Mkuu, oh, wa MONUSCO b bi Bintou Keita alizungumza mbele ya kamati ya usalama ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Madereva wa teksi za pikipiki wanaojulikana kwa jina maarufu la wewa waligoma kazi siku ya kwanza hii mjini Kinshasa, wakisema wanalaumu unyanyasaji mwingi wa polisi ambao wao ni waathiriwa kwenye barabara kuu za mjini. Huko Mbujimae, jimboni Kasse Oriental, kazi ya uchimbaji wa almasi imepigwa marufuku karibu na mtambo wa maji wa Regide zo huko Lukelengi. Mjambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Kabla ya yote, mjue kwamba mchezaji wa mpira wa kikapu Dikembe Mutombo balozi wa kimataifa wa NBA na mwanachama wa ukumbi maarufu wa mpira wa kikapu wa Naismith Basket Hall of Fame alifariki hii tarehe 13 Septemba akiwa na umri wa miaka 58, na kutokana na kansa ya ubongo. Tangazo hilo lilitolewa na kamishna wa NBA Adam Silver kwenye akaunti ya X, Dikembe Mutombo alikuwa amezungukwa na familia yake. Anaonyeshwa kama mmoja wa wachezaji wa mpira wa kikapu ambaye anaweza kujivunia kuwa alimsimamisha Michael Jordan mara kadhaa. Bi Bintu Keita alizungumza mbele ya kamati ya usalama ya Umoja wa Mataifa juu ya hali inayoendelea nchini Kongo. Ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo ulikuwa moja ya suala kubwa ambalo mkuu wa MONUSCO alionyesha kwa washiriki wa kikao hicho cha Umoja wa Mataifa. Tutarejea kwenye taarifa hiyo katika habari zetu zijazo. Huko Goma, wasiwasi wasi zaidi na zaidi unaenea miongoni mwa wakazi kutokana na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama unaosababishwa na uhalifu na utekaji nyara. Katika manispa Karisimbi, haiwezekani kukaa usiku mmoja bila kusikia milio ya risasi na kusababisha vifo na majeruhi. Usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii tarehe 13 Septemba, mtoto wa mwaka mmoja aliuawa kwa risasi wakati wa kuvamia familia moja katika kata Majengo. Tukio hili linaleta tena hisia na hasira miongoni mwa wakaaji wa Goma. Sifa Maguru, hali inaonekana kuwa ya wasiwasi wasi katika mji wa Goma, zaidi ya watu kumi waliuawa kunapita juma moja, kama inavyojulisha duru mbalimbali mbali tena mwili wa mtu uliogotwa upya hapo jana katika kata ya Kahembe ilikuwa ni kijana mwenye umri wa miaka karibu makumi mawili aliyeuawa na watu wasiojulikana. Vikundi mbalimbali vya wakaaji vinatoa sauti na kushutumu hali ya usalama mdogo inayozidi kuonekana hapa mjini Goma. Shirika la raia ya mji linaomba viongozi wapate kuchukua hatua zingine ili kuleta usalama kwa wakaaji. Na upande mwingine muungano wa Pasha Habari Jedo kwa kifupi, wao pia wanaonyesha uzuni wao kiisha kufariki kwake kiongozi wa Redio Maria na kuomba viongozi waendeshe uchunguzi hadi naye meya wa mji wa Goma anaendelea kuwahakikishia wakaaji ya kwamba juhudi zinaendelea kwenye viongozi ili kuhakikisha usalama wa wakaaji kupitia operesheni safisha mji wa goma. Goma Sifa Maguru, Radio Okapi. Kuelewa utendakazi wa mamlaka ya kiraia na kijeshi ndilo lengo la siku ya wazi ambayo ilifanyika siku ya kwanza hii katika mahakama ya Bunia huko Ituri hii ni ndani ya mfumo wa mradi wa usaidizi wa mageuzi ya haki wa parj de unaotekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la Avocats Sans Frontieres. Johnny Lobo, mratibu wa mradi wa upatikanaji wa haki ndani ya shirika hilo, anasema anatumaini kwamba vizuizi sasa vitaanguka ili kuruhusu raia kufaidika na huduma bora ya haki. Vipeperushi juu ya gharama mbalimbali za kisheria zinazopaswa kulipwa vinatolewa kwa raia. Kuna mazungumzo ya muundo wa tume za kudumu katika bunge la Kitaifa. Chama cha Udepes, chama kipenzi cha rais wa jamhuri, kinadai usimamizi wa ofisi nyingi za tume hizi kwa kuzingatia uzito wake wa kisiasa. ecofin paj, kamati ya ulinzi na usalama, pamoja na kamati ya ufuatiliaji na tathmini ni zile ambazo chama cha Feliks Chisekedi kinatamania kusimamia licha ya upinzani wa washirika wake. Ili kutafuta amani na mshikamano ndani ya bunge la Kitaifa, Vital Kamere alizungumza siku ya tano na ujumbe wa UDPS huku manaibu hao wakiwa nyuma ya ratiba kwa sababu siku kumi na tano baada ya kufunguliwa kwa kikao hicho, kalenda bado haijatangazwa. Kama nilivyotanguliza, mgomo wa madereva wa teksi za pikipiki wanaojulikana kama wewa ulizingatiwa siku ya kwanza hii tarehe 13 Septemba katika jiji lote la Kinshasa. Waendesha pikipiki hawa wanasikitishwa na unyanyasaji mwingi wa polisi ambao wao ni waasiriwa kwenye barabara kuu za mji mkuu. Pia wanasema wanalengwa na wanajeshi wa FARDC pamoja na mawakala wa uchukuzi. Maafisa wa polisi waliopatikana kwenye eneo la huko Pombage hawakutaka kuzungumzia mgomo huu kwa sababu walisema hawafahamu sababu ya matatizo haya. Na mkoani Manyema kulikuwa pia siku bila teksi ya pikipiki, hii siku ya kwanza asubuhi, katika mji wa Kindu. Waendesha pikipiki hao wanapinga malipo ya franga elfu moja mia tano za Kongo kwa siku kama ushuru wa kawaida wa ukarabati wa barabara. Asubuhi hakuna teksi za pikipiki zilizokuwa kwenye mzunguko. Waendesha pikipiki kwa upande mwingine walikusanyika kwenye makutano fulani ili kuzuia wale waliotaka kufanya kazi. Hali hii iliwadhuru wanafunzi na hata watumishi wa umma wanaotumia teksi za pikipiki kwenda kazini. Wanadai kiasi hiki kirekebishwe kwenda chini. Kwa habari za mgomo tu huko jimboni Chopo, wakaguzi na mawakala wa mkaguzi mkuu wa elimu wa mkoa wa Chopo ya kwanza wameanzisha mgomo kuanzia siku ya kwanza hii tarehe makumi tatu Septemba hadi tarehe isiyojulikana. Wanapinga kile wanachoelezea kama ubaguzi unaohusishwa na utoaji wa malipo maalum ya kazi kwa wakaguzi na mawakala wanaounga mkono ipepeza Kinshasa na Congo Central. Sehemu ya tamko lao lililosomwa na msemaji wao lilichaguliwa na Jacques Mkongole. Sisi ba inspecteur ya enseignyemant chopo 1 en. tuko na mwa manunguniko kidoko na mupango nye gouvernement alitwala juu ya prime speciale etu. Si ba inspecteur ya fonction speciale tunaona ke gouvernement sawa vile baba yetu akukamata mipango mzuri juu ya nini anaichika tu tukuleta prime speciale kuba inspecteur ya enseignyement ya vile ya Kishasa na Kongo Central or si ebote tuko batoto yake, kwa kuonesha ile kisilani