Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Muungano wa mashirika utetezo, walimu, ya utetezi wa walimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulikusudia kukaza mgomo wa kazi katika jimbo la elimu la Kivu ya Kaskazini kazi ya kwanza ni matokeo ya mkutano mkuu usio wa kawaida ulioendeshwa siku ya Mungu pabeni. Hali ya kibinadamu ya wahami wa vita inaharibika sana katika mtaa wa Bagata, jimbo ni Kwilu. Wapo kwa yote wahami elfu 16 na mbili wanaoishi katika hali mbaya sana shauri ya jimbo. Ya mashirika ya maendeleo katika jimbo la Kasai Central imeshurutishwa na vijume vya kurudi kwa mvua mjini Kananga wakati wa kipwa ulimalizika, bali kazi kubwa azikufanyika kwa kuzuia miporomoko ya udongo. Hujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Muungano wa mashirika ya utetezi wa walimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulikusudia kukaza mgomo wa kazi katika jimbo la elimu la Kivu ya Kaskazini ya Kwanza ni matokeo ya mkutano mkuu sio wa kawaida ulioendeshwa siku ya Mungu pabeni wakati huo mjini Goma. Wakuu wa moja wa masomo wanatarajia kubadilisha walimu waliogoma kazi juma moja baada ya mwanzo wa masomo. Watetezi wa walimu wanajusha hatua ya kukaza mgomo wa kazi katika jimbo nyingi za taifa. Taarifa ya Sadiki Abubakar, usomi wa Grevis Salumu. Wakati wa mkutano mkuu sio wa kawaida Jumapili pabeni, muungano wa vyama vya walimu wa upande huu wa jimbo la Kivu kaskazini iliamua kuimarisha mgomo wao, kwani government ya Kongo haijawahi kuheshimu ahadi zake, gisi alivyosema Jisle Bambirikire, akiwa msemaji wa muungano huo wa walimu wanaodai haki yao. Pagoma, mji mkuu wa jimbo la Kivu kaskazini, mgomo unaendelea kwenye shule nyingi za umma. Mwongozi wa tarafa ya PST Kalisimbi 1 an, anatishia kuchukua nafasi ya walimu wana ugoma hali kama hii inajitukiza pa Kongo Central pia. Wakati wa mkutano Jumapili, muungano vya wa vyama vya walimu iliamua pia kuendelea na mgomo huo, gisi alivyosema Simon Silulu, mmoja kati yao. Mgomo unaendelea pia pa Bukavu, Kivu kusini. Hata hivyo wazazi wa Lise Chirezi ambayo ni shule la kanisa la kikatoliki wameamua kuchukua uangalizi wa walimu ili kuhakikisha kuendelea kwa elimu ya watoto wao. Vyama vya walimu pa Kwilu pia vilikutana Jumapili huko Badunduville na wakaamua kutorudi darasani. Kwa upande mwingine huko Kananga Pakasai na Bunia jimboni Ituri, mgomo hauonekani kabisa. Pakalemi jimboni Tanganyika, masomo yalianza ya upya Jumatatu hii kwenye shule kadhaa, hasa zile za Kikatoliki, kufuatia uamuzi ya muungano wa walimu kutoka shule zinazotegemea kanisa la Kikatoliki ama sinekat. Beni, Grevisa Lumu, Radio Kapi. Na ijapokuwa hatua hiyo ya mgomo Walimu wa moja walianza kazi hii siku ya kwanza Pabeni, kwenye mashule sita ya kiserikali yaliyotembelea mwandishi wetu, mbili zilifungua milango na kufundisha hivi. Watoto wanaorudi nyumbani katika mashule ya mgomo wanasema wanaadhibiwa na kuomba jukumu ya serikali. Upande mwingine, wakuu wa moja wa EPST wanatoa angalisho kwa walimu wanaopinga kuanza kazi tangu mwanzo wa masomo tarehe 2 Septemba iliyopita Wakaidi wote watafukuzwa na kubadilishwa na walimu wapya kutokana na sheria, wamesema wakuu wa EPST. Na hiyo ni kutokana na hali ya tangazo tare ya tarehe sita ya Septemba iliyopita ya wakuu wa tawi la chini la EPST Karisimbi ya kwanza mjini Goma. Hatua hiyo inapingwa na watetezi wa walimu. Taarifa ya Gabriel Wamenya. Usomi wa Bernardi Nyangi, kiongozi wa divisheni ya shule za msingi na sekondari za mtaa wa Karisimbi ya kwanza mjini Goma, ambaye huthibitisha ukweli wa waraka huu ubainisha kuwa ufuatiliaji wa walimu wasiofika makazini umeanza mashuleni. Jacke Makelele asibitisha kwamba baadhi ya shule za msingi na sekondari katika eneo lake zafanya kazi kawaida, ni kama kunako shule la sekondari la Goma, mojawapo ya mashule makubwa zaidi za umma na rasmi katika jiji la Goma. Kiongozi huyu uamini kwamba kwa maslahi ya watoto, walimu wangepashwa kutoa madai huku wakizidi kujiripoti makazini kwake. Kiongozi wa shirika la walimu wa fosinati Kivu Kaskazini, waraka wa kiongozi yule hauna msingi wowote. Bahala Shamavu Inosa unaenda unena kwamba kiongozi yule wa Epest pakarisimbi ya kwanza utafuta kuhifadhi wazifa wake akishambulia walimu wa ijapokuwa hawa waendesha mgomo wao kulingana na haki za kikatiba mwanaharakati huyu wa vyama vya walimu utahadharisha kadhalika y kiongozi yule wa elimu kuacha msako wote ule dhidi ya walimu wanaogoma kazi kwa haki zao. Goma, Bernardin Angi, Radio Kapi. Hali ya kibinadamu ya wahami wa vita inaharibika katika mtaa wa Bagata, jimboni Kwilu wapo kwa yote wahami elfu kumi na sita na mbili waliokimbia shambulio za waasi wa Mobondo kati ya mwezi wa tano na wa saba Pakwamut, jimboni Maindombe. Na katika sekta hiyo ya Wamba wanaishi katika vijiji vya Fambombo, Fapanda, Fasila, Fatobo, Fatundu, Misai, Beno na kadhalika, na wanakosa vyote. Ndivyo imejulisha katika ripoti ya utume wa uchunguzi wa haraka wa OCHA na wa mashirika ya kibinadamu. Mmoja wa wali walioendesha utume huo ni Brunel Ndombe, msimamizi wa shirika lisilo la kiserikali Cause Rural alihojiwa na Irene Mboma Luzolo na masemo yake anatafsiriwa na Jacques Mukonkoli. Mission une mission humanitaire rapide. Misheni hii ilikuwa misheni ya kibinadamu ya masekta nyingi. Unajua kuwa tangu katikati ya mwaka tunayo watu hawa waliohamishwa wameanza kuteseka sana, hawapate maji ya kunywa, hawapati huduma za afya, hawana elimu, hasa watoto wa umri wa kwenda shule, bila shaka hawana chakula, hawana chakula, hawana chochote, hata vitu muhimu vya nyumbani, kwa sababu tangu harakati hizi walikuwa wameacha kila kitu hata mashamba yao, na leo chakula halisi katika maeneo ya afya ya Kikongo na Bagata zimekosekana. Hawa walisogea wakivuma sana, kuna matukio ya bwaki kali pamoja na bwaki isiyokali zaidi. Kwa hiyo tunaomba serikali ya Kongo iweze kuchukua madaraka zake, kwa sababu tunaishi kwamba inapendezwa tu na sehemu ya mashariki ya nchi, lakini sehemu ya magharibi haihesabiwi hata kidogo katika mpango wa utekelezaji wa serikali. Kwa hiyo hali leo ni janga, watu wengi hasa wasijana wadogo wanaishi leo kwa njia ya uzini, ini, ini, uzini ini, na vijana wanajitolea wa kwa harakati ini, za uwasi. Huu ni uthibitisho tosha kwamba hitaji ya kibinadamu ni la dharura kweli kweli. Katika eneo hili wapo wazee na hasa watoto ambao e wanakabiliwa na magonjwa. Kwa kifupi, jimboni Ituri zaidi ya memba wa jamaa elfu tatu mia nane waliorudi katika maeneo yao ya kawaida walipokea usaidizi wa kibinadamu katika mpango wa mradi wa UNICEF wa jibu ya haraka ni wa Bakonde na wa Itendei wa sekta ya Banyalikilo Mtani Jugu. Usaidizi huo ni wa vifaa vya mafiga vya usafi na vya kilimo. Mjini Kananga, shauri ya jimbo ya mashirika maendeleo katika jimbo la Kasai Central imeshurutishwa na vijume zidi ya wakaaji vya kurudi kwa mvua wakati huu. Shauri hiyo inafadhaishwa sababu wakati wa kipa ulimalizika, bali kazi kubwa kubwa zikufanyika kwa kuzuia miporomoko ya udongo inayoharibu mji wa Kananga na kusumbua wakaaji wake. Akiwa mwenye huzuni na kuomba jukumu ya wakuu wa kiserikali, katibu mtendaji wa shauri ya jimbo ya mashirika ya maendeleo anakumbusha tukio mbaya iliyogusa mji wa Kananga tarehe makumi mawili na sita Disemba mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu wakati wa mvua kali na kusababisha mauaji na vinyume vingine vibaya. Masemi ya Albert Kiungu yalichukuliwa na Francois Kadima na kutafsiriwa na mwenzeto wa Bukavu, Jean Kasami. Kunyesha kwa mvua hapa Kananga ni mwanzo wa misiba. Matumaini tulipewa na viongozi wapya yametoweka. Kazi zilianza mahali fulani fulani, lakini hazikufikia mwisho. Miporomoko ya Bianki, Betel, Asda, kazi zilipewa OVD chini ya uchunguzi wa Foner miporomoko ya Gar SNCC, uwanja wa ndege wa taifa Lukonga kunako PK 76, kazi zilipewa OVD chini ya uchunguzi wa Puruk. Kazi zote hizo zinasimama sababu ya kukosa mutu atachunguza tangu miezi mingi sasa. Nafasi zingine zinakwama ndani ya mikoa fulani fulani. Ni masikitiko kuona kipwa inamalizika bila kazi kusonga mbele ajili ya kuzuia miporomoko ya udongo isiendelee. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, wakaaji wa mji wa Bukavu walialikwa siku ya Mungu na liwali wa jimbo katika uwanja wa michezo wa Kadutu kwa mitingi iliyoelekea matokeo yake ya kazi ya miezi miwili ya uongozi. Jean Jacques Purusi alisema kuhusu matokeo ya kazi katika masekta ya madini, ya viwanda, usalama na fedha. Watu wamoja walihisi ni alama ya uongozi njema bali wengine wanatamani kusubiri kazi zifanyike hakika. Kwa kifupi, katika jimbo la Tanganyika watu wawili wanadhaniwa kuugua homa ya kima monkeypox, katika mtaa wa Kabalu. Kupitia tangazo ya siku ya Mungu, kiongozi wa mtaa huo alihimiza wakaaji waheshimu kanuni za afya, mbele ya matokeo ya uchunguzi kiafya ya watu wale wawili. Na katika habari za mchezo, wa Kananda Lopar Senior ya jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itapokelewa hii siku ya kwanza na timu ya uwalia ya Ethiopia katika uwanja Benjamin Mkapa wa Dar es Salam nchini Tanzania. Ni katika mpango wa sikukuu ya pili ya kundi ash ya ushindaji wa kikombe cha Afrika cha mataifa kan Moroko 2025 hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami Gabriel Wamenya. Napole munanga mwalikwa wa siku ni kiongozi wa kituo jimboni cha ukusanyaji damu CPTS Nord Kivu, Dr Liliani Bwiza, napiga kelele kuhusu uhaba wa damu katika hazina. Anahofia kifo cha watu kuongezeka ikiwa hakutafanyika juhudi za kutosha haraka iwezekanavyo. Anaomba msaada wa viongozi. Daktari Liliane Bwiza anahojiwa na Gabriel Wamenya. Daktari Liliane Bwiza, jambo, jambo sana. Wewe ni kiongozi wa kituo cha kupana damu ndani ya jimbo ya Kivu ya Kaskazini, unaweza kutuambia ni hali gani ambayo ina dumu kwa sasa ndani ya kituo hicho cha kupana damu banque de sang ishakosa damu. Munajua kama province yetu ina traverse mambo wingi sana inye na lomba damu besoin ya damu ikue wingi sana tunafikia hapo. Sababu gani ambao zinazidisha hiyo kuomba damu ndani ya hospitali nyingi ndani ya mji wa Goma na ndani ya jimbo zima ya Kivu ya kaskazini, najua kama kusiku ya leo province yetu kuna enregistre magere recurente population haifate juu ya kuleta damu juu atuweze kuuza damu fasi yingine juu ya kusaidia waongozi. Hiyo hali ya ukosefu wa damu ndani ya kituo chako imekwisha julisha kwa viongozi wa jimbo hadi viongozi wa ngazi za juu, waongozi wote za juu Wapane damu leo kudamu kidogo nye tuko napata se grase o militaire ma bataillon nanja kutupati ya damu me aiko fasi jubi komu front na wongozi sa ni wa sante iko na reflechir koma kuona, koma province ma province voisine neza kuya kutupati ya kutusaidi ya kutupati ya damu. Uwe sa wa vile kiongozi wa kituo icho, woga wako ni nini? Muna jua kama damu inaleta inaokoa maisha kama hatuna damu kunivo ya mahospitalini, tuna enregistre madese imasiku kabisa, tunakuwa na strese ya mingi sana, kuona kama atuku nafunga maservisi yetu na natuna damu. Wana tulamusha usiku juu ya kwangalia akoakusoroya mama ko hopitali hatuku naiweza ku enregistre na madese ayueze. Njio stressa etu, na nanjo strese yetu na woga yetu atulale busingizi juu ya kuona kama atuna damu. Voilà, donc tutapata maaugmentation madése itaongezeka ndani ya cominaté na wasible bakwanza, ni wasoda wetu. Wasoda wetu wanakufa ku niveau ya front, kidogo benye balikuwa blese ifale bakuwe, bapate tena maisha watunze muzuri. Wanakosa damu watakufa tena mingi, na wasivil wa mama wenye wanakosa damu. Ya tatu ni watoto ya hatari sana ndani ya kituo chako cha kupana damu, mbinu gani ambazo zinaweza kutekelezwa kwa haraka kusudi matokeo isiwe kuwa mbaya siku za usoni? ku siku ya leo Kenya tunapasha kumultiplier sana ni kuinforme population ya kwanza, ya pili, kwa ile mwenye iko na ile posibilite ya uwezo ya kutusaidia a travers lesquels radio, tunaweza kupitisha mamalala mikio yetu kuinforme population ya kusema kama Sana. Radio. Kituo cha kupokea wahami pale Kikumbe kwenye kilomita kumi na mji wa Kalemie jimboni Tanganyika kilifungwa, baadhi ya wahami wamerudi makwao. Serikali ya jimbo imewagharamia kivipi? Pole Munanga analeta maelezo zaidi. Wahami wa kambi ya Kikumbe wanaimba na kucheza kwa kuonyesha furaha yao ile ya kurejea katika mazingira yao ya awali, na kwa wengine kubaki kijijini kwa kuishi mahali hapo. Hebu tusikilize mmoja kati yao. Tunashukuru kwa na na msaada ya HTR na kutuakompanye juu ya kurudia Kuma migini yetu kwetu tulitoka, tunafurahikiwa kurudia kwanza kwetu Manono. Tulikimbiaka vita na mshahara tunapata leo, tulikuwa naishi mwari ya mateso tu. Mwanaake auyaenda kutumikia na makazi auyakula auyaenda kukata bumakuni kubilima kuzisha auyakula, mimi na furahi sasa, kosa moyo makuta wanatupazia ni kidogo. Bwana Martin Kalonda katibu wa eneo la kambi la wahami wa Kikumbe anaelezea hali ambayo watu waliohamishwa waliishi katika kambi hizo. Kwa mfano idadi kubwa ya watoto walibakwa. Wakimbizi wa Kikumbe wanateswa sana muda ya miaka saba, kuikala ap munyumba ya bash ina okazione ma ubakaji kwa kuwa ile ni kitu munene sana, hata safeka ili enregistre batoto benye balibeba mimba mu manyumba ya bash san. Bakaanza kubafundisha makazi ya kushona ya hivi juu bajikamatishe bopeki, donc ile ilikuwa ni nini? Ni wakati mama baba biko banafanya ile mouvement, na mutoto yuko nalala musalon yuko nasikia bilebitu yote. Je, serikali ya Tanganyika ina mchango gani kwa hawa waliorejea? Gavana na Watanganyika awahakikishia waliohamishwa kuwa watakuwa salama watakaporejea katika jamii zao. Tumsikilize Christian Kitungwa. Afranga, kumbuka kuwa idadi ya watu elfu moja mia mbili waliokimbia makao yao waliishi katika kambi za kikumbe kwa miaka saba. Toka Kalemi pole Munanga, Radio Kapi kwa kumaliza. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mwenendo wa magari ulianzishwa hii siku ya kwanza mchana katika barabara Butembo Lubero, kisha kusimamishwa mbele ya hapo vijana waandamanaji wa walikata miti katika barabara na mbaini ya taifa upande wa Kimbulu kilomita makumi mawili na tano kusini ya Butembo na kuzuia mwenendo wa magari upande zote. Wanadai kuondoshwa huko kwa kundi la wazalendo kutokana na maovu wanaotenda. Majeshi ya pamoja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, na ya Uganda, UPDF, yanahakikisha kuwatolea uhuru hii siku ya kwanza wanawake tano na watoto tano walioshikwa na wahuni wa ADF ni wakati wa mapambano na wahuni wale katika mto Asefu mtaani Beni kwa mjibu wa Kanali Mac Azukai, msemaji wa operesheni Sokola ya kwanza Granor. Majeshi ya FRDC na UPDF yanaendelea kuwasaka wahuni wa ADF pa Beni. Tena zaidi ya watu makumi mawili wanaozaniwa kufanya njama za ugaidi katika kata Kasangatuha mtaani Mulekera walifungwa na mashirika ya usalama siku ya Mungu usiku ni katika mpango wa operesheni ya doria inayoendeshwa na polisi na FARDC. Kiongozi wa mawasiliano wa polisi anaomba wakaaji wa eneo hilo la Beni wakaze uhusiano na mashirika usalama kwa kufunga wote wanaoharibu usalama. Huku mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.