Radio Capi. Oh, shambulio jipya la wanamgambo lilivizia boti moja jana siku ya nne kwenye mto Kwango. Waigizaji wa pahali wanaomba serikali kupata suluhu na wahusika halisi wa kundi hilo la wanamgambo wa Mobondo lenye silaha. Chama cha muungano wa Kongo sio ya kuuza SNPAV kinasema kusikitishwa na matumizi mabaya ya fedha makumi ya mamilioni ya dola za Marekani za serikali kati ya Julai na Septemba iliyopita. Kinaomba wahusika waadhibiwe kisheria. Huko Mbujimai, nyumba zilizojengwa karibu na uwanja wa ndege zimeanza kubomolewa. Ni katika manispa Bipemba. Hamu jambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi Tuliamini baada ya kusainiwa kwa mkataba wa hivi punde wa amani kati ya serikali ikiwakilishwa na naibu waziri wa mambo ya ndani ya nchi na viongozi wa wanamgambo wa Mobondo kwamba hali ya usalama itaimarika jimboni Kwango, Kwilu na Maindombe. Kinyume na matarajio yote tunaona kuwa hali haijabadilika. Kwa hivyo kabla ya makubaliano ni sawa na baada ya makubaliano. Matamshi haya inatoka kwa makamu wa mkuu wa mfumo wa mashauriano wa mkoa wa mashirika ya kiraia huko Kwango baada ya mashambulizi ya jana siku ya nne kwenye boti na wanamgambo wa Mobondo kwenye mto Kwango katika tarafa la Kenge. Seforia Kwengo pia anashutumu unyanyasaji mwingine mwingi unaofanywa na wanamgambo kwenye mhimili wa Lonzo Kingala. Anaomba serikali kusuluhisha kwa hakika mgogoro huu na wahusika halisi. Na jimbo la Kivu Kaskazini linakabiliwa na changamoto nyingi za usalama wa chakula ambazo zinahitaji usaidizi wa dharura na wa sekta mbalimbali mbali. Hii ni tathmini iliyofanywa na mkurugenzi wa mpango wa chakula duniani PAM, kwa kanda ya kusini mwa Afrika, Eric Perdison, ambaye yuko kwenye misheni ya tathmini huko Kivu Kaskazini. Anasema anakuja kuona kwa karibu kile kinachotokea katika eneo. Jana siku ya nne alitembelea kambi mbili za wakimbizi Bulengo na Lwashi. Kuhusu ziara hii, anasema kwamba hali ya kibinadamu inatia wasiwasi, na ili kukabiliana na hali hii, anatangaza kwamba PAM itaendelea kuimarisha juhudi zake za utetezi ili kukusanya rasilimali za kutosha kwa ajili ya watu hawa waliokimbia makazi yao, na pale pale PAM inatangaza kwamba inaendelea na usaidizi wake kwa waliokimbia makazi yao. Vikosi vya pamoja vya FARDC, UPDF au jeshi la Uganda vilisambaratisha siku ya tatu ngome ya waasi wa ADF kwenye mlima Oyo katika usultani wa, wa Lese Vonkutu katika tarafa la Irumu jimboni Ituri. Milipuko ya mabomu ilisikika majira ya jioni kuelekea ngome ya waasi. Vyanzo vya usalama vinasema bado hakuna matokeo ya milipuko hiyo. Jumuiya ya kiraia ya Pahali inaonyesha kuwa watu 118 waliotekwa nyara wakiwemo wanawake na watoto waliachiliwa. Mkuu wa jumuiya ya raia Pascal Kisezo anawaomba wakazi kuwa waangalifu na kuchongea mzunguko wowote unaotilia shaka katika eneo hilo. Alipigiwa simu na Ezekiel Muzalia ile mabombe lileta jibu kwani, kwenye kulikuwa ma, maajef pale kwa moyo, kulikuwa watu yapata mia moja kumi na nane enye walibanwa mbele na ajef, na wale watu waliweza kukimbia