Radio Okapi. Utendakazi wa seminari kuu za diocese ya Kikatoliki ya Butembo Beni umeathiriwa na ukosefu wa usalama jimboni Kivu Kaskazini. Askofu Siku Lipaluku Melkisedek anaomba viongozi wa Kongo kurejesha amani katika eneo hilo. Hatua mpya dhidi ya msongamano wa magari mjini Kinishasa zimechukuliwa na viongozi katika idhaa hii, tunazungumzia hisi kwa kwanza, namna mambo yalivyoenda. Mpango wa kuzaa hospitalini bila malipo ulioanzishwa na mkuu wa nchi unaonekana kuwa bila mafanikio halisi, miezi miwili baadaye, jimboni Kongo Central, wanasema waangalizi wengine. Ha mjambo na asubuhi njema, wasikilizaji wapenzi. Tuanzie huko Kivu Kaskazini. Ukosefu wa usalama unaokumba eneo la Beni, Butembo na Lubero unaathiri pakubwa utendakazi wa seminari kuu za dayosisi ya kikatoliki ya Butembo Beni. Askofu wa dayosisi hiyo, Monsenor Sikuli Paluku Melkisedek, alielezea wasiwasi wasi wake siku ya jumapili wakati wa misa ya ufunguzi wa mwaka wa mafunzo wa elfu mbili makumi mbili na, ne, elfu mbili makumi mbili na tano katika taasisi hizi mbili hizi ni seminari regina passis ya vuhira ambayo inakaribisha waseminari makumi sita na tisa mwaka huu na st octavia vulindi yenye waseminari mia moja na moja Askofu Sikuli Paluku anatoa wito kwa viongozi wa Kongo kurejesha amani katika maeneo yanayokaliwa na waasi, kwa sababu watu ambao hapo awali walichangia kuunga mkono semina hizi sasa wamekimbia makazi yao katika Kivu Kaskazini. Milio ya silaha nzito nzito na nyepesi imesikika tena tangu mchana hii siku ya kwanza, kati ya Pinga na Peti, iko katika tabaka Kisimba tarafa la Walikale. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, vita hivi ni kati ya wapiganaji wa wazalendo dhidi ya waasi wa M23 RDF ambao wamekuwa wakijaribu kusonga mbele kuelekea Pinga tangu mwishoni mwa wiki. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, wakati waasi hao bado wako huko Peti, kilomita 18 kutoka Pinga, makombora wanayorusha yanaangukia, mengine kuelekea kijiji cha Burai, kilomita 9 kutoka mji huu. Matokeo ni kwamba hofu papinga inaongezeka. Shughuli za kijamii na kiuchumi na kielimu zimesimama huko, na mji unaendelea kuachwa bila wakazi wake. Watoto wa mitaani katika jiji la Bukavu wanasakiwa tangu siku ya sita iliyopita mia moja na saba kati yao waliangukia kwenye nyavu za huduma zinazohusika na utekelezaji. Miongoni mwao kuna watu wazima na ambao wanafikishwa mbele ya mashtaka. Jean Kasami anatupa maelezo. Kwa jumla ya wale mia moja na saba ambao wamekamatwa, kuko makumi sita na wane wa chini ya umri wa kuwa mtu mzima, wengine makumi nne na moja ni watu wazima, wanaitwa hata wazazi wa barabarani. Wale wachanga walirudishwa ndani ya jamaa zao asilia, wakati wale walio na umri wa watu wazima walipelekwa mbele ya vyombo vya sheria kwenye parke ya Bukavu. Watu hao ambao wanajaa kwenye pande zote za barabara za mji wa Bukavu, wengi wanatokea vijiji vya kando kando kama vile Miti Mudaka, hasa hasa Kavumu na mahali pengine, ndivyo alieleza mkurugenzi wa kitengo cha mambo ya kijamii Kivu ya Kusini Petroni Kangela. Msako huo wa kamatakamata ulianzishwa na ofisi ya meya wa mji wa Bukavu siku ya sita iliyopita. Wizara ya mambo ya ndani na polisi ya taifa Jimboni ndiyo wanatekeleza huo mpango. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Nilivyotanguliza mjadala kuhusu marekebisho au mabadiliko ya katiba, vyama vya kisiasa vya esid ya Martin Fayulu na Envol ya Delice Sanga vinazindua kampeni ya uhamasishaji dhidi ya ujanja wowote unaofanywa na wale walio madarakani kwa lengo la kuivuruga katiba ili kubaki madarakani. Wakati huo huo, chama cha Front Commun pour le Congo cha rais Joseph Kabila kinapingana na kauli kali ya kutaka kuigusa katiba ili kujipa uwezo wa kutawala bila kupingwa kuwafanya wakongo kuwa watumwa na kupora nchi kwa hiari yao. Ufunguzi rasmi wa mwaka wa masomo wa vyuo vikuu wa 225 na waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu ilifanyika hii siku ya kwanza tarehe 28 Oktoba mwaka tunao kunako shule ya biashara ya ISA, mbele ya maprofesa kutoka vyuo vikuu tofauti, Marie Therese Sombo anajitolea kusikiliza malalamiko ya walimu ili kuruhusu mwaka wa masomo wenye amani. Waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu, wakati wa shughuli hii, alialika vyuo vikuu vyote kujipanga na kalenda sawa ya masomo kwa elimu bora. Huko Kivu Kaskazini, baadhi ya shule za msingi za umma pa Butembo zilianza tena masomo siku ya kwanza hii kwa woga. Kurejea huku kunafuatana na tangazo la kusitishwa kwa vuguvugu vugu la mgomo na muungano wa waalimu wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya pili ambalo linashughulikia eneo la Beni, Butembo na Lubero. Uamuzi huu unatoka katika mkutano uliofanyika Jumapili huko Butembo, kati ya miundo tofauti ya vyama vya walimu na ujumbe wa wizara ya EPST kutoka Kinshasa. Maelezo na Grevis Salomo. Siku ya kwanza hii baadhi ya shule za msingi za umma zilifungua tena milango yao, lakini kwa idadi mdogo ya wanafunzi, pia na walimu. Kwa mfano, kwenye shule za msingi za Monseigneur Kaongea Kataliko Kavaindi na Vusia ni wanafunzi wachache ndo walikuwepo na wakifunzwa na waalimu wao. Kwenye shule nyingine wanafunzi wadogo ndo walifika, lakini muda mdogo tu wakaamua kurudi nyumbani sababu waalimu wao hawakuwasili. Hata hivyo, chama walimu wa kinatoa wito kwa wanamemba wake kurejea kazini baada ya takribani miezi miwili ya mgomo. gisa alivyoeleza Moize Ndungo akiwa msemaji wa muundo huo wa muungano wa walimu. Kulingana naye kwa sasa mahusiano kati ya government ya Kongo na walimu wa yanasonga mbele kuhusu madai yao. Fahamu kwamba wiki iliyopita wakati wa mkutano ulioandaliwa na mewa wa muji wa Butembo pamoja na waongozi kwenye sekta ya elimu pia na wawakilishi wa mashirika ya kiraia pa Butembo, washiriki walitoa pendekezo ya kuanzishwa upya kwa madarasa mwishoni mwa kura iliyopigwa na washiriki kwa mkutano huo. Beni Grevi Salumu, Radio Okapi. Kwa kifupi, zaidi ya watu elfu tatu waliokimbia makazi yao kutokana na vita waliotambuliwa na wanaoishi Beni, huko Kivu Kaskazini, wanapokea mafunzo ya taaluma kama vile kutengeneza sabuni, kilimo pamoja na kusaga mahindi na mihogo katika wilaya nne za jiji hilo Mpango huu unasimamiwa na ofisi ya vitendo vya kibinadamu na mshikamano wa kitaifa huko Beni. Katika Kongo Central jambo la kuzaa hospitalini bila malipo lililoanzishwa na mkuu wa nchi linaonekana kuwa bila mafanikio halisi kulingana na uangalizi wengi. Zaidi ya miezi miwili baada ya kuanzishwa kwake, mpango huu unaanza kuathiri utendakazi mzuri wa hospitali na maduka yao ya dawa yamefilisika, vinasema vyanzo vya hospitali ambavyo viliomba kutojulikana. Kwa sababu ya hali hii, wanawake kadhaa wanaojifungua wanashuhudia kwamba katika mambo yote yanayotolewa na mpango huu ni kutolewa kutoka hospitali tu ambayo ni bure. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kongo Central aliyewasiliana na Radio Okapi anaonyesha kuwa hajapewa rasmi habari hiyo na wasimamizi wa miundo inayohusika. Ripoti ya Mambu. Inasomwa hapa na Jacques Mukongole. Miezi miwili baada ya kuzinduliwa kwa mpango wa uzazi wa bure huko Kongo Central, maduka ya dawa ya hospitali zinazotumia yamefikirisha. Kulingana na wao, wanawake ambao wanapasha kufaidika na huduma ya bure inayohusiana na mashauriano kabla ya kuzaa na utunzaji wa watoto mchanga wanaanza kulipia huduma fulani wenyewe. Sababu ya hali hii ni kutoridhika kwa mfuko wa mshikamano wa afya wa FSS ambao una dhamira ya kulipia huduma za hospitali zinazolengwa wanasema vituo vya hospitali. Wakati huo huo, watoa huduma wanasema hawajalipwa na madaktari na pembejeo zingine zimechoka kwa FSS, na wasimamizi wa miundo ya afya. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa Daktari Boner Chiteku anapendekeza hili. Amewasili studioni Ronelindi Bonera, ametuandalia sehemu ya pili ya habari. Karibuni ha mwaliko wetu ni Giselan Paluku Bambirikire akiwa ni katibu mkuu wa muungano unaotetea walimu wa Congo, sieko ndani ya muji wa Beni. Kufuatana na mwito wa viongozi wa muungano huo nchini, shughuli za shule zilianza tarehe 21 Oktoba mwaka huu katika shule za msingi za umma ingawa idadi ndogo ya wanafunzi walioonekana darasani. Ni ukaguzi gani unaofanywa tangu kuanzishwa kwa shughuli za shule tarehe mbili Septemba iliyopita? Majibu ni katika majadiliano haya kati Shislam Paluku Bambirikire akiwa katibu wa kudumu wa sieko mjini Beni na mwenzetu Andre Kitenge. Bwana Justin Paluko Bambirikire, hamjambo. Jambo bwana journaliste. Sasa utatwambia siku ya kwanja kurudilia masomo ilikuwa namna gani? Bwana journaliste, kisha uchunguzi yenye tulifaa tulikuta, balimu habakuheshimia, wote hawakuheshimia haba mwito wa syndicaliste wetu ku niveau national, na tunaestime wenye waliheshimia inapasha ukuwa tu 40%. Aa, manake 60% haikuheshimia na iyo, kuukuma sababu mbalimbali. Sababu ya kwanza, walimu wengi hawakufata ile message a travers ma television vile ma radio mbalimbali za Beni, vile za Kishasa. Sababu ya pili, mbele tupate ile message Butembo huko, ma groupe de pression zilikuwa zishasema zero uniforme mu vile yote. Vile Beni na Butembo tuko karibu karibu, ile situation iliacha walimu wengi na wazazi na wanafunzi wanaogopa kufika ku masomo. Ile nayo ni sababu. Sababu ya tatu, representant wa wanafunzi wa Beni alikuwa vile ashasema kusema kutakuwa siku tatu bila masomo kwa sababu kuko watoto wengine wenye wiku nasoma na wengine hawasome, wale waku maekole prive wanasoma wa maekole piblike hawasome. Aloro ye yeah, alisema vile wanafunzi wote wasisome. Sasa hii masababu zote ziliacha mesaji ya kusema walimu wa Kongo yote wanje masomo haisikilikane, na tunawazia kama leo mardi gishi, jana ilikuwa karanzi pusa leo mardi, tunaona kameme maekole za mingi zinafundisha, tuko preske mswa posa, na tutaendelea kufaa mesaje kwa wale wengine wote wenye hawapata mesaje, purke mwisho wa semene gishi tuku naona tunawazia ke mwisho wa semene walimu wanaweza kuwa wote na washa anja fundisha. Sasa utwambie munasimamisha mgomo, lakini amukukomesha ile mgomo, ni kusema serikali ama government imewajibia kwa ombi yenu tumeshimamisha, hatuleve me, tunashimamisha kwa sababu revendikasio ziko mingi sana. Baba journalisto ya kwanja, unajua mshahara ni kidogo, walimu walilomba 500 dolar kuko walimu wazee wenye ifo wapumbuzike, na indemnite za retraite zao, kuna kuwa zone salariale. Walimu wa beni butembo hawapokee sawa, wagoma na wagoma hapokee sawa Kishasa, kuna kuwa vile walimu stati yao ilifo ibadilike, waende mu fonction publique. Kuna maprobleme za mingi, wasenya mingi bae, wa np na wa nu hawalipiwe, probleme ni za mingi. Tunawazia kama tuna suspendre kwanja ju leta ita ita kuwa iko na résoudre problème mupaka hizo problème zote zitapataka solution, ndio tutapashwa lever signifie quoi. Kama tu hatuone sawa nemborte ka, tunapashwa rudia mu greve kama leta haifatililie. Me tukiona ke kuko kameme ma avancer sawa hizi siku gishi tu kunaona kuna kwa hi avancer kidogo kidogo, me il faut le temps ina fika, kuna fasi tuone kweli kweli ke kuko mavaseza kabambi