Hii ni Radio Kapi nao oh, watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Ituri, karibu vijiji sita vilivyothibitiwa na makundi ya silaha Zair na Kodeko katika eneo la madini vinaongozwa tangu juma moja na askari jeshi wa FARDC huko mapambano yaliendeshwa kati ya pande hizo mbili kwa uchunguzi wa makazi ya uchimbaji wa madini jimboni Kasai Oriental. Mwanzo hii siku ya pili mjini Mbujimai wa operesheni ya kuvunja makao yaliyojengwa kiholela katika uwanja wa ndege bondeni la mtaa wa Bipemba. Kwa yote ni nyumba mia nane ndiyo zitavunjwa. Katika mabarabara ya Dodoma na Zaire, muda wa miaka tatu, serikali iliwapatia kazi watu 1171 ni habari iliyotangazwa siku ya kwanza mjini Kinshasa na waziri anayehusika na, na wafanyakazi wa serikali Jean Pierre Liau. Baki nasi, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, katika mtaa wa Jugu, karibu vijiji sita vilivyodhibitiwa na makundi ya silaha Zair na Kodeco katika eneo la madini vinaongozwa tangu juma moja na askari jeshi wa FARDC. Msemaji wa FARDC jimboni Ituri amejulisha kwamba katika maeneo yale mapambano yaliendeshwa kati ya pande hizo mbili kwa uchunguzi wa makazi ya uchimbaji wa madini. Lengo ya operesheni hizo ilikuwa ya kufukuza waasi huko ajili ya kurudi kwa wakaji. Tubaki jimboni Ituri kwa kujulisha kwamba askari jeshi wa MONISCO walikaza msako wa ulinzi wa zaidi ya wahami elfu makumi saba wa kambi ya Roe katika mtaa wa Jugu, hatua inayofurahisha memba wa makamati ya wahami wanaotishwa na makundi ya silaha. Operesheni hizo zimeruhusu pia wahami kufika katika mashamba yao kando ya kambi ya Roe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ilibaki ya fujo hii siku ya pili katika eneo la Pinga. Mapambano makali yanaendeshwa katika ya pande hilo la Mutawalikale tangu juma moja na kupita, kati ya majeshi ya FARDC yanayoungwa mkono na makundi ya silaha ya mahali na waasi wa M23. Siku ya kwanza usiku, waasi wa M23 wanaungwa mkono na jeshi la Rwanda walishambulia vijiji vingi vya usultani wa Kisimba karibu ya mji mdogo wa Pinga. Maelezo mengi nawe, Bernard Nyangi. Hadi jioni jana Jumatatu, milipuko milipuko ya silaha nzito na nyepesi ilikuwa bado ikisikika katika eneo lililoko kati ya Pinga na kijiji cha Mpeti, kilomita 18 kutoka kijiji hicho kilichoko kati ya usultani mdogo wa Kisimba na ule wa Iana mtani wa Likale na pia usultani mdogo wa Bashali Mokoto, mtani Masisi. Kombora zilizorushwa na wasi wa M23 zilianguka baadhi yao kijijini Burai kilometa 9 kutoka Pinga. Hiyo yakaongeza hofu miongoni mwa raia ambao karibuni asilimia 50 waliziama makazi zao toka kijiji hicho na kukimbilia wamoja kandokando ya hospitali kuu ya Pinga, huku wengine wakijielekeza porini au vijijini jirani. Vyanzo vyetu vyote vyaeleza kuwa waasi wa M23 ambao wamekimiliki kijiji cha Peti tokea hiyo jana wanatishia kufurika au kushambulia ngome kuu linalochunguzwa hivi sasa na wapiganaji wa makundi za VDP wa zalendo katika kijiji cha Burai kabla ya kuendelea na harakati zao za mashambulizi dhidi ya Pinga. Goma, Bernard Ngagi, Radio Kapi ejimboni Kivu ya Kaskazini. Tena, shirika la taifa wasirika ANVC linaomba serikali ya jamhuri ichukue hatua za lazima kwa kusimamisha mwenendo wa uwasi wa M23 hadi Pinga. Kiongozi wa shirika hilo alitoa hivi majibu kwa vitisho vya uwasi huo vya kuchukua mji huo mdogo wa Mtawa. Walikale Sadiki Mukobia Espoir, anaweza kuchukuliwa kwa Pinga na M23 huenda kupandisha vitisho zidi ya majimbo jirani ya Kivu