Radio Kapi. Oh, Kapi. Rais Felix Tshisekedi alihudhuria hii siku ya nne mjini Bujumbura nchini Burundi katika mkutano mkuu wa makumi mawili na tatu wa marais na wakuu wa serikali wa Komesa. Kikao cha Bujumbura kinatia angalisho zidi ya ushirikiano wa, wa maeneo kupitia maendeleo ya kilimo, madini na utalii mwanzo hii siku ya ine wa uchunguzi wa mradi wa fedha wa mwaka wa 2025 nikisha uchunguzi na ukubali wa mradi wa marudishio ya hazina ya mwaka wa 2023. Maandamano ya pikipiki piki kwa kusherekea mwanzo rasmi wa chanjo ya watoto kwa kupinga malaria yalifanyika hii siku ya ine pa banza ngungu jimboni Kongo Central. Lengo ya kampeni hiyo ni ya kuimiza jumuia na kuwa na hakikisho ya kwamba watoto wengi walitolewa chanjo hiyo. Rais Felix Tshisekedi alihudhuria hii siku ya ine mjini Bujumbura nchini Burundi katika mkutano mkuu wa 23 wa marais na wakuu wa serikali wa Komesa. Kikao hicho cha Bujumbura kinatia angalisho dhidi ya ushirikiano wa maeneo kupitia maendeleo ya kilimo, madini na utalii. Wanaohudhuria pia katika mkutano ule mkuu wa mwaka maraisi na wakuu wa maserikali wengi, wakilishi wa sekta ya upekee, wafanyabiashara biashara wakuu na wadogo, watoa wa maamuzi na memba wa mashirika ya kiraia. Upande mwingine, mbunge wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Bikoi Moris, anaomba uimizaji kwa kuokoa eneo la Pinga. Mchaguliwa huo wa, wa mtaa wa Walikale alitoa hivi maoni yake kuhusu vitisho vya waasi wa M23 vya kuingia katika eneo hilo kupitia usultani wa Kisimba, hali inayotia katika hatari usalama wa majimbo tatu ya kando ya wa Walikale na kutisha mali ya mazao ya madini ya eneo hilo. Na jimboni Ituri, karibu watoto 840 miongoni mwao wasichana zaidi ya 100 walitoka katika makundi mbalimbali ya silaha ya mahali tangu mwanzo wa mwaka huu wengi waliachwa huru wakati wa mapambano kati ya askari jeshi wa FARDC na wapiganaji. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tatu mjini Bunia na kiongozi jimboni Ituri kwa muda wa mpango wa PDDRCS. Flori Kitoko anajulisha kwamba watoto wale walifaidishwa na usindikizaji wa kipsikolojia katika kituo cha mpito cha Bunia mbele ya kurudishwa katika jamaa zao. Mwanzo hii siku ya ine wa uchunguzi wa mradi wa fedha wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tanu kisha uchunguzi na ukubali wa mradi wa marudishio ya zina ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu baraza la bunge la taifa ilisikiliza waziri mkuu kuhusu bajeti ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tanu Upande mwingine pendekezo la sheria inayolengwa ya kuhakikisha ufikiaji wa habari na uwazi katika mwenendo wa kiserikali ilifikishwa siku ya tatu mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa. Mwandalizi wake mwalimu mkuu Jacques Njoli, mwandikaji wa ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa, amefasiria mwenendo wake kutokana na kipengele mia moja cha katiba ya taifa na vipengele vimoja vya sheria ya ndani ya baraza ya bunge la taifa. Ni kutokana na kipengele makumi mawili na ine cha katiba kinachotolea kila mtu haki ya kupata habari na ya uhuru wa upashaji wa habari. Maandamano ya pikipiki kwa kusherekea mwanzo rasmi wa chanjo ya watoto kwa kupinga malaria yalifanyika