Radio Kati. Ulimwengu unaadhimisha hii tarehe 17 Oktoba siku ya kimataifa ya kupambana na umaskini. Jimboni Ituri, kijiji cha Mwanga tarafani Irumu kinakabiliwa na umaskini mkubwa licha ya ustahimilivu wa wakazi wake. Katika Kivu Kusini, meli mbili zimepigwa marufuku kusafiri kwenye ziwa Kivu kwa kosa la kutoheshimu hatua za viongozi. Serikali ya Kongo inaomba msaada wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi kwa ajili ya usimamizi wa wakimbizi wake wa ndani zaidi ya milioni saba. Asubuhi njema kwenu wote na karibuni kufuata idhaa ya Kiswahili kutoka Radio Kapi. Ulimwengu unaadhimisha hii tarehe kumi na saba Oktoba kama siku ya kimataifa ya kupambana na umaskini. Katika hafla hii tunazungumzia maisha ya wakazi wa kijiji cha Mwanga kilicho kwa umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Bunya katika tarafa la Irumu huko Ituri. Kijiji hiki chenye wakazi wengi waliorejea kutoka ukimbizi kinakabiliwa na umaskini mkubwa, licha ya ustahimilivu wa wakazi wake. Jean Claude Lokidile anatupeleka huko ili kugundua ukweli wa mambo ya maisha ya wakazi hao. Ezekiel Muzalia kwa usomi katika kijiji Mwanga, tabu inaonekana wakaaji zaidi sana, wale waliorudi makwao, waliopoteza vitu vyao vyote wakati wa mashambulizi za wanamugambo, wanapambana mchana na usiku ili kutosheleza mahitaji yao. Jean de Dieu Kabulabo ni kiongozi wa vijana, anaonyesha ugumu wa hali hiyo ya maisha. Jua kokula tutuku najidemarche mamba kupata faranga iko iko ngufu sana kambo oku, uh, tunaishi na mlimo si uh, tuku na jidebu yetu me... Vraiment, epana leta nyo njia musima tuuna kula mambo dificilement mamboun kulima ile moe na mkono mkonole bila franga hautokani umaskini ndani ya eneo hili hautokani tu na ukosefu wa utajiri wa kimlimo, ila kupitia pia mizozo ya vita inayoonekana ndani ya eneo jirani. Isaac Kimbabo, kiongozi wa mtangamano wa Babulogu, anaomba usaidizi wa haraka toka kwa wakuu viongozi na kwa miungano za kiutu ili kuandaa kazi za shamba. Tunaproduire muhindi, tunaproduir moogo. Kama banatupatia ile trakter ile muhimu, takuwa na soko ito litajaa sana kwa Leo vijiji vingi katika jimbo la Ituri vinakabiliana na umaskini unaozidishwa kwa sababu ya usalama mdogo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Kwa habari hiyo hiyo ya kuadhimisha hii siku ya nne tarehe 17 Oktoba mwaka tunao siku ya kimataifa ya kutokomeza umaskini nchini DRC, majimbo tisa kati ya makumi mbili na sita bado yanaishi katika umaskini mkubwa. Miongoni mwa maeneo hayo mwakilishi wa PNUD nchini Kongo anataja kisa cha jimbo la Sanguru. Kulingana na takwimu kutoka kwa viongozi wa Kongo, Damie mama anafichua kuwa watu tisa kati ya kumi katika sehemu hii ya nchi wanaishi chini ya dola mbili kwa siku, ikilinganishwa na Kinshasa ambapo nusu ya watu wanakabiliwa na umaskini. Afisa huyu mkuu wa Umoja wa Mataifa anahusisha hali hii na migogoro mingi inayoathiri ulimwengu hata hivyo, anapongeza juhudi zinazofanywa na viongozi wa Kongo kupitia mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano kutatua matatizo hayo. Damien mama anazungumzia hilo. Kwenye kipaza sauti cha Ronald Ndibonera. Ili kumaliza umaskini inaomba serikali kuwekeza katika sekta