ya Kaskazini. Jimboni Kasai Oriental, mwanzo hii, siku ya pili mjini Mujimai wa operesheni ya kuvunja makao yaliyojengwa kiholela katika uwanja wa ndege bondeni la mtaa wa Bipemba. Operesheni hiyo iliendeshwa na polisi pamoja na askari jeshi wa FARDC chini ya uongozi wa serikali ya jimbo. Zaidi ya nyumba makumi tano zilivunjwa hii siku ya kwanza operesheni hiyo katika barabara Dodoma. Kwa yote ni nyumba 800, ndio zitavunjwa katika mabarabara Dodoma na Zaire. Zilizojengwa tangu miaka makumi mawili liwali wa jimbo la Tanganyika alianzisha rasmi kazi za ujenzi upya wa barabara Kalemi Nyunzu Manonu yenye urefu wa kilomita 446. Ni mradi utakaodumu miaka tano kwa thamani ya dola za Kimarekani milioni 500 kutoka ushirikiano wa kiserikali na wa kipekee na kuendeshwa katika vipindi viwili ajili ya kufungua pande kubwa la jimbo la Tanganyika. Maelezo mengi nawe pole Munanga, kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa wakala wa kazi kuu ya Kongo ACGT mradi huu wa ujenzi wa barabara za taifa namba tano na namba makumi tatu na tatu, barabara ya Kalemi Nyunzu Manono inahusika kuweka lami na kujenga mifereji ya maji kwenye miji mikubwa kunako barabara inayopitia na madaraja inayepatikana katika barabara hiyo ambayo yameharibika yatabadilishwa. Gavana wa mkoa anaeleza umuhimu wa mradi huu mkubwa, Christian Kitungwa Ujea, yetu. kazi ya ukarabati na uboreshaji wa barabara ya Kalemi Manono itafanywa na kampuni Firpon Construction. Toka Kalemi, tokakalemi Polemoanga, Radio UKP. Barabara zote za kusafirisha mazao ya kilimo za mtawa Masimanimba jimboni Kwilu ni zenye kuharibika sana, magari aya na uwezo wa kufika huko wafanyabiashara na wakulima wana matatizo ya kusafirisha mazao ya kilimo hadi miji mikubwa ya matumizi sawa vile mjini Kinshasa. Ni hali inayoshutumiwa na kiongozi wa mtaa Emeri Kanguma wakati wa mazungumzo hii siku ya pili na waandishi wetu. Anaomba watu wenye utashi mwema na wakuu wa kiserikali wafanye uwezekanavyo kwa kutengeneza barabara hizo. Tumsikilize, yupo njiani mwasim na Irene Bomaluzolo. Masemu yake alitafsiriwa na Florida Kahambu. Ni barabara ambayo ukitoka katikati ya jiji au barabara kuu namba moja kwenda kwenye mji mkuu wa tarafa hilo. Barabara hii inatusumbua kila wakati. Mvua zinaponyesha, barabara hii kweli ina mporomoko wa udongo, mashimo, matope. Kwa hiyo barabara hii ina uchakavu kabisa, lakini bado tunafanya juhudi kila siku ya pili, lakini kwa njia za mikono haiendeki. Hapa ndipo tunaomba watu wenye mapenzi mema na wenye mamlaka waje haraka sana watusaidie ili barabara hii iweze kukarabatiwa. Pia kwa barabara zetu mbalimbali mbali za huduma za kilimo, kwa vyovyote vile, barabara zetu zote ni chakavu kweli, inahitaji vifaa. Kwa mikono yetu ni ngumu kwetu kuweza. Kwa mfano, kama unataka kutoa bidhaa zako, mazao yako ya kilimo, lazima uajiri watu uwalipe, na wanasafirisha kwa kilomita makumi tatu au makumi nne ili wafike kwenye barabara kuu namba moja hapa kupata bidhaa ili kwenda Kinshasa ni vigumu sana. Jimboni e Kongo Central, mkusanyiko wa mashirika ya utetezi wa walimu umekusudia kutumika muda wa miezi tatu tangu hii siku ya pili. Hatua hiyo ya kusimamisha mgomo ulioanzishwa tangu mwanzo wa mwaka huu wa masomo ina lengo ya kuepuka hatari kwa wanafunzi, hasa wa somo la mwisho. Msemaji makamu wa shirika ya utetezi wa walimu, Isaac Lukombo alijulisha kwamba wakati huo walimu wataendelea kuchungua mwenendo wa majibu wa mahitaji yao. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni, Anana Plurish Mambu. Masemi yake alitafsiriwa na Florida Kahambu kuhusu mgomo huo. Walimu wa jimbo la Congo Central wameamua kusitisha mgomo kwa muda wa miezi mitatu. Yaani, kwa vile bajeti imepigiwa kura, tunasubiri baada ya miezi mitatu, muda wa sisi kuchambua bajeti hii na kutafuta kujua ni kiasi gani kilichopangwa kwa ajili ya mishahara ya walimu ambayo wanafunzi wetu wa zamani wamei na kutuma Bunge la Taifa wanaipigia kura. Hivi ndivyo ilivyo kuanzia siku ya pili hii yes. Tunawaomba walimu warudi katika maeneo yao ya kazi. Muda wa miaka tatu serikali iliwapatia kazi watu elfu 171 wakati miaka makumi mawili iliyopita operesheni hiyo ilielekea peke yake watu elfu 12 ni habari iliyotangazwa na waziri anayehusika na, na wafanyakazi wa serikali Jean Pierre Liau wakati wa mkusanyo wa pamoja siku ya kwanza iliyopita mjini Kinshasa na waziri wa upashaji wa habari Patrick Muyaya e, jimboni Congo Central. Mkusanyiko wa mashirika ya utetezi wa walimu ulikusudia kutumika mda wa miezi tatu tangu hii siku ya pili. Hatua hiyo ya kusimamishwa kwa mgomo ulioanzishwa tangu mwanzo wa mwaka huu wa masomo ina lengo ya kuepuka hatari kwa wanafunzi hasa wa somo la mwisho. Msemaji makamu wa mashirika ya utetezi katika jimbo hilo Isak Lukombo alijulisha kwamba wakati huo walimu wataendelea kuchungua mwenendo wa majibu kwa mahitaji yao. Tumusikilize, upo mbele ya mikrofoni mambo. Matamshi yake yalitafsiriwa na Florida Kahambu kuhusu mgomo huo. Walimu wa jimbo la Congo Central wameamua kusitisha mgomo kwa muda wa miezi mitatu, mitatu. Yaani, kwa vile bajeti imepigiwa kura, tunasubiri baada ya miezi mitatu, muda wa sisi kuchambua bajeti hii na kutafuta kujua ni kiasi gani kilichopangwa kwa ajili ya mishahara ya walimu ambayo wanafunzi wetu wa zamani wa uweka na kutuma bunge la taifa la wanaipigia kura. Hivi ndivyo ilivyo, kuanzia siku ya pili hii tunawaomba waalimu warudi katika maeneo yao ya kazi. Hii munaendelea kusikiliza, ni redio kapii na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronelin Tibonera, Jean Kasami na Sadiki Abubakar. Kwa siku ya leo tunamkaribisha Archimede Karebwa, kiongozi makamu mtaani Kalehe, ambaye amehusika na masuala ya uongozi mwenye atakuwa akizungumza na Jean Kasami pamoja hapa, amekuwa akitueleza ni namna gani wanatumikisha jaketi za kujiokoa ama gilet de sauvetage ambazo zimetolewa na serikali kwa wenyeji meli ama mitumbu inayoendesha safari kunako ziwa Kivu. Tuwasikilize kiongozi makamu husikae na maswali ya uongozi wa kazi za serikali katika mtaa wa Kalehe, bwana Arshimede Karebwa. Jambo jambo, wanamuhariri tangu ajali ya tarehe tatu Oktoba katika ziwa Kivu pale Kituku, jimboni Kivu ya Kaskazini kutokea, waziri wa uchukuzi alishurutisha kila mwenyeji wa chombo au mashua awe anatolea wasafiri yale mavazi, yani jile ya kuwakinga wasizame wakati wa ajali. Hali inaendelea je kuhusu majile de sovetage ambazo tumehaijua kupewa na jimbo pia na gouvernement national? Sahii kuna kila mtu analamuka anatia yake poro, hiyo inapunguza nguvu za kontrole ya leta t keor zu, lakini tumeweka fulani fulani, kwanza kuchunguza vyombo vya kazi na tumechukua deja mbinu za kuangalia ili niangalie koma territoire est à quoi proche na population kwa sababu chef liye kombali na Minova ifo koaproche n'est-ce pas? Eh, administration na wakaaji. Ndio maana mimi administrateur makamu ni nayo osika na mambo ya kisiasa na uongozi, ama