Mapigano mapya kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 yamezuka tena leo mchana karibu na Kalembe jimboni Kivu kaskazini. Ni baada ya utulivu mdogo hadi asubuhi ya, ya leo. Profesa Kondaloko wa Chuo Kikuu cha Kinshasa anadhani kwamba si wakati sahihi kwa sasa kubadilisha au kurekebisha katiba kulingana na hali ya usalama mashariki mwa nchi. Jimboni Tanganyika gereza la Manono halina vyakula wala dawa, kiongozi wake ndo anaarifu. Hamjambo na karibuni kwa wote katika Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mapigano mapya yalizuka mapema Ijumaa hii alasiri kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo huko Katobo, katika kijiji cha Mulindwa iko karibu na Kalembe katika tabaka Kisimba, tarafa la Warikale, wakati utulivu ulionekana katika eneo hilo hadi asubuhi ya leo. Milipuko hii ya ghafla ya silaha nzito nzito na nyepesi ilisababisha ukimbizi mwingine wa raia ambao walikuwa bado wanavumilia tena katika eneo hilo. Kumbuka kwamba kuanza tena kwa mapigano kunakuja siku mbili baada ya kukaliwa na M23 RDF eneo la kimkakati la Kalembe na kandokando kando. Huko Goma, muundo wa huduma za afya kwa watu waliohamishwa walio katika kambi ya Bulengo walinufaika na toni mbili na nusu za dawa, mchango kutoka kwa seneta Papi Machozi, mchaguliwa wa Wakivu Kaskazini. Makabidhiano hayo rasmi yalifanyika siku ya tatu katika eneo hilo. Msaidizi wa bunge wa seneta huyu anathibitisha kwamba mchango huu unajibu hitaji lililoonyeshwa takriban wiki moja iliyopita na wale wakimbizi hao waliotajwa na wafanyakazi wa afya wanaofanya kazi hapo. Daktari Clovis Kivalia, katika maoni haya yaliyokusanywa na Bernard Nyangi. Ilikuwa hapa vendredi ya juma iliyopita, na kwa hiyo juma, tulikuja jua kuinugire kuinogire masomo ambayo senater wetu alijengea wandugu wetu wakimbizi, na kwa hii situ, walituambia wana shida kubwa ambayo inawasonga sana ilikuwa shida ya dawa, na ndio maana wakati tuliambia senator wetu Mumbere Papi Machozi, ndio alisema hapana, lazima kidogo nayo mununue kwanza dawa ili isaidie wandugu zake wakimbizi. Na ndio maana leo tumekuja, tumepana leo ton mbili na nusu ya madawa na kuna madawa yenye tunaita medikamen essensiel, yaani medikama inayofaa kwa malali yenyewe tunakuta huku kwetu huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, ukosefu wa usalama unaoendelea katika mji wa Beni unaofanyika hivi karibuni na uwizi wa kutumia silaha unasababisha wasiwasi unaoongezeka. Tukio la hivi punde lilitokea huko Malepe usiku wa kuamkia jana, siku ya nne, watu wenye silaha waliiba nyumba, walichukua pikipiki na kufyatua risasi kadhaa hewani, jambo ambalo liliwaingiza raia katika hofu. Mashirika ya kiraia ya mji wa Beni yanaamini kwamba ni wakati wa viongozi wa kijeshi kuchukua hatua muhimu, hasa wakati huu wa mwisho wa mwaka unapokaribia, kipindi ambacho ujambazi kwa kawaida unaongezeka. Pepe Kavota, kiongozi wake anazungumza kwenye mikrofoni ya Gilen Kasasia. Hali ya usalama mjini Beni inazorota kabisa, mabandia wiko wanaingilia wakaaji katika mji wa Beni. Ndiyo maana tunaalika maservisi zote za sekurite na wakaaji wote tuweze kufungua tena macho, kwa sababu zaidi sana wakati nakuwa mwisho wa mwaka mabandia hawakose kujipengeza na kujitokeza katika mji wa Beni hata na penginepo. Ndio maana sote kwa jumla tuweze hmm, kufungua macho tuweze kutia kabisa hawa mabandia wasiwezi tena kuingilia watu katika mji wa Beni. Na zaidi sana, kama hakuna uhusiano kati ya raia na viongozi wa serikali, huenda usalama utaendelea kuzorota kabisa, na hiyo si vizuri katika nchi ambayo linajiita ni nchi ya etat de droit. Wakubwa nao wakati watatusikia waweze kukamata mipango kwa ajili ya kuchunga raia na