Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mjini Beni, kiongozi wa Kata Nzuma anaomba wakaaji wabaki na utulivu na wakazi wa ni kisha hali ya wasiwasi siku ya tatu usiku kutokana na habari zilizopelelezwa kuhusu shambulio ya waasi wa EDF. Liwali wa jimbo la Kasai Central alitembelea siku ya tatu barabara Kananga Kalamba Mbuji kwa kuchungua hali ya kazi katika njia hiyo inayoenda nchini Angola ni nikisha kutangaza mwanzo wa akika wa kazi za ukarabati wa barabara hiyo ya lazima sana kwa wakazi wa Kasai Central. Shirika la haki za binadamu ASIDH linapendekeza tarehe 2 Septemba ya kila mwaka yarifiwe sikukuu ya rifiwe, si taifa ya ubinadamu ya magereza. Ni namna ya kuwatolea heshima wahanga wa tukio ya gereza ya Makala. Baki nasi, mpendwa msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mjini Beni, wakaaji walikuwa katika hali ya wasiwasi wasi siku ya tatu usiku, katika maeneo ya Nzuma na Matembo kando kaskazini ya mji katika mtaa wa Rwenzori. Sababu ni habari zilizopelelezwa kuhusu shambulio ya waasi wa ADF wa. Josue Kapisa, kiongozi wa kata Nzuma, anaomba wakaaji wabaki na utulivu na wakaze uangalizi, na hali ilirudi tulivu hii siku ya ine katika kata Mugunga kisha maandamano makali ya wahami katika eneo hilo la magharibi ya mji wa Goma. Waandamanaji walidai usaidizi wa chakula wanaokosa tangu miezi mingi, na kiongozi wa tawi la chini la EPST katika mtaa wa Nyiragongo anatarajia kuhamisha shule Mugara ya Kanyaruchinya, ni kwenye umbali wa karibu kilomita saba kaskazini ya mji wa Goma. Mwanafunzi wa somo la saba aliuawa siku ya tatu na wengine wawili walijeruhiwa kwa risasi kutoka wazalendo wawili waliobishana kando ya shule. Hali hiyo inasababisha hofu kwa wanafunzi wengi wakiwa pia wahami, alisema Shukuru Kisuka Jean Badi. Hali ilibaki ya fujo hii siku ya ine kando kando ya Bweremana, mtani Masisi. Mapambano yaliendeshwa kati ya waasi wa M23 wa na wazalendo mapema asubuhi kando ya mlima Ndumba na nyuma ya mchana upande wa mlima Shasha upande wa Minova, katika mtaa jirani wa Kale, jimboni Kivu ya kusini. Bomu tatu kutoka uwasi wa M23 zilianguka kando ya ngome ya majeshi ya FARDC bila kusababisha mabaya. Jimboni Ituri, watu 16 walifariki mdaa wa chini ya juma mbili katika eneo la wahami la Nyamusasi, kati ya Kasenyi na Chomya katika mtaa wa Jugu. Ni kutokana na hali mbaya ya maisha katika mahali ya ukimbizi. Wengi ni watoto wanao marazi ya malisho mabaya Malezo mengi nawe. Marshal Kizavya Mungu, tumepatikana kwenye kempi ya wakimbizi ya Nyamusasi. Hapa tunakuwa na zaidi ya maelfu mnane mia tano ya watu, kati yao wanawake na watoto. Wakimbizi hawa walikimbia mashambulio ya wahasi ndani ya vijiji zao kama Torges, Nyamamba, Blukwa na Bule, lakini wanahishi maisha mabaya, hawapate maji na matunzo mazuri. Imepita sasa mwaka moja tangu walipata msaada ya chakula. kazi yake, kwa sababu tunakuwa ndani ya shida sana. Wakimbizi hawa wanalomba usaidizi ya mashirika za kiutu, basaidia sina chakula na dawa. Hapa maisha tunapita ndani inakuwa na singufu sana. Hawa wakimbizi wote wanahaja moja ya kurudi nyumbani kwao, kisha usalama kuzorotesha. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiyamungu, Radio Okapi. Liwali wa jimbo la Kasai Central Joseph Moïse Kambulu alitembelea siku ya tatu barabara Kananga Kalamba Mbuji kwa kuchungua kuhusu hali ya kazi katika barabara hiyo inayoenda nchini Angola, nikisha kutangaza wakati wa mkutano na wapasha habari mwanzo wa kika wa kazi za ukarabati wa barabara hiyo ya lazima sana kwa wakaaji wa Kasai Central. Taarifa ya François Kadima kutoka Kananga. Usomi wa mshiriki wetu wa Bukavu Jean Kasami. Kuweka lami inaendelea kwenye barabara Kananga Kalamba Mbuji. Kazi zinaendeshwa na shirika la ufundi la Uchina. Liwali wa Jimbo Moise Kambulu anarizika, lakini analaumu wale wanaendelea kuwekea vikwazo kazi zenyewe. Anasema sio tena maneno matupu, lakini matendo yako wazi, kama vile aliahidia wakati alikuja kuwa barabara Kananga Kalamba Mbuji ita haikukuwa jambo rahisi muradi ulipingwa na watoto wa hili hili jimbo. Injenia ambaye alikutwa nafasi hiyo kazi zinafanyika alijulisha kuwa kabulimbo inawekwa kila kwenye urefu wa kilomita makumi tatu na kwamba kazi zitadumu muda wa miezi makumi mbili na nne. Barabara Kananga Kalamba Mbuji inakuwa na urefu wa kilomita mia moja makumi mbili inarahisisha biashara kati ya Angola na DRC kuanzia bandari ya Lobito hadi kwenye bahari Atlantic. Ukosefu wa mabarabara unaua mtaa wa Kabambare jimboni Manyema, hali inayosababisha maisha ya gharama kubwa katika mtaa huo. Mbunge wa taifa Emedi ya Amuri Xavier, mchaguliwa wa eneo hilo, wanadai wakuu wa kiserikali watafute suluhisho ya kutosha. Tumsikilize mbele ya maikrofoni ya Florence Kizalunga. Ombi langu naombea teritwari ya Kabambare mbele ya wenye kuhusika, wenye kuwa na madaraka hapa, wenye kuwa na madaraka, waangalie teritwari ya Kabambare. Teritwari ya Kabambare iko na mali nyingi, teritwari ya Kabambare iko na kilimo, ina mapori nyingi na mbuka ineye inakuwa na udongo mzuri. Teritwari ya Kabambare iko na mali nyingi sana, lakini kunakuwa problem kidogo, kunakuwa shida. Shida ni nini? Hakuna njia. Sasa hiyo njia, hata huyu mama mwenye kuwa wa chini mwenee anakuwa anafanya shamba lake, anapata kalanga kidogo, anaweza kula kidogo na anapenda ingine ende akauzisha fasi fulani, lakini hana namna ya kwenda kuuzisha. Na hata ule commerçant, ule mfanyabiashara, mwenye kuwa na biashara anapenda Toka Bukavu avilete pale Kabambare, hana namna ya kuleta Kabambare. Sasa bei inakuwa juu, maana yake njia kwenye teritware ya Kabambare haipo, na hiyo situation ina kreye ile wanasema vishere muteritware ya Kabambare, ndio situation ine iko mu teritware ya Kabambare. Lakini sisi kama vile wabunge tulienda kukutana na viongozi tukawaambia, na kiongozi alitusikia pamanono, katika jimbo la Tanganyika, kiongozi wa mtaa kwa muda aliondosha siku ya pili vizuizi vingi vya mashirika ya serikali vya malipo katika mabarabara aliomba wafanyakazi wa serikali waondoke moja kwa moja katika nafasi hizo, sababu wanatoza uchuru usio halali na kusumbua wa wakaaji katika vizuizi hivyo. Shirika la raia la jimbo la Kwango la kumbusha rais wa jamhuri mahitaji ya lazima ya wakaaji wa huko wakati huu wa uongozi wake wa pili ni ujenzi wa mabarabara ya kusafirisha mazao ya kilimo, kufikisha umeme mjini Kenge mkuu wa Kwango, kumaliza makazi ya mpango wa maendeleo ya mitaa 115 na kadhalika. Ukumbusho huo ulifanyika kisha msaada wa rais wa toni makumi sita ya chumvi ya meza kwa jimbo hilo. Mafasirio ya Semfori Kwengo, makamu kiongozi wa shirika la shirika la raia la Kwangu, alihojiwa na Irene Mboma Luzolo na masemeka na tafsiriwa na Florence Kizalunga. Le cadre de concertation provinciale de la