Hii ni Radio Capi nao oh, watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mjini Kinshasa, mwanafunzi mmoja wa shule Madame de Sevigne mtani Limete aliuawa siku ya tatu kisha kuingizwa silaha kienyeji na mwenzake wa somo. Kwa mjibu wa washuhuda, muuaji alitamani kulipiza kisasi mbele ya vitusi vya wenzake wa somo kutokana na rangi ya mwili wake. Liwali wa jimbo la Kasai Central alitembelea siku ya tatu barabara Kananga Kalamba Mbuji kwa kuchungua hali ya kazi katika njia hiyo inayoenda nchini Angola. Ngola ni ikiisha kutangaza mwanzo hakika wa, wa kazi za ukarabati wa barabara hiyo ya lazima kwa wakaaji wa Kasai Central. Meya wa mji wa Goma amekataza rasmi wafanyabiashara wa fedha wanaotumika katika sekta ya uhamisho wa, wa franga na wauzisaji wa vitengo vya simu kutumika katika mabarabara nyuma ya saa kumi na moja ya magharibi. Ni hatua ya zamani isiyoheshimiwa na inayoelekea sekta hizo katika ujambazi, anasema meya wa mji wagoma Baki nasi si mpenda msikilizaji. Tuanze na tukio mbaya katika shule moja mjini Kinchasa. Mwanafunzi mmoja aliwawa akiisha kuingizwa silaha ya kienyeji na mwenzake wa somo la mnane. Ni jambo iliyosababisha huzuni kati ya wakazi wa mji mkuu wa Kinchasa. Kitendo hicho kilifanyika siku ya tatu iliyopita katika shule Madame de Sevigne mtaani Limete. Kwa mjibu wa washuhuda, mwanafunzi muuaji alitamani kulipiza kisasi mbele ya vitusi vya wenzake wa somo kutokana na rangi ya mwili wake. Kiongozi wa tawi la chini la EPST katika mtaa wa Nyiragongo anatarajia kuhamisha shule Mugara ya Kanyaruchinya, ni kwenye umbali wa karibu kilomita saba kaskazini ya mji wa Goma. Mwanafunzi wa somo la saba aliuawa siku ya tatu na wengine wawili walijeruhiwa kwa risasi kutoka wazalendo wawili waliobishana kando ya shule. Hali hiyo inasababisha hofu kwa wanafunzi wengi wakiwa pia wahami, alisema Shukuru Kisuka Jean Badi. Jimboni Ituri, watu 16 walifariki mdaa wa chini ya juma mbili katika eneo la wahami la Nyamusasi kati ya Kasenyi na Chomya katika mtaa wa Jugu. Ni kutokana na hali mbaya ya maisha katika mahali ya ukimbizi. Wengi ni watoto wanao marazi ya malisho mabaya maelezo mengi nawe Marsial Kiza vya Mungu. Tumepatikana kwenye kempi ya wakimbizi ya Nyamusasi. Hapa tunakuwa na zaidi ya maelfu mnane mia tano ya watu, kati yao wanawake na watoto. Wakimbizi hawa walikimbia mashambulio ya wahasi ndani ya vijiji zao kama Torges, Nyamamba, Blukwa na Bule, lakini wanaishi maisha mabaya, hawapate maji na matunzo mazuri. Imepita sasa mwaka moja tangu walipata msaada ya chakula. Matokeo ya hali mbaya hii, kati ya masiku tatu, mtu mmoja anafariki. Wanawake wengine wanafanya kazi ya kindumba, na wengine wanafanya kazi mdogo ndogo ajili wapate pesa ya kuona namna gani watalisha familia zao hapa tu wakala ndani ya maisha mubaya ya kukula vile. pana tunazoea kwenda vunja koni bana kubaka Sasa tutaishi na muna kani hapa tu kwatoka hapa tunaenda kokota banzi yako mwenye nje kani hapa tu kwatoka hapa tunaenda kokota banzi yako mwenye nje tasasema kama bado baka weye wezi fanya kazi yake kabisa, tunakuwa ndani ya shida sana. Wakimbizi hawa wanalomba usaidizi ya mashirika za kiutu, basaidia sina chakula na dawa hapa. Maisha tunapita ndani inakuwa na si nguvu sana. Hawa wakimbizi wote wana haja moja ya kurudi nyumbani kwao, kisha usalama kuzorotesha. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kiza Bia Mungu, Radio Okapi. Liwali wa jimbo la Kasai Central, Joseph Moise Kambulu, alitembelea siku ya tatu barabara Kananga Kalamba Mbuji kwa kuchungua kuhusu hali ya kazi katika barabara hiyo inayoenda inchini Angola ni kisha kutangaza wakati wa mkutano na wapasha habari mwanzo wa kika wa kazi za ukarabati wa barabara hiyo ya lazima sana kwa wakaaji wa Kasai Central. Taarifa ya Francois Kadima kutoka Kananga usome wa mshiriki wetu wa Bukavu Jean Kasami. Kuweka lami inaendelea kwenye barabara Kananga Kalamba Mbuji. Kazi zinaendeshwa na shirika la ufundi la Uchina. Liwali wa jimbo Moise Kambulu anarizika, lakini analaumu wale wanaendelea kuwekea vikwazo kazi zenyewe. Anasema sio tena maneno matupu, lakini matendo yako wazi, kama vile aliahidia wakati alikuja kuwa barabara Kananga Kalamba Mbuji itavalishwa Kabulimbo. Haikukuwa jambo rahisi, muradi ulipingwa na watoto wa hili hili jimbo. Injenia ambaye alikutwa nafasi hiyo kazi zinafanyika, alijulisha kuwa Kabulimbo inawekwa kila kwenye urefu wa kilomita 3 na kwamba kazi zitadumu muda wa miezi makumi mbili na ine barabara Kananga Kalambambuji inakuwa na urefu wa kilomita miamoja makumi mbili inarahisisha biashara kati ya Angola na DRC kuanzia bandari ya Lobito hadi kwenye bahari Atlantic. Ukosefu wa mabarabara unaua mtaa wa Kabambare jimboni Manyema, hali inayosababisha maisha ya gharama kubwa katika mtaa huo. Mbunge wa taifa Emedi ya Muri Xavier, mchaguliwa wa eneo hilo, wanadai wakuu wa kiserikali watafute suluhisho ya kutosha. Tumsikilize mbele ya maikrofoni ya Florence Kizalunga. Ombi langu naombea teritwari ya Kabambare mbele ya wenye kuhusika wenye kuwa na madaraka hapa, wenye kuwa na madaraka waangalie teritwari ya Kabambare. Teritwari ya Kabambare iko na mali nyingi, teritwari ya Kabambare iko na kilimo, ina mapori nyingi na mbuka, eney inakuwa na udongo mzuri. Teritwari ya Kabambare iko na mali nyingi sana, lakini kunakuwa problem kidogo, kunakuwa shida. Shida ni nini? Hakuna njia. Sasa hiyo njia, hata huyu mama mwenye kuwa wa chini, mwenye anakuwa anafanya shamba lake anapata kalanga kidogo, anaweza kula kidogo, na anapenda ingine ende akauzisha fasi fulani, lakini hana namna ya kwenda kuuzisha. Na hata ule komersan ule mfanyabiashara mwenye kuwa na biashara anapenda kutoka Bukavu avilete pale Kabambare, hana namna ya, ya kuleta Kabambare, sasa bei inakuwa juu, maana yake njia kwenye teritwari ya Kabambare haipo, na hiyo situation inakreye ile wanasema vishere mteritwari ya Kabambare, ndio situasio inaiko mteritwari ya Kabambare. Lakini sisi kama vile wabunge tulienda kukutana na viongozi tukawaambia, na kiongozi alitusikia. Shirika la raya la jimbo la, la Kwango la kumbusha Rais wa Jamhuri mahitaji wa ya lazima ya wakaaji wa huko, wakati huu wa uongozi wake wa pili, ni ujenzi wa mabarabara ya kusafirisha mazao ya kilimo, kufikisha umeme mjini Kenge mkuu wa Kwango, kumaliza makazi ya mpango wa maendeleo ya mitaa 115 na kadhalika. Ukumbusho huo ulifanyika kisha msaada wa rais wa toni makumi sita ya chumvi ya meza kwa jimbo hilo. Mafasirio ya Semforie Kwengo, makamu kiongoza shirika la raya la Kwangu, aliojiwa na Iren Mbomaluzolo na masemeka na tafsiriwa na Florence Kizalunga. Le cadre de