mali yao. Kama nilivyotanguliza kuhusiana na mjadala kuhusu mabadiliko au marekebisho ya katiba, Leopold Kondaloko, profesa wa sheria kunako chuo kikuu cha Kinshasa, UNIKIN, anafikiri kwamba mradi vita vya mashariki bado havijaisha kabisa, hakuna fursa ya kubadilisha au kurekebisha katiba. Marekebisho hayo alisema yanahitaji marekebisho ya baadhi ya vifungu, wakati mabadiliko hayo yanahusu kuandikwa kwa sheria mpya ya msingi lakini kwa kuzingatia hali halisi ya sasa. Na madiwani waliochaguliwa wa manispa ya jiji la Bukavu walionyesha uchovu wao jana, siku ya nne, mbele ya ofisi ya liwali wa mkoa. Madai yao ni hususan kulipwa mishahara ya miezi kumi lakini pia kufanyika kwa uchaguzi wa viongozi wa mitaa, baraza la miji na meya wa Bukavu na senii. Barua yao ya malalamiko iliwasilishwa kwa makamu wa liwali wali. Tunamsikiliza msemaji wa baraza la madiwani wa manispa ya Bukavu, Sami Mugaju, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Kasami. Sisi wachaguliwa wa mitaa ya mji wa Bukavu tunasononeka sana tunaeneza leo miezi kumi hii bila kupewa kiinua mgongo toka serikali ijapo ni sisi tunaitwa kutetea maslahi ya wananchi waliotuchagua kama vile wawakilishi wao, tarehe 12 Disemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Tunadai kwanza serikali igharamie washauri wa mikoa ambao ni sisi, tupewe marupurupu ya kujistawisha pesa za matumizi na ofisi za kazi. Pili, seni iandaye uchaguzi wa watawala wa mitaa na makamu wao pamoja pia na washauri wa baraza la mji ambao baadaye watachagua meya wa mji. Tunawaomba muzamirike, tunapanga matendo ya kubabaisha msipofanya ima sana barua hiyo ya malalamiko itatumwa kwa wizara ya mambo ya ndani pa Kinshasa, kulingana na liwali wa muda Jean-Jacques Elakano aliyeipokea. Serikali ya Kongo lazima iendelee na uuzaji wa madini yake ya kobalt kwenye soko la kimataifa kama ilivyokuwa zamani. Hii licha ya kuingizwa kwa madini haya kwenye orodha ya bidhaa zinazozalishwa na kazi ya watoto au kazi ya kulazimishwa Uamuzi uliochukuliwa na idara ya kazi ya Marekani siku chache zilizopita. Serikali ya Marekani inasema imeitahadharisha DRC kuhusu vitendo hivi ili kuihimiza kuboresha mazingira ya uchimbaji madini kwa ujumla. Balozi wa Marekani nchini DRC Lucy Tamlin alieleza hayo katika mahojiano na redio Kapi jana, siku ya 4 tarehe makumi mbili na nne Oktoba mwaka tunao. Huko Maindombe, amri ya chama cha kitaifa cha walimu nchini Kongo SIECO kusimamisha mgomo wa walimu kote nchini haiheshimiwi na walimu katika shule nyingi za umma katika tarafa la Yumbi. Hawa wanaendelea na mgomo, na wanadai haswa malipo ya mishahara yao, malipo ya bonasi za shule bure na gharama za uendeshaji, kwa mujibu wa chama chao. Kulingana na hali hii, chama cha bima na usalama kwa ajili ya maendeleo ya Yumbi ASD, muundo wa jumuiya ya kiraia ya tarafa hilo ambayo inafanya kampeni ya maendeleo ya eneo hili inaelezea wasiwasi wake na inatoa wito kwa waalimu wanaogoma kutulia na kuanza tena kazi. Katika jimbo la Tanganyika, gereza kuu la manono linakosa chakula na dawa. Gereza hilo halijapokea msaada kutoka kwa serikali ya mkoa tangu zaidi ya mwezi mmoja sasa. Mkurugenzi wa muda wa gereza hili alitangaza kwa waandishi wa habari jana siku ya nne. Alisema wafungwa hao wanakula maembe. Kwa upande wake, shirika la raia la Manono linahofia kuwa hali hii ya hatari katika gereza hilo itachochea kutoroka kwa wafungwa. Pole Munanga anatupa taarifa zaidi. Kwa Celestin Yalala, mkurugenzi wa muda wa gereza kuu la Manono, barua tayari zimetumwa kwa serikali ya mkoa wa Tanganyika ili kulipatia gereza hilo ambalo halina chakula na dawa. Anaonyesha kuwa wafungwa hao makumi tatu na tano wanakula maembe kutokana na kukosa chakula cha kutosha. Matunda haya yanatoka kwenye miti ya miembe iliyopo karibu na gereza, anabainisha mkurugenzi wa muda wa gereza hili. Kwa upande wake msemaji wa shirika ya kiraia ya Manono Moise Kiluba anaogopa kuwa hali hii mbaya ya wafungwa inaweza kusababishwa kutoroka kwao gerezani. Kwa gavana wa Tanganyika, magereza yote katika jimbo hilo yanafaidika na chakula na dawa kutoka kwa serikali yake, lakini anabainisha kuwa tangu kutoroka kwa wingi Julai iliyopita kutoka kwa gereza hili kiasi cha chakula na dawa si sawa baada ya kutoroka huku. Toka Kalemi, pole munanga, Radio Kapi. Mgeni wetu ni Richard Kakule Kahweri Kula, mkuu wa Kataru wa ngoma ya Manispa beu katika mji wa Beni. Kiongozi huyo wa kimsingi anawasilisha kwetu hali ya sasa katika eneo lake inayolengwa na mashambulizi ya waasi wa ADF kati ya elfu mbili kumi na sita na elfu mbili makumi mbili na moja ambapo mamia ya raia walikuwa wameuawa. Pia anazungumzia athari za miradi ya maendeleo ambayo wakazi wa kitongoji chake walinufaika na MONUSCO. Richard Kakule akiongea na Grevis Salumu. Richard uh, Kakule kaweluku la jambo? Si jambo. Wewe ni mwongozi wa kata Rwangoma. Pima tuambia uh, hali ya usalama iko namna gani kwa siku hizi kutokea siku ambazo kata Rwangoma ilishambuliwa na waasi wa ADF. Kwa sasa kata Rwangoma tokea mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja iko preske ndani ya ukimya ile mambo hatuipati tena, wakazi wa washakarudi ndio washarudi, wamerudi ju kuangalia hali ya hewa. Fazi yote iko presque mwelelea, ndo washacomprendre tu washarudia huko mgine. Lakini zamani walikuwa ndani ya uga uga sana, na ku... inafika sasa za magharibi unatoka mgine mnaenda lala ku centre ville kusema presi kule na, kuna mambo ya security or hapana. Sasa leo hii wote wamecomprendre, kila mtu kuku wake anafakiri bila mambo, kazi ya kwake asubuhi anaamka na kushamba fanya tu kazi kwa magharibi hautawaza tena kutoka kwao kusema, ah, ninaogopa kitu fulani hapana. Kila mtu iko stable kwake. mnapokea pia na wakimbizi toka maeneo mengine sawa Ituri Wiko deja wengi hapo na wengine watoka ngambo za mtu mtuanga huko, walungupa wale wa pia wamepima kurudia, lakini zaidi sana wa Ituri, kipande ya njia ya Mangina, kipande ya njia ya Mandumbi, kipande ya njia ya kwenda Bunia, ile njumba na yala huko bo na huko tuko nabo. Hivi hali ni ile ile tu, basi a comprendre. Basi ba, temo mwa bana unakuwa kutamfuata mtu kushamba, kama utapata ka chakula kidogo nampatia, juu kongwea tu msala na nakuwa nguvu sana njo ukangwa tu msaada iko nguvu sana ndio wamejidebrouiller. Saa mtu enda kushamba, anaye kushamba, namfanyia kazi kidogo, anampatia chakula ama kafranga hivi, naye awezi kukammukuishiagaia na kidogo na watoto wake kuyumba. Kuna miradi fulani fulani ambayo Monisco iliweza kutenda kwenye kata Rwangoma, tunaweza jua kama hiyo miradi ishaka saidia kata Rwangoma kwa nini? Ndio, ni kweli, mradi ya kwanza tumeiona hapo, hii majengo ya, ya maji safi ku favor ya population ya quartier Rwangoma musilile bam susuli na Rwangoma, na pia kata malepe na shota hapo, maji bila shida. Ile mradi imetusaidia juu wakati ilikuwa na haiko maji hapa na mahaba, tujengea maji kwa watu, wafuatia maji kule ngambo ya kasuku kwa kwa jopo na hatari nyingi sana kwa barabara, tukakuwa kuta basika wanaweza kugongana, na baadhi kiana wanaweza viole mtu, unakuwa kuta mimba zinakuwa zinyi ziko no desirable kuta hatari ya mingi sana naeba mimba huko msisi mane sekonde na kuacha masomo na kuwa fie mere mule hali me kwa meme, hii si system ya ile mbele haiko tena. Donc ava construction ya maji ile system haiko tena, juu utakuta watu huko mbali na hapo pia huko maji ya kusuta na, na, na, bakuli