société civile... Mfumo wa mashauriano wa majimbo kwa mashirika ya kiraia huko Kwango unamshukuru raisi wa jamhuri mkuu wa nchi mheshimiwa Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo kwa mchango wake wa tani makumi sita za chumvi ya meza kwa wakazi wa, unamkumbusha mkuu wa nchi matarajio kuu na ya kipaumbele ya jimbo la Kwango wakati wa muhula wake wa pili wa miaka mitano. Tunaweza kutaja ukarabati wa barabara za huduma za kimulimo umeme wa mji wa Kenge na mazingira yake, ujenzi wa hospitali kuu ya furaha ya Kenge, chuo kikuu cha Kwango, gereza kuu la Kenge, uwanja wa ndege wa kitaifa wa Kenge, kiwanja cha kisasa wa Kenge, na hatimaye kukamilika kwa kazi zilizozinduliwa kama sehemu ya mradi wa maendeleo ya mitaa wa maendeleo mia moja makumi manne na tano katika wilaya tano za jimbo la Kwango. Ni kwa kuanzisha kazi hizi mbalimbali mbali ambapo mkuu wa nchi anaweza kulisaidia sana jimbo hilo. Tukio ya gereza ya makala mjini Kinshasa, shirika la haki za binadamu ASADHO linapendekeza tarehe 2 Septemba ya kila mwaka iarifiwe sikukuu ya taifa ya ubinadamu ya magereza. Ni namna ya kuwatolea heshima wahanga wa tukio ya gereza ya Makala wenye idadi ya vifo ya 129 hadi 131. Ni kupitia tangazo ya wa siku ya pili mjini Lubumbashi, ndiyo aseidh ilipendekeza hivyo. Sikilizeni kiongozi mtendaji wake dona mpia na ben belar Mbela mikrofona jangandu ngandu masemekalitai na mwanzetu wa Beni Andre Kitenge, atuwa didi ya kutokujali kwa haki za binadamu, inaitaka serikali kuomba msamaha hadharani kwa kushindwa katika majukumu yake, hasa kuheshimu na kulinda binadamu, kwa mfano kesi ya wafungwa unaotokana na hadhi zake za kimataifa na kikanda na kitaifa, kwa mfano mkataba la kimataifa la haki za binadamu, mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa, mkataba wa Afrika wa haki za binadamu na watu pamoja na katiba ya jamhuri kushimika tena siku ya tarehe mbili Septemba ya kila mwaka kuwa siku ya kitaifa ya ubinadamu ya magereza ambayo yatakuwa na manufaa ya kukumbuka vifo vya tarehe mbili Septemba kwa kusasisha na kutathmini utekelezaji wa siasa la magereza ya serikali, kufanya uboreshaji wa hali ya magereza kuwa kipaumbele katika sera ya serikali. Akutakuwa na maana ya kuunda shirika nyingine ya ujasusi ya jela ambayo itatumia pesa nyingi. Pesa izi zielekezwe katika ujenzi wa vituo vya magereza yani kujibia viwango vya kimataifa. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Marc Marofimbo. Mwalikwa wetu ni kamanda makamu anayehusika na operesheni na habari za kijeshi wa eneo la makumi tatu na tatu la kijeshi jimboni Kivu ya Kusini, generali wa brigedi Jean-Jacques Ilunga, anasema kuhusu mafunzo ya askari jeshi na UN MAS kuhusu uchunguzi wa hatari ya vifaa vya mlipuko. Aliojiwa mjini Bukavu na Jean Kasami. Jenerali, jambo jambo tunamaliza kusimamia kikao ambacho kilikuwa kinaendeshwa na servisi yenye kuhusika na deminage. Nini faida hii mafunzo italetea waskari jeshi makumi sita ambao walifunzwa kwa hatua mbili? Ya kwanza munapasha yuwa tuko mu eneo ambayo manduki na sirkule sana sana, na tuko mu operation. Mnayua na mipaka yetu mpaka Nord Kivu na Sud Kivu, adui kokule ngambo, alor hii yenye tunaita na andor ya ile tulipataka habari fulani fulani ke seme fulani, par exemple, siku mwa kupor bali balitaka masila ya vile population ili taka, ba responsable ya serikali bakatuma service concerne