Oh, mchezaji wa mpira wa vikapu wa Kongo Mutombo Dikembe mzaliwa wa mkoa wa Kasai Oriental ambaye amefia Marekani bado yu hai, wanazani wakazi wa jimbo hilo. Ni kwa sababu ameacha kazi nyingi alizofanya kwa maslahi ya raia wanasema. Hali ya maisha katika kambi za wakimbizi inasalia kuwa ngumu kabisa huko Kivu Kaskazini, hasa karibu na Goma. Mratibu wa shughuli za kibinadamu nchini Congo Bruno Lemarquis ndiye alisema hayo hii siku kwa ya kwanza baada ya ziara yake huko. Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Wanawake na Ulinzi wa Watoto umezinduliwa rasmi katika jiji la Bandundu, jimboni Kwilu, tangu hii siku ya kwanza. Uzinduzi ulifanywa na liwali wa jimbo Felicien Kiwai. Hamjambo na karibuni kwa wote. Mutombo Dikembe amekufa, Mutombo Dikembe yuko hai, hivi ndivyo vilio vya huzuni ambavyo wenyeji wa Mbujimai huko Kasai Oriental walitoa baada ya kutangazwa kwa kifo nchini Marekani cha mchezaji wa mpira wa vikapu wa Kongo ambaye ni mzaliwa wa mkoa wa Kasai Oriental. Walishtushwa sana, wakazi wengine walijieleza huzuni yao wakati walikutanwa na mripota wetu Esther Ndalafina huko Mbujimai bado tunazungumza kuhusu kifo cha Mutombo Dikembe. Pamoja na kipaji chake cha michezo, mchezaji huyo wa zamani wa mpira wa vikapu wa Kongo alikuwa mfadhili ambaye alifanya kazi kwa masilahi ya jumla, hasa katika sekta ya afya na elimu. Baadhi ya Wakongo waliohojiwa na redio Kapi wanaona kuwa ni mmoja kati ya watu muhimu sana katika jamii yao. Huko Kivu Kaskazini, hali katika kambi za wakimbizi inasalia kuwa ngumu kabisa: ina kutokuwa na uhakika, ubakaji, pamoja na unyanyasaji wa kijinsia. Hii kwa kuzingatia raia waliokimbia makazi yao katika Kivu Kaskazini, hasa karibu na Goma. Picha hii ilichorwa na mratibu wa shughuli za kibinadamu nchini Congo, Bruno Lemarquis. Alijadili mambo kadhaa hii siku ya kwanza na makamu waliwali wa jimbo hilo, ikiwemo hali ya kibinadamu jimboni humo. Kwake hali ni ngumu sana kwa watu hawa waliokimbia makazi yao ambao wanategemea kabisa misaada ya kibinadamu, ingawa msaada huu bado hautoshi, anakubali kumbuka. Kwamba jumuiya ya kibinadamu kwa sasa inafadhiliwa kwa asilimia makumi nne na nne ambayo inalingana na dola bilioni moja pointi moja, point moja, alionyesha Lemarkis. Tumearifiwa hivi punde kwamba raia kumi na moja waliuawa siku ya Jumapili na waasi wa ADF huko makaburi kijiji kilicho katika sekta ya Bapere katika tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini. Vyanzo vya mashirika ya kiraia vinaripoti kwamba waasi hawa pia walichoma nyumba tatu za makazi katika kijiji jirani cha Bilulu siku hiyo hiyo. Wakazi waliokimbia walihamia vijiji vya karibu, vinaripoti vyanzo hivyo. Hatujaweza kupata majibu kutoka kwa jeshi kuhusu habari hiyo. Huko Ituri ambako tunaelekea, watu wawili waliuawa na mwanamke mmoja kujeruhiwa vibaya. Haya ni matokeo ya shambulio la kuvizia lililoanzishwa huko Matete hii siku ya kwanza na wanamgambo wa CODECO kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba inayounganisha Bunia na Mahagi. Trafiki ilianza tena kwa hofu siku ya pili hii asubuhi, inasemekana hivyo kutoka kwa vyanzo vya habari waathiriwa walikuwa kwenye gari la uchukuzi wa umma Marcel Kizabiamungu. Ilikuwa saa kumi na moja ya jioni, ndiye mtukari moja ilianguka kati ya ambushi moja ya wahasi wa kodiko pale kwa kijiji Matete, mtaani Jugu. Duru za usalama zimeripoti kusema ya kwamba gari hili ilikuwa ikiondoka pale Mahagi kujielekeza hapa Bunya. Ndani kulikuwa watu wa sita. Wahasi hawa wa kodiko walianza kwanza kuziwia barabara mbele ya kufyatula masasi kugari. Dereva na msafiri mmoja waliwawa na mama. Umoja mwingine akaumizwa vikali. Jeshi la taifa lilijitokeza kwa ile mahali kwa kukimbiza hawa waasi na kuchukua vitu mbalimbali mbali, yenye walikuwa wenye Kodeko ilikuwa ichapora kwa ile eneo tu ngambo ya barabara ya kwa ya parangaza sa Saliboko wachuruzi wamoja wenye walikuwa kitembeza pikipiki piki, walanguka pia ndani ya ambushi ya wanamkambo ya Kodeko. Duru nyumbani zimeripoti kusema ya kwamba wahasi hawa walipora biashara yote ya Hanga mbele ya kuwatishia kuwaua ku waua. Nikiripoti kutoka Punia, mimi Martial Kizabiya Mungu, Radio Okapi. Naibu waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa Samuel Mbemba amekaribisha siku ya pili hii kwamba kesi ya Kongo na Rwanda inapelekwa chini ya ushauri katika mahakama ya haki ya jumuiya ya Afrika Mashariki AAC iliyoko huko Arusha nchini Tanzania. Alielezea kuridhika kwake wakati wa mkutano na uandishi wa habari uliofanyika Kinshasa. Kwa hiyo Samuel Mbemba alipendekeza kwamba Wakongo waiunge mkono serikali katika vita hii ya kisheria. Pia alithibitisha kwamba Kongo ilileta upya faili yake katika toleo la Kiingereza kama ilivyopendekezwa na mahakama ya haki ya AAS baada ya ombi kutoka upande wa Rwanda. Na matokeo ya utafiti kuhusu kupunguza au kutokomeza ugonjwa wa kifua kikuu nchini Kongo ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu na tano yaliwasilishwa siku ya kwanza tarehe makumi tatu Septemba mjini Kinshasa katika hoteli ya Beatrice. Huu ni utafiti kuhusu sababu za tabia zinazohusishwa na ugunduzi na kurekodiwa kwa visa vya kifua kikuu uliofanywa kuanzia mwezi Februari hadi Machi mwaka tunao katika majimbo nne ya Congo ambayo ni Kinshasa, Haut Katanga, Kasai Oriental na Congo Central. Ni mpango wa kitaifa wa kudhibiti kifua kikuu kwa msaada wa kiufundi kutoka Brethug Action kwa ufadhili wa USAID, mshirika wa Wizara ya Afya ya Umma, Usafi na Kinga. Jimboni Kwilu kulizinduliwa rasmi hii siku ya kwanza katika jiji la Bandundu na gavana wa mkoa Felisien Kiwai, Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Wanawake na Ulinzi wa Watoto, FONAFEN. Malengo ya huduma hii ya serikali ni kuchangia katika utekelezaji wa sera ya kitaifa ya jinsia na kuimarisha ufadhili wa programu, miradi na shughuli zinazohusiana na kukuza wanawake na ulinzi wa watoto nchini Kongo, alisema mkurugenzi wake wa mkoa Wilima Bundu Kikenge. Hafla ya uzinduzi huo ilifanyika katika ukumbi mkubwa wa jimbo la Kwilu mbele ya viongozi wengi wa kiutawala na kiusalama. Maelezo na Irene Mbomaluzolo katika usomi wa Roneli Ndi Bonera. Wakati wa sherie ya uzinduzi wa mradi huo, kiongozi jimboni wa Fond National pour la Promotion de la Femme et de l'Enfant FONAFEN pande ya jimbo ya Kwilu alizungumzia shughuli mbalimbali zenye zitaendeshwa na taasisi yanayoongoza. Wili Mabundu alisema kwamba watajihusisha na mambo mbalimbali kama hiyo ya kusaidia kina mama waweze kwenda mbele na ukingo wa watoto. Akiangazia swala la kumsaidia mwanamke kwenda mbele, amesema kuwa kazi zitakazoendeshwa ni kibao htele kama hiyo ya kuwakusanya wamama wale katika miungano mbalimbali mbali kufuatana na shughuli wanazoziendesha. Akisimamia binafsi shughuli ya uzinduzi wa kazi hizi, liwali kwa muda wa jimbo la Kwilu alisema kwamba FONAFEN itatumika mkono kwa mkono na viongozi ili malengo ya mradi huo yaweze kutimilika, kwa lengo la kuboresha hali ya kina mama na watoto ambayo imekuwa katika hali ngumu siku hizi maeneo ya Kwilu. Mpango FONAFEN na utatekelezwa kupitia pesa zitakazokusanywa na wafadhili mbalimbali wa jimbo la Kwilu. Amefafanua kiongozi wa taasisi hiyo. Hali ya kukatisha tamaa ya vilima vya takataka vilivyotawanywa hovyo mjini Beni inatia wasiwasi viongozi wa mitaa wa Kata Nzuma, kwa Josue Kapisa, mkuu wa kitongoji hiki hatari za kiafya ni kubwa kwa wakazi wanaozunguka kwa sababu hakuna hatua za kuzuia zinazochukuliwa na viongozi ili kusimamia ipasavyo takataka hizo katika eneo lake. Josue Kapisa, mkuu wa kata Nzuma katika manispa Ruenzori katika mji wa Beni, ndiye mgeni wetu wa siku. Anazungumza na Mark Marofimbo. Chef Josue Kapisa, jambo. Hapa jambo. kunako mahali pa kuwanga uchafu ya watu wote, ya umma make pubel publik utaratibu hakuna tena. Na kama pia kiongozi wa quartier Nzuma, unaona ile hali namna gani? kitu ya kwanza sio kwetu, ni sikitiko. c'est parce que poubelle iko mu quartier yetu meshie, hatuna memizi kwa ile poubelle. La gestion quotidienne inafanywa na batu wengine Alor gisi shie hatuweze kukontrole pubele nemporte nemportekie anatoka kule musandre santreville na gari na tripotere na moto, anasema anajua kule kuko pubele publika na kia tia mchafu kwenye kwenyenataka Alors, leo tumekuta kule desordre total jusko peu. gisi tuko muperiode mwenye kuko maepidemie za nguvunguvu, vraiment riske ya kontamination iko tres eleve ndani ya eneo yetu, na hatujui kabisa kama tufanye tena nini na wanaochunguza ile mambo ya uchafu wanasema nini juu ya mambo ya ukingo ya uchafu, bele pubele na kwa vile sekurize, na kuna watu wanatumika ndani probleme iko kuviongozi wenye wanaweza reglementer ile kazi normalement, kwetu ilikuwa sawa pendekezo ya kusema kama ilfo kwanza, service yenye iko charge na kufuatilia vitu ya mazingira environnement, waone kama wanareglementer vitu pale, kama kutakuwa watu ambao wanaangazia officiellement kama wa kuchunga hiyo pubel publique, wanakuwa na kukua kunakuwa kitu kidogo ambao wanaweza wapatia come motivation, kisha wao wanakuwa na evakio kotidie madeshe ze zinaweza weza kulungula wanalunguza zenye nomba kuweka paske zinomba transformation, wana ngoesha transformation, utakuta vitu vitakuwa kule mzuri kwenye ile pubele. Kuko shimo ya Kabambi walikuwa na faa exploitation ya makariere ya majiwe pale, iko faze zenye bakiaranje vitu mzuri na kumwanga kule, watamwanga kwa miaka mingi sana, lakini juu haifuatiliwe njo ile desordre yote inaonekana pale na haone kama kuko shida ya mambo ya afya itazuka huko, kwa sababu kantite ya uchafu niko kule enye haiharibika inashindia enye, enye isha haribika ile kabisa ndio naacha hata sisi tunaonekana kwa mikro yako kufanya alerti na kusema viongozi kwa nivo yote nivo lokale kama sisi wenyewe nivo kominale, na anakufikia huku mpaka kwenye mea wa muji, waone kama wanaweza jiembrike namna gani juu ya dosia ya hiyo pubel ambao wanataa piblike, na vitu haviko kabisa kwa usawa. Usaa pubel piblike inastahili na inajengwa kunakuwa anglo, kunakuwa vile watu ambao wanatumika usiku na mchana pale kwa kufatilia vitu, kwani mtu atakuwa anatoka kama ni huku beni, wanaona hukube nordre désordre eske, anajulikana ile taacha ma désordre leote na nani kuna kwa watu wana vidia ta matoaleti zao, wanajua kama kule huko public public kana kia mwanga tu a désordre, na vraiment bakazi benye biko sasa karibu na hiyo eneo nani ya magonjwa inawangoelelea na ni shida sana. Pendekezo la haraka unaoza itakuwa nini kwa kweli? Pendekezo ya haraka ya kwanza iko wa reglementé kwanza vitu pale. Ya kwanza batarishe watu ba ya kutumika pale a permanence bale batu bakutumika banakuwa donc na motivation nye service ambao zinafatilia ile mambo ya pubele, inakuwa na nani na watu wote ambao wanakia mwanga pale mchafu wanakia jifere a registre komsa. Sasa tutajua kuko watu mia moja, watu kumi ama tano ambao wanakuja, tunaweza fixe na monta forfeiter purke tuwezi sasa kuchunga, mutakuwa nalipa hivi na muhimu, mutakuwa natoka quelque chose pour la maintenance ya pubele na ingine itakuwa hapa motivasio yavavatu venye biko na nanu, utakuta vitu vinaendeka mzuri. Me se inafanywa tu vae ke vae venye vanakutana kule, vakisha mupatia kitu kidogo anatia kumfuko aenda kule kuko pubeli, hawatajua kama atakia mwanga wapi, ndio naleta ile utata, na vitu havipendi onekana kama vinaendeka vizuri huko kwenye kata ya kwetu. Chef Josue, kabisa shukrani, asante. Huko Ituri, shughuli za michezo zinazoandaliwa katika uwanja wa Kindia huko Bunia, kama sehemu ya mashindano ya Ituri ya amani au amani, zina jukumu muhimu katika kukuza kuishi kwa amani na kuleta pamoja vijana wa ndani. Vijana hawa kutoka kata za Kindia, Muzipela, Salongo Site, Bangoko na hata baadhi ya maeneo ya jimbo hilo wanajumuika pamoja kubadilishana kushiriki na kufurahia mashindano yaliyofanywa ya kuvutia zaidi kutokana na matumizi ya usaidizi wa video VAR. Hii ni ripoti ya Ezekiel Muzalia kutoka Bunia. Kila wikendi uwanja wa mpira wa sasa kwenye kata Kindya unakuwa nafasi ya mikutano kwa vijana wa mji Bunia. Wengi wanakuja kwenye pikipiki na gari pamoja na jamaa zao au tena kwa miguu, wote wanajielekeza kwenye uwanja wa michezo wa Kindya kwa ajili ya kufurahia michezo ya kabumbu katika hali ya kirafiki. Wakaaji kama hawa waliokuja kutokea kwenye kata Muzipela ambao zamani walikuwa najizuia kujielekeza kwenye kata Kindya kwa sasa kwa sababu ya ya vita wanarizika na hali ya sasa. Mmoja anaeleza. Uh, ba ba hali hiyo ya kirafiki inayosindikizwa na hali ya shamra shamra ya washabiki inazidi ishwa zaidi kupitia kuwekwa kwa ufundi mpya wa kiteknolojia wa kuchunguza michezo unaoitwa VAR. Ufundi huo unasukuma watazamaji kufurahia tena zaidi aina ya michezo huko Football. naletaka amani sana sana hata ukukua na ukoenda ubie kaseni me avec football utafika kaseni utafika mongwalu utafika pasi yote ukaona ikuna franga mingi sana me ukaona kubunya leo tunakuwa na VAR. Kwa washabiki wengi ufundi huo wa kiteknolojia unakamilisha ya kwamba jimbo la Ituri halijulishwe tu kwa vita na mauaji, alakini pia kwa jitihada za maendeleo kwa ajili ya ujio wa amani. Abekani Beke Musika, wa mawasiliano kwenye Cercle de Football di Rumu, anaonyesha hisia zake sasa. C'est une preuve que l'Ituri n'est pas seulement une province. hiyo ni alama ya konye ya kwamba Ituri haina tu vita. Nchini kote wanajua ya kwamba ndani ya jimbo ya Ituri kunakuwa tu mauaji. Kwa sasa ni kuonyesha kwamba wakati ya sasa siyo ya vita, inaomba tujenge sasa jimbo letu. Jueni <coughs> ya kwamba uwanja wa Kinzia unaokuwa katika hali ya ujenzi ulitengenezwa katika makubaliano ya Sinohidro chini ya uchunguzi wa kituo nchini cha kazi na unakuwa na uwezo wa kupokea washabiki elfu kumi. Ni kiripoti kutoka Bunia. Mimi ni Ezekiel muzalia kwa niaba ya redio kapi. La ziada sina ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.