unakuja kuta watu karibu makumi tatu kwa limoe na gombania maji mangume wanalumizana. Ile haiko tena siku za leo, hapana. Kwa meme tout va bien, ile system inaisha. Donc mambo yako sawa kabisa, mambo yanaendeka kwa sawa. Una ujumbe gani kwa wakazi, kwa wakazi? Kwanza wa comprendre kama serikali iko japokuwa kuko ma insecurite na jikaza kutumia kule ma insecurite, na hivi si ni wa kusaidia ile kusaidia wakubwa wa, wa kuwaletea ma information mbalimbali, nao wanatusaidia kwa kuweza kutumia kwa mambo ambayo tuliwaletea kwa information, na wakaaji walikuwa na jilipenda na justice populaire. Ile justice populaire haiko ya muzuri, inafaa kuabandona ile systeme. Tusitwe tena kama watu wenyewe habajue sheria kama hivyo, tuige mambo ya mupya, tuendelee mbele na kukua na akili ya kuendeleza mwingine katika utaratibu na usalama bila ile ma probleme Kwako msa bakia banakuwa na vichama abazee ofisi bana vichama siasa na bana vichama dictionnaire yenye inaweza kubasaidia njo jeunesse ju yendo force ya kesho baje kazi kuaproshia waongozi baseme meme langage na banauliza kila kitu yenye bana auliza kama ni fumbo hii, batabaonesha nini ya kufanya ju kesho bakuwa mezii ya kutumika sawasawa na baze richa kakule. Tunakushukuru na mimi pia nakushukuru kwa journalist. Katika mji wa Bunia huko Ituri, vijana wengi wamoja, wakiwa wamemaliza shule, wanajikuta wakifanya kazi kama mawakala watume au madalali ili kupigana na ukosefu wa kazi, wakati mwingine bila mafunzo ya kitaaluma. Wanaishi kwa kucheza nafasi ya waamuzi kati ya watu binafsi kwa huduma mbalimbali mbali. Nyuma ya shughuli hii ambayo mara nyingi haijulikani sana kuna hadithi za kukabiliana na hali ngumu ya kiuchumi. Jean-Claude Lokidile alikwenda kukutana nao ili kutuzamisha katika maisha yao ya kila siku. Hii hapa ripoti yake. Kando za barabara kuwa mjibunya wengi, miongoni mwa vijana wanaendesha shughuli za komisionere, wakisaidia wateja kuuza mapangu, nyumba ama gari. Wote wanatumika kama maafisa wakiwa kati wauzaji na wanunuzi kwa huduma tofauti. Akiwa na cheti chake cha licence en psychologie appliquée, Madanga Tegomu aliamua kurudi kama courtier ama komisionere, kazi ambayo amekuwa akifanya kwa karibu miaka ishirini na ambayo ni chanjo chake cha mapato. Ile kazi linatusaidia paske inadiminie kwanja shomage, shomagi ilikuwa mingi sana, vike batu wanasoma liko na madiplome ni unakuta parfois hana kazi pa rapport na ile nyalisomea, se pourkua ile kazi inaambrase batu ya domene mbalimbali na bana jireprouve korektema bieke aiko opsion iminilipenda kumaisha me nanifiki a briske me kamene kuile kazi nikuempe stable jamana jireprouve na niko mzuri kama mwenzake mwengine. Komisioner Samuel Mugisa anaeleza kuwa kwa kila komision anapokea kitu kidogo, lakini natosha tosha kufidia mahitaji yake ya kila siku. en terme de pourcentage eh, si etuko pale kwa tunakuwa na 10% 10% ile 5% kwa mwenye kununua meme maparcele yote ile natokana na kazi nyetu, kuna fanya ile lakini angalishi, kwa sababu miongoni mwao kunakuwa wevi ambao wakati mwingine kujificha kama bandia ili kuwaiba raia ya mali yake. Samuel Mgisa anatoa mwangaza kwa kutambua hawa wevi. Exactement parce que e tuko na bapirate, habiko ba commissionnaire rekoni, tuko na makaro, ile makaro yao njo inaonesha ke Una efektie, me iko regre paske bakomisioneri banakuwa mingi, bapirati banakuwa mingi na njo uko naona mabi fulanifulani fulani. Inafanyika kwa kukabiliwa na ukosefu wa kazi. Shughuli hii ambaye isiyo rasmi imekuwa suluhisho la muda kwa vijana wengi kwa hapa mji Bunya. Toka Bunya naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Capin. Mwisho wa habari. Jioni njema na wikendi njema kwenu. Kwaherini.