Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi, nao, na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kuwa kwa kifupi. Jimboni Kwango, ajali nyingine ya maji ilifanyika jana siku ya kwanza katika mto Kwango karibu ya kijiji cha Ulalo Kwango matokeo ya mdani ya kuuawa kwa watu watatu na kupotea kwa wengi, alijulisha kiongozi wa mtaa. Kikao cha baraza ya bunge la taifa na cha seneti cha Septemba 2024 kilianzishwa rasmi jana siku ya kwanza mjini Kinshasa. Miezi tatu ijayo, wanabunge watatolea nchi bajeti ya mwaka ujayo na kuchungua utimizi wa bajeti iliyopita kupitia sheria ya matumizi ya hazina. Gari kubwa aina ben inayotumikishwa na shirika moja la China kwa kusafirisha uchafu mjini Kinshasa iliingia katika makao ya mtu katika barabara Aleverte Pambisa makampani mtaani Ngalima. Ajali ilifanyika usiku kutokana na matatizo ya kiufundi, wanashuhudia wenyeji makao. Baki nasi Mpinda msikilizaji na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari katika jimbo la Kwango. Ajali nyingine ya maji ilijitokeza jana siku ya kwanza katika mto Kwango karibu ya kijiji cha ulalo wa Kwango. Matokeo ya muda ni ya kuwawa kwa watu watatu na wengi walipotea. Kiongozi wa mtaa anajulisha kwamba mashua ilitokea katika kijiji Tembo mtaani Kasongolunda na kwenda mjini Kinshasa kupitia pon Kwango, nafasi iligonga kilalo hicho. Jean Baptiste Nkololo anasema walikuwa katika mashua hiyo watu 115 na chini ya nusu waliopolewa. Ni jana siku ya kwanza ndiyo kikao cha baraza ya bunge la taifa na cha Senete cha Septemba 2024 kilianzishwa rasmi. Miezi tatu ijayo, wanabunge na wazee wa baraza ya bunge watachungua utimizi wa bajeti ya mwaka wa 2023 kupitia sheria ya matumizi ya hazina pamoja na kutolea nchi bajeti ya mwaka wa 2025. Kikao hicho kilianzishwa wakiwepo wakuu wengi, hususan spika wa baraza ya bunge ya Ivory Coast Adama Bictogo aliyeonyesha lazima ya amani nchini DRC wa bara la Afrika lenye nguvu. Kiongozi wa baraza ya bunge la taifa Vital Kamerhe alisifu juhudi za serikali ya Judith Sumwina ya kufikisha kwa wakati bajeti mbele ya baraza ya bunge la taifa. Upande mwingine, kunako senete kikao kilianzishwa na kiongozi Jean-Michel Samalukonde aliyesema kuhusu miradi ya lazima ya baraza la wazee wa bunge la taifa wakati wa kikao hicho cha Septemba 2024. Wakati huo wa mwanzo wa kikao cha Septemba Uongozi wa shirika la raia la mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini unasema unasubiri mapendekezo hakika ya kurudisha amani na usalama mashariki mwa nchi. Marion Gavo anatia mkazo zidi ya lazima ya kuboresha hali ya kijamii ya Wakongomani. Upande mwingine, katibu mkuu makama Umoja Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani aliwasili siku ya Mungu mjini Kinshasa kwa ziara ya kazi. Jean Pierre Lacroix alikutana na waziri wa mambo ya kigeni hii siku ya kwanza na kuzungumzia maswali kuhusu mwenendo wa amani wa Luanda unaopashwa leta matunda sawa kazi ya nyongezo kwa mwenendo wa kujitenga kwa MONISCO. Katibu mkuu makamba wa Umoja wa Mataifa alisema pia kuhusu swali la ulinzi wa raia mbele ya ajali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gari kubwa aina ben ya ofisi ya liwali wa Kinshasa inayotumikishwa na shirika moja la China kwa kusafirisha uchafu iliingia katika makao ya mtu katika barabara Alevert Pabinza makampani mtaani Ngalima. Bibi ya mwenyeji makao Esperance Kibangula alisema ajali ilifanyika usiku kutokana na matatizo ya