha kwamba watu wengi walihesabiwa na vituo vya afya vya mahali huko. Daktari kiongozi wa eneo la afya la Minova anaomba usaidizi na tena kukazwa kwa mipango ya kupinga ugonjwa ule. Daktari Kapepa Ngoli Jerome alihojia kupitia simu na Denis Lukeso. tumetumia uwezo tunao ni kama dawa kidogo inaokuwepo ila hadi sasa mtaa wetu wa afya haujawahi kupata msaada wote wa dawa wala vifaa vya kutiba magonjwa haya. Isitoshe, magonjwa haya hayafahamiki na baadhi ya waganga wala wakazi. Hitaji nyingine ni kuwafunza waganga, wauguzi na viongozi wa kijamii. Tena hatuna maabara muhimu. Tunahitaji vifaa vya kuchukua damu kwa vipimo na vifaa vya kingo kwa faida ya waganga walioko katika vituo vya afya vifaa vingine vinavyohitajika ni hivyo vya kingo kama vile vya kunauya mikono, tunavyoweza gawa kwenye viwanja vya michezo, masoko, na hivi karibuni mashule yatakaofungua. Tunachukua fursa hii kuomba msaada zaidi sana. Mtaa wetu wa afya uliwapokea zaidi ya wami elfu mia tatu una hatari kubwa ya kuenea haka kwa tauni hii ya mpox makambini mwa wami. Jueni kwamba wanaougua wanalazwa katika hospitali kuu ya Minova ambako Medecins Sans Frontieres ilijenga nafasi ya kuwatenga ikiwatolea malisho. Upande mwingine, usafirishaji ulisimamishwa tangu hii siku ya kwanza katika barabara ya taifa namba mbili Bukavu wa lungu Mwenga. Barabara hiyo inafungwa na wanaosafirisha watu wakidai kutengeneza kwake upya. Mmoja wa wasemaji wao walilinganisha maandamano yao na ahadi ya rais wa jamhuri ya kampeni ya uchaguzi uliopita. Amani Mitima aliojiwa na Jean Kasami, wakati wa kampanye ya chef de letat, alisimama kwenye place de, alizungumza na watu wote na akapana promese yake, akapana ahadi yake ya kusema kwamba atajenga hiyo barabara Bukavu e, hadi Mwenga. Akaonyesha ya kwamba mumiezi 12 watakuwa wamefika Mugogo. Lakini mpaka sasa hakuna kitu chochote ambacho kimefanyika hapa. Tumekaribia muda ama perioda ya masika ambayo barabara yote itakuwa imeharibika tayari. Sasa tumeona ya kwamba ni vema tupate kufanya aksio fulani ambazo zitainterpele wakubwa, kwa sababu wakubwa wenyewe wamedanganya raia hata President wa Assemble Nationale aliwezaka kusema ya kwamba franka zilishakuwa DKC zishatoka mfuko ya leta kusudi zipate kufanya kazi ya kujenzi ya hilo barabara. Sisi sawa vile raia tumelomba tujue hizo pesa ambazo President wa Assemble Nationale alisemaka kama zilishakuwa DKC ziliendaka wapi? Sasa tumependa tujue watuambie, ni nini ambayo haiendeki na utapata suluhisho namna gani? E, jimboni Kasai Oriental katika mpango wa kukomesha kipindi cha pili cha mahojiano ya China na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu madini, uchumi na uhusiano, yanaendeshwa mjini Mbujimai na kiwanda cha miba watoaji wa fedha walipata wakati walipata wakati wa kutembelea bwa watatu za umeme katika mto Lubilanji mtaani Katanda. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia. Katika mpango wa kuboresha sekta la ujenzi ndani ya sekta la kutoa moto wa umeme watarajiwa wajenzi wa, wa nchi ya China walichunguza viwanda vya kutoa moto wa umeme Lubilange ya kwanza na Lubilange ya pili na tena yale ya Chiala. Viwanda hivyo vitatu vilishimikwa kando na mto Lubilanji ndani ya kitongoji cha Chiala katika sekta la Nsangu katika tarafa la Katanda karibuni kilomita 13 na Mbujimai. kwa sasa mbili zidi ya zile kumi na mbili ndizo zinatumika vizuri huko, vinatoa megawat mbili na nusu ya umeme ambao kiasi kikubwa kinawekwa ili kuendesha uchimbaji wa alimasi kwenye sehemu za madini, kulingana na Victor Kabongo, mkuu wa kampuni Energi du Kasai NRK kwa ufupi, vituo hivyo vitatu vya kutoa moto wa umeme ikiwa vinakarabatiwa vinaweza kutoa megawat arobaini na nane Megawat moja zimoja zinaweza kutumia kwa kuchimba saruji huko Katanda na zingine ambazo zinabaki zinaweza kusaidia kwa maendeleo ya kiuchumi ndani ya jimbo. Mwenzetu wa Bud na Ezekiel Musalia katika ka taarifa iliyoandaliwa kutoka Mbujimaya na Ester <tipedicomotor> Ndalafina. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na waalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami, Marc Marofimbo na Isak Remuyope. Pi, ulimwengu mzima ulisherekea sikukuu ya upigaji picha tarehe 19 Agosti mwaka huu. Mjini Beni wapiga picha wanafurahia ya kazi yao hiyo, lakini wanakabiliwa na matatizo kemkem yakiwemo lile la ukosefu wa wateja. Wafanye nini basi kusudi waepukane na tatizo hilo pamoja na mengineo? Mark Marofimbo huyu hapa aleta mafasirio. Kwanza kabisa ni tarehe wala siku isiyojulikana na yasiyotiwa thamani na wengine, ile yatolewa kumbukumbu ya kazi kwa wapiga picha wanaosema kwamba ni pia kazi ya maana, kwani yawasaidia kujitegemea kwa majukumu zao kama alisema hapa Cedric Kambale Mutea, mpiga picha mjini Beni. Tunapata faida mingi kati ya hii kazi paske inatusaidia kwa kusibveniri kwa mabezo kidogo kidogo zenye tuzapata. Yosi udiride, sometimes tuzakuwa na projects kazi yake za, za maisha na, foto inakuwa kazi yake. Kwanza mie personnellement, foto ni ile kazi yangu ya kidogo ya pembeni ya kunisaidia kupata makuta ya transport, makuta ya nini, kunisaidia kwa vitu kidogo, kidogo. Mimi foto, mko mko avantage mingi sana. Uh, surtout kushie ba photographe mais aussi na population yote parce que chez nous tuko na, uh, pana image ya mgini na tuko na ipana ma image za watu, ba picha za watu, watuone, uh, mutandaoni na fasi pengine nini ni tatizo kubwa katika kazi hii na kipi kukitolea suluhisho? Bernard Tegra Kabwe naye ni mpiga picha mjini Beni. Kazi yetu ya fotografe ama mpiga picha Jeremi Munene, mpiga picha pia adhani kwamba muhusika na mambo ya usanii pia utalimu jini apasha kuingilia tatizo wanaopitia wapiga picha. Jeremi Munene, ya kwanza, minapasha ongelea mkubwa wa kilture r apime kuona namna gani kufanya ile sendika ya wafotografi gisi kunakuwa sendika ya walimu sendika ya wafanyakazi wengine, juu ya kuleta kameme ordre ku kazi ambayo yenyewe wa wafotografi wanafanya, napasha semelea vile o photographe wenzangu wa waweze kutafuta namna gani, tutaweza kujiunga na namna gani kwenda anregistre ma majina yetu, ma hii maintenant tunafanyaka ili tuweze kuleta kameme valeur mwa kidogo kwa kazi ambayo tunafanyaka. Na ingine ndapima leta recommandation ya kote ya banani ba photographe baweze ku promouvoir ile talent ya ya kuleta ma photo expo ili kuona watu gouvernement, nayo ipime kuona wap, watu wakaaji wapime kuona ile uimu ya, ya kazi ile ya fotografi mhusika na mambo ya usanii pia utalii mjini Beni alisema tayari kuna mpango ya kuwarekodi wapiga picha ili kuweka utaratibu katika kazi yao mjini Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwalikwa wetu wa siku ni Reverend John msimamizi wa kanisa la Kianglikani la Bembei hapo Ituri. Kanisa la Kianglikani Bembei linahudumia watoto wa hami ambao wanasomea shule mbalimbali mbali kwa kuwatolea msaada wa chakula kila juma, kisha masaa ya mafunzo. Kiongozi wa dini hilo alisema kuna watoto wengi walikuwa wanakataa kwenda shuleni sababu ya ugumu wa maisha. Wazazi wa hao watoto pia wanapewa mafunzo ya kuelewa namna gani waweza kujigharamia kimaisha mahali pale wanapatikana uhamishoni. Reverend John, msimamizi wa kanisa hilo la Bembei, aeleza kwenye kipaza sauti cha Isak Remoyope. Wakati wakimbizi walipofika hapa Eglise Anglicane kupitia Ministere de Paix na hii ministeri inakuwa na madomene mbalimbali mbali, zenye inaweka kwa kuweza kusaidia watu, tangu