Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Waziri mkuu anaomba walimu wanaogoma kazi waoneshe upendeleo wa taifa wakianza kazi. Mwito wa Judith Sumwina uliofanyika wakati wa mazungumzo na wapasha habari katika mpango wa siku mia moja ya uongozi wake ulipingwa na muungano wa watetezi wa walimu jimboni Ituri. Maelfu ya wahami wa ndani walirudi katika usultani wa Mwanga tangu mwezi wa 12 mwaka wa 2023 katika eneo la Baboa Bokoe mtaani Rumu. Ni kutokana na mkataba wa kukomesha vita ya kundi la Front Patriotique Integrationniste du Congo na kuwepo huko kwa askari wa FARDC. Jean-Jacques Mutombo Dikembe alizikwa siku ya sita huko Atlanta nchini Marekani. Mjini Kinshasa, watumishi wa hospitali yake washiriki wapendelevu na wanamemba wa jamaa walifuata maandamano ya mazishi yake kutoka hospitali Biamba Mari Mutombo mtaani Masina. Baki nasi mpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri mkuu anaomba walimu wanaogoma kazi waonyeshe upendeleo wa nchi wakianza kazi. Ni hasa wanaopatikana katika majimbo ambamo watetezi walikaza mgomo. Ni mwito wa siku ya ine mjini Kinshasa wa Judith Suminwa wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Katika mpango wa siku mia moja ya uongozi wake, waziri mkuu alionyesha matokeo ya serikali yake katika masekta ya usalama pamoja na hali ya wahami. Mugomo wa kazi wa walimu, uchumi na siasa. Afuataye ni Judith Suminwa, yupo mbele ya mikrofoni ya Alen Irungi. Ninachosema ni kwamba kulikuwa na tume ya pamoja kati ya serikali na waalimu yaliyofikia makubaliano, tulionyesha wazi tatizo tulio nalo. Kwa hiyo kama leo wakati makubaliano yanafanywa fulani na nini, tunaposema katika ngazi ya waalimu, sio waalimu wote, lakini nadhani kwamba tangu wakati tulipokubaliana na tumesema kwamba mwaka 2025 tutaendelea. Je, tunapendelea ya kwenda hakuwa mwaka tupu. Sidhani hiyo ndiyo suhuli. Serikali imeonyesha nia njema, tumefikia hivi punde, tumeonyesha imani yetu nzuri. Tunao bajeti ambayo hatukutengeneza, tunafanya kazi kulingana na bajeti tuliyopata. Tupeni nafasi kwa bajeti tuliyotoka tu kuiunga, ikipitishwa na bunge na kutangazwa, wakati huo tunaweza kufanya vizuri zaidi, lakini hapa tunafanya na kile tulichonacho mikononi mwetu lakini lakini kwa sasa nadhani kwamba kipimo fulani cha uzalendo ni muhimu ili tusiwache watoto wetu wakitelekezwa na angalau kuruhusu watoto hawa kwenda shule. Hata hivyo, walimu wa mkusanyiko wa watetezi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walipinga ombi ya waziri mkuu ya kuanza kazi kabla ya kuendeshwa kwa mkutano wao mkuu. Ndiyo kusema wataendelea na mugomo wa kazi wakisubiri mazungumzo mapya kuhusu mahitaji ya walimu walimu wa mashule ya kiserikali wanaendelea kudai malipo ya sawa ya heshima pamoja na mwenendo bora wa mwisho wa kazi. Jimboni Ituri, maelfu ya warami walirudia katika usultani wa Mwanga tangu mwezi wa 12 mwaka wa 2023 katika eneo la Baboa Bakoe, mtani Irumu. Kwa mjibu wa wakuu wa kiserikali ni kutokana na mkataba wa kukomesha vita wa FPIC, Front Patriotique Integrationiste du Congo, na kuwepo huko kwa askari wa FARDC. Inapita karibu mwaka moja, eneo la Mwanga lilikuwa na ujeuri wa silaha uliyopelekea kuhama kwa jamaa nyingi. Malezo mengi nayo Jean-Claude Lokidile. Mwanga eneo ambao zamani kulikuwa mapigano baina ya