Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Hali ilirudi tulivu hii siku mbele ya mchana katika makambi ya wahami yanayopatikana Pamugunga, magharibi ya mji wa Goma nikisha wasi wasi kali kutokana na mapambano ya silaha kubwa na ndogo katika eneo la Rusayu mutaani Nyiragongo ejimboni Kivu ya kaskazini. Tena mitaa tano ya afya miongoni mwa kumi na saba ya eneo la Grand Nord inaguswa na homa ya kima monkeypox. Tayari eneo la afya la Kiondo katika mtaa wa Beni lilihesabu kifo cha kwanza kutokana na ugonjwa huo. Ejimboni Kasai Oriental, bei ya muhindi ilishuka sana katika soko za mji wa Mbuji Mayi, hali inayotokana na uuzishaji wa umma wa toni sita za muhindi kutoka Service Nationale ya Kaniama Kasese. Baki nasi mpendwa msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ilitulia lakini siyo hakika hii siku ya ine mbele ya mchana katika makambi ya wahami yanayopatikana pa Mugunga, magharibi ya mji wa Goma ni kisha wasiwasi kubwa kutokana na mapambano ya silaha kubwa kubwa na ndogo ndogo katika eneo la Rusayu mnamo mbuga la Virunga mtaani Nyiragongo. Hata hivyo duru nyingi za mahali zinasema watu waliuawa na wengine walijeruiwa miongoni mwa wahami na upande wa wazalendo. Hakuna habari yoyote kutoka majeshi kuhusu hali hiyo. Mapambano yaliendeshwa karibu ya wahami wa Rusayu wa Baraka na wa Samsam. Upande mwingine, maoni ya wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini yapo tofauti kuhusu hotuba ya, ya rais wa jamhuri mbele ya mkutano mkuu wa baraza ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Watendaji wa kijamii na wa kisiasa wa jimbo la Kivu ya Kaskazini hawana maoni mamoja kuhusu hotuba hiyo. Korti ya Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika ya Mashariki ilianzisha hii siku ya ine mjini Arusha nchini Tanzania uchunguzi wa ombi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kupinga serikali ya Rwanda kuhusu vita inayoendeshwa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashutumu Rwanda vitendo vya shambulio, huenda vilivyoharibu eneo, ustawi wa kisiasa, usalama na uhuru wake pamoja na uharibifu wa haki za binadamu. Hata hivyo, mkata mashtaki mkuu wa jamhuri ya Rwanda anapinga azimio ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu vibarua vilivyofikishwa mbele ya tribunali ya EAC vya Kifaransa pahali pa Kiingereza, lugha kiserikali ya jumuia ya afrika ya mashariki. Mkata mashtaki mkuu wa jamhuri ya Rwanda anaomba kuvunjwa kwa jambo hilo. Mita tano ya afya miongoni mwa kumi na saba ya eneo la Grand Nord katika jimbo la Kivu ya Kaskazini imeguswa na homa ya kima monkeypox. Katika tangazo mbele ya wa wapasha habari siku ya tatu Tawi la Butembo la ofisi jimboni ya afya lilijulisha kwamba eneo la afya la Kyondo katika mtaa wa Beni lili hesabu inapita siku chache kifo cha kwanza kutokana na ugonjwa huo. Maelezo mengi nayo Sadiki Abubakar. Katika wilaya ya Beni, mitaa za afya zinazoguswa na ugonjwa wa monkeypox ni mtaa wa afya ya Mtwanga ambapo kuna kesi mmoja. Kuna pia mtaa wa afya wa Kyondo, huko kuna kesi miwili ya magonjwa na mmoja alifariki katika wilaya ya Lubero kuna mtaa wa afya wa Limbongo ambapo kumepatikana kesi mmoja ya magonjwa pia, mangurejipa kesi mmoja. Katika mji wa Butembo kuna mtaa wa afya wa Katwa ambamo kumeripotiwa kesi mmoja ya monkeypox. Takwimu hizo zinahusu muda isiyotambuka