kumkono ya ajef wa wakijielekeza kufika komanda, mbele ya kufika komanda walikutana na wana mgambo ya FPIC na wale waliweza kuwabana na kuwauliza mambo fulani fulani, na kisha pale waliweza kuwatuma pale komanda kumkono ya mkubwa ya askari ya FRDC. Tunafurahia ile kazi ambayo askari aliweza kuyafanya, kwani inaleta jibu nzuri. Kulikuwa watu ambao walinaswa mbele na IDF na leo waliweza kutoka kurudi huku, na kama hii inaendelea itakuwa ya vizuri zaidi itaruhusu hasa population kurudi na ile mavilaje yao ambao walikimbia wa kugopa ule ajef. Kama nilivyotanguliza, muungano wa Kongo sio ya kuuza snpave ulisema, unasikitishwa jana siku ya nne, na matumizi mabaya kati ya Julai na Septemba iliyopita ya fedha za serikali zinazokadiriwa kufikia makumi ya mamilioni ya dola za Marekani. Mmoja wa waratibu wa muundo huu Jimi Kande alitoa ripoti hii wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hapa Kinshasa. Katika ripoti hii itwayo kanyaka rushwa, alitoa mfano wa kisa cha mkurugenzi mkuu wa huduma ya kitaifa ya usikayo na hali ya hewa Metelsat kupatikana na hatia ya usimamizi mbaya. Tamaa ya muungano wa SN Pav ilikuwa kwamba watuhumiwa wangejibu kwa matendo yao mbele ya mahakama. Kwa kifupi, siku ya kimataifa ya akiba iliadhimishwa jana siku ya nne huko Bukavu katika sura mbili. Wakati taasisi ndogo za fedha zikiwaelimisha watu kuhusu akiba, waathirika wa vyama vya ushirika na benki ambazo zimefilisika bado wanatafuta njia na mbinu za kurejesha akiba zao ambazo zilitoweka kutokana na kuanguka kwa taasisi hizi. Huko Kasai Oriental, ubomoaji wa nyumba chache zilizojengwa kwenye eneo la uwanja wa ndege katika kata ya Plen katika manispa Bipemba ulianza siku ya pili huko Mbujimae. Ubomoaji huu ulifanyika chini ya ulinzi mkali wa askari polisi wa kitaifa wa Congo na wale wa vikosi vya jeshi la Congo. Na ni zaidi ya nyumba 50 zilizopo kwenye mabarabara ndani ya kata Plain katika manispa ya Bipemba, Pabujimai zilibomolewa siku ya pili na matrekta ya serikali ya Jimbo ya Kasai Oriental. Ubomoaji huu unahusu zaidi ya nyumba 800 mia nane zilizojengwa kwenye njia za Dodoma na Zaire kupita sasa zaidi ya miaka thelathini. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu, wakazi kwenye njia hizi mbili wamesukuma kuondoka ili kuruhusu uendeshaji wa kazi ya ujenzi na uboreshaji wa kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Mbujimai ulioanzishwa kwa mwaka wa 2022, lakini umechelewa sababu ya kuchelewa kuhama kwa wenyeji. Kwa mwezi wa April mwaka huu, serikali ya mkoa iliwagawia wamiliki wa viwanja hivyo viungani mwa jiji ili kurahisisha uhamishaji wao. Pia serikali iliwaomba kubomoa nyumba zao ili kutoa vifaa vyao vya, vya, vya ujenzi, lakini wameendelea kupinga mpango huu, kwani kulingana nao hauheshimu thamani ya Soko ya viwanja vyao Jimboni Kwilu. Takribani watu sita walikufa kwa kupigwa na radi, ni matokeo ya mvua iliyonyesha mchana siku ya tatu katika mji wa Idiofa na kandokando kando katika tarafa lenye jina hilo hilo. Vyanzo vya mashirika ya kiraia katika eneo hili ambavyo vinatoa habari pia vinasema kwamba pia kuna uharibifu mkubwa wa mali, ikiwemo uharibifu wa nyumba na njia Bernard Nyangi anatusomea ripoti hii ya ni Mboma Luzolo. Nikiisha mvua kunyesha kwa dakika chache tu siku ya Jumatano, ndipo tukio lile lilijitokeza. Kwanza katika mji mkuu wa mtawa wa Idiofa, watu watunee wakauliwa. Baadaye huko Gombe, eneo lililoko kwa kilomita chache na Idiofa katika sekta ya Kimputu, kukaripotiwa vifo vya watu wawili, kulingana na kiongozi wa shirika nipya la raia anaye tazarisha miongoni mwa wasiriwa wanawake watatu. Isitoshe, duru hiyo yaongeza kuwa mvua hii ilisababisha kadhalika uharibifu mkubwa wa vifaa huko. Baadhi ya nyumba za makazi zilibomoka na kuziacha familia kadhaa bila makao. Zaidi ya hapo, mtiririko wa maji hiyo ya mvua ikasababisha uharibifu wa sehemu kadhaa ya barabara muhimu, eneo hilo kwenye uchukuzi unakuwa ngumu, unena Arsene Kasiama. Na miji mikubwa ya majimbo ya Hoka Tanga na Lwalaba imekumbwa na usumbufu wa usambazaji wa nishati ya umeme kwa muda. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa mkoa wa Shirika la Taifa la Umeme la SNEL, hali hii inatokana na kushuka kwa kiwango cha maji hasa katika vituo vya umeme vya Koni, Mwandingusha, Nzilo na Seke. Matokeo ni kwamba mashine nyingi zimesimamishwa. Kwa Jean-Marie Mutombongoi, hali itarejea kuwa sawa baada ya mvua nzuri. Ili kuepuka kuadhibu kila mtu kwa wakati mmoja, SNEL inatekeleza mfumo wa kukata umeme muda fulani ikisubiri kiwango cha maji kuongezeka. Kwa, kwa sasa tunamkaribisha Roneli Di Bonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii. Karibuni tena. Tuanze sehemu hii ya pili habari zetu, ambapo mamilioni ya watu wengi wakiwa watoto na kinamama wenye kupatikana katika makembi wenye wakuwa katika hali kubwa ya usalama mdogo kichakula. Hesabu hizi zenye kuleta woga zimewekwa hadharani na programu inayohusika na maswala ya chakula katika shughuli zenye kuambatana na sikukuu ulimwenguni ya malisho inayosherekewa kila tarehe kumi na sita Oktoba. Usalama huo mdogo kichakula yachangiwa na ugumu kwa wahami wale kwenda mashambani, kwani makundi yanayojihami silaha ya kuwapa hali kwa shida hii kunaongezeka ukosefu wa mbegu zilizobora kwa mlimo. Kwa kuzungumzia swala hilo, Marsial Kizabia Mungu alikutana na mshauri wa liwali wa jimbo la Ituri anayehusika na masuala ya kihutu, ikiwa ni Jean Ashala, mwenye anakuwa akizungumza hapa kunako microfone ya Redio Okapi. Mama Jean Alasha, jambo. Ituri haiko mwingine yetapasha kusufrir na malnutrition chakula kuituri na komeaka mwindi malaki kitu yote me problème, njo iko problème ya insécurité cohabitation, batu bawezi kuishi pamoya, inaleta ba group armé, banatia batu kutesa batu balime shamba batu banakimbia ba deplase njo benye banalimaka biko ku basite ba deplase. Hali yote na tuma nini, tunaingia ku malnutrition ku province yetu, bato banateseka, ba mama banateseka, njo tunaomba si bote tukazane, dabord tumalize vita na tusipate namuna kani ya kuendeleza inchi yetu. Sasa mama Jean Alacha, asilimia ngapi ya watu wanapatikana na hali ya malisho mabaya hapa Ituri? nyinyi kama waongozi wa, wa serikali mnafanya nini kwa sasa kwa kumaliza hali mbaya ya malisho yenye kuhatarisha wakaji ujimboni? unakuwa na ujumbe gani kwa wakaji wote wa bita tano zote za jimbo la Ituri kuhusu namna gani ya kupiganisha malisho mabaya? Tunaomba vraiment tutumikie vile amani juu tupate amani ya kukula na kuishi na, ba, kuku, na kukulisha na batu bengine Babakongo uu baprovense nye haba na vegetasio ya kwetu, tunaenda kubakulisha Mama Jeanne Alasha. Tunasema aksanti, aksanti, aksanti sana misi kiza bia Mungu. Na huko Kivu Kusini, siku ya kuzuia mimba duniani ilihamasishwa na wanawake katika maeneo ya Bagira, wakiwemo wake wa maaskari na maafisa wa polisi. Ilikuwa ni muda muafaka kwa kuzindua kampeni ya uhamasishaji kuhusu mtindo wa kupanga uzazi. Muungano UNFPA na washirika wake wamezingatia haja ya kupanga uzazi vema vyombo vinavyotumiwa kwa kupanga uzazi vilitumikishwa kwa kupana mafasirio zaidi kwa kinamama wamoja ambao bado hawajajua ni jinsi gani kuvitumia, muda ambapo wale wenye wanakuwa na ujuzi walionekana kufanya maonyesho wakisindikizwa na wahimizaji katika jamii mengine. Katika ripoti ambayo ameandaa Jean Kasami, wanawake waliokuja ndani ya kampi ya waskari mtaani Bagira walionyesha kupenda kupanga uzazi kesho Daktari Deogracias Chigwere ausikaye na mradi wa afya ya kupanga uzazi alihimiza wanawake na wabinti wenye umri wa kuzaa kuchukua fursa ya kujua kupanga uzazi. Umechagua mtaa wa Bagira na tena tumekuwa katika kamizik, ni kwa kuwa kuna kuwa besoin ya wanawake ambao wanakuwa na lazima ya kupanga uzazi wakikuwa na kore ya babanao, kwani besoin ya population tu yote ya Sud-Kivu ni ya 51% tuliwahudumia katika organization katika apu technique na katika apu atifeza, ya kifedha ukiwaletea pia madawa ya kupanga uzazi ambao tumetoa kwa bure kwa, kwa population. Daktari mwenzake Mugaragaza Robert ni muratibu wa afya ya uzazi kunako kitengo jimboni. Tumeona kama ni lazima sana, kwa sababu wa mama wengi wa dada wengi wanapoteza maisha kwa kutafuta kupana maisha, ni hawaepuki kubeba mimba mbio sana, kufatisha mbio mbiombio mwanamke ashatambusha umri wa miaka vidonge na chanjo za kuwezesha kupanga uzazi zinapatikana muda wote, kampeni ya uhimizaji inaendelea. Tuna hizo tunazoita pilin ama vidonge yenye inasaidia mwanamke kwa kuwachanisha uzazi. Hiyo vidonge mwanamke anapashwa kuikunywa ni kila siku, asisahau hata siku moja. Tuna ile tunayoita depo provera ama shindano kwa kusaidia mwanamke kuzala. Tuna depo provera na sayana na press inasaidia mwanamke kuweza kuachanisha uzazi, anapasha kuitoa nyuma ya kila miezi tatu pasipo kutambuka wakati mganga aliweza kumpatia. Tuna ingine tunayoita Emplanon NXT inayosaidia mwanamke kwa kuchunga asipeleke uzazi muda wa miaka tatu, na tuna ingine tunayoita Sayana Jadeli. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Nani hapo tunafika mwisho wa habari jioni. Njema na wikendi njema kwenu, kwaherini.