Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Desire Kanyama. Hii hey, ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Tukio ya siku ya kwanza katika gereza kuu makala mjini Kinshasa. Mashirika ya haki za binadamu yanalazimisha uchunguzi wa pamoja na utakaokuwa uru hakika. Hadi sasa maoni yanatokea pande zote kwa kushutumu mauaji yasio na sababu pamoja na ubakaji kutokana na kukimbia kwa wafungwa wengi. Mkusanyiko wa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Uganda ulivunja siku mbili zilizopita ngome moja ya lazima sana ya uasi wa ADF mtaani Beni. Msemaji wa sekta operesheni ya Sokola ya kwanza Grand Nord amejulisha pia kwamba waasi watatu waliuawa vifaa vya lazima vilichukuliwa pamoja na silaha za waasi. Waziri wa uchumi Daniel Mukoko anaomba wakuu wa mashirika ya petroli wazidishe juhudi kwa kuepuka uhaba wa mafuta ya gari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati wa mkutano siku ya kwanza mjini Kinshasa na wafanyabiashara wa sekta hiyo, maagizo ya shirika la foroza kuhusu malipo ya uchuru wa petroli yalijulishwa pia. Katika gereza kuu makala ya mji wa Kinchasa, wafungwa wengi waliuawa bila sababu yoyote. Hiyo ni kelele ya hasira ya mashirika ya haki za binadamu yanayolazimisha uchunguzi wa pamoja na utakao kuwa wa hakika kuhusu tukio ya siku ya kwanza asubuhi katika gereza hiyo. Hadi sasa, maoni yanaendelea kutoka pande zote, iwe kwa wanasiasa wala tena kwa watetezi wa haki za binadamu na kushutumu moja kwa moja mauaji na ubakaji wa wanawake kutokana na kukimbia kwa wafungwa wengi. Hata hivyo, matokeo kutoka pande hizo yapo tofauti hadi sasa. Taarifa Jeff Ngoy usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Kwa ujumla, shirika la Voix des Sans Voix pour les droits de l'homme inawakumbusha viongozi wa Kongo kwamba hakuna sababu inayoweza weza kuwalalisha kutokuheshimu haki za binadamu. Ikiwa haki ya kuishi ni muhimu, kupata majibu kuhusu swala hii, utangaza VSV. Watetezi wanaofuatilia kwa utaratibu kesi za wateja wao huko Makala wanashutumu madai ya ubakaji wa wateja wao kwa wingi na watu wenye silaha na wanashitaki wengine wakiungwa mkono na watu kutoka nje, na ni katika hali hii ambapo wengi walitoroka, anaeleza mwanasheria Njibu akiambiwa na mteja wake anaezaniwa kubakwa. ONGDH Rescue DRC ya mwanasheria Williamu Wenga inamshtaki waziri makamo wa sheria kwa kusema uongo kuhusu idadi ya vifo viwili. Kumekuwa vifo zaidi ya mia mbili na majeraha mabaya makumi tano na ine katika hospitali ya Sana, anasisitiza mwanasheria William. Ni hali ya wasiwasi wasi ndiyo inaripotiwa upande wa wakaji wa kando wa gereza kuu ya makala ya mji wa Kinshasa shule za karibu na hapo hazijafungua milango na wazazi wa moja waliondosha watoto wao katika eneo hilo. Milio ya risasi iliendelea kusikika pande hilo hadi hii siku ya pili. Fuateni ushuhuda wa mkaaji moja wa mahali huko Junior Munzila njiani mwa simu na Blaise ndani Kambala katika masemi yanayotafsiriwa na, na Jean Kasami. Licha ya kwamba zuizi viliondolewa hali bado inabaki kuwa ya kibaridi. Shule za pembezoni haziyafunguliwa. Kuna hata wazazi wamesukuma watoto wao kuondoka na kwenda mahali pengine, wakiofia usalama wao. Hatuelewi sababu gani, mitoto ya bunduki haijatulia, hewa bado ni chafu. Hatuelewi ni nini sababu ya vifo vya watu wengi hivi Magari ya ambulansi hata uh, malori za polisi uh, hazikupumua jana eh, ziliendelesha kazi ya kusomba tour, maiti za watu mchana wote na eh, hadi sasa masasi inaendelea kupigwa. Upande mwingine, ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilihesabu mwezi wa saba uliopita vitendo 400 vya uharibifu wa haki za binadamu ni pamoja na wahanga elfu moja mia nane arobaini na saba popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo yake ya siku ya kwanza, ofisi hiyo inashutumu makundi ya silaha yanayosumbua wa watu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, askari jeshi wa FARDC na askari polisi. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini, maisha imerudi kawaida hii siku ya pili katika mji wa Goma, kisha maandamano ya siku bila kazi yaliyoharibu siku ya kwanza makazi ya uchumi na ya kijamii. Watendaji wengine wanashutumu ujeuri uliosindikiza maandamano yale. Hii siku ya pili shule zilifungua milango pamoja na maduka na watu wengi waliendesha kazi yao kama kawaida. Mkusanyiko wa majeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ya Uganda umejulisha kwamba ulivunja siku mbili zilizopita ngome moja ya lazima sana ya uasi wa ADF magharibi ya maeneo ya makumo na biakatu mtaani Beni, kwa mjibu wa msemaji wa sekta ya operesheni ya soko la kwanza granor ya majeshi ya FARDC. Wakati wa shambulio hiyo waasi watatu waliuawa. Kanali Mak Azuka anasema walichukua pia vifaa vya lazima na silaha. Jueni kwamba ni kutoka ngome hiyo ndio waasi wa ADF walitayarisha shambulio dhidi ya vijiji vya magharibi ya mtaa wa Beni. Masemi yake yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Marcel Papi Mukeba. Kambi hii ilikuwa aina ya makao ya adui kwenye barabara ya Mamove na Mangina. Hapo ndipo adui alijaribu kuanzisha kambi mpya ili kufanya mashambulizi zidi ya maeneo ya karibu. Vikosi vya muungano vilipata kompyuta huko. Tunaweza kusema mara moja kwamba hapo ndipo walipokuwa wanaweka mawasiliano yao, kwa sababu vitu vyote vilivyopatikana kwenye kompyuta hizo Vinaonesha kuwa walikuwa na mawasiliano ya moja kwa moja na wagaidi wa Etat Islamique na vikundi vingine. Kuna watu waliokombolewa, na ujumbe kwa raia ni kuwaomba waendelee kuwaunga mkono wanajeshi wa FRDC na UPDF waliopelekwa katika eneo hilo ili ADF isiweze kuunda ngome kwenye barabara ya Mangina Mamove. Namna ya kuzuia uhaba wa mafuta ya gari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo swali lililozungumziwa siku ya kwanza mjini Kinshasa, kati ya waziri wa uchumi Daniel Mukoko na wakilishi wa wafanyabiashara wa sekta hiyo. Walihudhuria pia kwenye mkutano ule wakuu wa shirika la foroza. Maagizo ya shirika hilo kuhusu malipo ya uchuru wa petroli yalijulishwa. Daniel Mukoko aliomba wa wakuu wa viwanda vya petroli wazidishe juhudi kwa kuepuka uhaba wa mafuta ya gari nchini. Joseph kwame Kwame, kiongozi mkuu wa SEP Kongo, alisema kuhusu ya lazima katika mkutano ule. Masemo yake alichukuliwa na Blaise Makasi na kutafsiriwa na Jean Kasami ilikuwa ni kibarua cha chumba cha forodha kuhusu kusimamishwa kwa ugawaji wa mafuta ya gari chini ya sababu kwamba baadhi ya mashirika ya biashara hayakuweza lipa haki za kituo cha forodha. Kama SEP inasimamisha kazi, mambo yote yanasimama. Tuliona muhimu tuzungumzie hili swali pamoja na waziri makamu wa uchumi kusudi tuwek mambo yote wazi na kujua jukumu la kila mmoja. Tulipata suluhisho, inabaki majadiliano na DGDA kusudi tatizo limalizike lote kabisa. Tulipatana juma moja kusudi tupate mafasirio yote ya DGDA kupitia SEP Congo, kisha tutafanya uchambuzi, na mnamo muda wa juma moja mambo yatakwenda sambamba na DGDA. Ilibidi tuzamirishe uh, uh, si viongozi ili kusionekane ukosefu wa mafuta ya gari. Bila sisi kujitokeza, kulikuwa hatari DGDA izoroteshe shughuli zote katika majimbo ya uh, nchi eh. Kwa ki kifupi, malipwa marupurupu kwa walimu na