Ulimwengu unaadhimisha hii tarehe 17 Oktoba siku ya kimataifa ya kupambana na umaskini. Jimboni Turi, kijiji cha Mwanga tarafani Irumu kinakabiliwa na umaskini mkubwa licha ustahimilivu wa wakazi wake. Katika Kivu Kusini, meli mbili zimepigwa marufuku kusafiri kwenye ziwa Kivu kwa kosa la kutoheshimu hatua za viongozi. Huko Kivu Kaskazini, jeshi la FARDC linatangaza kuangamiza makamanda wawili wa ADF wakati wa operesheni dhidi ya wasi hao tarafani Lubero. Hamu jambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Ulimwengu unaadhimisha hii tarehe kumi na saba Oktoba kama siku ya kimataifa ya kupambana na umaskini. Katika hafla hii tunazungumzia maisha ya wakazi wa kijiji cha Mwanga kilicho kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Bunya katika tarafa la Irumu huko Ituri. Kijiji hiki chenye wakazi wengi waliorejea kutoka ukimbizi kinakabiliwa na umaskini mkubwa licha ya ustahimilivu wa wakazi wake. Jean-Claude Lokidile le anatupeleka huko ili kugundua ukweli wa mambo ya maisha ya wakazi hao. Ezekiel Muzalia, kwa usomi. Katika kijiji Mwanga, tabu inaonekana wakaaji zaidi sana, wale waliorudi makwao, waliopoteza vitu vyao vyote wakati wa mashambulizi za wanamugambo, wanapambana mchana na usiku ili kutosheleza mahitaji yao. Jean de Dieu Kabulabo ni kiongozi wa vijana, anaonyesha ugumu hali hiyo ya maisha. Jua kokula tutu kunajidemashe mambo kupata faranga iko ngufu sana kambo oku. Uh, tunaishi na mlimo. si umasikini ndani ya eneo hili hautokani tu na ukosefu wa utajiri wa kimlimo ila kupitia pia mizozo ya vita inayoonekana ndani ya eneo jirani. Isaac Kimbabo, kiongozi wa mtangamano wa Babulogu, anaomba usaidizi wa haraka toka kwa wakuu viongozi na kwa miungano za kiutu ili kuandaa kazi za shamba. tunaprodiri muhindi, tunaprodiri moogo. kama banatupatia ile trakter ile muhimu, takuwa na soko ito itajaa sana kwa Leo vijiji vingi katika jimbo la Ituri vinakabiliana na umaskini unaozidishwa kwa sababu ya usalama mdogo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa habari hiyo hiyo ya kuadhimisha hii siku ya 4 tarehe 17 Oktoba mwaka, tunao siku ya kimataifa ya kutokomeza umaskini nchini DRC, majimbo tisa kati ya makumi mbili na sita bado yanaishi katika umaskini mkubwa. Miongoni mwa maeneo hayo mwakilishi wa PNUD nchini Kongo anataja kisa cha jimbo la Sanguru. Kulingana na takwimu kutoka kwa viongozi wa Kongo, Damie Mama anafichua kuwa watu tisa kati ya kumi katika sehemu hii ya nchi wanaishi chini ya dola mbili kwa siku, ikilinganishwa na Kinshasa ambapo nusu ya watu wanakabiliwa na umasikini. Afisa huyu mkuu wa Umoja wa Mataifa anahusisha hali hii na migogoro mingi inayoathiri ulimwengu hata hivyo, anapongeza juhudi zinazofanywa na viongozi wa Kongo kupitia mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano kutatua matatizo hayo. Damien Mama anazungumzia hilo kwenye kipaza sauti cha Ronelindi Bonera. La pauvrete, ili kumaliza umaskini inaomba serikali kuwekeza katika sekta mbalimbali mbali ikiwemo elimu, afya, uundaji kazi, majifunzo, barabara na kazi za binafsi, huku ikipewa kipaumbele kuona ya kwamba hakuna mtu ambaye amesaulika katika eneo lote. Utekelezaji wa miradi hii yote inaomba pesa kwa kiasi kikubwa, pesa ambazo taifa kadhaa za Afrika hazina kwa kesi ya DRC, Serikali imefanya hatua kubwa kwa kuvimbisha mfuko wa serikali. Nadhani ya kwamba iwapo pesa hizi zenye kukusanywa na serikali zitatumikishwa vizuri, jambo hili litaweza kusaidia kukomesha umaskini, lakini ikiwa vyanzo vyenye vimechangia kwa umaskini huu nchini havitatatuliwa, itakuwa kugumu kukiri kwamba milioni ya wakaaji watatoka katika hali ya umaskini. continue Si sera zaidi ya watoto elfu. Zaidi ya watoto 1209 walichanjwa dhidi ya polio katika mtaa wa afya wa Moba, mkoa wa Tanganyika. Hii ni zaidi ya