Radio Capi. Oh, jaribio ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa. Miongoni mwa wanawake waliobakwa, kuna mwakili anayefungwa huko, anashuhudia kwamba walitamani kuondosha mtu mmoja wakati wa ukosefu wa umeme na kila aliyetamani kuondoka katika gereza alipigwa risasi. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, kituo cha utoaji wa damu kina ukosefu mkali wa damu wakati huu. Kiongozi wa shirika hilo anaomba usaidizi wa haraka wa serikali na washiriki kwa kuopoa maisha ya maelfu ya watu. Mkusanyiko kasmia unaotumika katika sekta ya madini unashurutishwa na hali ya kusitoingizwa kwa jimbo la Lwalaba katika mradi wa China na Congo, kati ya serikali ya jamhuri na kiwanda Sikomine ni ijapokuwa vinyume vya makazi ya uchimbaji wa madini vinagusa moja kwa moja wakaaji wa jimbo la Lwalaba. Ujambo, mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jaribio ya kukimbia kwa wafungwa katika gereza kuu ya makala mjini Kinshasa, miongoni mwa wanawake waliobakwa kuna mwakili anayefungwa huko tangu mwaka mmoja na kupita. Huyo anahakikisha kwamba watu waliuawa kwa wingi. Anasema walitamani kuondosha mtu mmoja wakati wa ukosefu wa umeme, jambo iliyopelekea fujo na kila aliyetamani kuondoka katika gereza alipigwa risasi. Anasema tena wafungwa wanaishi katika hali mbaya sana, na wanawake wafungwa wanaachiliwa sana. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inashurutishwa na hali katika gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa. Besenewideashi inafurahishwa na ufunguzi wa uchunguzi na wakuu wa kiserikali na inatamani uwe wa haraka na wauwazi. Ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inaomba wafikishwe mbele ya vituo vya sheria watendaji wa maovu na wauharibifu wa haki za binadamu wakati wa tukio katika gereza kuu ya Makala iwe madaraka wanayo. Katika tangazo yake Besen Wudeas inajulisha kwamba mbele ya tukio hiyo ya siku ya kwanza mapema asubuhi, ni watu zaidi ya 15,000 ndiyo idadi ya wafungwa katika gereza hiyo iliyojengwa kwa watu 1,500. Wingi wa wafungwa unatajwa sawa moja ya sababu ya kuwawa kwa watu wengi katika gereza kuu ya Makala, ndivyo anawaza mwakili William Wenga wa shirika la haki za binadamu Human Rescue DRC hata hivyo, anawaza iliyofika huko ni wahalifu wa serikali. Mwakili William Mwenga anaomba uchunguzi wa kimataifa kwa kufasiria tukio ya Makala na kuhukumu watendaji wote. Nao wakuu na watendaji wengi wa kisiasa wa nchi walishutumu mauaji yale katika gereza kuu ya Makala: Moise Katumbi, Martin Fayulu, Denis Mukwege, Matata Mponyo, Claudel Andre Lubaya na wengine wanaonyesha upuuzi wa serikali mbele ya hali mbaya ya maisha ya wafungwa. Mois Katumbi anaomba kusimikwa kwa kamisheni ya uchunguzi wa kweli na kushirikisha Monisco na uwakilishi wa mashirika ya haki za binadamu maoni ya wakuu na wanasiasa ni katika taarifa iliyoandaliwa na Grace Amzati na kusoma na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Moise Katumbi anataajabika na hali ya njaa, magonjwa na kila aina ya mateso katika nchi. Maelfu ya wafungwa walichinjwa sawa nyama kiasi kisichoeleweka anashangaa kuona serikali haijali yale magumu yote ya wananchi. Martin Fayulu upande wake anasema mauaji hayo hayawezi baki bila sheria kuingilia kati. Deni Mukwege anasikitika kuona maisha ya binadamu yanachukuliwa sawa kitu bila thamani. Haki za binadamu zinafinyangwa na hakuna adhabu kwa watesi wa taifa. Anaomba kila mkongomani ainue sauti na kusema hapana, inatosha. Maisha ya mutu ni matakatifu. Matata Ponyo naye anasema mauaji hayo hayangitokea kama kungikuwa utawala wa kweli. Claude Andre Lubaya anaomba mipango ya kweli ichukuliwe, hapana ile ya kupapasa papasa. Serikali isijifariji kwa kusingiziana, lakini jipange sawa vile serikali ya kweli ikipana mwangaza kuhusu nini ilitokea na ishote kidole waliohusika, ili