wazazi yanaanza kurudi polepole katika mashule ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya kusini, mfano kunako lise Cirei ambako malipo yale wazazi ya wazazi yanalazimishwa wakati huu wa mwanzo wa masomo ni kwa kuongeza mshahara wa walimu unaoarifiwa wachini. Wanasema upande ule kwa kumaliza, timu ya Leopard, ya wakuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakusanya wachezaji wake mjini Kinshasa tangu siku ya kwanza, wapo makumi mawili kwenye makumi mawili na tano walioalikwa na tayari walifika mjini Kinshasa, wanatayarisha mechi ya kikombe cha Afrika cha mataifa Kan Moroko 2025 tarehe sita na saba mwezi huu wa kenda, watapambana moja kwa moja nchini na asili nasional ya Guine na timu ya walia ya Ethiopia katika uhamishaji mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii mnaendelea kusikiliza ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na waleka sita kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Mark Marofimbo. Radio Okapi. Invite en Swahili. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika ya kiraia yanayohudumia maisha mema ya watoto katika jimbo la Kivu ya kusini, na Megabe Murabazi anasema kuhusu mbinu za kukaza matokeo mazuri kutoka Monisco katika sekta ya ulinzi wa haki za watoto. Anaojiwa na Jean Kasami. Murabazi na Megabe, jambo, jambo sana. Miaka mingi munaungwa mkono na wafadhili wengi kuna Monisco na sasa Monisco amefunga virago katika jimbo hili la Kivu ya Kusini. Mnaendelea kupiganisha hali ya watoto ambao wanasajiliwa na vikundi vyenye silaha bila Monisco. Ndiyo tumepata hiyo shida ya kuona Monisco aliyekuwa ametunga mkono sisi mashirika zene zinapigania haki za watoto katika miji yenye kuwa na vikundi vyenye kumiliki silaha. Ila Monisco ametayarisha civil society kwa kusema kama anafunga milango yake tangu tarehe makumi tatu mwezi wa sita. Na kwa sasa tumebaki na hiyo nguvu zenye Monisco ametupatia katika miaka hii makumi mbili iliyopita na leo itakuwa katika shabaha ya mkutano wa leo yenye kuzungumza nguvu gani tumebaki nazo zenye Monisco ametuachia na shida gani kwa hii miezi tatu. Kwani tangu mwezi wa ine Monisco alikuwa ngali, ila hakuwa tena anatusaidia kwa kufanya hiyo kazi tazungumza leo kuona hizo nguvu Monisco ametuachia na magumu gani tunakuta, na namna gani hiyo magumu tunaipiganisha ili tuendelee kusaidia kwa ukingo wa watoto wetu katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Ina maana kuna watoto wangali bado wanatumikishwa na vikundi vyenye silaha mahali fulani katika jimbo hili, ndiyo katika mitaa tunakuwa tu na teritwari moja ni teritwari ya Ijwi, lakini katika materitwari zote kunakuwa kungali vikundi vyenye kumiliki silaha, na vikundi hivyo vinawatumikisha watoto wa binti na wavulana, na hiyo inakuwa katika mambo yenye tunazungumza, namna gani tunasaidia hizo vikundi vyenye kumiliki silaha ili wawaachilie watoto wenye wanatumikisha na ili wasiwatie wengine watoto wapi. Hiyo inakuwa katika shabaha ya hii mkutano yenye inapitika kwa provensi ya Manyema, kwa provensi ya Norkivu, kwa provensi ya Tanganyika, uh, hapa kwetu provensi ya Sidkivu na kwa provensi ya Norkivu, na kisha tutakutanana sisi wote Bunia katika provinsi ya Ituri maprovinsi hizo tano, tutakutanana na kutia mawazo yetu yote pamoja ya kusema namna gani tunaendelea kupiganisha hiyo shida ya kuwatia watoto ndani ya jeshi ya kuwatumikisha na kuwarozesha. Ni jambo la kawaida kukutanana kila mwaka. Wakati mnapokutanana munakuta kwamba idadi ya watoto ambao wanatumikishwa na vikundi vyenye kumiliki silaha inaendelea kuongezeka, ama kuna