matokeo yanayotarajiwa licha ya baadhi ya visa vya upinzani katika baadhi ya vijiji. Hii ni tathmini iliyotangazwa hii siku ya tatu na kamati ya mawasiliano ya mtaa wa afya wa Moba katika tarafa la Moba ya shughuli za awamu ya nne ya chanjo dhidi ya polio. Kazi ya usafi wa mazingira katika jiji la Kinshasa, kama vile kufungua mifereji ya maji, kuhamisha taka na nyingine nyingi, ilianza wiki chache zilizopita katika manispa fulani ya mji mkuu. Ukumbi wa jiji na washirika wake wanayafanya kwa njia ya kimaendeleo, lakini vipi kuhusu mchango wa wakazi wa Kinshasa katika usafi wa mazingira wa jiji hilo? Je, tunawezaje kuhakikisha kwamba matokeo ya kazi hii yanadumishwa? Majibu na Ronelindi Bonera katika ripoti hii ya miradi Mfwengi. Ni wiki chache ndizo zimepita tangu viongozi kuanzisha shughuli za kutoa uchafu katika mifereji mbalimbali za mji wa Kinchasa, ni kama vile maeneo ya Ngiringiri, Kasavubu, Kalamu na huko Ngaliema, kazi zenye zinalenga kutoa machupa, gunia za plastiki na aina zingine za takataka zinazozuia maji ya mvua kupita katika mifereji hiyo. Wakati uchafu huo umeondoshwa katika mifereji gari za wasili na kuupeleka katika maeneo yenye imepangiliwa na viongozi ingawa kazi hizi wakazi wengi wanaonekana kutojali jitihada hizi na wanaendelea kumwanga uchafu katika mifereji yenye imefunguliwa tayari. Jambo hili la wakera wa moja wenye kudhani kwamba kudumu kwa tabia hii mbovu inatokana na kuona kwamba serikali haiwekeze inavyofaa katika sekta ya usafi hapa Kinshasa. Wameomba serikali kuunda nafasi ya umma kwa kutupa uchafu, wakati wanaoutosha katika majengo yao. Wakati huu, watetezi wa mazingira wana aimiza wakaaji wa Kinshasa kubadili mwenendo huo wa kutupa uchafu katika mifereji, jambo lenye linachangia katika kuharibika kwa mazingira. Huko Kivu Kusini, boti mbili zimepigwa marufuku kwa muda kusafiri kwenye ziwa Kivu na dereva wa boti ya tatu amekamatwa huko Kalehe. Maamuzi haya ya viongozi wa mkoa yanafuatana na ukiukaji wa hatua zilizoamriwa wa na waziri wa uchukuzi. Jean Kasami anatueleza zaidi. Mashua zinazosimamishiwa kazi ya kusafiri kwenye ziwa Kivu ni Aganze na Izinza. Watawala jimboni wanashutumu wenyeji wa mashua mbili hizo kutofuata utaratibu ambao unatakiwa na viongozi wa taifa Kufuatana na hali hiyo hiyo ya kutoshika amri ya watawala, nahodha wa meli Gloria mtaani Kalehe amefungwa masharti. Yaliyotangazwa na waziri wa taifa uskae na uchukuzi yanahusu kutosafiri usiku, kutumia vipira vya kulelea juu ya maji wakati wa ajali kujizuia kupakiza zaidi ya uwezo wa uchukuzi wa chombo na pia kumiliki vibali vyote vinatakiwa na serikali. Mmoja kati ya wazee wa busara mtaani Kalehe anaomba mwenyeji mashua kuheshimu mipango inayotakiwa na serikali. Anakumbusha kwamba zile meli aina vedet rais wa taifa aliahidia wakaji wa Kalehe na Ijwi hazijaonekana. Godefroi Maregane, ile mabato ingekuwa sirkulation iji na Kalehe watu wengi hawangenge mwa ile bato kubwa yenyi imetuletea shida tena, mu territoire ya Kalehe, ile mabato ingefanya na veta lere tu na inafasilite batu kwenda Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Serikali ya Kongo inataka kuhusika kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi HCR pamoja na uhamasishaji wa jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa wakimbizi wake wa ndani zaidi ya milioni saba. Haya ndiyo yaliibuka katika kikao cha hii siku ya tatu mjini Geneva, Uswisi, kati ya naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya ndani na usalama na kamishna mkuu. Jakeme Shabani alisema pia aliomba kuwezesha HCR kwa utatu na nchi jirani kwa ajili ya kurejea kwa wakimbizi katika nchi zao. Huko Kivu Kaskazini, FARDC inatangaza kuwaua viongozi wawili wa, wa kundi lenye silaha la ADF wakati wa operesheni za pamoja na jeshi la Uganda UPDF zilizotekelezwa tangu wikendi iliyopita katika sekta ya Bapere, tarafa la Rubero. Msemaji wa sekta ya uendeshaji ya Sokola 1 ya FARDC ambaye anatoa habari hii anataja makamanda wawili waliohusika katika vitendo vya ADF Kanali Mark Hazukai anatoa wito kwa wakazi kuepuka eneo la operesheni za kijeshi katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia angalau wapiganaji makumi nane. Wapiganaji wa zamani na vijana walio katika hatari, wiki hii wako katika awamu ya mwisho ya mafunzo yao ya kuwaunganisha tena kijamii na kiuchumi. Wamemaliza miezi mitatu ya mafunzo ya kutengeneza simu za mkononi zinazoharibika huko Goma. Mafunzo hayo yanayotolewa na, na kampuni ya Nokia Asbel, yamefadhiliwa na MONUSCO kupitia mfuko wa kupunguza unyanyasaji wa jamii Sever Air. Bernard Nyangi alitembelea mradi huu na kutupa ripoti hapa. Ni kwa jumla wavulana 45 na wasichana 35 wasio na kazi wala waliosalimisha toka makundi za wapiganaji wanaofaidika. Kiisha miezi mitatu ya mafunzo, hawa watarajia kutumwa kwa idadi ya watu mnane kuunda mashirika madogo za ufundi zitakazokuwa kumi. Vifaa vyote muhimu vinakuwa tayari hivi, vijana hawa hawafichi furaha yao. ni kielelezo ya mpango wa marejesho kijamii ya vijana haswa wapiganaji wa zamani waliosalimisha sukisanda yambaje vijana hawa watarejeshwa sasa mnamo jamii wakiwa na ujuzi utakaofalia kwa familia zao, na hawatakuwa na hitaji ya kurejea katika makundi za vita. Ni hicho kilicho muhimu kwa mradi huu. Kiisha kuanza kazi za mashirika zao madogo, vijana hawa watafuatiliwa ili kuhakikisha maendeleo yao ni mazuri. Goma, Mwalikwa wetu anaitwa Mary Bin Kabojo. Ni yeye ndiye anayeratibu tamasha ambalo linajumuisha kuwatumbukiza watazamaji katika vicheko kwa lengo kuu la kuwavutia wageni wengi zaidi kuja kuona kuwa jiji la Bukavu nalo linaishi licha ya picha mbaya ya mji unaokufa. Picha ambayo imeundwa kutoka nje. Yuko kwenye mahojiano na Jean Kasami. Jambo, jambo, jambojambo, tufasiria kidogo kuhusu hii tamasha Festival Zero Polemique ambayo wewe ni msimamizi katika mji huu wa Bukavu. Uh, tamasha ya Zero Polemiki inakuwa sasa ku septieme edition yayo, yaani ni mara ya saba. Kila mwaka tunafanya hii festival kwa kutaka watu wacheke na wapate cheko Sababu gani ikawapelekea mchague Bukavu? Tunafanya hii festival kila mwaka hapa Bukavu, tunachagulaka njo mafasi sawasawa sawa na gisi ba partenaire ba na ma interet fulani fulani ya, ya festival sawa vile. Mwaka jana tulikuwa kule Bagira kueka espace culturel kwetu ar, hii mwaka tuko huko kwa college alfajiri na Bodega ni festivali yenye kila mara inapokea watu Bukavu. Bukavu kwa nini? Sababu ya kusema tuoneshe ile sura nyingine ya Bukavu, sababu wakati watu wanaongea Bukavu kule nje za nchi, wanaongea Bukavu kama mji ambayo ni mji ya maproblem, mji ya sijui vita na vingine, na sisi tunataka tuonyeshe sura nyingine ya Bukavu, kusema kama kunaweza kuwa shida Bukavu, lakini badala ya shida kuko cheko, kuko maisha na kuko batu ambao wanafurahia kukuwa Bukavu. Zaidi ya ile, wageni kutoka nje wataona faida gani? Wakaje wa mkavu watatosha katika hii tamasha, tukijua kama mkavu ni fasi, wazazi wanatumbuka na shule ya watoto, wazazi wengi hawana kazi, chakula ni shida, wanafunzi wanamaliza masomo lakini hawana kazi. Kuchekesha watu itakuwa kama vile tiba ama je, kuchekesha watu ni kuwatunza? chekesha mtu unampatia therapy, unamwongezea miaka. Ndio, babangu anasema ukichekesha mtu namwongezea miaka eh. Sasa tunataka tuongeze watu wa Bukavu miaka, ili eh, tuwaone tena wanacheka, sababu shida za dunia ziko na hatuwezi zimaliza, lakini kila mtu yuko na mapashwa ya kutia pare yake ya contribution ku development durable ya hii mwingine, na ile development inaweza kupitia aussi par uh, ba artiste na art, sababu eh, therapy faze ingine ya therapi