Mkutano oh, juu ya madini nishati na miundombinu unafunguliwa siku ya kwanza hii katika jimbo la Manema, umeandaliwa na liwali wa jimbo. Nchi za Kongo na Uganda zimesisitiza kujitolea kwao kuendelea na operesheni za pamoja za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF. Uamuzi huu ulichukuliwa baada ya tathmini iliyofanyika wikendi hii mjini Kinshasa, jimboni Chopo. Mafunzo ya makamanda wa kesho imefunguliwa hii siku ya kwanza kunako kambi ya luteni jenerali Lucien Bauma. Karibuni wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Mkutano wa kwanza wa madini, nishati na miundombinu wa Manyema umefunguliwa hii siku ya kwanza mjini Kindu. Kuanza kwa mkutano huu muhimu kulitolewa na waziri wa madini Kizito Pakabomba Mulume. Anasema anatumaini kwamba washiriki wa mkutano huu wataazimia kuongeza idadi ya trafiki ya reli kati ya Kindu Kalemi na Kindu Lubumbashi, pamoja na ukarabati wa barabara mito na njia za reli kati ya Lubutu na Kisangani. Lengo ni kufungua Maniema wakati wa kupigana dhidi ya utoroshaji wa bidhaa za madini kutoka mkoa huu kwenda mikoa mingine kwa njia ya udanganyifu watangazaji wa forodha kutoka mashirika mbalimbali mbali ya Congo Central, hasa yale ya Udeco, Udedo, Redeco yanayofanya kazi Matadi, Boma na Lufu wamegoma tangu zaidi ya siku kumi sasa. Wana mahitaji mengi muhimu zaidi, ambayo ni kuondolewa kwa malipo ya vifaa vya ardhi, kulingana na Bruno Nzau, msimamizi wa Redeco. Ushuru huo uliwekwa kwa miaka miwili tu, lakini unalipwa tangu miaka kumi. Leo kulingana na yeye, hii inakwenda kinyume na sheria inayoongoza, sio tu kanuni za desturi, lakini pia maandiko yote ya udhibiti na ya kisheria yaliyopo. Wakati huo huo, mgomo huu una madhara kwa maisha ya kila siku ya raia, ni kama vile uhaba na kupanda kwa bei za bidhaa kadhaa, pamoja na msongamano wa bandari kote jimboni. Maelezo na Jack Mkongole katika ripoti ya Nanalu Rish. Mambu hadi sasa, bandari mbalimbali za Matadi Boma na lufu ni karibu haitumike. Wapiganaji wanaomiminika wamekuwa wakishuhudia mgomo tangu mwanzoni mwa mwezi tunayo kupitia. Harakati hizi wanadai kufutwa kwa kodi ya vifaa vya ardhi kama vile brino zau, msemaji wa redeko alisema. Wakati huo huo, huko Matadi, mgomo huu umesababisha ukosefu wa bizaa na kuongezeka kwa, kwa bei za mitumba kutoka Ulaya inayoitwa bilocost, pamoja na bizaa zingine kadhaa za chakula. Katika kiwango cha bandari, msongamano wa kontena unazuia shughuli za kupakua meli. Wapinzani hawa wanaomba ushirikishwaji wa kiongozi wa nchi ili kushinda madai yao. Huko Ituri, shule nyingi za msingi za umma zimeingia kwenye mgomo tangu hii siku ya kwanza asubuhi katika tarafa la Mambasa lililo kwa umbali wa kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia. Hatua hii inatokana na mwito wa muungano wa kitaifa wa walimu wa shule za umma ambao uliamua kuimarisha harakati za mgomo katika nchi yote. Wakati wa mkutano wao mkuu uliofanyika hii Jumapili, walimu walidai kuboreshwa kwa hali zao za mishahara kabla ya kuanza kwa masomo. Wakati huo huo, maelfu ya watoto wananyimwa elimu. Tusikilize kauli ya msemaji wao Patrick Mavane. Katika sehemu hii iliyochaguliwa na