mbalimbali mbali, ikiwemo elimu, afya, uundaji kazi, majifunzo, barabara na kazi za binafsi huku ikipewa kipaumbele kuona ya kwamba hakuna mtu ambaye amesaulika katika eneo lote. Utekelezaji wa miradi hii yote inaomba pesa kwa kiasi kikubwa, pesa ambazo taifa kadhaa za Afrika hazina. Kwa kesi ya DRC serikali, imefanya hatua kubwa kwa kuvimbisha mfuko wa serikali. Tunadhani ya kwamba iwapo pesa hizi zenye kukusanywa na serikali zitatumikishwa vizuri, jambo hili litaweza kusaidia kukomesha umaskini, lakini ikiwa vyanzo vyenye vimechangia kwa umaskini huu nchini havitatatuliwa, itakuwa kugumu kukiri kwamba milioni ya wakaaji watatoka katika hali ya umaskini de la pauvreté continue. Ce sera Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini zaidi ya wakazi elfu sita wa sekta ya Ruwenzori hawana huduma za matibabu. Hali hii inatokana na kuchomwa moto kwa vituo vya afya viwili katika mtaa wa afya wa Mutwanga uliotekelezwa na waasi wa ADF mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili Kulingana na jumuiya mpya ya kiraia ya sekta ya Rwenzori ambayo inatoa sauti ya kilio, ni vigumu kuwaelekeza wagonjwa kwenye vituo vya afya vya mbali wakati wa usiku, hasa katika eneo hili la uendeshaji la FARDC. Meleki Mulala, mratibu wake, anaomba kuingilia kati kwa serikali ya Kongo na washirika wake ili kupata suluhu la hali hii. Kazi ya usafi wa mazingira katika jiji la Kinshasa, kama vile kufungua mifereji ya maji, kuhamisha taka na nyingine nyingi, ilianza wiki chache zilizopita katika manispa fulani ya mji mkuu. Ukumbi wa jiji na washirika wake wanayafanya kwa njia ya kimaendeleo, lakini vipi kuhusu mchango wa wakazi wa Kinshasa katika usafi wa mazingira wa jiji hilo? Je, tunawezaje kuhakikisha kwamba matokeo ya kazi hii yanadumishwa? Majibu na Ronelindi Bonera katika ripoti hii ya Miradi Mfwenki. Ni wiki chache ndizo zimepita tangu viongozi kuanzisha shughuli za kutoa uchafu katika mifereji mbalimbali mbali za muji wa Kinchasa, ni kama vile maeneo ya Ngiringiri, Kasavubu, Kalamu na huko Ngaliema, kazi zenye zinalenga kutoa machupa, gunia za plastiki na aina zingine za takataka zinazozuia maji ya mvua kupita katika mifereji hiyo. Wakati uchafu huo umeondoshwa katika mifereji za wasili na kuupeleka katika maeneo yenye imepangiliwa na viongozi ingawa kazi hizi wakazi wengi wanaonekana kutojali jitihada hizi na wanaendelea kumwanga uchafu katika mifereji yenye imefunguliwa tayari. Jambo hili la wakera wa moja, wenye kudhani kwamba kudumu kwa tabia hii mbovu inatokana na kuona kwamba serikali haiwekeze inavyofaa katika sekta ya usafi hapa Kinshasa. Wameomba serikali kuunda nafasi ya umma kwa kutupa uchafu, wakati wanaoutosha katika majengo yao. Wakati huu watetezi wa mazingira wana himiza wakaaji wa Kinshasa kubadili mwenendo huo wa kutupa uchafu katika mifereji, jambo lenye linachangia katika kuharibika kwa mazingira. Huko Kivu Kusini, boti mbili zimepigwa marufuku kwa muda kusafiri kwenye ziwa Kivu na dereva wa boti ya tatu amekamatwa huko Kalehe. Maamuzi haya ya viongozi wa mkoa yanafuatana na ukiukaji wa hatua zilizoamriwa wa na waziri wa uchukuzi. Jean Kasami anatueleza zaidi. Mashua zinazosimamishiwa kazi ya kusafiri