tarehe 15 wa mwezi tunayo. Aliripoti Damulu Lwavu akiwa msemaji wa kitengo cha Butembo wa division la afya jimboni. Kwa niaba lake, hakuna hata mtaa wa afya mmoja katika eneo la Kivu la kaskazini kuu ama granor iliyopokea hadi sasa usaidizi wa chanjo dhidi ya maki pox. Kwa ujumla katika divizioni la afya jimboni, kuna mitaa za afya miwili tu, ama mtaa wa afya wa Goma pia Karisimbi zilizopokea usaidizi wa chanjo dhidi ya maki pox. Hiyo ni kufuatana na idadi kubwa ya kesi za maki pox zilizoripotiwa eneo huko Beni. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Jimboni Tanganyika, shirika lisilo la kiserikali umoja ni nguvu lilisaidia wahanga wa ajali ya moto katika kijiji Lengwe, mtani Nyunzu. Nathan Mugisho, kiongozi wa shirika hilo Jimboni Tanganyika, alielezea mwandishi wetu siku ya tatu kwamba wahanga walitolewa mahema. Moto wa mwitu liunguza karibu makao mia moja, na idadi ya wahanga ni ya watu 417 pamoja na zaidi ya makumi mawili waliojeruhiwa. Kiongozi wa shirika umoja ni nguvu anaomba wakuu wa kiserikali wa jimbo la Tanganyika na washiriki wenye utashi mwema wasaidie wahanga wale. Nathan Mugisho aliojiwa na pole munanga moto. Umeunguza manyumba makumi kenda na sita na iyo imefanya kwamba watu mia ine makumi saba wakose makao ya kulalia. Na kati ya watu mia ine makumi saba ambao wako inje bila makao, kuna wanaume wakubwa wanakuwa makumi mnane na mbili na wanawake wanakuwa makumi kenda na sita na watoto wanakuwa mia mbili makumi kenda na tatu ambao wanakuwai nje bila chochote cha kujifunika kwa sababu vyote vimeenda na moto. na moto kati watu watu kuna kuwa watu makumi mbili na tatu ambao wako ndani ya hospitali wakitunziwa hapo ndani ya centre de sante ya Lengwe na na hiyo hiyo hiyo imetuhakikishia daktari mwenye kuongoza hiyo centre de sante. Kwa hiyo, tuna kwa tunashukuru sana kwa sababu kuna kuwa asosiasio umoja ni nguvu yenye kuongozwa na mheshimiwa Ivelubuli ambayo imetuma mabash ili watu wapate cha kujifunika hapo Lengwe. Lakini tunaomba pia guvernema ya province yetu ya Tanganyika iweze kuleta msaada unaofaa ili iweze kuwasaidia wo watu. Na katika jimbo la Chopo wenyeji magari makubwa wanaendelea kufadhaishwa na hali mbaya ya barabara namba 4 ya taifa, inaunganisha jimbo la Chopo na majimbo ya Ituri na Kivu ya Kaskazini magari yana matatizo kwa kufikia nafasi wanaenda wasafiri, mfano wanaotokea Bunia wala Beni kwa kuenda Kisangani wala kutoka Kisangani na kuenda Beni, wanapitisha majuma katika njia hiyo. Sikilizeni ushuhuda msaidizi wa dereva moja wa basi na usafirisha watu katika barabara namba ine ya taifa. Masemeka alichukuliwa na Jacques Mukonkoli. tumekaa karibu mwezi nzima sasa. Kwenye hii barabara kuna mashimo mengi, sisi pamoja na watu ya basi kuna shida nyingi sana. Kuna tatizo upande ya barabara na usafiri inakuwa ngumu sana. Mashimo iko kama sita saba hivi, katika shimo moja unaweza kupiga wiki, ingine unaweza kupiga siku tano, vile bahati tu. Sisi wenyewe ndo tunajitolea kutengeneza barabara, tunavushana vile. Hali unaona sasa, hiyo basi tunakokota hapo, hiyo basi imekoma hapo na sasa tunaisaidia na iko na familia, watoto wamepata njaa sana. Saa hizi sasa kutoka nyanya mpaka hapa tuko na siku saba, kila gari tunapea taxi kila mahali, kuna mahali nyingi tu tunalipa pesa. Pesa ya barabara ni kama tuseme, ile tunakata marisiti ni