Oh, masomo ilianzishwa hakika hii siku ya kwanza katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa, shule nyingi zilifungua milango na wanafunzi walikuwa pia wengi kinyume. Kutokana na ombi ya shirika zimoja za utetezi, katika mashule zimoja wanafunzi hawakufika. Jaribio ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu Makala mjini Kinshasa ilipingwa siku ya kwanza asubuhi mapema. Hata hivyo, duru kutoka uongozi wa gereza hiyo zajulisha kwamba wengi waliuawa na kujeruhiwa vikali. Wahami wa vita mia mbili walizikwa hii siku ya kwanza katika kaburi ya Genocost usultani wa Kibati mtaani Nyiragongo, ni kutokana na amri ya serikali ya jimbo la Kivu ya kaskazini. Baki nasi, mpendo wa msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari kama ilivyopangwa. Na waziri wa elimu masomo ilifungua hakika hii siku ya kwanza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, ofisi ya kazi ya waziri mkuu ilijulisha kwamba ni bibi Judit Simwina ndiye alianzisha rasmi mwaka huu wa masomo kunako Lise Lamba Ntumwa Pakimpese, mtaani Songololo, katika jimbo la Congo Central mjini Kinshasa. Shule nyingi zilifungua milango na wanafunzi walikuwa pia wengi Kinyume kutokana na ombi ya shirika zimoja za utetezi, katika mashule zingine mjini Kinshasa wanafunzi hawakufika. Taarifa ya Blaze Shindani. Wa katika chuo cha Boboto, shule ya Bosangani na yale ya Gombe, uchunguzi ni huo huo. Wanafunzi na mamlaka wako kwa siku hii ya kwanza ya mwaka mpya wa shule. Wazazi ambao wameandamana na watoto wao wanafurahi kwa kuanza kwa mwaka mpya wa shule. Katika chuo cha Boboto kwa mfano, mkurugenzi wa masomo aliyeacha shule, Padre Dievin, akiwatubia wanafunzi na walimu, alipendekeza kwamba watumie nidhamu ambayo imekuwa ikitajika kila wakati katika shule hii. Hali kama hiyo katika choo cha Saint Nyasa huko Cité Verte imeonekana pia. Hapa kila kitu kinakwenda kulingana na mpango. Wadau wote wa elimu walikuwepo kwenye mkutano huo pamoja na Padre Edene Muke, mkuu wa chuo hicho. Katika Complexe Skolere ya shule ya Kindele yaliyopo mlimani, amba hakuna wanafunzi wengi kama kawaida kulingana na idadi kubwa ya shule hii ya umma, wazazi wakazi walisikiliza jumbe nyingi zilizosambazwa katika mitandao ya kijamii zikitangaza mgomo wa walimu katika mashule za umma. Kwa kifupi, jimboni Kongo Central, meya wa mji wa Matadi alionyesha masharti mabaya ambamo wanatumika na kuishi walimu. Hata hivyo, Dominic Kodia Mbete aliwaomba juhudi katika kazi yao pamoja na upendo wa kazi yenyewe. Jimboni Ituri, masomo ilianzishwa katika hali ya uzembe katika mashule ya eneo la Mungwalu, kilomita 185 kaskazini ya Bunia. Katika mtaa wa Jugu, wanamemba wa jamaa nyingi za wahami wanaendelea kuishi katika vyumba vingi vya masomo kisha kukimbia shambulio za wauni wa makundi ya silaha katika sekta ya Banyalikilo. Inapita miezi miwili, wanafunzi walibaki nje, hivyo hivyo katika mashule ya Mambasa Centre. Malizo mengi, nawe Ezekiel Muzalia hali inaonekana kuwa baridi mwanzo wa shughuli za masomo ndani ya eneo kadhaa katika tarafa la Jugu na Mambasa. Ni kwa sababu ya hali ya usalama na ya kiutu yenye kuwa mbovu katika sekta la Banyali Kilo, tarafa tarafani Jugu. Darasa zaidi ya kumi ndani ya shule za kiprimari Mungwalu, Kombokombo na Seka 20 zinaakaliwa na jamaa za wakimbizi waliokimbia manyanyaso za vikundi vya wanamgambo Kodeko na Zair huko Lojo na Galai. Hali hiyo inaonekana pia huko Nizi, eneo kuu la usultani wa Mambisi ambapo watu kumi mkiwemo kiongozi wa eneo hilo waliuawa siku ya Yenga na watu wenye kushika silaha. Shughuli za kiuchumi na za shule zimezorotwa huko, jambo linalofadhaisha wakaaji wa huko Pamambasa, shule zote katika eneo la Lolwa, Babungwe na Mungamba zikufungwa milango zao. Chanzo ni kuweko kwa waasi wa ADF ndani ya eneo hili, lakini pia walimu ambao hawakuonekana shuleni wakiomba kuongezeke mshahara wao. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi na pa Lubero centre na Palubero kati katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali ya mwanzo wa masomo iliharibishwa, wanafunzi walirudi nyumbani sababu wahami wanaendelea kuishi katika vyumba vya masomo. Ni wale waliokimbia mapambano ya uwasi wa M23 katika maeneo ya mtaa wa Lubero. Malizo mengi nawe, Grevis Salumu. Taasisi kadhaa zimekumbwa na hali hii ya usalama kuzorota, ni haswa shule za msingi kama ile ya mchungaji Kilalo Mieri Kaisi, pia na shule la kisegondari la Ivatiro. Wanafunzi walijikuta wakikabiliwa na hali hii mbovu ya kubaki kwenye madarasa yao pamoja na wakimbizi, hali ambayo inaleta wasiwasi kwa baadhi ya waongozi wa shule kwenye eneo hilo, gisi alivyofafanua Balira Kakule, akiwa mwongozi wa shule la msingi ya Mchungaji. Kulingana naye ni wakimbizi kadhaa ndio anato apendekezo la kuheshimishwa kwa haki ya elimu kwa watoto wao. Hata hivyo, kwa saa za asubuhi, wakimbizi hao wanafunga vitu vyao na madarasa yanasafishwa kwa ajili ya masomo. Kwa upande wake, kanali Aleki Wewa, msimamizi wa wilaya la Lubero, asema kwamba wakimbizi hao watapelekwa kwenye maeneo mengine kwa siku zinazokuja kupitia usaidizi wa gavment ya Congo. Fahamu kwamba kusini mwa eneo la Lubero mwanzo wa mwaka wa shule ulifanyika kwa oga katika miji inayokaliwa na M23 na mjini Goma, milango ya mashule ya kiserikali sawa vile ya upekee ilibaki ya kufungwa, hali inayoonekana kila mwaka, huku wanafunzi wa kufika katika mashule makubwa sawa Institut Mwanga, Lise Amani na Lise Chemchem pamoja na shule ya Sinkantenere. Walimu wachache wa udari waliofika walirudi baadaye nyumbani ni kutokana na ombi ya uongozi wa mashirika ya utetezi ya walimu kutoka mji wa Kinshasa. Hali ni hiyo hiyo katika mashule ya kipekee, kwa wasiwasi wasije washambuliwe wakati wa maandamano ya shirika na miungano ya kiraia na jimboni Kasai Central, ijapokuwa shule zilifungua milango, serikali ya jimbo inaomba heshima ya hatua za kuzikinga kwa kupinga ushuru ya kima monkeypox. Uwaziri jimboni wa afya alijulisha kwamba mitaa yote ya jimbo la Kasai Central imeguswa na ugonjwa huo. Taarifa Francois Kadima kutoka Kananga, usomi wa mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Tangazo la waziri wa afya lenye sahihi ya liwali wa jimbo linataja mtaa wa Dibaya katika eneo la afya la Bunkonde kuwa kesi moja ya homa ya nyani mpox imegunduliwa hapo, hali ambayo inatahadharisha watu kuheshimu mitindo ya ukingo dhidi ya ugonjwa huo. Kibarua hicho cha liwali kinafasiria dalili za mtu kutambua kuwa anakabiliwa na monkeypox kunakuwa alama za kuota viupele juu ya ngozi ya mwili na maumivu ya mishipa. Waziri wa afya anaomba mipango ya ukingo izingatiwe, nayo