Hii ni redio kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na muhtasari wa habari zetu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeandaa kampeni ya taifa kuhusu sheria ya kuanchi mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa. Ni waziri makamu wa sheria ndiye alijulisha yale hii siku mjini Kinshasa wakati wa mahojiano na wapasha habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raya linapiga kelele kuhusu kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa kuendesha katika mtaa wa afya wa Walikale, karibu kilomita 200 na mji wa Goma. Daktari, kiongozi wa eneo hilo la afya, anatangaza idadi ya wagonjwa 200 na kufariki kwa watu 17 tangu kujitokeza kwa ugonjwa ule mwezi wa sita uliopita. Serikali ya jimbo la Okatanga ilitangaza hatua nyingi kwa kukinga wakaaji kutokana na unga mbaya wa muhindi. Watu wanaombwa kuwa mecho wazi na kuepuka kutumia unga wa muhindi huo ulioharibika. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeandaa tangu hii siku ya ine kampeni ya taifa kuhusu sheria kuanchi mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa. Ni waziri makamu wa sheria Samuel Mbemba ndiye alijulisha yale wakati wa mahojiano na wapasha habari mjini Kinshasa serikali inatamani kutoka korti ya kimataifa mwanzo wa uchunguzi dhidi ya maovu yanayofanyika na Rwanda mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Makamu waziri wa sheria anaomba usindikizaji wa wakongomani wote katika kampeni hiyo inayoanzishwa siku chache baada ya kupata kutoka korti ya sheria EAC kesi kuhusu mashambulizi ya jamhuri ya Rwanda. Hapa mjini Kinchasa, wajambazi wenye silaha aina mbalimbali walishambulia moja kwa moja usiku wa siku ya tatu nyumba tatu katika mabarabara Kenge, kata Elengesa, mtaani Ngiringiri. Mwenyeji makao amejulisha kama wajambazi wale walipeleka vitu vingi vya lazima na kuumiza watu wale mbele kukimbia. Taarifa Blaise Nongala Mayanda, usome mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Shambulio la waalifu hawa ilifanyika mwendo wa saa mbili asubuhi, amesema mmiliki wa jamaa hiyo iliyotembelewa. Walipowasili watu hawa wenye silaha ambao baadhi yao walikuwa wamevalia sare, walipanda kwenye vibambazi na kuvunja milango ya nyumba tatu kwa zamu na kuchukua vitu kadhaa vya damani pamoja na kiasi kikubwa cha fedha, kama alivyoeleza mwadhirika mmoja Emmanuel Movia Diampova. Pia anasikitika kwamba waalifu hawa walifanya kazi kwa zaidi ya saa moja bila kuwa na wasiwasi wakati kituo cha polisi cha kitaifa kilikuwa karibu na eneo hilo. Emmanuel Movia Diampova alibainisha kuwa watu waliojeruhiwa wamelazwa katika kituo cha hospitali kilicho karibu kwa ajili ya huduma ifaayo. Pia alipendekeza mamlaka za jimbo kukomesha hali ya kutojali na kuimarisha usalama wa watu na mali. Zao. Mkutano wa amani unaendeshwa tangu mwanzo wa juma hii pa Kibangula sekta ya Bebe Bahemba mtaani Kabambare. Mkutano ule uliandaliwa na wazaliwa wa pande hilo la jimbo la Manema katika lengo ya kurudisha amani iliyovurugwa na makundi ya silaha wa mai mai. Kiongozi wa mtaa wa Kabambare wa Lubangi Katuta Albert alipata wakati wa kushutumu maovu ya wanamemba wa makundi yale ya silaha dhidi ya wakaaji wa eneo hilo Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia linapiga kelele kuhusu kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa kuendesha katika