wajibu sawasawa na maafa ambayo yalisababishwa na matendo yao. E jimboni kivu ya kaskazini senta ya utoaji wa damu inakosa damu wakati huu kiongozi wa shirika hilo anapiga yowe na kusema ni hali ya kutisha inayofika tangu miaka 17 anaomba usaidizi wa haraka wa serikali na wa washiriki kwa kuopoa maisha ya maelfu ya watu inayopatikana katika hatari maelezo mengi nawe bernard nyangi vituo vya benki ya damu vya senta ya utiaji damu la jimbo la kivu kaskazini cpts havina akiba yoyote ya damu kwa sasa hali hii ya asiri kadhalika onakuwa bablessé de guerre wa mingi wa wadeplace wa mingi banalala macondisio za mbaya wanakuwa pike koma moustique bana developpe malaria bezoin ya damu inakuwa mingi wanamuke ba baviolence sexuelle inatuma seke banabeba wamimba banatochele wamimba wa banakuwa na lazima ya damu komwa hopitale mei malheureusement, banque de sang isha kosa damu. Kiongozi u wa CPTS uongeza kwamba hali hii kwasasa yezua janga mwana mvituo vya tiba huko hata vifo vyaripotiwa. Munajua kama damu inaokoa maisha, kama hatuna damu kunivo ya mahospitalini tuna enregistre madese imasiku, wanatulamusha usiku ju ya kuangalia koma kusowo ya mama kuhopital hatuko na iweza kwa ki. Daktari Liliane Bwiza, viongozi wa jimbo wamejitaidi ili kupata jibu kwa malalamiko hizo hawa. Kwa mujibu wake wamekusha hamasisha hata waaskari ili waanze kupeana damu kwa vituo vya sepetes Goma. Mkusanyiko Kasmia unaotumika katika sekta ya madini unasema unashurutishwa na hali ya kuitingizwa kwa jimbo la Lualaba katika mradi wa China na Kongo, kati ya serikali ya Jamhuri na kiwanda cha China cha madini Sikomin, ijapokuwa vinyume vya makazi ya uchimbaji wa madini vinagusa moja kwa moja wakaaji wa jimbo la Lualaba. Shirika Kasmia ilionesha hali hiyo katika tangazo wake ya siku ya pili mjini Kolwezi. Tusikilize kiongozi wake Sandrak Mukade Njiani Mwasimu na Jean Ngandu, anatafsiriwa hapa na Jacques Mukonkole. Ingawa mzalishaji wa utajiri huu umeachwa nyuma, sehemu ya kwanza ya milioni 324 haikuzingatia jimbo la Lwalaba, na sehemu ya mwisho ya wingi ya milioni mia tatu kwa mwaka tunayo, Lwalaba bado imeachwa nyuma. Ndiyo maana tunakemea tabia hii ya kibaguzi na isiyo ya haki na kuomba kipengele hiki cha mambo kirekebishwe. Lwalaba haipashwe kutumika tu jinsi jimbo la kutoa maziwa ao ngombe ya kutoa maziwa, lakini pia lazima iwe na upendeleo katika utekelezaji wa mradi huu ndani ya mfumo wa mkataba wa Sino Kongo. Unajua, jimbo la Lualaba pia inakabiliwa na matatizo. Jimbo la Lualaba lina barabara namba ya kitaifa makumi tatu na tisa kutoka Kolwezi hadi Dilolo na kutoka Kasaji hadi Kapanga haijajengwa, inahitaji fedha sahihi kwa ajili ya utekelezaji wake. Pia kuna barabara za huduma za kilimo kwa kifupi katika jimbo la Chopo, mfuko Frivao utaanzisha punde malipo ya hasara kwa wahanga wa vita ya Kisangani. Kiongozi wake kwa mda alitangaza habari hiyo siku ya pili mjini Kisangani wakati wa mkutano na wapasha habari. Chansar Bolukola alijulisha kwamba kila mhanga aliyekubaliwa na hali hiyo atapokea dola za kemerikani mia tatu wala mia ine waliopata mbele wataongezewa kwa kufikisha dola za kimarekani elfu mbili kutokana na maarifa ya waziri wa sheria Constant Mutamba wakati alitembelea mjini Kisangani. Kwa kifupi tena, katika jimbo la Kasai Oriental hali siyo sawa sawa. Inaripotiwa tangu siku ya tano katika kiwanda cha nishati NRK, tangu miezi mbili wafanyakazi awapokee mshahara kutoka kiwanda Chekseko kinachotengeneza bwawa la umeme la Chela hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi nawa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ezekiel Muzalia na Bernarde Nyangi Mwali. Kwa wetu ni mwakili Olivier Ndole, katibu mtendaji wa shirika Alerte Congolaise pour l'Environnement et les Droits Humains. Anasema kuhusu usumbufu na vitisho dhidi ya watetezi