wakati inashuka, au tena kuna wakati inabakia tu haipande wala haishuki. Kila mwaka kisha kufanya ma mikutano sawa hii yenye tuko tunafanya, tunachungua kuangalia ya kwamba idadi kwanza ya vikundi vyenye kumiliki silaha yenye kutumikisha watoto kama inapunguka wala inaongezeka, na hapo tunachungua idadi ya watoto wenye kutumikishwa na hiyo vikundi vyenye kumiliki silaha inapunguka wala inaongezeka. Sasa kila mwaka inakuwa saa vile wakati wa mvua. Wakati wa mvua hapa kwetu jua inawaka, kisha jua mvua inanyesha tunapunguza watoto ingine, vikundi ya mpya inazalika na inaendelea kuongeza idadi ya watoto ingine. Kitu ni hali ya kivita. Wakati amani inaonekana, vikundi haviwaorezesha watoto. Wakati vita inatokea, vikundi wengi wanakimbilia kwa kuwakamata watoto ili waongeze idadi ya waskari yao. Namegawye Mrabazi, tunakushukuru. Jini beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya kata Mambango, mtaani Mbungulu, ilizungumziwa katika mahojiano ya kweli ya makabila ya siku ya tano iliyopita. Wakilishi wa pande zote za wakaaji pamoja na wakuu wa kiraia na wa kijeshi walichungua swali hilo la ukosefu wa usalama. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Yani hakipitike usiku wala siku moja tu, mlango za watu zivunjwe, mazao za shamba ziibwe, simu za mikononi na pesa ziporwe na kunyanganywa na watu washikao silaha huko chembechembe za kitongoji Mambango ni sawa pia Pamatapi, Pokwa, Mianga, Kanyamusehe, Manzole, nyakalibwa mangote mukulia na hasa pasisi wakulima watabika, kama aeleza hapa Fidel Kasereka, kiongozi wa wakulima wa kitongoji cha Mambangu. Wakulima kule kumashamba wanaona vitu tatu. Kitu ya kwanza wenyewe wanatatiza, watu kule wanachukua arme, wakati mkulima anaona mtu mwenyeko na arme, aelewa direte gisiko soda. Kitu ya pili wakulima wanakonstate barandi hapana, rekri barandi benye bali tokaka kule. Sasa waliwaleta mambango kusema wanakuya jua kenye watafanya. Sasa njala inataka kuwaua yeye, iko anakula visubi, sasa vikunaluma mtumbu, njo banaenda tafuta chakula. Watatu ni warekri njoba na batre record kule, kila asubuhi na 5h du matin njia zao zinajulikana, wiko wanaenda wanavamia chakula ya wapopulasio, wanavamia mashamba ya wapopulasion. Kisha wakishafanya operasion yenye iko rapide, wanarudia. Mka mtu wa nne mwenye nitaongea ako juzi, ibana sengi pigime akakao kwake kiongozi wa kitongoji Mambango kuongeza matatizo ya usalama mdogo zinazorikodiwa kwa maeneo yake. Jean Baptiste Kambale haiku kusema probleme ya barecrize na naesecirize Mambango peke yake na na waza mweli Mambango ku trimestre inyu tu inaisha banadevalize plus de vi menage balikuwa navalani teri militere teri ya la polisi na basivili ku wengine hapa kaya tuasa mezu na naiko na badeserter mule ndani haiko kontrole ya pili Bananja entrainement ya nguvu lenteur administrative iko bito bifanyikanake, tukuna barekrisafe uimwa sanseai pas hapa tunakuwa tuna kota 250 junyi mambango baka kwa maximum inakuwaka 300, sauf hii anee passee je tulifika ku 2000, na balienda direct kufanyaka 2 semaines 3 semaines balienda mara moja metena. Aba bayanke anatoka kwabo, anasemi kunakua pigania inji yeye na idea nyingine ya arme. Anajua kwa atakula nyama atakula kama samaki, mimi naanza kumupa kaunga Amahara. Unaona, morale deja naanja kimbia, banarudia kwa haraka kabisa. Wakaaji wangojelea kuchimikwa jeshi la polisi huko kwa ajili ya ukingo yao, na serikali ijitahidi sana kwa kuondoa vijana hawa wanaohaja ya kufanya kazi ya kijeshi na kuwapeleka pahali pao pa mafunzo. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi.