Utaratibu ulioimarishwa wa uthibitishaji kati ya Rwanda na Kongo umezinduliwa rasmi hii siku ya pili mjini Goma. Itakuwa chini ya usimamizi wa Angola. Shule ya kisekondari ya Lise Chondo iliteketea kwa moto hii siku ya kwanza. Hakuna mtu aliyejeruhiwa, ila vyombo vimeteketea. Barabara ya bara kitaifa namba moja inatishiwa kwa mara nyingine kukatika katikati ya mji wa Kenge, mji mkuu wa Kwango, kutokana na mvua ya hivi majuzi. Asubuhi njema kwenu na karibuni kufuata idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Tuanzie jimboni Kivu Kaskazini kuliwasilishwa hii siku ya pili kwenye kizuizi kikubwa kati ya Goma na Gisenyi timu ya Rwanda DRC iliyoimarishwa ya utaratibu wa uthibitishaji wa dharura. Hawa ni maafisa wa mawasiliano wapatao makumi mawili wakiwemo Wanyarwanda watatu Wakongo watatu na wa Angola kumi na nane ambao watakuwa na jukumu la kufuatilia usitishaji huo wa mapigano uliohitimishwa hivi majuzi kati ya mataifa hayo mawili, lakini pia tuhuma za uchokozi na mashambulizi kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Kongo na Angola, lakini pia mkuu wa MONUSCO pamoja na wajumbe kadhaa. Sifa maguru kwa mjibu wake, mpatanishi wa mikutano hiyo, tena waziri wa Angola ahusikae na mambo ya nje Kuanzishwa rasmi kwa kazi ya timu hili kunapashwa kusaidia harakati ya Luanda kufikilia jukumu zake. Tete Antonio alitoa mkazo kuhusu kuheshimu makubaliano ya kusimamisha mapambano, mbele ya kuwakumbusha wale wote ambao wanaendelea kushika silaha ya kwamba wako kwenye njia ya upotevu. Ila wawakilishi wa shirika la raia waliohudhuria kwenye sherehe hiyo walionyesha uzuni wao kuona ya kwamba hakuna lolote lililosemeka kamili kuhusu kuondoka kwa majeshi ya Rwanda kwenye udongo wa Kongo. Kama alivyosema mwanamemba wa shirika la raia, yale ambayo tumegundua ni kwamba kuna unafiki mtupu tu, ni masemi ama madiskur ambayo haielezeki kweli kweli, namna gani e, ao ambao wanatushambulia watasitisha vita, hasahasa namna gani Rwanda ita taondoa jeshi lao katika nchi yetu ya Kongo. Baadaye sisi tungelitaka hakika uh, hawa ambao wanasimamia hivi vikao kama vile Angola iweze kuamrisha Rwanda kukuwa wazi na kusema ni wapi na ni wakati gani jeshi la Rwanda litaondoka katika nchi yetu ya Kongo. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, serikali ya mkoa imekamilisha upya akiba ya chakula kwa wafungwa wa gereza Munzenze, gereza kuu la Goma Ilikuwa hii siku ya kwanza ambapo mshauri mkuu wa liwali wali, akiandamana na meya wa Goma walikabidhi vyakula vilivyonunuliwa na jimbo hilo mikononi mwa naibu mkurugenzi wa taasisi hii ya magereza, hatua ambayo inakuja baada ya sauti ya kilio iliyosikika mwishoni mwa juma lililopita kuhusu ukosefu wa chakula na dawa kwa wafungwa zaidi ya elfu nne tangu takriban miezi minne sasa. walimu wa shule za msingi katika mkoa wa Kivu Kusini wameamua kurejea shuleni tangu hii siku ya kwanza tarehe 4 Novemba mwaka tunao hii, baada ya miezi miwili ya mazungumzo na serikali juu ya kuboresha hali ya mishahara yao. Walimu wanaahidi kufanya mgomo tena ikiwa ahadi hazitatekelezwa ndani ya miezi tatu ijayo. Jean Kasami alitembelea baadhi ya shule huko Bukavu. Katika darasa la sita la msingi Epe Nguva Witmse Pake hapa wako katika shamra shamra za mafunzo. Mukengere Manyanya Jean anafundisha wanafunzi kwa juhudi zake zote. Mwenyekiti wa kamati za wazazi wanaosomeshea watoto katika shule za kiprotestanti mjini Bukavu, Luvuluo lomao hana msamaha na mzazi yeyote atalipa pesa ajili ya mafunzo ya mtoto wake. Hakuna hata efra yenye itaombewa kubazazi, hakuna hata koru ya namo na ile itakamatiwa entre bazazi na de Parade, besoin, justice. Gratuité ni gratuité. Upande wake askofu wa Bukavu François Xavier Maroy anataka walimu wajivike moyo wa subira, licha ya kwamba anaelewa ugumu wa maisha wanaopitia. Alitamka hayo katika ibada ya misa aliyosoma kwa niaba ya wasimamizi na walimu wa shule za Kikatoliki Jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tukisalia kwa habari za elimu, moto ulizuka hii siku ya kwanza katika shule ya sekondari ya Chondo, mojawapo ya shule kubwa za mtandao wa Kikatoliki katika mji wa Lubumbashi. Ingawa wanafunzi walitoka bila kujeruhiwa, kulikuwa na uharibifu mkubwa wa vyombo. Maelezo mengine na kamanda wa kikosi cha zimamoto cha jiji la Lubumbashi, David Bibu ambaye aliongoza kikosi cha zimamoto kwenye eneo la mkasa. Yuko kwenye kipaza sauti cha Jongandu. Ntibonera anatafsiri maneno yake. Ni nafasi ambapo wanachuo wanakutanana ili kutumia chakula ndipo kumeharibika sana na mkasa huo wa moto kwani imekuwa juu. Kwa kuwasili hapo wafanyakazi wetu walitumia vyombo mbalimbali mbali, kama vile mingazi ili kujionea ni wapi moto umekuwa ukitokea ndani ya paa ya chuo cha Chondo. Na baada ya uchunguzi metambulika kuwa ni moto wa umeme ndio umechangia kwa shida hiyo. Hii ni kutokana na kuzeeka kwa singa zenye kusafirisha umeme, singa ambazo zimetiwa tangu ukoloni. Kuwepo kwa panya paka katika paa ya shule inasababisha masinga haya kuchubuka na kupelekea moto umeme kucheza hata kuleta shida kama hizo. Vitanda kadhaa vya wanafunzi vilivyokuwa katika sehemu iliyoshambuliwa na moto viliungua. Ila cha muhimu ni kwamba wanafunzi wote waliokolewa. Tunafika kwenye habari hii ya kushangaza kutoka Tanganyika. Mabaki ya msichana mwenye umri wa miaka nane yalipatikana Jumapili iliyopita karibu na kijiji cha Mizimwe, takriban kilomita makumi tatu kutoka Kabimba, tarafa la Kalimii, kando ya ziwa Tanganyika. Kulingana na mashuhuda mwathiriwa alikamatwa na mamba siku ya sita iliyopita. Hii si mara ya kwanza kwa mamba kusababisha wahanga katika tarafa la Kalemie. Duru zetu zinasema kulifunguliwa hii siku ya kwanza katika mji wa Kitwe nchini Zambia kikao cha kumi na tatu cha tume ya pamoja ya ulinzi na usalama wa DRC Zambia. Ni Jean Bailongandi Iteku mkuu wa ofisi ya waziri wa mambo ya ndani usalama na mambo ya kimila aliyeongoza hafla hiyo kama mkuu wa ujumbe wa wataalam kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akiwa na mkuu wa ujumbe wa wataalam kutoka Zambia na Wamachi Pakupaku, katibu mkuu wa wizara ya ulinzi ya Zambia. Lengo ni kukuza amani na usalama katika mpaka wapamoja, wa pamoja wa nchi mbili, ili kudumisha uhusiano mwema wa ujirani Mwishoni mwa kazi ambao wataalamu walikutana katika tume tatu, yaani tume ya ulinzi, tume ya usalama wa umma na tume ya usalama wa nchi. Maazimio yaliyochukuliwa na wataalamu wawili yatatiwa saini kama nilivyotanguliza. Barabara ya taifa