MONUSCO itaendelesha uhusiano wa kijeshi na wakuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini kutokana na hali ya ukosefu wa ustawi wa usalama katika jimbo hilo. Hayo ni masemi ya katibu mkuu makama wa Umoja wa Mataifa Jean-Pierre Lacroix kisha kupokelewa na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini hii siku ya tatu mjini Goma. Katika jimbo la Kwilu, viwanda vingi vya kiserikali na vya upekee vya mji mdogo na mtaa wa Bulungu vinatishwa na miporomoko ya udongo. Mbunge wa taifa Donasien Bitini Talabau anapiga yowe na kuomba matengenezo kutoka wakuu wa kiserikali. E, jimboni Chopo, kituo cha kimataifa cha utafiti wa mwitu kilianzisha mgao wa zaidi ya toni makumi tano ya mbegu ya hali mzuri. Lengo ni ya kuongeza asilimia makumi tatu ya mazao ya mlimo katika mazingira ya Ngambi. Baki nasi mpendo wa msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. MONISCO itaendelesha uhusiano wa kijeshi na wakuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kutokana na hali ya ukosefu wa ustawi wa usalama katika jimbo hilo. Hayo ni masemi ya katibu mkuu makama Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani Jean Pierre Lacroix akiisha kupokelewa na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini hii siku ya tatu mjini Goma, luteni generali Peter Chirimwami na Jean Pierre Lacroix walizungumzia maswali tatu ya lazima hususan kuboreshwa kwa uhusiano na FARDC, juhudi za diplomasia na hatua ya kusimamisha mapambano. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani ana matumaini kuhusu utashi wa wakuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na ahadi ya MONUSCO kwa kurudisha amani. Jean Pierre Lacroix alikutana pia na wakuu wa SAMIDRC wanaotumikia mjini Goma. Uongozi wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kaskazini unasema unahuzunishwa na maovu makali dhidi ya raia katika mtaa wa Ruchuru na mkusanyiko M23 RDF AFC. Katika tangazo la tarehe 17 Septemba, shirika hilo la kiraia linahakikisha kwamba hatua ya kusimamisha mapambano inahatarisha wakaaji. Uongozi wa shirika la raia jimboni Kivu kaskazini unapendekeza juhudi ya rais wa jamhuri za kijeshi za kidiplomasia ajili ya kuchukua maeneo yanayodhibitiwa na waasi kwa kupunguza magumu ya watu. Katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri, karibu watu makumi tatu na mbili waliwawa mda wa juma moja na waasi wa makundi ya silaha Kodeko na Zair. Duru za mashirika ya usalama zina ripoti pia uharibifu mkali katika maeneo mingi. Mbele ya hali hiyo ya ukosefu wa usalama, wakaaji wengi walilazimishwa kukimbia vijiji vyao. Katika jimbo la Kwilu, viwanda vingi vya kiserikali na vya upekee vya mji mdogo na mtaa wa Bulungu vinatishwa na miporomoko ya udongo kutokana na mwenendo mbaya wa maji unaosababishwa na ukosefu wa mifereji. Mbunge wa taifa Donase Bitini Talabau mwenye wasiwasi wa kupotea kwa mji huo na kuomba matengenezo kutoka wakuu wa kiserikali. Taarifa Irene Boma kutoka Banundu usomi wa wa mshiriki wetu wa Kisangani, jacques Mukunkuli. Isipokuwa tu nyumba za watu binafsi na hata zile za baadhi ya viongozi, pia ya miundombinu kadhaa ya umma ina hatari ya kuharibiwa na vichwa vya mpomoroko wa udongo katika muji wa Bulungu, ikiwemo barabara, baadhi ya ofisi, shule Mayele Atene na Bulungu na nyinginezo. Katika mazungumuzo siku ya pili na radio Okapi, raisi wa shirika za kiraia za eneo la Bulungu frank Kitapindu alisema kuwa mpomoroko huu unasababishwa na kutokuendesha maji ya mvua vizuri. Akiwa na wasiwasi kuhusu hali hii Naibu wa kitaifa Donacien bitini Tarabao aliyechaguliwa kutoka Bulungu anaomba uingiliaji kati wa serikali kuu, isipokuwa hivyo, Bulungu ina hatari ya kutoweka. Kwa hivyo wanaomba watoa wa maamuzi kuingilia kati haraka ili kuokoa idadi ya watu. Ikumbukwe kuwa tangu wiki iliyopita mji wa Bulungu umegawanika kwa sehemu miwili baada ya kukatwa kwa barabara yake kubwa kufuatia mpomoroko wa udongo uliosababishwa na mvua kubwa huko jimboni Kwilu. Matokeo ya watu waliofariki katika ajali ya mashua siku ya kwanza katika mto Kwilu yanapanda kutoka idadi ya watu wane hadi watu sita, zazulisha duru za kiserikali. Mashua hiyo ilitokea katika kijiji cha Tembo mtaani Kasongolunda katika jimbo la Kwangu kwa kwenda mjini Kinshasa kupitia kilalo Kwangu. Ilisafirisha zaidi ya watu mia moja makumi tano na kugonga moja kwa moja nguzo moja ya kilalo hicho. Karibu wanusuri kama kumi na nane waliotambulishwa, zajulisha duru zetu. Na katika jimbo la Lomami, mashua Baka na Mpumbi ilizinduliwa siku ya pili na liwale wa jimbo hilo, akiwepo kiongozi wa jumba la raia la rais wa jamhuri na waalikwa wengi. Mashua hiyo itaunganisha vijiji Kanampumbi katika usultani wa, wa Bena Kalambai na Bena Kankolongo katika usultani wa, wa Bakwa Mulumba juu ya mto Lubilanji katika mtaa wa Ngandajika. Mashua hiyo itaruhusu kusafirisha mazao ya mlimo hadi nafasi ya utumivu. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbuji Mai, usome wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Hii ni mara ya kwanza kwa mto Lubilanji katika eneo la Ngandajika kubeba feri yenye uwezo wa kubeba tani ishirini. Kwa mjibu wa mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara Jannot Kikangala, kazi ya kivuko hiki ilifanywa na ofisi ya barabara kwa ufadhili wa serikali kuu kupitia Foner, na hii kutokana na utetezi ulioongozwa na menaja kutoka nyumba ya umma ya mkuu wa nchi na naibu wa kitaifa, daktari No Miteo Nyenge. Aida, aliongeza kuwa majaribio ya kwanza yalikuwa madhubuti ya kuvuka watu pamoja na magari ya kukokotwa. Wakazi wa vigundi hivi viwili wanakaribisha uwepo wa mashini hii, wanadai kuwa wamepotezwa wapendwa wao kwa miaka kadhaa katika kufa maji wakati wa kuvuka kwa mitumbwi. Eneo la Ngandajika likiwa ni gala la kilimo, kivuko kinaruhusu uhamasishaji wa, wa bidhaa za kilimo kuelekea kituo cha matumizi ikiwa ni pamoja na Mbujimai mai na Ngandajika jimboni Chopo. Kituo cha kimataifa cha utafiti wa mwitu kilianzisha mgao wa zaidi ya toni makumi tano ya mbegu ya hali mzuri, ni kwa manufaa ya wakulima karibu milioni moja katika mazingira ya Yangambi. Mradi huo unatokana na mpango FORET unaosaidiwa kifedha na Muungano wa Nchi za Ulaya. Lengo ni ya kuongeza asilimia makumi tatu ya mazao ya mlimo katika mazingira ya Yangambi. Maelezo mengi nao Jacques Mkonkole kutoka mji wa Kisangani sehemu kubwa ya mbegu ni hasa miindi, mchele