ufundi. Gari kubwa hiyo ilivunja ukuta na kuingia kati ya nyumba bila kusababisha kifo cha mtu. Huu hapa ni ushuhuda wa moja wa jamaa kuliwa njiani mwasim na bles ndani Kambala. Ilikuwa wakati ya 0h 3 minut ndo tunasikia sauti moja ya mtugari ya nabeba banani baimondis inavunja nani kibambasi na, ki kibambasi bambasi inatelemuka na ndani ya salon inavunja mabitu yote pabunia. Wahami zaidi ya elfu kumi na nne wa kambi ya Kigonze waliokimbia ujeuri jimboni Ituri wana matatizo ya ukosefu wa maji tangu miezi sita. Kwenye visima saba vya maji vilivyojengwa, ine peke yake ndiyo vinatumika, na pia vyoo vinajaa, hali inayoharibu pia masharti yao ya maisha. Taarifa Marshal Papi Mukeba kutoka Bunia, usomi wa mwenzetu Ezekiel Muzalia. Chini ya jua mkali, kumeonekana vyumba vya wakimbizi wa kambi la Kigonze mjini Bunia. Wakaaji huko wanakuwa na ugumu wa kupata maji na hiyo inakuwa na shida kabisa, alivyojulisha Bahati Londo, mmoja wa waongozi wa kambi la Kigonze. Huyo anajulisha ya kwamba ndani ya kambi hilo visima visaba vya maji vilijengwa, na kwa sasa ni visima vitatu tu ndivyo vinaonekana wakaaji wanakuwa na ugumu wa kupata maji kama ilivyokuwa zamani. Hali hiyo inalazimisha wakimbizi wamoja kwenda kutafuta maji nje ya kambi, jambo ambalo linatokeza matatizo kama vile, anajulisha mama huyo tunaenda shota mai inje kubasi dri kule tukaenda shota mai kufranga bidomo a safra. Hali ya vyoo pia inakuwa shida ambayo inasikitisha wakaaji ndani ya kambi hili la wakimbizi alivyojulisha Bahati Londo. Huyo anaendelea kusema ya kwamba wakaaji wanaondoa uchafu wa choo na mikono yao wenyewe. Ingawa hali ngumu ya maisha, jamaa hizo za wakimbizi wanaendelea kuweka tumaini kuhusu ujio mema, mbali na usalama mdogo, mahali ambapo watakapoishi kwa usalama. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Waziri wa mipango ya miji na makao alianzishwa mradi wa haraka wa matengeneo ya mji wa Kananga Puruk, nikisha kusimamishwa sababu ya uongozi mbaya wa mpango huo unaosaidiwa kifedha na Benki ya Kimataifa kwa thamani ya dola za Kimarekani elfu mia moja kwa kupinga miporomoko ya udongo akiwa na ujumbe wa benki ya kimataifa, waziri Crispin Bado alihakikisha kwamba serikali ya jamhuri inatamani kazi ziharikishwe kwa kupinga miporomoko ya udongo inaotisha mji wa Kananga. Taarifa Francis Kadima, usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkoli. Waziri wa urbanism na abita aliwaziri muchikananga mwishoni mwa wiki, akiwa na timu kutoka benki kuu ulimwenguni, alizungumza na makundi mbalimbali ya raia kabla ya uchunguzi wa maeneo ya mpomoroko ya udongo, akitangaza kuanza tena kwa kazi na timu ya muda iliyowekwa katika mkuu wa mradi wa purik. Krispin Badu alielezea wasiwasi wa serikali ya Kongo kuona kazi hiyo ikiharakishwe kama jambo la dharura kama ilivyoonyeshwa na mradi wau iwa vichwa mbalimbali vya upomoroko wa udongo hasa ishirini zeni kuchukuliwa kuwa kipaumbele. Wakati huo huo, Catalina Marulanda, mkuu wa ujumbe wa benki kuu ulimwenguni, alisisitiza kuwa taasisi yake inawekeza katika mradi huu kwa ajili ya kutokomeza mupomoroko wa udongo huko Mujikananga na jimboni Kasai Oriental, universite ya kiserikali ya Mbujimai, UOM, ilipata vifaa vya mahusiano katika idara ya sayensi ya habari tayari. Padri kiongozi wa UOM alionesha pasha habari vifaa hivyo. Universiti hiyo ilipata pia vifaa vya chumba cha jiolojia. Munaendelea kusikiliza redio, kusikiliza radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Gilen Kasasia. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa wachuruzi wa zahabu jimboni Kivu ya Kusini, Malengera Mayani, anatoa maoni yake kuhusu mkutano wa shirikisho analoongoza na kiongozi makamu wa mkusanyiko wa wafanyabiashara fake pamoja na kiongozi wa Primera Gold nchini DRC. Aliojiwa mjini Bukavu na mwenzetu Jean Kasami. Malengera Mayani, jambo. Wewe ni kiongozi wa wachuuzi wa dhahabu, mnamaliza. Sikiliza ujumbe toka kiongozi wa Primera Gold kwamba msiwe mnapeleka madini ya nchi kwenye masoko ya nchi jirani, Rwanda, Burundi, Uganda, sababu kwa kufanya hivyo mnafaidisha nchi hizo na kuombesha taifa lenu. Mnapokea ujumbe huo namna gani? ni kufurahi tena kuona kwa leo deja amefika, tutujulisha kama kazi tayari imeanza kwa Primera na na wasifu pia wa negosia ambao walijibu kwa nani ambayo aliyotuita kuomba kama kazi inarudi na sisi kama watu wanapenda nchi wa patrioti tunapasha kusindikiza Primera kukapta or mingi ili izidi kuproduction izidi kuonekana kwa dunia nzima, kama Congo inatosha dhahabu pahali ya kuipatia nchi jirani na hizo nchi hizo. Hizo zinatupiganisha wandugu, wetu watoto wetu wanakufa kwa ajili ya ile, na sisi tuna devoir ya kupatia nchi heshima, na kabla hiyo kuachia watoto wetu nchi ambayo inakuwa kwa njia nzuri. Nawaza ni mawazo ya mzuri kama Primera imemaliza inakuwa 100% ya Congo, leo inatuomba pia tuongeze ngufu Je, unafikiri madini ya zahabu mnauzishia nchi jirani inaweza fikia kiwango gani tukichukua jimbo la Kivu ya Kusini peke yake? Tuliweza kukapte 5 ton mwaka jana. Je souhaite que tu capte 10 ton chez va négocier, tu dis motivé, tu dis nani? Na gisi guverneur naye anasindikiza au wa chinois wa nani walete hizo zahabu zote kwenye primera ili iongeze statistiki na sisi tu heshimishe nchi yetu pale ya kubeba zahabu nje ya nchi na haitusaidie kabisa. Kati ya shida mnashtaki kuwatatiza, mnasema kuna mauzi ya watumishi wa vitengo vya kazi za serikali, pia uhaba wa pesa kwenye benki za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Suluhisho gani mumepewa na kiongozi wa Primera Gold kusudi mwendelee kuuzisha na kufaidika? Tunawaza kujaribu kama deja ametupromet kama ya Congo tunaweza tukapata franc congolais kwa banki bila kuto, lakini na dola pia itaomba wakazanishe kabisa, sababu ndo, eh, kazi ya zaabu inalomba pesa nyingi. Tuna imani kwamba tumepoze hiyo kestio na metujibu, tutaanza tuangalie namna kazi itakuwa, lakini pia uh, leta congole ana surtaxation, yani anaomba pesa mingi kwa service nyingi kama 27 service. Tunaomba Mheshimiwa Guverner atupatie guichet unique nafasi tunaweza kulipia ili tugomanishe hiyo trakaseri na tena ikiwezekana, kar de negoci, Goma ni 200 dola, Kindu ni 140 dola, Tanganyika ni 180. Pali ya kuweka 5 saa hapa inafukuza watu wengine kuingia kwenye biashara na kufucha produktio yao. Tutamwomba liwali pia apokee hiyo kamati ya wachuruzi ya Nemisa ili waweze kutatua hiyo shida pamoja, tupate solution Definitive, ili tufanye double ama triple ya production ilikuwa mwaka jana 5 tonnes, pourquoi pas 15 tonnes, pourquoi pas 40 tonnes. Na ile ukisikia kwa dhahabu haujui, lakini kwa dola ni mamiliari ya madolari ambazo tuna lesee shape. Kama hatuzirudishe msirikui normal, ninaweza kusaidia ekonomia ya province, na sisi tuachie watoto nchi ya kushimama na ekonomia yenye iko stable ya kungoja pesa za kutoka Rwanda, mavazi fulani zitumike hapa bila kupita kwa njia iliyo halali. Tunasema asante kwako, Bwana Malengera Mayani. Asante Radio Okapi, dosi en Swahili. Mchango wa wanawake katika mipango ya kupinga ukosefu wa usalama nchini DRC na katika eneo la Beni kwa upekee ndiyo jambo lililozungumziwa juma jana pa Beni kati ya wanawake wa mashirika mbalimbali mbali ya mahali. Ni mpango ulioandaliwa na mkusanyiko wa usalama wa Kivu kunaounganisha mashirika yasiyo ya kiserikali Ubuntu Panafrika na kituo cha maadibisho ya kiraia na mpango wa kijamii wa Fadic. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Beni na Gulen Kasasia. Lengo la kikao hiki kilichowahudhurisha wanawake zaidi ya mia moja ilikuwa kuwahamasisha kujihusisha tena zaidi katika urejesho wa amani Pabeni, kama vile anavyoeleza hapa Andera Baliamu, kiongozi wa mradi wa pigiwe langu kwa usalama wa Kivu. Wamama nakuwa miaka mingi wanaonekana kama waviktime waanga, lakini hawawafundishi kama wao ni wa aktrisi, kama wao wanakuwa mbele na ni wao wataleta usalama. Wanapitisha miaka mingi wana chunga usalama ukuje kitu wao ni wa aktrise wa usalama, tulionesha kama ni wao macho ni wao masikio tena ni wao wanapana education. Esther Masika moja wa wachuuzi wa, wa vitungu sokoni pabeni, moja wawa uzuriaji aomba wanawake kusonga mbele katika kuchongea kesi zote za ukosefu wa usalama. kwenye tunaikala mutu naona inyasa nvapa, naomba kudenose mutu mwenye unaona ya mubaya, Jusa unaficha mutu mubaya si vita iko tunaendelea mesaunadenose mutu wa mubaya kwenye wa mubaya iko vita itaishi tuko napiganisha inji yetu ju tukue kwa mani. Kwa upande wake Stella Kyusa azani kwamba wanawake wakiweza kutupa oga na ndipo wataweza kushikilia viongozi kiusalama. Tusedie vile wasikari wetu tuwashike mukono, banyangule mugulu, na sisi tunawasaidia kuwasutenire bapate nguvu juu yetu. Sie wamama soda iko na nguvu ya kupigana sana kuficha siri na kukua naoga ile tutoshe oga tutoshe oga tutupe oga mbali kabisa. Kama ni kukufa jua population tuitike kukufa omwena, tunapata amani. Jambo lingine la maana ni kuwa mwanamke ajiepushe na mambo ya rushwa, ili ajihusishe na utafiti wa usalama unaodumu, kwani wengi wanapopewa kiasi fulani cha pesa wanashikilia adui kuliko viongozi kiusalama. Wahudhuriaji walifahamisha ku wako tayari kwa kushikilia kazi kiusalama, wakiwa waangalifu. Wanawake hawa waliomba pia kwa viongozi kuwekwe namba ya bure ya simu ili kuwarahisisha kila mara kuchongea mambo ama watu wanaokuwa na lengo la kusababisha hali kiusalama. Waliomba pia viongozi waweke siri kunapokuwa mutu anapochongea jambo fulani lisilo halisi. Beni, Gulen Kasasia, Radio Okapi, kwa kifupi kwa kumaliza jimboni Kivu ya Kaskazini, kituo cha PDDRCS Butembo na Lubero kiliwalipa wapiganaji wa zamani 214 mfuko wa mipango itakao waruhusu kurudi katika maisha ya kawaida, kupitia mpango muda wa amani. Ni miradi ya matengenezo ya mabarabara ya kusafirisha mazao ya mlimo, alisema kiongozi wa mpango Eric Masinda. Miongoni mwao makumi mnane wanatimiza makazi ya mikono timo katika mitaa ine ya mji wa Butembo pa Kitsombiro mulo Kipese na Lubero centre maelfu ya wahami wana uwezo wa kupata maji safi. Pa Kanyaruchinya mtaani Nyiragongo karibu ya mji wa Goma, visima karibu 14 vinatumika tangu jana, siku ya kwanza kutokana na mradi ulioandaliwa na mbuga la taifa la Virunga kuambatana na usaidizi wa muungano wa nchi za Ulaya kupitia UNICEF. Mwisho wa taarifa hii habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.