Radio Kapi. Oh, kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mwanasheria mkuu wa mahakama ya kijeshi ya Butembo alifunga siku ya kwanza gereza ine za mashirika ya ujasusi wa kijeshi katika mji huo wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni kitendo kinacholingana na malalamiko ya watu kuhusu maovu ya ukosefu wa usalama kutoka askari jeshi. Mjini Kinchasa, wafanya kazi wa maduka ya Wahindi, wa Pakistani na wa Lebanon wanagoma kazi tangu siku ya kwanza. Wanashutumu shoti mbaya za kazi, hali inayodumu tangu miaka mingi. Wakulima wa mtaa wa Idiofa wana matatizo mengi kwa kusafirisha mazao ya mlimo hadi maeneo ya utumivu. Ni sababu barabara zote za kuondosha mazao ya mlimo za pande hilo la jimbo la Kwilu zinaharibika sana. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mwanasheria mkuu wa mahakama ya kijeshi ya Butembo lifunga siku ya kwanza gereza ine 4 za mashirika ya ujasusi wa kijeshi za mji huo wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kitendo hicho kinalingana na malalamiko ya watu kuhusu maovu na ukosefu wa usalama kutoka askari jeshi huko. Shirika la haki za binadamu Redo linafurahishwa na azimio hiyo ya ushujaa. Maelezo kamili nawe Andre Kitenge. Majela yanayohusika ni yale ya ofisi ya sekta ya T2 ya chumba cha usalama ya mpaka eneo la kijeshi la ine pamoja na vile vya maeneo vya kijeshi kulingana na mwendesha mashtaka wa kijeshi George Nkua, maafisi wa polisi la kijeshi wa mahakama lazima wazingatie tu kesi zinazohusiana na ujasusi wa kijeshi au usalama wa taifa na kuacha pembeni maswali ya sheria ya kawaida. Gundi la haki za kibinadamu redo, shirika inayopatikana mujibu tembo, inaonyesha kuunga mkono kikamilifu uamuzi huu. Kwake muindo wa Sivinwa, kiongozi wake, anasema kufungwa kwa majela haya yanayoendeshwa na mashirika mbalimbali za uchunguzi za kijeshi ni hatua muhimu kuelekea haki, kwani raia iliteseka kutokana na unyanyasi na mateso katika maeneo haya. Mwendesha mashtaka wa kijeshi anasema tena kufungwa huko kunafuatia maombi kutoka kwa uongozi wake na malalamiko kutoka kwa raia. Kuanzia sasa, huduma zote zitaweka kati katika jela moja chini ya usimamizi wake wa moja kwa moja. Hatua inayofuata itakuwa ni kuwasaka wanajeshi na wengine wanaofanya kazi chini ya ulinzi wa kijasusi wa kijeshi wa Butembo alisema mwendesha mashtaka nikiripoti. Muji Beni, mimi ni Andre Kitengerejo ukapi. Kwa kifupi katika jimbo la Chopo watu watano walihukumiwa kifo na wengine watatu waliachwa huru. Uamuzi ulitangazwa siku ya kwanza usiku na tribunali ya kijeshi ya Kisangani katika jambo la mauaji ya watu watatu wa jamaa moja usiku wa tarehe makumi mawili na tano, wa tarehe 25 mwezi wa mnane uliopita upande wa barabara ya Yangambi. Kwa kifupi jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa karibu vijiji vine vya usultani wa Bashali Kaembe walikimbia maeneo yao, ni katika eneo la Bashali mtaani Masisi, tangu siku ya Mungu iliyopita walikimbia mapambano kati ya wasi wa M23 na makundi ya silaha ya huku. Na jimboni Ituri, mabomu mawili yasiyo bado ripuka yaligunduliwa na wakaaji siku ya Mungu iliyopita katika vijiji vya Ndraza na Waliba mtaani Jugu. Kwa yote ni mabomu kumi ndiyo aligunduliwa katika maeneo mengi ya mtaa huo tangu mwanzo wa mwaka huu. Tawi jimoni la ulinzi wa raia linaajulisha kwamba bomu hizo ziliachiliwa na wanamemba wa makundi ya silaha katika