Kati? Siku moja baada ya kuzama kwa boti ya MV Merdi kwenye Ziwa Kivu kutambua wale walionusurika waliopokelewa katika vituo mbalimbali vya afya ndo inaendelea. Watu watano walikufa na nyumba pamoja na pikipiki kuchomwa moto katika uvamizi wa waasi wa ADF usiku wa kuamkia siku ya tano hii huko Otmaber tarafani Irumu huko Ituri katika jimbo la Chopo. Visima vya maji vimejengwa kwa manufaa ya wakazi wa pembezoni mwa barabara ya taifa namba 4 ambao wana shida kubwa ya kupata maji ya kunywa. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Kabla ya yote, Frankofoni ni mahali ambapo tunaweza kutekeleza diplomasia ambayo inatetea uhuru na uadilifu wa eneo kila mahali duniani. Haya ni maneno kutoka kwa rais wa Ufaransa siku ya tano hii katika ufunguzi wa mkutano wa kumi na tisa wa Frankofoni huko Villers Cotre nchini Ufaransa, huku akitoa mfano wa migogoro kadhaa ya silaha duniani kote, hasa kati ya Ukraine na Urusi au hata mashariki ya Kati, Emmanuel Macron alitoa wito wa kufunguliwa kwa nafasi ya kibinadamu na pia ulinzi wa raia kila mahali na wakati wote. Ajenda ambayo francofoni inabeba, aliongeza, ni ajenda ya amani na maendeleo endelevu. Rais wa Ufaransa pia alipongeza uingiliaji kati wa DRC ambao ulichangia kupiga kura mnamo tarehe makumi mbili na mbili Septemba kwa kupitishwa kwa makubaliano ya siku zijazo. Kumbuka kwamba ni baada ya miaka makumi tatu na tatu ambapo Ufaransa inaandaa mkutano huu mkuu wa shirika la kimataifa la Francophonie, OIF, kuhusu mada unda vumbua fanya kwa Kifaransa. Kama nilivyotanguliza hapo awali, siku moja baada ya kuzama kwa boti ya MV Merdi kwenye ziwa Kivu, wakati umefika wa kuwatambua manusura waliopokelewa katika vituo mbalimbali vya afya katika eneo hilo. Katika hospitali ya mkoa wa Kivu Kaskazini, viongozi wanasema wamepokea miili makumi mbili ambayo imehifadhiwa katika chumba cha kuhifadhia maiti na manusura wawili. Kwa upande wake, hospitali ya Keshero ilipokea manusura zaidi. Viongozi wake wanasema wamesajili na kuwatambua manusura makumi tano na sita, wengi wao wakiwa raia wa Minova, miongoni mwao karibu wanawake makumi tatu. Waathiriwa wengine wanatibiwa katika vituo tofauti vya matibabu, wengine wamesemekana kuwa katika hali mbaya. Hii ni ripoti ya Denis Lukeso, inasomwa na Sifa Maguru waasiriwa wengi wa ajali hii waliokolewa na wavuvi pia Msalaba Mwekundu wa eneo hilo, wakipelekwa katika vituo mbalimbali vya afya hospitali kuu ya mji yasema kupokea na kuhesabu hadi asubuhi hii miili makumi mawili na wahanga wengine wawili wa kike ambao wanatunzwa na watu wengine wawili ambao wako katika hali ya mshituko wa moyo. Hospitali ya Keshero ilirekodi walionusurika watu yapata makumi tano na wengi kati yao wakiwa wakaaji wa Minova, wakati hospitali ya Sebekandosho ilipokea tu mtoto mdogo ambaye ameachiliwa hadi sasa. Idadi ya abiria kwenye mashua hiyo bado haijajulikana. Hii ni kutokana na kutokuwepo kwa ilani ambayo hadi sasa bado haijawekwa wazi na wahudumu wenye mamlaka. Hapo jana, makamo wa gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini alitangaza idadi kwa muda ya watu makumi mawili wawili waliofariki na makumi tano na saba walionusurika. Bado tunazungumzia juu ya ajali hii ya meli. Baada ya hisia, ni wakati wa maoni mbalimbali mbali za janga hili ambalo limeacha mamia ya familia huko Goma, Minova, katika tarafa la Kalehe na maeneo ya jirani katika maombolezo, ijapokuwa maswali mengi yanabakia kuwa ya kuwekwa wazi na mafunzo ya kujifunza kutokana na ajali hii, raia wanatoa sauti ya kilio cha tahadhari kwa serikali ya kitaifa na mkoa, wakiomba kufunguliwa kwa mhimili wa barabara ya Saki Bweremana iliyokatwa na waasi, ili kuwaepusha watu na aina hii ya maafa. Na katika Kivu Kusini ni wakazi wa Kalehe wanaojitokeza kukemea ajali ya meli kwenye ziwa Kivu ya hivi punde ni hii tarehe tatu Oktoba kutoka kwa mashua ya MV Merdi. Siku moja kabla mtumbwi mmoja ulikuwa umepinduka kwenye mhimili wa Musheni na kusababisha kifo cha mwanamke mmoja na mwanaume aliyetoweka na watu kumi na tano kunusurika. Kwa raia mojawapo ya suluhu itakuwa kukarabati barabara ya kitaifa namba mbili ya Bukavu Goma kupitia Minova. Hii ingetoa chaguzi zingine kwa wafanyabiashara hawa kwenda kwa njia ya barabara. Na kisha, kwa kuwa tunazungumzia ajali ya mara nyingine tena ya meli nchini Congo, tukumbuke kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu tunao ajali kadhaa za meli zimerekodiwa kwenye mito tofauti nchini DRC. Hapa katika jimbo la Tanganyika, takriban watu makumi mbili na nne walipotea kutokana na kuzama kwa boti MV Mama Benita kwenye ziwa Tanganyika usiku wa siku ya sita tarehe 6 April kuamkia Jumapili tarehe 7 Aprili karibu na tarafa la Kalemi. Mnamo tarehe 15 Mei karibu watu makumi mbili walikufa na zaidi ya toni tano za bidhaa zilizoagizwa kutoka Uganda zilizama katika ziwa Albert huko Ituri kufuatana na kuzama kwa mashua. Wiki chache kabla ya hapo huko Sud Ubangi takriban maiti 18 zilipatikana wengine kadhaa wakiwa hawajulikani waliko, na karibu mia mbili walionusurika baada ya kuzama kwa mashua katika mto Mongala huko Ituri. Watu watano walikufa na nyumba na pikipiki kuteketezwa kwa moto wakati wa uvamizi wa waasi wa ADF usiku wa kuamkia siku ya tano hii huko Otmaber katika tarafa la Irumu. Kulingana na wanaharakati wa haki za binadamu katika eneo hilo, waasi hawa waliwashangaza wakazi katika mashamba yao kabla ya kuwafyatulia risasi. Waathiriwa ni wakimbizi ambao walikuwa wamerudi katika eneo hilo. Mfumo wa mashauriano wa jumuiya ya kiraia wa jimbo la Kwango unaomba wanamgambo wa Mobondo kuheshimu mkataba wa amani uliotiwa saini hivi karibuni na serikali ya Kongo ili amani irejeshwe kwa uhakika katika eneo la Bandundu kubwa. Mkataba huu mpya wa amani ulitiwa saini mwisho wa kikao kilichoandaliwa na Wizara ya Mambo ya Ndani kuanzia tarehe 23 hadi 26 Septemba katika kituo cha Nganda mjini Kinshasa. Katika taarifa iliyotolewa siku ya tano hii, Seforia Kwengo, makamu wa mkuu wa muundo huu anaamini kuwa mkataba huu hautafanana na ule uliotiwa saini mwezi Aprili iliyopita na ambao ulifuatiwa na vurugu nyingine kutoka kwa wanamgambo hawa. Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Irene Mbomaluzolo. Ndani ya makubaliano hiyo ya amani, wakuu wa mitangamano, wasimamizi wa ardhi, wakuu wa vijiji, wazaliwa wa huko na hata mashirika za kiraia wa eneo kuu la Bandundu pamoja pia na wakuu wa kundi la wanamgambo wa Mobondo walichukua azimio ya kufanya amani. Kwa wakati huo, kundi hilo la wanamgambo waliona vema kuacha mauaji na kuamuru wamemba wao kuheshimu mkataba huo. Ngambo yake kiongozi makamu wa kituo cha raia huko Kwango Symphorien Kwengo, ambaye anasalimu mkataba huo, anazania kwamba mkataba huo hautakuwa kama na yale yaliyosainiwa kwa haraka mwezi wa Aprili mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine na ambao haukuheshimiwa na wanamgambo wa Mobondo ambao waliendelesha mauaji na hata kunyanyasa raia. Anakumbusha vikundi vyote kuhusu maana wa kuheshimu kibarua hicho cha amani ili ukimi uweze kurudi ndani ya eneo kuu la Bandundu. Kulingana na shirika la raia, kuna kuwa wakati wa kufanya amani na wakati wa kuandaa jambo lolote, kuna wakati wa kuacha vita na pia wakati wa amani. Muda umefika sasa ili eneo hili liweze kuwa na amani, alivyomalizia katika jimbo la Chopo. Usambazaji wa maji ya kunywa ni shida sana kwa wakazi wengi wa pembezoni mwa barabara ya taifa namba nne, Barabara inayounganisha mji wa Kisangani hadi Ituri na Kivu Kaskazini. Watu wanasafiri umbali mrefu kutafuta maji ya chemchemi au mito. Kwa bahati nzuri kwa baadhi ya miji mikubwa, Tropenbos RDC imepata mshirika ambaye ameweka mifumo ya kusambaza maji ya kunywa kwa kuchimba visima. Jumla ya visima vinane vilitekelezwa kwa ufadhili wa Joint for Water katika vijiji vya Bafuaboli, Basugo, Bapondi, Bafwabula, Bafwamogo, Batama, Baego na Bafwapada, jambo ambalo linaridhisha walengwa. Sehemu moja ya mji wa Likasi huko Hoka Tanga imekuwa gizani kwa takriban miezi miwili sasa. Hali hii inasababishwa na uwizi wa singa za umeme. Matokeo ni kwamba miundo kadhaa ikiwemo hospitali kuu ya Dako ina ugumu wa kufanya kazi vizuri. Maelezo mengine na daktari mkurugenzi wa matibabu wa hospitali hii akiungana kwa njia ya simu na janga ndu maneno yake yanatafsiriwa na rosali Zawadi. Kweli tunahangaika sana kwa kukosa umeme. Snel ilikuwa imepata suluhu ya kutuunganisha na laini ya kikula Akontwe ambayo inahudumia kampuni ya Jessica na hata shughuli nyingine za uchimbaji madini ambazo ziko karibu. Kila mara umeme unakata, kwa sababu hiyo tunapata shida hospitalini. Chumba cha kuhifadhia maiti kama unavyo jua kinahudumia mji mzima wa Likasi. Kwa vile ni hospitali ya serikali yenye hitilafu hizi za umeme, hatujui jinsi ya kuhifadhi maiti ipasavyo. Huo ni ugumu mkubwa kwa upande wa uzazi wa watoto wachanga, pamoja na ulezi wa watoto waliozaliwa kabla ya wakati. Hiyo husababisha matatizo kila wakati. Hata kusafisha vifaa vya chumba cha upasuaji ni shida, na vifaa vingine vya kurejesha uhai hatujui jinsi ya kuviwasha ili kupata matunzo bora au usaidizi. Katika jitihada zetu za kutafuta suluhisho, tumekuwa na jenereta Ila jenereta yenyewe