yetu tuli kamata mupango ke atutatumika kazi kumaekole yote, itakuwa ekole sawa vile basemea ku kifransa ekole sans inspekteur ti si, namuna guvernema ataweza na kujibu maombi yetu kwake yeye, sawa vile baba yetu yetuaweza kukabula batoto sii. Tuko sawa vile batoto kwa guvernema, na tunasemea vile baprefet ma ya maekole na madirekter wasipokeye wa inspektere kumashule yao, mpaka sa guvernema atarepondre kuma bezwe yetu. Huko Mbuji Mai, jimboni Kasai Oriental, kazi ya uchimbaji wa almasi karibu na mtambo wa vyanzo vya maji wa Regideso huko Lukelenge imepigwa marufuku. Uamuzi huu upo katika tangazo iliyotiwa saini na mkuu wa mkoa. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Grevis Salumu. Kazi ya uchimbaji madini ya almasi imepigwa marufuku kwenye upande huu kati ya kiwanda ya Rejidezo ya Lukelenge na kilalo kia Mutu Lubilanji. Taarifa kwa vyombo vya habari inaonyesha kuwa kazi hizi zina hatari ya kuharibu chemchemi ya maji ambayo hutenganisha chanzo cha bonde la mto Lukelenge, mto Lubilanji ambayo maji yake ni machafu na yanaweza kuambukiza kwa magonjwa kadhaa wakazi wengi ambao wanatumia maji haya. Hata hivyo, gavana wa jimbo hilo anatoa wito kwa vyombo vyote vya usalama na kwa tawi inayosimamia madini ya almasi kwenye eneo hilo pamoja na maafisa wengine kuwa waangalifu na kuripoti kwa haraka iwezekanavyo kwa wasimamizi wa kampuni hilo. Kumbuka kwamba kumepita karibu mwaka mmoja, Regideso imekuwa ikishutumu mchimbaji haramu wa almasi karibu na chanzo chake, hasa kwenye bonde la vyanzo vya maji vya muto Lukelenge. Habari kuhusu ukuaji wa mji na kisasa ya jiji la Kananga, sehemu ya barabara ya mjini zaidi ya kilomita kumi na moja kati ya njia panda Notre Dame na uwanja wa ndege wa Kananga inakarabatiwa na Safrimax. Kazi hiyo ilizinduliwa na mkuu wa mkoa huo Joseph Muizi Kambulu. Itatekelezwa kwa muda wa miezi mitatu. Francois Kadima anatuambia katika ripoti hii. Mwenzetu Jean Desire Kanyama anatusomea. Safrimax iliyosimika wakati wa huo yenaendesha kazi hizo, ijapokuwa uchunguzi lifanyika na Modilor chini ya uongozi wa ofisi ya Beseco yenye jukumu ya mkataba utimizi. Kazi zitaendeshwa katika njia mbili mbalimbali, imepanga Safrimax. Pande moja zinaanzishwa kunako uwanja wa ndege wa Kananga na lingine nafasi ya Notre-Dame. Zote mbili zitaunganishwa bila kuharibu mwenendo wa magari wakati wa kazi. Akianzisha kazi hizo rasmi, liwali wa jimbo Joseph Moise Kambulu alielezea wakaaji kwamba alichukua ahadi na mapatano ajili ya utimizi wa kazi aina hizo za ujenzi wa jimbo. Amesema tumefika kwa kuanzisha kazi hakika, sio kwa kubaki katika ofisi ya kazi. Anaongeza tena kujulisha kama amefika kwa kuhakikisha kwamba baada ya mwanzo wa hakika kazi katika barabara kalamba mbuji, ni zamu sasa ya barabara inayoenda kunako uwanja wa ndege. Kilomita 11 zitajengwa kutoka nafasi ya Notre Dame hadi uwanja wa Lungandu na kazi zilianza hakika, amejulisha liwali. Hata hivyo, mbele ya mafuriko na shimu nyingi katika barabara hiyo, wakaji wanatamani kazi ziendeshwe kwa wakati ajili mwenendo wa magari uboreshwa