namba moja katika sehemu yake kati ya Kinshasa, Kikwit, Kasai ikipitia jimbo la Kwango inatishiwa kwa mara nyingine tena kukatika katikati ya mji wa Kenge, mji mkuu wa Kwango. Hii baada ya hatari hiyo hiyo katika kijiji cha Kinzwanga, si mbali na daraja la Kwango. Hali imekuwa mbaya zaidi baada ya mvua kunyesha hivi majuzi. Mkuu wa bunge la mkoa ambaye anatahadharisha, anasema amezungumza na huduma za mkoa kuhusu swala hili. Mwishoni mwa mkutano huu iliamuliwa kupeleka timu mjini Kinshasa kwa ajili ya utetezi wa haraka na serikali kuu ili kutatua hali hiyo. Ireni Mboma Luzolo, kwa maelezo zaidi katika ripoti hii inayosomwa na Ezekiel Muzalia. Ni mbali kidogo na sanamu inayoitwa Femme Pleureuse kwenye kata Kikwit katika mji wa Kenge, ndipo kunaonekana alama ya kukatwa kwa barabara nchini namba moja, barabara ambayo inakuwa na umana wa kiuchumi. Hiyo inatokana na kichwa kuu cha mmomonyoko wa udongo unaoonekana barabarani kwa sababu ya mvua zinazonyesha siku hizi ndani ya mji. Kiongozi wa baraza la bunge mboni kwangu alijielekeza huko kwa ajili ya kujihusisha na hali hilo. Andre Masala anasema ya kwamba alichunguza hali inayokumba wakaaji wengi huko. Alama za mporomoko wa udongo zinaonekana kwa meta kumi na barabara magari nyingi ambazo zinatakiwa kujielekeza Kikwiti na hata Kasai zinakwama njiani alivyojulisha mwanabunge huyu. Huyo anaendelea kusema ya kwamba kwa mvua hizo zinazonyesha, ikiwa jambo lolote alifanywe, barabara hili litakatwa na kukwamisha uchukuzi wa pamoja. Ifahamike kwamba barabara hiyo ilikuwa pia ikikatwa kwenye sehemu ya kijiji Kinzwanga huko Kwango, ambako kazi za kutengeneza mifereji zinaendeshwa na OVD nam Habari zetu zinaendelea na Ronelindi Bonera ambaye anatujia na sehemu ya pili ya idhaa hii. Karibuni. Shukrani kwa kutukabidhi nafasi katika sehemu ya pili habari zetu. Tunajielekeza ndani ya mtaa wa Masisi ambapo wakaaji wanapitia hali ngumu kimaisha. Ni hivi ametueleza kiongozi wa muungano au Kopedi mwenye ametoka ziarani pande hiyo ya jimbo ya Kivu Kaskazini, Pierre Balume akiwa mratibu wa muungano Action Humanitaire pour la Consolidation de la Paix et le Développement Intégré. Anasema kwamba wakaaji wanasumbuliwa na wana, wana mugambo wa M23 hata makundi ya wapiganaji wa Zalendo. Kiuchumi mtaani humo, kunaripotiwa visa vya kupanda kwa bei ya chakula inayozalishwa mashambani hata bidhaa vingine vyenye umuhimu toka Goma na kandokando Pierre Balume anazungumza hapa jinsi hali ilivyo katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu Sifa Maguru. Balume Pierre, jambo. Jambo sana. Unaweza kutuambia hali ya Masisi ni gani? wakaazi wanaishi namna gani imasiku katika vijiji kule Masisi? Kule Masisi, wakaazi wanaishi maisha mubaya sana. Ya kwanza ni juu ya banalima me chakula haiuziwe kwa sababu chakula ilishakuwa mingi na imekuwa mingi. Ni, ni kitu moya yenye inaacha kwanza ni watu wakutoka ma hawaende fika kwenda kuuza chakula yao. Kitu ingine watu wamejikamata mashamba wanaoblige watu wanalima mashamba za ingine. Watu ingine chakula inashuka kwa sababu eh, franga haziko kwa sababu watu hawafanye zingine makazi, watu hawatembee juu ya mabariere za menje mwenje. Ulisema kama watu wanakamata shamba za batu, namna gani? Kuko vikundi wenye silaha sirto mu groupema yetu Nyamaboko, kuko wale watu wanajikamatia mashamba wanasibleo. Zingine makominote wanakamata ile mashamba wanaoblige populasi Walipofikia pale valime zile mashamba na mangombe deja walishaziiba zote mwile grupu. Ni chakula gani yenye inaonekana mingi kushuka bei? Bo yenye inaonekana mingi ni maharage na ni ndizi mahole na chakula yoyote enye vanalima lokalima ku Masisi inashuka bei sana. Kwa mfano? Kwa mfano ndizi inashuka bei, ndizi mkungu moya a ndizi leo ni elfu mbili. Kitunga mbunga leo ni elfu kumi na tano za kingongomani, bunga ya muhogo Kula inashuka bei sasa. Vifaa ingine chumvi, mafuta, sabuni, kila kyokiote yenye inatoka Goma kwenda Masisi, ile inapanda sana bei, ni ya makali sana enye acha bei inapanda, wacomersa vikonalipa franga mingi munjia kwa sababu mabarier zote niko ngambo ya wazalendo, niko ngambo ya M23. Mabarieri zote tulisha zikalikile, ziko mabarieri kumi na moya zenye ziko mwile njia, sasa biko nalipa franga mingi, na njoo maana bei inapanda zaidi, bila sio kule habana cha, habana franga, na njoo maana chakula nao na inashuka. Zile barieri ziko wapi na wanalipisha ngapi? O, mabarieri kwanza kutoka apa, na sachi kuko barieri tatu. Ngambo ya M23 nao biko na barieri moja kutoka Kisuma mpaka Masisi kuko barieri tano, mwe wa M23 wao wanalipisha gari moya wanalipisha dola mia tano na makumi mbili kama ni ya kavambi, kama ni ya kiloko wanalipisha dola mia ine makumi mbili kwenda na kurudia, ama ni kupita kupita limoya, ile rotasio ya kwanza tu unalipa zile franga na kotea wazalendo kote wa zalendo sadepa, wao hawana bei, jinsi batakuomba tu, niza ngapi me fasi mwa kwenye biko, naomba dola mia mbili, wengine dola mia moya, wengine dola makumi mbili. Na ile ina, ina dekuraje watu wengi kwenda kufanya uchuruzi, njo maana watu mingi wanaogopa kwenda kufanya uchuruzi, na njo maana chakula inashuka sana mu Masisi. Bo kazi zingine za masomo kuanzia kwa tangu kwenye walifungulia masomo tarehe mbili ya mwezi wa kenda mpaka leo bat, atu batoto vikonasomo amasomo masomo sawa kawaida kalembe njo hawa kusoma hii siku mbili juu ya vita yenye ilikuwa antre kikundi yenye kumiliki silaha M23 na wazalendo njo mana wanafunzi walifunga masomo ile saa ingine ni juu ya masalongo salongo ziko mingi umasisi mumasisi notama mweneo yenye M23 inakamata watu kwanzia siku wa kwanza Kwanzia saa moja mpaka saa munane, viko nafanya salongo yenye iko obligatoire. Mwenye anaruhusiwa kutembea tu muile njia pasaje mwenye anatoka Goma anaenda Masisi ubye Masisi anaenda Goma, me mukaji wa pale hana ruhusa tena wakwenda kushamba mwile siku ya kwanza, kama huko muganga ubye mwalimu me wengine vote, hakuna ingine kazi, ni kwenda musalongo. Na muile salongo wanawatumikisha kazi gani? Wanawatumikisha kufungula mabarabara Mm, wakazi wa Masisi wao walingependa kabisa silaha zitoke mucommunauta FARDC ubie guvernema ijikaze recupere Masisi yote muzima, kwa sababu watu viko viko na teseka viko na boga, watu havatembee watu havafanya makazi juu ya masilaha ni za mingi sana. Mucommunauta tulikuwa naomba guvernema yempoze Baada ya kuzungumzia shida za wakaaji wa mtaa wa Masisi, tunajielekeza ndani ya mji wa Beni ambapo polisi ilizindua rasmi siku ya sita iliyopita kampeni ya kupiganisha fujo yenye kuwasumbua wakaaji, kwa niaba ya mhusika wa mawasiliano kwenye polisi la taifa mjini Beni Kuanzishwa kwa kampeni hiyo imetokana na wingi wa duka za kupiga mziki na filamu hata makanisa zenye za piga mziki mchana kama vile usiku na kuweka hatarini afya ya wakaaji, hususan wanafunzi, pia wagonjwa. Baada ya kampeni hii, wale watakaoshikwa katika kosa watakuwa wametolewa gazabu, ameeleza ofisi huyo wa polis. Mengi ni katika ripoti ambao ameandaa Mark Marufimbo. Hapo twapatikana kunako karte la Matonge mjini Beni, ni pembezoni mwa kituo kimoja ya afya ambao kuna makanisa mawili zinazotumia vifaa vya muziki kwa kelele kubwa. Hapa tena pande wa pili wa hii kituo cha afya tu kuna duka cha kuuzisha muziki na filamu ambayo nayo apiga mudundo mbalimbali Yani ni fujo kubwa na kelele za ajabu pembezoni mwa kituo hicho cha afya. Wagonjwa hawana muda wa kupumuzika ipasavyo. Hali ni hiyo hiyo tu kunako hospitali kubwa ya muji wa Beni inayozingirwa na soko kubwa la Kilokwa ambako midundo za kila rangi yasikika hali hiyo yatatiza sana, kama aeleza hapa Daktari Jizeli Kiromba Zeka, mganga msimamizi wa kituo cha afya mafamia ya Beni. Ile neno inatutesa sisi wote bwana journaliste, makelele mingi inatuma kwanza wagonjwa hawapumzike, na waganga mafikiri. Uko nafikiria kitu kizuri, unashtuka na makelele huko. Naona kwenye mahospitalo yetu kunapita pamatonge, mutu anatia kabine ya miziki mbele ya hopitali, mutu anatia kikao kya pombe manaita dini bang pembeni ya hospitali antuka, ile inashitula moyo, inashitula mafikiri, inatusumbua, kwani kazi ya kiganga ni kazi ye nastahili ukimya. Na mtu akifika kudawa hospitali ni fasi ya kupumzisha mwili ili dawa itumike. Me hiyo polisio sonore iko kitu moja, sijue kama wale wachuuzi wa miziki wanaweza wajengea yabo galeri, tukwe na jua kama ukitafuta miziki unaenda kugaleri fulani, vile tunaenda kutafuta bikwembe, tunajua ku JTB hapa Wamizike basi siko kontre namuna yabu ya kutafuta pesa, alakini serikali ingetusaidia kwa afya ya muganga na afya ya mgonjwa. Tatizo lile yasababisha polisi kuanzisha kampeni ya kugombanisha vurugo hii kupitia uhamasishaji kwa wahusika kama aeleza hapa na nasoni Murara, msemaji wa polisi mjini Beni. Muda huu ambao tuko ndani ni kwa kuwaambia tu na kuwatayarisha sababu, itafika muda fulani tunawakamata wote na kuwafunga kisheria, na tunawatia kwenye mahakama, sababu wana kwa na kosa kubwa sana ambao ki France tunaita tapage nocturne ama tapage diurne. Kama huko na kanisa yako unapiga muziki usiku, uanje, ukumbuke kama kanisa yako iko ndani ya watu na watu usiku wanastahili kulala, wanahitaji usingizi. Sasa mtu atapata usingizi ndani ya fujo? Usingizi unakuja ndani ya ukimya. Wengine wako na makabine ya muziki, ya telechargement ya muziki, fasi ambako masomo iko, hospitali iko, centre de santé na maofisi hata za serikali ambako mchana wanastahili kutumika ndani ya ukimi. Nasoni Murara aongeza kusema kwamba kwa ukomo wa huo kampeni ya uhamasishaji itakayodumu muda wa mwezi mmoja, kuna maamzi makali yatakamatwa na inayoweza kufuatiwa pia na malipizi. Beni Mark Marufimbo, radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo. siku njema kwenu kwa aherini.