hii siku ya ine, pambanza ngungu, jimboni Congo Central. Lengo ya kampeni hiyo ni ya kuhimiza jumuiya na kuwa na hakikisho ya kwamba watoto wengi walitolewa chanjo ni kwa kushusha idadi ya wagonjwa na ya wanaofariki na marazi yale hata hivyo jimbo la congo central lilichaguliwa sababu linaguswa sana na ugonjwa wa malaria mafasirio ya daktari donokoka mbele ya microfone anana pluris mambu masomo yake na tafsiriwa na florida kahambu Le Congo central, c'est parmi les provinces, Congo central les ni miongoni mwa majimbo yenye idadi kubwa ya kesi lakini pia yenye athari kubwa na ni kati ya majimbo kumi ya Congo yenye kesi nyingi zenye athari kubwa na LV utaelewa kuwa huko Congo central kuna vifo vingi vinavyotokana na ugonjwa wa malaria hii inawakilisha karibu asilimia 9 nchini kote na kwa hivyo ni kubwa juu ya mikoa 126 mbali na vifo hivi pia kuna hatua zingine ambazo Kongo Central inatekeleza. Ilisambaza chandarua mnamo mwezi Disemba mwaka jana, vyandarua vipya vyenye dawa. Kando na hayo, tunayo hatua zingine za kinga ya malaria kwa watoto wachanga. Hizi ni hatua ambazo tuko nazo katika mchakato wa kutekeleza, na tunataka kuona hatua hizi zote za kuzuia, kujaribu kuweka haya yote pamoja, ili tuweze kupunguza au hatimaye kumaliza kabisa malaria katika Kongo ufinisho, Kongo Central. Hii tarehe 31 Oktoba inaonyesha mwisho wa makazi ya uhimizaji wa jumuiya kuhusu kansa ya maziwa ya wanawake. Shirika nyingi ziliandaa mikutano kwa kuhimiza wanawake nafasi nyingi mjini Lubumbashi. Hospitali zimoja zilichungua wanawake kiafya bila malipo. Mwanamke mmoja wa miaka makumi manne anayeguswa na kansa ya maziwa yenye kuwa mwanzo, alishuhudia namna alitunzwa na kupona. Anaomba wenzake wachunguze kwa wakati ajili ya matunzo na ustahili. Tumusikilize njiani mwa simu na Jangandu. Ndio kusema uhimizaji hu huo kuhusu hatari ya kansa ya maziwa wanawake ulikomeshwa mwezi huu wa kumi katika jimbo la Manima. Wakaji wa mji wa Kindu walihimizwa kuhusu swali hilo, walioneshwa alama hatari na namna kuzuia ugonjwa ule. Jimboni Tanganyika, wakaaji wa Kabimba katika mtaa wa Kalemi waliandamana siku ya tatu kwa ombi ya shirika la raia la mahali. Ni katika shabaha ya kushutumu shirika GLC lenye kujenga saruji bila kutoa mchango kwa miradi ya maendeleo ya mahali. Askari polisi walisambaza waandamanaji wa mbele ya makao ya shirika hilo JLC. Maelezo mengi nae Epole Munanga, mratibu wa shirika ya kiraia katika eneo la Kalemi, anasisitiza kuwa mwaka jana kampuni ya JLC ilikataa kutia saini kwa mkataba wa maelewano na jumuiya ya eneo hilo ili kushiriki ku miradi ya maendeleo ya jamii katika tarafa ya Kalemi. Kwa upande mwingine, mratibu wa shirika ya kiraia anabainisha kuwa wameandaa kalenda na GLC kwa kutekeleza miradi fulani ya maendeleo kwa manufaa ya jamii ya eneo hilo, lakini bwana Kisika Lumumba anaeleza kuwa kampuni ya GLC haikuheshimu ahadi zake. Redio Kapi haikuweza kuwasiliana na viongozi wa kampuni ya Jels. Kumbuka kwamba shirika ya kiraia katika eneo la Kalemi ilimupatia administreta wa tarafa wa rafa, yaani memorandum ndani, wakieleza wasiwasi ya jumuiya ya eneo hilo. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Kapi. Hatimaye shirika Idel la maendeleo linaomba serikali ya jamhuri iwe na upendeleo kwa uwekezaji katika masekta ya utalii mlimo pahali pa sekta ya mafuta ya gari peke yake. Shirika hilo la mji wa Boma katika jimbo la Congo Central linahudumia ulinzi wa mazingira. Kiongozi wake alirudisha yale hii siku ya ine, wakati wa mkutano na wapashahabari katika mpango wa kuanzishwa kwa kampeni udongo wetu bila petroli. Apolinaire Soka Ngimbi anawaza makazi ya petroli yana vinyume vibaya zaidi ya maisha ya jumuiya na mazingira. taarifa nanaplurish mambu usomiwa Florida Kahambu. Kampeni hii inayoitwa ardhi yetu bila petroli ni ombi lililozinduliwa na mpango wa shirika lisilo la kiserikali la Initiative pour le Développement Local, IDEL kwa kifupi, kwa ajili ya maendeleo ya ndani kulinda ardhi ya thamani na mifumo ya ikolojia ya DRC dhidi ya unyonyaji wa petroli na gesi. Kulingana na IDEL, katika Congo Central, hasa katika tarafa la Mwanda ambako makampuni kadhaa yanafanya kazi, kuna matatizo mengi hasa yale ya kunyanganywa ardhi. Hii inasababisha kupungua kwa uzalishaji wa kilimo na kushuka kwa mapato. Kampeni iitwayo ardhi yetu bila petroli itafanywa kupitia shughuli tofauti kama vile asubuhi za utetezi, maandamano, misafari ya magari pamoja na vikao vya uhamasishaji kwa takribani miezi mitatu. Munaendelea kusikiliza radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ronel Ntibonera, Mark Marofimbo na Rosalie Zawadi. Magonjwa yote haitibiwe kwa vidonge ila tabasamu nayo ina kazi pahali. Matamshi haya ni ya msanii anayefanya bora katika ulimwengu wa vichekesho mjini Beni, katika shughuli za kusherekea sikukuu ulimwenguni wa afya kiakili ya kila tarehe kumi Oktoba. Anakuwa akiwaalika wakaaji kuwa na muda wa kujipa raha kwa kufuata vichekesho, kwani vinakuwa vikitibu. Christian El Kabwe alihujiwa na Mark Marofimbo. Christian El Kabwe, jambo jambo mzee journaliste. Wewe ni msanii wa vichekesho. tarehe kumi mwezi wa kumi pia ni siku kuli mwenguni ya kutunza wanaoteseka na magonjwa ya kichwa. Tena kwako kwa, unasema magonjwa ya kichwa inaweza pia kuponeshwa na vichekesho, na mna gani unaeleza ile uh, tangamano? Mnajua vichekesho jinsi wanasema mu francais uh, kucheka ni dawa. Bangala banenda mbali, wanasemaka hivi Kucheka ni dawa, kama uchekake utazeeka mbio. Alor, kucheka iko dawa paske kuko mafazi zingine, ni apa kwetu njo haiko kabisa. Sana sana kuko mafazi ingine, unaonaka mutu anaenda kudawa, anafika kwa munganga, minagonjwa mina sikia hivi, unaona, naonana banamwanzikia, hapana, we austahili vidonge ama makomprime, lakini uende kwenye utapata watu basani viko nachekesha ukwe na zoea kwenda pale, itakusaidia sana na ma stress enye iko nayo itaisha. Alors zo ya kusemake, vichekesho iko dawa na inaweza vile saidia batu yote, en francais banasema le rire est terapeutique. Alors kitu enye iko terapie inasaidiaka mutu kupona na magonjwa mbalimbali mbali. ama magonjwa ya kichwa vile na wakati mnapotumia vichekesho kwa kuponesha watu uh, na kwa kusaidia watu katika maandamano yeni mbalimbali, mnajikutaka -mbali. namna gani? Ya kwanza inakuwaka deja, saa wewe unapanda ku scene wala ku stage, kitu ya kwanza sie, kwanza unanjaka jisikia muzuri. Saa una, unaona bengine biko na nacheka, unanjaka jisikia muzuri iko saa gisi banasemaka la reciprocite, kuko flesh ya ale na flesh retour. Saa mwengina nacheka na wewe nakupatia nguvu, inakupatia nguvu vile ya kuendelea tena kufanya ile kazi, inakuwaka iko saa gisi kuchekesha service, jisi tunaweza sema carburant na hiko nasaidia de deux côtés, inasaidia mwenye anacheka, inasaidia vile na mwenye iko anachekesha, parce que ju uandike story yenye itachekesha, unakuwaka ni kala wewe peke unanja refléchir kama mimi nasema hiki, est-ce que mtu atacheka? Ju unanja kaji représenter tena mu public Sike, na ni nisha ikala kule kl na, si na kama pia msanii, mama huko muganga wa kutunza watu kupitia vichekesho, utakuwa na ujumbe kani kwa sikukuu ulimwenguni ya watu wenye kusumbuka na mambo kama pia ya kichwa, utakuwa na ujumbe gani kwao? Ya kwanza ni kuambia kwamba tunawapenda, tunawapenda sana. Na ya pili ni kuomba tu eh, wanganga ama wadokter wa wenye wanakuwa na kazi ya kutunza hawa wa wandugu wetu wenye wanagonjwa, tunawapatia tu nguvu na tunawaomba wasichoke, hapana kusaidia kwani hakuna mutu mwenye analamkaka asubuhi anasema mi napenda na mi ni gonjwe sante mentale hapana. Iko magonjwa enye nafikiaka mutu na se facile ke itunzwe paske kama kuko fasi kwenye anasema hapa njo banatunza hii magonjwa, cela veut dire ke inatunziwaka. Gisi leo iko journee uh, ya sante mentale, Mungu azidi kuwapatia nguvu, wa docteur waendelee na kazi. ikihudumia wakaaji wa jimbo la Kivu Kaskazini, miaka hiyo kumi ilisherekewa wikend iliyopita katika shughuli za kukomesha mwaka wa masomo 2023 2024. Ni kazi gani chuo hicho cha ECTM imefanya kwa miaka kumi yenye imepita na ni ipi mipangilio kwa miaka ijayo? Jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Rosali Zawadi. Ni jumla ya wanafunzi makumi saba na mbili waliomaliza hivi karibuni mpango wao wa mafunzo katika elimu za ufundi wa dawa, vipimo yani laboratoire, kazi ya kuzalisha, matunzo ya watoto, elimu ya kupunguza maumivu yani anestezia na elimu zingine. Dorsela Kaindo alipata cheti chake katika sekta ya anestezia, anafikiri kwamba kwa ujuzi aliyopata katika chuo kikuu atasaidia vyema izetem Nilichagua wakaji zinakuwa na resistance kwa wagonjwa. Ni wagonjwa peke ayopeke wanatunzaka na madawa, tuliona kwamba tutasaidia na kuimiza population yote isikuwa na ile juhudi ya kujipatia dawa ayo peke, lakini sisi kama ama wateknisia farmasi tutawaongoza namna gani ya kutumia dawa kwa siku ngapi, kantite ya pata gani njoo watakuwa natumia, ili resistance ya magonjwa isiweze kukua tena, jina na automedication. Katika miaka kumi ya kazi, ni wanafunzi zaidi ya mia sita waliomaliza mafunzo yao kwenye chuo cha elimu ya matibabu Izetem Virunga. Hao wanafanya kazi kwa kuboresha huduma za afya katika vituo tofauti jimboni Kivu Kaskazini na hata katika jimbo jirani. Naye mkurugenzi mkuu wa Izetem Virunga Profesa Dr Levis Karandukia alisema chuo hiki kimeandaa mpango wa kushirikiana na wakaaji ili kujibu vizuri kwa mahitaji yao Tunifa Hata hivyo mazingira magumu katika jimbo la Kivu Kaskazini hairahisishi kazi ya chuo hiki. Viongozi wake wanaomba kuungwa mkono na serikali hata washirika wengine, ili kuwawezesha kutumikia vema nchi. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.