concertation provincial de la société civile... mfumo wa mashauriano wa majimbo kwa mashirika ya kiraia huko Kwango unamshukuru raisi wa jamhuri, mkuu wa nchi, mheshimiwa Felix Antoine Tisekedi Chilumbo kwa mchango wake wa tani makumi sita za chumvi ya meza kwa wakazi wa. Unamkumbusha mkuu wa una nchi matarajio kuu na ya kipaumbele ya jimbo la Kwango wakati wa muhula wake wa pili wa miaka mitano, tunaweza kutaja ukarabati wa barabara za huduma za kimulimo, umeme wa mji wa Kenge na mazingira yake, ujenzi wa hospitali kuu ya furaha ya Kenge, chuo kikuu cha Kwango, gereza kuu la Kenge, uwanja wa ndege wa kitaifa wa Kenge, kiwanja cha kisasa wa Kenge, na hatimaye kukamilika kwa kazi zilizozinduliwa kama sehemu ya mradi wa maendeleo ya mitaa wa maendeleo mia moja makumi nne na tano katika wilaya tano za jimbo la Kwango. Ni kwa kuanzisha kazi hizi mbalimbali mbali, ambapo mkuu wa nchi anaweza kulisaidia sana jimbo hilo. Mjini Goma inakatazwa rasmi kwa wafanyabiashara biashara wa fedha kwa wanaotumika katika sekta ya uhamisho wa franga na wauzaji wa vitengo vya simu kutumika katika mabarabara nyuma ya saa kumi na moja ya saa 11 ya magharibi. Ni hatua ya zamani kutoka meya wa mji wa Goma isiyoheshimiwa na inayoelekea sekta hizo katika ujambazi. Meya wa mji anakumbusha pia watembezaji wa pikipiki kwamba hawaruhusiwe kutumika nyuma ya saa kumi na mbili wakati wa magharibi. Hata hivyo, maoni yanatokea pande nyingi na kwamba meya wa mji wa Goma achungue hali ya usalama kuhusu hatua anazochukua ajili ya kuukaza mjini Goma. Tukio ya gereza ya Makala mjini Kinshasa, shirika la haki za binadamu ASADHO linapendekeza tarehe 2 Septemba ya kila mwaka iarifiwe sikukuu ya taifa ya ubinadamu ya magereza. Ni namna ya kuwatolea heshima wahanga wa tukio ya gereza ya Makala wenye idadi ya vifo ya 129 hadi 131. Ni kupitia tangazo ya wa siku ya pili pili mjini Lubumbashi ndiyo ACIDH ilipendekeza hivyo. Sikilizeni kiongozi mtendaji wake Dona mpya na Ben Belar mbele ya mikrofoni na Jean Gandu masemeka masemeka, litafusikiwa na mwenzetu wa Beni Andre Kitenge hatua dhidi ya kutokujali kwa haki za binadamu inaitaka serikali kuomba msamaha hadharani kwa kushindwa katika majukumu yake ya hasa kuheshimu na kulinda binadamu, kwa mfano kesi ya wafungwa unaotokana na hadhi zake za, za kimataifa na kikanda na kitaifa, kwa mfano mkataba la kimataifa la haki za binadamu, mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa, mkataba wa Afrika wa haki za binadamu na watu, pamoja na katiba ya jamhuri, kushimika tena siku ya tarehe mbili Septemba ya kila mwaka kuwa siku ya kitaifa ya ubinadamu ya magereza, ambayo yatakuwa na manufaa ya kukumbuka vifo vya tarehe mbili Septemba kwa kusasisha na kutathmini utekelezaji wa siasa la magereza ya serikali, kufanya uboreshaji wa hali ya magereza kuwa kipaumbele katika sera ya serikali. akutakuwa na maana ya kuunda shirika nyingine ya ujasusi ya jela ambayo itatumia pesa nyingi. Pesa hizi zielekezwe katika ujenzi wa vituo vya magereza. Leza, kujibia, kipa kipa. Viwango vya kimataifa. Kipa, zi, kipa. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Mark Marofimbo na Jean Kasami Afadjou, Kapi. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirikisho la wanaosafirisha watu mjini Beni katika mateksi zinazoitwa Fulafula. Shukran Mumbere Matsongi anasema kuhusu matatizo wanaomemba zaidi ya mia ine wa shirikisho la madereva wa vifaa vya ujenzi mjini Beni, anaojiwa na Mark Marofimbo. Mumbere, shukrani. Jambo jambo sana papa, wewe ni kiongozi, mkurugenzi mwenye nasimamia kikundi wala association a strataf uh, shirika la uh, vijana wanaotembeza magari za kubeba bidhaa mjini Beni na mtaani, kwanza kabisa pamoja na vijana wale wote, mnatumika namna gani? Tunatumika na vijana mzuri sana na tunabangadre kubafundisha kazi na kuona namuna ya kuishi kisheria ya association na sheria ya inji Tangu Astrataf iundwe mpaka leo, muna wanamemba wangapi na muna watambulisha namna gani? Tuko na wanamemba wengi, tunaweza fika karibia mia ine na tano. Na wale wanamemba tunawatambulisha, tunawapokea na tunalombaka kila mtu atukuie na baruha ya shefu juu ahakikishe gizi ni mkaaji wake, juu tuweze kutumika naye na anatambulikana kama mkaaji wa Beni. Ninaona munatumika ku ville na territoire. Yamaanisha hakuna vile vijana wenu wengine wanapatikana ndani ya territoire? Ndiyo, wengine wanapatikana mu territoire na ni territoire de Beni, precisement Kianzaba. Sasa tunaweza kuelewa magumu gani mnakutana nao wakati mnapotumika na vijana zaidi ya mia moja na ishirini na tano? Asante sana. Tuko na magumu mingi sana, tunapokea vatu venye vamekomala. Kila mtu anakuwa na tabia zake za nyumbani, lakini venye tuko navo tunawezaka kuvaonesha gizi vanapashwa ishi, vanapashwa acha droge. Kufatana na kazi yenye tunatumika ni kazi ya mgumu sana, tunatembesha magari zenye saa yote zinafanyaka maaksida, njo maana hairuhusiwe shofere akuwe mlevi. Tunaona vale ba mama yani muna respecte uh, masculinite positive. Tunaweza kusema wale ba mama muna bakadiria namna gani, muna bapatia kazi gani? Vale vamama vanafurahishwa na vale ba kundi yetu, kufatana na maendeleo yenye tuko nayo na tunapenda vakwie vengi, juu nyumba yenye haina mama haikwake ba na maendeleo. Vamama vanatusaidia kushauri mbalimbali na kuvangadre tunabanga dire mu kazi mbalimbali yenye banaweza weza kufatana na hali ya bogiza bezweza kupakiza majiwe lakini korto, uh, watu wanasema ba shoferi yenu ba mingi ba moya haba kwake na permit de conduire tato ha uh, biko natembea ovyo ovyo. Utakuwa na jambo gani kuhusu malalamiko yale? Kuhusu ile malalamiko, tunakuwa na makandere mingi ndani ya vile, zingine ziko identifier na zingine haziko identifier, me zetu zenye tunaangadre va chauffeur tunapimaka vaonesha gizi, vanapasha kuwa na permis de conduire na vanapasha tembea mumanendo ya mzuri juu ya kuepuka maaksida, na tunakuwa na difficulté. Magari zishakuwa mingi ndani ya vile zenye haziko identifier na haziko mu association fulani, nanjo zenye zikonakimbia ndani ya vile na yote naonekana kokander, maramwinakuwa ni magari tu za association antuka tuko na pesere mzuri na na mzuri kufatana na gizi tunaishi navo, tunaishi navo bie, hakuna mapatano fulani sie. Tu kazi yetu ni kuonesha magari gizi napasha kwa na madokimade bor juu baweze kukua na akses libre passage ya ku sircule ku udongo ya serikali naju tuepuke probleme aka d aksida kordo. Kwa kumaliza, uh, tunaweza kuuliza projet yenu avec 45 jeunes haiko rahisi. Mnakuwa na projet d'avenir, kani kwa kukomalisha association yenu strataf projet d'avenir, tuko valokateire Maparking