Mkutano kuhusu ulinzi wa mali ya viwanda vya kiserikali uliendeshwa jana siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Ni matengeneo yaliyoandaliwa na waziri wa sheria na huenda yanapashwa kuomesha tabia ya uchukuzi wa mali ya viwanda hivyo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali inaanza kurudi tulivu katika makambi yaliyoguswa na mapambano ya jana kati ya fardese na wazalendo na wa FDLR parusayu karibu ya Mugunga. Hata hivyo, wahami wanawoga washambulio wengine ya ngome hiyo wengine wanaomba warudi katika maeneo yao ya kawaida. Mipango ya kupinga homa ya kima monkeypox imeandaliwa kunako uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Mpango wa taifa wa usafi katika mipaka ulisimika vifaa vya lazima kwa kukaza uchunguzi kiafya. Hapo baki na simfu, na msikilizaji popote unapopatikana na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mkutano kuhusu ulinzi wa mali ya viwanda vya kiserikali uliendeshwa jana siku ya ine hapa mjini Kinchasa. Waliohudhuria walibishana kuhusu matengenezo yanayoelekea hakika ulinzi wa vifaa vya mashirika ya serikali. Ni matengenezo yaliyoandaliwa na waziri wa sheria Constant Mutamba na huenda yanapashwa kuonesha tabia ya uchukuzi wa mali ya viwanda hivyo. Taarifa ya John Tibwabwa, Believe Fataki na Emmanuel Baleka Kikao hiki kilichoendeshwa siku ya ine mjini Kinchasa kilisaidia wahudhuriaji kujadili mikakati mbalimbali mbali yenye kuleta mageuzi na kusaidia vitu vya serikali visiweze kuibwa na watu wa moja. Wahudhuriaji waliweza kupana mambo mbalimbali mbali ambayo wanafikiria kwamba itakuwa ikisaidia. Majadiliano haya yenye iliendeshwa chini ya udhamini wa wadhiri nchini ya usikae na masuala ya sheria Consta Mutamba itakuwa ni mojawapo ya njia kukomesha wizi wa vitu vya serikali na wanasiasa wamoja wakati wanapotoka madarakani. Mpango huu wenye kuleta mabadiliko katika ukingo wa mali na vitu vya serikali imesifiwa na wadhiri ausikae na masuala ya portefeuille ikiwa ni Jean Lucien Busa aliyehudhuria kwenye kikao hiki. Pande yake, Waziri Constant Mutamba ameahidi kuwatolea ghadhabu wale wote watakaokiuka hatua hii. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa ni kama vile ile yenye ina inaomba kwa kila mwananchi kulipa pesa za huduma ya sheria kunako benki. Kwa kifupi, tawi la uongozi na usalama la shirika la raia la Okatanga linapiga kelele kuhusu ukosefu wa usalama unaopanda katika mji wa Lubumbashi, hususan katika mikoa ya mtaa wa kando. Huko milio ya risasi inasikika kila usiku, vitendo vya ubakaji, vya uwizi na uporaji vinahesabiwa siku kwa siku. Kiongozi wa tawi la uongozi na usalama la shirika la Okatanga Akati bana pata telefona alo, kumi baliko na dejeu du bezo ya telefona njo, apre baka enda njo, me vile atafuta tu, mena kimbia ku la polisi liko pembeni pale, mena acha plant kotre lenkoni, paske nilikuwa agrese na kartye ya Kwangu, femine kalaka, aksa tisana. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini hali naanza kurudi tulivu katika makambi yaliyoguswa na mapambano ya jana, siku ya ine kati ya askari jeshi wa FARDC na wazalendo na FDLR pa Rusayu karibu ya Mugunga. Memba wa jamaa waliokimbia wanaanza kurudi katika makao yao ya muda. Kambi zimoja zinapatikana kando ya ngome ya wazalendo, hususan ya Samsam Sam Shabindu, ndiyo ilisababisha idadi ya juu ya waliojeruhiwa na kupoteza maisha miongoni mwa wahami. Hata hivyo, wahami wanawoga washambulio wengine ya ngome hiyo, wengine wanachanganyikiwa na kuomba warudi katika maeneo yao ya kawaida. Tusikilize ushuhuda huu. Sisi tumeona masasi imekuwa mingi sana apartir ya juzi, tunaambiwa