maeneo mawili ya afya ya mtaa wa afya wa Walikale, karibu kilomita mia mbili na mji wa Goma, ni hususa katika maeneo ya afya ya bilobilo bilo na Mubi. Daktari kiongozi wa eneo hilo la afya anatangaza idadi ya wagonjwa mia mbili na kufariki kwa watu 17 tangu kujitokeza kwa ugonjwa ule mwezi wa sita uliyopita. Kiongozi wa shirika la raia anaomba usaidizi wa haraka kwa kupinga ugonjwa ule. Maseme ya Fiston Misoni yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Bernard Nyangi. Tangu juan... Juni hadi sasa tumerekodi takriban vifo 17 na kesi zingine nyingi zaidi kufuatiliwa. Kesi nyingi hutoka kwenye eneo la madini la Omate liloko katika eneo la afya la Birobilo. Hadi sasa ni shirika MSF Uholanzi pekee linaloingilia kati zidi ya janga hili. Lakini uingiliaji kati huo bado ni mdogo, mahitaji mengi bado hayajafikiwa. Kesi zinaendelea kupokelewa katika vituo vya afya visivyokuwa na vyanzo vya karantini. Wagonjwa wengi ulalishwa chini, wakati wagonjwa wanaougua magonjwa mengine wanazidi kutishiwa. Tungependelea viongozi wa afya na wale wa kisiasa mtani Walikale kuendelea kuhamasisha mashirika mengine kuajia raia wa eneo hili msaada. E, Daktari Bingi Richard, kiongozi wa mtaa wa afya Walikale, anajulisha kwamba hali ya ugonjwa ule wa kuendesha inakuwa yafaza, ya kufadhaisha hata kama wakuu wa jimbo awaarifu kuwepo kiserikali kwa ugonjwa ule. Anawaza ni kutokana na matatizo kwa kuwasilisha vifaa vya matunzo katika mtaa wa Walikali Pabeni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Askofu Sikuli Paluku Melchisedek wa Dayosisi ya Butembo Beni anapiga yowe kuhusu homa ya kima, monkeypox katika tangazo la tarehe na 28 mwezi huu wa mnane, askofu Sikuli Paluku Melkisedek anaomba jumuiya ya maeneo ya Beni, Butembo na Lubero kuzidisha uangalizi na kuheshimu kanuni za afya kwa kupinga ugonjwa ule. Maelezo mengi nawe Grevis Salumu kutoka Beni. Katika ujumbe wake Askofu Sikuli Paluku Melkisedeki anakumbusha kwamba suruwa ya kima ni ugonjwa unaoambukiza sana na unaendelea kujisambaza injini pote. Kwa hivyo, anakazia umuhimu wa kuheshimu pendekezo la shirika la afya duniani OMS wakati wa sherehe za kidini, pia na nyumbani, sokoni, shuleni na hata kwenye shughuli za michezo. Hatua zinazopendekezwa ni pia kuepuka kugusana moja kwa moja na watu wanaozaniwa dumisha usafi wa hali ya juu na kuwa pia makini karibu na wanyama waliokufa au vitu ambavyo vinaweza kuambukiza. Askofu anasisitiza pia umuhimu wa kuwapeleka wagonjwa kwa haraka kwenye vituo vya afya na kuepuka maonyo maovu inayoambatana na siasa dhidi ya ugonjwa huu. Tuzulishe kwamba hadi sasa hakuna kesi ya surua ya kima ambayo imekwisha ripotiwa ndani ya eneo la Beni Butembo na Lubero. Beni Grevi Salumu, Radio Kapi. Serikali ya jimbo la Okatanga ilitangaza hatua nyingi kwa kukinga wakaaji kutokana na unga mbaya wa muhindi ulioingizwa huko, ni ususa unga wa aina Africa Milling, Roller Mill and Breakfast, Farm Feed Super Dog Mill, Continental Milling, Shabko Milling, Girard Milling, Busu Milling na Star Milling. Watu wanaombwa kuwa macho wazi na kuepuka kutumia unga wa muhindi wa aina hizo. Taarifa ya jangandu kutoka Lubumbashi usoma mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Ili kuwalinda wananchi dhidi ya sumu yoyote itokanayo na unga uliochafuliwa na sumu kuvu, serikali ya mkoa imechukua hatua zifuatazo: kuimarisha