haraka. Basi tunawakaribisha kufata sehemu ya pili ya idhaa hii, imeandaliwa na Rosalie Zawadi. Mwalikwa wetu wa leo ni mwami Eugene Viringa Mayani, kiongozi wa grupement ya Babika katika sekta ya Bapere. Anatuzungumzia kuhusu mkutano ambao ujumbe wao wa viongozi wa asili kutoka Bapere ulikuwa nao siku ya ine iliyopita na kiongozi wa ofisi ndogo ya MONUSCO Beni. Majadiliano haya yalihusu hali duni ya usalama katika vijiji kadhaa ndani ya sekta ya Bapere iliyoko katika mtaa wa Lubero. Mwami Eugene Viringa Mayani aujiana hapa Pa na Grevis Salumu. Mwami Viringa, jambo. Umefika hapa Beni kukiona mkuu wa ofisi ya Munisco. Lengo ni nini? Eh, unajua wakati unaumwa, unatafuta dawa fasi yote. Ni kwa sababu shida tunayo leo kwetu ya kuchinjwa na kuuawa na ADF inatusumbua sana sisi kama wa wachefu wa, wa asili cho maana tulipenda sauti yetu iweze kusikilikana yende yulu, kwani tumeona eh, sekta yetu ya bapiri inakuwa kama inasaulikana. Bien sur tuna jeshi ambayo iko nafanya kazi huko, lakini hatukuona le politiki hiyo, wanasiasa hawakamate kama mangurejipa na sektor de bapere, kuna shida kwani wabunge wenyewe tulichagua ndani ya teritoire de Lubero wanamaliza vakasi ya kwao, hakuna hata moya mwenye alishapitiza sauti ya mateso ya watoto ya wapiri kwenye viongozi zaidi. Lakini njo maana tuliweza kukuya karibu ya Monisco, kama inawezi weza kutusaidia kusudi sauti yetu iweze kusikilikana yulu ifike hata kwa rais wa nchi. Kazi gani njo munachunga kutoka kwa Monisco kuhusu ulinzi wa raia wakaji wa sekter ya baperi? Sisi tunajua Monisco ni partenaire wa gouvernement yetu, ni gouvernement ya kwetu ndio inawezi kashurutisha Monusco kutusaidia kutumika jambo moja wala fulani hivi. Tutalomba Monusco iweze kuuliza guvernema kama nini ojuste inaweza ikasaidia eneo yetu ya, ya sekta ya papiri. Inamaanisha kwamba mnatoa pendekezo Monusco kufika huko kwenye sekta ya Bapere kwa ulinzi wa raia. Ndiyo tupendekezo kama government ya kwetu inaweza kuweza kuenda kuchindikiza Monusco kuenda kufika kuangalia nini inapitikana leo ndani ya sekta ya Bapere, kwani kuna vikundi vya wazalendo ambazo awa, awali tulikuwa tumesema kama tulipenda ziondoki, lakini hatuone implication ya watu wenyewe wanaweza kukua na mems sur le groupe za arme. Ndio maana tunalomba serikali na MONUSCO waweze kutusaidia kusudi usalama waweze kurudi kwetu. Na ujumbe gani njo unatoa kwa raia ambao wanakusikiliza? Uh, raia sisi tuko na viongozi na viongozi ndio wanatupa mwenendo wa kutembea nayo. Viongozi wametuonyesha MONUSCO kama partenaire fiable, na sisi tunajua kama MONUSCO ni kitu ya ulimwengu mzima, hivi tunalomba yenye viongozi wanatuambia wakatupresente kitu inalomba, tunaikubali kwa sababu itakuwa sio kutaka ya, ya huyo mgeni mwanatuletea, ni kutaka ya viongozi wa serikali ya ya kwetu inamaanisha kwamba ni wito kwa wakazi ambao hawajui vizuri kazi ya Munisko, ambao wanasikiliza maneno anazunguruka. Inaomba wakazi wajue ukweli, hapana kusikiliza bongo. Ndiyo kwa nalize ya kwetu, kunazi kuwa watu ambao wanaweza wakatutesa kindani, lakini wanakuwa natiaosi ndani ya populasion. Mambo ingine yenye hawajui kuhusu maorganisme internationaux par exemple, magroup arm wako na tutesa munjia moya wala fulani, lakini wanaweza wakasikia wakati ONG international wana internaional anastakuya, wanaweza wakapita chini ya population kusema pana wale wanawaletea hivi na hivi. Alors, tunawaza kama ni koto kujua kabisa le mission e, regalienne ya maorganisation des nations unies yenye naachaka population sehemu moja moja inakuwa nakuwa kama wanakuwa na uchuki na kimataifa. Mwami Virenga, tunakushukuru na <muchas> mimi <muchas> niyo ndio na washukuru Radio Kapi Dosi. Mji wa Bunia una alama tano mpya za trafiki. Hii ni ajili ya kuboresha udhibiti wa trafiki barabarani, ambayo inazidi kuwa mnene, kufuatia kuongezeka kwa idadi ya magari yanayozunguka na uwekaji lami wa barabara za mjini. Wakaaji wa Bunia wanaomba tume ya kitaifa ya usalama barabarani CNPR iweze kuandaa kampeni za kuwaelimisha watumiaji wa barabara na wakaaji, ili kuwa Kwa jumla ni vyombo tano vya kufuatilia ama kuchunguza trafic za barabara zenye kuwekwa kwenye rompe sonace hapa mjini Bunya. Roposonace ni pale ambapo ajali hurekodiwa kila siku, kama hunena Irene Bubulenga, mkuu wa tume mkoani wa Corporation Nationale de la Prévention Routière. tuliona watu wato vikwafanya aksida sana kunjia hapa surtu ku rompoesonase Circulation iko ya nguvu sana tukadeside mwa tunafanya tunatia tuna pano liminea apa juru ya kusaidia population yetu juu basikufe mingi na aksida ikiwa na chombo cha kuhesabu dakika unaobaki kwa kuvuka barabara hizo. Mapano zinazongaziwa kuvutia mashangalo ya wapita njia wengi. Sikilizeni maoni ya baadhi ya watu tuliowakutanisha barabarani. Ewane, tuna tunafurahi tunafurahi furahi tatusitia tu tuo murompwe kabambiya sonase hapa vrma doke, haikukuwa na namuna mwingine apashe shimia mwingine, kila mutu kuna kia pita kunamuna yake, me atravere hii watu wengine wanataka madereva za magari na pia pikipiki na hata wakazi wengine wahamasishwa mapema. Hii itawawezesha kweli kujifahamisha na vifaa hizo za kiteknolojia za hizi masiku, jambo ya kwanza katika mji la Bunya. Albert Mumbere, mkazi wa mji Bunya. Lakini kitu tunasihi ba izager de la route na ba conducteur na ba pieton viko na haja ya kufahamu hizi tala zimetiliwa ni nini. Radio ziko mingi, watu wafahamishwe, waeleweshwe. Pengine hapafate radio hata makanisani, viongozi ya Peser na vato ya Saint Pierre vanapita, vanalomba audience 10 minutes 5 minutes ya brekilt, wanazumuza vayue wa izi yesinye ziko hivi hivi hivi, ajali lipata myomba yako, kwa sababu alipuuza, alizarau. Kumbe angefahamu, angejua, hangeumia. Lazima tufundishe watu, watu waelewe na kujua barabara iko nini na hatari yake iko nini. Kulingana na miradi ya kukarabati barabara katika mji wa Bunya, unaendelea waangalizi wengine wanapenda Senper kuweka mapano zingine za kuchunguza traffic katika maeneo kadhaa, kwenye ambako ambako traffic ni kubwa. Kutoka Bunya, naitwa Jean Claude Loki dile Radio Kapi. Naam, tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.