administration, niko hapa Minova mpaka tu retablire n'est-ce pas? Uh, re, nani uh, la responsabilite ya benye walifanya maafa ile, na tuangalie koma tunaweza zuia isitokee tena. Parmi mamesure ambazo tumepewa na waongozi wa, wakuu kuna ile port port ya magilet ya kuvaa gilet de sauvetage na hizo magilet de sauvetage watu wameshaanza kuzivaa tumepashwa pia habari kwamba hizo jile zimegeuzwa kama biashara kwa kulipisha wasafiri pesa za nauli na pia za jile. Ni kweli kumetokea tu tabia mbaya ambayo tungali na dekrie hiyo tabia ya wachunguzi wa moja wa moja, ama wa amateur wale wanaokuwa na meli zao kwenye maji ya kuuzishia ama ya ku na haitajike tena mtu kulipa pesa za zaidi kuliko zile. Na tutaangalia hakuna mtu atapandisha bei, kwa sababu population ya Minova na Kale inasumbuka sana kwa kukosa barabara. Kale ina barabara moja ambayo inaunganisha na Goma, na hiyo barabara kwa sasa non seulement inaharibika, iko degradé mais aussi kuna insécurité. Ukishavuka Beramana Sakyo hakuna possibilité sababu warugaruga wa M ishirini na mbili, M23 wamesha kata barabara ngambo zimoja. Asante na kushukuru Bwana Mwariri. Radio Okapi na mnyapara wa mkoa wa Mbunya alizindua siku ya ine iliyopita operesheni ya kubomoa maduka ya biashara iliyo kandokando na barabara kuu za muji wa Bunya jimboni Ituri, ni katika lengo la kusafisha jiji kuu la jimbo la Ituri ametueleza. Ila kinamama wengi wahanga wa hatua hiyo wanakuwa wakilaumu operesheni hiyo yenye imefuatiliwa na makosa mengi. Ni ripoti ambayo ameandaa Sadiki Abubakar. Kipindi ya kwanja ya operesheni hiyo ilikuwa kuwalazimisha watu wote wenye viwanja kwenye barabara kuu ya mji Bunya ama boulevard de Liberation, kukarabati eneo zinaogawanya viwanja vyao na barabara kuu ya mji. Baada ya hapo, biashara yoyote inayoendeshwa kando ya mabarabara za mji Bunya zinaweza kuondolewa kwa ajili ya kuonesha sura safi ya mji Bunya. Alhamisi ya masiku ya ine tarehe 17 Oktoba, operesheni ya ubomoaji ya biashara kando na barabara iitwalo avni Ituri ilianjishwa lakini wahanga wengi wameshutumu ukatili katika operesheni hiyo. Shina ya kusema nitasema, na leta leta anapanga mipango yake, anafanya vile roho yake napenda, banabeba malize na masakoche siko kubalabala. Mama huyu pia ni muhanga, lakini yeye amehakikisha kuwa viongozi waliweza kuwahimiza kabla, lakini ameshutumu pia hali mbaya ya uendeshaji wa operesheni hiyo ya ubomoaji na askari polisi. Bahitua vetri mbele, tusichake bitu kubarabara, limetetu kwe paka kutera. Situko mbali kupita tafaza la pieto. Nani alopanga abatu, meloba tutokelea briske kuvunja bitu. Banavunja kioske yangu, banavunja bakeka yangu yote, nikua ndemena. Nikua filmia taki sibi kwa vunja bitu yangu, bananingusha chini, bananiche tu kraka. Mwahangahu huyo mwingine amewaomba waongozi wawasaidie kwa kuwarahisishia kazi hiyo wanayoendesha kwa sababu maisha ya kila siku ya jamii zao ni kupitia kazi hiyo ndogo. Machozi yetu kunavuya, sababu ile njoko maisha yetu ya yafwae. Tuko bamama kombatanti babana bashaka tuacha bunyumba shaka aisha na babana masiku zile habana kazi vrema, tutafanyikana njo je ku maisha baache sisi tuzise tuna salama, tutaacha metre yabo ya balabala tunaacha ambaye amesifia malengo ya operesheni hiyo, amewaomba wakaaji wa mji kuheshimu kanuni. Amewaomba pia waaskari polisi wenye kuendesha operesheni hiyo waweze kuheshimu haki za binadamu. Nimeripoti kutoka Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.