Hii ni Radio Capi oh, na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Utoaji wa kwanza wa chanjo ya kupinga shurua ya kima Makipox ulifika hii siku ya ine mjini Kinshasa ni karibu kiwango cha chanjo 1 kutoka Kamisheni ya Ulaya. Ukosefu wa masikilizano umejitokeza tena kati ya shauri kuu ya wakata mashtaka na wizara ya sheria kuhusu mwenendo wa kazi katika sekta hiyo. Ofisi ya shauri ya wakata mashtaka inapinga azimio ya waziri ya kukataza kami... kuhamisha wanaofungwa kwa muda katika magereza kuu ya Makala na Ndolo. Kipindi cha saba cha mkutano wa taifa wa wakuu wa maofisi jimboni ya agensia kilikomeshwa siku ya tatu mjini Matadi katika jimbo la Kongo Central, wakati kwaliwali wa jimbo hilo wakomba wanawake ushindani na ustahili katika kazi yao. Baki nasi mpendwa msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Utoaji wa kwanza wa chanjo ya kupinga shurua ya kima monkeypox ulifika hii siku ya nne mjini Kinshasa. Ni karibu kiwango cha chanjo 1 kutoka komisheni ya Ulaya. Chanjo hizo MVABN zilipokelewa kunako uwanja wa kimataifa wa Njili na waziri wa afya, wakiwepo wakilishi wa mashirika ya afya ulimwenguni OMS wa UNICEF na washiriki wengine. Wakati huo huo, katika mtaa wa Beni, mtu mmoja alihakikishwa siku ya sita iliyopita kuugua homa ya kima katika mtaa wa afya wa Mutwanga ni katika eneo la afya la Kasindi Lubiria kunako mpaka wa jamhuri ya Uganda kwenye karibu kilomita makumi nane na mji wa Beni. Habari hiyo ilitangazwa hii siku ya ine na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Mutwanga, Germain Kamaliru. <coughs> Ukosefu wa masikilizano umejitokeza tena kati ya shauri kuu ya wakata mashtaka na wizara ya sheria kuhusu mwenendo wa kazi katika sekta hiyo nchini. Ofisi ya shauri ya wakata mashtaka inapinga azimio ya waziri ya kukataza kuhamisha wafungwa wa muda katika gereza kuu ya Makala na gereza ya kijeshi ya Ndulu. Waziri wa sheria anashutumu wakata mashtaka kuwa msingi wa jaribio ya kukimbia mwanzo wa juma hii kwa wafungwa katika gereza kuu ya Makala kutokana na uwingi wao ofisi ya shauri ya wakata mashtaka inapinga habari hiyo iliyotangazwa na waziri makamu wa sheria na kusema suluhisho ni ujenzi wa gereza na makao mapya ya kufunga watu. Mafasirio ya kiongozi makamu wa shauri kuya wakata mashtaka na mwana sheria mkuu kunako korte kikatiba Jean Paul Mukulu. Sisi si wakata mashtaka hatuhusiki hata kidogo na jaribio la kutoroka kwa ufungwa ndani ya jela kuu ya Makala umbalimbali na matamshi ya waziri makamu wa sheria kwenye vyombo vya kupashaji habari. So ni kweli, haiko kila mshtakiwa ndiye anastahili kupelekwa ndani ya jela, lakini kuona kiwango cha vitendo vya uhalifu jinsi kinainuka katika jiji Kinshasa ni sharti kuwe jibu na kufunga watu kufuatana na sheria, ajili ya kunusuru maisha ya wakazi dhidi ya ujambazi. Kukataza wakata sheria kumfunga hata jela ni kuvunja sheria pia ni kusababisha tabia ya watu kujilipishia une kisasi ipate kuinuka. Hivyo sheria itakuwa tu upande wa mwenye nguvu. Matamshi ya waziri makamu wa sheria yanahatarisha maisha ya waendesha sheria. Tangazo hiyo ya shauri kuu ya wakata mashtaka inatokana na kibarua cha makamu wa waziri wa sheria cha tarehe mbili Septembe iliyopita kinachowakataza kuhamisha wafungwa wa mdaa katika magereza ya makala na ndolu. Waziri wa sheria alimaliza ziara ya kazi katika majimbo. Alitembelea gereza kuu ya makala siku ya tatu wakati ya usiku bila kuharifu. Katika asira alijulisha kwamba wakati mashtaka wataadhibiwa, sababu wanapinga mipango ya rais wa jamhuri Afuatae ni constant Mutamba. Ninafika na mwamini kwamba nitatanzua hili tatizo mnamo masaa ma machache yajayo. Niliweza kutoa tahadhari mara na mara, lakini wote waliinuka juu yangu. Hili ni tendo la mazarau. Kila juma Wakata sheria wanasukuma wafungwa ndani ya jela mekala bila kujali idadi ya wanaokuwa ndani, na ile haiwezekani. Mnafika hapa, munatosha