Radio Kapi. Oh, Kapi. Okay. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Ziara ya Katibu Mkuu Makamu Umoja Mataifa Jean-Pierre Lacroix katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo itakomeshwa hii siku ya tano. Iwe ni kwamba wakati wa zamu ya Jimbo la Ituri katika eneo la Chomia alijulishwa habari kuhusu hali mbaya ya usalama na ya kibinadamu. Walimu wa mashule ya kiserikali ya jimbo la Mai Ndombe, wanaopokea mshahara kupitia Caritas Development wanalazimisha malipo ya mwezi wa mnane. Waliandamana kwa ghafla jana siku ya ine katika mji wa Inongo, kwa kushutumu kucheleweshwa kwa malipo yao na Caritas mara na mara. Mkutano mkuu wa mkusanyiko wa wapasha habari UNPC tayari ulikomeshwa hii siku ya tano mjini Kinshasa kupitia uchaguzi wa wakuu wa kamati ya uongozi na wa kamisheni. UNPC itaongozwa kwa muda wa miaka tano ijayo na Baudouin Kamanda Muzembe. Baki nasi mpenda msikilizaji, jueni kwanza kwamba katibu mkuu makamu mmoja wa taifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani Jean-Pierre Lacroix alimaliza ziara yake ya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbele ya kuondoka mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, aliongoza mkutano na wapasha habari na kuulizwa moja kwa moja kuhusu habari zisizo za sawa zenye kuzuia operesheni za kuimarisha amani. Wakati wa zamu ya jimbo la Ituri katika eneo la Chomya, alijulisha habari kuhusu hali mbaya ya usalama na ya kibinadamu wakati wa ziara yake jimboni Ituri. Katibu mkuu makama Umoja Mataifa anayehusika na operesheni za kuimarisha amani alitembelea hii siku ya tano eneo la Chomia kilomita makumi sita na Bunia, ambako alikutana na, alikuta na wakaaji na kuchungua moja kwa moja hali ya usalama na kibinadamu, wakati pia kwa shirika la raia wa kumuelezea mahitaji kuhusu hali ya ukosefu wa usalama inayodumu huku huko huko huko jimboni Ituri. Watu mnane waliuawa na wengi walipelekwa nafasi isiyojulikana na nyumba nyingi ziliunguzwa. Ni matokeo ya shambulio kali ya siku ya ine na hii siku ya tano ya wahuni wa Kodeko katika vijiji vya karibu ya Bule mtaani Jugu. Kati yao wahami wane waliwawa katika kambi ya Plen Savo. Wanashuhudia watu usaidizi wa askari jeshi wa MONUSCO na wafardese uliruhusu kupunguza uharibifu, lakini watu wengi walihama makao yao. Mwenzetu Ezekiel Muzali alitembelea eneo hilo, hii hapa ni taarifa yake. Asubuhi ya leo milio ya masasi zilizofyatuliwa na waasi wa Kodeko kwa kuelekea katika kijiji Bombo kwenye kilomita ine na senta la Bule zilisikika katika mtangamano wa Angle. Kulingana na vyanzo vya pahali, waasi walitafuta kuandaa shambulizi nyipya zidi ya raia ndani ya kambi za wakimbizi huko Lala na Plain Savo. Hawa walifaili jaribio hilo kupitia kuja kwa askari jeshi wa MONUSCO na FRDC. Mlemaji mmoja aliuawa na mwanamke mwingine alifariki pia kwa mshtuko wa moyo wakati alitafuta kukimbia kwenye kambi la wakimbizi huko Savo. Shirika la raia linatokeza matokeo ya watu sita wakimbizi kuuawa na waasi wa Kodeco wakati wa shambulizi siku ya ine, watatu kwenye kambi la Savo na wawili wakati walikuwa wakikimbia. Wanamgambo walibeba pikipiki mbili na vitu vingi vya samani vya raia. Kwa sasa hali inabaki kuwa ya heka heka ndani ya eneo na wakaaji wa vijiji kando na senta la Bule wanakuwa katika hali ya ukimbizi ndani ya eneo ambazo zinalindwa. Nikiripoti kutoka jijini Bule, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi, jimboni