Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na muhtasari wa habari zetu. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi linatoa mwito wa lazima ya milioni makumi mawili na moja mkato nne za dola za Kimarekani hadi mwisho wa mwaka huu ni kwa sababu ya kukaza haraka juhudi na mipango ya kuzuia homa kima monkeypox kwa manufaa ya karibu wakimbizi milioni kumi. E, jimboni yo Katanga. Mtaalamu mkuu wa kilimo wa sekta ya mwero katika mtaa wa Pweto anadai ujenzi wa mabarabara ya kusafirisha mazao ya mlimo. Hali ya uharibifu wa mabarabara na ya mazao ya mlimo inatuma wakulima wa huko wanakosa matumaini. Mgomo wa mainspekta watumishi na wakuu wa sekta ya elimu na wanaoshiriki katika uchunguzi wa vyeti una vinyume vibaya, siku mbili baada ya kuanzisha mjini Kinshasa. Vikaratasi vya masomo huenda vinaachiliwa upande wa watiaji wa saini. Baki nasi mpendo msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi lina lazima ya milioni makumi mawili na mmoja mkato ine za dola za Kimarekani hadi mwisho wa mwaka huu. Ni kwa sababu ya kukaza haraka juhudi na mipango ya kuzuia homa ya kima monkeypox, kwa wakimbizi katika nchi zenye kuguswa na ugonjwa huo. Mwito huo ulifanyika hii siku ya tatu kwa kuunga mkono karibu wa milioni kumi na majamaa iliyowakaribisha katika nchi 35 za bara la Afrika. Sekta ya Mwero katika mtaa wa Pweto, jimboni Okatanga, ina matatizo ya kusafirisha mazao ya mlimo. Barabara zote zenye kuenda upande wa Kasomeno kwa kufika mjini Lubumbashi zinapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Mtaalamu mkuu wa kilimo wa sekta hiyo anadai ujenzi wa barabara hiyo, hali inayotuma wakulima wa huko wanakosa matumaini. Taarifa ya Jean Gandu kutoka Lubumbashi, usomi wa mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Maeneo makubwa yanayozalisha vyakula ni Kilomba, Mukupa, Mulimba na Kiala. Huko wanalima aina nyingi za vyakula, tukitaja peke yake mupunga na maharagwe. Bwana mashamba katika maeneo hayo anasema mupunga unalimwa kiasi asilimia themanini. Mazao ya mahindi yameshuka sababu walimaji wanasema hamuna faida. Mbegeti moja ya kilograma mbili na nusu inauzwa franka za Congo elfu tatu hadi elfu tatu mia tano. Kipimo hicho hicho cha mchele kinauza elfu sita au elfu sita mia tano. Wauzaji wanapatikana zaidi Lubumbashi na marahaba Kolwezi. Bwana Mashamba amesema walimaji wengi wamepunguza bidii ya kazi sababu mavuno yanaharibika sababu ya kukosa barabara. Foste Kabondo anaongeza kusema mavuno ni mengi, lakini wachache wanauzisha, vile wanakosa njia ya kupeleka vifaa vyao sokoni katika miji mikuu. Barabara toka Kasomeno kwenda Pweto ni kitendawili, serikali inatakiwa iifanyie kazi. Kufika Lubumbashi gari inaweza maliza mwezi mzima ya safari. Wamoja wanachukua njia ya maji hadi Kasenga ambako wanachukulia gari hadi Lubumbashi, lakini silo jambo rahisi, amalizia kusema Foste Kabondo. Ikiisha kelele ya mkusanyiko wa mashirika ya maendeleo jimboni Kasai Central kuhusu uzuni ya wakaji wa Kananga wakati huu wa mvua Shirika la matengeneo ya mabarabara na mifereji OVD imejulisha kwamba haina rasilimali kwa kusimamisha miporomoko ya udongo. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la OVD jimboni Kasai Central, asilimia makumi tatu ya fedha kutoka Foner kwa makazi ya haraka imemalizika, lakini Jimikula anajulisha kwamba madai yanaendeshwa kwa masalio ya fedha hizo ajili ya kuendesha makazi ya miporomoko ya udongo inayoshambulia mji wa Kananga. Tulipiga yowe kwa wakuu, tuliandikia hata wakuu wa jimbo na nchini hapo, tunaona uongozi wa shirika OVD na juu huko, mwaziri mwenye kusika na mambo ya ujenzi na kazi za umma na ambaye anaongoza Foner, alifanya mipango yote ili kutoa fedha kwa sasa. Tunaweza kusema ya kwamba tunakuwa tukingojea. Hiyo ni moja kati ya vyanzo vyenye kusababisha kuachishwa kwa kazi huko. Tulitambua eneo kama vile Kanyuka Asda Istk ambako barabara inaharibika na eneo la mwisho ambalo tulichunguza ni lenye kuwa kwenye avenu Kambala na Kamulumba. kwa kufaidishwa na makazi ya benki hasa katika vijiji. Anahisi moja wa suluhisho ni uhusiano kati ya nchi hizo mbili yani Nigeria na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mgomo wa mainspekta watumishi na wakuu wa sekta ya elimu na wanaoshiriki katika uchunguzi wa vyeti una vinyume vibaya baada ya kuanzisha kwake mjini Kinshasa vikaratasi vya masomo huenda vinaachiliwa upande kwa watiaji wa sain wanaogoma kazi, wanalazimisha malipo ya marupurupu yao, wakati inspekta mkuu wa EPST anadulisha kwamba serikali na jiandaa kwa kuleta suluhisho kwa mahitaji yao. Taarifa Blaise Ndongala Mayanda, usomi wa Jacques Mukonkoli wakikusanyika ndani ya muungano wa wasimamizi na walimu wa Kongo Siadeka kwa kifupe. Washambuliaji hawa wakiwemo wachunguzi wasahihishaji wa vipimo vya vyeti wamesema wamechoka kusubiri ahadi kutoka kwa serikali. Pia wanalalamika kuhusu kutokujali kwa serikali, licha ya utawari wao wa kufanya kazi kwa ajili ya nchi. Kama mmoja wao Angele Payenzo alivyosema, wanaomba na waziri wa kwanza kulipa matavishi yao ya mashindano mbalimbali mbali ya miaka miwili. Kwa upande wake, inspekta mkuu wa elimu Odia Musungai anahakikishia kuwa serikali inafanya kazi ya kujibu matakwa sio tu ya wakaguzi bali pia ya walimu wote. Baadhi ya wazazi wanasema kuwa tayari wana matatizo ya kukusanya madosie za watoto wao kutoka kwa inspekta mkuu wa elimu kufuatana na mgomo huo. Mwanzo wa masomo mwaka wa 2024 2025, katika jimbo la Manyema, zaidi ya watoto makumi tatu kutoka makao ya wamatima wa Kindu walitolewa vifaa vya masomo na feza. Ni usaidizi wa kizazi George Okanda unga Yoshiko. Vifaa hivyo vilitolewa siku ya kwanza iliyopita, katika mtaa wa Mikelenge. Maelezo mengine nawe Florence Kizalunga, kutoka mji wa Kindu. Mbali na bahasha ya pesa kuhusu malipo ya masomo ndani ya zawadi hiyo kulikuwa ashakosi ya shule, viatu, shoksi, daftari na kalamu. Kwa walengwa wanakaribisha ishara hii ambayo inakuja kwa wakati unaofaa. Wamoja wao wanashuhudia: baba, tunafurahi, tunashukuru, tunakupigia asante pale penye kutoka ile. Mungu aizilishie mara mia. Nafurahi sana kupata zawadi. Mungu ambariki sana, endelee sana kwa mfadhili. Ishara hii ina madumuni ya kibinadamu na siyo ya kisiasa. Ali Juma Morton ni mwakilishi wake Inafanywaka kila mwaka ku rentree scolaire na donateur ingenieur Georges Okanda Yoshiko ine pas politique c'est un humanitaire, mwenye anaseriaka ba orphelin kila mwaka na kila mwaka anaifanyaka, hakuwake na ambition fulani, ni ambition tu ya kuseria ba orphelin banduku yake ba loko yake batoto yake ya manyema pour que barudie ku masomo bajikute savile na abo bangali na bazazi. Mayatima wanaonufaika na mchango huu wanawaalika watu wengine wenye mapenzi mema kuiiga mfano huu nzuri. Upande mwingine wanafunzi wa shule moja ya Kanyaruchinya mutani Nyiragongo waliandamana katika asira hii siku ya tatu, ni kisha kuwawa kwa risasi kwa mwanafunzi moja wa somo la saba. Duru nyingi za mashirika ya usalama zinajulisha kwamba wazalendo wawili walibishana kando kando ya shule Mugara ambako wanafunzi walikuwa katika masomo walifyatua risasi na kusababisha kifo cha mwanafunzi moja na kujeruhiwa kwa wengine. Na katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, ni asilimia makumi tatu ya mashule za kiserikali ndiyo zinatumika katika maeneo ya Eringeti na Kainama. Kwa mjibu wa kiongozi wa tawi la DINACOP la uchunguzi matayarisho na malipo ya walimu katika maeneo yale, ni peke yake wanafunzi wa mashule ya kiprimari ndiyo wanasoma Wakati watetezi wa sieko walikusudia kukaza mgomo wa kazi, hali hiyo itakuwa na vinyume vibaya katika mwenendo wa mwaka wa masomo, alijulisha Bienfait Baraka. Munaendelea kusikiliza Redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Marc Marofimbo, Radio Kapi. Mwalikwa wetu ni kamanda makamu anayehusika na operesheni na habari za kijeshi wa eneo la makumi tatu na tatu la kijeshi jimboni Kivu ya Kusini, generali wa brigadi Jean Jacques Ilunga, anasema kuhusu mafunzo ya askari jeshi na UNMAS kuhusu uchunguzi wa hatari ya vifaa vya mlipuko aliojiwa mjini Bukavu na Jean Kasami. Generali, jambo jambo. Tunamaliza kusimamia kikao ambacho kilikuwa kinaendeshwa na