wafungwa nje sirisiri, munaifanya makusudi, lakini haiko kwamba wafungwa, wafungwa walitoroka. Kila nilipojaribu kufanya jela ipumue, walifululiza kuingiza wafungwa wengine wapya. Tangu mimi nilianza kupunguza idadi ya wafungwa humu Upande mwingine, Justisia Asbel, shirika lisilo la kiserikali linalo makao mjini Lubumbashi, linashutumu na kufadhaishwa na vitendo vya ujeuri dhidi ya wanawake wanaofungwa katika gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa. Shirika hilo la haki za binadamu linadai uchunguzi ufanyike ajili watendaji wafikishwe mbele ya vituo vya sheria. Tusikilize kiongozi wa Justisia Asbel Timote Mbuya mbele ya mikrofona Jangandu katika masemi yaliyotafsiriwa na Andri Kitenge. Justicia Asbel, salu... Justicia Asbel anasalimia ushiriki binafsi wa waziri wa kwanza na kiongozi wa serikali pamoja na wajumbe wa serikali yake kutoa misaada kwa wahanga mbalimbali waliosajiliwa katika gereza hii. Justicia anakaribisha hasa hatua zinazochukuliwa na serikali za kutoa msaada wa kimatibabu na psikolojia kwa watiriwa wa ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia. Justicia Asbel anakaribisha serikali kufanya chochote kinaowezekana kwa kutafuta wenye walitenda ubakaji wakaji na unyanyasaji wa kijinsia na kuwapeleka kwa mahakama yenye uwezo. Justisa anaiomba serikali na shirika husikaye na mambo za magereza kufanya kila kitu kinawowezekana ili kuongeza ulinzi wa watu wanaoishi katika mazingira magumu au wafungwa walio katika mazingira magumu, kila wakati uasi unapotokea katika gereza pamoja na magereza kote mujamhuri ya kidemokrasia la Kongo. E, MONUSCO inasema kuwa tayari kuleta usaidizi wa afya na wa psikolojia kwa wafungwa walioguswa na ujeuri ukiisha jaribio ya mwanzo wa wiki hii ya kukimbia katika gereza kuu ya Makala. Usaidizi huo wa MONUSCO unaelekea naelekea kwa haraka wanawake waliobakwa. Habari hiyo ilitangazwa na Bibi Vivian Van de Peer, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na ulinzi na, na operesheni ni baada ya, ya kukutana siku ya tatu mjini Kinshasa na waziri mkuu Judith Suminwa kipindi cha saba cha mkutano wa taifa wa wakuu wa maofisi, jimboni jimboniugenia wa, kidemokrasia Kongo, liku, wa ya jamhuri ya ya Kongo kilikomeshwa siku ya tatu 3 mjini Matadi katika jimbo la Congo Central pamoja na pendekezo 28. Liwali wa jimbo hilo Gras Bilolo katika hotuba yake yalomba wanawake ushindani na ustahili katika kazi yao. Mkataba wa uhusiano ulisainiwa wakati ya waziri wa uchuruzi wa kigeni Julien Paluku na waziri wa China wa biashara Wang Wentao kuhusu maendeleo ya eneo maalum la uchumi la China katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanayoelekea vifaa vinavyotokea nje pamoja na kuingizwa kwa utafiti na teknolojia ya uzalishaji wa mbegu ajili ya kupunguza kutosha chakula nje ya nchi. Hayo ni matokeo ya mkutano mkuu wa kwanza wa kiuchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Jamhuri ya China Uliokomeshwa siku ya tatu mjini Beijing na waziri makamu mkuu anayehusika na usafirishaji Jean Pierre Bemba. Mtaa wa Kailo katika jimbo la Maniema unapatikana katika giza tangu zaidi ya miaka makumi mawili na mbili. Kiongozi wa mtaa wa Kailo anayehakikisha habari hiyo, anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali kutosha ukosefu wa umeme. Huku kuna matatizo katika matunzo ya wagonjwa kunako hospitali kuu ya Kailo. Malalamiko yale ya Amuri Mwenda Soko Marcel yalifanyika wakati wa ziara ya kazi ya liwali wa jimbo katika pande hilo la jimbo la Manima. Maseme ya kiongozi wa mtaa wa Kailo yaliochukuliwa na Flora Florence Kizalunga. Tuko na magumu hapa kwetu, hatuna njia safi sana juu ya kutuunga na materitware yenzetu. Tuko na shida ya manjia kidogo kidogo, juu ya watu ya kufanya makazi ya mashamba na chakula inaoza kupori, hakuna gisi mae de transport bachakula itoke kumwingine naende baujishe. Tuko na difikulte