Oh, hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Ni tangu hii siku ya ine kupitia eneo la afya la Baza Ngungu, Jimboni Kongo Central, ndio Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaanzisha rasmi kampeni ya chanjo ya kupinga malaria inaongezeka kwa shandarua ya mbu kwa kupunguza mauaji kutoka ugonjwa huo. Rais Felix Tshisekedi alikutana jana siku siku ya tatu mjini Ntebe nchini Uganda na mwenzake rais wa Uganda Yoweri Museveni. Pamoja walizungumzia ya maswali yanayoelekea ya hali ya usalama na ujenzi wa viwanda. Mashirika yasiyo ya kiserikali ODEP na Likoko yanajulisha mwanzo wa kampeni ya kupinga rushwa na ukosefu wa adhabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika yale hali yalitangaza miradi ya kiserikali iliyoguswa na hali hiyo bila adhabu yoyote ya watendaji. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari ni tangu hii siku ya ine kupitia eneo la afya la Banzangungu kilomita mia moja makumi na nne na mji wa Kinshasa jimboni Kongo Central ndiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaanzisha rasmi kampeni ya chanjo ya kupinga malaria. Kampeni hiyo inaongezeka kwa shandarua ya mbu kwa kupinga malaria na kupunguza mauaji kutoka ugonjwa huo, alijulisha kiongozi wa mpango wa taifa unaopinga malaria jimboni Kongo Central Daktari Nonokuku. Helikopta moja ya fardese ilipata ajali hii siku ya tatu mbele ya mchana kunako uwanja wa ndege wa ndolo mjini Kinshasa, katika pande la askari jeshi. Kwa mjibu wa washuhuda, ni tukio ya baada ya kutengenezwa kwa ndege hiyo iliyokuwa katika jaribu wa kiufundi. Duru moja ya uwanja wa ndege huo imejulisha kwamba watu watatu walifariki na ndege hiyo iliungua. Upande mwingine, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi aliwasili jana siku ya tatu mjini Entebe nchini Uganda kwa ziara ya kazi ya saa chache. Huko alikutana na mwenzake rais wa Uganda Yoweri Museveni. Kwa mjibu wa ujumbe kupitia X ya urais, walizungumzia maswali kuhusu hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na tena kuhusu mwenendo wa operesheni za pamoja za FARDC na UPDF jeshi la Uganda, kwa kupinga magaidi wa ADF majimboni Kivu ya Kaskazini na Ituri, na tena mambo mengine kadhaa yanayoelekea ya ujenzi wa viwanda na usalama kati ya nchi hizo mbili. Mkusanyiko wa makanisa ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unaomba utulivu na umoja wa Kongomani wakati huu wa ubishi kuhusu mabadiliko wala pana ya katiba ya Jamhuri mwakilishi na kiongozi wa makanisa ya kuamsha, Arkiaskofu Ejiba ya Mapia Evariste alisema jana siku ya tatu mjini Kinshasa kwamba ni wakati wa kufikiri na kutia mbele amani ya kijamii na jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Nyiragongo, barabara zilifungwa na makazi ya kijamii na ya uchumi yaliharibishwa ya hii siku ya tatu katika usultani wa Muja. Wakaji wa eneo hilo wanashutumu vitendo vingi vya mauaji na uporaji wa wajambazi wanaotumia silaha katika eneo hilo, wanalazimisha kurudi kwa usalama. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Usiku wa kumkia yeja Jumatano, mwanamke mmoja akapigwa risasi tumboni wakati wa uporaji nyumbani kwake na wajambazi wenye silaha. Ilikuwa usiku kati kijijini kiziba ya kwanza katika eneo la Nyiragongo. Kabla ya hapo, takriban nyumba kumi za wakazi ziliibwa na wevi wenye silaha waliojeruhi watu wakiwemo, mwanamemba mmoja mkuu wa shirika la raia la Nyiragongo usiku wa kumkia jana Jumanne. Ilikuwa kijijini bugamba ya pili kando ya kata hiyo ya Ndosho kusini mwa sultani mdogo wa Muja, jambo ambalo lapelekea kwa takriban kesi 