servisi yenye kuhusika na deminage. Nini faida hii mafunzo italetea wasikari jeshi makumi sita ambao walifunzwa kwa hatua mbili? Ya kwanza, munapasha yua tuko mu eneo ambayo manduki na sirkule sana sana, na tuko mu operasion. Mnayua na mipaka yetu paka Nord Kivu na Sud Kivu, adui kokule ngambo. Alor, hii yenye tunaita kuintervenir wakati kunagunduliwa mabombe au mamine antipersonel quelque part. Uh, kama population population uh, anayona atesa, kimbilia pembeni yetu ngambu yetu, anatujulisha tutatuma watu bataenda batavitosha, pale itaepargne kabisa population na sisi pia baforce de défense et sécurité giski, nilisema jeshi na la police, kusudi tuirecupere ile vyombo vibaya ambayo hadui anatumikisha. Wale wote makumi sita wanamaliza kupewa i mafunzo, ni waranka moja au wanaranka tofauti? i maranka tofauti, kulikuwa baoficier subalterne, baoficier supérieur, ba major na basoda ya chini kwa kuchagua wale kusudi wafuate hii mafunzo, mulikusa wazare ama kulikuwa makriteri fulani? Sana sana sana, tulipuize kubenye banafanya hii filiere ya genie, bageniake mafunzo baisha yona banayua. Sasa avec Monisco ilikuwa ile renforcement ya makapasite yabo, na bengine pia ilikuwa mupya kwabo Muliwalokotesha butoka na mitaa au tu mulikusa muvile ya Bukavu? Vile ya Bukavu na pia maunite yetu ya mbalimbali mbali. Sasa unawaambia nini kwa muda wote walijitahidi kufuata mafunzo na leo wanafikia mwisho? Tunawaencourage sana, kwanza tunawafelisite sana kufuatana na gisi balifuata ili mafunzo kuanzia mwanzo mpaka mwisho Jemedari me dair Jaja ke Ilunga kwa kumaliza unasema nini? Kwa kumaliza tunaankouraje wali wa oficier, wa sous-officier ambawe bali fuata ile mafunzo mwanzo hadi kumwisho ba traduire ile yenye bali jifunza mu acte ba tumikishe kabisa yo gisi na staili. Ninashukuru na kazi njema. Merci santana bwana journaliste. Radio Kapi, dosye en swahili, Mjini Beni wa kuu wa moja wa jamaa wanatumika makazi ya matengenezo ya magurudumu ya magari na pikipiki wakati wa usiku. Ijapokuwa magumu wanao katika kazi hiyo, wanaunga mkono vijana wajifunze makazi ya mikono. Ni taarifa iliyoandaliwa na Marc Marofimbro. Unapofika mjini Beni utawakuta tangu saa moja ya usiku, wakiwa chini ya mataa makubwa wala projekta zilizowekwa na kampuni ya umeme NK mjini hao watengeneza magurudumu ya pikipiki na magari za usafirishaji ya pamoja tangu saa moja usiku hadi saa tisa ya kuamkia mapambazuko, ikiwa walikuwa na wateja wengi. Ingalao matatizo ya kazi, wanajikaza tu, kama aeleza hapa Dani Ibanda Waso, moja ya wale wa kwado mjini Beni Asunamu Kongo. kazi ya iko ni kujidebriye njo nabakia kukaskadei bila ile vrema hatupata nani bati ya kusoma ile njo tunaona mwe tuzitumo la kuiba ya mutu omwe tunazituma kwa hii kidogo huko bengine benye na na kufurahisha kila mtu m watembeza pikipiki wa nyakati za usiku warivika na kazi yao, na wawalika vijana kujifunza kazi ya mikono pali pa kuzagazaga mjini. Ismail Kambali Tsongo ni mtembeza pikipiki piki wa usiku wa shirika la Serikali yetu iko na vitu vinyeweza usika navyo shwa kumaliza ile maneno maneno yenye yao wanapeleka bamalize kwa la bezi maliza hiyo mizangu. Dani Waso apendelea fursa kama na hiyo kuwapongeza vijana kujifunza kazi ya mikono ingalau wa ubuku wa mabuku hata wana vyeti vikuu vya university. Yanasaidia na alipa nyumba, yanasaidia na kafranga kidogo, basi tunashukuru Mungu na chakula basi. Vraiment mneza wa conseiller, jisi pe yetu sharibika ni kushituma tu. Eh, banajituma banaona kama banaweza jingiza mnini mabekanike ko kule banaangalia, meme yenye mnaweza sema bandugu wetu ba garso, vraiment masomo kweli inaoko na maana. Me mkono kazi ya mkono ni ya maana sana, kazi ya mkono ni ya maana sana tena sana. Kama kushapata ta diplome hauko nafaa kitu kunyumba, jikazi uzifunze kazi ya mkono. Tujulishe kwamba tangu kuwekwa kwa kwa mataa makubwa na kampuni ya NK mjini Beni, shughuli nyingi za biashara kwa kujitegemea yaanza kuendeshwa kwa nyakati za usiku mjini Beni. Baki tunasi kwa kuzijua moja kisha nyingine. Hivi punde, Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.