makundi mbalimbali ya silaha, leo hali ya usalama unakuwa bora. Nyumba zilizochoma moto zimejengwa upya, maduka zimefungua milango yake, shule na vituo vya afya vinaendesha kazi tena. Isaac Kimbabo ni mkuu wa eneo wa Mwanga. Kominote yote ikuna sirkule libre ikunafika kusoko inakunywa inalala inarudia kesho yake inakuya tena frekatasyo ipo totalema bila upaguzi bila kuuliza kusema no ile kwa kabila kani ile kwa kabila kani, ile ilikuwa kitu yenyewe ilipita zamani. Wafanya biashara kutoka sehemu mbalimbali za eneo la Jugu na pia Irumu, kwa mara tena wanatembelea eneo hiyo, baadhi ya wakaaji wanakuja kuuza bidhaa za mashamba, wengine kwa ajili ya kuendesha biashara. Huyo ni dereva wa teksi ya pikipiki ambaye anakaribisha kurudi kwa usalama. kwa mimi naomba tu amani kuwe tu gizi ya mbele, gizi ya mbele, maana nyingine ambaye sikuwe tena tambali na tunarudia kwa usalama raia. Naomba mamlaka kukamilisha usalama katika eneo hilo ambapo changamoto nyingi za usalama bado zinakabiliwa na kutekeleza pia mpango wa kupokonya silaha wapiganaji wanao bado miniki silaha toka Bunya. Naitwa Jean Claude Loki Dile Radio Katika jimbo la Tanganyika, zaidi ya watu kumi wanahakikishwa kugonjwa shurua katika eneo la afya la Manono kisha juma makumi manne. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya anasema Medecin sans frontiere ya Ufaransa ilitolea eneo hilo madawa na matunzo yanatolewa bila malipo. Daktari Patrice Sango anatoa mwito wa uhimizaji kwa wakaji ajili wa kuzuia ugonjwa huo. Katika jimbo la Manyema, mkutano mkuu wa madini, nishati na viwanda unaendeshwa tangu hii siku ya kwanza tarehe kumi na nne Oktoba, siku ya sita iliyopita. Wajumbe wengi waliwasili mjini Kindu kwa kuhudhuria katika mkutano huo wa kwanza jimboni Manyema. Mkutano ule una lengo ya kuonyesha mali ya jimbo la Manyema ajili wafadhili wafike huko kwa makazi mbalimbali mbali. Upande mwingine, hali ya usafirishaji na ya mwenendo wa uhamishaji inatishwa kuvunjwa kati ya Kinshasa na majimbo ya Kwango, Kwilu na Kasai. Barabara namba moja ya taifa inayounganisha majimbo yale inatishwa na mporomoko ya udongo katika kijiji Kinzwanga, jimboni Kwango. Kiongozi makamu wa shirika la raya la Kwango anapiga yoye na kuomba usaidizi wa haraka wa serikali kwa kuepuka vinyume vibaya. Semfore Kwango anafasiria mbele ya mikrofoni ya Irene Boma Luzolu le cadre de concertation provinciale de la société civile. Fumo mashauriano wa mkoa wa shirika la Kwango wapiga yoe kuhusu barabara ya taifa namba moja inayotishiwa katika kutokana na monyonyo mkubwa wa arzi ambao tayari upo chini ya mita mbili kilindini sehemu za kijiji cha Kinzwanga kilichopo kwa karibuni kilometa mbili na daraja Kwango. Barabara hii kikatwa, majimbo ya Kwango, Kwilu na Kasai yatatengwa na mji mkuu wa Kinshasa. Haswa tazingatia kama matokeo ongezeko la bei ya bidhaa ya mlimo mjini Kinshasa, wakati bei ya bidhaa ya viwandani itaongezeka kwa kasi katika vijiji vya majimbo haya, na wakati ule uchukuzi utakuwa hauwezekani. Ndiyo maana tunaomba ofisi ya ujenzi wa barabara kuchukua hatua bila kuchelewa zidi ya mnyonyomoko huu wa arzi ili kupunguza maafa. Kwa kifupi, Jean-Jacques Mutombo Dikembe alizikwa siku ya sita huko Atlanta nchini Marekani. Hapa mjini Kinshasa, watumishi wa hospitali yake na washiriki