Hii ni Radio Kapi inayowatangazia oh, kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi wakimbizi linatoa angalisho kuhusu hatari ya shuruwa ya kima monkeypox. Aser inaomba Umoja Mataifa usaidizi wa haraka kwa kuepuka vinyume vikali. Jimboni Lualaba watu walifariki na wengine walijeruhiwa siku ya kwanza iliyopita Palwilu mjini Kolwezi ni wakati wa fujo wa wachimbaji wa madini waliovunja kituo cha polisi. Siku chache mbele ya mwanzo wa masomo mjini Matadi mashule ya kiserikali yapo tayari kukaribisha wanafunzi katika hali mzuri. Wakati huo huo mjini Bunia kwa ukosefu wa mapato, wazazi sio wengi katika soko za mji kwa kununua vifaa vya masomo. Ujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Bila usaidizi wa ziada na wa haraka, shurua ya kima monkeypox huenda kuwa na vinyume vikali kwa wakimbizi na wahami wa ndani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika nchi zingine zenye kuguswa. Hiyo ni angalisho ya kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi. Aser inaomba usaidizi wa kimataifa kwa kupinga shurua ya kima monkeypox. Katika jimbo la Kivu ya kusini, moja miongoni mwazini kuguswa na shurua hiyo, karibu watu makumi nne na mbili kati ya wakimbizi walitambulishwa na ugonjwa huo na wengine nchini Rwanda. Kwa mjibu wa shirika la afya ulimwenguni, zaidi ya watu elfu kumi na mnane walihesabiwa kwa sasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, 615 walifariki mjini Kananga. Wahami kutoka jamhuri ya Angola waliobaki pa Chilumba katika mtaa wa Katoka walianza kuvuna mazao ya kilimo katika shamba zao. Eneo hilo lenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita 7 na mji wa Kananga lilitengenezwa na ASER kupitia mshiriki wake ADES kwa kuwarudisha katika maisha ya kawaida. Upande mwingine, kambi ya wahami wa kikumbe kwenye zaidi ya kilomita kumi na mji wa Kalemi katika jimbo la Tanganyika ilifungwa siku ya kwanza, maandamano ya kufungwa kwa kambi hiyo yaliyoongozwa na liwali wa jimbo la Tanganyika. Wahami wengi walifurahishwa na usaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR na washiriki wake kwa kuwahamisha wala kuwaruhusu kurudi katika maisha ya kawaida. Malezo mengi na wepole munanga, wahami wa kambi ya Kikumbe wakiimba na kucheza kuelezea ya furaha yao ile ya kurejea katika mazingira yao ya awali, kwa wamoja na kubaki kujumuika kijijini kwa wengine. Hebu tusikilize wahami wamoja. Tunashukuru kwa na msaada ya ashter na kutuakompanye juu ya kurutia kuma mijini yetu kwetulitoka tulikuwa naishi mwari ya mateso tu. Maana yake au yaenda kutumikiana bumakazi makazi au yakula. Au yaenda kukata bumakuni kubilima kuzisha au yakula. Tunafurahikiwa kurudia kwanza kwetu Manono. Nashukuru kwa ile msaada anisaidia basi ni makuta ya kunisaidia. Kwa mkuu wa HCR chini ya ujumbe wa Kalemie Bibi Kati Daniel Moni, ni kwa mara ya kwanza kabisa HCR inatekeleza masuluhisho matatu ya kudumu kwa wakati mmoja kwa wahami wa ndani katika jimbo la Tanganyika. Tujulishe kwamba ya kupokea fedha hizo kila mtu aliyehamishwa, anatakiwa kuharibu kibanda chake. Toka Kalemi, pole Munanga, Radio Kapi. Watu walifariki na wengine walijeruhiwa siku ya kwanza pa Lwilu, mjini Kolwezi katika jimbo ka dimbo la Lualaba. Wakaaji wa mji huo mdogo walipitisha vibaya wakati wa asubuhi. Wachimbaji wa madini wenye hasira walienda kuvunja kituo cha polisi walipoarifiwa kwamba hawatawasilisana katika maeneo ya madini ya kiwanda Kingakila na mshiriki wake Lui Lui Resource, kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la raya la Lualaba. Baada ya fujo hiyo, askari jeshi mmoja na mwanamke mmoja waliuawa. Shadrak Mukad alihojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Ngandu na kutafsiriwa hapa na Jean Kasami. Un le poste de la police. Ils ont kikundi cha watu bila tabia nzuri kilienda shambulia kituo cha polisi na wakaharibu vyote vilikuwa ndani, magari, pikipiki zilizokuwa pale ajili ya kufungwa