Hii oh, <muchasana> ni, ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Serikali imeandaa kampeni ya taifa kuhusu sheria ya kuanchi mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa ni waziri makamu wa sheria ndiye alijulisha yale jana siku ya ine mjini Kinshasa wakati ya mahojiano na wapasha habari jimboni Turi. Karibu watoto mia tano wahami waliokaribishwa katika jamaa mbalimbali pa Mambasa Centre wana hatari ya kustoanza masomo tarehe 2 Septemba ijayo. Wazazi wao waliokimbia shambulio za waasi wa ADF wanasema wanakosa fedha. Serikali ya jimbo la Katanga ilitangaza hatua nyingi kwa kukinga wakaaji kutokana na unga mbaya wa muhindi, watu wanaombwa kuwa mecho wazi na kuepuka kutumia unga una muhindi ulioharibika aribika. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeandaa tangu hii siku ya nne kampeni ya taifa kuhusu sheria ya kuanti mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa. Ni waziri makamu wa sheria Samuel Mbemba ndiye alijulisha yale wakati wa mahojiano na wapasha habari mjini Kinshasa. Serikali inatamani kutoka korti ya kimataifa mwanzo wa uchunguzi dhidi ya maovu yanayofanyika na Rwanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makamu waziri wa sheria anaomba usindikizaji wa Wakongomani wote katika kampeni hiyo inayoanzishwa siku chache baada ya kupata kutoka korti ya sheria EAC kesi kuhusu mashambulizi ya Jamhuri ya Rwanda. Hapa mjini Kinshasa, wajambazi wenye silaha aina mbalimbali mbali, walishambulia moja kwa moja usiku wa siku ya tatu nyumba tatu katika mabarabara Kenge, kata Elengesa, mtaani Ngiringiri. Mwenyeji Makao amejulisha kama wajambazi wale walipeleka vitu vingi vya lazima na kuumiza watu wane mbele ya kukimbia. Taarifa Blaise Nongala Mayanda. Usome mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Shambulio la waalifu hawa ilifanyika mwendo wa saa mbili asubuhi, amesema mmiliki wa jamaa hiyo iliyotembelewa. Walipowasili watu hawa wenye silaha ambao baadhi yao walikuwa wamevalia sare, walipanda kwenye vibambazi na kuvunja milango ya nyumba tatu kwa zamu na kuchukua vitu kadhaa vya damani pamoja na kiasi kikubwa cha fedha, kama alivyoeleza mwadhirika mmoja Emmanuel Movia Diampova. Pia anasikitika kwamba wahalifu hawa walifanya kazi kwa zaidi ya saa moja bila kuwa na wasiwasi, wakati kituo cha polisi cha kitaifa kilikuwa karibu na eneo hilo. Emmanuel Movia Diampova alibainisha kuwa watu waliojeruhiwa wamelazwa katika kituo cha hospitali kilicho karibu kwa ajili ya huduma ifaayo. Pia alipendekeza mamlaka za jimbo kukomesha hali ya kutojali na kuimarisha usalama wa watu na mali. Zao. Mkutano wa amani unaendeshwa tangu mwanzo wa juma hii pa Kibangula sekta ya Bebe Bahemba mtaani Kabambare. Mkutano ule uliandaliwa na wazaliwa wa pande hilo la jimbo la Manema katika lengo ya kurudisha amani iliyovurugwa na makundi ya silaha wa Maimai. Kiongozi wa mtaa wa Kabambare wa Lubangi Katuta Albert alipata wakati wa kushutumu maovu ya wanamemba wa makundi yale ya silaha dhidi zidi ya wakaaji wa eneo hilo. Hey, jimboni Ituri. Kwa kifupi, karibu watoto mia tano wahami waliokaribishwa katika jamaa mbalimbali pa Mambasa centre wana hatari ya kusitoanza masomo tarehe 2 Septemba ijayo. Wazazi wao waliokimbia shambulio za waasi wa ADF wa wanasema wanakosa fedha. Kamati ya wahami wa mtaa wa Mambasa inaomba wakuu wa mashule wakaribisha watoto wale, wengi wakiwa mayatima, siku chache mbele ya mwanzo wa masomo. Shule za eneo la Oicha mtaani Beni ambamo waliishi wahami muda wa miaka tano zimebaki sasa wazi tangu juma moja. Jamaa hizo ziliondoka katika mashule na kuenda katika makao yao ya mpya yaliyojengwa na mashirika ya kibinadamu katika kata Oicha ya kwanza, hali inayofurahisha kiongozi kiserikali wa eneo hilo. Siku chache mbele ya mwanzo wa masomo, walimu