kama ni FARDC na bazalendo na guverne baf delere njo venye viko banapigana. Sasa tunakutana sasa, mbona tunajua kama adui moja ni M23 sasa guvernema kumbe tusaidie sana, ikuye imalize hii vita, komsa populasion siendelee kuangamia juu, tunaona bakimbizi bamekuwa tena bengi bakukimbia kimbia, tunakosa kama tukimbiliwa. Bafanye haraka kumaliza hii vita turema yenye tuteza se matuba twelete usalama, labda turujie ku manyumba zetu, tuone kama usalama, tarujie jumu hii vyenye bikuafanya seba. Raia tunakufa bure na tunateseka bure hata hivyo uhusiano kati ya askari jeshi wa FRDC na wazalendo unaendelea vizuri, ijapokuwa tukio hiyo hayo. Ni maoni ya msemaji wa majeshi ya FRDC hii siku ya tano mjini Goma. Luteni Kanali Njike Kaiko amejulisha kwamba kulijitokeza na ukosefu wa masikilizano, hali iliyopata jibu mbele ya makamanda wa operesheni wa Kivu kaskazini na kusini. Tumsikilize. Unajua, kulikuwa mzozo ambao ulipita kwenye mitandao kusema kwamba wazalendo na jeshi la taifa kuna matatizo awapatane. Na ni kuhusu hiyo ndiyo Luteni Jemadari Falsi Kabwe ambaye ni kamanda operation katika Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini alitia wazalendu na jeshi la taifa fasi moja kwa ajili ya kuwafasilia hiyo tatizo ambayo ilipatikana, kunapita siku mbili ama tatu. Ya kwanza ni kujua kwamba ni tatizo ambayo ya kawaida, inaweza kuwa fasi watu wapo. Unajua kuna mara wazalendu au peke wamepigana, na unaona gavana wa jimbo wanaenda kukizani au peke walimwhakikishia mkuu wa kwamba hawakuwa wanajua, sasa hivi wanajua kumbe hiyo tatizo haiwezi kutukataza sisi na jeshi letu tuendelee mbele, kwani adui wetu di M23 na jeshi la Rwanda. Zaidi ya memba mia moja wa utetezi wa wafundi wa maendeleo vijijini na wafanyakazi wa Kongomani walihudhuria hii siku ya tano katika mkutano wao mkuu wa habari mku na mafunzo ya mjini Kinshasa. Kiongozi wa shirika hilo Bienvenue Mulenda alifasiria kutamani kufundisha memba wake samani kubwa za utetezi wa wafanyakazi wafanya ni kwa kuwaruhusu watetezi watetee vizuri faida ya wafanyakazi katika mashirika yao, alisema Bienveni Mulinda. Katika jimbo la Maniema, shirika la shauri ya wanawake Kafco liliandaa mkutano wa ujuzi kati ya viz, vizazi vya waliochaguliwa wa zamani na wa sasa ni kwa kuwasaidia wanawake na vijana katika mipango ya siasa ajili ya kufikia uongozi mpya katika maeneo za ngazi za chini katika majimbo kumi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alijulisha makamu kiongozi wa Kafuku jimboni Manyema. Na mipango ya kupinga homa ya kima monkeypox, imeandaliwa kunako uwanja wa ndege wa wa wa kimataifa wa Njili. Mpango wa taifa wa usafi kunako mpaka ulisimika vifaa vya lazima kwa kukaza uchunguzi kiafya. Wasafiri wakati wanafika, wanalazimishwa uchunguzi wa joto, lakini hakuna mgonjwa aliyegunduliwa hadi sasa. Taarifa ya Askiansi Gibatayoro, usomi wa mwenzetu Roneli Ntibonera. Ni tangu sasa miezi tano ndipo kamera termografiki hizo zimetiwa kwenye airport ya Njili. Vifaa hivi vya uchunguzi vimetiwa kwenye kona mbalimbali na zenye umuhimu, ili kuchunguza kuwasili hata kuondoka kwa wasafiri kupitia njia hii ya ndege, jambo lenye linasaidia wafanyakazi katika sekta ya afya kukuwa na habari kuhusu afya ya abiria, alieleza Daktari Tati Kode akiwa kiongozi wa taasisi ya serikali pahali inayojihusisha na masuala ya afya mipakani mera hiyo inakuwa ikijihusisha na kutizama kama msafiri ana magonjwa ya mpox kama vile upele kwenye ngozi ama shida zingine. Hatua zingine zenye zimechukuliwa na taasisi hii ya serikali kukomesha utapanyaji wa ugonjwa wa mpox ni kama vile kuosha mikono na gel hidroalkolique na uvaaji wa barakoa, huku watu wakiheshimu upana wa mita moja. Mbinu hizi za vyombo pahali imesaidia kugundua wasafiri wawili walioshukiwa kuonyesha vyanzo vya magonjwa ya M ameeleza daktari Tati Kode. Kisha uchunguzi wa sampuli ama echantion, imeonekana kwamba wasafiri wale hawakukuwa na ugonjwa wa mpox. Kamera hizi zinakuwa zikitumika masaa ishirini na ine zidi ya ishirini na ine. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera Mark Marofimbo na Jean Kasami. Katika programu yetu mwaliko wa habari, tunaangazia kusherekewa kwa sikukuu kimataifa ya amani inayoendeshwa tarehe makumi mbili na moja Septemba kila mwaka. Ni umuhimu gani siku hii kimataifa inakuwa nayo kwa wakaaji wenye kupatikana mashariki mwa nchi ya Kongo, eneo ambalo limekumbwa na migogoro ya vita? Jibu ni katika majadiliano haya aliyoendesha mwanaripota wetu Mark Maro Fimbo pamoja na mwanasheria Ashil Kapanga akiwa mchambuzi pia moja kati ya wanasiasa ndani ya mtaa wa Beni tukiwa jimboni Kivu Kaskazini. Tuwasikilize mwanasheria Kapanga Ashili. Jambo jambo, bwana journalist, hali gani? unaweza kuleta juu ya taswira kwa kikweli ya amani pande wa mashariki wa nchi ya Kongo na zaidi sana kwa muji na mtaa wa Beni? shida ni kubwa sana kwani ukakamata hii tunaita Norkivu na Ituri, utaona kama watu wanaendelea kuwawa wengi sana. Watu wamewawa wengi, ni kusema usalama haiyakuwa hata. Japo tuko ndani ya tade siege me, tunaendelea kulalamika tu, usalama bado haiyakuwa. Maiti nakuwa mingi kila siku, hautafika kumorge utakosa maiti ya bainosa, zinayala kuwawa, kuna kumasakre kuwawa kwa masasi, hali mbaya mingi sana nacho. Kwa mana, tunawaza viongozi wako na kazi kuu sana ya kuweza kurudisha usalama, kwani kama usalama airudie, hayutakuwa maisha leo hii tunakaribia tena rekolte ya kakao, sezo ya kakao ndio tunaanza. Sikia viongozi wanasema no no, na sisi sezo ndo so, sezo yetu sasa so, wewe ujiulize, mrutuma kiongozi aje alete usalama sasa, anaanza waza kakao vite, tete, vita tata, vita itaisha wakati gani? Anawaza mbao anawaza kawa iko shida, anawaza ma parcel ma concession inakuwa shida ndio, lakini viongozi wanajitahidi pia. Unafikiri vikwazo kwa kweli ni kwa kiwango gani na kipi kuitatua? Mi nawaza viongozi hatukatale, mko na dua. Maisha me mwangalie, kazi yenu kuu, uh, ni leta report kwa viongozi ya kwamba habari kwa viongozi wa serikali inaua oga na inacha raia wanakosa, wanaogopa kuongea na serikali. Ndio kwa maana naomba serikali yote ya Kongo, zaidi sana viongozi wajue namna gani ya kuweza kurahisisha ile kazi kwa raia. Na ya pili, wale watu wanaitwa washefu wa nyumba kumi, wa shefu de quartier, wa shefu de selile, mara mingi wanakosa vyombo vya wa kazi Naweza kupata kitu kidogo mzera kungamba kufanya kazi. Ndio, na mapendekezo yako sasa kwa husika na mambo ya usalama, viongozi na raia itakuwa nini? Hivi tunakuwa ndani ya hali showezekana. Nyinyi viongozi mara mingi sana unasikia vole ya merme, roho, vitu mbaya mbaya. Silaha inatoka wapi? Silaha inatoka kwa jeshi wala kwa polisi. Wale wa jeshi wala wa polisi wanapatia raia silaha muwashike na muatoshe ndani ya jeshi. Auditoreko pale juu uweze kuwashike wafunge. Ini kitu kabambi sana. Hata auditora, hata polisi, kuna mara hata parke, kuna mara wanafunga bandia. Wanasema no hakupata mtu wa kutia kumshindilia wanamwacha. Tena kesho inakuwa meme operation. Inakuwa shida kubwa sana. Kwani wakati yenyewe wanakuwa mikumi wale wa bandia, mnafunga mbili tatu. Wakati mnamfunga, mnaacha wale wengine kule pembeni. Wataendelea kuiba ili wapate pesa kupela kule kuparke kwa auditora, waweze kuomboa ule mtu yao. Inakuwa kati ya viongozi na wale wabandi leo hii Rais anatia pia mafikio yake ndani ya, ya wazalendo. Ndio kwa maana aliweza kutia pale jemadari padiri wale mayanga na gudas wakuwe pamoja na sisi tuwasaidili, waweze kupata namna gani ya kuweza kutia wale wazalendo wote fazi moja, na ile fujo wanafanya imalizike, kwani hii hali mai mai atokee huku nalo atokee huku adef atokee huku soda atokee huku polisi atokee huku raia atakuwa wanani, anaere tokee kule bureau de sasa. Raia anakuwa kati ya shida, ndio tunawaza ile maservisi yote ya lazima sana haiko sema tatesa population watumike juu population zokupata amani tuko tukabambile pana journalist Shukrani sana mwanasheria, nashukuru sana. Tuondoke mtaani Beni huko Kivu Kaskazini, na kujielekeza ndani ya muji wa Bukavu jimboni Kivu Kusini ambapo tunakutana mwenzetu Jean Kasami atakayezungumzia kuhusu mkutano mkubwa wenye ulijadili masuala ya madini ulioandaliwa na muungano Justice pour Tous na uliokomeshwa siku ya tatu iliyopita. Mkutano huo uliwakusanya wanamemba mbalimbali wanaoendesha kazi katika sekta hiyo, kwa lengo la kuwaomba viongozi kufanya lote liwezekanalo ili madini yanayochimbwa katika eneo lote la Kivu ya zamani yaweze kuchangia kwa maendeleo ya miji na vijiji. Wahudhuriaji waliokutana na mwanaripota wetu wanakuwa wakijiswali ni kwa watu gani madini yale yanayochimbwa inakuwa ikifaidia? Ripoti kamili ajili ya kutaka kudhamirisha viongozi wa kazi za serikali kufaidisha wakaaji wa maeneo ambako madini yanachimbwa kupitia utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kikao kiliendeshwa Bukavu tarehe kumi hadi kumi na moja Septemba. Kikao kiliitishwa na GPT Justice pour tous, IFED, Initiative des femmes entrepreneures pour le developpement durable na NCA, Norwegian Church Aid walishiriki. Uwakilishi wa shirika la raia toka Kivu ya kaskazini na ya kusini, hasa katika maeneo yanayozalisha madini Lungele, Itebo na Miaka. Felicien walitokea Mwenga mtambamo, kunapatikana migodi ya madini ya kila aina oh, kontaka si na mingine yenyewe nachimbwa chimbwa mtawa Mwenga, wakaji wa mtawa Mwenga awafaidike kwayo, sababu ni tatu. Kwanza, uchimba madini katika mtaa wa Mwenga inafanyika na masociete miniere sukuvert ya makooperative miniere, ni masociete etrangere ndio zinachimba madini, na wale wenye wanachimba madini wanakuwa na vyombo yao, awaangaje watu lokalema na hawafanye hata miradi moja ya maendeleo. Nafasi kwenye viko awasine kaede sharge na population Mwenga kamituga kitutu rugushwa bikolongo kakanga na kungine kote Kwetu habari ya madini ni mbaya, sababu wachimba madini wale wenye kutoka uchaine na makoperative zabu hawaheshimie hata sheria ya madini ni kusema wanachimba kiolela, wanatesa watu. Hakuna hata proje moya ya maendeleo yenye wale wachimba madini wanafanya, tangu walifikiaka mu 2019 jusqu'à présent, kule kwetu kuko umwe shirika kumi na sita ya wachimba madini na makooperative. Etusiseme namna gani Justice Pour Tous inafikiri kufanya kusudi madini yafaidishe wakaji wa mahali yanakochimbwa. Shirika Justice Plus na washirika wake wanakuwa na uwezo wa kupiganisha manyanga hayo. Loja Itumba Arma, muratibu wa shirika hilo anajibu: sisi kama shirika IFED Justice pour tous na partenere wetu NCA hatuna prison ambao tutaweka watu, lakini tunaongea na wakuu viongozi, tunafanya plaidoyer kama vile shirika la raia ili tuone namna gani wakuu viongozi watachukua mipango fulani ili kupiganisha rushwa na kufanya kama eh, benefisi tatoka mwa exploitation miniere isaidie ku maendeleo ya maantite zetu mashefri na masekter zetu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.