Martial Kizabia Mungu. Nous enseignants des écoles primaires publiques du territoire de Mambasa réunis à ce jour à l'Assemblée générale. Sisi walimu wa shule za umma katika tarafa la Mambasa tuliyokusanyika ndani ya mkutano mkuu wa uchunguzi wa mgomo ulioanzishwa tarehe kumi na moja Agosti nchini kote kwa sababu ya hali mbovu ya malipo kwa walimu. Kisha majadiliano na uchunguzi uongozi wuliamuru tuendelee na mgomo hadi wakuu wetu nchini waamuru ukomeshwe. Kwa wazazi tunaomba waache watoto nyumbani, na kwa wakuu kuacha vitisho vya kubadilisha walimu wanaoomba haki yao, na pia kuacha kunyanyasa kiongozi wetu. Kwa kutaka kufunga kiongozi wetu, walimu wataandaa vitendo vya hali ya juu na viongozi watakuwa wasimamizi, kwa sababu mgomo unakubaliwa na katiba. Sero Ka, la greve e na madaktari wanachama wa muungano wa kitaifa wa madaktari Sinamed wanaamua kutangaza mgomo na huduma ya chini kabisa kuanzia hii siku ya pili tarehe 15 Oktoba kote nchini Kongo, isipokuwa katika majimbo mawili yaliyo chini ya uongozi wa kijeshi. Uamuzi uliochukuliwa wakati wa mkutano wao mkuu uliofanyika mwishoni mwa juma mjini Kinshasa. Alipowasiliana na redio Kapi siku ya kwanza hii, katibu mkuu wa kitaifa wa Sinamed anathibitisha kuwa ni visa vya dharura tu pamoja na vituo vya matibabu vya janga la mpox ndivyo vitakavyofanya kazi. Madaktari hawa wanaishutumu serikali kwa nia mbaya, kwa kutotimiza ahadi zake, haswa kuboresha hali ya taaluma ya kijamii ya madaktari. Tunamsikiliza daktari John Senga kwenye kipaza sauti cha Gras Amzati. Tumeanza mgomo leo kwa sababu mwaka jana mwezi wa tatu tulitia saini marekebisho ya mkataba ambao tulitia saini hapo awali mwezi wa mnane wa mwaka elfu mbili kumi na moja na serikali ya jamhuri. Hadi leo, serikali haijatimiza ahadi zake yenyewe. Madaktari wa serikali dai ongezeko la malipo yao. Unajua kuwa sehemu kubwa ya mishahara yetu hutolewa na malipo ya hatari, na serikali iliahidi kuweza kuiboresha. Jambo lingine ni kulipa madaktari wa sasa, vijana madaktari. Hawa waliwekwa kazini na serikali hiyo hiyo, wanaofanya kazi lakini hawalipwi. Swala lingine ni kuandikisha madaktari wanaofanya kazi bila kuwa katika orodha ya malipo yaani kutambuliwa na serikali lakini pia hali za kijamii za madaktari ni mbaya sana. Madaktari wanakosa fedha za matibabu wakati wa migonjwa, madaktari wapangaji wanafukuzwa nyumbani, na tumeona kwamba hali hii mbaya haisumbue hata kidogo serikali. Kuanza kwa mgomo huu kunaambatana na ufunguzi wa siku ya pili hii hii huko Bibwa hapa Kinshasa, wa kazi ya tathmini na uchambuzi wa vipimo na makubaliano tofauti kati ya serikali na madaktari. Hata hivyo, daktari John Senga anaonyesha kuwa mgomo huu unaweza kusitishwa iwapo kutakuwa na maelewano mwishoni mwa mikutano hii. Tukisalia mjini Kinshasa ulizinduliwa tarehe 4 Oktoba. Muda wa mgomo wa muungano wa wauguzi utamalizika hii siku ya kwanza na saa sita usiku. Msemaji wa shirikisho la vyama vya wauguzi wa Kongo aliyefahamisha hayo katika mahojiano na vyombo vya habari mjini Kinshasa, Joseph Kibangula alisikitika kuwa serikali ya Suminwa haikuzingatia matakwa ya wauguzi. Alionyesha kuwa kutojali huku kutoka kwa viongozi wa kitaifa kunahatarisha kuzuia mpango mkubwa wa mkuu wa nchi juu ya kuzaa hospitalini bila malipo na chanjo ya afya kwa wote. Tume ya pamoja inatarajiwa wiki hii kati ya serikali na muungano wa watoa wa huduma za afya pabibwa mjini Kinshasa. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda zimesisitiza kujitolea kwao kuendelea na operesheni za pamoja za kijeshi dhidi ya ADF. Uamuzi huu ulichukuliwa wakati wa tathmini ya operesheni za pamoja zinazofanywa na majeshi ya nchi hizo mbili tangu tarehe 13 Novemba 2021 huko Beni, jimboni Kivu kaskazini na Ituri. Tathmini hii ilifanyika wikendi hii mjini Kinshasa kuashiria hatua muhimu katika ushirikiano wa kijeshi kati ya mataifa hayo mawili. Kumbuka kuwa mkutano mwingine kati ya FARDC na UPDF ulifanyika kuanzia tarehe makumi tatu Septemba hadi tarehe 2 Oktoba mwaka tunao, katika wilaya ya Kabarole nchini Uganda. Katika jimbo la Chopo, kamanda wa eneo la ulinzi la tatu alizindua hii siku ya kwanza kunako kambi ya Luteni Jenerali Lucien Bauma mafunzo ya maafisa wa ngazi za chini, makamanda wa baadaye wa askari jeshi, ilikuwa mbele ya ujumbe kutoka kwa ofisi ya mkuu wa jeshi. Lakini kabla ya kuanza kwa mafunzo haya, Luteni Jenerali Marcel Mbangu aliwafahamisha wanajeshi hao kuhusu wajibu wao pamoja na misheni iliyopewa jeshi la FARDC. Pia anawaagiza askari hawa wote kuwapenda jirani zao, kwa sababu anasisitiza, jeshi linaunda familia yao. Hatimaye anawaalika kuheshimu uongozi pamoja na nidhamu, jambo ambalo ndo mama wa majeshi huko Kivu Kaskazini. Mkurugenzi wa utendakazi wa Benki ya Dunia anaahidi ushirikiano na majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini kwa suluhu la matatizo ya maendeleo. Bibi Ana Biade, aliyeziarani wikendi hii katika eneo hilo, alikutana hii Jumapili mjini Goma na maliwali wa majimbo hayo mawili wake. Lengo la ziara yake ambayo ni ya kwanza kufika Goma inalenga kutathmini matatizo na mahitaji, na kisha kutafakari juu ya majibu ambayo bengi ya dunia inaweza kutoa. Anasema hapa katika sehemu hii iliyochaguliwa na Bernarde Nyangi. Well, to... ni furaha kwangu kuizuru first... kwa mara ya kwanza, mtu wa Goma na nilikuja na timu langu kubwa la Benki Kuu ya Ulimwengu wasikiliza magavana na makundi ya raia really tutakao the kutana nao ili kuelewa vipao mbele na matatizo yao ili kuelekeza vyema msaada wa Benki Kuu so ya Ulimwengu. Tunajua kwamba kuna changamoto nyingi hapa zinazohusiana na ukosefu wa usalama, migogoro ya kivita na majanga za kimazingira pamoja na ukosefu wa miundo mbinu. Hii yatusukuma kufikiria kuhusu mbinu zinazofaa ili kuhakikisha kwa kwamba msaada na ufadhili tunao hutoa unakidhi mahitaji katika ngazi zote na kuwezesha majimbo kutatua matatizo ya raia. Habari njema ni kwamba tuna miradi kadhaa tunazo imarisha hivi sasa na mingine ambazo tutajumuisha katika mipangilio zetu, tunazo kulingana so na migogoro mikubwa na ghasia zenye matokeo mabaya kwa wakazi wa Kivu. Benki ya Dunia imejitolea kukuza utulivu katika eneo hilo, alisema ana Biade. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii, imeandaliwa na Ronelin Dibonera. Mwaliko wetu kwa siku ya leo ni Daktari Giselle Kilombazeka, akiwa mganga mkuu kwenye kliniki Mafami inayopatikana huko Beni, akihujiwa na Mario Fimbo. Wanazungumzia matokeo mabaya ya uchafu unaotupwa barabarani na wandamanaji muda wanapokuwa wakiendesha shughuli zao katika mji wa Beni, uchafu ambao unakuwa na matokeo mabaya kwa afya hata ya mazingira. Tuwasikilize. Dokta Gisele Kilomba, jambo jambo sana, papa journaliste. Hapa mjini Beni, wakati ya maandamano, inaonekana watu wanawanga usaki ya uchafu uchafu ya nyumba barabarani. Tunaweza kuuliza kuhusu mambo ya kiafya. Kwanza, hizi uchafu barabarani inakuwa na madhara wala shida wala consequence gani mbovu juu ya afya ya wanadamu? Madhara iko mingi ya mbaya. Kwa nini unatupa uchafu? Uchafu iko ndani ya ile iko ya aina yote, wakutembea mguu chini ataumia hewa inaharibisha, hewa hewa ya njia ya mwanadamu, hewa ndani ya, ya mgini. Ukipumua ile uchafu natoka ndani ya ile pubele, ile yalala. Unatupa yalala kubarabara, ndani ya lala kuna viozo, kuna harufu mbaya. Mikono yenyewe ligusa ya, na mwenyewe alichukua ile yalala kwa kikasirani, ye mwenyewe kwanza atagonjwa, kwani itamletea magonjwa mengi, sawa vile atafanya diare, atafanya kikohozi atagonjwa homa kali, madhara ni mengi, ni mengi sana. Basi ile namna wako natupa ya lala, ndani ya lala kuna viozo, inachafua kabisa mazingira. Kama tunaweza rudia nyuma kidogo, tunasikia unaongelea juu ya hewa na pumuzi ya watu, kwa mama, kwa mfano na watoto. Tukivizia wamama wajauzito, matokeo unaweza kuwa nini? Mjamzito wanasemaka ni mtu wa kubembeleza, anapasha tembea kwenye kuko mazingira yenye afya iko safi. Anapita kwenye yalala yalala deja, ukisha pumua mikrobe mikrobe itaenda fanya kazi ndani, homa kali, akikohoa sana anaweza poteza hata mimba yake. Juu kukohozi sana kwa mjamzito, hata unampatia dawa kama mazingira iko machafu, atasikia afadhali leo tena, kisha siku mbili tena anarudilia tena ile kukohoa. Mazingira haiko bien na watoto. Watoto immunite au hawana nguvu kumwili, mama mjamzito naye hana systeme immunitaire yenyeko na inakamilika kontakte kidogo na uchafu inamletea shida. Mtoto naye ni kama hivyo, akitembea kwenye kuko uchafu, akiishi ku mazingira yenye haina usafi, atakuwa na gonjwa sana sana, le maladi de main sale, ma diare, ma tifoide, ndio hivyo. Na kama tukielezea, umegusa tayari juu ya mambo ya mazingira, sasa zile mchafu ndani ya barabara inaweza kuwa na madhara gani? Mazingira imeharibika kwani wakati wanatia ndani ya barabara, kwanza jua itatoka, wakati jua natafuta kukausha ile mauchafu ile hewa mbaya tena inaenda wapi? Nenda tena kumiti, inaweza kausha chakula, hali ya hewa itaharibika tu, na mwaile mayalala muko makauchu muko masashe, wanalogota vitu kutoka huku na huku, inaharibisha mazingira wopeka. Unajua kama sashe inaharibisha udongo. Na udongo kisha ishakuwa ndani na masashe ya mingi chakula haitatoka vema miti itakauka, tutapumua sasa nini? Donc kutia yalala kwenye barabara ni kujiharibisha, na ndio maana kuna namna mingi ya kusirika pana kusirikia mazingira. Wanachafua mazingira, wanaleta ya vichafu vyote ndani ya barabara, si vema kabisa. Dr Jitel Kilomba, tunakushukuru sana. Asante sana bwana