hatua za udhibiti katika vituo vyote vya forodha mkoani humo, kuimarisha doria za pamoja za pense fardese mpakani mwa Zambia, kupiga marufuku uagizaji wa vifunganishio tupu vya aina nyingine yoyote ya unga, udhibiti wa akiba ya unga katika bohari mbalimbali mbali katika jimbo la Okatanga. Zaidi ya hayo, serikali ya mkoa imewataka wakazi kuacha kutumia chapa na unga ya kibiashara iliyotajwa hapo juu na kufahamisha mamlaka iliyo karibu kuhusu shughuli yoyote inayotiliwa shaka inayolenga kuweka upya unga wa mahindi kwenye kifungashio kipya. Mawasiliano ya kudumu yanadumishwa na mamlaka za Zambia ili kusiwe na mfanyabiashara mpotovu anayetumia eneo lake kwa ajili ya shughuli za upakiaji wa mabadiliko. Wasafiri kati ya mji wa Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mji wa Kampala nchini Uganda wana maulizo kuhusu asili ya malipo ya shilingi elfu makumi mawili samani ya dola za Kimarekani saba kunako kituo cha uhamishaji cha Sanika nchini Uganda, sawa viza ni, japokuwa nchi hizo mbili tayari zilisikilizana kuhusu kuvunjwa kwa haki ya kuingia ajili ya kuruhusu mwenendo huru wa wananchi. Siku chache mbele ya mwanzo wa masomo walimu wa mtaa wa Kungu, Kusini Ubangi, wanapaza sauti baada ya mkutano wao mkuu wa siku ya pili, wanalazimisha malipo ya masalio ya mishahara ya miezi miwili. Hata hivyo, wanaom, kutokana na ugonjwa wa monkeypox, walimu wa Kungu wanaomba mwanzo wa masomo usukumwe nyuma mwezi mmoja, ni kwa kuruhusu mashule yatengeneze masharti ya afya na kuepuka, kwa kuepuka watoto wasiambukizwe. Hii ni redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nali kasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu keliso na Jean-Kasami na marc marofimbomwalikwa. wetu ni Lungele Itebo, kiongozi wa shirika la raya la wa Mwenga katika jimbo la Kivu ya kusini. Anasema kuhusu vizuizi vizu vizu vya malipo na vinyume vyake katika eneo hilo. Aliojiwa mjini midindi Bukavu na Jean-Kasami. Bwana Lungeli Itebo, jambo. Wewe ni kiongozi wa shirika la raia katika mtaa wa Mwenga. Kibarua hiki ambacho nyinyi wenye shirika la raia la mahali mnaandikia waziri jimboni wa mambo ya ndani na usalama kinamaanisha nini? Kibarua chetu kinahusu, kulingana na barua ya mheshimiwa waziri wa jimbo wa mambo ya ndani usalama ya tariki kumi na ine mwezi wa mnane mwaka huu, tunao anaoandikia wa administrateur wa territoire wa Sud Kivu kukataza kutoa pesa kwenye mabariere za mubarabara na nafasi zingine. Kinachowakera nyinyi kama vile shirika la raia ni kipi? Kuona kama mpaka sasa ile maamuzi ya mheshimiwa waziri wa mambo ya ndani wa jimbo aliyo pana kulingana na shauri la mawaziri wa jimbo uliofanyika tarehe mbili mwezi wa mnane mwaka huu pa Shabunda. Kwanza kwetu sisi kama vile shirika la raia force vive tunafurahi na jambo lile, kwa maana hapa kwetu Mwanga, tangu demil nef, paka wa Mwenga tangu 2009 mpaka sasa wakaaji wa teritwari ya Mwenga wanabebeshwa mzigo ya kutoa mali pa nafasi ambapo astahili watu wanalipa njia kama vile wako wanavuka dwani, na ile yote ni malalamiko na ni mzigo ambao serikali inaona ya kwamba watu wa serikali ambao wanafanya vitendo kama na vile wakatazwe, na mwenye atapinga ile ile serikali na ndio itamuhukumu. Na ni wanani wanaweka vile vizuizi vya kulipisha wapita njia pesa mtaa mm, wetu wa Mwenga FRD 30 regime inakuwa na vyumba kumi na tano vya ulinzi wa