elfu moja na mia, na ya mafuta pia iko kando, bosi ya mafuta analipa ya mafuta. Ni nzuri sana tuzingatie, tujenge hii barabara, na barabara ni moja ya uchumi ya nchi. Kama barabara ni nzuri uchumi ya nchi jimboni kasai oriental bei ya muhindi ilishuka sana katika soko za mji wa mbujimai mfano kipimo cha kilograma tatu na nusu kinauzishwa wakati huu faranga za kongomani elfu tano hali hiyo inatokana na wauzishaji wa umma wa toni sita za muhindi kutoka shirika la Service National la kani ya Makasese. Kiongozi wake Jenerali Meja Kasongo Kabwik ndiye alianzisha rasmi operesheni hiyo. taarifa Tarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbuji Mai usome mshiriki wetu Roneline Tibonera. Uuzishaji wa unga wa mahindi uliotengenezwa na Service National waendeshwa katika gala tano za muji wa Mbuji Mai. Gala la kwanza lapatikana pamchia katika mkoa wa Dibundi, gala la pili kwenye aveni cha la mwana, lengine kunako soko la Bena Kabinda na la ine kwenye barabara inayoelekea kunako parke na la mwisho kwenye barabara ya soko wetrafa inayojulikana kwa jina la Simis. Wakaaji wanunua unga huo wa mahindi kupitia programu maalum iliyochapishwa na Service National. Wamoja waliokutana na Radio Okapi wanasema kufurahi kuona namna gani ugali wa unga wa mahindi umekuwa kwa bei rahisi na wamekuwa wakikula jinsi inavyohitajika. Mda wa sherehe ya uzinduzi wa shughuli za kuuzisha unga wa mahindi uliozalishwa na Service National, meja generali Pierre Kasongo Kabwik aliwasii wakaaji kushukuru mkuu kiongozi wa inchi ya DRC aliwatolea vifaa kwa kuweza kuzalisha unga huu wa mahindi. Ameahidi kufanya lote liwezekanalo ili kuongeza uzalishaji wa unga wa mahindi mwaka ujao. Kwa sasa mrongo wa unga wa mahindi uliokuwa kwa pesa elfu saba mia tano za kongo imekuwa kwa pesa elfu tano. Wataalamu wa korti ya hesabu wanaalikwa kukaza uwezo wana bunge wa taifa kuhusu ufafanuzi na utekelezaji wa bajeti pamoja na uchunguzi wa utumivu wa mapato ya serikali. Ndio swali alizungumzia siku ya tatu mjini Kinshasa, kiongozi wa baraza ya bunge la taifa Vital Kamere na wakuu wa korti ya hesabu chini ya uongozi wa kiongozi wa kwanza Jimii Munganga Ngwaka. Mazoezi yale yataruhusu wanabunge wa taifa kuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu ukaguzi, ajili ya kuendesha utume wao wa kuchungua vizuri serikali. Hatimaye, idara ya kazi ya Marekani ilikusudia kuongeza madini ya kobalti katika daftari ya mwaka wa 2024 ya mali kutoka kazi ya nguvu ya watoto. Shirika la raia la Lolaba limekubali azimio hiyo, bali lina mashaka kuhusu utumizi wa watoto katika usambazaji wa madini za kobalti. Katika tangazo ya siku ya tatu, Shadrak Mukad, kiongoza mkusanyiko Kasnia, anapendekeza serikali ichukue jukumu haraka kwa kuboresha shurti za kazi za uchimbaji wa madini na kuopoa hivi kobalti inayo hatari mbele ya azimio hiyo ya idara ya Marekani. Munaendelea kusikiliza redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Sifa Maguru na Grevis Salumu. Mwalikwa wetu ni Christophe Mutaka, kiongozi wa kundi Martin Luther King linalo ofisi ya kazi mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Anasema kuhusu masharti ya kupelekea amani ya kudumu, ni masemi aliyoyatamka katika utangulizi wa sherehe duniani ya amani tarehe 21 Septemba iliyopita. Mjini Goma na sifa maguru Christophe Mutaka. Jambo jambo, mama. Tunakaribia