wa mtaa wa kungu kusini ubangi wanapaza sauti. Baada ya mkutano wao mkuu wa siku ya pili, wanalazimisha malipo ya masalio ya mishahara ya miezi miwili. Kutokana na ugonjwa wa monkeypox, walimu wa Kungu wanaomba mwanzo wa masomo usukumwe nyuma mwezi moja, ni kwa kuruhusu mashule yatengeneze masharti ya afya kwa kuepuka watoto wasiambukizwe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia linapiga kelele kuhusu kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa kuendesha katika maeneo mawili ya afya ya mtaa wa afya wa Walikale, karibu kilomita 200 na mji wa Goma ni hususa katika maeneo ya afya ya Bilobilo na Mubi. Daktari kiongozi wa eneo hilo la afya anatangaza idadi ya wagonjwa mia mbili na kufariki kwa watu kumi na saba tangu kujitokeza kwa ugonjwa ule mwezi wa sita uliopita. Kiongozi wa shirika la raia anaomba usaidizi wa haraka kwa kupinga ugonjwa ule. Masemo ya Fisto Misoni yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Bernard Nyangi. Tangu Juni hadi sasa tumerekodi takriban vifo kumi na saba na kesi zingine nyingi zaidi kufuatiliwa. Kesi nyingi hutoka kwenye eneo la madini la Omate liloko katika eneo la afya la Bilobilo. Hadi sasa ni shirika MSF Ulanzi pekee linalo ingilia kati zidi ya janga hili, lakini uingiliaji kati huo bado ni mdogo. Mahitaji mengi bado hayajafikiwa. Kesi zinaendelea kupokelewa katika vituo vya afya visivyokuwa na vyanzo vya karantini. Wagonjwa wengi ulalishwa chini, wakati wagonjwa wanaougua magonjwa mengine wanazidi kutishiwa. Tungependelea viongozi wa afya na wale wa kisiasa mtani Walikale kuendelea kuhamasisha mashirika mengine kuwajia raia wa eneo hili msaada. E, daktari bingi Richard, kiongozi wa mtaa wa afya wa Likale, anajulisha kwamba hali ya ugonjwa ule wa kuendesha inakuwa ya kufadhaisha, hata kama wakuu wa jimbo awaarifu kuwepo kiserikali kwa ugonjwa ule. Anawaza ni kutokana na matatizo kwa kuwasilisha vifaa vya matunzo katika mtaa wa Walikali Pabeni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Askofu Sikuli Paluku Melchisedek wa dayosisi ya Butembo Beni anapiga yowe kuhusu homa ya kima monkeypox. Katika tangazo ya tarehe makumi mawili na mnane mwezi huu wa mnane 8 askofu Sikuli Paluku Melkisedek anaomba jumuiya maeneo ya Beni, Butembo na Lubero kuzidisha uangalizi na kuheshimu kanuni za afya kwa kupinga ugonjwa ule. Maelezo mengi nawe Grevis Salumu kutoka Beni. Katika ujumbe wake, askofu Sikuli Paluku Melkisedeki anakumbusha kwamba suruwa ya kima ni ugonjwa unaoambukiza sana na unaendelea kujisambaza injini pote. Kwa hivyo anakazia umuhimu wa kuheshimu pendekezo la shirika la afya duniani OMS wakati wa sherehe za kidini pia na nyumbani, sokoni, shuleni na hata kwenye shughuli za michezo. Hatua zinazopendekezwa ni pia kuepuka kugusana moja kwa moja na watu wanaozaniwa, kudumisha usafi wa hali ya juu na kuwa pia makini karibu na wanyama waliokufa au vitu ambavyo vinaweza kuambukiza. Askofu anasisitiza pia umuhimu wa kuwapeleka wagonjwa kwa haraka kwenye vituo vya afya na kuepuka maonyo maovu inayoambatana na siasa dhidi ya ugonjwa huu. Tuzulishe kwamba hadi sasa hakuna kesi ya surua ya kima ambayo imekwisha ripotiwa ndani ya eneo la Beni, Butembo na Lubero. Beni, Grevi Salumu, Radio Kapi. Serikali ya jimbo la Okatanga ilitangaza hatua nyingi kwa kukinga wakaaji kutokana na unga mbaya wa muhindi ulioingizwa huko. Ni ususa unga wa aina Africa Milling, Roller Mill, and Breakfast Farm Feed, Superdog Mill, Continental Milling, Shabko Milling, Girard Milling, Busu Milling na Star Milling. Watu wanaombwa kuwa macho wazi na kuepuka kutumia unga wa muhindi wa aina hizo. Taarifa ya Jangandu kutoka Lubumbashi, usoma mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Ili kuwalinda wananchi dhidi ya sumu yoyote itokanayo na unga uliochafuliwa