Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao, atangazi, etu, anze na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inashurutishwa na hali katika gereza kuu ya Makala Besene. UDH inafurahishwa na ufunguzi wa uchunguzi na wakuu wa kiserikali na inatamani uwe wa haraka na wauwazi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, senta ya utoaji wa damu ina ukosefu mkali wa damu. Kiongozi wa shirika hilo anaomba usaidizi wa haraka wa serikali na wa washiriki wake kwa kuopoa maisha ya maelfu ya watu. Mkusanyiko kasmia unaotumika katika sekta ya madini unashurutishwa na hali ya kusitoingizwa kwa jimbo la Lualaba katika mradi wa China na Kongo, kati ya serikali ya jamhuri na kiwanda Sikomin. Ni japokuwa vinyume vya makazi ya uchimbaji wa madini vinagusa moja kwa moja wakaaji wa jimbo la Lwalaba. Baki nasi, mpendo wa msikilizaji, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inashurutishwa na hali katika gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa. Bsu inafurahishwa na ufunguzi wa uchunguzi na wakuu wa kiserikali na inatamani uwe wa haraka na wa uwazi. Ofisi ya pamoja umoja mataifa ya haki za binadamu inaomba wafikishwe mbele ya vituo vya sheria watendaji wa maovu na wauharibifu wa haki za binadamu wakati wa tukio katika gereza kuu ya Makala, iwe madaraka wanayo katika tangazo yake. Besu inajulisha kwamba mbele ya tukio hiyo ya siku ya kwanza mapema asubuhi ni watu zaidi ya 1500 ndiyo idadi ya wafungwa katika gereza hiyo iliyojengwa kwa watu 1500. Wingi wa wafungwa unatajwa sawa moja ya sababu ya kuwawa kwa watu wengi katika gereza kuu ya Makala. Ndivyo anawaza mwakili William Wenga wa shirika la haki za binadamu Human Rescue DRC. Hata hivyo, anawaza iliyofika huko ni wahalifu wa serikali. Mwakili William Wenga anaomba uchunguzi wa kimataifa kwa kufasiria tukio ya Makala na kuhukumu watendaji wote. Nao wakuu na watendaji wengi wa kisiasa wa nchi walishutumu mauaji yale katika gereza kuu ya Makala. Mois Katumbi, Martin Fayulu, Deni Mukwege, Matata Mponyo, Claudel Andre Lubaya na wengine wanaonesha upuuzi wa serikali mbele ya hali mbaya ya maisha ya wafungwa. Moise Katumbi anaomba kusimikwa kwa kamisheni ya uchunguzi wa kweli na kushirikisha MONISCO na wakilishi wa mashirika ya haki za binadamu. Maoni ya wakuu na wanasiasa ni katika taarifa iliyoandaliwa na Grace Amzati na kusoma na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Moise Katumbi anatajabika na hali ya njaa, magonjwa na kila aina ya mateso katika nchi. Maelfu ya wafungwa walichinjwa sawa nyama kiasi kisichoeleweka. Anashangaa kuona serikali haijali yale magumu yote ya wananchi. Martin Fayulu upande wake anasema mauaji hayo hayawezi baki bila sheria kuingilia kati. Deni Mukwege anasikitika kuona maisha ya binadamu yanachukuliwa sawa kitu bila samani haki za binadamu zinafinyangwa na hakuna azabu kwa watesi wa taifa. Anaomba kila mkongomani ainue sauti na kusema hapana, inatosha. Maisha ya mtu ni matakatifu. Matata Ponyo naye anasema mauaji hayo hayangitokea kama kungikuwa utawala wa kweli. Claude Andre Lubaya anaomba mipango ya kweli ichukuliwe, hapana ile ya kupapasapapasa Serikali isijifariji kwa kusingiziana, lakini jipange sawa vile serikali ya kweli, ikipana mwangaza kuhusu nini ilitokea na ishote kidole waliohusika ili wajibu sawasawa na maafa ambayo yalisababishwa na matendo yao. Upande wake yes. Mshauri wa urais wa tawi la vijana na la kupinga ubakaji anaomba kesi iendeshwe kuhusu tukio wa gereza kuu ya Makala na tena utengaji huko wa wanawake na wanaume. Bibi Chantal Yelumulop anahakikisha ubakaji wa wanawake wengi wakati wa jaribio hiyo ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu ya Makala. Huyo anatarajia kutembelea wanawake waliobakwa katika gereza kuu ya Makala ajili ya kutayarisha usaidizi jimboni Kivu ya Kaskazini. Senta ya utoaji wa damu inakosa inakosa damu wakati huu. Kiongozi wa shirika hilo anapiga yowe na kusema ni hali ya kutisha inayofika tangu miaka 17. Anaomba usaidizi wa haraka wa serikali na wa washiriki kwa kuopoa maisha ya maelfu ya watu inayopatikana katika hatari. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Vituo vya benki ya damu vya senta ya utiaji damu la jimbo la Kivu Kaskazini, CPTS, havina akiba yoyote ya damu kwa sasa. Hali hii ya asiri kadhalika vituo vyote vya dawa ongeza kwamba hali hii kwa sasa yazua janga mona mo vituo vya tiba huko, hata vifo vyaripotiwa. Munajua kama damu inaokoa maisha, kama hatuna damu kunivo ya mahospitalini, tunaenregistre madese imasiku, wanatulamusha usiku kuangalia ya mama ko opitale atuko naiweza kwaki. Daktari Liliane Bwiza viongozi wa jimbo wamejitahidi ili kupata jibu kwa malalamiko hizo hawa. Kwa mujibu wake, wamekusha hamasisha hata askari ili waanze kupeana damu kwa vituo vya sepetese Goma bernardingagi radio kapi. Mkusanyiko Kasmia unaotumika katika sekta ya madini unasema unashurutishwa na hali ya kusitwaingizwa kwa jimbo la Lwalaba katika mradi wa Chaina na Kongo kati ya serikali ya jamhuri na kiwanda ch cha China cha madini Sikomin, ijapokuwa vinyume vya makazi ya uchimbaji wa madini vinagusa moja kwa moja wakaaji wa jimbo la Lwalaba. Shirika Kasmia ilionyesha hali hiyo katika tangazo yake ya siku ya pili mjini Kolwezi. Tusikilize kiongozi wake, Shandrak Mukade njiani mwasimu na Jean Ngandu, anatafsiriwa hapa na Jacques Mukonkole. Ingawa mzalishaji wa utajiri huu umeachwa nyuma, sehemu ya kwanza ya milioni mia tatu ishirini na nne haikuzingatia jimbo la Lwalaba, na sehemu ya mwisho ya wingi ya milioni mia tatu kwa mwaka tunayo, Lwalaba bado imeachwa nyuma. Ndiyo maana tunakemea tabia hii ya kibaguzi na isiyo ya haki na kuomba kipengele hiki cha mambo kirekebishwe. Lwalaba haipashwe kutumika tu jinsi jimbo la kutoa maziwa ao ya kutoa maziwa lakini pia lazima iwe na upendeleo katika utekelezaji wa muradi huu ndani ya mfumo wa mkataba wa Sino Kongo. Unajua, jimbo la Lualaba pia inakabiliwa na matatizo. Jimbo la Lualaba lina barabara namba ya kitaifa makumi tatu na tisa kutoka Kolwezi hadi Dilolo na kutoka Kasaji hadi Kapanga haijajengwa, inahitaji fedha sahihi kwa ajili ya utekelezaji wake. Pia kuna barabara za huduma za kilimo kwa, kwa, kwa kifupi katika jimbo la Chopo mfuko Frivao utaanzisha punde malipo ya hasara kwa wahanga wa vita ya Kisangani. Kiongozi wake kwa mda alitangaza habari hiyo siku ya pili mjini Kisangani wakati wa mkutano na wapasha habari. Shansar Bolukola alijulisha kwamba kila mhanga aliyekubaliwa na hali hiyo atapokea dola za kimerekani mia tatu wala mia ine waliopata mbele wataongezewa kwa kufikisha dola za kimarekani elfu mbili, kutokana na maarifa ya waziri wa sheria Constant Mutamba wakati alitembelea mjini Kisangani. Kwa kifupi tena katika jimbo la Kasai Oriental, hali isiyo sawa inaripotiwa tangu siku ya tano katika kiwanda cha nishati NRK. Tangu miezi mbili wafanyakazi awapokee mshahara kutoka, kutoka kiwanda chekseko kinachotengeneza bwawa la umeme la Chela. Mjini Kinshasa kunaonekana na hali ya mwanzo wa masomo kunaonekana na hali ya mwanzo wa masomo bila mafunzo katika mashule zimoja za serikali. Kunako epe Molende, mtaani Mongafula, walimu wanagoma kazi wakiwa na nafasi ya kazi ijapokuwa kunako epe tobongisa pabinza ozone, mtaani Ngalima, walimu walifukuza watoto na kuwarudisha nyumbani. Wazazi wanaomba mbele ya hali hiyo serikali ijibu kwa mahitaji ya walimu. Munaendelea ya kusikiliza redio Kapi Kotra, mji mkuu wa Kinshasa, na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Mark Maro Fimbo na Ezekiel Muzalia. Shirika la raia la sekta Bapere mtaani Lubero lilionyesha masito yake mbele ya mwanzo wa masomo maso, siku ya kwanza iliyopita ni kutokana na shambulio za uasi wa ADF na vitisho vya M23 katika maeneo ya sekta hilo. Ndio jambo tunalozungumzia na mwalikwa wetu Samuel Kakule Kageni, kiongozi wa shirika la raia la sekta ya Bapere, anahojiwa na Mark Maro Fimbu. Bwana Samuel Kakule, jambo? Jambo. Hali ni kipi ndani ya utawala wa Bapere kwa hizi masiku? Hali ni mbovu sana kwa sababu jambazi ameweza kuingia katika sekta ya bapere tangu tarehe kumi na mbili mwezi wa sita, na mpaka sasa jambazi ameendelea akiua watu katika eneo letu la sekta ya bapere. Ndio maana hii inaonyesha kwamba hali si nzuri na watu wanaishi katika maisha ambayo si ya kawaida kulingana na ukosefu wa usalama katika sekta yetu. Uh, tuongelee habari ya shule hivi karibuni itafunguliwa tayari, siku ya kwanza hii itakuwa kipi kwenu? Basi mahali ambapo kuna ukosefu wa usalama, sione shule liziweze kuingizwa husu uh, sana katika grupema ya Bareje, grupema ya Batike na katika grupementi ya Bapaitumba, hapo watu wameweza kukimbia katika miji fulani fulani hakuna watu, watoto wameweza kuhama, wazazi wameweza kuondoka, na hii inaonyesha kwamba mahali hapo hakutakuwa shule kwa sababu hakuna watu, watu wamekimbia nyumba zao, kwa sababu zingine zimeweza kuchomwa na shule zingine zimeweza kubomoka, na hii inaonyesha kwamba shule kwa kuingia endapo wametangaza kirasmi kwamba shule zitaweza kuanzishwa, lakini katika maeneo hayo, sione shule ziweze kuandishwa endapo serikali haipige juu chini kwa muda mfupi kwa kurejesha usalama katika maeneo hayo. Tunaweza kuwa na mafikiri juu ya idadi ya mashule ambazo zimeguswa na ile matatizo. Shule karibia kumi na mbili zimeweza kuguswa na hizi shule zote, kuna shule za msingi, kuna na zile za kisekondari ambazo sione karibu ziweze kufungua milango kulingana na hali ya ukosefu wa usalama ila jeshi la taifa ziko kule, hali inaendelea kuzorota na wako kule, nini inafanyika kwa kweli? Hiyo jambo nasi tunakosa kama tuseme nini, kwa sababu unajua ya kwamba tangu uh, adui aliweza kuingia katika sekta Baperi, sisi raia hatujaona mahali ambapo jeshi lipigane ili liweze kutia nanga kwa hilo jambo, na kama vile wameweza kuingia katika mji wa Bududia na mahali pengine wakaji wanakuja na kuleta ripoti kusema adui anaonekana mahali fulani, lakini jeshi letu linakuwa na udhaifu wa kuenda ili waweze kutia nanga na kwa kupiga huyo adui. Hii ni jambo ambalo tunaendelea kushutumu. Na kama vile waliweza kuingia hapo juzi katika mji wa Bududia, hiyo tu ni hiyo ni kutokuwa kabisa na makini kutokuchukulia jambo hili na makini. Ndio maana adui anaendelea kuenda kijiji na kingine akiua watu na kunyanyasa hata kuchoma vitu vya binadamu huko. Hii uh, 30 ya mwezi wa nane mlikuwa mulikuwa katika kikao kubwa ya shirika la raia kwa kipekee kwa sekta yenu, utafikiri nini itakuwa pendekezo ya muhimu sana? Sisi tumeweza kutoa lalamiko kwa sababu tunanyanyaswa na jambazi, tena tunanyanyaswa na watu wa NDC ambamo tunaita Robas, ameweza kunyanyasa watu na sisi tuliweza kutoa lalamiko yetu kunyanyaswa kwa eh, kwa ADF tena tuweze kunyanyaswa na wale ambao wanabaki katika raia, hiyo si jambo la muhimu, si jambo ambalo sisi tunaendelea, na ndio maana tumeonesha viongozi ya kwamba sekta ya bape sheriti iweze kupata amani, na wale ambao wanaendelea kunyanyasa raia waweze kuondoshwa katika sekta yetu, kama vile watu wa NDC ambao wameendelea kunyanyasa raia siku baada ya siku, kwetu vijana wasumbue vijana wetu, hata wamesaidia vizuri jeshi na kwa kuwapeleka hati. Ndio maana sisi kile ambacho tunaweza ambia vijana ni kuunda hiyo mariage civilo militaire pamoja na jeshi, na ili sisi sote pamoja nao tuweze kusaidia usalama uweze kurejeshwa katika maeneo yetu. Mheshimiwa Samuel, tunakushukuru sana. Nami nashukuru sana Radio Okapi, dossier en swahili Jimboni Ituri, juma moja mbele ya mwanzo wa masomo. Na hata kisha wakati huo wazazi awapo wengi katika soko kuu ya mji wa Bunya na nafasi zingine ambako vifaa vya masomo vinauzishwa, sababu ni kutokana na matatizo ya fedha. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bunya na Ezekiel Muzalia. oh, Wako wengi wazazi kama na huyu tuliokutana nao kwenye barabara kuu mjini Bunia, akikaa nje kando na barabara mbali kidogo na nafasi pa kushia vocha. Asubuhi watoto wake wa sita ambao wanakuwa na umri ya kwenda shuleni hawajapata lolote, na hajue ni wapi ataanzia ili kutayarisha watoto kurudi shuleni. Anaonyesha sikitiko lake oh, mbali kidogo na hapo tunakutana na, na bwana Claude Josaphat. Yeye anashona viatu ndani ya mji Bunia, anahakikisha ya kwamba pato yake ya kila siku ni karibuni elfu tatu pesa za makongomani, kupitia kazi yake. Yeye pia alikuwa na haya ya kusema: Kama kukula vile kondani, gisi niko gisi niko natumika pale inshallah iko nafasi yake kitu mitavaa ya mzuri pana baesi hakuna mwaye vraiment ni matata. Ndani <coughs> ya mji Bunia, wazazi wengi wanasema ya kwamba wanakabiliana na shida nyingi ili kuandaa kurudi shuleni kwa watoto wao hali ya maisha inakuwa ngumu siku hizi kwa sababu ya usalama mdogo naonekana ndani ya jimbo, jambo ambalo linatokeza kupandisha bei ya vifaa vya masomo ndani ya mji. Kisembo Biarwanga ni baba watoto tatu ambaye tulikutana naye mjini akinunulia watoto wake vifaa vya kwenda shuleni kwa Wazazi wanaomba serikali kuweka mkazo kwa kufuatilia kutumikishwa hakika kwa shurti zilizowekwa ili kutekeleza mpango wa elimu kwa bure kwa watoto wote ndani ya mashule. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Mwisho wa matangazo yetu. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa erini.