journaliste Radio Kapi dofi Oswaili. Tuondoke Beni na kuwasili ndani ya mji wa Goma, ikiwa ni jiji kuu la jimbo ya Kivu Kaskazini, ambapo muungano SAF RDC inakuwa ikiendelea na shughuli ya uhimizaji wa wananchi kuhusu matokeo mabaya ya utumiaji wa pombe kwa kina mama wajawazito na yenye inakuwa ikichangia kwa aina mia ine ya magonjwa inayowatatiza watoto wachanga kutokana na kutumia pombe kwa wanawake wajawazito. Wiki hii ni katika vilabu vinavyouza pombe, ndipo shughuli hii ya uhimizaji iliweza kuendeshwa na wafanyakazi wenye kujitolea wa muungano SAF RDC. Maelezo kamili ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Rosali Zawadi. Wahimizaji wa shirika SAF RDC wajitahidi kueleza matokeo mabaya kwa mtoto wakati mama yake atumia pombe akiwa mjamzito. Tresor Akilimali afasiria hapa ujumbe anaoutoa mwanamke mwenye iko na kunywa pombe akiwa mjamzito, akiwa na mimba, mtoto ndio mwenye iko expose sana, na ndio maana tunasemaka kwamba mama, kuenterea sante ya mtoto yake, anapasha jikinga na pombe na konsekansi kwa mtoto kuna kama makonsekansi ambayo tunaita SAF, syndrome d'alcoolisation fetale. Ni kusema mtoto anaweza toka mtumbu na cerveau yake ki, inakuwa kidogo. Mtoto anaweza toka mtumbu, unakia kutana anakuwa na komala na haiko gisi anapasha komala. Na nyingine kuna kama makonsekansi, ni sa mtoto anaanza shule, unakia kutana mtoto kwenye shule hana tena akili nawale ambao fa na provoke kifafa ila wamama wamoja wanaleta sababu zinazowapelekea kutumia pombe wakiwa wajawazito. Emerance Banza mmoja wa wahimizaji wa SAF RDC anasema kama sababu zile si za kweli, yeye anaalika kila mama kufikiria hatari ya pombe kwa maisha yote ya mtoto wake. ba mingi wanasemakake mtu akekunya pombe na iko na mimba mtoto wake atazaliwa na a ngozi ya mzuru. Haiko kweli juu pombe inendeko na aribisha kukoma muzuri kwa mtoto. Na wengine wanasemaka abayona kama konsekanse sa mtu anakunya pombe o walizalaka watoto ba mingi, abayona zile makonsekanse bana sa uko kuko mwenye konsekanse azionekana ke na ngaliki mtoto. Na wengine wanasemaka ke na sulajaka, donc sa uko na mimba ndazala uke kunya pombe, au utasikia maumivu ya mingi, en fait inakiaka njo aribisha sana mtoto, surtout cerveau yake Darlen Ruchago akiwa mpasha habari alihimizwa pia na shirika SAF RDC. Akifurahia ujumbe alioupewa amekusudia pia kuchangia uhimizaji huu na kutana kwanza binafsi kwamba ni mafundisho mazuri sana ya vijana, jamii nzima yote, kwa ajili ya ya kuwafunza wanawake hata matokeo mabaya ya kunywa pombe pindi mwanamke ni mjamzito. Na kwangu mimi binafsi kama vile mpasha habari, kazi yangu itakuwa ni kuwahimiza sasa watu, kupitia vipindi mbalimbali bali ambao zinakuwa nikifanya kwenye redio kuwahimiza kuonesha ile mabaya ama matokeo mabaya yote yanatokea pindi mwanamke wa mimba anatumia vinywaji vya kulevya. Tujulishe kwamba kampeni hii inaendeshwa duniani kote tangu tarehe kenda mwezi huu ikiwa ni siku ulimwenguni ya kuhimiza wakaaji kuhusu matokeo mabaya kwa mtoto wakati mamaye atumia pombe akiwa mjamzito. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Kapi. Naam, tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.