kusherekea sikukuu ulimwenguni ya amani. Groupe Martin Luther King, munatayarisha nini kwa kusherekea ile sikukuu? Aksanti mama, kwa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya amani, kuangalia namna gani tuna haja ya amani tulipanga kuonyesha uh, kitabu ambacho kiliandikwa na Padri Michael Lapsley, na hiyo kitabu iliandikwa kwa Kiingereza kwanza, kisha ikaandikwa kwa Kifaransa na lugha zingine. Lakini Group Martin Luther King ambayo ni kikundi ya hapa Goma nchini Congo iliweza kutafsirisha kitabu hicho, na kitabu sasa kinakoa kwa lugha ya Kiswahili. Wale ambao watakuwa na lazima ya kitabu hicho katika lugha ya Kiswahili, kitabu kitauzishwa siku hiyo kitabu ile mada yake ni gani? inasema nini? na kwa sababu gani mulipenda kuitafsiri mukiswahili? tulipenda tuitafsiri kwa Kiswahili kufuatana na, na mambo ambayo naandikwa ndani ni kusema uh, Padri Michael Lapsley anazungumuzia uh, ujeuri anazungumuzia vidonda vya ndani na kufuatana na uh, nchi yetu na kufuatana na nchi za maziwa makuu, kufuatana na vidonda ambavyo watu wanakuwa navyo, tuliona kama ni kitabu cha lazima sana, na ndio maana tukasema wakitafsiri kwa lugha ya Kiswahili ili watu wengi, kwa sababu watu wote hawajue Kifaransa, wale ambao wanajua Kiswahili tu nao wapate namna ya, ku, ya kusoma hiyo kitabu na kuangalia namna gani wanaweza kurudilia vidonda vyao vya ndani na kukusanyika na wengine, ili waache hiyo vidonda vya ndani na wapate namna ya kuishi maisha mapya kwa sababu hiyo vidonda vinatutia ndani ya maisha ya mateso, na ndio maana mnaona wale ambao wanapatikana huko wanaita kusante mantal namba yao inaongezeka zaidi na zaidi. Ile yote ni mateso ambayo watu wanapita ndani. Ile yote ni ujeruri ambao watu wanapita ndani. Mm. Na hiyo vidonda vya ndani, ni kila mtu ana hiyo vidonda, hata mimi ninasema, nina hiyo vidonda sasa. Tulitaka kujua hii kitabu inahusu nani, ni wakaaji wote ama wale watu ambao wanakuwa na shida ile ya vidonda vya ndani. Hiyo kitabu inahusu watu wote, wewe kama mimi, sisi, watu, sisi sote tuna vidonda Una vidonda vyako nami nina vidonda vyangu, na kila mutu ana vidonda kufuatana na maisha ya mateso ambayo alipitia, kupitia vita, kupitia kukosa mambo fulani. Ni kila mutu anaweza soma ilo kitabu, na ni kitabu ambacho kitamusaidia kwa sababu ni kwa faida ya si wote. Ndio maana iyo kitabu ilitafsiriwa katika lugha ya Kiswahili. Na nyinyi kama vile kundi ya Martin Luther King, namna gani mnasaidia watu eski, kuna kituo ama kikundi ambayo mtu akikuwa na shida anaweza wakimbilia wala nafanya kazi gani? Uh, kazi ambayo tunafanya uh, katika mada hii ni kusema tunazungumuza na watu kwa sababu uh, mara na mara watu wana shida, lakini kama shida ambayo unakuwa nayo haisikilike na watu, na, na watu wengine, kama shida inakubakilia we peke, hiyo ndio inaacha sasa uh, unavurungana kichwani mwako na hata unaweza enda kusante mental au uh, unaweza hata kujiua. Aa, ndiyo maana tunakuwa tunasikiliza watu na wakati tunawasikiliza kupitia shida ambazo wanakuwa nazo, na ndio maana tunafanyisha kikundi atelier de guerison de memoire. Atelier de guerison de memoire ni nini? Ni atelier ambayo watu wanakutana, wanazungumuzia vidonda vyao. Wewe unanipasha vidonda vyako ambavyo unakuwa navyo na mimi ninakupasha vidonda vyangu ambavyo inakuwa navyo, na kupitia ile, polepole pole unaweza kuwa ukipona nami ni kipona, kwa sababu wakati tunabakilia ndani ya vidonda vyetu. Na ndiyo maana mnakuta mutu iko natembea barabarani iko najisemesha semesha, ile ni kusema kuna kitu ambacho akiendeke ndani mwake. Na kwa kumaliza, unagusia pale juu ya ujeuri, tunajua eneo letu la Kivu Kaskazini linakumbwa na ujeuri mkali, watu wanateseka ndani ya makampi, wanakutana mashida za kila aina, unawaza kama inawezekana tena kuwatunza wale watu ambao walikonetre mateso na ujeuri mkubwa ndiyo inaweze... Kama vile Padri Michael Lapsley alikuwa anasema, kama hatugusie hiyo vidonda tunavyo na tuvitunze, ni sherti wale waliozulumiwa leo watakuwa wauwaji kesho. Ni kusema hawa wahanga wa, wa ujeuri leo Kesho nao watakuwa wauaji wa na ndio wanaita mukifransa cycle infernal de violence, na kama hatutie mkazo kwa hii vidonda vya ndani, ile hali inaweza kutufikiaAsante sana bwana Christophe Mutaka. Ni mimi ninakushukuru mama. Radio Okapi, Dossier en Swahili Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wakuu mia moja wa kiserikali wa kijeshi na wa polisi pamoja na wakuu wa makabila walihimizwa kuhusu amani wa ustawi na usaidizi wa Monisco kwa washiriki wake. Ni kupitia mkutano ulioandaliwa pamoja na sekta ya masuala ya kiraia ya Monisco Beni na ofisi ya inspekta jimboni yanayohusika na uongozi wa majimbo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Grevis Salumu. Waongozi kadhaa walichukua fursa hiyo kuelezea na kuelewesha walioshiriki kwa kikao hicho jukumu ya Monusco na mafanikio yake makuu kwenye kazi zao mbalimbali, kwani inabidi watu kuepuka kusambaza habari mbovu dhidi ya Monusco na kujua ukweli. Ni gisi anavyofafanua Jean Paul Kapitula, mratibu wa shirika ya ulinzi wa raia kwenye eneo la Beni. Monusco ikiandaa kurudi kama vile gavumenti iliweza kuitarajia, tulikaa kuonyesha pamoja na wale wote ambao walialikwa ni nini viwanda fulani fulani vya serikali na kile cha Monisco vinafanya kwa pamoja na hasa ukingo wa raia wenyewe binafsi, na iliomba watu waweze kufafanuliwa vizuri. Unajua kwamba mahali ambako watu wanakaa, kama hawana habari zilizo kamili, upeperishaji wa habari zisizo za ukamilifu, ama tunaita kwa Kifransa rumeur, wanakuwa na muda ya kuiendekeza kwa sababu kukosa habari iliyo kamili inatesa sana. Jean Bosco Kambere, mwongozi wa muungano wa watu wenye ulemavu Pabeni, asema kwamba kupitia kikao hiki ameweza kutambua mambo mengi kuhusu kazi ya Monisco. Activité inanisaidia juu ya kutoka mkuto kujua juu ya kazi ya Monisco na sababu gani balikuya huku, wakati ilikuya ilikuta vraiment irresponsabilité mingi ya ya leta, na sasa yenye minapasha ambia wakaaji, akumbe irresponsabilite ya baongozi yetu inapasha acha, tunakuwa tuna gana na mwenye hata mekuya tusaidia sasa kwa kazi yenye bamefaa tuwaache, tubachindikize, tusikue njo tuna batupia maibo juu, na bao balitokaka mu mainji zabo, nabo habaezi furahia kuishi tu mumainji za batu tu hivi na kutesekea mwazo. Kwa upande wake, Bahati Siwako Maami akiwa mwongozi makamu kwenye kata Mbenengule ndani ya manispa ya Beu, anatambua mchango wa Munisco kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo mjini Beni mm. Sasa ile meri Monisco haingi kuwa, hatungi pataka meri ya mzuri. Vikao kama hivi vitaendelea kwenye maeneo mengine ya Beni na Lubero ili kuelewesha wakaji vizuri kuhusu kazi ya Monisco.