zikapelekwa. Walibomoa wa mahabusu na kusababisha kioskere, wafungwa wote kutoroka, waliendelea na kupora maduka madogo madogo kando ya kituo hicho cha polisi pembeni ya soko Luwilu. Walipomaliza walienda kufunga barabara ya taifa. Wapolisi walishirikisha waaskari kwa vile wao wenyewe walishindwa kudhibiti hali ya mambo. Swali ni hao walikuwa wachimba madini au ni warugaruga mtupu? Hata vifaa vya kutengeneza barabara navyo vilichomwa. Wakati FRDC walishtokeza, kulianza sikika ni tulihesabu waliofariki: wawili askari mmoja, mt. na mwanamke na wengi e, wajeruhiwa. Maafa hayana hesabu, hali ilikuwa ya kutatanisha e, katika na mtengamano wa wilujueni, kwamba kiongozi jimboni Lwalaba wa Kamisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu alitangaza matokeo ya kuwawa kwa watu watatu. Artud Kabulo anashutumu ukosefu wa adabu wa vijana wachimbaji wa madini pamoja na utumivu wa nguvu usio sawa wa askari polis mjini Matadi, katika jimbo la Congo Central. Siku chache mbele ya mwanzo wa masomo, mashule ya kiserikali yanajulisha kwamba yapo tayari kukaribisha wanafunzi katika hali mzuri lakini wakuu wa mashule yale wanashutumu uzembe katika operesheni za kuandika watoto ajili wafike wote siku ya mwanzo wa masomo. Taarifa na Plurish Mambu kutoka Matadi. Usome mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Siku tano kabla ya mwaka wa shule kuanza, maafisa kadhaa wa shule ya umma huko Matadi wanadhibitisha kwamba kila kitu kiko tayari kupokea wanafunzi katika hali nzuri. Ingawa baadhi ya shule za umma ziko tayari kukaribisha wanafunzi, usajili ni wapolepole tangu kuanza kwa usajili, pande mbili za Epelonde bado hazijasajili zaidi ya wanafunzi makumi ine kwa madarasa yote. Kwa hivyo, Marita Terese anawaalika wazazi wasingoje hadi dakika ya mwisho kusajili watoto wao na kuamini mafunzo yanayotolewa katika shule za umma. Ili kuzuia kuenea kwa janga la magonjwa la mpox, wakuu wa shule walikutanana na kuomba mamlaka kuzipa shule vifaa vya kujikinga. Mbele ya juma moja ya mwanzo wa masomo, watu hawapo wengi katika soko za mji wa Bunia jimboni Ituri kwa kununua vifaa vya masomo. Wachuruzi wengi wanahakikisha kwamba wazazi wana matatizo ya fedha kwa kununua vifaa vya masomo vya watoto wao. Wakati huu, taarifa ya Ezekiel Muzalia, usomi wa Marcel Kizabia Mungu wako wengi wazazi kama huyu baba mwenye tumemkuta akiketi kwenye barabara ya Liberation hapa Bunia mbele ya mahali wanauzisha unite ya simu ya mkononi akiwa na watoto wanane. Baba huyu hajue ataanzia wapi kwa kujitayarisha wakati masomo itaanza, ameonyesha ukosefu wake wa imani itusi ba mtooruiumasomo tuna pikanisa ayaenea yote na tena engie yabapata bakuwe tu mungini tulia tu salama kimia kimia tu kama iko toka salama, karibu ya mahali hile Claude Josepha, mshona viato kwa mji wa Bunya na pesa yake elfu tatu ya franga ya Kikongomani yenye anapata kila siku, ajue atafanya namna gani kwa kununua vyombo vya masomo vya watoto wake. Hapa miko na shona viato ipako na kabatika vile imekuda moye pa jioni. mimi napataka zaidi ya 3500 sasa, ili pela saidia mimi, hakuna ya kufanya. Vrema ni matata kwa kupiganisha hii hali, wazazi wanalomba na serikali kufuatilia kwa makini hatua zake kama masomo ya bure na kukomesha kuuzisha vyombo vya masomo ndani za shule mbalimbali mbali, hapa Bunya ajili ya kusaidia watoto wote wapate elimu kama watoto wengine. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza Biamungu, Radio Okapi. E, katika jimbo la Manyema malipo ya masomo mwaka wa 2024 2025 tayari yamejulikana, ni kupitia hatua iliyochukuliwa mwisho wa jumajana katika mkutano wa shauri ya mawaziri wa jimbo la Manyema, ni kutoka fedha za kongomani 12700 hadi 19000 kwa trimestri ya kwanza. Jimboni Kasai Oriental zaidi ya watoto mia mbili mayatima walitolewa siku ya kwanza kuanza mjini Bujimai vifaa vya masomo. Ni kipindi cha 11 cha mpango wa masomo na usaidizi wa chakula cha shirika lisilo la kiserikali juka utante, yaani amka na songa mbele. Waziri jimboni wa fedha aliongoza maandamano yale, alisema anafurahishwa na kitendo hicho cha kutayarisha ujio mwema wa vijana. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, bei ya vifaa vya masomo imeshuka sana katika soko za mji wa Butembu. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa usalama katika maeneo mingi ya mtaa jirani wa Lubero, ambako wafanyabiashara walihuzishia awali vifaa vya masomo katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23 na wa ADF. Hali hiyo ilipelekea kushushwa na wafanyabiashara kwa bei ya vifaa vya masomo hii. Munaendelea kusikiliza ni Redio Okapi kutoka mji wa Kinshasa. Na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Bernardin Ndiambu na Sadiki Abubakar. Mwalikwa wetu ni buto wa Balingene, kiongozi mkuu wa chuo kikuu ISP Goma, anasema kuhusu mkutano ulioandaliwa jana siku ya pili mjini Goma kwa uhimizaji wa mapato kwa maendeleo ya utafiti na elimu ya hali mzuri. Butoa Balingene anaojiwa na Bernardine Diambu. Bwana DG Butoa Balingene, jambo. Jambo sana na mama journalist. Haya, chuo kikuu cha walimo, yani ISP Goma iliweza kuandaa semina ajili ya utafiti na madibisho mema sasa bwana Balingeti, tunaweza kujua kwa nini mliweza kuandaa semina hiyo? Asante mama journaliste, sisi sawa ESP Goma tunajua kama eh, vyo vikuu vinapashwa kupartisipe kudevelopma ya nchi na tumegundua kwamba vyo vikuu vingi vinakamatilia tu frase academique, hawajue kama wanaweza kupata namna ingine ya kufinanse aktivite zao, na kwa hiyo ndio tuliandaa semina kwa kuonyesha watu strategia gani ambayo wanaweza kufanya kusudi waweze kujidevelope na kuparticipe ku development ya nchi na kufanya resherche nzuri. Sisi wenyewe kwanza kwenye ISP hiyo, e, shida inatuhusu kwa sababu hatuna vifaa vingi, hatuna e, infrastructure, hatu, tunakosewa kabisa. Ndio maana tulisema tu, hatutaweza kujiplendre kila siku kila siku, lakini tuone vipi tunaweza fanya kusudi tuweze kupata mamwaye za kujidevelope na kufanya resherche nzuri kusudi resherche hiyo itusaidie kwa kuorganize maaktivite zetu za, za masomo. Ndio kusema nini, malipo ya wanafunzi hayatoshi. Malipo hayatoshi kamwe, na ndio maana tulifanya hiki kikao. Kwa sababu malipo hayatoshi, tulijifunza vipi tunaweza fanya kusudi tuende tupate mwaye ya kufinanse hizo aktivite zetu. Eh, sio kazi rahisi, lakini tunawaza kama tutafikia kufanya kitu fulani katika prosesus hiyo basi, wakati unasema kama mastrategie ni nini inaandaliwa juu ya kuboresha ya kazi bwana. Eh, ndio ni hiyo kabisa unasema vizuri hmm. Tunaandaa kuendelesha prosesus, wengi hawaelewi kama ni nini tunafanya na tunaandaa E, maformation zikuwe multiplié na tunatia e, vikundi ambavyo vitatusaidia kwa kufanya hiyo recherche ambayo itatusaidia kwa kuidentifier wale ambao wanaweza kutusaidia, na kufanya suivi vipi vinaweza kufanyika. Ni hiyo tunaandaa hapa nyuma -nyuma. Na tunawaza, sio kwetu tu, Si, si, sawa, ISP, na tunaandaa kufundisha pia na wengine, wengine ambao wanakuwa na shida kama hizo katika vyo vikuu. Kweli, kwenu tu kuspe, kuspe, mambo ah, hapo tuna shida nyingi sana, hatuna batiment uh, tunakosewa vyombo vingi, hatuna gari za kubeba wafanyakazi na wanafunzi. Wanafunzi wetu hawana maburse, walimu pia hawana burse ya kuwa form. Ni shida nyingi sana tunazo katika ESP, ndio maana tumeandaa kikao hiki. Tuone kama tunaweza kufanya nini, kusudi tupime kupata suluhisho kwa mambo mbalimbali mbali ambayo yanatutatiza yanatuta, katika institution yetu solution mbalimbali, munaweza kutega ni wanani? Ni wanafunzi kwa wazazi wanafunzi. Tunasema wanafunzi hawana kipesa, hata wazazi hawana, lakini tulisema tutaidentifie, yafaa tunaidentifie wanani wanaweza tusaidia kwa hii au kwa ile, kwa sababu kunakuwa wale ambao wanakuwa na pesa eh, kufatana na tematiki fulani wao unajiinteresse kwa hii tematique, ukiwakuta unawambia shida ni hii