walifuata maandamano ya mazishi kutoka hospitali Biamba Mari Mutombo inayopatikana mtaani Masina na kuhusu ajali ya mashua MV Merdi ya tarehe 3 Oktoba iliyopita katika ziwa Kivu, miili makumi mawili ingine ilizikwa siku ya sita pa Minova. Miili hiyo ililindwa katika hospitali kuu ya Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini na kuhamishwa kwa mazishi hadi jimbo la Kivu ya kusini. Ndugu za shirika la raia la Minova linajulisha kwamba walizikwa katika heshima, nafasi iliyopangwa pa Mulimbi katika usultani wa Buzi mtani Kalehi mazishi iliyoongozwa na liwali wa jimbo la kivu ya kusini. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Timbonera, Marc Marofimbo na Rosali Zawadi. Asante Desire Kanyama. Mwalikwa wetu kwa siku ya leo ni Daktari Gisel Kilombazeka, akiwa mganga mkuu kwenye kliniki mafamii inayopatikana huko Beni, akihujiwa na Mario Fimbo. Wanazungumzia matokeo mabaya ya uchafu unaotupwa barabarani na waandamanaji muda wanapokuwa wakiendesha shughuli zao katika mji wa Beni, uchafu ambao unakuwa na matokeo mabaya kwa afya hata ya mazingira. Tuwasikilize. Kilumba, jambo. Jambo sana, papa, journaliste. Hapa mjini Beni wakati ya maandamano inaonekana watu wanawanga usaki ya uchafu uchafu ya nyumba barabarani. tunaweza kuuliza kuhusu mambo ya kiafya kwanza. Hizi uchafu barabarani inakuwa na madhara wala shida wala consequence gani mbovu juu ya afya ya wanadamu? Madhara iko mingi ya mbaya. Kwa nini unatupa uchafu, uchafu iko ndani ya ile iko ya aina yote, wakutembea mguu chini ataumia hewa inaharibisha hewa hewa ya njia ya mwanadamu hewa ndani ya, ya mgini ukipumua ile uchafu natoka ndani ya ile pubele ile yalala. Unatupa yalala kubarabara, ndani ya lala kuna viozo, kuna harufu mbaya, mikono yenyewe ligusa ya, na mwenyewe alichukua ile yalala kwa kikasirani. Ye mwenyewe kwanza atagonjwa, kwani itamletea magonjwa mengi. Sawa vile atafanya diare, ataweza pata kikohozi atagonjwa homa kali. Mazara ni mengi, ni mengi sana. Basi ile namna wako na tupa ya lala, ndani ya lala kuna viozo, inachafua kabisa mazingira. Kama tunaweza rudia nyuma kidogo, tunasikia unaongelea juu ya hewa na pumuzi ya watu, kwa wamama, kwa mfano na watoto. Tukivizia wamama wajauzito, matokeo yanaweza kuwa nini? Mjamzito wanasemaka ni mtu wa kubembeleza, anapasha tembea kwenye kuko mazingira yenye iko afya, iko safi. Anapita kwenye yalala yalala deja, ukisha pumua mikrobe, mikrobe itaenda fanya kazi ndani, homa kali. Akikohoa sana, anaweza poteza hata mimba yake, juu kikohozi sana kwa mjamzito, hata unampatia dawa, kama mazingira iko machafu, atasikia afadhali leo tena, kisha siku mbili tena anarudilia tena ile kukohoa. Mazingira haiko bien na watoto, watoto imunite yao hawana nguvu kumwili. Mama mjamzito naye hana systeme imunitaire yenyeko inakamilika Kontakte kidogo na uchafu inamletea shida. Mtoto naye ni kama hivyo, akitembea kwenye kuko uchafu, akiishi ku mazingira yenye haina usafi, atakuwa na gonjwa sana sana, le maladie de main sale, madiare matifoide, ndio hivyo. Na kama tukielezea, umegusa tayari juu ya mambo ya mazingira. Sasa zile mchafu ndani ya barabara inaweza kuwa na madhara gani? mazingira imeharibika, kwani wakati wanatia ndani ya barabara, kwanza jua itatoka. Wakati jua natafuta kukausha ile mauchafu ile hewa mbaya tena, inaenda wapi? Nenda tena kumiti, inaweza kausha chakula, hali ya hewa itaharibika tu. Na mwaile mayalala, muko makauchu, muko masashe, wanalogota vitu kutoka huku na huku, inaharibisha mazingira wepeka. Unajua kama sashe inaharibisha udongo na udongo kisha ishakuwa ndani na masashe mingi, chakula haitatoka vema miti itakauka, tutapumua sasa nini? Donc kutia ya lala kwenye barabara ni kujiharibisha, na ndio maana kuna namna mingi ya kusirika. Pana kusirikia mazingira wanachafua wa mazingira wanaleta ya vichafu vyote ndani ya barabara, si vema kabisa. Dr. Jitel Kilomba tunakushukuru sana, asante sana bwana journalist. Tuondoke Beni na kuwasili ndani ya mji wa Goma, ikiwa ni jiji kuu la jimbo ya Kivu Kaskazini, ambapo muungano SAF RDC inakuwa ikiendelea na shughuli ya uhimidhaji wa wananchi kuhusu matokeo mabaya ya utumiaji wa pombe kwa kina mama wajawazito, na yenye inakuwa ikichangia kwa aina mia nne ya magonjwa inayowatatiza watoto wachanga kutokana na kutumia pombe kwa wanawake wajawazito. Wiki hii ni katika vilabu vinavyouza pombe, ndipo shughuli hii ya uhimizaji iliweza kuendeshwa na wafanyakazi wenye kujitolea wa muungano SAF RDC. Maelezo kamili ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Rosali Zawadi wahimizaji wa shirika SAF RDC wajitahidi kueleza matokeo mabaya kwa mtoto wakati mama yake atumia pombe akiwa mjamzito. Trezor Akilimali afasiria hapa ujumbe anaoutoa mwanamke mwenye iko nakunywa pombe akiwa mjamzito, akiwa na mimba. Mtoto ndio mwenye expose sana, na ndio maana tunasemaga kwamba mama, kuentere ya sante ya mtoto yake, anapasha jikinga na pombe na konsekansi kwa mtoto, kuna kama makonsekansi ambayo tunaita SAF syndrome d'alcoolisation fetal. Nikusema ni kusema mtoto anaweza toka mtumbu na cerveau yake ki inakuwa kidogo. Mtoto anaeza toka mutumbu unakia kutana nakwa na komala na haiko gisi anapasha komala. Na nyingine kuna kama makonsekansi ni sa mtoto anaanza shule, unakia kutana mtoto kwenye shule hana tena akili wale ambao fasinme na provoke kifafa. Ila wamama wa moja wanaleta sababu zinazowapelekea kutumia pombe wakiwa wajawazito. Emerance Banza, mmoja wa wahimizaji wa SAF RDC, anasema kama sababu zile si za kweli. Yeye anaalika kila mama kufikiria hatari ya pombe kwa maisha yote ya mtoto wake. Ba mingi wanasemaka ke mtu akekunya pombe na iko na mimba mtoto wake atazaliwa na iko ngozi ya mzuri. Haiko kweli juu Darlene Rushago akiwa mpasha habari, alihimizwa pia na shirika SAF RDC. Akifurahia ujumbe alioupewa, amekusudia pia kuchangia uhimizaji huu na kutana kwanza binafsi kwamba ni mafundisho ya mzuri sana ya kuwafunza wanawake hata vijana, ni jamii nzima yote kwa ajili ya matokeo mabaya ya kunywa pombe pindi mwanamke ni mjamzito. Na kwangu mimi binafsi kama vile mpasha habari, kazi yangu itakuwa ni kuahimiza sasa watu kupitia vipindi mali mbalimbali ambavyo nilikuwa nikifanya kwenye redio kuwahimiza kuonesha ile mabaya ama matokeo mabaya yote yanatokea pindi mwanamke wa mimba anatumia vinywaji vya kulevya. Tujulishe kwamba kampeni hii inaendeshwa duniani kote tangu tarehe kenda mwezi huu, ikiwa ni siku ulimwenguni ya kuhimiza wakaaji kuhusu matokeo mabaya kwa mtoto wakati mamae atumia pombe akiwa mjamzito. Goma Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.