eneo hilo. Kiongozi wa tawi hilo Robert Jalonga anasema hali hiyo inahatarisha maisha ya mamia ya jamaa wanaorudi katika maeneo yao ya kawaida. Upande mwingine, mtaa wa Moba katika jimbo la Tanganyika una matatizo ya kurudi kwa ujambazi na pia barabara zinaharibika pamoja na mafuriko ya maji kuna kwa bandari na matatizo mengine. Huo ni uchunguzi wa mbunge wa taifa mchaguliwa wa Moba, Christian Mwando, aliyemaliza yemaliza mapumziko ya ubunge. Huku mbele ya hali hiyo, anaalika rais wa jamhuri atembelee maeneo ya ndani ya nchi ajili yazionee binafsi matatizo wanao wakongomani. Maelezo mengi nawe pole Munanga kwa mbunge Christian Mwando. Hali ya usalama ni wasiwasi wasi katika eneo la Moba. Majambazi husababisha hofu tarafani humo, wanashambulia nyumba mara kwa mara na wakaaji na kuiba mali zao. Mbunge Kristian Mwando hueleza kwamba watu hawawezi tena kwenda mashambani kila siku kwa sababu kuna mashambulizi kadhaa. Anaongeza kwamba barabara zote za Moba zinaharibika, pia maji ya ziwa Tanganyika inafurika bandari ya Moba, na anasikitishwa na anasikitishwa na hali ngumu wa yo ishi walimu na wafanyakazi wa matibabu Mbunge wa kitaifa huyu anamwalika rais wa jamhuri Felix Chisekedi kuandaa ujumbe ndani anchii ya nchi ili aweze kufahamu matatizo haya yote. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Okapi mjini Kinshasa. Wafanyakazi wa maduka ya Wahindi wa Pakistani na wa Lebanon wanaagoma kazi tangu siku ya kwanza wanashutumu shurti mbaya za kazi, hali inayodumu tangu miaka mingi. Kwa mjibu wa kiongozi wa tume la utetezi Jean Bakayanga, wakuu wa kiserikali wa nchi waliarifiwa tangu zamani bila kuleta suluhisho kwa matatizo yale. Fuateni ushuhuda wa mmoja wa wafanyabiashara uliochukuliwa na mwenzetu Arsen Kajuru. dilendi olendi na dimashi mkuye. Hadi sasa hatuyapata maoni kutoka wakuu wa wafanyakazi wale. Wakulima wa mtaa wa Idiofa wana matatizo mengi kwa kusafirisha mazao ya mlimo hadi maeneo ya utumivu. Ni sababu barabara zote za kuondosha mazao ya mlimo za pande hilo la jimbo la Kwilu zinaharibika sana. Shirika la raia la mahali linafadhaishwa na hali mbaya barabara kubwa inayounganisha mji mkuu wa mtaa huo na mji wa Kikwit kwa kuenda upande wa mji wa Kinshasa. Kiongozi wa shirika hilo la raia Jean-Marie Bels anadai ukarabati wa barabara hiyo ya lazima sana ya kiuchumi. Alihojiwa na Iren Boma na masemi yake anatafsiriwa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Barabara ya Idiofa kutoka makutano na RN ya kwanza ni chakavu sana, kwa sababu haijawahi kufanyiwa kazi. Gari ambalo hapo awali lingeweza kuchukua saa mbili au tatu, lakini leo unaweza kusafiri siku nzima kufika Idiofa au kuondoka kutoka Idiofa hadi Kikwiti ni umbali wa kilometa 45. Hali ya barabara ni ya kutikitisha sana, hasa wakati mvua itanyesha tena ita kuwa ya janga na ya kutisha. Na pia nitasema neno lingine, siyo tu barabara kuu, lakini pia kuna barabara zote za huduma za kilimo ambazo haziko tena, magari hayapiti tena. Hivyo tunaomba serikali ya mama Suminwa ihusishwe. Bidhaa kama vile mananasi, mihogo, mahindi, kalanga na nyinginezo zote zinatoka Idiofa, inaweza kulisha jiji la Kinchasa, lakini tunapozuiwa haya yote hayawezi kutoka. Ndio maana hakuna ongezeko la bei. Kiongozi mkuu wa kiwanda Primera Gold DRC SA alikutana siku ya kwanza mjini Bukavu na wanunuzi na wafanya biashara wa madini za dhahabu wa jimbo la