haiko kwa mganga tu, ni osi kupata bon humeur. Huu ujuzi wa kuchekesha watu umeurizi kutoka baba yako, kutoka wazazi wako, umeifunzia shuleni? Mimi niko juriste de formation, yaani nilisoma sheria kwa Université Catholique de Bukavu. Uh, lakini nilikuwa napenda sana michezo ya kuigiza na nilipoendelea nikadecouvrir hii stand up uh, a partir ya 2015 nikaanza kufanya stand up comedy, na saa zingine nilienda najifunza. Sasa kujifunza uh, namna ya kuifanya de fason professionnelle. uh, lakini mimi nasemaka kila mara tulikomala mjamaa yenye mlikuwa cheko na bonimer na kila mara uh, mtu ana transmettre sawa vile education et chaque fois je dis aux gens l'humoriste c'est mon père, moi je ne suis qu'elle interprète. Baba njo anakuwa kana ile maniere yake ya kukuendikea mko kuchekesha na badala ya hapo, na kupitia magumu mengine na kufanya hata ujue kuchekesha, sababu unajua, unajua hii magumu, namna moja ya kuiongelea bila kulia ni kukua humoriste. Na ndio hivyo ligisi, tulikoma la usiku chekea magumu yetu ili uh, tupate kukoma kama watoto wengine, malgré shida Huko Beni jimboni Kivu Kaskazini watu makumi mbili na tano wakiwemo mahakimu wa kiraia na kijeshi, wafanyakazi wa utawala na magereza, pamoja na polisi wa mahakama wamepewa mafunzo ya kupambana na ugaidi, kuzuia misimamo mikali magerezani hii ilikuwa wakati wa mafunzo ya siku kumi yaliyoandaliwa na MONUSCO kupitia kitengo chake cha polisi cha Umoja wa Mataifa UNPOL msaada wa haki na utawala wa magereza. Mafunzo haya yalikuwa na umuhimu gani kwa washiriki? Grevis Salumu. Kwa maelezo walioshiriki walifunzwa baadhi ya mbinu za uchanganuzi wa hatari, faili za mahakama, uchunguzi gerezani na mambo mengi kadhaa. Lengo ya mafunzo haya ni kupambana na uandikishaji wa magaidi kupitia magereza, gisi anavyoeleza kamishina na mkuu Francois Kalonda akiwa mmoja kati ya wafunzi. Hii information itasaidia kujua namuna gani ya kukamata batu benye banabaniwa balitoka kuma ADF m mamilie ya bakriminel ya babandi ba drug kujua namuna gani utu ta batrete na, bakituma ku prison batu ya prison nabo banajua tu bale bato bastahili kuchangiwa na bengine juu basikue banaenda tena kutafuta batu ya kusema ba basomeshe kukuwasa batu yabo kuingiza batu mukikundi yabo hapana. Donc kubatia pembeni ile batu, tunaitaka kuizole tunaizole boye bakue ng'ambo yabo. Mafunzo haya yanafika kwa muda unaofaa, gisha anavyosema Juste Kitakya, akiwa karani kwenye gereza la Kangwai mjini Beni, pia mmoja kati ya waliohudhuria. Information imetusaidia sana Tuko deja mesure ya kujua mtu fulani anataka kuwa na akili fulani aloro ifo kukamata mamesure ju jua huyu mutu asiharibishe wengine. Muprizo fazi ya prison kunafika, waprisonier ni wengi na wengine ni wateroriste, wanakuwa na na mamode zao za kurekrite watu ndani ya mapriso kwanduka. Imetusaidia sana i tunatumika kwenye mapriso zenye zina heberge ma makategori fulani ya waprisonier, imetupatia deja namna ya kuishi na wadeteni ao ambao Kuliko kwa upande wake naibu kamishina Jose Sikuzane akiwa afisa wa, wa polisi wa mahakama Pabeni anadai kuwa amepata ujuzi kuhusu namna ya kufanya uchunguzi vizuri kuhusu gaidi. Inanisaidia sana juu ya kuankete meme kuodisione. Mbele mi sikukuwa nayua kama nitaweza kuanketea iswati kumodisione, nikuwa na waza nitaweza kumodisione kome tutotre criminel me pour le moment, mi nayua koma minaweza kudiferen siye teroriste koma kumodisioner na koma fɛr mankete yake ifonye ndenai pole pole jiska seke atavue kweli atasema kweli yake. Mkuu wa ofisi ndogo ya Monisco Pabeni alitoa pendekezo ya kuona ujenzi wa gereza lenye uwezo mkubwa kwenye eneo hilo ili kupambana na msongamano wa wafungwa magerezani. Beni Grevis Alumu, Radio Okapi. Ripoti hiyo ya siku ndo inatufikisha tamati ya idhaa ya jioni ya leo. Aksanti kwa kutufuata.