kabambi, pale hatuwezi rudilia tena mgomo. Tutaona kee kameme kuko mavaseme kama vitu vinarudia nyuma pale kabisa, walimu tungali kumanjwa wa mwaka saani, saa ni saha wanapashwa rudia mugrave. Ni ujumbe gani unatolewa upande ya walimu mbalimbali mbali, na wazazi pia wanafunzi? Ndiyo, ninaambia walimu kwanja ni kuwashukuru kwa sababu de mwaiko na resiste mugreve na wanaweza kameme kureklame droit zao, tunawashukuru vilevile, tunawaambia vile, vile Wenye washa komprandre mesage ya wasindikaliste nasionau vile tuko rejina masheria gishi kishasa washa sema tuwanje masomo Goma na Beni. Tunapasho waishimisha wasindikaliste nasionau kwa sababu walenjo wa reprezanda wetu wiko na ongea direktema na amployere wetu Bwana Jisle paluko bambirikire. Asante, nakushukuru Bwana journaliste. Katika nakala yetu kwa siku ya leo tunazungumzia kudumu kwa usalama mdogo ndani ya muji wa Goma ingalau kuwepo operation safisha muji iliyoshimikwa na meya wa muji akiungana mkono na kanda la 34 la kijeshi Operesheni ambayo imetimiza sasa miezi saba. Siku hizi ni mabandia ndiyo wameonekana kuzindua mitindo nyipya ya kuendesha shughuli zao, wakifanya lote linalowezekana ili wasikamatwe na vyombo vya usalama. Je, ni ipi suluhu kwa suala la usalama mdogo unaodumu katika mji wa Goma? Bernarde Nyangi anatupa mwangaza kuhusu jambo hili. Kitu cha kwanza kinachotishia mjini Goma ni silaha na vifaa vinavyotumiwa hivi sasa na wajambazi wa usikao, na usalama mdogo mjini ni kama hizo alizoonyesha kwa waandishi wa habari Luteni Sadiki Olivier wa kanda la thelathini na nne la jeshi tarehe kumi na mbili Oktoba. Ile silaha ambayo munaona ni PKM pale makesete mupya sana kabisa za PKM sita na mashene zake za mupya, ilikuwa ni mu roadblock buklaja ya barabarani, mwenye gari akaenda hii vitu ndio vikapatikana pale. Pembeni kunaonekana mafanyo ya baavoka bandia ambayo wanachukua hivi kama vitambulisho, wakiprofite kunyanyasa na kuingia manyumba za watu. Na kuhusu ujambazi, kunaripotiwa wizi wa kutumia silaha wa uaji, watekaji nyara na kazalika, na ni kila ifikapo usiku masasi yasikika huku na kule mjini. Wengine wanashikwa na punde baadaye waachiliwa huru na kupatikana mjini mara tena. Luteni Sadiki Olivier uyu, sio mara ya kwanza tunamufikisha apa, ni repris de justice, anatoka mumunzenze apa, resama waenda kamatika ver 22h30 minute kuhopping ku nafasi ambapo masasi lkwima waliza pigiwa wakifuatiliwa na waskari kwabenyeaa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa doria mwingine ambaye ni kaporal, yeye ni elema wa 11e brigade aliabandone poste yake, akeenda kulala kunyumba ya kahaba. Par surprise alida shituka kutoka musingizi, silaha ilishaenda wakaaji waliobaitika ukejeshiwa vitu vyao wadai kurizishwa na wengine waomba wevi wanaoshikwa wapelekwe mbali na mji wa Goma. Nashukuru kwanza serikali juu ilikuwa mbio kunisaidia, mkazi na mimi nafurahi sana nashukuru kwanza kuona uyu kinapere balimupata wakati alibeba fye wangu, valikuwa batano mugari fye wangu akaponyoka, wa mpaka ivi alikuwa angali anamutumia na, na mamesaje de menace leta kabisa ijaranje abakilinaper basibache mwai vile ya goma babatume mbali paske iko danje yenyi tuko nayo apa Goma. Ni zaidi ya wa wajambazi 250 ndio wameshikwa tayari, tokea operation itwayo safisha muji wa Goma yanzishwe mwisho wa mwezi Machi mwaka huu. Meo wa muji anayethibitisha kwamba tishio ingali bado kubwa ki usalama, uzidi kutumainia mchango wa raia na vyombo vya sheria ili kukabiliana na usalama mdogo walioshikwa katika operesheni hiyo walionyeshwa kwa waandishi wa habari wakiwemo wa askari jeshi watatu. Goma Bernard Nyangira Jokapi. Basi tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.