Kivu ya kusini. Mkutano ule uliendeshwa katika mpango wa kuzindua upya makazi ya kiwanda hicho kinachouza na kuuzisha hata kutosha nje ya nchi madini za dhahabu. Taarifa Rachel Kesembangu, usomi wa Jean Kasami. Kikao cha siku ya kwanza tarehe kenda Septemba kilikusanya wanunuzi wa biashara ya dhahabu pamoja na mkurugenzi wa shirika Primera Gold. Walisema sekta ya madini ni kama vile uti wa mgongo katika kuinua uchumi wa jimbo aiza wa nchi. Kinachotakiwa ni kwamba biashara iendeshwe katika uwazi. Malengera Maya mwenyekiti wa muungano wa wafanyabiashara ya dhahabu jimboni Kivu ya Kusini: Sisi kama watu wanapenda nchi wa patriot, tunapasha kusindikiza Primera kukapte or mingi, ili izidi kuonekana kwa dunia nzima kama Kongo inatosha dhahabu pahali ya kuipatia nchi jirani, na hizo nchi ndio hizo hizo zinatupiganisha wandugu wetu, watoto wetu wanakufa kwa ajili ya ile. Na sisi tuna devoir ya kupatia nchi heshima, na kabla hiyo kuachia watoto wetu nchi ambayo inakuwa kwa njia nzuri tuliweza kukapte sent ton mwaka jana jesuetke tukapte ditonsievanegosia tujimotive, washinwa walete hizo dhahabu zote kwenye Primera, na sisi tuheshimishe nchi yetu, pali ya kubeba dhahabu nje ya nchi na haitusaidie kabisa. Joseph Kazibaziba, mkurugenzi wa Primera Gold, anaamini ataweka usawa katika sekta hiyo nchini kote. Aliweka mkazo kusudi biashara ya dhahabu ifanyike katika mwangaza kama vile sheria inaomba. Bukavu, Shankasami, Radio Kapi ejimbo ni Maniema, tangu miezi tatu haijulikane nafasi mapadri watatu wa dayosisi ya Kasongo wanapatikana. Ni mapadri Stanislas Kingombe Shadari, Symforien Kasuku Bikeba na Joseph Mubake Mukulu. Katika tangazo ya utafiti, Askofu Placide Lubamba Njibu wa dayosisi ya Kasongo anaomba taka ekuwa na habari amujulishe haraka. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu litotayarishwa na Jean-Claude Lokidile na Jean Kasami. Beatrice Dive anasema kuhusu magumu ya usaidizi wanao watoto wale aliojiwa mjini Bunia na Jean-Claude Lokidile, bibi kiongozi mkuu wa shirika lisivyo kiserikali ama shirika lako, natoa huduma kwa ajili ya uhanga wale wanasumbuka na vurugu za kivita zinazoendeshwa katika mkoa wa Ituri. Sasa ni miaka kadhaa, namna gani mnaendesha kazi katika kituo chenu? Sisi tunatumika na baviktimu ya bawa Victimes de crimes, de guerre crimes contre l'humanité. Wakati tunatumika nabo, tunabasaidia kunjia tatu, njia ya kwanza tuna, ba, tuna bakamata, unaona, wako leo mutu muzima mekesho kwa sababu ya vita balikukata ulisotemina au ao balikupika na masasi siyui na mupanga na nini, unakosa kiungo ya mwili yako ao mkono moya mbili, au miguu moya mbili, au licho au masikio moya mbili na kazalika, ulipata shoke ya nguvu sana unaingia ndani ya traumatisme ya nguvu sana na sasa, tunatia programu ya akopanyema ya rehabilitation psikososial tunatumika kwa kusaidia weye ukubali, ukubali hali yako, lakini hakukufa maisha yako naendelea. Sasa utaendelesha maisha namuna kani? Kama ungali na ngufu, tunakufundisha ele kazi yenye uko naona pale, kazi ya kushunga kitunga, kazi ya kushona manguo njo uko naona bayiniforme na manguo ngine iko pale, kazi ya kulima shamba, mambo huko. Bavictimu ngine anasema maisha yake muzima anafanyaka yake tu kazi ya shamba, hata weza ingine ile yote tunakusaidia na pesa unaenda na kushamba yako, unalima huko, na survey kazi yako, na mpaka una produire, unauzisha, ngine unakula, ngine na maisha yako naendelea. unapata protezi unalamuka ulikuwa tambala chini kwa sababu akukuwa na mugulu me wakati unavala protezi unaoza simama unatembea sawa na bato ingine hata unatembeako polepole me umwe unasimama auko na tambala chini wanakuwa wangapi hawa wenye wanawasaidia hadi leo idadi yao tout tuko na 333 victime o programe me ile kutubenyeko deja ku programe katiri bato mingi banasa yua bato wengi banasa yua amabe anafanyaka kazi ile, tuko na pata bato sasa automatiquement, ata banganga biko naita si kutoka mbali mufike kwetu kaya. Mitilasi oko mingi kwetu, biko naita si ngambo yote ya provense ya itu mambo ya kupermetre aseke bagrupe arme badepoze lez arme kwabo ile naweza kupunguza deja ka. Tayari liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini yaliendesha meeting mbele ya wakaaji wa, wa mji wa Bukavu katika uwanja wa michezo wa Kadutu. Jean Jacques Purusi alisema kuhusu matokeo ya wa uongozi wake wa miezi miwili katika masekta ya madini ya viwanda, usalama na fedha. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bukavu na Jean Kasami. Kuna wakaji wanaona liwali huyu atafanya kazi ikiwa watawala kwenye ngazi za taifa wataacha tabia za kumupa mashurti yasiyoambatana na mahitaji ya wakaaji wa jimbo. Jean-Jacques Purusi anaona hakuna kitu wala mtu atamzuia kutendea jimbo kazi ya kuridhisha, na hakuna kusema huyu Kinshasa ndio linituma jeran konta uh, ya Kinshasa. Hapana, mi niko representant mkubwa wa nchi hapa, ilidekis ya kutosha ili diskur aseme Kinshasa njue nakutuma Ikiwa kijana huyu anarizika, wengine bado wanashakia kwamba liwali waliomtangulia wali walitoa hadi, lakini baadaye wakashindwa azitimiza. Mimi mi naona kama liwali anaweza kuwa na mawazo mzuri, lakini akifuata tena maneno na machochezi ya wale wakubwa wenye wako Kinchasa hawatampermetre kutumika. Juu nilishawaelewa, nilishawaona kama ni watu wenye hawana roho ya kibinadamu anaweza kumzuia asifikie lengo lake. Kazi ya miezi miwili ni nzuri, na kwamba muhula wa miaka mitano utaweza kuzaa matunda mema kwa jimbo na wakaaji. Ndivyo wengine wanaendelea kusema. Wahudhuriaji wengi kwenye mazungumzo ya Liwali walikuwa na shauku la kutoa maswali, lakini muda haukuruhusu, ndipo Liwali amewaambia ofisi yake ni wazi kwa kupokea kila mwenye kuleta wazo la kujenga na kusalimisha jimbo. Jean Kasami, Bukavu Radio Kapi. Kwa kifupi, kwa kumaliza, watu watatu wanaume naume wenye miaka makumi mawili na sita hadi makumi tatu na sita waliofungwa kwa muda walifariki tangu tarehe nne hadi mnane Septemba iliyopita katika gereza Kakwangura ya mji wa Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini. Duru kutoka jela hilo zinajulisha kwamba wawili wa kwanza walifariki na magonjwa ya maji machafu na wa mwisho kutokana na malisho mabaya makali pamoja na magonjwa ya kupumua na huko Beni, kiongozi wa ofisi ya raia ya mtaa wa Bulongo anaomba wazazi walioorozesha watoto wafike kuchukua vyeti vya kuzaliwa vyenye kuwa sasa tayari katika ofisi yake ya kazi. Gaston Kasereka Babu anasema kwamba ofisi yake ilipokea vyeti mia tano vya kuzaliwa, huenda vinavyopunguza vikwazo vya mwaka jana vya kuorozesha watoto, lakini anaomba usaidizi wa serikali kwa kuongeza kuchapa vyeti hivyo vya lazima, sababu idadi ya watoto wanaovikosa ni ya kupanda sana huko. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa herini.