kwenye ziwa Kivu ni Aganze na Izinza. Watawala jimboni wanashutumu wenyeji wa mashua mbili hizo kutofuata utaratibu ambao unatakiwa na viongozi wa taifa. Kufuatana na hali hiyo hiyo ya kutoshika amri ya watawala, na hoza wa meli Gloria mtaani Kalehe amefungwa masharti yaliyotangazwa na waziri wa taifa usikae na uchukuzi yanahusu kutosafiri usiku, kutumia vipira vya kulelea juu ya maji wakati wa ajali, kujizuia kupakiza zaidi ya uwezo wa uchukuzi wa chombo, na pia kumiliki vibali vyote vinatakiwa na serikali. Mmoja kati ya wazee wa busara mtaani Kalehe anaomba wenyeji mashua kuheshimu mipango inayotakiwa na serikali. Anakumbusha kwamba zile meli aina vedete rais wa taifa aliahidia wakaji wa Kalehe na Ijwi hazijaonekana. Godefroi Maregane: ile mabato ingekuwa na sirikulasyon Ijwi na Kalehe, watu wengi hawangenge mwa ile bato kubwa yenyi imetuletea shida tena, mu teritwari ya Kalehe. Ile mabato ingefanya na veta lere tu na ina fasilite watu kwenda Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. <tune> Serikali ya Kongo inataka kuhusika kwa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi HCR pamoja na uhamasishaji wa jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa wakimbizi wake wa ndani zaidi ya milioni saba. Haya ndiyo yaliibuka katika kikao cha hii siku ya tatu mjini Geneva, Uswisi kati ya naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya ndani na usalama na kamishna mkuu Jacke Me Shabani alisema, pia aliomba kuwezesha HCR kwa utatu na nchi jirani kwa ajili ya kurejea kwa wakimbizi katika nchi zao. Katika Kivu Kaskazini, angalau wapiganaji makumi nane wapiganaji wa zamani na vijana walio katika hatari, wiki hii wako katika awamu ya mwisho ya mafunzo yao ya kuwaunganisha tena kijamii na kiuchumi. Wamemaliza miezi mitatu ya mafunzo ya kutengeneza simu za mkononi zinazoharibika huko Goma. Mafunzo hayo yanayotolewa na, na kampuni ya Nokia Asbel yamefadhiliwa na MONUSCO kupitia mfuko wa kupunguza unyanyasaji wa jamii Sever Air. Bernard Nyangi alitembelea mradi huu na kutupa ripoti hapa. Ni kwa jumla wavulana 45 na wasichana 35 wasio na kazi wala waliosalimisha toka makundi za wapiganaji wanaofaidika. Kiisha miezi mitatu ya mafunzo, hawa watarajia kutumwa kwa idadi ya watu mnane kuunda mashirika madogo za ufundi zitakazokuwa kumi. Vifaa vyote muhimu vinakuwa tayari hivi, vijana hawa hawafichi furaha yao. Ushuda. Ndakwa mu atelier, ndakwa na pata kitogo. Inanyepusha matsida mu quartier. Nezaambia MONISCO merci beaucoup na kusetea ku maisha. Naibu kiongozi jimboni wa mpango wa pde PDDRS Musika Operation weka moyo mradi huu wa tume MONISCO, ambao kwa mujibu wake ni kielelezo ya mpango wa marejesho kijamii ya vijana haswa wapiganaji wa zamani waliosalimisha suki sanda yambaje, vijana hawa watarejeshwa sasa mnamo jamii wakiwa na ujuzi utakao kwa familia zao na hawatakuwa na hitaji ya kurejea katika makundi za vita. Ni hicho kilicho muhimu kwa mradi huu. Kiisha kuanza kazi za mashirika zao madogo, vijana hawa watafuatiliwa ili kuhakikisha maendeleo yao ni mazuri. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Hali ya usafiri kwenye ziwa Kivu inaleta tatizo kubwa ambalo lilisababisha ajali mbaya iliyotokea tarehe tatu Oktoba karibu na bandari ya Kituku huko Goma. Baada ya kuzungumza na walionusurika na familia za waasiriwa Mwanabunge wa kitaifa mchaguliwa wa Masisi, Jules Mugiraneza anataja upakiaji wa kupitisha kiasi, hali mbaya ya boti, lakini pia uzembe wa huduma za serikali. Tunampokea kama mwalikwa wetu wa siku hii. Anarejelea ushuhuda wa waathiriwa na dosari zinazoonekana katika sekta ya usafiri kwenye maji. Anazungumza na Sifa Maguru. Honorable Jules Mugiraneza, uko Goma kwa kutoa pole kwa jamaa zenye zilipatikana na ajali ya, ya bato kuzama. Kwa kifupi uliongea na wajamaza wa victim. Kwa kifupi walikuambia nini? Nawaza niliweza kuongea majamaa zilikuwa za mingi nikashika temwanyaja ya watu mbili. Waliniambia dada moya mwenye alipona, namuna ya mirak, alikuwa na mutoto yake, alikuwa na dada yake naye na mutoto na mutu wa kuchunga batoto. Saa uh, bato ina, inazama mumayi, nao nawo banazama na meza mayi, anaanza piga mikono, walipata sekuru kamba ikakuya, wakashika ile kamba na bako tanu mayina kwine wapiga banazunguruka mjini, banamenyeka batatu, bakanguka babo babili bakatoka. Akisha toka, yeye ariko mtoto yake alikuwa alifariki, lakini baripata, walipata akatuherezayo, akama baringiya mubato. Bato na bakumingi sana walikuwa wanachunga bato mbili, koka ile moyo moyo na bote wakaingia ndani wanjo ya kusema a partir ya ile temoignage, wakati wanasema bilan kwa hapa ni makumi ni makumi tatu na wenyewe waliweza kutoka me, makumi munane ingari chini ya bila ya kweli, bamingi wanaweza kwaba ngari chini. Nanjy tulikuwa tunasema tutatetea tu leta itumike mbiyo iweze degager ile makoo si bote tu kama tuyikama ngapi, nga pi walifariki kule Satuko tunabahona papa mwengine nambiya aripoteza wari, batu saba. Batu saba barikuwa barisha bako Minova toka Goma, na nanayenda tumika kazi Minova, banakutaniya kwa tate bote, banasema tutarodiya pamoya bote, bakanguka mumayi bamefariya. Ni kwa kijana mwenye alikuwa anapata Cheti yake ya diplome d'etat ule papa ananiambia, wewe uko depute nyinjio munatiya gouvernement na nyinjio tunaonaga munakuya kuturomba masauti. Kwa nini ile bato ilikwina pata mapande barikua banayuwa haitumike haiko bien ba autorite banatika ienderieku. Kwa nini bato banapita zaidi sana surcharge mubato namaserivisi ya leta zote ziko pale Minova banayitika inaine. Kwa nini iyi barabare nyiiri kwina tusaidiya, yasake boremana Minova. Tunapita ta gari kama ni minibus napita hata batu nafanya aksida batakufa kumi au kumi na tano na moto namoto bitika yake anatia ku moto anaenda yenye fasi yote, na njia ya kwenda kichanga ni eneo ya adui ya kupita mushaki kwenda fasi yote, banafungula moto zinaenda na zinayenda na mizigo. Sekre gani, siri gani ko barabara ya apa, ya hapa Minova na ile yenyiko mwayi barabara ya apa a nazunguruka kandukandu njo kusoma bana expose njoo bari batu benye habana njiya yabarabara benye banayishi benye bako pembeni ya lake bote bakwe obrijo njo kupita mwayiri njiya. Sasa kwa leo, tunashimamia wapi? mazungumzo inaenda namna gani? Nawaza ile ni kitu yenye inaone inaelekea inairekeya gouvernement je salue d'abord la presence de VPM. VPM nifurahi kumuona yepeekya nakuya na ekipe yakabambi