bakaenda bakatosha ile vyombo. Waaskari walikuwa hawana ujuzi katika yale mambo, na ambao unafikiri kupitia mafunzo sasa wanapewa, watakuwa wepesi Kuintervenir wakati kunagunduliwa mabombe au mamine antipersonel quelque part iyo, uh, kama population uh, anayiona, atesa kimbilia pembeni yetu, ngambu yetu, anatujulisha, tutatuma watu, bataenda, watavitosha. kwa kuchagua wale kusudi wafuate mafunzo mulikusa wazare ama kulikuwa makriteri fulani? sana sana tulipuize kubenye banafanya hii filiere ya genie bageniak mafunzo baisha yona. Bana banayua sasa, avec Monisco ilikuwa ile renforcement ya makapasite yabo, na bengine pia ilikuwa mupya kwabo. Muliwalokotesha butoka na mitaa au tu mulikusa muvile ya Bukavu vila ya Bukavu na pia maunite yetu ya mbalimbali mbali? Sasa unawaambia nini? Kwa muda wote walijitahidi kufuata mafunzo na leo wanafikia mwisho, tunawaencourage sana, kwanza tunawafelicite sana kufuatana na gisi balifuata ile mafunzo kuanzia mwanzo mpaka mwisho na kwa MONISCO kwa MONISCO tuna bapiki aksanti sana, kufuatana na mission yabo mui gundi ambayo tuko nayo ya transition, kutusindikiza kutuapuye muile mission kufuatana na eyenibani bapatia ya renforcement ya makapacite zetu. Jemedari Jean-Jacques Ilunga, kwa kumaliza, unasema nini? Kwa kumaliza, tunawaencourager wali wa ofisier wa sous-officier ambayo bali fuata ile mafunzo mwanzo hadi kumwisho, ba traduire ile yenye bali jifunza mu acte ba tumikishe kabisa, hiyo gisi na staili. Ninashukuru na kazi njema, asante sana bwana journaliste <tune> Kapi, mjini Beni, wa kuu wa moja wa jamaa wanatumika makazi ya matengeneo ya magurudumu ya magari na pikipiki wakati wa usiku. Ijapokuwa magumu wanao katika kazi hiyo, wanaunga mkono vijana wajifunze makazi ya mikono. Ni taarifa iliyoandaliwa na Marc Marofimbo. Unapofika mjini Beni utawakuta tangu saa moja ya usiku wakiwa chini ya mataa makubwa wala projekta zilizowekwa na kampuni ya umeme nk mjini. Hao watengeneza magurudumu ya pikipiki na magari za usafirishaji ya pamoja tangu saa moja ya usiku hadi saa tisa ya kuamkia mapambazuko, ikiwa walikuwa na wateja wengi ingalao matatizo ya kazi wanachikaza tu, kama aeleza hapa Dani Ibanda waso moja ya wale wa kwado mjini Beni. Asuna mukongo kazi yaiko ni kujidebrie njo nabakiakukaskade bila ile vrema hatupata nani bati kusoma, ile njo tunaona mwetu, tuzituma olia kuiba ya mutu omwo, tunazituma kwai kidogo yenye Mungu atatubariki. Njo ile kuogopa tunaogopa kamia, lakini si kwakia hapa mepeke minakuwaka na benzangu, badakisimene mogaa kusema probleme neza nitokea huko bengine benye unatumikiaka na huko mwenye atasaidia. na morning, bie, bas, ni vile, tu suna, ambao akapenda, kila mtu wote watembeza pikipiki wa nyakati za usiku warivika na kazi yao na wawalika vijana kujifunza kazi ya mikono pali pa kuzagazaga mjini. Ismail Kambali Tongo ni mtembeza pikipiki wa usiku wa shirika la Fetrocom mjini Beni. kazi ya mkono ni ya maana sana sana tena sana. Kama kushapata diploma hauko nafaa kitu kunyumba, jikazo ujifunze kazi ya mkono. Tujulishe kwamba tangu kuwekwa kwa mataa makubwa na kampuni ya NK mjini Beni, shughuli nyingi za biashara kwa kujitegemea yaanza kuendeshwa kwa nyakati za usiku mjini Beni. Baki tunasi kwa kuzijua moja kisha nyengine hivi punde Beni. Mark marofimbo Radio Kapi, mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi, kwaherini.