hao wakimbizi walipofika hapa, na sana kupitia hiyo ministeri wanahudumia watoto wenye wanasoma kwa ecole primaire, wakiwahudumia wakiwapa chakula cha mchana na pamoja na hii, wanawasaidia kuwafundisha, kuwasaidia moralema spirituelema meme fisikema na pia pitia hiyo minister, wanapanga ekipe ambayo inakuwa kwa kuweza kuwasaidia kuwaoriente, wanapanga mafundisho, mafundisho na yale mafundisho yanaelekea pia maisha ya kiroho, yanaelekea maisha ya kijamii na pia kimaendeleo. Hii inajikaza sana na hata sasa, hata kama tuko hapa, tuko mnasikia huko ndani, mwalimu yuko na hii, kwa kweli kazi iko naendelea kwa kuwasaidia watu, kwa watoto. Mnasema kwamba mnatoa chakula, mnagharamia watoto ngapi kabisa? Karibu mia mbili na kitu, mia mbili na kila siku mnawapa chakula. Wakati wako kwa shule, kwa muda wa masomo, wanawagharamia kila siku kwa chakula cha mchana. Ni watoto wakimbizi au na watoto wa nyumbani pia? Sana sana ni watoto wa wakimbizi, lakini na watoto hawakaji kwa wale ambao wa, wanafaa seleksion kufatana na hali wanapokonstate, kufatana na kosta ambao wanakonstate kuhusu afya za watoto kwa hali yenye haiendeki, ni wale wanawaseleksione hivi wanawaleta hapa kwa kuweza kuwasaidia namna gani. Sa lengo lenu ni nini, wakati mnafanya hivyo, mnalisha watoto, mnawapa mafundisho lengo sana iko kuweza kuwabebea mzigo huu kwa sababu, kwa kusaidia jamaa kufatana na namna ya kutokujiweza na mambo kadhalika. Na hiyo mafundisho mnatoa kabisa inaelekea nini? Kwa sababu watoto wanaenda shuleni, wanarudi na mafundisho zingine mnatoa inaelekea nini? Mafundisho sana yanaelekea maisha ya kiroho na maisha namna gani wanaweza kuji, kuishi na jamaa na namna gani wanaweza kuishi ndani ya sosiete na mambo kama yale. Sasa, wakati wanasema mambo namna gani munawafunza nini kabisa? Sana Biblia, na tunaona pia kuna watu wazima wenye wamefata mafundisho na wao saa. Munafanya nini kabisa kwa ajili ya wakimbizi watu wazima hawa sana wanawaongoza namna gani ya kuweza kuishi katika maisha ya usafi, maisha ya kijamii, namna gani wanaweza kujigharamia maisha yao ya kila siku, kujichukulia mizigo, wajitegemee wenyewe. Sasa mumeona kwamba kuna matokeo kabisa, watu wanajigaramia, watu wanajisaidia, kwa sababu ngawa ngali mnashughulikia hawa watoto na kuwapa chakula kila siku. Eh, ndio maana wanawafundisha wazazi kuona namna gani wasitegemee tena watu wengine, wajitegemee wenyewe na kuweza kusimamisha jamaa zao. Mnawapa pia msaada fulani kwa ajili ya kuanja maisha? Sana, wanawapa msaada kiakili, wanawafundisha sana kupitia yale mafundisho njo wajue namna gani wanaweza kujitegemea. Na nyinyi sasa mnapata msaada wapi kwa ajili ya kugaramia hao watu? sana ni kufatana na mafundisho hayombi msaada wa inja. Sasa kama kanisa, mnapata pesa wapi kwa ajili ya kusaidia wa? Okay, sisi hatuwapasaidia na pesa yeah, bali tunawasaidia kiakili na kielimu. Wakati mnapika chakula kwa watoto inahitaji gharama. Hii ni contribution lokali ya wakristo tu eh, ni contribution lokali mbao wanapima kuweka kitu kidogo kidogo, na kisha wanaona namna gani ya kugharamia watoto magumu gani yenyewe mnakuta kwamba hao wakimbizi wanakuwa na hasa zaidi yenye inahitaji msaada? Ok, kwa sisi wenyewe, na hatuwezi kuidentifia sana magumu, labda ili inaweza kuwa kazi ya serikali ndii inaweza kuidentifia magumu kiundani, lakini kwa sisi kwa kweli tunachukuliana kama Wakristo na magumu yenyewe tuko tunaona ni kwamba watu hawajiwezi, wanakuwa katika shida na matatizo. Sasa kwa nyinyi pia, mnafikia kuhimiza wakaaji, kwa ajili ya kutoa msaada kwa jamii. Okay, sisi hatuimize kwa kuwapa msaada sana, lakini kufatana na kidogo yenye kanisa inaweza kama kanisa inasaidia namna inavyoweza. Asante.