18 za mauaji, watu zaidi ya kumi kujeruhiwa na kesi 33 za oporaji na wajambazi wenye silaha mwanamo mwezi huu tu wa Oktoba mtani Ngiragongo za dai vyanzo vya shirika la raia la mali. Wakiwa wamekerwa na matukio hizo, wakazi wa eneo waliziba mabarabara kuu, walikuweka mawe na vigogo kutoka Bugamba Kiziba hadi Turunga. Huko hawa wanataka sulula zarura ilipatikane dhidi ya harakati za watu ngisila, wakiwemo askari wasioheshimu nidhamu katika eneo hilo. Goma, Bernard Ngangi, Radio Kapi. Shirika la raia la jimbo la Chopo linashutumu ukosefu mkali wa usalama katika mji wa Kisangani, sawa vile katika maeneo ya ndani ya jimbo hilo wakati wa mkutano siku ya pili na wapasha habari mjini Kisangani, kiongozi wa shirika la raia la Chopo, Elias Alima alijulisha kwamba alizuiliwa kufikisha madai yake yaliyotayarishwa mbele ya rais wa jamhuri wakati wa ziara yake ya kazi mjini Kisangani. Ana matumaini ya kwamba liwali wa jimbo watatatua haraka matatizo yali. Tumusikilize katibu mwandikaji wa shirika la raia la jimbo la Chopo, Vincent Matumba, mbele ya mikrofoni ya Jacques Mukonkoli eneo lote la Makiso sehemu ya mashariki hapa, watoto wanatembea kiolela, wanaomba saidia. Ni bomu la wakati kwa jamhuri. Baadaye tutalia zaidi kwamba huko kwa uhalifu, kwa sababu hatuna jinsi ya kuwasimamia watoto hawa. Watoto na wamama wamehama kutoka katika mazingira yao ya asili, na imekuwa tatizo kubwa. Hebu tuchukulie mfano unaotokea chioni leo. Unaona, wanafunzi wa universiti wanaandamana wakipambana na watembeza mapikipiki, siku zote ni ukosefu wa usa tunakwenda upienge, hatujui jinsi ya kutafuta ufumbuzi wa tatizo lao. Hivyo tatizo la ukosefu wa usalama ni kubwa, na kibarua tulioandaa kwa kuwasilisha kwa mkuu wa nchi zina maelezo zaidi, lakini tuna huzuni kwa kuona kama hatukupokelewa na rais. Kwa kumpokeza hayo tunatumaini kwamba liwali la jimbo atatafuta suluhisho la utetelezi huu mjini Kisangani na ndani ya jimbo letu na hali ya Wakongomani wengi waliofukuzwa nchini Angola inaendelea kuharibika mno siku kwa siku pasha kufwa katika jimbo la Kwango. Shirika la kiraia Action plus ndio linajulisha habari hiyo na kusema, waliofukuzwa nchini Angola wanakosa vyote, wanalala nje katika mashurti mabaya sana. Kiongozi wa shirika hilo la raia Jud Changata amejulisha kwamba inapita siku chache walisaidiwa na serikali ya jimbo la Kwangu, bali usaidizi ule hautoshe. Anadai ungine kutoka serikali wala kwa mashirika ya kibinadamu. Taarifa Iren Bomaluzolo, usome mwenzetu Florida Kahambu. Miongoni mwa waliofukuzwa kutoka Angola ambao kwa sasa wako katika jimbo la Kwango, haswa huko Shakufwa katika tarafa la Kahemba, mpaka wa Kongo na Angola, ni wanawake na watoto hapa. Wakongo hawa wanaishi katika hali mbaya, kama ilivyoshuhudiwa na Jude Changata, mratibu wa shirika la Action Plus Association, muundo wa mashirika ya kiraia huko Kahemba. Anatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka kwa ajili ya watu hawa walio katika dhiki. Mkuu wa mpango huo anakemea unyanyasaji waliofanyiwa wa Kongo na nchi ya Angola ambayo kulingana na yeye ni nchi rafiki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, kituo cha afya cha Samboko, kilomita makumi sita na mji wa Beni, kina matatizo mengi ya kutumika tangu kuunguzwa na magaidi wa ADF mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Kwa vyumba vyake vimoja, kwa sasa ni peke yake, chumba kimoja ndiyo kinatumikishwa kwa wakaaji zaidi ya elfu makumi mawili na tano, kinyume ya kanuni za afya. Salomo Matemupanda, muuguzi mkuu, anadai usaidizi wa ujenzi wa jumba mpya