ya mingi sana, turimulilia mweshimi wa liwali wa jimbo juu atusaidie, atutoshe kwile magumu ya barabara. Hopital generale yetu iko kweta mbaya. Excellence guverner arikuya mweshimi wa Musa Kabankube arikia kutuachia sehemu za vitanda ya watu kulalia hospitali, haikukuwa na kitu tena. Tunamulilia tuko mbava, atusaidie juu alete ile vifaa vingine blok operatoire. Tunafanya leo miaka makumi mbili na mbili tangu umeme liendaka kuteritwari ya Kailo. Teritwari yangu ya Kailo iko kugiza muda wa miaka makumi mbili na mbili. Wakaaji wanalima lakini vichakula haiende haisaidie ku kitu, chakula inabakia tu mlimo inabakia tu ya tumbo, juu ya manjia ko mbaya, hakuna gisi watoke na chakula pa wapeleke pale kumugini kabambe a E katika habari za michezo ni kesho siku ya tano ndiyo timu ya lopar ya wakuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ya mchezo wa kandanda itaanza kampeni ya ushindaji wa kikombe cha afrika cha mataifa kan moroko 2025 lopar itapambana mjini kinshasa katika uwanja wa martir na timu ya Sili nasional ya guinea hii munaendelea kusikiliza ni redio kapi inawatangazia kutoka mji mkuu wa kinshasa Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ezekiel Muzalia na Bernard Nyangi. Mwalikwa wetu ni mwakili Olivier Ndole, katibu mtendaji wa shirika Alerte Congolaise pour l'Environnement et les Droits Humains. Anasema kuhusu usumbufu na vitisho zidi ya watetezi wa haki za binadamu katika jimbo la Ituri. Anahojiwa na Ezekiel Muzalia. Mwanasheria Olivier Ndoli, jambo, jam sana. Sasa kwa leo mnakusanyisha watetezi wa haki za binadamu hapa jumbuni turi ni kwa lengo gani? Lengo la kuwakusanyisha wana, wana watetezi wa haki za binadamu ni kwa ajili, unajua hiyo ambayo tunaita uh, public interest, uh, kwa sababu watu wote wapate kuweza kupata hiyo information kwa ajili ya process ambayo inakuwa ni hiyo ya kuona gisi ya kupindua hiyo uh, sheria ya, ku, ya watetezi wa haki za binadamu. Watu wa haki za binadamu waliomba wapate sheria ya kuweza ku kwa protege na kwa hiyo ilikuwa kwa ajili ya wanahaki wa vidandamu ambao waliuawa, wengine walikufa, wengine walifungwa, wengine walienda hata, uh, hata kwa exil hii nchi za, za kigeni kwa sababu walikuwa waki kwa mwaka hii tunaweza kusema ni visa ngapi ya kunyanyaswa kwa watetezi wa haki za binadamu ambayo mumeweza kuorozesha na namna gani mnafuatilia kesi zao? kwa sababu hata sasa kunakuwa watetezi wa haki za binadamu ambao wanakuwa wakifuatiliwa na sheria. Kuna kesi mingi ambazo tumeweza kufanya documentation, kuna uh, uh, kiasi ya arobaini kupita ya, ya kesi ambazo zinakuwa hapo kunakuwa watu ambao walikuwa wakifungwa, wengine ambao wanakuwa kwenye mahakama na wengine ambao wameuawa, na wengine ambao wanakuwa wakipata kama vile maatak ama mamenase kwa social media hata kwa, kwa, kwa simu. Kwa leo kuna kuwa kesi sita ambazo zinakuwa hizo za arrestation hata vile intimidation ya watu ambao wamekuwa watetezi wa haki za binadamu ambao wamekuwa wakifuatiwa, ambao wamekuwa wakifungwa. Kuna kuwa ingine visa ambazo hazitoke nje. Umeshapata wakati ya kusumulia na wakuu viongozi wa nchi kwa ajili ya maswali hizo, na ni nini wanaweza kuwaambia? Ndio, kulikuwa uh, vikao vikubwa. Hata sio sisi tu, kunakuwa na wengine watetezi wa haki za binadamu ambao walio organize kama vile ambayo wanaita table round, ma, ma meeting fulani, fulani, ili ya kuweza kusisimua responsibility ya wakuu wa nchi, kwa sababu ni wao wanakuwa na hiyo devoir ya protection na defense ya madefenser ya, ya droit de l'homme na hiyo makesi ambayo zilikuwa huko msituni, um, ama, ama village, kuna kuwa watetezi wa haki za binadamu ambao wameweza kuuliwa, wameweza kuperdre vi zao, wameweza kuperdre liberte zao kwa ajili ya kutetea wengine, kwa ajili ya kutetea mazingira na hao watu ni watu ambao hawajulikane, na wakati tunasema watetezi za haki za binadamu, watu wanakuwa wakijipatia hiyo o hiyo idea ama revelation ya kuwaza ni hao tu wadefensera wakubwa wakubwa ambao wanakuwa na masomo makubwa, ambao wanakuwa na finansima kubwa kubwa, ambao wanakuwa unaona na project kubwa kubwa. Lakini sio hiyo. Na kwa sasa ni mwenendo gani watetezi wa haki za binadamu wanatakiwa kuwa nayo? kuona hiyo mipango yote ambayo inakuwa ikifanyika, tunajua tena mumesha zindua mpango wa kuchukua masignature petition kwa ajili ya kuomba ile sheria iweze kubadilika. Mwenendo ya watetezi wa haki za binadamu inapaswa kuwa yipi wakati hii? Uh, mwenendo unajua, kama watetezi wa haki za binadamu ni sheti waheshimie sheria na ni sheti wasikue viola. Na hiyo for example petition ambayo inakuwa iki ama petition inakuwa ikikua initié ni moja ya expression démocratique expression uh, ya ya madro na liberté ili waongozi wapate kuweza kusikia lengo na uh, na, na need zetu. Na kuna kuwa ile solidarity ambayo tunapaswa tukue nayo. Sio kusema ati uh, mtetezi wa mazingira ama mtetezi wa haki za binadamu ambaye anakuwa pabunia asiweze kujua situation ya huyu ambaye anakuwa huko Maagi, Aru, Ariwara ama uh, Bafwasende. Ni sherti tukuwe na ile solidarite, ni sherti wakuwe solidare na wale ambao wanakuwa wakipeye prix ya defense ya badefenseur ya droit de l'homme. Olivier Ndoli, aksant radio Okapi. Maendeleo katika mwenendo wa kisiasa wa Luanda na faida yake kwa amani katika kanda la maziwa makuu na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upeke ndio swali lililozungumziwa katika mkutano wa wanamemba wa baraza ya makabila ya siku ya pili mjini Goma. Watendaji wa makabila ya jimbo la Kivu ya Kaskazini walionyesha hofu na matarajio kuhusu hali ya kusimamisha mapambano na mazungumzo yaliyoandaliwa nchini Angola. Maelezo malezo mengi nawe Bernard Nyangi. Mkutano hiyi ya Jumanne tarehe 27 Agusti ilikuwa fursa kwa wanamemba wale 25 wa baraza la wazee kupata taarifa zinazofaa kwa ajili ya maendeleo ya mchakato huu wa Luanda kiisha makubaliano ya kusitisha vita iliyowafikiwa Julai 30 kati ya Kinshasa na Kigali. Mpatanishi hupendelea maisha ya mawili yafikie kwa makubaliano ya amani ya kudumu, hata kama vikwazo vingali kwa kimratibu wa baraza la wazee jimboni Amani ndiyo ngoje leo la wote ila huyo opendelea wajumbe wa Kivu Kaskazini washirikishwe. Stefano Lupao: tunahitaji amani katika jimbo la Kivu Kaskazini na este ya DRC. Tunapenda wakimbizi waliokuwa wengi sana wawezi kupata msaada inaofaa na vile vile warejee nafasi zao, waanze kazi yao ya kawaida. Tulipenda vile vile zaidi watu ya este wenye kujua shida yao washirikishwe katika hiyo mazungumuzo ya, ya amani kusudi sisi watu wa este tuwezi kujiaproprie le prosesus, ikwe kweli yetu, tukijua namna gani inaendelea hata kama mkutano wa hivi karibuni wa tarehe ishirini hadi ishirini na mbili Agusti au kufua dafu na kufikia kwa makubaliano ya amani inayohitajika. Bwana Stefano Lpau bado uwa na tumaini, tunawazia itafaulu. Tunajua ya Nairobi haikuweza kufaulu sababu gani, lakini tunaona huko deja angagemet ku niveau regional maichi inafika iko tor ya President Joao Lorenzo, na tunawazia hii sesele fe kweli ianze kuwa yenye kuheshimika kwakiki na Mama Adel Weteshe kama wanajue tatuletea kweli amani ya kudumu, turudie ku mafasi zetu kwao tulitoka, si tuko tayari kwa ile usaini mikataba yao. Na kama wanajue watasaini mikataba na nyuma tena tunarudilia vita, hatuoni maana ya ile okay. Mikataba ikumbuke kwamba jitihada zachukuliwa hivi sasa ili makubaliano ya kusitisha vita iliyosainiwa tarehe 30 Julai pa Luanda ifuatiliwe uwanjani na kitengo kitakachokuwemo tume la Monisco hadi hivi angalau kwenye uwanja wa mapambano. Hali bado sio tulivu huko, uko makubaliano iyo ya amani yake mara kwa mara na vita vinavyoripuka na kuendelea huku na kule Goma. Bernard Nyangirajokapi, mwisho wa taarifa hii ya habari abari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.