zetu hatuna ta parking moya, tunakwaka na projet d'avenir, tukuwe na sie na adrese mu ville de Beni, tukuwe na kiwanja yetu yenye itakuwa mu adresse ya association astrataf. Asante sana, asante sana. Radio Okapi wanaweke zaidi ya makumi mawili wanaotumika vizuri katika masekta yao ya kazi walitolewa tuzo ya heshima na shirika Congo Excellence International COEXI juma jana mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wanahisi ni alama na tena mwito wa kukaza juhudi zao kwa kuboresha tena makazi yao. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bukavu na Jean Kasami. Wanawake watunukiwa wanatokea matabaka mbalimbali mbali ya kijamii. Kuna watumishi wa kazi za serikali, watumishi wa mashirika ya huduma kwa binadamu, na kuna wengine wanatengenezea kazi zao wenyewe. Umri wao unapindukia miaka isiyozidi 45. Nikole menemene anajitahidi kutetea ubora wa mazingira. Tunafanya maformasion mbalimbali, tunafundisha wanawake na vijana namna gani wanaweza tumika na uchafu na wanakuunda vitu vipya, kwa sababu ndio tunafanya pale. Tunaunda vitu mbalimbali kama mapubele biti, tunajenga ibambazi kupitia madeshe plastike. Tunafanya ingine, tunaleta evacuation kumamenaje fulani fulani, evacuation inye inenda mkadre ya tri na ninengiamondele sensibilisation ya madeshe petia partenaria na Meri Eme wa Batinga anapigania haki ya mama na mtoto. Ituzo balinipatia yo, sikukuwa na wazia, lakini mi naipata. Nimetumika miaka mingi, miaka kumi na tano zaidi. Natumika sana mambo ya mazungumuzo na wakaaji na wamama na watoto kwa ajili watoto wapate matunzo mazuri, malisho mazuri, tupiganishe utapia mulo katika jimbo letu la Sit Kivu. Kadekwa za Lule ni mama mwenye sifa nyingi katika mji wa Bukavu kwa kutengeneza galete na vyakula vingine kwa kutumia unga wa ngano. Kazi inafanya ni ya patisserie. Na nake napika makeke na vingine vya mpatisserie. Zangu zenye nafanya mpati siri, Magaju Joyce na Neli Bashombe nao wako miongoni mwa wale wanawake waliotolewa tuzo ajili ya kazi njema wanafanya kwa faida ya umma. Inanipa furaha na nguvu ya kuendelea kupigana tu ya kusaidia kuameliore maisha ya mkongomani mwenzangu Tuzoii inaniletea furana inaniankuraje tena kutumika zaidi juu ya kusaidia population yetu ya Congo kuepuka waribifu wa mazingira. Mimi kama mwanamke ambaye anashimamia servisi kabambi kama Fond Forestier Nationale na maefore ambao nafanya kila siku juu ya kukinga mazingira yetu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Kwa kumaliza, kwa kifupi, mjini Goma vijana watatu waliwawa jana siku ya ine mchana na kifaa cha kulipuka kwenye mpaka wa magharibi ya kata Mugunga. Ni wahami wa kambi ya Lushagala waliotafuta kuni za moto karibu ya kaburi Chemin du Ciel katika mbuga la taifa la Virunga, sio mbali na kambi ya Lwashi, zajulisha duru zetu. Uchunguzi uliyoandaliwa huenda utaleta mwangaza kuhusu hali ya mauaji yale kutoka bomu. Kazi za ujenzi wa kituo cha umeme cha Budana jimboni Ituri zinaendelea vizuri. Kwa kipindi cha kwanza ni kurudisha katika hali mzuri mashini zote za kituo hicho, ajili ya kuboresha utoaji wa umeme mjini Bunya na kandokando yake, jambo inaofurahisha kiongozi mkuu wa kiwanda cha Sukimo kinachoongoza makazi ya kituo hicho cha umeme. Mwisho wa taarifa hii habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.