Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanza na vichwa vikubwa vya habari zetu. Katibu Mkuu makama umoja mataifa aliwasili jana siku ya ine pa Bunia kati katika jimbo la Ituri wakati makundi ya silaha CODECO na Zaire yameanza tena kushambulia wakazi. Jean-Pierre Lacroix alisema hali ya usalama na ya kibinadamu katika jimbo hilo inaomba juhudi za pamoja na serikali. Karibu wagonjwa 115 wa homa ya kima walihesabiwa katika jimbo la Kwangu. Waziri jimboni wa afya anaomba usaidizi wa serikali kutokana na ukosefu wa vifaa vya matunzo na vya uchunguzi kiafya. E, jimboni Kasai Oriental kazi za ujenzi wa uwanja wa ndege wa Bipemba zitaanzishwa hii siku ya tano hadi kufikia mita elfu mbili kamanda wa shirika la usafirishaji wa anga rv ya Mbujimai alisema kazi hizo zitaruhusu kurekebisha mpango wa usafirishaji wa anga mjini humo. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katibu mkuu makama wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za amani aliwasilia na siku ya ine nyuma ya mchana pabunia katika jimbo la Ituri akisindikizwa na kiongozi wa Monisco Bibi Bintu Keita. Jean Pierre Lacroix anafika huko wakati makundi ya silaha Kodeko na Zair yelianza tena ya mashambulio ya wakaaji. Shirika la Real linasema zaidi ya watu makumi mane waliwawa muda wa juma moja peke yake katika mtaa wa Jugu. Ujeuri unaokaza tena fujo kati ya makabila uliokomesha kutokana na mazungumzo yaliyoandaliwa na wakuu wa jimbo na kuungwa mkono na Monisco pamoja na liwali wa jimbo la Ituri, Jean Pierre Lacroix alichungua hali ya usalama na kibinadamu katika jimbo hilo, hali inayoomba juhudi za pamoja. Hii siku ya tano atatembelea wahami wa vita kwa kuwa na habari kuhusu mashuruti yao ya maisha. Upande mwingine, Jean Pierre Lacroix alitembelea jana, siku ya ine, vikosi mbalimbali vya majeshi ya MONISCO vinavyopatikana pa Mubambiro karibu ya Sake, kilomita makumi mawili na saba magharibi ya Goma. Hapo alitazama pia viwanda vya majeshi ya Malawi na chumba cha upasuaji ambamo wanatunzwa tangu miezi mbili wazalendo na askari wa FARDC wanaojeruhiwa katika mapambano mbele, wahamishwe hadi mji wa Goma. Ni ziara iliyowapatia moyo na kuwaunga mkono katika utume wa ulinzi wa raia. Afuataye ni Jean-Pierre Lacroix, alihojiwa na Denis Lukeso. Changamoto ya qui safari hiyo ni kutembelea rafiki zetu wanaopatikana huko, kuona jinsi wanajitayarisha, jua shida zao, na kuwapa moyo kuendelea na ujumbe wao ya kukinga wakaaji, ujumbe kwa ajili ya amani, ujumbe kwa manufaa ya maeneo ya Sake na Goma, ambaye tunaendelea kukinga kufatana na uwezo wetu. hakika na uhusiano na jeshi la Kongo Sadek na Samidi Si. Ni kusema ninashukrani kwa vikosi vya MONUSCO kwa kazi wanaoifanya katika mazingira ngumu. Kuweko kwa vikosi hivyo hapa vyaweza kuleta matumaini kwa wakaaji wa Goma na Sake wanaozungukwa na waasi, ni kwa lengo lile hakika, butu na ujumbe wa kukinga wakaaji kuna umati kubwa wa watu wanaohama miji zao ndani ya maeneo haya. Ninafikiri sherti kufanya iwezekanayo, ijapokuwa magumu kaji na mshiriki wao muniswa wa kupunguza mateso yao pistele, fondu, na kuwakinga ame, na kufanya uh, iwezekanayo kwa kurudisha amani. Kwa kifupi jimboni turi watu wengi walihama tangu siku ya tatu, kando ya kituo cha biashara cha Fataki, kilomita 85 na buni ya mtani Jugu. Ni kutokana na shambulio za wapiganaji wa Kodeko zilizosababisha mauaji ya watu zaidi ya kumi miongoni mwao watoto na wanawake ngome za FARDC zilikazwa katika barabara ya Pimbo Fataki ambako memba wa maelfu ya majamaa wanakimbia vituso vya wapiganaji karibu. Wagonjwa 115 wa homa ya kima makimpox waliohesabiwa katika jimbo la Kwango wawili walifariki, wengine kumi walihakikishwa walakikishwa na kituo cha ENRB, alijulisha waziri wa afya wa jimbo hilo mitaa kumi ya afya kwenye 14, ndiyo inaguswa na monkeypox, alisema tena daktari ya Apolinare Yumba. Hata hivyo matatizo ni mengi katika matunzo sawa, ukosefu wa vifaa na vya uchunguzi kiafya. Tumusikilizi Apolinare Yumba akiomba usaidizi wa serikali. Alihojiwa kupitia simu ya mkono na Irene Boma Maguru. Hali ya mpox hapa Kwango ni kusema leo kwa jumla tuna kesi ya pata mia moja makumi nne na tano mukiwemo kumi zilizohakikishwa na INRB na kati ya kesi hizo kesi sita zinatokea katika eneo la afya la Kenge na kesi ine zinatoka ndani ya eneo la afya la Kasongolunda na tulirikodi vifo viwili. Kwa mkoa wa Kwango una jumla ya kanda kumi na ine za afya lakini janga hilo tayari lina ariti maeneo kumi ya afya hadi sasa, na kiwango cha vifo vya kesi kwa sasa ni pesenti moja nukta tano. Hata hivyo mkoa Tuna matatizo ya pembeneo na dawa za matibabu, lakini zaidi ya yote tunakosa vifaa vya sampuli na vifaa vya kushikinga. Na kwa upande wetu hii ni kilio cha kengele kwa serikali kusaidia jimbo la Kwangu na shughuli zingine zote za udhibiti. E, jimboni Kivu ya kusini, kituo cha ujenzi wa bioetanoli kilizinduliwa siku ya tatu katika hospitali ya Mpanzi mjini Bukavu. Kiwanda hicho kitajenga dawa ya itil ya kutumikishwa kwa sababu za matunzo kutokana na mua. Ni katika mpango wa mradi onidi wa uwezeshaji wa wanawake wakosefu katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo uliosaidiwa kifedha na serikali ya Japani. Taarifa Rachel Kesembangu kutoka Bukavu, usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Mradi huu unawapa walengwa fursa za kuongeza kipato zinazohusishwa na uuzaji wa biontanole kwa ajili ya kuua viini kutoka kwa mazao ya kilimo kama vile miwa ambao yanapatikana nchini. Je, lengo la mradi huu ni nini? Briks Kialangaliwa, mtaalamu wa teknolojia katika UNIDI, amenena kwamba wanafanya mambo mawili: ya kwanza wanalenga fursa ya biashara kwa wamama walio katika mazingira magumu waliopewa jukumu la muradi huu, na ya pili kuchangia muradi wa ndani ambao mkoa wao unaagiza kwa wingi kutoka nje hii ni fursa ya kibiashara kwa wanawake mia tatu walio katika mazingira magumu ambao watatoa malighafi zinazotumika katika kiwanda hiki. Barihishindi Jean Darke, presidenti wa kikundi cha maslahi ya kiuchumi wa mama Tujitegemee, amenena kwamba ni kikundi hiki ambacho hutoa malighafi ya kutengeneza Bionta Nole, na ameongeza pia kazi hii itasaidia wanawake hawa kujitegemea kumbuka kwamba mradi huu unafadhiliwa na serikali ya Japani na unatekelezwa kwa ushirikiano na wizara ya viwanda, fondesheni wa Panzi, chuo kikuu cha Tokyo na fondesheni wa Arita Kongo, jimoni Kasai Oriental. Kazi za ujenzi wa uwanja wa ndege wa Bipemba zitaanzishwa hii siku ya tano. Uwanja huo utaongezwa hadi kufikia mita elfu mbili na kupata uwezo wa kukaribisha ndege kubwa kubwa. Tayari vifaa vya kazi hizo viliwasilishwa mwisho wa Jumajana mjini kamanda wa shirika la usafirishaji wa anga erv ya Mbujimai alihakikishia siku ya pili liwali makamu akiwa liwali kwa mda. Habari hiyo Rome Chinyama Kabungu alisema kazi hizo zitaruhusu pia kurekebisha mpango wa usafirishaji wa anga mjini Mbujimai. Upande mwingine maoni wa ya wakongomani yapo tofauti kuhusu matokeo ya siku mia moja ya uongozi wa serikali ya Judith Suminwa. Wamoja wanawaza siku hizo hazitoshe kwa kuhukumu serikali, na wengine wanasema hakuna kitu na serikali hiyo haitaweza pata majibu kwa matatizo makubwa ya Wakongomani. Tusikilize maoni ya wakaaji wa mji wa Kisangani jimboni Chopo, yaliyochukuliwa na mwenzetu Jacques Mukonkoli tunaona kwamba mpaka pala anaendelea kutumika mzuri, yeye na gunji lake yote wanatumika kunamna safi sana, na enyewe inanifurahisha sana. Kupitia hii miezi tatu tangu alishimikwa, iko na ile amu ya kuasiste Wakongomani wa moja wako na magumu. Tunashukuru sana, tutakuwa nguvu sana kwa muda hii, tumujije sana lakini tumwachie wakati tuendelee kuona nini entreprendre bana funga donc dire que trois premiers mois qui ont un impact ou bien kitu mwena fanywa hapa kuchopa mission kitu tamone ku miezi hizi za kwanza, naweza kusema kama hatujui nini inaendelea, sababu ngambo ya, ya uku kwetu ngambo eh, ya ST ya RDC mauaji inaendelea, eh, wabandia wanakuwa wengi sana. Alor sijui naona kama lazima ni, ni kufanya jus rapeli ku ngambo yake <laughs> gani ya kujibaze plus kusekurite ili isaidie watu waweze kuishi kwa ukimya na amani na salama. Kumbukeni kwamba serikali ya Judith Suminwa ilisimikwa tarehe 19 Juni mbele ya baraza ya bunge la taifa hii. Munaendelea kusikiliza ni redio Kapi nao watangazia, kutoka mji mkuu wa Kinchasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilicho tayarishwa na Ezekiel Muzalia na Mark Marofimbo. Mwalikwa wetu ni daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Nyankunde, Desire Dwabo. Anasema kuhusu matunzo ya watu katika hospitali ya Nyankunde pamoja na matatizo ya umeme kwa mwenendo wa mashini katika hospitali hiyo, aliojiwa na Ezekiel Muzalia. Mganga Desire Dwabo, jambo. Jambo sana. Tunaweza kujua hospitali ya Nyankunde inatumika namna gani? Asanti sana na, na ile swali. Ukauliza leo mutu yote ya province ya Oriental Nord de Mambre anayo ile hospital, iko hospital yenye ilitumika depuis en 1965 na ile hospital inatumika na na ba partenaire yake koko, iko hospital yenye inaingia kati ya set community ya seka vet ya set 39 hospital hiyo, ilikuwa na jouer role gani wakati ya mizozo ya vita kujimbo Ituri? Hospital ya Nyakunde ilikuwa na jouer role ya ya kabambi sana. Mgonjwa yote mwenye alikuwa anapata uh, probleme problem setadiri anagonjwa na alipanda alikuwa anapenda kuyapata matibabu hapa kwetu. Hospitali ilikuwa unique hospital yenye ilikuwa joue role comme un centre de traitement wakati ya uh, ile periode de hostilite, banganga balikuwa abakukimbia, banusu balienda mikuko, bengine balibakia, ba docteur balibakia na wale wazungu wenye tuko nabo hapa abakukimbia, bengine balikuwa Etat donne que tout hopital ya Kabambi inaomba ile materiel ikuwe mingi mm-hmm. Alors, tuko nao nusu, tusaidie sana ikuvrir besoin ya bagonjwa na pour que tu faire fonctionner le materiel inaomba tupate nini, nguvu ya umeme. Etat donne que hopital inatoka pata materiel ya ngufu sana yenye haiko presque kuituru mzima muzima Se la, la laparoscope iko pare Kabambi banafanyaka ma intervention bila kupasula mtu na bisturi mm. Tuko na ile materiel hapa, inaomba vile ile materiel itumike na nguvu ya umeme kwa sababu unasema. Chombo hicho ambayo inafanya upasuaji bila kugusa mwili, unaweza kutueleza basi kuhusu chombo hicho, ilitoka wapi na mnaitumia namna gani, na mtu ambaye anakuwa na ile shida yenyewe na necesite Uh, upasuaji anaweza kufanya je? Kwa ajili ya kupata matunzo ya mzuri, ile aparei yenye tulipata, ile chombo ilitoka ku baparteneri yetu ya gouvernement americain yenye tunatumika nabo hapa, ni wazungu na purke mtu mutu atunziwe na ile aparei inaomba tu akuya ajifere konsilte hopitale tukagundua ugonjwa enye inaomba apate matibabu na ile apare na tutampasua. Malipo inakwaje? Malipo hopitali inatumika na ba partenaire yake ya Union Européenne, kuko malipo enye projet kidoko inakamata na enye kidoko, eh, mgonjwa talipa kwanza haiko mm, pesa za mingi pour que akuwe apate eh, matibabu na ile apare atuka iko moye de 100 dola atakuya mm, anapata matibabu na na, na ile apare na ile na, chombo ile inatumika namna gani? Na ile apare tunaitumizia eh kuko wakati mtu tunapenda tumpasue, atuta mtumizi atuta pasua na bisturi sawa kwetu na kisu hapana, banatia tuka kashimu kidogo na ile appareil tunamuingiza kule na inagundua mgonjwa ile kule, na yao yao peke tuitumizia, tuna, tu, tuna, tuna repare ile ugonjwa na tunatosha, hakuna sikatrisi cicatri. Haitakuwa itakuwa, itakuwa tu kitu kidogo tu, sawa kashimu kidogo tu, baliguza mutu sikatrisi haitakuwa. Dr. Desire Dubois, asante sana <muchas> Mjini Beni vijana wasio na kazi wanapitisha mchana nafasi ya kusukua magari. Kazi inawasaidia katika maisha, wanaowasaidia katika kazi hiyo wanahimiza vijana wengine waache kuzerera wakifanya kazi zote zenye kuwaruhusu kuishi. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Beni na mwenzetu Mark Marofimbo. Twapatikana so kunako o kitongoji cha Malepe mjini Beni, kunako pali pa kusafisha magari na pikipiki ya Mulasa. Magari mengi yaonekana yakisafishwa. Shansi Mukumba wa umri wa miaka makumi mbili na tano hivi aeleza kwa nini alipendelea kazi hii lavaji u usema ile na ngali muinyoranse me mwanazhia mavuno na matunda ya mulavaji ezizarawoi kazi ni kazi sa zingine. Vraiment, unajua kila mtu njona heshimishaka kazi yake, hata unaweza kuwa unashindaa mbutiki ama unashindaa wapi, kama uheshimie kazi yako tu utakuwa tu mwerewere. Hakuna kazi ya ujinga wala usiofaa, kazi ni kazi Sorteja mimi sina haya juu ni fazi kwenye kunanipatia kareveni ya kuweza kuishi nayo. Mais mimi de ma part, siwezi kunegliger ilavage, je jure. Njo babangu na mamaangu afete. Vijana hawa waishi kipi kunako pahali hii ya usafishaji magari? Alexis Mutopi, msimamizi wao aeleza. Sonona kazi yetu ilifuo na kwa suple. Nikimbilia akilia. Na kunakuwa kwa kiliamu kuna kilia anafika, anawambia no, ni kuna mtu wangu mwenye, ananisukulia yaka. Ndio pale sasa, gari kekwea mupya, ndiyo anapigania yake le gari, bo huyo sasa. Nikiona kunakuwa kwa dispute mingi, muna kia mnasema we na we muna usukula na sasa bana kolokana kama na yo akatasiwa mwingine neanse huyu ashapanda sana, kumshukisha akumshukisha, bie ni sanction ambia, ndaku sanctione ukendelea vele, nenaisha vele hata leta tena fusha ile kitu kidogo nyatapata ni selo kuraje yako kama unakia tu mkazi unakia na lantern, eh, utarudia tu vile gisu likue me kama unakia tu mshoshosho tabose, utapata kitu kidogo akunarudia me kusema biroi kupateza taksi antukano ndangurashe bengine baachele madivagasyo ya bila maana paketungane mikono ili tuendeleleshe mgine hatuna kazi yengine apari nabakila ile kazi dogodogo ile ya kugarauliwa Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Kamanda mpya wa brigedi ya kuingilia kati ya Monisco aliwasili siku ya tatu mjini Beni. Ni generali wa brigedi Richard Tabias Chagona Panja, mzaliwa wa nchi ya Malawi. Ataongoza muda wa juma moja majeshi ya vikosi vya Tanzania, Malawi, Kenya, Nepal na Afrika Kusini vinavyopinga wahuni katika eneo la Grano na jimboni Ituri. Mgomo wa kazi wa walimu wa mtaa wa Beni ulisimamishwa tangu siku ya tatu na shirika la utetezi wa walimu, mfano katika kituo cha chini cha Oicha. Ni kutokana na malipo ya nyongezo katika barupurupu ya walimu na serikali, alisema kiongozi wa Sinekat Isebalu Kiswa, mwenye kujulisha kwamba wataanza kazi ya kika siku ya kwanza ijayo. Hata hivyo, mjini Butembo Sieko inabaki na msimamo wake wa mgomo wa kazi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi.