Oh, siku mia moja kisha kusimikwa kwa serikali yake, wanabunga Crispin Bindule na Gari Sakata walielekeza maswali upande wa Judith Suminwa kuhusu utimizo wa mpango wake wa kazi wanawaza miradi iliyoandaliwa na serikali yake haionekani katika maeneo mengi kutokana wa Monisco, na ukosefu ambao wanaishi wa Kongomani. Monisco itaendelesha uhusiano wa kijeshi na wakuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini kutokana na hali ya ukosefu wa ustawi wa usalama katika jimbo hilo. Hayo ni masemi ya katibu mkuu makamu wa umoja mataifa, Jean Pierre Lacroix kisha kupokelewa na liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini jana, siku ya tatu, mjini Goma. Katika jimbo la Kwilu viwanda vingi vya kiserikali na vya upeke vya mji mdogo na mtawa Bulungu vinatiswa na miporomoko ya udongo. Mbunge wa taifa Donatien Bitini Talabau anapiga yowe na koma matengeneo kutoka wakuu wa kiserikali. Baki nasi mpendo msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya Judith Suminwa imeeneza siku mia moja hii siku ya ine tangu kusimika kwake tarehe kumi na mbili Juni iliyopita. Na baraza la bunge la taifa, wanabunge wamoja wanawaza miradi iliyoandaliwa na serikali hiyo haionekane katika maeneo mingi kutokana na ukosefu ambamo wanaishi Wakongomani. Ndiyo sababu wanabunge Crispin Mbindule na Gary Sakata walielekeza maswali upande wa waziri mkuu kuhusu utimizi wa mpango wake wa kazi. Monisco itaendelesha uhusiano wa kijeshi na wakuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini kutokana na hali ya ukosefu wa ustawi wa usalama katika jimbo hilo. Hayo ni masemi ya katibu mkuu makama Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani Jean Pierre Lacroix akiisha kupokelewa na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini hii siku ya tatu mjini Goma. El luteni jenerali Peter Chirimwami na Jean Pierre Lacroix walizungumzia maswali tatu ya lazima Hususan kuboreshwa kwa uhusiano na FARDC, juhudi za diplomasia na hatua ya kusimamisha mapambano. Katibu mkuu makamu Umoja Mataifa, mani, kuhusu, wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani ana matumaini kuhusu utashi wa wakuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na ahadi ya MONUSCO kwa kurudisha amani. Jean Pierre Lacroix alikutana pia na wakuu wa SAMIDRC wanaotumikia mjini Goma. Uongozi wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kaskazini unasema unahuzunishwa na maovu makali dhidi ya raia katika mtaa wa Rutshuru na mkusanyiko M23 RDF AFC. Katika tangazo la tarehe 17 Septemba, shirika hilo la kiraia linahakikisha kwamba hatua ya kusimamisha mapambano inahatarisha wakaaji. Uongozi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini unapendekeza juhudi ya rais wa jamhuri za kijeshi za kidiplomasia ajili ya kuchukua maeneo yanayodhibitiwa na waasi kwa kupunguza magumu ya watu. Katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri, karibu watu makumi tatu na mbili waliwawa mda wa juma moja na waasi wa makundi ya silaha Kodeko na Zair. Duru za mashirika ya usalama zina ripoti pia uharibifu mkali katika maeneo mingi. Mbele ya hali hiyo ya ukosefu wa usalama, wakaaji wengi walilazimishwa kukimbia vijiji vyao. Katika jimbo la Kwilu, viwanda vingi vya kiserikali na vya upekee vya mji mdogo na mtaa wa Bulungu vinatishwa na miporomoko ya udongo kutokana na mwenendo mbaya wa maji unaosababishwa na ukosefu wa mifereji. Mbunge wa taifa Donase Bitini Talabau mwenye wasiwasi wa kupotea kwa mji huo na kuomba matengeneo kutoka wakuu wa kiserikali. Taarifa Irene Boma kutoka Bandundu. Usomi wa mshiriki wa Kisangani, Jacques Mukunkuli. Isipokuwa tu nyumba za watu binafsi na hata zile za baadhi ya viongozi, pia miundombinu kadhaa ya umma ina hatari ya kuharibiwa na vichwa vya mpomoroko wa udongo katika muji wa Bulungu, ikiwemo barabara, baadhi ya ofisi, shule Mayele atene na Bulungu na nyinginezo. Katika mazungumuzo siku ya pili na Radio Okapi, raisi wa shirika za kiraia za eneo la Bulungu, Frank Kitapindu, alisema kuwa mpomoroko huu unasababishwa na kutokuendesha maji ya mvua vizuri. Akiwa na wasiwasi kuhusu hali hii, Naibu wa kitaifa Donacien Bitini Talabau, aliyechaguliwa kutoka Bulungu, anaomba uingiliaji kati wa serikali kuu. Isipokuwa hivyo, Bulungu ina hatari ya kutoweka. Kwa hivyo, wanaomba watoa maamuzi kuingilia kati haraka, ili kuokoa idadi ya watu. Ikumbukwe kuwa tangu wiki iliyopita mji wa Bulungu umegawanika kwa sehemu miwili baada ya kukatwa kwa barabara yake kubwa kufuatia mpomoroko wa udongo uliosababishwa na mvua kubwa huko jimboni Kwelu. Na katika jimbo la Lomami, mashua baka na mpumbi ilizinduliwa siku ya pili na liwale wa jimbo hilo, akiwepo kiongozi wa jumba la raia la rais wa jamhuri na waalikwa wengi. Mashua hiyo itaunganisha vijiji kanampumbi katika usultani wa, wa bena kalambai na bena kankolongo katika usultani wa, wa bakwa mulumba juu ya mto lubilanji katika mtaa wa ngandajika mashua hiyo itaruhusu kusafirisha mazao ya mlimo hadi nafasi ya utumivu. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbuji Mai, usomi wa mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hii ni mara ya kwanza kwa mto Lubilanji katika eneo la Ngandajika kubeba feri yenye uwezo wa kubeba tani ishirini, kwa mjibu wa mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara Janot Kikangala, kazi ya kivuko hiki ilifanywa na ofisi ya barabara kwa ufadhili wa serikali kuu kupitia Foner na hii kutokana na utetezi ulioongozwa na menaja kutoka nyumba ya umma ya mkuu wa nchi na naibu wa kitaifa Daktari Bri. Ino Miteo Nyenge. Aida aliongeza kuwa majaribio ya kwanza yalikuwa madhubuti ya kuvuka watu pamoja na magari ya kukokotwa. Wakazi wa vigundi hivi viwili wanakaribisha uwepo wa mashini hii. Wanadai kuwa wamepotezwa wapendwa wao kwa miaka kadhaa katika kufa maji wakati wa kuvuka kwa mitumbwi. Eneo la Ngandajika likiwa ni gala la kilimo, kivuko kinaruhusu uhamasishaji wa, wa bidhaa za kilimo kuelekea kituo cha matumizi ikiwa ni pamoja na Mbuji Mai na Ngandajika. Jimboni Chopo, kituo cha kimataifa cha utafiti wa mwitu kilianzisha mgao wa zaidi ya toni makumi tano ya mbegu ya hali mzuri ni kwa manufaa ya wakulima karibu milioni moja katika mazingira ya Yangambi. Mradi huo unatokana na mpango Foret unaosaidiwa kifedha na Muungano wa Nchi za Ulaya. Lengo ni ya kuongeza asilimia makumi tatu ya mazao ya mlimo katika mazingira ya Yangambi. Malizo mengi nao, Jacques Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Sehemu kubwa ya mbegu ni hasa miindi, mchele na kalanga. Kiasi kilikabuliwa hutofautiana kati ya kilo kumi na mbili na nusu na kilo ishirini na tano kwa miindi, kati ya kilo ishirini na makumi ine ya mchele na kilo makumi tatu hadi makumi sita kwa kalanga. Walengwa, yaani vyama, makanisa na shule, wamesema kama wamefurahishwa na msaada huu. Bibi Pauline binti wa mkulima anaeleza kama familia yake imeandaa hekta mbili za kupanda mpunga na kalanga. Wakati ya kipindi msimu wa kilimo a wa kulima ishirini walipokea tani saba za mbegu za msingi kutoka Inera. Sehemu ya mavuno imenunuliwa na muradi wa kusambazwa kwa msimu huu wa kilimo B, kama vile mtaalamu wa Sifor Modeste Feno alijulisha. Umuji Kisangani, Jacque Mkonkole, Radio Okapi. Kwa kifupi, wafungwa mia tatu na tatu wa gereza kuu Seperka makala ya mji wa Kinshasa Walitolewa uhuru siku ya pili kutokana na hatua ya waziri wa sheria. Operesheni hiyo itaendelea hii siku ya ine, walisema wakuu wa tawi la upashaji wa habari wa wizara hiyo ina lengo ya kupunguza idadi ya wafungwa katika magereza makuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na inaelekea wanao makosa ya chini jimboni Kivu ya Kusini. Watu wengi walifungwa katika hali isiyo sawa katika magereza kwa ukosefu wa franga, wala tena kwa sababu ya uzembe wa kamisheni inayochungua maswali yao. Ndivyo kamisheni ya pamoja na ya uchunguzi inayoundwa na wakata mashtaka wa kiraia na wa kijeshi ilijionea hiyo kiisha operesheni ya kutambua nafasi wanafungwa wanao lazima ya usaidizi wa sheria bila malipo yoyote. Kutokana na hiyo, wafungwa 122 waliofungwa bila sababu katika gereza kuu ya Bukavu waliachwa huru, pamoja na wengine 45 kutoka magereza zingine za mji huo. Kwa yote, kamisheni hiyo ilihesabu magereza 44, swali 22 za watoto na zaidi ya wahukumiwa 200 wanaoombwa kutolewa huru. Hayo ni matokeo ya mradi akse a la justice yaliyooneshwa siku ya pili mjini Bukavu. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi nao watangazia ya kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Rosali Zawadi. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirika Justice pour Tous mwakili Loja Itumba Arma, anasema kuhusu madai kwa wakuu wa jimbo la Kivu ya Kusini yanayoelekea usambazaji wa madini katika majimbo ya Manyema, Kivu ya Kusini na ya Kaskazini. Alihojiwa mjini Bukavu na Jean Kasami. Jambo, jambo. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, leo tena mnakusanyika kwa ajili hiyo hiyo. Nini ya zaidi inawapelekea mukutanane na mnakusanyika na wanani? Aksanti sana wanajurnaliste. Kazi ya madini ni kazi yenye inaweza kuleta maendeleo zaidi katika nchi yetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sababu hiyo ndiyo tume, tumeangalia namna gani tunaweza kukusanyika Uh, vipande mbalimbali mbali, tuna wakubwa wa serikali hapa, tuna mashirika la, la, la Sud Kivu zimoja na tuna pia vile zingine za Nord Kivu, ili tuweze kupanga mafikiri namna gani tunaweza fanya sawa vile Eh, mfuko wa kutoka kwa exploitation miniere isaidie kwa maendeleo katika majimbo zetu za Kivu ya zamani. Mara nyingi madini yenye nazalishwa hapa inafanyiwa magendo kuzishua nchi za kigeni bila kufaidika kwa maeneo ambamo yale madini yanachimbwa. Sasa katika harakati zenu hizi munajaribu kutafutia suluhisho ili swali tete, sisi kama shirika IFED, Justice pour tous na partenaire wetu NCA hatuna prison ambao tutaweka watu, lakini tunaongea na wakuu viongozi, tunafanya plaidoyer kama vile shirika la raia ili tuone namna gani wakuu viongozi watachukua mipango fulani ili kupiganisha rushwa na kufanya kama benefisi itatoka maexploitation miniere isaidie ku maendeleo ya maantite zetu mashefri na masekteur zetu. Unajua, code minier aikatae mwanamke kufanya uchimbaji wa madini sawa? So vile code minier nasema kongomani yote akiwa mtu mzima, na maanisha akiwa na zaidi ya umri wa miaka 18 anaweza fanya uchimbaji wa madini katika kooperative lakini mwanamke ambaye ananyonyesha na yule ambaye ni mjamzito hawapashi fanya uchimbaji wa majini. Na mshirika wetu NCA kwa kupiganisha hiyo kaukaji wa haki za binadamu, anafanya miradi fulani ili kusaidia wamama kwa gisi wa jiprandre en charge, wakifanya maaktivite fulani ambao inaweza wasaidia kiuchumi na kijamii. Hapo inaonekana hivyo katika sheferi ya Luinja na katika sheferi ya Buavu pia. Tunakushukuru. Asante. Ni mimi nawashukuru. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanafunzi wa hami wa mashule ya kiprimari na wazazi wao wanasubiri mwanzo wa masomo wengi wanaopatikana katika mabarabara ya mji wa Goma kutokana na mgomo mkali wa kazi na walimu wakuu wa makambi yao. Wanaomba serikali itatue haraka mahitaji ya walimu ajili watoto wale wahami waanze masomo ni taarifa iliyoandaliwa kutoka mji wa Goma na Rosali Zawadi. Mwanafunzi Akilimali Serugendo Dieu Merci alikuwa somo la ine mwaka uliopita, akisubiri kwa hamu kuanza somo la tano, anatembelea mara kwa mara shule linalowapokea watoto wa hami ili kuona kama masomo imeanza Balimu bako na faa greve, le guvernela alisema ase watawaongezea, hawakuongezeaka. Uko na shinda uko nafaa nini? Hii masiku hii masiku hakuna tu ni kushinda muka nashotea mzazi na kufura mwenzake. Daniel Amuri pia ahuzunishwa na hali ya kuwa bado masomo kuanza kwao. Napenda masomo yanje kujuna me niende ku masomo nipate ni jisi nitaamia nitapata kazi. Kazi gani unapendaka ufanye? Ninazipenda nikuesa aa wakuestale manyumba namikwenapata kumakuta zao. Hata ijapo bado hajapata vifaa vya shule vya watoto wake, mama uizera Florence atumaini kuona serikali inasuluhisha kesi ya mgomo wa walimu. Ninazipenda batoto waende kumasomo ju wako nashinda na wako na wayawaya hawanawakejwa kushinda na wako na zunguruka na tukiona mubaya wanaezi bagongea na mubarabara juu ya kushinda na wako zerera nazerere. Saa kuko masomo mtoto anaramuka mukitanda na nawa anavala mzuri, anataka, kwa anatakatamekwaii wakati juu wakonashinda na wakonazunguruka. Na ona gisi barisha fanana juu ya kushinda kumanyumba juu habana wake tulikuwa tunashinda tunazunguruka tulipata baine mpaka hivi mumwe hatuyamupata hatu, na hili nakuwa consequence sababu batoto wa habasomi hata hivyo, ikiwa mgomo utakomeshwa shule la watoto wahami katika kempi hii limo katika hali mbaya, alisema Jean Baptiste Bahati, kiongozi wa shule lile, penyi batoto walikuwa nasomea mwaka jana, namakiti haziko mabashi nayozilisha pasuka na njio mwana Kwa kumaliza kwa kifupi, watu wawili waliuawa na waasi wawili walishikwa siku ya pili wakati wa shambulio wa wazalendo dhidi ya kundi moja la waasi wasiojulikana katika milima Lubwe mtani Luberu. Wakiwa katika wasiwasi wasi, wakaaji waliwaza ni shambulio ya wahuni wa ADF. Kiongozi wa mtaa wa Luberu Kanali Alen Kiwewa alijulisha kwamba hali ilirudi tulivu. Askari jeshi moja wa FARDC aliuawa siku ya pili usiku na askari RDF wa nchi ya Rwanda katika kijiji Bushwaga usultani wa Buvira mtani Nyiragongo. Habari hii ilihakikishwa na msemaji wa jeshi la FARDC bila mafasirio mengi. Shirika la raia la mahali linaomba uchunguzi kuhusu kitendo kile cha uchokozi isiyo mara ya kwanza katika mpaka kati ya DRC na Rwanda, alijulisha Thierry Gasisiru. Gari moja la mapadri watawa wa jumba la Mokoto kutoka Goma kwa kuenda Masisi lilianguka siku ya pili katika mtego wa watu wenye silaha wasiojulikana. Pakimuka ni kijiji cha karibu ya mji mdogo wa Sake katika usultani wa Kamuronza mtaani Masisi. Watu wale wenye silaha walitokea katika pori na kufunga moja kwa moja gari ambamo walisafiri mapadri watatu, waliwanyanganya vitu vyote, yaani fedha na simu za mkono mbele ya kurudi msituni. Habari njema kwa wakaaji wa kata Masiani katika mtaa wa Mulekera, tangu mwezi moja hali ya usalama iliboreshwa katika eneo hilo la Beni. Kiongozi wake Hamza Angali anasema ni kutokana na uhusiano kati ya wakaaji na walinda amani. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.