Jambo ninyi, kama protection civile hapa mjini ya Beni, hali gani kwa leo? mnajipiga kwa ajili ya kujihusisha na maajali mbalimbali kama ajali za moto. E, utafahamu kwamba Januari mwaka huu elfu mbili na elfu mbili na nne mpaka sasa Septemba, tunakuwa na ajali zimepita zaidi ya kumi na kenda ambazo ndani yake kuna janga tatu tokea kwa moto kwa manyumba e, kumefariki watu nne, na hiyo ilipitika katika munisipa ya Mulekera. Lakini janga ambalo limetokea nyuma hapa ni lile ambalo lilitokea karibu kiwanda kuuzisha petroli hapa Kihidro na pale ilikuwa duka ine ambazo zilitokea moto, na kati ya duka moja walikuwa wakiweka petroli ni ndani ya ile duka moto iliweza kulipuka. Ilikuwa mapipa zaidi ambayo iliweza kutoa moto mkubwa na ambalo ilistahili kuwe gari la kuzima moto. Shida ni kwamba raia wanajua muji wa Beni hauna gari la kuzima moto na tukitaka zima moto kubwa hapa mnafanya namna gani? Tunaji lazima gari ya Umoja wa Mataifa inayokuwa hapa ya Monusco. Ndio. Lakini shida ni kwamba baada ya watu wote shirika la raia, shirika la vijana, eh, wakuu viongozi wote walipiga simu kutuambia heti tuwaite wandugu zetu wa Monusco na gari lao kuja kusaidia kuzima moto, na uzuni vijana walianza kurushia gari lile moto isipokuwa wajue kwamba kwanza process ya kuondoa lile gari ndefu sana, lakini siku hiyo waliweza kuifanya kwa muda mfupi. La pili, kutoka Mavivi paka beni e, town ni kama kilomita kumi na mbili, na si waze kama ni gari linalotembea kama gari la moshi. Hata kama gari la moshi haliwezi kuruka kama pepo la anga, na kwa hiyo inakuwa gumu. Ukiomba msaada urushe mawe kwa gari yule alikuja kusaidia, ni kutesa wale ambao watakuwa na hitaji nyuma ijayo. Yani tukaweza kukumbusha ni kwamba hiyo ajali ya moto ilitokea kwa saa za usiku, na gari ilifika kwa muda wa kuchelewa. Ama kwa sababu gani watu walitipia mawe e, sijui niweze kueleza kwa sababu gani, lakini sitaweza kusema kulikuwa muda umekuwa mrefu zaidi. Moto uliwaka na haikuwa hata nusu saa kusudi moto uweze kuwa kubwa zaidi, na muda huo gari lilikuwa njiani likifika kwa kuweza kuleta msaada wa haraka. Sitaweza kusema ilikuwa sababu ya muda mrefu, lakini sijui kama ni akili mbaya ama sijui watu ambao waliingilia ile jambo, na ndiyo maana ninataka kuomba shirika la raia, naomba waongozi wa vijana naomba pia waongozi wa muji watusaidie. Mara ijapo tukiwaita, ndugu wanao gari la kuzima moto wa ndugu ya MONUSCO watusaidie, wakilitupia tu jiwe moja na inatosha majanga yengine itatokea watu waungue katika manyumba, lakini isikuwe wawaletee watu wengine laumu kusema wao wakuja wa kuwasaidia, kwa sababu mtu anakuletea msaada yake tena baadaye umutupie mawe, ni akili gani hiyo? Kabisa tunaiamakia na kusema, katika lugha ya mama yangu waliniambia yule ambaye hana hawezi kasiri, bali na kusaidia. Tunatoa mwito kwa MONUSCO kuona namna gani wanaweza kuikabidhi shirika letu liwe na gari ya kusaidia. MONUSCO alikuja kusaidia serikali ya, ya Kongo hasa zaidi kwa mambo ya kuwakinga raia na ili kabisa, ni jambo la kukinga raia na ni hitaji kubwa. Hata usiku wa jana kumekuwa ajali pa mahali waliweza kuwanaita Mamadu Ngadi, ajali ya gari imemgonga mtu pale, lakini muda wa kuenda kumsaidia haikuwezekana, kwa sababu sisi na pikipiki hatutaweza kufika pale. Kwa mtu ambaye ameweza kuumizwa na bala mbaya, wameweza kufariki wote, ijapokuwa wangeliweza kusaidiwa, lakini hatuna namna ile ya gari kuweza kuwasaidia watu kama. Yani hitaji kubwa kwa sasa na suluhisho kwa hiyo jambo ni kwamba shirika ulinzi ya watu ama protection civile iwe na vifaa yake vyenyewe. Hiyo ndiyo ombi kubwa kama MONUSCO na namna ya kusaidia haraka iwezekanavyo, ni hitaji na ni ombi letu, lakini tunaendelea tena kuambia vijana, sio vizuri kuita mtu akusaidie na baadaye umtupie mawe. Hiyo sio vizuri, hatuwezi kuikubali. Mahitaji yetu yako pale na majanga ya moto yako yanatokea. Ilikuwa pande za saa tano za usiku, watu wameshalala na ilikuwa moto ya kutokea kwa mafuta ya taa, na ninajua kwamba hatuwezi kuzima moto. Ya mafuta ya taa na maji kamilifu, inafaa vifaa vingine, kwa maana e, sasa mji wetu unaanza kuonyesha kwamba unaendelea kuingia katika hali ya kuinuka. Mwito wetu ni kwamba pia sisi sote tujui kama kwa kazi ya protection civile sio tu majanga lakini watu wajue kama tunawafunza, tunapaswa kufanya nini kabla tuite msaada wa haraka. Nini mnaweza kufanya kwa ajili ya kuharakisha usaidizi mbele uite msaada wa haraka? Kuna lile ambalo ni kazi tunapaswa kufanya binafsi. Wanasema tuna vyombo vya kawaida ambavyo kila mtu ambaye anatumia umeme, kila mtu ambaye anakuwa na mahali anaweka mafuta petroli, na kadhalika, inamupasa kuwa na vyombo vya kuzima moto vya kuhifadhi haraka, lakini watu wamezarau hiyo mambo. Tunafikiri kama tutaanza kutumia mbinu zingine kusudi ihakikishwe kama e, tapigwa marufuku yeyote ambaye anakuwa na mahali pa kuweka mafuta ya petroli, ama anakuwa na mahali ambapo kunakuwa vitu ambavyo vinaweza kuzusha moto, hata nyumbani kama unaweka panou solaire, kama unakuwa na umeme ndani ya nyumba yako, sherti uwe na umeweza kutayarisha vyombo vya haraka extinguisher. Inatubidi watu wasikie hiyo mafunzo, kwamba tunapaswa kufanya namna gani, mbele tuite msaada, tuwe na vile vyombo vya haraka vinavyoweza kutusaidia. Na kama haukuwa na hivyo vyombo utapigwa marufuku, kwa sababu sheria ya Kongo ina vipengele ambavyo vinapiga marufuku wale ambao wanaweza toa majanga ya moto na hawana vyombo vya kuweza kuizima moto. Bwana Jean Paul Kapitula tunakushukuru. Ni mimi nashukuru.