Kivu ya Kusini. Mtumishi mmoja wa Caritas Bukavu aliwawa risasi, kwa risasi jana siku ya ene na waasi wa raia Mtomboki Wazalendo Pakalehe ni wakati aliendesha mandai kwa mganga mwenye walisumbua mwili wake ulihamishwa hadi Rambo ambako alizikwa. Mbunge mmoja wa Kale anashutumu mauaji yale na anaomba na kesi kwa kuya hukumu. Taarifa Rachel Kesembango kutoka Bukavu, usomi wa mshiriki wetu Ronelintibonera Barondeze Lushombo Diedone, mfanyakazi wa shirika Caritas iliyoko mjini Bukavu aliuliwa alaamisi, pande za Cholobera Pachifunzi Kalonge. Jambo hili lilijitukiza wakati bwana Barondeze alipokuwa akitoka kunako kanisa la kikatoliki ya Kalonge Parambo, akijelekeza chaminunu katika shughuli zake za kazi. Duru letu lasema kwamba mda alipowasili kwenye kizuizi barabarani kinachosimamiwa na wapiganaji wazalendo Pacholobera, wapiganaji hao walimfyaturia risasi wakati alipojaribu kumtetea mganga mmoja wa kinamama aliyekuwa akisumbuliwa na watu wale wenye kumiliki silaha. Mauaji haya yanalaumiwa na mbunge kitaifa aliyepigiwa kura mtaani Kalehe, ikiwa ni Ndatabae Kajibwami Amede. Huyu anahuzunika kuona namna gani vizuizi barabarani vinazidi kuenea fasi zote huko Kalonge, vizuizi vyenye vinakuwa vikishikiliwa na wapiganaji wazalendo. Hapa anakuwa akiomba viongozi wa Kivu Kusini kufanya lote linalohitajika ili kuweza kuongeza vikosi vya jeshi la taifa pahali na kuweza kuondoa vizuizi hivyo, ameongeza na kusi viongozi wa Jimbo la Kivu Kusini kuandaa masambo ya hadharani huko Kalonge ili wale walioendesha kitendo kibovu kama na hicho waweze kujibu kwa mashtaka yao mbele ya vyombo vya sheria. Katika Jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya kibinadamu inaharibika sana, tangu mwanzo wa mapambano inapita juma chache katika usultani wa Bito mtaani Rutshuru. Wakaji wa vijiji vingi walikimbia mapambano kati ya waasi wa M23 na wazalendo na kwenda upande wa eneo la Bambu ambako hali ya usalama ilizorota pia. Shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres lenye kuwa katika eneo hilo linasema kuhusu ukosefu wa maji safi, wa vyoo na hali mbaya ya makao. Kiongozi Paul Antoine Chateng anajulisha hatari ya magonjwa, wakati watoto wengi wana matatizo ya wa malisho mabaya. Walimu wa shule ya kiserikali ya jimbo la Mai Ndombe wanaopokea mshahara kupitia Karitas Development wanalazimisha malipo ya mwezi wa mnane. Waliandamana kwa ghafla jana, siku ya ine katika mji wa Inongo, walishutumu kucheleweshwa kwa malipo yao na Karitas mara na mara. Taarifa Iren Mbwamaluzolo kutoka Bandundu, usome mshiriki wetu Ronelin Tibonera. Walimu walioandamana hapo jana Alhamisi katika barabara za muji wa Inongo ikiwa ni muji mkuu wa jimbo la Maindombe wanalaumu kuchelewa kwa mishahara yao na muungano Caritas Development. Hawa wameeleza kwamba hawaja bado tolewa mishahara yao ya mwezi wa Agosti iliyomalizika wakati ambapo mwezi wa tisa unakuwa ukaribia ukingoni. Muda wa maandamano yale walimu waliokuwa wakiimba walishikilia vibeneti yenye maandishi Caritas twakusi kulipa mishahara yetu. Ni hivi alieleza mwalimu mmoja na mwenye amekuwa akisema ya kwamba hali ya maisha wanayopitia imekuwa ngumu. Maandamano ya walimu wale wa mji wa Inongo ilianzia kwenye eneo lilijulikanao kwa jina la Mama Yaka wakipitia kunako barabara Lumumba kabla kukomeshwa kwenye ofisi ya Inspekta jimboni au sikae na masuala ya elimu katika jimbo hilo. Jitihada zetu za kuzungumza na viongozi wa tawi la Karitas huko Maindombe ziligonga mwamba. Mjini Kinshasa. Kwa kifupi, Service National ilitolea jana siku ya ine shule epeyolo ya kwanza na ya pili marufa miambili katika mtaa wa Kalamu, ikiwa ya kwanza kiserikali mjini Kinshasa, nikiisha kutolea marufa miaine siku ya pili iliyopita kwa shule mbili za kambi chachi hapa mjini Kinshasa. Ni marufa zilizotengenezwa na wajambazi wa zamani wa Kuluna kiisha mafunzo ya kazi za mkono na Service National. Kiongozi wake jemadari Meja Jean Pierre Kasongo Kabwik anasema ni jibu kwa maelekezo ya rais wa jamhuri kwa kurekebisha shurti za mafunzo za watoto wa Kongomani. Na shirika haki za binadamu la jimbo la Manyema linashurutishwa na jambo la ajabu la kisheria lenye kuendeshwa siku hizi jimboni Manyema, kwa upekee mjini Kindu. Katika kibarua kwa kiongozi kuhusu hali hiyo Rafael Upelele Lukenga na shutumu vitendo vya mazarau vya askari jeshi wa FARDC wa moja zile askari polisi wanaolinda mahakama ya kijeshi na kituo cha sheria. Anapendekeza jibu ya liwali ajili ya uhusiano kati ya afisa wawili waongozi wa polisi na wa majeshi ya FARDC katika heshima ya sheria na ya kanuni ya wanasheria sheria afuataini. Rafael Upelele Lukenga alihojiwa na Florence Kizalunga. enye kwasinye na procureur general en plein exercice mtu wa auditora akakuya akampiga akamnyanganya manda mpaka leo hii, ule mwanamke iko anajitunza binafsi. Kwenye alistakiwa ule inspecteur banimwacha kesho yake na iko natumika kazi yake sabini na saidi, na tunaona kama kuko sorte moya ya upendelevu na kuko ile impunité nyiko tunashakia ku auditora superieur, na njo mala tuimwandikia autorite ya kusema kama hii situation itafika kuletea batu tata sana baitishi bashefu mbili bale kusudi batumiki kufatana na sheria ya nchi na bashimia ili stati yabo ya magistrat kusudi tusifike tena kui jambo nyewe iko na leta tena utata ya kujistise nzima na ena inarazarawisha nchi yetu. Mkutano mkuu wa mkusanyiko wapashabari UNPC tayari ulikomeshwa hii siku ya tano mjini Kinshasa kupitia uchaguzi wa wakuu wa kamati ya uongozi na wa makomisheni mbalimbali. Mkusanyiko UNPC wapasha habari utaongozwa kwa muda wa miaka tano ijayo na Bodwin Kamanda Muzembe. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ezekiel Muzalia na Marc Marufimbo. Invité en Swahili. Mwalikwa wetu ni daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Nyankunde Desire Dwabo. Anasema kuhusu matunzo ya watu katika hospitali ya Nyankunde pamoja na matatizo ya umeme kwa mwenendo wa mashini katika hospitali hiyo. Alihojiwa na Ezekiel Muzalia. Mganga Desire Dwabo, jambo? Jambo sana. Tunaweza kujua hospitali ya Nyankunde inatumika namna gani? Asati sana na, na ile swali. Hospitali General de Reference ya Nyankunde iko hospitali kabambi sana kauliza leo mtu yote ya province ya Oriental Nord de Mambre anayua ile hospitali iko hospitale enye ilitumika depuis année 1965, na ile hospitali inatumika na na ba partenaire yake, iko hospitale enye inaingia kati ya set communautaire ya SCA 2839. Hospitali hiyo ilikuwa na jouer role gani wakati ya mizozo ya vita ku jimbo wa Ituri? Hospitali ya Nyakunde ilikuwa na jouer role ya yakabambi sana mgonjwa yote mwenye alikuwa anapata uh, probleme problem setadila anagonjwa na alipanda alikuwa anapenda kuyapata matibabu hapa kwetu. Hospitali ilikuwa unique hospital yenye ilikuwa jouer role comme un centre de traitement wakati ya uh, ile periode de hostilite banganga balikuwa abakukimbia, banusu balienda mikuko, bengine balibakia, badoktere balibakia na wale wazungu wenye tuko nabo hapa, abakukimbia bengine balikuwa etadone ke tuko hopitali ya Kabambi inaomba ile materiel ikuwe mingi Mm-hmm. Alor, tuko na unusumi, ay, tusaidie sana ikuvrir bezo ya bagonjwa na pour que tu faire fonctionner le materiel inaomba tupate nini nguvu ya umeme. Eta done ke hopitali inatoka pata materiel ya nguvu sana yenye haiko presque kuituri mzima. C'est Se la, laparoscope paroscope iko pare Kabambi banafanyaka ma intervention bila kupasula mtu na bisturi. mm -hmm. Tuko na ile materiel hapa inaomba vile ile materiel itumike na nguvu ya umeme kwa sababu unasema. Chombo hicho ambayo inafanya upasuaji bila kugusa mwili, unaweza kutueleza basi kuhusu chombo hicho, ilitoka wapi na mnaitumia namna gani na mtu ambaye anakuwa na ile shida yenyewe na necessite Uh, upasuaji anaweza kufanya je kwa ajili ya kupata matunzo ya mzuri? Ile aparei yenye tulipata, ili chombo ilitoka ku baparteneri yetu ya guvernement americain yenye tunatumika nabo hapa ni wazungu. Na pour que mtu mutu atunziwe na ile aparei inaomba tu akuya jifere konsilte hopitale, tukagundua ugonjwa enye inaomba apate matibabu na ili apare na tutampasua. Malipo inakuwaje? Malipo hopitale ina, inatumika na na mapartenere yake ya Union Europeenne. Kuko malipo enye proje kidoko inakamata na enye kidoko eh, mgonjwa talipa kwanza. Haiko mm, pesa za mingi pour que akuwe apate eh, matibabu na ile apare. Atuka iko moja 100 dola, atakuya mhm, anapata matibabu na na na ile apare na ile na, na chombo ile na inatumika namna gani? Na ile apare tunaitumizia eh huko, wakati mtu tunapenda tumpasue, atutamtumizia atutapasua na bisturi, sawa kwetu na kisu hapana kupandatia tuka kashimu kidogo na ile aparei tunamuingiza kule, na inagundua mgonjwa ile kule, na yao yao peke tuitumizia, tuna tu, tunarepare tuna ile ugonjwa na tunatosha, hakuna cicatrice cicatrice, haitakuwa itakuwa tu kitu kidogo tu, sawa kashimu kidogo tu, baliguza mutu cicatrice haitakuwa mjini Beni vijana wasio na kazi wanapilisha mchana nafasi ya kusukua magari, kazi inayowasaidia katika maisha. Wanaowasaidia katika kazi hiyo wanahimiza vijana wengine waache kuzerera, wakifanya kazi zote zenye kuwaruhusu kuishi. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Beni na mwenzetu Mark Marofimbo. So patikana kunako kitunguji cha malepe mjini Beni kunako pali pa kusafisha magari na pikipiki ya Mulasa, magari nyingi yaonekana hapa yakisafishwa. Shansi Mukumba wa umri wa miaka makumi mbili na tano hivi aeleza kwa nini alipendelea kazi hii. Lavaji kwanza meko kazi yangu yenye nilipreferea kadri pi vitoto. Epi lavaji shanisaidia ko vitu mingi. Lavaji naweza acha ena kula na juzi ya kalipapa, hata komprimeni nauza, hakuna kusumbua tena bazazi. Lavaji iko kazi ya bavuai, mwanaweza sema lavaji ni kazi ya bavuai sema ile na ngali muinyoranse me mwanazhoa mavuno na matunda ya mulavagi ezizaraoi kazi ni kazi. Saa zingine vraiment, unajua, kila mtu njo anaheshimishaka kazi yake. Hata unaweza kuwa unashinda mbutiki ama unashinda wapi, kama uheshimie kazi yako tu, utakuwa tu mwerewere. Hakuna kazi ya ujinga wala usiofaa, kazi ni kazi. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Asante kwako, Ezekiel Muzalia. Asante pia kwa Mark Marofimbo. Huo utakomesha kipindi cha habari, nasema shukrani kwa wote waliokuwa nasi kwa irini.