kufuata naye na, na simama nawaza masolution itapatikana me kwa kuzika batu bamwaa banasema benye barishapata yafa a bazikiwe, nakuko mafamili mafamiyi naromba bapatie makoro yabo baende izika minova. Bakwenda minova bagoma bazike donc na bengine benye makoro aya yapatikana, samo baneza nungunika, banaogopa banawaza, babo habatabawazi habatazitosha yire ni kweli Inaweza ugopesha, marakini sisi wote tutazidi ku plede kuti tudi batiye nguvu tu, yili maiti ma makoro zenye zingali chini ya mai bazitoshe na bawezi zika normali masawa bengini. Eh, nafurahi sana dada, na ninapata wakati ya kusema tena, ni patie pole pole sana wajama, wenye walikufisha watu mingi mingi sana Ile shida na ya sisi bote inapita kipimo, nafurahi zaidi ya watu mia mbili kumi na tano wengi wao wakiwa vijana na wanawake, wana matatizo ya kiakili ya aina mbalimbali katika kituo cha afya cha akili cha Lobiko huko Ituri. Takwimu hizi ziliwekwa wazi siku ya pili na wasimamizi wa muundo huu. Sababu nyingi zinaelezea janga hili kama vile vita ambayo imekuwa ikiendelea tangu miaka mingi katika jimbo hilo ambayo inasababisha vurugu za mawazo. Ezekiel Muzalia alitembelea kituo hiki cha hospitali wakati wa wiki iliyowekwa kwa afya ya akili. Hii ndiyo ripoti yake. Wagonjwa wanakuwa wengi uwanjani. Wamoja wakiwa na waganga wao wa kichwa wakiandaa kazi mbalimbali mbali, na wengine wanafanya mazoezi ya kunyoosha mishipa wakati ambapo ina timu saa kenda, wengine tena ndipo wanaamka na wanajiandaa kuoga maji. Tunafungua mlango wa lupango, ghafla mama huyu anakuja kujitupa miguuni mwetu. Niligonjwaka tu ya kwanza kusamelo, nikarudia nikapokea uponyaji, yeko nanisumbua tu, niko nawaza watoto wangu ni mbali kidogo na yeye ni kijana wa umri wa miaka makumi mbili aliyetokea katika eneo la siri Abelkozo, eneo la madini linalopatikana katika sekta la Banyalikilu. Ingawa hali yake ya afya inakuwa ikiboreshwa pole kwa pole, tunamkuta akipata dawa Mganga ambaye anamtolea dawa anafasiria ni namna gani anatumika kazi yake kwenye senta hili la afya. Dawa ya kwanza iko komprime, dawa ya pili ambayo tunaipana inaelekea uhusiano yake na batu donge sosioterapi, na dawa ya tatu inasaidia mgonjwa kukamata mipaka kusudi tena siku moya asikuyerudia nyuma. Kila mara magonjwa ya akili yanafika wakati magumu, yalipita mingi. Unaweza kukuta mwingine amegonjwa sababu wamemnyang'anya kitu yake aloro, wanakuwa na magumu ya kulipa dawa. Msimamizi wa kituo hicho cha afya anajulisha ya kwamba wagonjwa wengi wanatokea katika matarafa zinazoathiriwa na mizozo ya vita. Wanasema ya kwamba wanatambua mara kwa mara vitendo vya mauaji, ubakaji na uporaji wa mali zao, jambo ambalo linasukuma hata wengi kutumia dawa za kulevya Anise vya luva. Eh, ya kwanza iko vidonda vya moyo na ile vigonjwa vya moyo vinaweza tokana na hii hali ya usalama. Umeona e, wanaua ndugu yako ama mama yako, unaona wanabaka ndugu yako ama mama yako ama vile msichana wako, na hata vile wanapora mali yako, ile yote iko mambo ambayo iko nasukuma watu wengi kuingia ndani ya hali ya magonjwa. Huduma kwa watu wanaokuwa na magonjwa ya kichwa unakabiliana na shida ya kukosa dawa. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.