Hii ni Radio Capi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Tukio mbaya ya siku ya tatu iliyopita kati ya Doria ya Monisco na waasi wa Kodeko kando ya soko ya Bali jimboni Ituri ilitokana na shambulio ya kundi hilo la silaha askari jeshi moja wa Umoja wa Mataifa alijeruhiwa, na upande wa washambulizi moja aliuawa na wawili walijeruhiwa. Kipindi cha pili cha mkutano wa ujuzi wa kisayansi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kilikomeshwa jana siku ya ine mjini Kinshasa wakati kwa rais wa jamhuri Felix Tshisekedi wa kuhakikisha agano yake ya kuunga mkono sekta hiyo ya utafiti wa kisayansi. Jimboni Kasai Oriental, wafungwa mia moja na kenda walifaidishwa na uhuru katika gereza kuu ya Mbujimai kutokana na agizo ya waziri wa sheria. Akiwa katika ziara ya kazi katika maeneo yale, Konstan Mutamba alitolea gereza hiyo magodoro makumi nane. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Makabiliano makali siku ya tatu iliyopita kati ya doria ya Monisco na waasi wa Kodeko kando ya soko ya bali jimboni ituri yalitokana na shambulio ya kundi hilo la, silaha askari jeshi moja wa umoja wa mataifa alijeruhiwa wakati upande wa washambulizi moja aliuawa na wawili walijeruhiwa ndivyo alihakikishia redio kapihi siku ya tano mjini goma msemaji wa monisco luteni kanali kedani mensar upande mwingine hii siku ya tano mjini kinchasa zaidi ya wanafunzi makumi sita wa ISP Gombe waliohudhuria katika mkutano ulioandaliwa na MONUSCO ni katika lengo ya kuwahimiza kuhusu hatari ya masemi ya chuki na habari zisizo sawa. Miongoni mwa waliochukua masemi, mchunguzi kisiasa Christian Moleka alisema ni a lazima wanafunzi wa vyuo vikuu na univesiti wapinge habari za uongo na masemi makali kupitia mitandao ya kijamii. Ukosefu wa usalama katika mtaa wa Fungurume jimboni Lualaba, wajambazi wanavunja makao ya watu na kuua wengine hapo na pale. Jana siku ya ine usiku, mtu mmoja na mke wake waliuawa na wajambazi wenye silaha. Shirika la raia la mahali linaomba wakuu wa kiserikali wakaze hatua za usalama. Eme Cesar Mbalaka ndiye katibu mtendaji makamu wa shirika la raia la Fungurume, aliojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Gandu. Masemekan tafsiriwa na Gilen Kasasia. Tunasikitika sana na ongezo la ukosefu wa usalama katika manispa ya Furungume, pia wizi jana Alhamisi tarehe makumi mbili na tisa majira ya saa mbili asubuhi. Majambazi hao wasiojulikana wenye silaha walivamia nyumba katika mji wa Mpala, walimuua mume wa miaka makumi tano na sita na mke wake wa miaka makumi nne na saba pia wameacha watoto watatu. Tunashutumu mambo kama nahayo. na hayo na tunayoomba kwa wakuu viongozi ni vema wakaaji na mali yao, kwa sababu kumepita tu mwezi mmoja mabandia waliua tena mume na mke wake huko huko tu Mpala karibu na golf, wakaacha watoto wao watatu. Kwa sasa watu wanakuwa na hofu sana, kwani wizi na ubandia unazidi Exager. Rais wa jamhuri amehakikisha agano yake ya kuunga mkono sekta ya utafiti wa kisayansi. Ndivyo alijulisha Felix Chisekedi jana siku ya ine mjini Kinshasa, wakati wa maandamano ya kukomesha rasmi kipindi cha pili cha mkutano wa ujuzi wa kisayansi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo aliomba serikali isindikize kifedha sekta hiyo. Masemu ya Felix Chisekedi alichukuliwa na Alain Rung na kutafsiriwa na Bernard Nyangi. Maendeleo ya utafiti wa kisayansi na kiteknolojia ndiyo msingi ambao maendeleo yote ya kijamii na kiuchumi yanategemea. Hii ndiyo sababu ninathibitisha tena mbele yenu leo ahadi yangu isiyo yumba ya kuunga mkono utafiti wa kisayansi kupitia wizara ya utafiti wa kisayansi na ubunifu wa teknolojia. Nitahakikisha kwamba sekta hii muhimu inasaidiwa sio tu kwa maneno, lakini kwa vitendo madhubuti. Inaonekana umuhimu wa kuzingatia uundaji wa kitengo cha mawizara kitakachohusika na kufuatilia ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa sekta za utafiti na uvumbuzi katika sekta zote za maisha ya kitaifa. Kuhusu ufadhili wa utafiti, ni muhimu kutathmini na kuimarisha mifumo ya sasa. E, kwa kifupi, serikali ya Jamhuri imekaza mbinu kwa kuwa na habari hakika kuhusu mwenendo wa kuingiza vitu nchini kupitia kituo kimoja cha uchuru ni katika lengo ya kumaliza usumbufu unaotendewa wa wafanyabiashara. Tasmini ya matengeneo yale yaliyoanzishwa na serikali ilizungumziwa jana siku ya ine mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa kwanza wa kamati ya uongozi. Walihudhuria makamu waziri mkuu wa kwanza wa uchumi, waziri wa uchuru wa nje, waziri wa uchuruzi wa nje wa fedha na wabajeti bajeti pamoja na wakuu wa mashirika anayoguswa na maswali ya kuingiza vifaa nchini <mucho> Jimboni Kasai Oriental, wafungwa mia moja na kenda, miongoni mwa wanawake watano, katika gereza kuu ya Mbuji Mai walifaidishwa na uhuru kutokana na agizo ya ya Waziri wa Sheria. Akiwa katika ziara ya kazi katika maeneo yale, Konsta Mutamba alitolea gereza hiyo magodoro makumi mnane, akiwepo liwali makamu wa jimbo la Kasai Oriental na wakuu wengi wa sekta ya sheria. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mshiriki wetu wa Bukavu, Jean Kasami furaha ya wafunguliwa hao kukutana na wandugu pamoja na marafiki ilikuwa kubwa. Tereza ndaya aliahidi kubadili tabia kisha kifungo cha miaka 15. Alisema alifungwa sababu alipigana kwenye nafasi ya kushotea maji. Alikana hatapigana tena hivi amefunguliwa. Eliane ntumba naye alishukuru kuona anaachiliwa huru wakati asiyotarajia kisha kifungo cha mwaka mmoja jela. Liwali makamu wa jimbo alichukua fursa hiyo kwa kuwatolea mashauri wote wale waliofunguliwa jela. ya mbujimai ilijengwa ajili ya kupokea wafungwa 115 lakini kwa sasa inahesabu wafungwa 500. Yapata mia kati yao wamekwisha katiwa hukumu ya kifungo. Kwa kifupi, mkusanyiko wa mashirika ya utetezi wa walimu katika jimbo la Kivu ya Kusini umesema haupo tayari kuanza masomo siku ya kwanza ijayo. Azimio hiyo ilichukuliwa wakati wa mkutano mkuu uliofanyika jana siku ya ine mjini Bukavu. Waliohudhuria memba wa mashirika tatu kubwa za utetezi wa walimu yani SIECO, SINECAT na SINEP. Alijulisha mwandikaji Marcelin Kimbumbu mjini Kinshasa. Wakaji wa mtaa wa Kimbanseke wana matatizo ya usafirishaji. Ni kugumu sana kutoka nafasi itwayo Pascal katika barabara Lumumba hadi kata Kibunda College kupitia Mokali, kutokana na uharibifu mkali wa barabara hiyo. Hata hivyo wakaji wa eneo wakaji wa maeneo yale wanaishi pia katika ukosefu wa usalama. Taarifa Plamedi Mbia Vanga, usomi wa mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Tuko katika karta cha chuo cha Kibanda, Unazania kama ni kijiji, ili kufika Boulevard Lumumba, wakaji wanalazimisha kulipa zaidi ya elfu saba ya franc kongolais kwenye pikipiki. Ni vigumu kupanda kama uko kwenye pikipiki au kwenye gari, kwa sababu mabaki ya lamu inavaamiwa na kiasi kikubwa cha mchanga. Kuanzia saa munane jioni, watembezaji wa pikipiki wanapandisha bei ya safari. Wakati kuna giza, raia inashikwa na oga ambayo inashinda mioyo. Wale ambao walikuwa wametoka nje wanashita kurudi, na wale ambaye wamebaki nyumbani wanapendelea kutotoka nje kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Mama Malemo ani mkaaji wa karta hiki alieleza shida yao. Leonard Kaweja pia anaishi katika eneo hilo, anahoji serikali kuhusu hali ya barabara na ukosefu wa usalama. Tunatumaini kwamba kilio hiki kutoka moyoni kitasikika. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinchasa, Kinshasa, na waalika sita kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Marc Marofimbu. Mwalikwa wetu ni kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali ASEFA linalohudumia watoto na wanawake walioachiliwa Anisi na nduku Mwange anasema kuhusu mradi mpya unaoelekea haki ya wanawake wake na ukingo wa mazingira katika maeneo ya madini aliojiwa mjini Kindu na Florence Kizalunga. Mama Anisi na ndugu mwange jambo. Jambo madam journalist, ni nini hiyo mradi mpya inye uh, chumba chako cha Asifa imetoka kupata hapa Kumanyema? Uh, mradi ni Asifa inatoka kupata hapa Kumanyema, inasemea juu ya ukingo wa mazingira, juu ya haki ya mwanamke na juu ya uchumi wa mwanamke hiyo mradi itatendeshwa kwa nyinyi wenyewe ama mtakuwa kati ya kigundi? Hii mradi iko kati ya kigundi, itatumikiwa mu jimbo tatu ya Manyema, ya Nor Kivu na ya Sit Kivu. Na mwili majimbo mu Manyema itatumikiwa na organization ya Sefa uh, musit kivu na Sofedi na munor kivu na Gerenati muda wa miezi ishirini na nne mutafanya nini? Aa, kwa kweli kabisa, mkiweza kutendesha hiyo muradi, itakuwa kazi gani ndio mtakuwa mkifanya? Makazi itafanyika mule, itakuwa a formation juku, tuko dabo kutakuwa gundi ya beneficiaire bale batafunzwa juu ya droit ya mwanamke, juu ya kulite na violence base sur le genre, juu ya uchumbi koma kupandisha mfuko wa ju mwanamke, juu mfuko wa mwanamke ukapanda na mfuko mzima wa jamaa inapanda, na kutafundishiwa namuna gani ya kuchunga mazingira itu. Na mukiwa mukitendesha hiyo muradi wenu, nini ndio ukomo wenu kabisa? Ukomo wetu ni kupandisha uchumbi ubi wa mwanamke ni kumwachia mwanamke nako kumpatia haki yake, na akuwe na ile e, bahati ya kuingia fasi ya kuchimba madini na osia juu ya kuchunga mazingira, juu ya watoto wenyewe watazalika nyuma. Sasa mkiwa mkitenda na majimbo mbalimbali, nini napasha kuwa ombi lenu ama kujigonjelea kwenu kwa wakuu viongozi wa majimbo haya tatu ambapo mradi huyo itatendeshwa? Ine tunalomba ku waku viongozi wa jimbo ni uh, ukingo wale wa baanimatere wa wale wafanyakazi watakuwa pamoja na wabenefisiari kuteren, batumike kazi bila kupata tatizo yoyote, na kama biko na shorti fulani shida fulani, wakaendea ba autorite wakubwa wawasaidie kuwasindikiza na bapate jibu. Kuile ni juoiko kama ni wafanya kazi wanasaidia leta kukazi yake na kwa ngambo ya kijamii komunote, ayopeke nawambia nini? Mnangojea nini kukomunote? Uh, tunangojea komunote, eh, ikumbatie proje komunote, itumike mkono kwa mkono na bani mate. Komunote ipokee ile mafundisho juu ni kwa faida yabo na kufaida ya watoto wenye kuja. Tukirudia nyuma kidogo, unapotaja mwanamke mwenyewe anaotumika katika sekta ya madini, nini hali yao, ni gani kwa siku za leo? Uh, kwa siku ya leo hali ya mama benye kutumika mule mumadini, uh, iko benye kunyanyasiwa hata akakuwa na pesa yake kwa kupata fasi ya kutumikia ni magumu juu, uh, asili yetu inasema mwanamke hawezi kuingia mule mumadini. Na memta pei yetu iko na kitabu yenye licheria inasema kama mwanamke naye iko na haki ya kuingia kufanya kazi yoyote mule ndani ya madini kama tu hakuwa na mimba, lakini kuko namuna kupata o mwanamke akaingia akaingi nakuwa hivi make uh, kutime yetu iko inaziwia sana mwanamke kuko mabla mpatia mashurti mingi mingi kwa yeye kufika kule, na mwanamke yuko anatumika kila siku nyuma ya bale wanaume, na sana anatumika nyuma ya wanaume, ateko na pesa anaweza kumpatia mwanaume na ba, na nyuma atakuwa tu nini victim kwa kumuiba ile mali yake, na anatumika mingi napata kidogo. Anaweza kuwa kasomba mchanga ya mingi mimi makuta napata ni kidogo Yaani hiyo muradi ni kama vile imekuja kuwaokoa? Ndio hii muradi indakia kuleta nusu ya, ya jibu ku magumu ya mama me. Inaomba tu kama baba na mama tukutane pamoja juu ya kujulisha hali ya mwanamke na haki ya mwanamke ijulikane. Mama Anisi Nandungu, Mwangi, na ndugu Mwange aksanti. Nami nakushukuru mama journalisti Radio Kapi Dossier en Swahili. Mjini Beni, mito zimoja zinageuzwa nafasi ya kutupa uchafu na wakaaji, hali nawo vinyume vibaya zidi ya mazingira na afya ya watu. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Mito nyingi mjini Beni yageuzwa sasa kuwa pahali pa kumwanga uchafu ya aina yote, zaidi sana pande wa mashariki na magharibi mwa muji kunako mito munyambelu kilo kwa zinazozunguluka makarta za muji wa Beni, hususan kanga embi, ngongolio, kasabinyole, mupanda malepe na zaidi sana Matonge. Hali hii yasababisha uharibifu wa mazingira, alisema Isaac Mashauri, mkaaji wa karta Matonge. Ndiyo, niko naona batu bi kuna mwanga mchafu ndani ya mai, banatupa mo yalala, maumbwa, vitu mingi, kisha mai nanuka sana, ninaleta mistiki Nasavule na savule nanyeshaka akuwa pale kisena kucha hivi unaona, udere napita yarufu ile mayi nyikunapita ile yote ni makosa. Viongozi vikaripie batu venye viko na mwanga ya lala ndani ya mai, baache kabisa, banje kwanza babaletie kwanza mashauri wenye atapita kuile njo serikali napima ku kumkokota masikio. Ni afya na mazingira ya wakaaji ndipo yaendelea kuharibishwa na hiyo tabia mbaya ya kutupa uchafu katika mito, alisema Gras Mwendera, mkaaji wa Kangaimbi kunako kata ya Ngongolio, ambaye aalika viongozi zaidi sana, anayehusika na mambo ya usafi na mazingira mjini kukazia sana. Gras Mwendera, ile hali ni sione yo sawa inatuletea vile magonjwa buchafu ile inaleta magonjwa, inasababisha sante, haitakuwa mzuri. Watoto sirtu, tuko periode ya konje, watoto wiko nachezea mumaye buchafu, kutafuta bachuma aloro, wakati alala isha arudia njo ndani ya mai, kubarabara, kubamifereji. Ile inaacha watoto wanagonjwa, hata hata watu wakubwa wanagonjwa, sababu watu wanatupa kila aina ya uchafu kwa barabara, alafu ile haiko mzuri vraiment, ninaomba serikali tusaidie kukokota masikio ya wale ambao wako na haribisha mazingira. Kwa bahati mbaya hatukufaulu kupata maoni yake au sikae na usafi ya mazingira mjini. Tulijaribu kuwauliza wasimamizi wa vituo vya afya mjini kuhusu madhara ya hali hiyo ya kutupa uchafu majini. Hawa walisema kwamba ni pia hali inayowakera moyo sana, kwani kwa juma moja tu Yaani, kwa siku saba wanapokea wagonjwa wasiopungua makumi tano watoto kama pia wakubwa wanaogonjwa malaria kwa ajili tu ya uwingi ya mbu zinazozaa kokote kwenye uchafu huo yatupwa katika mito mjini. Ndiyo maana kuna lazima kila mkaaji kutumia akili na dhamiri yake kwa ajili ya kuboresha na kusafisha mazingira. Beni Mark Marufimbo Radio Kapi. mwisho wa taarifa ya habari asante kwa wote waliungana nasi kwairini