na sumu kuvu, serikali ya mkoa imechukua hatua zifuatazo: kuimarisha hatua za udhibiti katika vituo vyote vya forodha mkoani humo; kuimarisha doria za pamoja za pensi fardese mpakani mwa Zambia; kupiga marufuku uagizaji wa vifunganishio tupu vya aina nyingine yoyote ya unga; udhibiti wa akiba ya unga katika bohari mbalimbali mbali katika jimbo la Okatanga. Zaidi ya hayo, serikali ya mkoa imewataka wakazi kuacha kutumia chapa na unga ya kibiashara iliyotajwa hapo juu na kufahamisha mamlaka iliyo karibu kuhusu shughuli yoyote inayotiliwa shaka inayolenga kuweka upya unga wa mahindi kwenye kifungashio kipya. Mawasiliano ya kudumu yanadumishwa na mamlaka za Zambia ili kusiwe na mfanyabiashara mpotovu anayetumia eneo lake kwa ajili ya shughuli za upakiaji wa mabadiliko. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi inayowatangazia watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa Kinshasa, nawaalika sita kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Mark Marofimbo. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali Asefa linalohudumia watoto na wanawake walioachiliwa. Ani Sinanduku Mwange anasema kuhusu mradi mpya unaoelekea haki ya wanawake na ukingo wa mazingira katika maeneo ya madini. Alihojiwa mjini Kindu na Florence Kizalunga. Mama Anisi na ndugu Mwange, jambo. Jambo, madam journalist. Ni nini hiyo mradi mpya inye uh, chumba chako cha Asifa imetoka kupata hapa kuManyema? Uh, mradi ni Asifa inatoka kupata hapa kuManyema inasemea juu ya ukingo wa mazingira juu ya haki ya mwanamke na juu ya uchumi wa mwanamke. Hiyo mradi itatendeshwa kwa nyinyi wenyewe ama mtakuwa kati ya kigundi hii? Muradi kwa kati ya kigundi itatumikiwa mu jimbo tatu ya Manyema ya nori kivu na yasit kivu na mwili majimbo m -m manyema itatumikiwa na organization ya sefa uh, mu sit kivu na sofedi na munor kivu na jirenati muda wa miezi ishirini na nne mutafanya nini uh, kwa kweli kabisa mkiweza kutendesha hiyo muradi itakuwa kazi gani ndiyo mtakuwa mkifanya Makazi itafanyika mule, itakuwa a formation juu kutuko dabo, kutakuwa gundi ya beneficiaire bale batafunzwa juu ya droit ya mwanamke, juu ya kulite na violence base sur le genre, juu ya uchumbi koma kupandisha mfuko wa mwanamke, juu mfuko wa mwanamke ukapanda na mfuko mzima wa jamaa inapanda, na kutafundishiwa namuna gani ya kuchunga mazingira yetu na mkiwa mukitendesha hiyo muradi wenu, nini ndiyo ukomo wenu kabisa? Ukomo wetu ni kupandisha uchumi wa mwanamke, ni kumwachia mwanamke nako, kumpatia haki yake, na akuwe na ile bahati ya kuingia fasi ya kuchimba madini na osia, juu ya kuchunga mazingira, juu ya watoto wenyewe watazalika nyuma. Sasa mkiwa mukitenda na majimbo mbalimbali, nini napasha kuwa ombi lenu, ama kujigonjelea kwenu kwa wakuu viongozi gozi wa majimbo haya tatu ambapo mradi huyo itatendeshwa ine tunalomba kuwaku viongozi wa jimbo ni uh, ukingo wale wa, wa animatere wale wafanyakazi watakuwa pamoja na wabeneficiari kuteren batumike kazi bila kupata tatizo yoyote, na kama biko na shorti fulani shida fulani wakaendea ba autorite wakubwa wawasaidie kuwasindikiza na bapate jibu kuile ni juoio, kama ni wafanya kazi wanasaidia leta ku kazi yake na kwa ngambo ya kijamii komunate ayopeke nawambia nini, mnangojea nini kukomunate? Uh, tunangojea komunote, eh, ikumbatie proje komunate, itumike mkono kwa mkono na bani mate, komunate ipokee ile mafundisho, juu ni kwa faida yabo na kufaida ya watoto wenye kuja. Tukirudia nyuma kidogo, unapotaja mwanamke mwenyewe anaotumika katika sekta ya madini, nini hali yao ni gani kwa siku za leo? Uh, kwa siku ya leo hali ya mama venye kutumika muli mumadini viko uh, venye kunyanyasiwa hata akakuwa na pesa yake, kwa kupata fasi ya kutumikia ni magumu juu uh, asili yetu inasema mwanamke hawezi kuingia muli mumadini, na memta pei yetu iko na kitabu yenye licheria inasema kama mwanamke naye iko na haki ya kuingia kufanya kazi yoyote mule ndani ya madini kama tu hakuwa na mimba, lakini kuko namuna kupata o mwanamke akaingia njoo kuna Yaani, hiyo muradi ni kama vile imekuja kuwaokoa. Ndio hii muradi indakia kuleta nusu ya jibu kumagumu ya mama me. Inaomba tu kama baba na mama tukutane pamoja juu ya kujulisha hali ya mwanamke na haki ya mwanamke ijulikane. Mama Anisi na ndugu Mwange, aksanti. Na mimi nakushukuru mama journalisti. Radio Kapi, Dossier Swahili. Mjini Beni mito zimoja zinageuzwa nafasi ya kutupa uchafu na wakaaji, hali inayo vinyume vibaya dhidi ya mazingira na afya ya watu. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Mito nyingi mjini Beni yageuzwa sasa kuwa pahali pa kumwanga uchafu ya aina yote, zaidi sana pande wa mashariki na magharibi mwa mji kunako mito Munyambelu, Kilokwa zinazozunguka makata za mji wa Beni hususan Kangaembi, Ngongolio Kasabinyole, Mupanda, Malepe na zaidi sana Matonge. Hali hii yasababisha uharibifu wa mazingira, alisema Isak Mashauri, mkaaji wa karte ya Matonge. Ndiyo niko naona batu bikuna mwanga mchafu ndani ya mai, banatupa mo yalala maumbwa, vitu mingi, kisha mai nanuka sana, ninaleta mistiki Nasavule na sa vule nanyeshaka ukakuwa pale ksena kucha hivi, unaona udere napita ya harufu ile mai nikunapita ile yote ni makosa. Viongozi vikaripie batu venye viko na mwanga ya lala ndani ya mai, baache kabisa, banje kwanza, babaletie kwanza mashauri. Wenye atapita kuile nzo, serikali napima kumkokota masikio ni afya na mazingira ya wakaaji ndipo yaendelea kuharibishwa na hiyo tabia mbaya ya kutupa uchafu katika mito, alisema Grace Muendera, mkaaji wa Kangaimbi kunako kata ya Ngongolio, ambaye aalika viongozi zaidi sana anayehusika na mambo ya usafi na mazingira mjini kukazia sana Klasi Mwendera, ile hali mi sione hyo sawa vreimen, paske inatuletea vile magonjwa, buchafu ile inaleta magonjwa, inasababisha sante haitakuwa mzuri. Watoto sirtut, tuko periode ya konje, watoto wiko na chezea mumaye buchafu, kutafuta bachuma aloro, wakati alala isha arudia njo ndani ya mai, kubarabara, kubamifereji, ile inaacha watoto wanagonjwa, hata hata watu wakubwa wanagonjwa sababu watu wanatupa kila aina ya uchafu kwa barabara alafu ile haiko mzuri vrema, inaomba serikali tusaidie kukukota masikio ya wale ambao wako wakonaharibisha mazingira. Kwa bahati mbaya hatukufaulu kupata maoni yake au sikae na usafi ya mazingira mjini. Tulijaribu kuwauliza wasimamizi wa vituo vya afya mjini kuhusu madhara ya hali hiyo ya kutupa uchafu majini. Hawa walisema kwamba ni pia hali inayowakera moyo sana, kwani kwa juma moja tu yaani kwa siku saba wanapokea wagonjwa wasiopungua makumi tano watoto, kama pia wakubwa wanaogonjwa malaria, kwa ajili tu ya uwingi ya mbuu zinazozaa kokote kwenye uchafu huo yatupwa katika mito mjini. Ndiyo maana kuna lazima kila mkaaji kutumia akili na zamiri yake kwa ajili ya kuboresha na kusafisha mazingira. Beni, Mark Marufimbo, Marofimbo, Radio Kapi. Kwa kifupi mtaani Rutshuru, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mwanamke mmoja aliyetembeza gari kubwa na msaidizi wake walipelekwa nafasi isiyojulikana tangu siku ya pili iliyopita. Huenda ni kitendo cha waasi wanaodhaniwa kuwa wa FDLR upande wa Katwiguru, kilomita kumi na tano na mji mdogo wa Nyamilima katika barabara ya kiwanja Ishasha. Utetezi wa walimu wa jimbo la elimu la Kivu ya Kaskazini ya pili unaomba serikali iheshimu ahadi zake, hususan inayoelekea kuongeza mishahara katika kibarua cha siku ya tatu kwa meya wa mji wa Butembo, walimu walisema wanachoka na ahadi za uongo za serikali. Wanatisha kugoma kazi kama mahitaji yao hayapate majibu. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.