wa haki za binadamu katika jimbo la Ituri. Anaojiwa na Ezekiel Muzalia. Mwanasheria Olivier Ndoli, jambo. Jam sana. Sasa kwa leo, mnakusanyisha watetezi wa haki za binadamu hapa jimboni Ituri ni kwa lengo gani? E, lengo la kuwakusanyisha wana watetezi wa haki za binadamu ni kwa ajili unajua hiyo ambayo tunaita uh, public interest uh, kwa sababu watu wote wapati kuweza kupata hiyo information kwa ajili ya proses ambayo inakuwa ni hiyo ya kuona gisi ya kupindua uh, hiyo uh, sheria ya watetezi wa haki za binadamu watu wa haki za binadamu waliomba wapate sheria ya kuweza kuwaprotege uh, na kwa hiyo ilikuwa kwa ajili ya wanahaki wa binadamu ambao waliuawa, wengine walikufa, wengine walifungwa, wengine walienda hata, uh, hata kwa exile hii nchi za, za kigeni kwa sababu walikuwa wakifuatiwa kwa mwaka hii tunaweza kusema ni visa ngapi ya kunyanyaswa kwa watetezi wa haki za binadamu ambao mumeweza kuorozesha na namna gani mnafuatilia kesi zao, kwa sababu hata sasa kunakuwa watetezi wa haki za binadamu ambao wanakuwa wakifuatiliwa na sheria? Kuna kesi mingi ambazo tumeweza kufanya documentation, kuna uh, uh, kiasi ya arobaini kupita ya, ya kesi ambazo zinakuwa hapo, kunakuwa watu ambao walikuwa wakifungwa, wengine ambao wanakuwa kwenye mahakama wengine ambao wameuawa, na wengine ambao wanakuwa wakipata kama vile eh, ma attack ama ma menace kwa social media, hata kwa, kwa, kwa simu. Kwa leo kunakuwa kesi sita ambazo zinakuwa hizo za arrestation, hata vile intimidation ya watu ambao wamekuwa watetezi wa haki za binadamu ambao wamekuwa wakifuatiwa, ambao wamekuwa wakifungwa. Kunakuwa ingine visa ambazo hazitoke nje. Umeshapata wakati ya kusumulia na wakuu viongozi wa nchi kwa ajili ya maswali hizo, na ni nini wanaweza kuwaambia? Ndio, kulikuwa uh, vikao vikubwa, hata sio sisi tu, kunakuwa na wengine watetezi wa haki za binadamu ambao walio organize kama vile ambao wanaita table round ma meeting fulanifulani fulani, ili ya kuweza kusisimua responsibility ya wakuu wa nchi, kwa sababu ni wao wanakuwa na hiyo devoir ya na defense ya wadefenseur ya droit de l'homme na hiyo makesi ambayo zilikuwa ziko huko msituni. Um, ama, ama village kunakuwa watetezi wa haki za binadamu ambao wameweza kuuliwa, wameweza kuperdre vizao, wameweza kuperdre liberte zao kwa ajili ya kutetea wengine, kwa ajili ya kutetea mazingira. Na hao watu ni watu ambao hawajulikani. Na wakati tunasema watetezi za haki za binadamu, watu wanakuwa wakijipatia hiyo oh, hiyo idea ama uh, revelation ya kuwaza ni hao tu wadefansera wakubwa wakubwa ambao wanakuwa na masomo makubwa ambao wanakuwa na finasimaa kubwa kubwa ambao wanakuwa unaona na na project kubwa kubwa, lakini sio hiyo. Na kwa sasa ni mwenendo gani watetezi wa haki za binadamu wanatakiwa kuwa nayo uh, kuona hiyo mipango yote ambayo inakuwa ikifanyika? Tunajua tena mumesha zindua mpango wa kuchukua basinyatur petition kwa ajili ya kuomba ili sheria iweze kubadilika, mwenendo ya watetezi wa haki za binadamu inapaswa wa yipi? Wakati hii uh, mwenendo unajua, kama watetezi wa haki za binadamu ni sheti waheshimie sheria na ni sheti wasikue viola na hiyo for example petition ambayo inakuwa iki ama petition inakuwa ikikua initié, ni moja ya expression democratique expression uh, ya, ya madroit na liberte, ili waongozi wapate kuweza kusikia lengo na need zetu uh, na kuna kuwa ile solidarity ambayo tunapaswa tukue nayo, sio kusema ati uh, mtetezi wa mazingira ama mtetezi wa haki za binadamu ambaye anakuwa hapa Bunia asiweze kujua situation ya huyu ambaye anakuwa huko Maagi, Aru, Ariwara ama uh, Bafwasende. Ni sherti tukuwe na ile solidarite, ni sherti wakuwe solidaire na wale ambao wanakuwa wakipeye prix ya defense ya ba defenseur ya droit de l'homme. Olivier Ndoli, accent Maendeleo katika mwenendo wa kisiasa wa Luanda na faida yake kwa amani katika kanda la maziwa makuu na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upeke, ndiyo swali lililozungumziwa katika mkutano wa wanamemba wa baraza ya makabila ya siku ya pili mjini Goma. Watendaji wa makabila ya Jimbo la Kivu ya Kaskazini walionesha hofu na matarajio kuhusu hali ya kusimamisha mapambano na mazungumzo yaliyoandaliwa nchini Angola. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Mkutano hiyi ya Jumane tarehe 27 Agusti ilikuwa fursa kwa wanamemba wale 25 wa baraza la wazee kupata taarifa zinazofaa kwa ajili ya maendeleo ya mchakato huu wa Luanda kiisha makubaliano ya kusitisha vita iliyowafikiwa Julai 30 kati ya Kinshasa na Kigali. Mpatanishi hupendelea maisha ya mawili yafikie kwa makubaliano ya amani ya kudumu, hata kama vikwazo vingali, kwa kimratibu wa baraza la wazee jimboni amani ndiyo ngoje leo la wote ila huyo opendelea wajumbe wa Kivu Kaskazini washirikishwe. Stefan Lupao: tunahitaji amani katika jimbo la Kivu Kaskazini na este ya DRC. Tunapenda wakimbizi waliokuwa wengi sana wawezi kupata msaada inaofaa, na vilevile warejee nafasi zao, waanze kazi yao ya kawaida tulipenda vilevile zaidi watu ya este wenye kujua shida yao washirikishwe katika hiyo mazungumuzo ya, ya amani kusudi sisi watu wa este tuwezi kujiaproprie le procesis ikwe kweli yetu, tukijua namna gani inaendelea. Hata kama mkutano wa hivi karibuni wa tarehe ishirini hadi 22 Agusti au kufua dafu na kufikia kwa makubaliano ya amani inayohitajika, bwana stefano lpao bado huwa anatumaini tunawazia itafaulu. Tunajua ya Nairobi haikuweza kufaulu sababu gani, lakini tunaona huko deja engagement ku niveau regional maichi inafika iko turi ya President Joarlo Lorenzo, na tunawazia hii sese le fe kweli ianze kuwa yenye kuheshimika kwa kikina Mama Adel Weteshe toka kabila la Wambuti. Kama makubaliano mengine ya amani yatasainiwa ni vema Wakongomani wafahamu ni nini inaokwemo katika makubaliano hayo ya Luanda. Kwazo wenyewe nakuaka ni juu wanafaka saini mikataba ya mingi na sie populasio atuju unakutana, sie watu a Nord Kivu tukapitia shida mingi, tunapitia mauaji, ubakaji na nyuma wanakia tia wengine watu kule kumafasi zetu kwenyeshe tukitokaka nye, nikwa napenda kwa hili mkataba kama wataisaini, kama wanajua tatuletea kweli amani ya kudumu turudie kwa mafasi zetu kwa tulitoka, si tuko tayari kwa ile usaini mikataba ya na kaba na jua atasaini mikataba na nyuma tena tunarudilia vita atuone maana ile mikataba. Ikumbuke kwamba jitihada zachukuliwa hivi sasa, ili makubaliano ya kusitisha vita iliyosainiwa tarehe 30 Julai pa Luanda ifuatiliwe uwanjani na kitengo kitakachokuwemo tume la MONUSCO hadi hivi, angalau kwenye uwanja wa mapambano hali bado sio tulivu huko, makubaliano Iyo ya amani yakeukwa mara kwa mara na vita na kuendelea vinavyoripuka na kuendelea huku na kule. Goma, Bernardin Nyangirajo Kapi kwa kifupi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kuna ripoti ya mapambano siku ya tatu asubuhi kati ya waasi wa M23 na kundi la VDP wazalendo karibu ya boremana mtaani Masisi. Milio ya kwanza ya silaha isikiika asubuhi kando ya mlima Ndumba, na mapambano mengine yanaripotiwa ya katika kijiji Bitonga. Wachunguzi husema ni jibu ya wazalendo kwa shambulio za waasi wa M23 huenda waliotamani kuenda upande wa mtaa wa Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini. Makazi ya kituo cha afya cha Masumo, kijiji na Butembo mtani Lubero yamesimamishwa tangu siku tatu. Duru za shirika la kiraia zinasema kuhusu shambulio siku ya kwanza ya watu wa mavazi ya kijeshi iliyopelekea yopelekea kujeruhiwa kwa mlinzi wa kituo hicho cha afya. Kuna ripotiwa ugomvi tangu juma nyingi kati ya kundi la jemadari Kabido na lingine lisilotambulishwa . Mwisho wa taarifa hii habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa Irini.