haifanyi kazi, kwa sababu iliharibika. Kuna fundi anajaribu kuitengeneza, lakini bado hajafaulu kuitengeneza vizuri. Msimamizi wa Sinele huko Likasi anathibitisha kuwa hali hii inatokana na wizi wa singa za umeme za chini ya ardhi. Hata hivyo, anaonyesha kwamba kutokana na upungufu wa nishati ya umeme, njia ambayo hospitali hiyo iliwashwa ina mfumo wa kukatika kazi inaendelea kwenye laini iliyoharibika na hali inaweza kurejeshwa wikendi hii. Siku ya utalii duniani, huko Goma, ukosefu wa usalama unawaweka wanafunzi kubaki madarasani, hivyo kuwanyima kugundua utajiri wa eneo lao. Mkuu wa chama cha shule za kibinafsi zilizoidhinishwa ASONEPA katika Kivu Kaskazini anaomba amani irejeshwe ili kuruhusu watoto kufaidika na masomo ya matembezi na ugunduzi kuzunguka na nje ya jiji. Jules Kihuo Ndonga alipokelewa na Rozali Zawadi, na yeye ndo mgeni wetu wa siku. Tufuate. Bwana Jules kiuo ndonga, kulingana na sikukuu ulimwenguni ya utalii, namna gani shule Jimboni Kivu Kaskazini, hasa mjini Goma, uh, mnahimiza watoto kwa kuenda kuvisite maeneo mbalimbali mazuri inayokuwa kando ya mji wa Goma? Sisi, ndani ya shule za kipekee kama vile shule zingine, tunakuwa na shida kubwa sana kwa wakati huu, kwa muda huu sababu wakati ya mbele, wakati vita bado haija ingia ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini, watoto walikuwa wanajifunza makuru fulani fulani ndani ya masomo, na ilitubidi kuwatosha kuwapeleka fasi kama vile Mugunga kuona Lac Vert, Sake kuona Riviere Mubambiro na kwenda vilevile ndani ya mapatiraje mbalimbali na walikuwa kabisa wakimaterialize maleson ambazo tulijifunza ndani ya shule ndani ya masomo, wakifanya ile madesenti kama vile visite touristique. Na sasa kwa leo kupitia uh, vita kupitia kukosewa na amani ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini particulierement ndani ya vile ya Goma, inafunga watoto kutofika tena nafasi ile kwa kuweza ku decouvrir ma lecon tunakuwa bloke sababu ya kukosa amani ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini. Sasa kwa leo, sijua mnatembezea watoto mahali gani? Tuko tutalema bloke. Leo kutoka tu ndani ya centre ville ya Goma kufika Mugunga inakuwa shida. Kutoka ndani ya mji ya Goma, vile ya Goma, kuvuka aeroport inakuwa shida. Sababu gani? Sababu wakati tunakuwa hata ndani ya shule tukifundisha watoto wanasikia mabomu zinaanguka kule na kule, na kule na ili naugopesha na inafunga watoto kutovuka aeroport kutovuka Mugunga kwa kusema twende tufanye ile visite turistiki. Tuna tunajikaza kwa watoto wa shule la maternel kuwapeleka kwenye masoko karibu karibu, sawa vile soko ya Virunga, soko ya Lanini, sababu ni pale ambapo tunaona kama usalama ingali kidogo, lakini kikuwa kuvuka aeroport kuvuka Mugunga inakuwa shida kabisa shida kabisa kusema watoto waende kuvizite na kuangalia madekuverte fulani fulani kupitia maleso ambazo wanasoma ndani ya shule. Na sijue pendekezo gani munayo kwa viongozi, ili muweze vizuri kuwaadibisha watoto kama inavyofaa? Sisi pendekezo letu ni kusi wakuu viongozi watuletee amani, wamalize