Singuma jambo tena, ndiyo jambo je. Hali ya wagonjwa, namna wana gani wanawatunza? Sijui kama wanakuna yote, lazima kunae vifaa uh, waganga, sijui ndio. Kwa kifupi, naweza sema tunatunza wagonjwa lakini tunakosha kitu mengi sana yenye ndapasa tusaidia tuwatunze wagonjwa wetu muzuri sana eh. Kwani bwana jurnaliste, nikirujia nyuma kidogo, hapa tunapitia ndani ya maneno mingi sana, e, sate sate, ile reference ya mwanga ilikuwa sate sate, kabambi sana mele unakua sate sate kidogo nyemu tunapasha neglige vile. Kwa nini? Kwa nini atuna vifaa ya kazi nye napasha tusaidia, tupime, tusaidia wagonjwa hivi wapate matibabu nzuri. Ni vifaa gani enye munakosa kwa, kwa wagonjwa matibabu vifaa wa fulani fulani fulani? tunapasha sema tunakosha kwanza dawa dawa ya mzuri nye napasha saidia populasyo eh, hivi wapate matibabu me, lakini tunasaidiwa kwa ngambo ingine PNLP alors ile programme na tusaidia ka na tupatia ka ka dawa fulani fulani ya malaria ya ya diare na ya kikuzi me enye mingipasha sema comme eh, munganga mkuu ya sate de sate de reference ya mwanga leta tusaidie, api metuangalie gisi anaangalia ka fazi nyingine kwetu hapa. Inakuwa mshangao sana kuona tangu miaka 4 tunaenda leta aya tusaidie na dawa na vifaa fulani fulani ya sate de sate, tunapoteza vile no epifrigo kwa kusaidia watoto ya kuchunga nini vaksi na, eneo ya Monga watu wanaendelea zaidi na zaidi, sasa kurudi kutoka kwenye walikimbia, katika hali ya kukimbizi, wanarudi na, lakini hao watu wanakuja katika hali mbovu, wanakosa mapato ya kuweza kujitunza na unaambia kwamba msijana, hasa watoto wachanga, watoto wa sita, yeah. waliweza kufariki dunia. Ni kweli eh, wale watoto kama wanakufa ni kwa sababu wale wa, wale wa mama wanashindwa namna ya kupeleka watoto waende pata matibabu matibabu. e, ndio kwetu kwa RD de sante tunakuta sana gisi hali nakuwa kuwa usalama na dee, tunashukuru kwanza, na hali ya usalama yenyewe nakuwa kwa nilikuwa hali ilikuwa mbaya sana, kwa sasa hali nakuwa mzuri sana. Mtu yote anapasha ingia kwetu na mtu yote anapasha toka, anafika anafanya soko na kadhalika, activity yote nakuwa kama kawaida, lakini problem nakuwa pale gisi population na ingia kusaidia population na wale wenyewe wanarujia wenye wanakosha manyumba wanajenga mabashe, na hivi ivi letangepasha wangalia vile atusaidie na kitu fulani fulani, hata machakula na mababashe hivi mutu apime a, a, itapatia wale wengine wenye wangali kelikepare warudi tena hivi tukale kwa tukale na salama kwa zaidi yao tumia pia. Kuna watu wengine wanakuwa katika hali ya malisho mabaya, yani malnutrition. Sio sababu gani sasa? Zingine wazazi hawana mapato, hawana pesa, sa zingine shamba hawana. Unajua problem ya conflict na kuwa na kosekase sana kwa population, zaidi kwa watoto ya ya umri ya chini ya, ya miaka tano inakuwa na kosekase sana, sana, njoo kwa maana unaona tunapata makaya malnutrition, tout ça parce que population mwenyewe leo alime kesho akimbie, unajua bwana journaliste, anapasha tia populasion atashindwa namna kane ya kupata vyakula bora kwa afya yake, kisi watu wanalima shamba. Mi ningeomba na tuju na na gouvernement kitu kwanza, aendelee na kutia ile ukimya kisi tunakuwa na fasi ya mlimo, tungeomba vile na au chef fulani afike afundishe tena zaidi wa mwanani wa wanaichi wa ile mugi kunini kulima shamba na kupanda mamimea fulana. Fulani enye napasha saidia kuliko meme dawa enye mtoto ngepata kunini ku niveau centre de sante. Malisho mazuri ni chakula enye mutu napanda, wafundishe watoto na wamama namuna kani ya kupiga chakula enye wao wenyewe tu wanakomelesha kwa kupinga nini malnutrition. John Singoma, accent accent sana bwana journalist.