usalama, na vile vyumba kumi na tano vya ulinzi wa usalama nafasi kumi na tano ya ulinzi wa usalama, na njo huko tena wanatia zile bariere ambazo wanalipisha kwa watu makuta kwa kupita. Kuna mabariere zenye zinakuwaka pale muchana yote, na kila wakupita analipa, na hata ngombe mbuzi, kondoo naye nalipisha pale. Ile yote ni kinyume na usalama na kuna zile mabarieri zenye ziko barabara na kuwa zenye ziko kwenye manjia za kuunganisha mijini mbili, na tunaomba kwa FARDC pamoja na pese kufanya kazi yao sana hisi nastahili kusudi watofautishe na wajangili ambao hawakufundishwa na hawako kwa faida ya raia. Zile barieri zinapatikana wapi na wapi? Zile mabariere ziko za kutosha, na hesabu ya nusu ya kwazo ndiyo ikwenye Mutoni Kadubu, Lubyala, Elila, Mubale, Kabeba Ng'ombe na Mizulo, Kalambi Kumtoni Ulindi, Matebo Kamasanyi, Tukenga Mambalu, Kamikile Butwa Nyabongo. Ile yote watu wanalipa kwa kupita, na inasababisha bei ya bitu kwetu kupanda. Wale wanaitwa wapesere wanakuwa na ile tunaita vyumba ama ofisi kenda ya uchunguzi kwa vikaratasi vya serikali kwa gari moto na namna ya kuendelesha namna ya kuongoza watembeza magari pikipiki piki kwenye barabara, na zile ofisi kenda ni zile ambazo zimebadilisha kuwa mabariere za kulipisha. Wanalipisha 1000 francs kwa kila motare kama vile raporo ya siku, 2000 francs kwa kila taxi kama raporo ya siku, 3000 francs kwa bisi na 5000 francs kwa gari kubwa, bila ya kuhesabu ile nyingine biti yote wanasemaka ya kulomba njia. Ziko na zinajulikana nafasi kwenye ziko kasika Kalole, Mwenga, Buziba, Kitutu, Kangubanguba, Kitutu Elila, Mapale, Kilunga na kuendelea. Wazalendo nao wanakuwa na bariere tatu katika mtaa wa Mwenga kumwe kwa Nyabalume, mwingine iko kiti kititu regeza na hesabu inaendelea kule. Nakushukuru na bwana mtangazaji asante. Radio Kapi en Swahili. Pabeni, watu wana shutumu utumivu wa watoto katika makazi ya usafirishaji mjini kupitia baisikeli ya magurudumu matatu iliyoandaliwa na Mark Marufimbo. Mapikipiki zile za gurudumu tatu ziaonekana nyingi mjini Beni, zikitolewa na kampuni Cas Gold kwa vijana ili wajitegemee, Nao pia wakati hii ya likizo wawapokea watoto wenye umri wa miaka 13 hadi 17 hivi kwa kuwasaidia kazini. Ila ni kweli mashutumu zinazobebeshwa kwao kuhusu kutembeza pikipiki zile, kuvuta bangi na hasa kulevia. David Mwerevia ana umri wa miaka 15. Tulikutana naye na alisema A -a, Wala hapana kuwa batu barabuta kama, lakini si hapana. Masomo yanaanza. Akula mwa tena kubapatia, kubapatia masomo yanaanza. Watoto hawatumikishwi ila wanaongozwa kazini, alisema Moiz Kavudite, kiongozi wa watembeza pikipiki piki ya gurudumu tatu mjini Beni. Bali bibi unasema kwa mamirimire tu tunatumkisha watu wiko wazima. Na biko na makarte de lecteur. Bali batoto kwa saba aide yetu kusaidiana kukazi kazi mea batembezaki. Unajua tripoter waweza na nayo mkursi wepe kifoko na aide kwa kukusaidia. Wanafika kwa parking 7 hata hivyo, wasimamizi wa pahali pa kuwafundisha watoto kazi ya mikono hawaonee mabaya yote shughuli hii, ila ni kuwatayarisha watoto kwa maisha yao ya kesho na kuwaepusha kuzagazaga mjini, alisema Amani Kabuya Makasi, mzazi na mfundi wa kutengeneza pikipiki. tukuna mkantre watoto mu vakase paske biko depi ma parsel vagabon direkteman tunakamata watoto juu va mantenire tekniki juu kesho kesho kute ta msaidiaka na apre pale masomo