vita. Vita ikaisha, itakuwa mzuri site turistike ziko mingi sana, kunakuwa volcan, kunakuwa lac vert, kuna tuka tunavite lac vert, tunakuwa vile vile na mapatiraje mbalimbali. Lakini sababu njia inafungana, sababu ya vita, yote yote yote imeshimama na watoto wamekuwa limite kumadekuverte mbalimbali ndani ya maleson ambazo wanafundishwa na walimu wao ndani ya shule mbalimbali. Bwana Jules kiuo ndonga nakumbusha kwamba unakuwa kiongozi wa shirikisho la masomo za upeke Kivu Kaskazini. Na kushukuru mama journalist na sema asante. Radio Okapi. Katika jiji la Beni madereva wa magari ya usafiri wa mjini ya vifaa vya ujenzi wanadaiwa kuwa chanzo cha matukio kadhaa ya ajali katika jiji hilo. Kwa upande wa polisi wa trafiki barabarani, inasema kwamba ni madereva wote wa magari kwa jumla ambao wanapaswa kufahamu kuheshimu kanuni za barabara kuu. Marofimbo anaripoti kuaminana naye kamanda wa polisi usafirishaji mjini Beni. Kwa miezi sita uliopita, walirekodi ajali 28 mjini ikisababisha watu wanane kuharibiwa maisha, watu zaidi ya 20 kujeruhiwa, kati yao wanane vikali sana. Wakazi wa washota vidole wadereva wanaotembeza magari za kubeba vyombo vya ujenzi na kadhalika mjini ya aina Canter, ikiwa waendesha magari kwa mwendo wa juu sana dereva mjini Beni kungambo. Ile nitakatala kwanza, kwa ngambo yetu sisi wa shoferi, ambao tunaishi ndani ya vikundi, kwani wanatufundisha namna ya kuishi kwenye kazi yetu hii ya kutembeza magari, ila nimeona Kuko kofuzio kubwa kati ya populasio, inafanya kofuzio yetu sisi washofer wetu naishi ndani ya kundi, na ambao wenye wiko nje ya kikundi wanaishi wanadepandre na wao peke, wale njo wanajikomporte na ile tabia ya kulewa, kwani wameshindwa mikataba yetu ya kikundi na ile hali ya bombovu. Wakati wanaenda jikomporte vile, wapopulasio wanafanya kofuzio yetu sisi, wanageneralize ile maprobleme kubwa, kubwa, zile za wadroge mavitesi wanatuwazia sisi wote ijapokuwa ni wale wenye wanaishi inji ya kikundi njo wanakuwa walevi na wanatembeza mavitesi kubwa kubwa na njo maana vo wanaishi inji ya kikundi. Matsonge Shukurani, mkurugenzi wa shirika Astrataf ya watembeza magari aina kantere mjini Beni, aongelea tatizo hilo hilo na kupendekezea viongozi kukazia uchunguzi wa madereva wote mjini. Tunakuwa na makantere mingi, ndani ya vile zengine ziko identifie na zengine haziko identifie. Me zetu zenye tunaangadre shofere tunapimaka, vaoneshagize vanapasha kuwa na permis de conduire, na vanapasha tembia mumwenendo ya mzuri juu ya kuepuka maaksida. Me tunakuwa na difficulté, magari zishakuwa mingi ndani ya vile zenye haziko identifier na haziko mu association fulani, na njoo zenye ziko nakimbia ndani ya vile, na nayo naonekane kokander ko kandere, mara inakuwa ni magari tu za association. Mbali na hawa kuna pia madereva ya magari ya usafirishaji ya pamoja na wale wa pikipiki ya gurudumu tatu wanaoshotwa vidole kuendeza kwa mwendo wa nguvu mjini Beni na kusababisha ajali nyingi barabarani Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata na wikendi njema kwenu, kwa herini.