Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanza na vichwa vikubwa vya habari zetu. Utoaji wa kwanza wa chanjo ya kupinga surua ya kima monkeypox ulifika hii siku ene mjini Kinshasa. Ni karibu kiwango cha chanjo 1100 kutoka kamisheni ya Ulaya. Wafungwa wa gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa waliojaribu kukimbia walisambishwa hii siku ya ine mbele ya tribunali ya kijeshi ya Kinshasa Ngalima. Ni wafungwa wanaoshutumiwa ubakaji na uunguzaji kwa utashi wao. Mtaa wa Kailo katika jimbo la Manima unapatikana katika giza tangu zaidi ya miaka makumi mawili na mbili. Kiongozi wa mtaa huo ndiye alihakikisha habari hiyo na kuomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali. Baki nasi umpenda msikilizaji na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Utoaji wa kwanza wa chanjo ya kupinga shurua ya kima monkeypox uliifika hii siku ya nne mjini Kinshasa. Ni karibu kiwango cha chanjo elfu mia moja kutoka komisheni ya Ulaya. Chanjo hizo MVABN zilipokelewa kunako uwanja wa kimataifa wa Njili na waziri wa afya, wakiwepo wakilishi wa mashirika ya afya ulimwenguni, wa UNICEF na washiriki wengine. Wakati huo huo, katika mtaa wa Beni Mtu mmoja alihakikishwa siku ya sita iliyopita kuugua homa ya kima katika mta wa afya wa Mutwanga, ni katika eneo la afya la Kasindi Lubiria kunako mpaka wa jamhuri ya Uganda, kwenye karibu kilomita makumi nane na mji wa Beni. Habari hiyo ilitangazwa hii siku ya ine na daktari kiongozi wa mta wa afya wa Mutwanga, Germain Kamaliru. Wafungwa wa gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa waliojaribu kukimbia walisambishwa hii siku ya ine katika mwenendo wa hukumu mbele ya tribunali ya kijeshi ya Kinshasa Ngalima katika kesi ya womishaji kunako gereza kuu ya Makala wafungwa wale wanashutumiwa ubakaji na uunguzaji kwa utashi wao. Upande mwingine, mkusanyiko wa mashirika ya haki za binadamu unaomba serikali itangaze siku ya maombolezo kwa wote waliopoteza maisha katika gereza kuu ya makala mjini Kinchasa. Katika tangazo ya hii siku yane mjini Kinchasa, mashirika yale yanaomba tena kuondoshwa katika madaraka kwa waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani na kamanda wa polisi mjini Kinchasa kwa upuuzi katika usalaba na ulinzi wa wafungwa wa gereza kuu ya makala. Wakati huo huo kiongozi wa gereza ya makala anayepatikana katika matunzo tangu mwezi mmoja anaendelea kutafutiwa ukosefu wa masikilizano umejitokeza tena kati ya shauri kuu ya wakata mashtaka na wizara ya sheria kuhusu mwenendo wa kazi katika sekta hiyo inchini ofisi ya shauri ya wakata mashtaka inapinga azimio ya waziri ya kukataza kuhamisha wafungwa wa muda katika gereza kuu ya makala na gereza ya kijeshi ya ndulu Waziri wa sheria anashutumu wakata mashtaka kuwa msingi wa jaribio ya kukimbia mwanzo wa juma hii kwa wafungwa katika gereza kuu ya Makala kutokana na uwingi wao. Ofisi ya shauri ya wakata mashtaka inapinga habari hiyo iliyotangazwa na waziri makamu wa sheria na kusema suluhisho ni ujenzi wa gereza na makao mapya ya kufunga watu. Mafasirio ya kiongozi makamu wa shauri kuu ya wakata mashtaka na mwana sheria mkuu kunako korti kikatiba Jean-Paul Mkulu: sisi si, wakata mashtaka hatuhusiki hata kidogo na jaribio la kutoroka kwa wafungwa ndani ya jela kuu ya Makala, umbalimbali na matamshi ya waziri makamu wa sheria kwenye vyombo vya kupashaji habari. Ni kweli haiko kila mshtakiwa ndiye anastahili kupelekwa ndani ya jela, lakini kuona kiwango cha vitendo vya uhalifu jinsi kinainuka katika jiji Kinshasa ni sherti kuwe jibu na kufunga watu kufuatana na sheria, ajili ya kunusuru maisha ya wakaji dhidi ya ujambazi. Kukataza wakata sheria kumfunga hata jela ni kuvunja sheria pia, ni kusababisha tabia ya watu kujilipishia kisasi ipate kuinuka, hivyo sheria itakuwa tu upande wa mwenye nguvu. Matamshi ya waziri makamu wa sheria yanahatarisha maisha ya waendesha sheria. Tangazo hiyo ya shauri kuu ya wakata mashtaka inatokana na kibarua cha makamu waziri wa sheria cha tarehe 2 Septemba iliyopita kinachowakataza kuhamisha wafungwa wa mdaa katika magereza ya makala na ya ndolu. Waziri wa sheria alimaliza ziara ya kasi katika majimbo, alitembelea gereza kuu ya makala siku ya tatu wakati ya usiku bila kuarifu. Katika asira, alijulisha kwamba wakata mashtaka wataadhibiwa sababu wanapinga mipango ya rais wa jamhuri. Afuataye ni Konstan Mutamba. Ninafika na mwamini kwamba nitatanzua hili tatizo me. Mnamo sa masaa machache yajayo, niliweza kutoa tahadhari mara chate na mara chate, lakini wote waliinuka juu yangu. Hili ni tendo la mazarau. Kila juma wakata sheria wanasukuma wafungwa ndani ya jela ya Makala bila kujali idadi ya wanaokuwa ndani, na ile haiwezekani. Munafika hapa munatosha wafungwa nje sirisiri, munaifanya makusudi, lakini haiko kwamba wafungwa walitoroka. Kila nilipojaribu kufanya jela ipumgue, walifululiza kuingiza wafungwa wengine wapya tangu mimi nilianza kuuza, idadi ya wafungwa humu wengine wangapi waliingizwa ndani? Ile yote tutaelewa ilisababishwa na nani na kwa lengo gani. Hakika tutaazibu kweli kweli. Masemi ya Jean Paul Mukolo na Constan Mutamba yalitafsiriwa na Jean Kasami katika taarifa iliyoandaliwa na Jeff Ngoi. Upande mwingine, Justisi ya Asbel, shirika lisilo la kiserikali linalo makao mjini Lubumbashi, linashutumu na kufadhaishwa na vitendo vya ujeuri dhidi ya wanawake wanaofungwa katika gereza kuu ya Makala mjini Kinshasa. Shirika hilo la haki za binadamu linadai uchunguzi ufanyike ajili watendaji wafikishwe mbele ya vituo vya sheria. Tusikilize kiongozi wa Justisi ya Asbel, Timote Mbuya, mbele ya mikrofona Jean Gandu katika masemi yaliyotafsiriwa na Andri Kitenge. Justicia Asbel, Asbel anasalimia ushiriki binafsi wa waziri wa kwanza na kiongozi wa serikali pamoja na wajumbe wa serikali yake kutoa misaada kwa wahanga mbalimbali waliosajiliwa katika gereza hii. Justicia anakaribisha hasa hatua zinazochukuliwa na serikali za kutoa msaada wa kimatibabu na psikolojia kwa wathiriwa wa ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia. Justicia Asbel anakaribisha serikali kufanya chochote kinaowezekana kwa kutafuta wenye walitenda bakaji na unyanyasaji wa kijinsia na kuwapeleka kwa mahakama yenye uwezo. Justisia anaiomba serikali na shirika usikae na mambo za magereza kufanya kila kitu kinawawezekana ili kuongeza ulinzi wa watu wanaoishi katika mazingira magumu au wafungwa walio katika mazingira magumu, kila wakati uwasi unapotokea katika gereza pamoja na magereza kote mujamhuri ya kidemokrasia la Kongo, Monisco inasema kuwa tayari kuleta usaidizi wa afya na psikolojia kwa wafungwa walioguswa na ujeuri. Ukiisha jaribio ya mwanzo wa wiki hii ya kukimbia katika gereza kuu ya Makala, usaidizi wa Monisco naelekea kuaraka wanawake waliobakwa. Habari hiyo ilitangazwa na Bibi Vivian Van de Pere, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na ulinzi na, na operesheni ni baada ya kukutana siku ya tatu mjini Kinshasa na waziri mkuu Judith Suminwa <mulia> Mkataba wa uhusiano ulisainiwa wakati ya waziri wa uchuruzi wa kigeni Julien Paluku na waziri wa China wa biashara Wang Wentao kuhusu maendeleo ya eneo maalum la uchumi la China katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yanayoelekea vifaa vinavyotokea nje, pamoja na kuingizwa kwa utafiti na teknolojia ya uzalishaji wa mbegu ajili ya kupunguza kutosha chakula nje ya nchi. Hayo ni matokeo ya mkutano mkuu wa kwanza wa kiuchumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya China uliokomeshwa siku ya tatu mjini Beijing na waziri makamu mkuu anayehusika na usafirishaji Jean Pierre Bemba. Mtaa wa Kailo katika jimbo la Manima unapatikana katika giza tangu zaidi ya miaka makumi mawili na mbili. Kiongozi wa mtaa wa Kailo anayehakikisha habari hiyo anaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali kutosha ukosefu wa umeme huko kuna matatizo katika matunzo ya wagonjwa kunako hospitali kuu ya Kailo. Malalamiko yale ya Amuri Mwenda soko Marcel yalifanyika wakati wa ziara ya kazi ya liwali wa jimbo katika pande hilo la jimbo la Maniema. Masemi ya kiongozi wa mtaa wa Kailo yalichukuliwa na Florence Kizalunga. Tuko na magumu hapa kwetu, hatuna njia safi sana juu ya kutuunga na materitware yenzetu. Tuko na shida ya manjia kidogo kidogo juu ya watu ya kufanya makazi ya mashamba, chakula inaoza kupori, hakuna gisi ma de transport ba chakula itoke kumungii naende baujishe. Tuko na difikulte ya mingi sana yaturimulilia mheshimiwa liwali wa jimbo juu atusaidie, atutoshe kwile magumu ya barabara. Hopitale generale yetu iko kweta mbaya, excellence mba excellence guvernera rikuya mheshimiwa Musa Kabankube arikia kutuachia sehemu za vitanda ya watu kulalia. Sikia hospitali haikukuwa na kitu tena. Tunamulilia tuko mbaba atusaidie juu alete ile vifaa vingine vya vingine kaosa ndani ya ya blok operator tunafanya leo miaka makumi mbili na mbili tangu umeme iliendaka ku teritwari ya Kailo. Teritwari yangu ya Kailo iko kugiza muda wa miaka makumi mbili na mbili Wakaaji wanalima lakini, vichakula haiende haisaidie kukitu kitu, chakula inabakia tu mlimu, inabakia tu ya tumbo juu ya manjia mbaya, hakuna gisi watoke na chakula pawapeleke pale kumngini kabambi wakaujishi. Ni hii siku ya tano ndiyo timu ya Lopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya wakuu ya mchezo wa kandanda itaanza kampeni ya ushindaji wa kikombe cha Afrika cha mataifa kan Moroko 2025. Leopards itapambana mjini Kinshasa, katika uwanja wa Martyrs na timu ya sili national ya Guinea. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Sadiki Abubakar. Mwalikwa wetu ni Julie Kadetwa, anayetumika katika sekta ya wanawake wa jasiri ya mali wa jimbo la Kivu ya kusini katika masekta mbalimbali mbali. anazungumza na Jean Kasami. Mama, jambo. Jambo papa. Majina ninaitwa naitwa Julie Kadetwa ba, bana mingi bananitwa kwa jina ya Julius Cake. Asante sana Unamaliza kupewa tuzo ambayo inalingana na ubora ama uzuri wa kazi ambayo unafanya. Ni kazi gani hiyo unafanya na unaifanya namna gani kusudi kutie ili shirika na nalikupatie tuzo? Kazi inafanya ni ya, ya patisserie, na manake napika makeke na vingine ma vya mpatisserie na kufanya madesert situu seremoni ya mariage ya maaniversaire, ile kazi inayofanya ndio maana ilituma leo barekonaitre efore zangu zenye nafanya mpatiseri. Inaonekana watu wengi wanapenda kununua ile patiseri yako, unatengeneza vizuri na bei nayo inawavutia, ama bei iko juu, lakini kalite ikiwa mzuri hawajali bei Nacikaza kufanya vyote vikwe muzuri, don kalite iko iko iko mzuri, bei haiko haiko ya sana, i ilile yote nawavutia kuvuya unitafuta jia kufanya ile mapatiserie. Unasema pia unafanya kazi ya kupamba sal defete ni watu wanakuja kutafuta wala niwenazunguluka masaya de fete kusudi wangalie watu wanaweza kuambia, ufanya kazi ni, wa, ni watu njo wananitafuta juu ya kia dekore matable de desert zabo eh, antukai nakwaka. Ni watu njo wananitafuta, sitafuti mutu, watu njo wananitafutaka na, na maservice traiteur. Ni watu wanivwa ya yulutu njo wanakutafuta wala mwenyiko na mwaye kidogo, naye anaweza pima Bato ikikuwa chini na fanya bya muzuri, na jikaza kufanya bya muzuri, mais ku nivo ya makuta ulinipa, na kuko makuta yenye si west pokea dia kuitika tu ni kufanzia bya biko sawa. Mais donc kuko ma niveau masaa ya makuta na lomba, na en fonction les seo qui kubali na na kufanzia selo makuta ulinipa. Sasa hii pripa na kupatia, ina kuongezea nini katika roho na katika Kutu, kazi aziazoea hii pia wanalipa leo, inanifurahisha kwanza. Na ingine nanionyesha kama kazi inayofaa kila siku haipiti bure. Watu wengi wananeglige kazi ya mikono, ne mie nilijikaza mwi kazi nami naona mafanikio inanifurahisha sana. Na, e, ingine watu wasikuna zarao kazi ya mikono mie na leo inatuma na kuwa onori kama kuko binti wala mwanamke ambaye naye anapenda ajue ile kazi mm. Akija kwako mm. Milango ni wazi. Mashufti ni gani? mm. Eh, nishapata masolisitation mingi juu ya kuforme batu mudomaine me niko mpe eh, kuinse ju sina wakati kabisa ya kuforme me alalonge. Niko na, niko na waza naweza saidia wengine aizasaiawengi kujua ujuzi ya batisi. Ukaba unapanda sana mjini Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, na unaendeshwa na wengi miongoni mwa wahami wa vita wanasema ni kutokana na ukosefu ijapokuwa wanapaswa saidia ya memba wa jama zao. Ni taarifa iliyoandaliwa na Sadiki Abubakar. Ni wanawake wengi, wasichana na watu wazima wametambulika na raisi kufatana na mavazi yao. Siku ya kwanza leo ama Jumatatu kwenye roho wa mji wa Beni imetimu saini ya usiku ama vendezer, tumewaona wengi wengi kwenye kiavuli ya taa kando na barabara kuu ya mji. Tumepiga hatua ili tuwasogelee. Katika kusogea kwetu wamekuja wengi, utazani wa wanabiashara wamemgombania mteja. Bei imejulikana, pesa ya kikongomani elfu tano ama elfu tano faranga peke yake, na tena unaweza kuyapunguza. Lakini baada ya kujitambulisha kama mwandishi wa habari wote wakakimbia. Hapo kando tu kumepatikana baa moja na nyumba wanaoyachukua ya kama hoteli ni ne. Hapo ndipo tumemkuta moja wao tuliyempa jina ya Moseka, amedai kuanja kazi ya umbaraga tokea mwaka wa elfu mbili kumi na saba ama 2017 na kazi hiyo imemsaidia leo kumsomesha mtoto wake na kuhudumia jamaa yake nzima, lakini sasa kazi yenyewe ni ya hatari kabisa Miki, Juwa Mbaraga, Bazara Uliu. Omata Seng Fievi wenye mina ajua. Mwengine wa shababa kukule kumasimetiere. Mwengine boikene kule kupori kule. Hapo kwenye hii hoteli, bei ya chumba kwa ajili ya kupumzika ni franga kikongomani elfu mbili hadi elfu tatu, dhu mil a tuwa mil fran. Msimamizi wa hoteli hiyo ya kenyeji, amesikitika kuona hali ya kuwa Viongozi wa kiafya mjini hawatolei hawatolee tena tokea kondom, kumepita miaka karibi tano. Kama uko mutu unakia fanya repo, tunakupatia kadi pridase me ile ya moshambre kulaka mtaakamataa bila pridas ile si atuchiwaki udepuis 2018 akuna ta pridase moya balatuleteaka, tunauzaka tunauzaka vriman tunakuwa muriske malali nezipatikana. Umaskini na hali ya maisha mbaya ya wa wakimbizi ni moja katika sababu yenye kuinua hali ya kimbaraga katika miji ya jimbo la Kivu la Kaskazini, ilinena shirika Peneles jimboni katika ripoti yake ya hivi karibuni. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Kwa kifupi, kwa kumaliza, katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, mifupa ya watu watatu iligunduliwa siku ya pili iliyopita pa Mapini kijiji cha usultani wa Babumba Kisiki, kwa mjibu wa yangu Bwema, kiongoza shirika la raia la Maimoya wahanga walitambulishwa na memba wa jama zawo kutokana na mavazi yawo. Inaripotiwa kwamba walishikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana na waasi wa ADF tangu mwezi wa pili uliopita, katika mashamba yawo pa atoikaka kilomita kumi na maimo ya mashariki ya barabara na mbaini ya taifa. Jimboni Kivu ya kusini wavuvi makumi tatu na tatu waliuawa wakati wa kazi yao usiku na wengine makumi tano na sita walijeruhiwa katika ziwa Kivu tangu mwezi wa kwanza uliopita hadi mwezi wa kenda. Ni matokeo yaliyotangazwa na mkusanyiko wa mashirika ya wavuvi zi wa ziwa Kivu. Kwa kuepuka kupanda kwa ajali ya aina hizo, uongozi wa shirika la uhamishaji unapanga kuwapatia walinda amani mashua ndogo mbili za haraka ajili ya kupinga ujambazi katika ziwa Kivu. Hayo ni matokeo ya madai ya mbunge wa jimbo na kiongozi wa zamani wa ofisi ya shirika la raya la mji wa Bukavu, Jackson Kalimba. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.