hii, wanaweza kusaidia, na wengine tematiki fulani hivyo hivyo, wanaweza pia kusaidia. Hiyo ndio tuliamua kufanya, kwa sababu ndio ya muhimu kwa kusaidia institution iweze kujidevelope. Basi, kwa kumaliza, tuambie kwanza, kisha hiyo semina nini tena inaandaliwa baadaye? Ndio, nimekwisha kusema nini inaandaliwa baadaye, c'est un processus, tutaendelesha kusensibilize, tutaendelesha kumultiplier ma strategie, tutaendelesha kumultiplier ma contact kusudi hii processus itusaidie sisi sawa ISP na tutaendelea pia na kwa wengine nao pia wawezi kusaidiwa na hii processus yenye tumeanza. Neno ya mwisho ni kusema watu wajiandae kutupokea, na sisi pia tujitayarishe vizuri kwa kufanya kazi hii vizuri, kusudi iwe na faida kwa nchi yetu, kwa vijana, kwa wamama ambao tutuna nkadre hapa kwetu kwenye ISP Goma na katika vyuo vingine vikuu. Haya, bwana Buto Balingeni, wewe ni kiongozi wa ESP Goma, Radio Mee, Okapi inakushukuru. Ni mimi ninawashukuru mama, Radio Okapi, Radio Okapi dosi oswaili. Siku baada ya siku vijana wa mjibeni, hasa wanawake pabeni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini maendeleo wala uundaji wa viwanda vidogo na vya kadiri vinazuiliwa na uchuru wa mashirika mingi ya kiserikali. Ni jambo wanaloshutuma wafanya biashara wa mahali, ijapokuwa juhudi za serikali kwa kupinga hali hiyo, wengi wanakosa matumaini na kuharibu ndoto yao ya kuwa na mali. Ni taarifa iliyoandaliwa na Sadiki Abubakar. wamejihusisha na ujasirimali ama entreprenaria kwa ajili ya kuepuka kuombaomba na umaskini. Naja kaindo kwa mfano nikelipalwaina kakya na mafuta kidogo nanj akusaa mafuta ya kwenda kangura nayo nikadeside kufunga kwanza ananji kamata ekilibu. Mtaalamu wa uchumi Dadisale amenene ya kuwa serikali la inchi ina jukumu ya kuunda mbinu itakaoweza kuboresha ujasiri mali ya vijana na kuinua uchumi wa inchi. Politique fiscale ya Congo inasemble kutofavorize ma entreprise za kidogo, na tukangalia mzuri ekonomi yetu inakuwa yetu naita extraverti. Fiscalité yote enye lipasha kuwa kufasilite implantation ma entreprise inakuwa senye na gandamiza. Tunaona kama entreprise presque zote za kabambi ni za baétranger, Ika ikakuwa mu communication, ikakuwa mu finance, mabanke ikakuwa mu ma entreprise kwabo kwabu aibangalie sana hiyo politiki yote tunasema ya micro entreprise ya bamama akuzalisha matomate ya ba jeune etc. inakuwa delessé jona. Tunawaza na hiyo filosofi yetu ya kujitegemea inabidi yote te ikwe tourner vers interet ya peuple congolais. Polycarpe Ndivito akiwa kiongozi wa FEC Butembo Lubero, ameomba serikali na nchi iweze kuiga mfano ya mainchi jirani ambamo ushuru na kodi za serikali zina mbinu ya kuinua ujasiri ujasirimali ya wakaaji wakaji pasipo kuya zorotesha. Beni Sadiki Abubakar, Radio Kapi kwa kifupi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wahami 14 wa vita waliwawa wakati wa miezi mbili pa Musimba mtani Luberu. ni kiongozi wa shirika la raia la mahali. Samuel Paluku Musola ndiye alijulisha habari hiyo jana siku ya pili. karibu memba wa jamaa mia nane za wahami waliokimbia ukosefu wa usalama katika maeneo ya Lubero walikaribishwa katika jamaa za watu pa Musimba. Wanaishi katika hali mbaya, bila chakula, makao na matunzo. Samuel Paluku Musola anaomba usaidizi wa serikali. Hakuna duru ya serikali iliyohakikisha kuwawa kwa idadi hiyo ya wahamiaji. Sekta ya MONUSCO ya ulinzi wa watoto pa Beni iliruhusu jana siku ya pili huru wa watoto makumi mawili na tano na majeshi ya FARDC, miongoni mwao wasichana kwa miaka 5 hadi 17 kutoka mikono ya waasi wa ADF, kwa mjibu wa msemaji wa operesheni ya pamoja ya FARDC UPDF. Wengi walipata huru wakati wa mapambano na waasi wa ADF katika maeneo ya mtaa wa Beni na jimboni Ituri. Kisha uhuru wao MONUSCO liwapatia shirika moja oja lisilo la kiserikali linalohusiana na UNICEF kwa kuwahudumia mbele ya kuwarudisha katika jamaa zao. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.