kwa matunzo mazuri ya wagonjwa. Mashirika yasiyo ya kiserikali Odep na Likoko yanajulisha mwanzo wa kampeni ya kupinga rushwa na ukosefu wa adhabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika yale yalitangaza miradi ya kiserikali iliyoguswa na hali hiyo na watendaji wote hawakuadhibiwa ya, yameshutumu Odep na Likoko. Hatimaye habari kutoka mji wa Bukavu ya ripoti kwamba hakuna masikilizano kati ya walimu na mkusanyiko wa watetezi wao katika jimbo la Kivu ya kusini, wanaoshutumiwa kula rushwa. Hali hiyo ilionekana wazi wakati mkusanyiko wa watetezi uliomba walimu wasimamishe mgomo wa wakazi. Hata hivyo, miongoni mwao walimu wa moja wa mashule ya kiprimari walijulisha kwamba ni ombi ya kawaida ya ubinadamu alezo mingi. Nao Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Kutazamana huko kwa kibengo kati ya walimu na muungano wa watetezi wa haki zao ni kinyume cha mwito wa muungano huo kwa walimu ili waache mgomo wa kazi. Vikao vya hapa na pale, vikundi kati ya vikundi vimeendeshwa na walimu peke yao bila kushirikisha wakilishi ama watetezi wa haki zao. Wengi wanaelekea kuamua waanzilishe kazi wakiachana na mgomo katika shule ya Licee Wima kwa mfano, walimu wa shule hilo la msingi wameahidiwa na wazazi malipo ya dola makumi mbili kila mtoto na kila miezi mitatu. Walimu kwenye shule ambazo wazazi ni wakosefu wasiweze kuongeza kitu kwa mshahara serikali inalipa walimu wanakazia mgomo uendelee wakati hayo ya kijiri muungano unaotetea haki za walimu wa shule za kikatolika sieko ulikuwa katika kikao chake kwenye ukumbi wa shule guido na kuamuru kazi irudiliwe siku ya kwanza tarehe ine novemba bukavu jean kasami radio kapi munaendelea kusikiliza radio kapi kutoka mji mkuu wa kinshasa karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na ronelin tibonera mark maro fimbo na rosali zawadi Radio Okapi. Invite <muchasimu> en Swahili. Magonjwa yote haitibiwe kwa vidonge, ila tabasamu nayo ina kazi pahali. Matamshi haya ni ya msanii anayefanya bora katika ulimwengu wa vichekesho mjini Beni katika shughuli za kusherekea sikukuu ulimwenguni wa afya kiakili ya kila tarehe 10 Oktoba. Anakuwa akiwaalika wakaaji kuwa na muda wa kujipa raha kwa kufuata vichekesho kwani vinakuwa vikitibu. Christian El Kabwe alihujiwa na Mark Marofimbo. Christian El Kabwe, jambo Jambo mzee journaliste. Wewe ni musanii wa vichekesho. tarehe kumi mwezi wa kumi pia ni siku kuli mwenguni ya kutunza wanaoteseka na magonjwa ya kichwa. Tena kwako kwa, unasema magonjwa ya kichwa inaweza pia kuponeshwa na vichekesho, namna gani unaeleza? Ile uh, tangamano mnajua, vichekesho jisi wanasema mufransais, uh, kucheka ni dawa. Bangala banaenda mbali, wanasemaka hivi kucheka ni dawa kama uchekake utazeeka mbio. Alors kucheka iko dawa, paske kuko mafazi zingine, ni hapa kwetu njo haiko kabisa. Sana sana kuko mafazi ingine, unaonaka mutu anaenda kudawa, anafika kwa munganga, minagonjwa minasikia hivi, na unaona bana mwanzikia, hapana, we austahili vidonge ama makomprime, lakini uende kwenye utapata watu basani viko na chekesha ukwena zoea kwenda pale itakusaidia sana na ma stress yenye uko nayo itaisha. Alors jo ya kusema ke vichekesho iko dawa na inaweza vile saidia watu yote. En francais banasema le rire est therapeutique. Alors kitu yenye iko terapie inasaidiaka mutu kupona na magonjwa mbalimbali mbali. Ama magonjwa ya kichwa vili. Na wakati munapotumia vichekesho kwa kuponesha watu na kwa kusaidia watu katika maandamano yenu mbalimbali, munajikutaka mbali mbali mbali mbali namna mbali gani? ya kwanza inakuwaka deja saa wewe unapanda ku sene wala ku stage, kitu ya kwanza siye kwanza unanjaka jisikia muzuri, saa una jisikia mzuri ya saa unaona bengine biko na cheka unanjaka jisikia muzuri iko saa gisi banasemaka la réciprocité, kuko flesh yale na flesh retour saa mwingine anacheka na wewe nakupatia nguvu, inakupatia nguvu vile ya kuendelea inakuwaka tena kufanya ile kazi iko saa jisi... aua kuchekesha hiko service bisi tunaweza sema carburant, na hiko nasaidia de deux côtés, inasaidia mwenye anacheka, inasaidia vile na mwenye yuko anachekesha. Parce que juu uandike story yenye itachekesha unakuwa ni kala we peke unanja réfléchir kama mimi nasema hii, est-ce que mtu atacheka. Juu unanja ka je représenter tena mu public, parce que na mimi nikikuwa nisha ikala kule, sasa mimi nasema hivi, est-ce que itachekesha pale deja inakuwa kwake kunafanya double role na si tunakuwa tunajiretrouve tunasikia bien sana. Unajua kesi ba artiste kwa wakati mwa unachekesha mtu anafurahia sana, anakuambia, lakini wako so shaka gonjwa kichwa wewe, alezi comprendre ke tunaitika ka vile. Na kama pia msanii mama huko muganga wa kutunza watu kupitia vichekesho, utakuwa na ujumbe gani kwa siku kuu ulimwenguni ya watu wenye kusumbuka na mambo kama pia ya kichwa, utakuwa na ujumbe gani kwao? Ya kwanza ni kuambia kwamba tunawapenda, tunawapenda sana, na ya pili ni kuomba tu eh, waganga ama wa doktori wa wenye wanakuwa na kazi ya kutunza hawa wa ndugu wetu wenye wanagonjwa, tunawapatia tu nguvu na tunawaomba wasichoke, hapana kusaidia kwani, hakuna mutu mwenye analamkaka asubuhi anasema mimi napenda na mimi ni gonjwe sante mentale hapana, iko magonjwa wenye nafikiaka mutu na ikihudumia wakaaji wa jimbo la Kivu Kaskazini. Miaka hiyo kumi ilisherekewa wikend iliyopita katika shughuli za kukomesha mwaka wa masomo 2023-2024. Ni kazi gani chuo hicho cha ECTM imefanya kwa miaka kumi yenye imepita na ni ipi mipangilio kwa miaka ijayo? Jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Rosali Zawadi. Ni jumla ya wanafunzi makumi saba na mbili waliomaliza hivi karibuni mpango wao wa mafunzo katika elimu za ufundi wa dawa, vipimo yani laboratoire, kazi ya kuzalisha, matunzo ya watoto, elimu ya kupunguza maumivu yani anestezi na elimu zingine. Dorsela Kaindo alipata cheti chake katika sekta ya anestezi. Anafikiri kwamba kwa ujuzi aliyopata katika chuo kikuu izetem atasaidia vema wakaji. Nilichagua ka anestezi reanimasyon juu um, kusaidia watu kutokusikia maumivu zinakuwa na resistance ku wagonjwa, ni wagonjwa hao peke wanatunzaka na madawa. En fait tuliona ya kwamba tutasaidia na kuimiza populasio yote isikuwe na ile juhudi ya kujipatia dawa ayo peke, lakini sisi kama wateknisia farmasi tutawaongoza namna gani ya kutumia dawa, kwa siku ngapi, kantite ya pata gani njo watakuwa natumia, ili resistance ya magonjwa isiweze kukuwa tena, jina automedikasio katika miaka kumi ya kazi, ni wanafunzi zaidi ya mia sita waliomaliza mafunzo yao kwenye chuo cha elimu ya matibabu Izetem Virunga. Hao wanafanya kazi kwa kuboresha huduma za afya katika vituo tofauti jimboni Kivu Kaskazini na hata katika jimbo jirani. Naye mkurugenzi mkuu wa Izetem Virunga Profesa Dr Levis Karandukia alisema chuo hiki kimeandaa mpango wa kushirikiana na wakaaji ili kujibu vizuri kwa mahitaji yao. Hata hivyo mazingira magumu katika jimbo la Kivu Kaskazini hairahisishi kazi ya chuo hiki. Viongozi wake wanaomba kuungwa mkono na serikali hata washirika wengine ili kuwawezesha kutumikia vema nchi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi. Kwaherini.