na kalanga. Kiasi kilikabuliwa hutofautiana kati ya kilo kumi na mbili na nusu na kilo 25 kwa miindi, kati ya kilo ishirini na makumi ine ya mchele na kilo makumi tatu, hadi makumi sita kwa kalanga. Walengwa, yani vyama, makanisa na shule, wamesema kama wamefurahishwa na musada huu. Bibi Pauline binti wa mkulima anaeleza kama familia yake imeandaa hek za kupanda mpunga na kalanga wakati ya kipindi cha kwanza ya mwaka huu, msimu wa kilimo a wa kulima ishirini, walipokea tani saba za mbegu za msingi kutoka Inera. Sehemu ya mavuno imenunuliwa na mradi wa kusambazwa kwa msimu huu wa kilimo B, kama vile mtaalamu wa Sifor Modeste Feno alijulisha. Umuji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi wafungwa mia tatu na tatu wa gereza kuu Seperka Makala ya mji wa Kinchasa walitolewa uhuru siku ya pili, kutokana na hatua ya waziri wa sheria. Operesheni hiyo itaendelea hii siku ya ine, walisema wakuu wa tawi la upashaji wa habari wa wizara hiyo, ina lengo ya kupunguza idadi ya wafungwa katika magereza makuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na inaelekea wanao makosa ya chini. Hii mnaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Marc Marofimbo na Jean Kasami. Mwalikwa wetu ni Bibi Edwige Muisa Nzanzu, mwendesha mafunzo ya mashono ya mavazi pa Beni. Anasema kuhusu mafunzo ya miezi tatu yaliyokomeshwa juma jana kwa zaidi ya wanawake makumi tatu wanyonge wa hanga wa mauaji. Mpango huo uliandaliwa na ofisi ya pamoja ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu. Anahujiwa na Mark Marofimbo. Mama Edwige Muisa Nzanzu, jambo mar. Jambo. ulikuwa mwalimu ya wale wa mama wanafundisha kushona nguo. maisha yako pamoja nao katika muda yote mlipitisha ilikuwa namna gani? Tulipitisha muda yote ya formation vizuri Sauf que sofke nilikuwa na bengine bawili bebali abandoné suite ya mashida mbalimbali ilibapeleka mbali na mugini ya Beni. Mais en général bote benilievolie nabo balijiadapté facilement. Bon, nilikuwa vile na mwingine mwenye hakusomaka hata masomo hata primaire, ule nilimufundisha kufatana na niveau yake juu hapa INPP nafundishaka kufatana na niveau ya mutu kusudi formation iishe ishe akuwa mesure ya kujifanyizia kitu ya maana yenye italeta reputation nzuri ya INPP yetu. Mama mulifundisha ba mama bale, baze kwanza tulibafundisha ile ma, tunabaonesha partie za machine une yenye batatumikisha, tunabafundisha prise de mesure, iko namna ya kukamata vipimo, jo utarashonia mwa nani client au client de bila kumkamata vipimo wavuvi makumi tatu na tatu wa Kongomani na makumi tano na sita walijeruiwa wakati wa kazi yao usiku katika ziwa Kivu. Ni matokeo yaliyotangazwa na muungano wa mashirika ya wavuvi wa ziwa Kivu ya tangu mwezi wa kwanza hadi huu wakenda kwa kupinga ujambazi ule na kuepuka kupanda kwa matokeo yale, shirika la DGM liliahidia kutolea mashirika ya usalama mashua mbili za haraka. Ni taarifa iliyoandaliwa na Jean Kasami. Ahadi ya DGM kutolea vyombo vya usalama boti mbili za kulindia wavuvi usalama wa usalama kwenye ziwa Kivu ilichukuliwa ndani ya kikao cha baraza la usalama ambacho kiliitishwa na liwali wa jimbo Mtetezi wa wavuvi ni mwanabunge wa jimbo la Kivu ya Kusini na ambaye hapo mbeleni alikuwa mwenyekiti wa shirika la raia mjini Bukavu, Jackson Kalimba anathibitisha kuuawa kiholela kwa wavuvi kila leo kwenye ziwa Kivu. Tuli wahi kufanya reunion wa na wa pêcheur na tukakuta kama depuis mwezi wa kwanza mpaka leo tumesha poteza watu makumi tatu na tatu wavuvi kwenye ziwa Kivu na makumi tano na sita ambao wameumizwa kwa mipanga, wanaonyanganya manyavu zao na watu ambao wanawatatiza ni watu ambao wanatoka wana Rwanda. Tuli mene plaidoyer au niveau ya conseil provincial ya sécurité, tulionana na liwali tuliona wakuwa wanahusika na usalama kwa kuambia wajika walindi usalama au apesher kwenye laa Kivu, na tuko satisfait kuona dejem ili komet kupana de kanu rapid juu ya ku renforce sekirite ku laa Kivu, na iyo ta permete wako wanafanya matpatuyi noktirne juu ya kusaidia kuchunga wa ndugu wetu. Mmoja kati ya wakilishi wa kikundi cha wavuvi kwenye ziwa Kivu anasema vyombo hivyo ni mojawapo njia ya kuimarisha usalama, lakini anataka polisi na askari walinzi wa usalama majini kwenye ziwa Kivu Hapa kwetu hatuwezi iita ase tuone intervention yao, tasikia wanakuambia bako lujo wako virava bako ijwi make banenda tu kuchunga tu kabote ke batakia ona kapite ke batatosha ko franga ke batatrezia ko sambaza me asel sekirite kumai kwa peshere akuna tukodelese sana shetu nenda kumai hatuna bunduki, hatuna kitu kyokyote oro kule kwa boboye bakishasikia fujo kidogo tunakia atake bale bebalienda agresse ba peshere kumai banasukuma ile maoro boro zao banatuma marine banatuma polisi la kistre. Kazi ya wavuvi kwenye Ziwa Kivu inalisha jamaa nyingi mjini Bukavu, aina ya ndaga mbichi, sambaza na aina nyingine ya samaki. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa kumaliza kwa kifupi, watu wawili waliuawa na waasi wawili walishikwa siku ya pili wakati wa shambulio wa wazalendo dhidi ya kundi moja la waasi wasiojulikana katika milima Lubwe mtani Lubero. Wakiwa katika wasiwasi wasi, wakaaji waliwaza ni shambulio ya wahuni wa ADF. Kiongozi wa mtaa wa Lubero kanali Alen Kiwewa alijulisha kwamba hali ilirudi tulivu. Askari jeshi moja wa FARDC aliuawa siku ya pili usiku na askari RDF wa nchi ya Rwanda katika kijiji Bushwaga usultani wa Buvira mtani Nyiragongo. Habari ilihakikishwa na msemaji wa jeshi la FARDC bila mafasirio mengi. Shirika la raia la mahali linaomba uchunguzi kuhusu kitendo kile cha uchokozi. Isiyo mara ya kwanza katika mpaka kati ya DRC na Rwanda, alijulisha Thierry Gasisiru. Gari moja la mapadri watawa wa jumba la Mokoto kutoka Goma kwa kuenda Masisi lilianguka siku ya pili katika mtego wa watu wenye silaha wasiojulikana pa Kimuka. Ni kijiji cha karibu ya mji mdogo wa Sake katika usultani wa Kamuronza mtaani Masisi. Watu wale wenye silaha walitokea katika pori na kufunga moja kwa moja gari ambamo walisafiri mapadri watatu. Waliwanyanganya vitu vyote, yaani fedha na simu za mkono, mbele ya kurudi msituni. Habari njema kwa wakaaji wa kata Masiani katika mtaa wa Mulekera, tangu mwezi moja hali ya usalama iliboreshwa katika eneo hilo la Beni. Kiongozi wake Hamza angali anasema ni kutokana na uhusiano kati ya wakaaji na walinda amani. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.