na ni kuosha mikono mara nyingi kwa kutumia maji safi, sabuni na gel alcoolique, kuepuka kila kitu cha majimaji chenye kuambukizwa au kila mahali pametumiwa na mgonjwa. Wizara ya afya inaomba wakaaji waivishe nyama vizuri kabla ya kuitumia, pia kustojadiliana kimapenzi na mtu anayeonyesha dalili za ugonjwa wa monkeypox. Shauri la waziri wa afya ni kwamba wakazi waite mganga haraka wakati wanapotambua dalili za ugonjwa. Jaribio ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu makala mjini Kinshasa ilipingwa hii siku ya kwanza asubuhi mapema. Hata hivyo, duru kutoka uongozi wa gereza hiyo zinajulisha kwamba wafungwa wengi waliponyoka, wengine waliuawa na kujeruhiwa. Milio ya risasi ilisikiika huko ndani ya gereza kwa kurudisha waliotamani kimbia. Ni kitendo kilichopangwa, alisema waziri wa sheria, baada ya kuchukua hatua fulani kwa kuepuka uwingi wa wafungwa katika magereza makuu ya nchi. Upande mwingine, Fondation Bill Clinton inashutumu hali hiyo ya fujo katika gereza kuu Makala na kujulisha idadi ya kuuawa na kujeruhiwa vikali kwa wafungwa wengi na tena kukimbia kwa wamoja. Emmanuel Adu Kole, kiongozi wa shirika hilo lisilo la kiserikali, anaonyesha lazima ya kutenga askari jeshi na raia katika gereza hiyo kwa kuepuka tukio ya tarehe 17 mwezi wa tano mwaka wa 2017 ya kukimbia kwa wafungwa wengi. Wahami wa vita mia mbili walizikwa hii siku ya kwanza katika kaburi ya jenocost, mjini Goma, katika usultani wa Kibati, mtani wa Nyiragongo. Ni kutokana na amri ya serikali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Maandamano makubwa yaliendeshwa kwa heshima yao katika uwanja wa Unite mjini Goma, ambako miili yao ilioneshwa. Mengi nawe Bernardi Nyangiakuuma Kadekitezeru, mpaka leo tunapoteza wakongomani wengi sana Kwenye kambi la kanyaro chini au yenyewe zaidi ya wami 1100 wamezikwa tayari katika miezi ya hivi karibuni. Hali ni sawa kwa baadhi ya makambi za wami, ushuhudia kiongozi huyu wa kambi la wami. Shuhuda zingine wakati wa sherehe hiyo zilienda mbali na kutokeza hisia kali za kutaka kurejeshwa kwa amani katika eneo hili tukulana miili isiyopungua mia mbili ya wami waliofariki hivi karibuni, baadhi kutokana na njaa, wengine kutokana na magonjwa na wengine kutokana na mauaji ya wajambazi makambini, ilikuwa imehifadhiwa hadi wakati huu katika vyumba tofauti vya kuhifadhia maiti mjini Goma. Wajumbe wa serikali ya taifa na bunge wako Goma, karibu na gavana kwa sherehe hiyo, baada ya hafla ya kutoa heshima za mwisho iliyofanyika Jumatatu hii kwa saa za mapema katika uwanja wa unitepa Goma. Miili haya yalizikwa kwenye makaburi ya Jenokost yaliyopo Kibati mtani Ngiragongo. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Kwa kifupi, hali ilikuwa ya fujo hii siku ya kwanza asubuhi mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Makazi yote ya kiuchumi na ya kijamii yaliharibishwa na waandamanaji waliofunga mabarabara, ijapokuwa ombi yao ya siku bila kazi ilikataliwa na viongozi wa kiserikali. Hii munaendelea kusikiliza ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Mark Marofimbu. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika kiraia ya kiraia yanayohudumia maisha mema ya watoto katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na Megabe Murabazi anasema kuhusu mbinu za kukaza matokeo mazuri kutoka MONUSCO katika sekta ya ulinzi wa haki za watoto, anaojiwa na Jean Kasami. Murabazi na Megabe jambo, jambo sana, miaka mingi munaungwa mkono na wafadhili wengi kuna Monisco na sasa Monisco amefunga virago katika jimbo hili la Kivu ya Kusini. Mnaendelea kupiganisha hali ya watoto ambao wanasajiliwa na vikundi vyenye silaha bila Monisco. Ndiyo tumepata hiyo shida ya kuona Monisco aliyekuwa ametunga mkono sisi mashirika zene zinapigania haki za watoto katika miji yenye kuwa na vikundi vyenye kumiliki silaha ila Monisco ametayarisha civil society kwa kusema kama anafunga milango yake tangu tarehe makumi tatu mwezi wa sita, na kwa sasa tumebaki na hiyo nguvu zenye Monisco ametupatia katika miaka hii makumi mbili iliyopita na leo itakuwa katika shabaha ya mkutano wa leo yenye kuzungumuza nguvu gani tumebaki nazo zenye Monisco ametuachia na shida gani kwa hii miezi tatu, kwani tangu mwezi wa ine Monisco alikuwa ngali, ila hakuwa tena anatusaidia kwa kufanya hiyo kazi tazungumza leo kuona hizo nguvu Monisco ametuachia na magumu gani tunakuta na namna gani hiyo magumu tunaipiganisha, ili tuendelee kusaidia kwa ukingo wa watoto wetu katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Ina maana kuna watoto wangali bado wanatumikishwa na vikundi vyenye silaha mahali fulani katika jimbo hili, ndio katika mitaa tunakuwa tu na teritwari moja ni teritwari ya Ijwi, lakini katika materitwari zote kunakuwa kungali vikundi vyenye kumiliki silaha, na vikundi hivyo vinawatumikisha watoto wa binti na wavulana, na hiyo inakuwa katika mambo yenye tunazungumza, namna gani tunasaidia hizo vikundi vyenye kumiliki silaha ili wawachilie watoto wenye wanatumikisha na ili wasiwatia wengine watoto wapi. Hiyo inakuwa katika shabaha ya hii mkutano yenye inapitika kwa provensi ya Manyema, kwa provensi ya Norkivu, kwa provensi ya Tanganyika, hapa kwetu provensi ya Sidkivu na kwa provensi ya Norkivu, na kisha tutakutanana sisi wote Bunia katika provensi ya Ituri. Ma provensi hizo tano tutakutanana na kutia mawazo yetu yote pamoja ya kusema namna gani tunaendelea kupiganisha hiyo shida ya kuwatia watoto ndani ya jeshi ya kuwatumikisha na kuwarozesha. Ni jambo la kawaida kukutanana kila mwaka. Wakati mnapokutanana mnakuta kwamba idadi ya watoto ambao wanatumikishwa na vikundi vyenye kumiliki silaha inaendelea kuongezeka, ama kuna wakati inashuka au tena kuna wakati inabakia tu haipande wala haishuki. Kila mwaka kisha kufanya ma, mikutano sawa hii yenye tuko tunafanya, tunachungua kuangalia ya kwamba idadi kwanza ya vikundi vyenye kumiliki silaha yenye kutumikisha watoto kama inapunguka wala inaongezeka, na hapo tunachungua idadi ya watoto wenye kutumikishwa na hiyo vikundi vyenye kumiliki silaha inapunguka wali inaongezeka. Sasa kila mwaka inakuwa saa vile wakati wa mvua, wakati wa mvua hapa kwetu jua nawaka, kisha jua, mvua inanyesha, tunapunguza watoto ingine, vikundi ya mpya inazalika na inaendelea kuongeza idadi ya watoto ingine. Kitu ni hali ya kivita. Wakati amani inaonekana, vikundi havyowaorezesha watoto. Wakati vita inatokea, vikundi wengi wanakimbilia kwa kuwakamata watoto ili waongeze idadi ya waskari yao. na Megavi Murabazi, tunakushukuru. Nashukuru kwa radio, radio Kapi. Mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo ya kata Mambango, mtaani Mbungulu, ilizungumziwa katika mahojiano ya kweli ya makabila ya siku ya tano iliyopita. Wakilishi wa pande zote za wakaaji pamoja na wakuu wa kiraia na wa kijeshi walichungua swali hilo la ukosefu wa usalama. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Yani, hakipitike usiku wala siku moja tu, mlango za watu zivunjwe, mazao za shamba ziibwe, simu za mikononi na pesa ziporwe na kunyanganywa na watu washikao silaha, huko kunako chembechembe chembe za kitongoji Mambangu ni sawa pia Pamatapi, Pokwa, Mianga, Kanyamusehe, Manzole, Nyakalibwa, Mangote, Mukulia na hasa Pasisi. Wakulima watabika kama aeleza hapa Fidel Kasereka, kiongozi wa wakulima wa kitongoji cha Mambangu. Wakulima kule kumashamba wanaona vitu tatu. Kitu ya kwanza, wenyewe wanatatiza watu kule wanachukua arme. Wakati mkulima naona mtu mwenye ko na arme, naelewa direkte gisiko soda wakulima wanakonstate barandi hapana rekri barandi, benye balitokaka kule sasa, waliwaleta mambango kusema wanakuya jua kenye watafanya. Sasa njala inataka kuwaua yeye, iko anakula visubi sasa, vikunaluma mtumbu, njo banaenda tafuta chakula. Watatu ni warekri, njo wana batrerekoro kule, kila asubuhi senker di mate njia zao zinajulikana, weko wanaenda wanavamia chakula ya wapopulasio, wanavamia mashamba ya wapopulasion. Kisha wakishafanya operasion yenye iko rapide, wanarudia muka mtu wa ine mwenye nitaongea ako juzi ibana sengi pigime akakao kwake kiongozi wa kitongoji Mambango kuongeza matatizo ya usalama mdogo zinazorekodiwa kwa maeneo yake. Jean Baptiste Kambale haiku kusema probleme ya barekrizi biy na isekirize Mambango peke yake nawaza mwei Mambango ku trimestre eyi inaishi inaishi banadevalize plus de vi menage balikuwa navala ni teni militaire teni la polisi, apa, na ba ya la polisi na basivili ku wengine hapa kaya ya troasa mezu naiko na badesertere mule ndani haiko kontrole ya pili kartie mambangu haina polisi afika apo kubahabala yakwe na mandole basorabiko pale kupita pale trakaseria po ya popilaso nava batule vayemekona tumia huku uku sanbapa uzembe wa utaratibu wa kazi na uzito wa majukumu ya vijana wanaohaja ya kazi ya jeshi ndiyo tatizo kubwa alisema kanali fostanda kala ahusikaye na kazi ya kwa rekodi metena nunu zavo mil 825 kila mtoto na edukation ya kwenye alitokea na namuna yake yote. Tuna basumetre kuchakula kucentre de regroupement banakula mara moja me kusei banakula trois fois parce que bananja entraînement ya nguvu iko pas hapa tunakuwa lenteur administrative iko bito bifanyika naki tuna ba reclir ça ne se fait pas hapa tunakuwa tuna quota 250 ndio yenye nakuwaka pa mambango baka kuwa maximum inakwaka 300 sauf hier année passée je tulifika ku 2000 na balienda direct kuna kwa wiki 2, wiki 3. Baadhi hani mara moja metena Ababa yanke, anatoka kwaba na simi kuna kwa pigania inji. Yeye kuna idea nyingine ya army, anajua kwa atakula nyama, atakula kama samaki. Mimi naanza kumupa kaunga, maharagi. Unaona morale deja? Naanza kimbia bana rudia. Kwa haraka kabisa, wakazi wa ngojelea kuchimikwa jeshi la polisi huko kwa ajili ya ukingo yao, na serikali ijitahidi sana kwa kuondoa vijana hawa wanaohaja kufanya kazi ya kijeshi na kuwapeleka pahali pao pa mafunzo. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi.