Radio oh, hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Rais Felix Tshisekedi alihudhuria hii siku ya ine mjini Bujumbura nchini Burundi katika mkutano mkuu wa makumi mawili na tatu wa marais na wakuu wa serikali wa Komesa. Kikao hicho cha Bujumbura kinatia angalisho dhidi ya ushirikiano wa maeneo kupitia maendeleo ya kilimo, madini na utalii. Jimboni Ituri, karibu watoto 840 walitoka katika makundi mbalimbali mbali ya silaha ya mahali tangu mwanzo wa mwaka huu. Wengi waliachwa huru wakati wa mapambano kati ya askari jeshi wa FARDC na wapiganaji Maandamano ya pikipiki piki kwa kusherekea mwanzo rasmi wa chanjo ya watoto kwa kupinga malaria yalifanyika hii siku ya ine Pabanza Ngungu, jimboni Kongo Central. Lengo ni ya kuhimiza jumuiya na kuwa na hakikisho kwamba wengi walitolewa chanjo. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Rais Felix Tshisekedi alihudhuria hii siku ya ine mjidi Bujumbura nchini Burundi katika mkutano mkuu wa makumi mawili na tatu wa marais na wakuu wa serikali wa Komesa. Kikao hicho cha Bujumbura kinatia angalisho dhidi ya ushirikiano wa maeneo kupitia maendeleo ya kilimo, madini na utalii. Wanahudhuria pia katika mkutano ule mkuu wa mwaka marais na wakuu wa maserikali wengi, wakilishi wa sekta ya upekee, wafanyabiashara wakuu na wadogo, watoa wa maamuzi na memba wa mashirika ya kiraia. Upande mwingine, mbunge wa jimbo la Kivu ya Kaskazini Bikoi Maurice, anaomba uimizaji kwa kuokoa eneo la Pinga. Mchaguliwa huo wa, wa mtawa Walikale alitoa hivi maoni yake kuhusu vitisho vya uasi wa M23 vya kuingia katika eneo hilo kupitia usultani wa Kisimba, hali inayotia katika hatari usalama wa majimbo tatu ya kando ya Walikale na kutisha mali ya mazao ya madini ya eneo hilo na jimboni Ituri karibu makumi 8 miongoni mwao wasichana zaidi ya moja walitoka katika makundi mbalimbali ya mbali silaha ya mahali tangu mwanzo wa mwaka huu. Wengi waliachwa uru wakati wa mapambano kati ya jeshi wa fardese na wapiganaji. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tatu mjini Bunia na kiongozi jimboni Ituri kwa mda wa mpango wa PDDRCS. Flori Kitoko anajulisha kwamba watoto wale walifaidishwa na usindikizaji wa kipsikolojia katika kituo cha mpito cha Bunia mbele ya kurudishwa katika jamaa zao. Maandamano ya pikipiki kwa kusherekea mwanzo rasmi wa chanjo ya watoto kwa kupinga malaria yalifanyika hii siku ya ine pa Mbanza Ngungu jimboni Kongo Central. Lengo ya kampeni hiyo ni ya kuhimiza jumuiya na kuwa na hakikisho ya kwamba watoto wengi walitolewa chanjo, ni kwa kushusha idadi ya wagonjwa na ya wanaofariki na marazi yale. Hata hivyo jimbo la Kongo Central lilichaguliwa sababu linaguswa sana na ugonjwa wa malaria. Mafasirio ya Daktari Donokoka mbele ya mikrofoni nana Plurish Mambu, masema yake yanatafsiriwa na Florida Kahambu. Le Congo Central, parmi les Congo Central le ni miongoni mwa ma majimbo mw yenye idadi kubwa ya kesi lakini pia yenye athari kubwa, na ni kati ya majimbo kumi ya Congo yenye kesi nyingi zenye athari kubwa. Na utaelewa kuwa huko Congo Central kuna vifo vingi vinavyotokana na ugonjwa wa malaria. Hii inawakilisha karibu asilimia tisa nchini kote, na kwa hivyo ni kubwa juu ya mikoa. Mbali na vifo hivi, pia kuna hatua zingine ambazo Kongo Central inatekeleza. Ilisambaza chandarua mnamo mwezi Disemba mwaka jana vyandarua vipya vyenye dawa. Kando na hayo, tunayo hatua zingine za kinga ya malaria kwa watoto wachanga. Hizi ni hatua ambazo tuko nazo katika mchakato wa kutekeleza, na tunataka kuona hatua hizi zote za kuzuia, kujaribu kuweka haya yote pamoja, ili tuweze kupunguza au hatimaye kumaliza kabisa malaria katika Congo Central. Hii tarehe makumi tatu na moja Oktoba inaonyesha mwisho wa makazi ya uhimizaji wa jumuiya kuhusu kansa ya maziwa ya wanawake. Shirika nyingi ziliandaa mikutano kwa kuhimiza wanawake, nafasi nyingi mjini Lubumbashi, hospitali zimoja zilichungua wanawake kiafya bila malipo mwanamke mmoja wa miaka makumi manne anayeguswa na kansa ya maziwa yenye kuwa mwanzo, alishuhudia namna alitunzwa na kupona. Anaomba wenzake wachunguze kwa wakati ajili ya matunzo na ustahili. Tumusikilize njiani mwa simu na Jangandu. Ndiyo kusema uhimizaji huo kuhusu hatari ya kansa ya maziwa wanawake ulikomeshwa mwezi huu wa kumi katika jimbo la Maniema. Wakaji wa mji wa Kindu walihimizwa kuhusu swali hilo, walioneshwa alama hatari na namna kuzuia ugonjwa ule. Jimboni Tanganyika, wakaaji wa Kabimba katika mtaa wa Kalemi waliandamana siku ya tatu kwa ombi ya shirika la raia la mahali. Ni katika shabaha ya kushutumu shirika GLC lenye kujenga saruji bila kutoa mchango kwa miradi ya maendeleo ya mahali. Askari polisi walisambaza waandamanaji wa mbele ya makao ya shirika hilo GLC. Maelezo mengi na Wepole Munanga, mratibu wa shirika ya kiraia katika eneo la Kalemi, anasisitiza kuwa mwaka jana kampuni ya GLC ilikataa kutia saini kwa mkataba wa maelewano na jumuiya ya eneo hilo ili kushiriki ku miradi ya maendeleo ya jamii katika tarafa ya Kalemi. Kwa upande mwingine, mratibu wa shirika ya kiraia anabainisha kuwa wameandaa kalenda na GLC kwa kutekeleza miradi fulani ya maendeleo kwa manufaa ya jamii ya eneo hilo, lakini bwana Kisika Lumumba anaeleza kuwa kampuni ya GLC haikuheshimu ahadi zake. Radio Okapi haikuweza kuwasiliana na viongozi wa kampuni ya Jelse. Kumbuka kwamba shirika ya kiraia katika eneo la Kalemie ilimupatia administrator wa tarafa wa rafa ya, yaani memorandum, ndani wakieleza wasiwasi ya jumuiya ya eneo hilo. Toka Kalemie pole munanga Radio Okapi. Hatimaye shirika Idel la maendeleo linaomba serikali ya jamhuri iwe na upendeleo kwa uwekezaji katika masekta ya utalii mlimo pahali pa sekta ya mafuta ya gari peke yake. Shirika hilo la mji wa Boma katika jimbo la Congo Central linahudumia ulinzi wa mazingira kiongozi wake alirusha yale hii siku ya ine wakati wa mkutano na wapasha habari katika mpango wa kuanzishwa kwa kampeni udongo wetu bila petroli. Apolinaire Soka Ngimbi anawaza makazi ya petroli yana vinyume vibaya zidi ya maisha ya jumuiya na mazingira tarifanana pluris mambu usomi wa Florida Kahambu. Kampeni hii inayoitwa ardhi yetu bila petroli ni ombi lililozinduliwa na mpango wa shirika lisilo la kiserikali la Initiative pour le Developpement Local Idel kwa kifupi, kwa ajili ya maendeleo ya ndani, kulinda ardhi ya thamani na mifumo ya ekolojia ya DRC dhidi ya unyonyaji wa petroli na gesi. Kulingana na Idel, katika Kongo Central, hasa katika tarafa la Mwanda, ambako makampuni kadhaa yanafanya kazi, kuna matatizo mengi, hasa yale ya kunyanganywa ardhi. Hii inasababisha kupungua kwa uzalishaji wa kilimo na kushuka kwa mapato. Kampeni itwayo ardhi yetu bila petroli itafanywa kupitia shughuli tofauti kama vile asubuhi za utetezi, maandamano, misafari ya magari pamoja na vikao vya uhamasishaji kwa takriban miezi mitatu. Munaendelea kusikiliza redio Okapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Marcel Kizabya mungu na Jean Kasami. Tuanze sehemu hii ya pili, habari zetu ambapo mamilioni ya watu wengi wakiwa watoto na kina mama wenye kupatikana katika makembi wenye wakuwa katika hali kubwa ya usalama mdogo kichakula. Hesabu hizi zenye kuleta woga zimewekwa hadharani na programu inayohusika na maswala ya chakula katika shughuli zenye kuambatana na sikukuu ulimwenguni ya malisho inayosherekewa kila tarehe kumi na sita Oktoba. Usalama huo mdogo kichakula yachangiwa na ugumu kwa wahami wale kwenda mashambani, kwani makundi yanayojihami silaha ya kuwapa hali kwa shida hii kunaongezeka ukosefu wa mbegu zilizo bora kwa mlimo. Kwa kuzungumzia swala hilo, Martial Kizabya Mungu alikutana na mshauri wa Liwali wa Jimbo la Ituri anayehusika na masuala ya kihutu ikiwa ni Jean Ashala mwenye anakuwa akizungumza hapa kunako microphone ya Redio Okapi. Mama Jean Alasha, jambo. bato balime shamba bato banakimbia, ba deplase njo bene banalimaka biko ku basite ba deplase ali. Ile wati natuma nini, tunaingia ku malnutrition ku province yetu, batoto banateseka, bamama banateseka, njo tunaomba si bote tukazane, dabord tumalize vita na tusipate namna kani ya kuendelesha inchi yetu. Sasa mama Jean, alasha asilimia ngapi ya watu wanapatikana na ali ya malisho mabaya hapa Ituri? Nyinyi kama waongozi wa, wa serikali munafanya nini kwa sasa kwa kumaliza hali mbaya ya malisho yenyi kuhatarisha wakaji ujimboni? Tunapenda vraiment tufanye nguvu batu barudie kushamba tuanje kuproduire na batu bakule batoto bakomee na sante ya mzuri. Tunasema hivi Donc tunapaswa kutumika si vile ba mama. Ili sasa, ni nini tatizo kubwa ku si ya malisho mabaya kwa watoto, vile kusema na ba group armé, si rattraper retard na e unakuwa na ujumbe gani kwa wakaji wote wa bita tano zote za jimbo la Ituri kuhusu namna gadi ya kupiganisha malisho mabaya? Tunaomba vraiment tutumikie vile amani juu tupate amani ya kukula na kuishi na kukulisha na batu bengine ba itu ba Kongo baprovensi ba ba ba nye haba na vegetasio ya kwetu tuleenda kubakulisha. Mama Jeane Alasha, tunasema aksanti, aksanti sana misi kiza bia Mungu. Na huko Kivu Kusini, siku ya kuzuia mimba duniani ilihamasishwa na wanawake katika maeneo ya Bagira wakiwemo wake wa maaskari na maafisa wa polis. Ilikuwa ni muda muafaka kwa kuzindua kampeni ya uhamasishaji kuhusu mtindo wa kupanga uzazi. Muungano UNFPA na washirika wake wamezingatia haja ya kupanga uzazi vema vyombo vinavyotumiwa kwa kupanga uzazi vilitumikishwa kwa kupana mafasirio zaidi kwa kina mama wamoja ambao bado hawajajua ni jinsi gani kuvitumia, muda ambapo wale wenye wanakuwa na ujuzi walionekana kufanya maonyesho wakisindikizwa na wahimidhaji katika jamii mengine, katika ripoti ambayo ameandaa Jean Kasami. wanawake waliokuja ndani ya kampi ya waskari mtaani Bagira walionyesha kupenda kupanga uzazi. oro alishindwa kumupangia kusudi akomale mzuri sana bengine batoto. Daktari Deogracias Chigwere ausikaye na mradi wa afya ya kupanga uzazi alihimiza wanawake na wabinti wenye umri wa kuzaa kuchukua fursa ya kujua kupanga uzazi. nichagua mtaa wa Bagira, na tena tumekuwa katika kamiziki, ni kwa kuwa kunakuwa besoin ya wanawake ambao wanakuwa na lazima ya kupanga uzazi, wakikuwa na akore ya babwanao kwani bezoin ya mupopulatio tu yote ya sitkiv ni ya 51% tuliwahudumia katika organization katika apui teknike na katika apui ya kifeza, tukiliwaletea pia madawa ya kupanga uzazi ambao tuimetoa kwa bure kwa population. Daktari mwenzake Mugaragaza Robert ni muratibu wa afya ya uzazi kunako kitengo jimboni. Tumeona kama ni lazima sana, kwa sababu wa mama wengi, wa dada wengi wanapoteza maisha kwa kutafuta kupana maisha. Ni juu hawaepuki kubeba mimba mbio sana, kufatisha mbio mbio, kuzaa watoto wingi, na ya mwisho ni kubeba mimba mwanamke ashatambusha umri wa miaka. Vidonge na chanjo za kuwezesha kupanga uzazi zinapatikana muda wote, kampeni ya uhimizaji inaendelea. Tuna hizo tunazoitwa pilini ama vidonge yenye inasaidia mwanamke kwa kuwachanisha uzazi. Hiyo vidonge mwanamke anapashwa kuikunywa ni kila siku, asisahau hata siku moja. Tuna ile tunayoita Depo Provera ama shindano kwa kusaidia mwanamke kuzala. Tuna Depo Provera na Sayana na press. inasaidia mwanamke kuweza kuachanisha uzazi. Anapaswa kuitwala nyuma ya kila miezi tatu pasipo kutambuka wakati mganga aliweza kumpatia. Tuna ingine tunayoita Implanon NXT inayosaidia mwanamke kwa kuchunga asipeleke uzazi muda wa miaka tatu. Na tuna ingine tunayoita Sayana Jadeli. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi.